หน้า: 1 ... 377 378 379 380 381 382 383 384 385 386 [387] 388 389 390 391 392 393 394 395 396 397 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3440027 ครั้ง)
penlert
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6176 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:47:48 PM »

ผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาตลอดตั้งแต่เปิดกระทู้ไหม่ แต่ยังไม่ได้สมัคสมาชิกชมรม แต่ได้เพาะเมล็ดและนำไปปลูกไว้ที่โคราช บ้านญาติ เข้าพรรษานี้จะไปถ่ายรูปมาโชว์ ลงดินเมื่อ มี.ค. 55(เริ่มเพาะ มี.ค. 53) ขอไห้สมาชิกที่เพาะเมล็ดสู้ๆๆๆๆต่อไปครับ

ขอสมัครเป็นสมาชิกอีกคนนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์.... ส่วนตัวเพิ่งซื้อต้นเพาะเมล็ดมาปลูกยังไม่ถึง 1 เดือนเลยค่ะ เคยทานผลแห้งแล้วติดใจในรสชาดของเค้ามาก  แฟนเลยให้ซื้อมา 6 ต้น พอดีโดนแถมมาอีก 3 ต้น เลยมีต้นกล้าอยู่ 9 ต้นค่ะ......รอลุ้นอีก 3 ปี รู้กันว่าจะได้ทานไหมแต่ใจกลัวเป็นตัวผู้หมด.......คิคิ โกรธ

มือใหม่ แต่ใจรัก ขอสมัครสมาชิกครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ!...

ขอต้อนรับทุกท่านด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่ง...ครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ

Liked By: kaa, Only_You, MANA1908

chemin
*

« ตอบ #6177 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:58:09 AM »

เรียนท่านสมาชิกทุกท่านครับ
_ ผมว่าเอาอย่างนี้จะดีไหมครับ...ในเมื่อผมได้ยืนยันแล้วว่า ไม่ได้มีความอึดอัดในการนำเสนอการเพาะหรือการปลูกอินทผลัม
ในแนวทางสมัยใหม่แบบเพาะเนื้อเยื่อในกระทู้ " มือใหม่ลองเพาะอินทผลัม " เลยซักนิด.
ตรงกันข้ามกับยินดีและภาคภูมิใจที่ท่านสมาชิกจะเข้ามานำเสนอรูปแบบการเพาะปลูกอินทผลัมแนวทางใหม่ๆอย่างสร้างสรรค์และจริงใจ

_ ดังนั้นหากผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้อึดอัดใจ...แล้วท่านที่ตั้งกระทู้ใหม่ก็ไม่ได้อึดใจ...และที่สำคัญท่านสมาชิกอย่างเช่นท่านปลัด chemin (ขออภัยที่เอ่ยนาม)
และเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่สนใจการเพาะปลูกอินทผลัมแนวทางใหม่ ก็ไม่ได้อึดอัดใจอะไร ตรงกันข้าม...มีความตั้งใจจริงที่จะช่วยกันระดมความคิดดีๆ
และอยากเห็นความเจริญก้าวหน้่า ของ" ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย " มีน้ำหนึ่งใจเดียวกันที่จะช่วยกันส่งเสริมกิจกรรมที่ดีและเป็นประโยชน์
ต่อเกษตรกรและสมาชิกผู้ทรงเกียรติของชมรมฯทุกท่าน

_ ผมขออนุญาติถอยหลัง1ก้าวครับ และส่งสัญญาน \0/เชิญชวนให้ท่านสมาชิกทุกท่านหันหน้าเข้ามาหากัน เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน มีความสุขที่ได้เข้ามา
พบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ความคิดเห็นกัน แม้แต่สอบถามข่าวคราวสารทุกข์สุกดิบกันดังเดิม ที่เคยเป็นมาภายใต้กฏระเบียบและข้อบังคับของเว็บบอร์ดเกษตรพอเพียง 

