หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3462501 ครั้ง)
ป่าไม้ลำธาร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:43:58 AM »

เรื่องเชื้อราเนี่ยจะกันเราแช่เมล็ดในไตรโคเดอร์ม่าจะกันได้มั้ยครับ
ไม่ได้หมายถึงเฉพาะเมล็ดอินทผลัมอย่างเดียวนะครับเมล็ดพืชอื่นๆด้วย
จะกันเชื้อราได้มั้ย

anat
*

« ตอบ #625 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:10:34 PM »

หากกลัวว่าจะเป็นเชื้อราระหว่างเพาะเมล็ด
ก่อนเพาะนำเมล็ดไปผสมกับน้ำปูนเจื้อจาง (ปูนแดงที่กินกับหมาก)
และนำมาตากลมให้พอแห้งก็กันเชื้อราได้ในระดับหนึ่งครับ
แต่เท่าที่เคยเพาะมายังไม่เจอเชื้อราเลย
สาเหตุอาจเกิดจากวัสดุเพาะก็ได้ อาจลองเปลี่ยนเป็นแกลบดำผสมทราบหยาบ
หากคนที่คิดเพาะเยอะแนะนำผสมดินเองจะดีมาก
เนื่องจากที่ดินสำเร็จรูปที่ขายกันอยู่ไม่ค่อยมีคุณภาพเท่าไรครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Chonpratan
*

« ตอบ #626 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:18:19 PM »

ของผมเพาะในห่อกระดาษหนังสือพิมพ์รดน้ำให้ชุ่ม
หมกใส่ถุงดำปิดปากถุงให้แน่นแขวนตากแดดครึ่งวันเช้าก็ไม่เห็นมีเชื้อราเลยเหมือนกัน
ตรงกันข้ามเมล็ดพันธุ์มีอิสระในการงอก...งอกไปทั่วทุกรูปแบบเกือบเต็ม100%
รากทั้งยาวและอ้วนเป็นปล้องๆ...แข็งแรงใชัได้เลยทีเดียว

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #627 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:20:48 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ คุณJay เซียนอินทผาลัม ยินดีมากคะที่แวะมาเยี่ยมเยือน ถือว่าสุดยอดเลยคะปลูกได้หลากหลายสายพันธุ์เลย น่ายินดีมากคะ ที่ต่อไปประเทศไทยเราจะมีอินทผาลัมหลากหลายสายพันธุ์ ขอแทรกข้อมูลนนิดนึงนะคะ

ในฐานะที่เป็นลูกเสี้ยวอาหรับและใช้ภาษาอาหรับได้คล่องแคล่วกว่าภาษาไทย   อินทผาลัมพันธุ์ kholos หรือ kholas จริงๆมันคือพันธุ์เดียวกับกับ khalas คะ แต่การออกเสียงในภาษาอาหรับจะไม่ตรงตัวเหมือนภาษาอังกฤษ อย่างคำว่า น้ำ ชาวอาหรับยังออกเสียงต่างกันคะ คือไมย และมอย

ดังนั้นจึงไม่ผิดเลยที่คุณjayจะอ่านออกเสียงเป็น kholas  ตามแบบชนท้องถิ่นนั้น อินทผาลัมพันธุ์ khalas หรือ khalos หรือ kholas หรือ khaloos ที่เรียกกันในโอมานและเลบานอน ที่ว่านั้น มีหลายหลายสายพันธุ์แยกย่อยไปอีกคะ แม้แต่ที่บาหเรนห์ ซาอุและประเทศต่างๆในแถบนี้ ที่อิหร่านก็มีสายพันธุ์นี้แต่เรียกไปอีกแบบเลยคะ นอกจากนี้ยังจำแนกอินทผาลัมพันธุ์นี้ได้อีกเป็น 8 ชนิด ด้วยกันคะ และแต่ละชนิดมีขนาดเล็กใหญ่แตกต่างกันออกไป อีกต่างหาก แม้แต่เมล็ดพันธุ์และรสชาติด้วยคะ