_ ที่ผ่านมา กระผมมีภาระหน้าที่เกี่ยวกับการก่อตั้งบริษัทใหม่ที่พนมเปญ ทำให้ไม่ค่อยมีโอกาสเข้ามาช่วยดูแลกิจการของทางชมรมฯ
เพื่อให้ทางชมรมฯ มีความคร่องตัวในการบริหารจัดการเพื่อความมั่นคงก้าวหน้าของชมรมฯ
และเพื่อให้เพื่อนสมาชิกคลายความกังวลเรื่องการเปิดใจรับฟังความคิดเห็นของนวัตกรรมใหม่เกี่ยวกับการเพาะปลูกอินทผลัม

_ กระผมยินดีขอลาออกจากสถานะภาพ รองประธานชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
เพื่อเปิดโอกาสให้ท่านสมาชิกได้มีโอกาสใช้สิทธิ์ในการลงคะแนนคัดเลือกรองประธานชมรมฯคนใหม่ ตามที่เห็นสมควร
โดยที่ผมจะยังคงยืนเคียงข้างชมรมฯและเป็นกำลังในการผลักดันนโยบายสำคัญๆและเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกทุกท่านในฐานะสมาชิกชมรมฯตลอดไป

ด้วยความปรารถนาดีครับ
chonpratan

ผมยืนยันด้วยหัวใจจริงของผมว่าผมมีความตั้งใจและจริงจังในการปลูกอินทผลัมมาก ด้วยเหตุผลที่ ผมมีที่ดินจำนวนเล็กน้อยประมาณไม่ถึง10ไร่และเป็นเนื้อที่เพื่อการเพาะปลูกไม่เกิน5ไร่ อยากปลูกพืชชนิดนึงที่เหมาะสมแก่อาชีพของผม (ผมรับราชการ)จึงมาเห็นกระทู้ที่เวปนี้และพืชชนิดนี้มันตอบโจทย์ผมได้หลายอย่างจึงเข้ามาศึกษาและเรียนรู้และคิดว่าจะปลูกมันเพื่อเป็นอาชีพเสริมในอนาคตด้วยความหวังว่า มันจะเป็นพืชที่สร้างรายได้ได้บ้างตามสมควรในอนาคต อย่างที่บอกครับว่าเพื่อนทุกคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันเป็นผู้ให้ความรู้แก่ผมในส่วนนึงอีกส่วนก็แสวงหาจากผู้รู้ต่างๆกันไป....ผมขอแบ่งเมล็ด ต้นกล้า จากท่านประธานมาปลูก หาซื้อจากห้างมาปลูกด้วยความหวังอันยิ่งใหญ่ในอนาคต แต่แล้วเมื่อวันนึงมาถึงผมก็ค้นพบตัวเองว่าอะไรที่เหมาะสมกับตัวเอง ในวัย40 เนื้อที่แค่5ไร่ ผมก็เลือกในแนวทางของผมไป ผมอยากพูดคุยกับเพื่อนๆ อยากพบปะแลกเปลี่ยนกันในการประชุมใหญ่ ผมตื่นเต้นอยากให้ได้คุยกันเร็วๆ ใครจะทำอะไร ใครจะมีหน้าที่อย่างไร ผมจะช่วยเพื่อนได้มั๊ย ผมไปเห็นอะไรมา อันนี้สิ่งนี้จะดีมั๊ยผมจะมานำเสนอ เราจะวางอนาคตกันอย่างไร ผมจะหาคำตอบให้ตัวเองเสมอ ฮืม ฮืม ฮืม ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาผมไม่ค่อยสบายใจที่มีการโต้ตอบไปมา เพราะผมเคยได้รับแต่ความสุขตลอดเวลาที่ผ่านมาในเวปนี้ แต่บางมุมก็คิดว่า ในทุกๆเรื่องมันก็มีความขัดแย้งเห็นต่างเป็นธรรมดา ผมชอบคำพูดที่ท่านประธานหยิบขึ้นมาพูดนะครับว่า ...อย่าทำลายความหวังของใคร เพราะความหวังเขาอาจมีอยู่น้อยนิด อะะไรทำนองนี้ ผมก็อยากบอกว่าอินทผลัมเป็นความหวังของผมจริงๆครับ เพราะผมสร้างความหวังไว้อย่างที่ผมบอก ความหวังในพื้นที่5ไร่ของผม อาจจะดูน้อยนิดแต่มันยิ่งใหญ่ในความรู้สึกของผม ที่จะพยายามทำเนื้อที่ ที่น้อยนิดให้เกิดประโยชน์มากที่สุด ผมจึงเลือกที่จะไม่ลองผิดลองถูกด้วยเหตุผลเรื่องเวลาและเนื้อที่ ในการปลูกเชิงการค้า แต่ก็ไม่ทิ้งการเพาะเมล็ดเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ ปลูกแซมในพื้นที่ ที่พอปลูกได้
 ผมเป็นคนจริงจัง คำพูดและการแสดงความคิดเห็นของผม บางเรื่องอาจตรงเกินไป และอาจสร้างความไม่สบายใจให้แก่เพื่อนๆบ้าง ผมต้องขออภัย บางทีผมอาจจะเหมาะที่จะปลูกอินทผลัมในมุมนึง ที่เหมาะสมกับตัวเองและผมยังจะปลูกอินทผลัมต่อไป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ และเป็นความตั้งใจแต่เดิมแล้วว่า ผมจะขอลาออกจากการเป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัม นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตอนเข้าผมก็ขอเข้า ตอนออกผมก็ขอแจ้งออกเพื่อให้เกียรติแก่เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ  ผมจะไม่มาโพสแสดงความคิดเห็น แต่อาจมาขอความรู้บ้างเป็นครั้งคราว และมาถึงจุดนี้ ผมไม่ติดใจในเรื่องใดๆ ทุกท่านยังเป็นเพื่อน พี่ที่ดีสำหรับผม ทักทายกันได้ที่กล่องข้อความหรือหน้ากระดานอื่นที่ผมไปเยี่ยม    ด้วยความเคารพรัก
                       chemin
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #6178 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:04:24 AM »

บางทีผู้ใหญ่ลองเรียนรู้ชีวิตจากเด็กเล็กๆเล่นขายของกันก็ดีนะครับ เล่นกันอยู่ดีๆแย่งข้าวของกัน ตีอกชกหัวกันบ้าง ต่างฝ่ายร้องไห้ งอแง ขี้มูกโป่ง สักพัก ปาดน้ำตาน้ำมูก ก็หัวเราะร่วนใส่กัน ลืมๆบ้างก็ดีครับ แกล้งไม่เห็นไม่ได้ยินบ้าง อะไรๆมันจะง่ายขึ้นเยอะ แขน ขาที่เป็นแผลไม่จำเป็นต้องตัดทิ้ง รักษามันให้หายก็ใช้การได้ อาจมีแผลเป็นบ้าง แต่เดียวมันก็จางหาย ชีวิตคนเรามีสองสิ่งสำคัญคือ ให้ กับ รับ ทำสองอย่างนี้ให้สมดุลกันชีวิตก็ง่ายขึ้นอีกเยอะ แต่หลักธรรมที่มนุษย์ทุกผู้ทุกนามต้องท่องให้ขึ้นใจเพื่อความอยู่เย็นเป็นสุขของตัวและส่วนรวมคือ "อย่าเห็นแก่ตัว"
balloon_kub
*

« ตอบ #6179 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:23:30 AM »

มีปัญหามาสอบถามพี่ๆเพื่อนๆอีกแล้วค่ะ อยู่ดีๆก้านของใบอ่อนต้นอินทผลัมก็หักลงมา สังเกตดูมีรอยกัดกิน แต่กินยังไม่ลึกถึงโคนใบ
คิดว่าเป็นด้วงหรืออะไรคะ และมีวิธีแก้ไขอย่างไร(เบื้องต้นนำน้ำหมักสะเดา+น้ำส้มควันไม้รดรอบๆโคนใบ) ร้องไห้ เศร้า
anat
*

« ตอบ #6180 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:24:15 AM »