ยังคงต้องขอคำแนะนำและศึกษาจากคุณjayอีกมากนะคะ ในฐานะที่ปลูกมาก่อน ยินดีที่ได้คุยกันถึงอินทผาลัมที่เราชอบคะ ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับคุณมอมแมม ผมก็พึ่งลองผิดลองถุกไปเรื่อยๆครับต้องศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้จากหลายๆท่านที่เข้ามาแชรืกันในนี้ด้วยศึกษาเองอีด้วย คุณมอมอมมเองก็สุดยอดเลยนะครับ ตอนอยู่ดูไบผมชอบเดินตลาดเดินห้างครับเที่ยวชิมไปทั่วครับ พันธุ์ไหนโดนใจก็เก็บเม็ดไว้เพาะ หวังลึกๆว่าจะได้เห็นต้นตระหง่านของไม้มหัศจรรย์นี้โชวสายตัวผู้คนว่าที่เมืองไทยก็งดงามไม่แพ้ที่อื่นส่วนจะได้ยลโฉมและชิมรสชาติอิทผลัดเชื่อชาติแขกแต่สัญชาติไทยหรือไม่ ไม่เป็นปัญหาขอเป็นว่าแค่เห็นต้นสวยๆก็คุ้มค่าที่อุตส่าห์หอบหิ้วมาเต็มกระเป๋าเดินทาง ส่วนการออกเสียงผมก็เห็นด้วยครับเพราะมีหลายพันธุ์ที่พอสะกดออกมาเป็นภาษาอังกฤษแล้วเสียงจะผิดเพี้ยนไปจากต้นฉบับเดิมก็เยอะ ผมยังแออบแปลกใจและเปรียบเท่ากันเลยบางพันธุ์ชื่อเดียวกันแต่ลักษณะต่างกันมาก บางพันธุ์คนละชื่อแต่ลักษณะเหมือนกันเดะยังกะแกะออกมาจากพิมพ์เดียวกันเลย ตอนนี้ที่สวนกำลังแข่งกันโตเลยครับหลังจากฝนหยุดตกมาได้หลายวันลุ้นทุกช่วงจริงๆเลยครับ ตอนเพาะก้ลุ้นให้งอก ตอนงอกก็ลุ้นให้รอดอย่ารากเน่า พอ ผ่านมาได้ก็ลุ้น รากแตกออกนอกถุง พอ เปลี่ยนถงใหญ่ขึ้นก็กลัวจะหยุดชะงัก พอเคลือนย้าย จากกทม มาสระแก้วก็ต้องลุ้น พอมาถึงก็ต้องลุ้นให้ตั้งตัว พอลงปลูกก็ต้องลุ้นให้ติด โอ้ยลุ้นกันทุกช่วงจริงๆเลยครับ ตอนนี้ก็ลุ้นให้ฝนผ่านไปไวๆ แต่อินทผลัมนี่ทนทายาดจริงๆครับแช่น้ำยังกะปลูกข้าวก็ไม่ยอมเป็นอะไรเพียงแต่ไม่โตเท่านั้น
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #628 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:30:44 PM »

ผมเพาะมายี่สิบกว่าสายพันธุ์แต่ที่เพาะแล้วไม่ได้ผลคือBarhiและKholasเพาะตั้งเยอะไม่ได้แม้แต่ต้นเดียวส่วนพันธุ์ที่มีอัตรางอกและรอดสูงดูแลง่ายแข็งแรงโตไวกลับเป้นพันธุ์เล็กๆอย่างLuluและAjwahเม็ดอินทผลัมเก็บไว้ได้นานครับไม่ต้องห่วง ตอนอยู่ดูไบผมผมก็เก็บรวมๆกันไว้ก่อนกลับสองสามอาทิตย์ผมแช่น้ำแล้วเอาใส่ขวดพลาสติกเล็กๆพอมาถึงเมืองไทยรากก็งอกยาวเลย