ผมยืนยันด้วยหัวใจจริงของผมว่าผมมีความตั้งใจและจริงจังในการปลูกอินทผลัมมาก ด้วยเหตุผลที่ ผมมีที่ดินจำนวนเล็กน้อยประมาณไม่ถึง10ไร่และเป็นเนื้อที่เพื่อการเพาะปลูกไม่เกิน5ไร่ อยากปลูกพืชชนิดนึงที่เหมาะสมแก่อาชีพของผม (ผมรับราชการ)จึงมาเห็นกระทู้ที่เวปนี้และพืชชนิดนี้มันตอบโจทย์ผมได้หลายอย่างจึงเข้ามาศึกษาและเรียนรู้และคิดว่าจะปลูกมันเพื่อเป็นอาชีพเสริมในอนาคตด้วยความหวังว่า มันจะเป็นพืชที่สร้างรายได้ได้บ้างตามสมควรในอนาคต อย่างที่บอกครับว่าเพื่อนทุกคนที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันเป็นผู้ให้ความรู้แก่ผมในส่วนนึงอีกส่วนก็แสวงหาจากผู้รู้ต่างๆกันไป....ผมขอแบ่งเมล็ด ต้นกล้า จากท่านประธานมาปลูก หาซื้อจากห้างมาปลูกด้วยความหวังอันยิ่งใหญ่ในอนาคต แต่แล้วเมื่อวันนึงมาถึงผมก็ค้นพบตัวเองว่าอะไรที่เหมาะสมกับตัวเอง ในวัย40 เนื้อที่แค่5ไร่ ผมก็เลือกในแนวทางของผมไป ผมอยากพูดคุยกับเพื่อนๆ อยากพบปะแลกเปลี่ยนกันในการประชุมใหญ่ ผมตื่นเต้นอยากให้ได้คุยกันเร็วๆ ใครจะทำอะไร ใครจะมีหน้าที่อย่างไร ผมจะช่วยเพื่อนได้มั๊ย ผมไปเห็นอะไรมา อันนี้สิ่งนี้จะดีมั๊ยผมจะมานำเสนอ เราจะวางอนาคตกันอย่างไร ผมจะหาคำตอบให้ตัวเองเสมอ ฮืม ฮืม ฮืม ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาผมไม่ค่อยสบายใจที่มีการโต้ตอบไปมา เพราะผมเคยได้รับแต่ความสุขตลอดเวลาที่ผ่านมาในเวปนี้ แต่บางมุมก็คิดว่า ในทุกๆเรื่องมันก็มีความขัดแย้งเห็นต่างเป็นธรรมดา ผมชอบคำพูดที่ท่านประธานหยิบขึ้นมาพูดนะครับว่า ...อย่าทำลายความหวังของใคร เพราะความหวังเขาอาจมีอยู่น้อยนิด อะะไรทำนองนี้ ผมก็อยากบอกว่าอินทผลัมเป็นความหวังของผมจริงๆครับ เพราะผมสร้างความหวังไว้อย่างที่ผมบอก ความหวังในพื้นที่5ไร่ของผม อาจจะดูน้อยนิดแต่มันยิ่งใหญ่ในความรู้สึกของผม ที่จะพยายามทำเนื้อที่ ที่น้อยนิดให้เกิดประโยชน์มากที่สุด ผมจึงเลือกที่จะไม่ลองผิดลองถูกด้วยเหตุผลเรื่องเวลาและเนื้อที่ ในการปลูกเชิงการค้า แต่ก็ไม่ทิ้งการเพาะเมล็ดเพื่อพัฒนาสายพันธุ์ ปลูกแซมในพื้นที่ ที่พอปลูกได้
 ผมเป็นคนจริงจัง คำพูดและการแสดงความคิดเห็นของผม บางเรื่องอาจตรงเกินไป และอาจสร้างความไม่สบายใจให้แก่เพื่อนๆบ้าง ผมต้องขออภัย บางทีผมอาจจะเหมาะที่จะปลูกอินทผลัมในมุมนึง ที่เหมาะสมกับตัวเองและผมยังจะปลูกอินทผลัมต่อไป ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ และเป็นความตั้งใจแต่เดิมแล้วว่า ผมจะขอลาออกจากการเป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัม นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตอนเข้าผมก็ขอเข้า ตอนออกผมก็ขอแจ้งออกเพื่อให้เกียรติแก่เพื่อนสมาชิกได้รับทราบ  ผมจะไม่มาโพสแสดงความคิดเห็น แต่อาจมาขอความรู้บ้างเป็นครั้งคราว และมาถึงจุดนี้ ผมไม่ติดใจในเรื่องใดๆ ทุกท่านยังเป็นเพื่อน พี่ที่ดีสำหรับผม ทักทายกันได้ที่กล่องข้อความหรือหน้ากระดานอื่นที่ผมไปเยี่ยม    ด้วยความเคารพรัก
                       chemin

สวัสดีครับ คุณ chemin 
ผมได้ติดตามข้อมูลต่าง ๆ จากคุณ chemin มาโดยตลอดแต่อยากจะให้คุณ chemin อยู่กับชมรมต่อไปครับ
และอยากให้เพื่อน ๆ สมาชิกช่วยโหวตโดยกด Like ให้คุณ chemin  เพื่ออยู่กับชมรมต่อไปครับ

ส่วนตัวผมก็ชอบ คำพูด ...อย่าทำลายความหวังของใคร เพราะความหวังเขาอาจมีอยู่น้อยนิด
แต่สำหรับผมอาจแทนความรู้สึกว่า...อย่าให้ความหวังกับใคร ๆ หากความหวังมันมีอยู่น้อยนิด
ผมว่ามันชัดเจนกว่าในที่นี้ไม่เกี่ยวกับอินทผลัมครับ แต่สำหรับทุก ๆ เรื่อง

สำหรับผมไม่รีบไม่ร้อนจะไปไหนปลูกอินทผลัมให้เจริญเติบโตตามธรรมชาติ จะต้นตัวผู้ ต้นตัวเมีย
ก็เป็นต้นไม้ที่เราเฝ้าดูแล ใครจะกินยอด จะฟันทิ้งก็แล้วแต่ แต่สำหรับผมได้ความสุขตั้งแต่ลงมือเพาะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 08:28:50 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
un2518
*

« ตอบ #6181 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:24:23 AM »

มีปัญหามาสอบถามพี่ๆเพื่อนๆอีกแล้วค่ะ อยู่ดีๆก้านของใบอ่อนต้นอินทผลัมก็หักลงมา สังเกตดูมีรอยกัดกิน แต่กินยังไม่ลึกถึงโคนใบ
คิดว่าเป็นด้วงหรืออะไรคะ และมีวิธีแก้ไขอย่างไร(เบื้องต้นนำน้ำหมักสะเดา+น้ำส้มควันไม้รดรอบๆโคนใบ) ร้องไห้ เศร้า

ข้อสังเกตนะครับ
อาจไม่ใช่พวกด้วงก็ได้ครับ บางทีการกัดหักแบบนี้ อาจเป็นพวกแมลงกวาง (บ้านผมเรียกแมงคาม) ( http://www.agri.ubu.ac.th/information/insects/insec33.html ) ก็ได้ครับ แมลงพวกนี้มาหน้าฝน ไม่มีผลระยะยาว มีผลในระยะสั้น มันจะเข้าไปกัดกินจนกิ่งหัก สักปลายฝนแมลงพวกนี้จะหมดไป

ข้อสังเกตนี้ได้มาจากเขตบ้านผมมีพวกแมลงกวาง (แมงคาม) เอามาคั่วกินอร่อยเหมือนกัน พอถึงหน้าฝนหน่อไม้เกิด มันจะชอบไปต้นไผ่อ่อนที่ขึ้นมาใหม่ๆ ต้นไผ่ก็จะหักกลางลำเลย