สวัสดีครับ...คุณjay  ยินดีต้อนรับแฟนพันธุ์แท้อินทผลัมครับ
จริงๆแล้วผมว่าเมล็ดพันธุ์Barhi เพาะขึ้นง่ายที่สุดแล้วนะครับ
แปลกใจที่คุณjayบอกว่าไม่ได้ผลเลยแม้แต่ต้นเดียว
หมายถึงเพาะไม่งอกเลย...หรือว่าเพาะขึ้นแล้วแต่ไม่ยอมงอกขึ้นมาเป็นต้น
เพราะว่าที่ผมเพาะมาก็มีแต่ Barhi อย่างเดียวงอกยาวเป็นสองนิ้วแล้วก่อนลงถุงชำทุกเม็ดเลยน่ะครับ
ดีครับผม  คุณชลประทานเพื่อนหลายคนที่เพาะก้บอกแบบเดียวกันครับ แต่ผมเพาะแล้ว งอกเกือบหมุดครับแต่พอโดนฝนเน่าหมดเลยทั้งสองพันธุ์นั้นละครับ ส่วนอัตราการงอกกับการรอด ผมจะนับคนละช่วง อัตราการงอกคือ งอกออกมาเป็นต้นอ่อนเลยไม่ใช่แค่ราก ส่วนอัตราการรอด ผมเริ่มนับช่วงเอาลงปลูกในสวนครับ ส่วนการยากง่ายของการดูแลรักษาและอัตราการเจริญเติบโตผมเริ่มนับตั้งแต่ลงถุงเพาะกระทั้งลงปลูกในสวนจริงๆครับ อันนี้เป็นวิธีของผมคนเดียวครับไม่ได้อ้างอิงข้อมูลจากแหล่งอื่นใดครับ คุณชลประทานถ้ามีเยอะเอามาแลกกับ เมดจูลผมนะ ตอนนี้พร้อมลงปลูกได้เลยครับหรือจะแลกกับพันธุ์อื่นๆก็ได้ แต่เมดจูลผมเหลือเยอะครับไว้ว่างๆผมจะเอารูปทุกสายพันธุ์มาให้ชมเปรียบเทียบกันครับว่าเหมือนหรือแตกต่างกันตรงไหนเป็นรูปที่ผมปลูกไว้ในสวนครับ แต่ถ้าเป็นรูปผลแห้งเข้าไปเยี่ยมชมในเวบไซต์ผมได้ครับผมรีวิวไว้ให้อ่านเล่นสนุกๆตามลิง เอ้ยลิ้งค์ด้านล่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 12:45:45 PM โดย jay » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #629 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:08:14 PM »

สวัสดีคะ เพื่อนๆชมรมปลูกอินทผาลัมแห่งประเทศไทยที่รักทุกท่านนะคะ วันนี้อ่านไปยิ้มไปด้วยหัวใจอันพองโต เห็นความน่ารัก ถ้อยที ถ้อยอาศัยแกเปลี่ยนความรู้แบบนี้ ความสำเร็จนั้นอยู่ในมือพวกเราเองเลยคะ เราเป็นมือใหม่กันก็จริง แต่ความสามัคคีและความพยายาม ความรักและปรารถนาดีที่มีให้แก่กัน มันคือกุญแจสำคัญคะ

สำหรับตัวเองแล้ว เปรียบเมล็ดอินทผาลัมเป็นทารกน้อย ซึ่งจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคตได้ก็ต้องได้รับการดูแลเอาใจใส่ รากที่ออกมาจากเมล็ดนั้นคือ สายสะดือคะ อาหารจะเข้าไปหล่อเลี้ยงทารกน้อย คือเมล็ดอินทผาลัมไม่ได้เลย หากรากหรือสายสะดือไม่แข็งแรง ส่วนการเพาะลงดิน เมื่อรากแข็งแรงแล้ว คือปัจจัยสำคัญไม่แพ้กันเลยคะ อาหาร ความอบอุ่น(ความชื้น ร้อนชื้น)ตลอดจนการดูแลรักษาและการให้อาหาร สิ่งเหล่านี้คือพื้นฐานการมีต้นอินทผาลัมที่แข็งแรงและมีคุณภาพคะ