แค่ข้อสังเกตนะครับ ถ้าเขตนี้มีแมลงกวางอยู่ ก็อาจจะเป็นแมลงกวางก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 08:26:09 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

kritsada Jugkrasen
*

« ตอบ #6182 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:33:31 AM »

ผมไปตอบคุณบอลลูนในข้อความส่วนตัวแล้ว แต่ยังอยากขอแชร์ประสบการณ์ข้างนอกอีกครับผม...ในข้อสังเกตุผมที่ผ่านมา..ตัวนี้บ่งบอกได้เลยว่าเป็นลางร้ายบอกให้รู้ให้เตรียมใจ...จุดนี้เป็นตัวชี้ให้เห็นว่า มีด้วงบางชนิด ผมเข้าใจว่าเป็นด้วงคีม เริ่มทำการเปิดหน้าทางเข้าไปภายในแล้วครับ เขาจะกัดเป็นแนวเข้าไป กัดโดนใบที่กำลังจะโพล่ ใบจะแหว่ง กัดโดนก้าน ก้านที่โพล่ออกมาในภายหลัง ก้านก็จะเป็นรู น่าจะเป็นแมลงชุดแรก ๆ ที่เข้าทำร้ายต้นอินทผาลัม หรือต้นมะพร้าว ลักษณะแผลกัดเข้าครับ

หลังจากนั้นด้วงสาคู ด้วงมะพร้าว หรือพ่อหวังแม่หวัง จึงจะเข้าตามรอยนี้ เข้าซ้ำอีกที ครานี้เหมือนที่ผมเคยนำภาพลงไว้ครับ ยอดภายในทั้งหมดโดนกัดกินทำลายหมดครับ ...  ร้องไห้ ร้องไห้ ... ภาพตัวอย่างที่ยกมานั้นคือการเข้ากัดทำลายต้นอินทผาลัมที่วัดโพธิ์ชัยที่ผมได้ตั้งข้อสังเกตุรอยแผลไว้...และปัจจุบัน ต้นนี้กำลังจะตายครับ เหมือนที่บ้านผมเลยครับ  ช่วงนี้ระวังเรื่องด้วงกันน๊ะครับ..
iamnok
*

รักที่สุดคือในหลวง... หวงที่สุดคือแผ่นดิน

« ตอบ #6183 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:52:42 AM »

เข้ามาศึกษาการปลูกอินทผาลัม..ในเว็บและกระทู้แห่งนี้ได้สักพักแล้วค่ะ
ได้ความรู้ดีมาก ๆ แต่คงต้องขอเก็บเกี่่ยวความรู้อีกเยอะเลย..นี่ก็อ่านไปได้ไม่ถึงร้อยหน้าเลยค่ะ..เจอปัญหามากมาย
เช่น
- ต้นอ่อนเพิ่งงอกออกมา ก็มีลำต้นฟีบและอ่อนแรงลงเฉยเลย
- รากไม่ขยายขดเป็นก้อนและมีสีดำ ต้นไม่โตเลย
-ขุดต้นขึ้นมาดู ตามผืนดิน มีหนอนสีขาวคล้ายด้วงแต่ตัวเล็กกว่า อาศัยอยู่ในดินทั่วไป
อย่างนี้จะปลูกอินทผาลัม กับมะพร้าวได้มั๊ยหนอ..และกำจัดหนอนพวกนี้อย่างไรดีคะ..แนะนำด้วยค่ะ  เศร้า เศร้า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

(ปีที่แล้วเพาะเมล็ดและปลูกไว้ 15 ต้น.. ลาลับไปแล้ว 10 ต้น อีก 4 ต้นไม่โตเลยค่ะแถมต้นเตี้ยลงทุกที..ใบกุดหมดเลย..)