ในประเทศอินเดีย ที่มีการปลุกบาฮีส่งออก พวกเค้าเอาต้นอินทผาลัมที่เริ่มเข้าสู่วัยรุ่น คือเริ่มมีใบปีกนก เปรียบเสมือนคนที่เริ่มมีฟันแท้ เพราะมีความแข็งแรงพอ ที่จะออกไปสู้โลกกว้างไม่ใช่แต่ในถุงเพาะหรือเข่ง หรือภาชนะใดๆ พวกเค้ามีวิธีปฏิบัติในหน้าฝนคือ เอาพลาสติกคลุมที่โคนต้น ไม่ให้น้ำฝนปริมาณมากๆไหลลงไปสู่ราก แต่จะเปิดพลาสติก สองวันครั้ง เพื่อกันการเน่าของโคนลำต้นและราก
หากเพื่อนๆสมาชิกท่านใดจะลองเอาไปปฏิบัติ น่าจะมีประโยชน์พอสมควรนะคะ

ขอให้มีความสุขกับการปลูกอินทผาลัม ต้นไม้ที่พวกเรารักค่ะ

Liked By: tavatnet
mom-mam
*

« ตอบ #630 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:25:03 PM »

คุณmom-mamครับ
พอจะมีเมล็ดBarhiเหลือบ้างไหมครับ
อยากขอเอามาลองเพาะดูบ้างครับ

ตอนนี้บาฮีไ่ม่มีแล้วค่ะ ลองขอแบ่งจากเพื่อนๆในกระทู้นี้ดูคะ  อีกอย่างตอนนี้ไม่ได้อยูไทย (ถ้ารอได้เดือนหน้าพอแบ่งให้ได้ค่ะ) หากอยากได้พันธู์อื่นๆ ลองติดต่อที่คุณชาวนาดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 01:27:11 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #631 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 03:44:27 PM »

วันนี้ไปซื้อของไปช่วยเพื่อนๆที่โดนน้ำท่วมแถวอ่างทอง เดินผ่านอินทผาลัม อดใจไม่ได้จริงๆ
เลยสอยมาอีกกล่องเล็ก เดทเลทนัวร์
แต่รอบนี้แปลกมาก ทั้งหอม หวาน ผิดกับที่ซื้อมาครั้งก่อนๆ
ครั้งก่อนมาจากอิสราเอล แต่กล่องที่ซื้อมาไม่บอกแหล่ง(น่าจะเป็นภาษาอาหรับ อ่านไม่ออก)
เป็นไปได้ไหมครับว่าพันธ์เดียวกันมาคนละที่จึงทำให้รสชาติแตกต่างกันมาก

โคราช บ้านเอง จ้า
StarsGunner
*

« ตอบ #632 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:15:34 PM »

คุณmom-mamครับ
พอจะมีเมล็ดBarhiเหลือบ้างไหมครับ
อยากขอเอามาลองเพาะดูบ้างครับ

ตอนนี้บาฮีไ่ม่มีแล้วค่ะ ลองขอแบ่งจากเพื่อนๆในกระทู้นี้ดูคะ  อีกอย่างตอนนี้ไม่ได้อยูไทย (ถ้ารอได้เดือนหน้าพอแบ่งให้ได้ค่ะ) หากอยากได้พันธู์อื่นๆ ลองติดต่อที่คุณชาวนาดูนะคะ
ขอบคุณครับคุณmom-mam
เดี๋ยวจะลองสอบถามในบอร์ดดูครับ
StarsGunner
*

« ตอบ #633 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:20:53 PM »

มารายงานความคืบหน้าการเพาะ เดกเลต นัวร์ รอบล่าสุด
มีงอกออกจากสะดือ อีก20กว่าเม็ด คาดว่าจะลงถุงดำพรุ่งนี้

อัจวา ยังเงียบอยู่ ตอนนี้ลองล้างใหม่ ขัดเยื่อหุ้มออก
แล้วใส่ขวด อบไว้ในรถอีกที
ดูซิ คราวนี้จะไม่ออกให้มันรู้ไป ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
mom-mam
*

« ตอบ #634 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:31:01 PM »

ยิงฟันยิ้ม
วันนี้ไปซื้อของไปช่วยเพื่อนๆที่โดนน้ำท่วมแถวอ่างทอง เดินผ่านอินทผาลัม อดใจไม่ได้จริงๆ
เลยสอยมาอีกกล่องเล็ก เดทเลทนัวร์
แต่รอบนี้แปลกมาก ทั้งหอม หวาน ผิดกับที่ซื้อมาครั้งก่อนๆ
ครั้งก่อนมาจากอิสราเอล แต่กล่องที่ซื้อมาไม่บอกแหล่ง(น่าจะเป็นภาษาอาหรับ อ่านไม่ออก)
เป็นไปได้ไหมครับว่าพันธ์เดียวกันมาคนละที่จึงทำให้รสชาติแตกต่างกันมาก
   มีน้ำใจดีจังเลยคะ  อายจัง เดทเลทนัวร์ ที่ว่าอาจจะมาจากปาเลสไตน์ หรืออัลจีเรียก็เป็นได้นะคะ เท่าที่ทานอินทผาลัมมา พันธุ์จากประเทศอาหรับและปากีสถานจะมีรสชาติที่ดีกว่าทางอเมริกาคะ คือจะหวานและหอมเหมือนน้ำผึ้ง เพราะเค้าเน้นที่ผลิตเพียงครั้งเดียวต่อปี  แต่การส่งออกของแถบนี้จะไม่ทำเป็นธุรกิจหลักๆแบบทางอเมริกาคะ เพราะจะเน้นส่งออกน้ำมันมากกว่า โชคดีแล้วนะคะได้ลองชิมอินทผาลัมชื่อเดียวกัน แต่ต่างพื้นที่ปลูกกัน เราจะได้เปรียบเทียบได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 04:33:29 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #635 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 04:37:55 PM »

ยิงฟันยิ้ม
มารายงานความคืบหน้าการเพาะ เดกเลต นัวร์ รอบล่าสุด
มีงอกออกจากสะดือ อีก20กว่าเม็ด คาดว่าจะลงถุงดำพรุ่งนี้

อัจวา ยังเงียบอยู่ ตอนนี้ลองล้างใหม่ ขัดเยื่อหุ้มออก
แล้วใส่ขวด อบไว้ในรถอีกที
ดูซิ คราวนี้จะไม่ออกให้มันรู้ไป ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆคะ อัจวา ของดีต้องออกช้ากว่า ถือคตินี้ไว้คะ ฮ่าๆๆอบในกระโปรงหลังรก รับรองคะว่าเกิดรากแน่ๆ หากสองวันไปแล้วรากไม่กระเตื้อง นำออกมาล้างแล้วอบในกระโปรงหลังรก ใหม่อีกทีนะคะ  :Dสู้ๆคะ งั้นตอนนี้เพาะพันธุ์เหล่านี้ไปก่อนนะคะ เดือนหน้าจะเอาบาฮีมาแบ่งปันคะ
StarsGunner
*

« ตอบ #636 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:12:39 PM »

ใช่ครับ ตั้งใจกับอัจวามากๆ เลยครับ
พันธุ์อื่นไม่เป็นไร ต้องอัจวาเท่านั้นครับ  จุมพิต  จุมพิต

Chonpratan
*

« ตอบ #637 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:45:40 PM »

ยิงฟันยิ้ม
   มีน้ำใจดีจังเลยคะ  อายจัง เดทเลทนัวร์ ที่ว่าอาจจะมาจากปาเลสไตน์ หรืออัลจีเรียก็เป็นได้นะคะ เท่าที่ทานอินทผาลัมมา พันธุ์จากประเทศอาหรับและปากีสถานจะมีรสชาติที่ดีกว่าทางอเมริกาคะ คือจะหวานและหอมเหมือนน้ำผึ้ง เพราะเค้าเน้นที่ผลิตเพียงครั้งเดียวต่อปี  แต่การส่งออกของแถบนี้จะไม่ทำเป็นธุรกิจหลักๆแบบทางอเมริกาคะ เพราะจะเน้นส่งออกน้ำมันมากกว่า โชคดีแล้วนะคะได้ลองชิมอินทผาลัมชื่อเดียวกัน แต่ต่างพื้นที่ปลูกกัน เราจะได้เปรียบเทียบได้นะคะ

วันก่อน...ผมก็ซี้อมาเหมือนกัน...เขากลับมาจากซาอุดี้ฯ หิ้วมาขายด้วย
เป็นDeglete Nour มาจากตูนิเซีย...ผลใหญ่และรสชาติดีพอสมควรครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #638 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:51:48 PM »

อีกพันธุ์ที่ซื้อมา...เค๊าเรียกเป็นภาษาอาหรับว่า..มับรูบ  จากซาุอุดี้ ฯโลละ 400 บาท
ราคาเท่ากับ ดักราตุ้น นุส หรือ Deglete Nour จากตูนิเซีย  ก็โลละ 400 เท่ากัน

Chonpratan
*

« ตอบ #639 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:06:11 PM »

ดีครับผม  คุณชลประทานเพื่อนหลายคนที่เพาะก้บอกแบบเดียวกันครับ แต่ผมเพาะแล้ว งอกเกือบหมุดครับแต่พอโดนฝนเน่าหมดเลยทั้งสองพันธุ์นั้นละครับ ส่วนอัตราการงอกกับการรอด ผมจะนับคนละช่วง อัตราการงอกคือ งอกออกมาเป็นต้นอ่อนเลยไม่ใช่แค่ราก ส่วนอัตราการรอด ผมเริ่มนับช่วงเอาลงปลูกในสวนครับ ส่วนการยากง่ายของการดูแลรักษาและอัตราการเจริญเติบโตผมเริ่มนับตั้งแต่ลงถุงเพาะกระทั้งลงปลูกในสวนจริงๆครับ อันนี้เป็นวิธีของผมคนเดียวครับไม่ได้อ้างอิงข้อมูลจากแหล่งอื่นใดครับ คุณชลประทานถ้ามีเยอะเอามาแลกกับ เมดจูลผมนะ ตอนนี้พร้อมลงปลูกได้เลยครับหรือจะแลกกับพันธุ์อื่นๆก็ได้ แต่เมดจูลผมเหลือเยอะครับไว้ว่างๆผมจะเอารูปทุกสายพันธุ์มาให้ชมเปรียบเทียบกันครับว่าเหมือนหรือแตกต่างกันตรงไหนเป็นรูปที่ผมปลูกไว้ในสวนครับ แต่ถ้าเป็นรูปผลแห้งเข้าไปเยี่ยมชมในเวบไซต์ผมได้ครับผมรีวิวไว้ให้อ่านเล่นสนุกๆตามลิง เอ้ยลิ้งค์ด้านล่างเลยครับ

- ขอบคุณ...คุณjayมากครับจะเป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ...หากคุณjayจะเอาภาพของต้นอินทผลัมแต่ละสายพันธุ์
ในสวนของคุณjay  มาแบ่งปันกันชมและศึกษา...ส่วนเมล็ดพันธุ์ Barhi ผมมีค่อนข้างเยอะจริงครับ
กำลังเพาะลงถุงดำอยู่อย่างตั้งใจที่สุด...โดยสั่งให้คนงานที่บ้านต้องเอาพลาสติกใสคลุมแปลงเพาะทุกครั้งที่ฝนตก
ไม่ว่าจะตกมากตกน้อยก็ตาม...และให้รดน้ำให้เค๊าตามความเหมาะสม...แต่ไม่ให้ถูกน้ำฝนเลย

- เมื่อผมสามารถเพาะพันธุ์ Barhi ขึ้นเป็นต้นแข็งแรงพร้อมปลูกลงดิน ( อย่างน้อยก็ต้องมีใบขนนกซัก2-3ใบซิน่า )แล้ว
หากคุณjayจะกรุณาให้แลกเปลี่ยนสายพันธุ์ที่มีอยู่..ผมจะพาเจ้าBarhi ไปขอแลกต้นพันธุ์ที่สวนสระแก้วเลยนะครับ

หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์