เหลือต้นเดียวที่ต้นโตและสูงมากเพราะปลูกไว้หน้าบ้านตัวเองไม่ได้ไปลงไว้ที่สวน ตอนนี้สูง 2 เมตรกว่าแล้ว แต่ดันเป็นตัวผู้  โกรธ โกรธ
..ก็เลยปลูกประดับบ้านไปเลย..ไม่ท้อหรอกค่ะ..ปีนี้ก็พยามปลูกอีก  เจ๋ง

ท้ายนี้อยากให้สมาชิกทุกท่าน มีใจกว้างขวางและคิดบวกไว้ก่อน..เพราะเรายังต้องเดินทางกันอีกยาวไกลนัก
ควรให้กำลังใจตัวเองอยู่เสมอนะคะ.. ..ทุกย่างก้าวที่เดินไป ต้องอาศัยกำลังใจเป็นสำคัญ ..
นกขอเอาใจช่วยเพื่อน ๆ ทุกท่าน ที่กำลังปลูกอินทผาลัมอยู่ในขณะนี้..ให้ผ่านพ้นอุปสรรคที่สวรรค์ส่งมาทดสอบความอดทนของพวกเรา ให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ..ไม่ว่าจะเพาะจากอะไรก็ตาม..ขอให้ประสบความสำเร็จกันทุก ๆ ท่าน เลยค่ะ..  ยิ้มเท่ห์

*****"ไม่คิดทำความดี...ชีวิตอยู่ร้อยปีก็ไร้ค่า"******

ยิงฟันยิ้ม ที่อยู่ : กรรณิกา 100/7-8 ม.1 ถ.ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ต.บางเตย อ.สามพราน จ.นครปฐม 732
kwangja
*

« ตอบ #6184 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:18:41 AM »

แวะมาเป็นกำลังใจให้ทุกคน ไม่ว่าจะเป็นการปลูกแบบไหนก็ตาม
ที่แห่งนี้ให้หลายอย่างค่ะ ความรู้ น้ำใจ มิตรภาพใหม่ ๆ
จริง ๆ เป็นคนประสานงานมากกว่า เพราะคนลงแรงปลูกอยู่เบื้องหลังอีกคน
แต่เอาใจช่วยทุกคนนะคะ ไม่ว่าจุดประสงค์จะต่างกันไปก็ตาม    อายจัง อายจัง ยิงฟันยิ้ม

กวางค่ะ  ยิ้มเท่ห์
muchtima
*

« ตอบ #6185 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:11:02 PM »

ผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาตลอดตั้งแต่เปิดกระทู้ไหม่ แต่ยังไม่ได้สมัคสมาชิกชมรม แต่ได้เพาะเมล็ดและนำไปปลูกไว้ที่โคราช บ้านญาติ เข้าพรรษานี้จะไปถ่ายรูปมาโชว์ ลงดินเมื่อ มี.ค. 55(เริ่มเพาะ มี.ค. 53) ขอไห้สมาชิกที่เพาะเมล็ดสู้ๆๆๆๆต่อไปครับ

ขอสมัครเป็นสมาชิกอีกคนนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์.... ส่วนตัวเพิ่งซื้อต้นเพาะเมล็ดมาปลูกยังไม่ถึง 1 เดือนเลยค่ะ เคยทานผลแห้งแล้วติดใจในรสชาดของเค้ามาก  แฟนเลยให้ซื้อมา 6 ต้น พอดีโดนแถมมาอีก 3 ต้น เลยมีต้นกล้าอยู่ 9 ต้นค่ะ......รอลุ้นอีก 3 ปี รู้กันว่าจะได้ทานไหมแต่ใจกลัวเป็นตัวผู้หมด.......คิคิ โกรธ
สวัสดีทุกๆท่านและขอบคุณมากค่ะ

มือใหม่ แต่ใจรัก ขอสมัครสมาชิกครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ!...

ขอต้อนรับทุกท่านด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่ง...ครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ

Liked By: un2518, MANA1908, kaa
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #6186 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:08:00 PM »

จ๊ะเอ๋   :-*พึ่งกลับมาจาก กทม. (อีกละ) ช่วงนี้เดินทางบ่อย อิอิ เดี๋ยวเย็นๆจะอัพเดทรายชื่อสมาชิกให้นะครับ ท่านที่สมัครสมาชิกมาอย่าพึ่งงอลนะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #6187 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 01:26:11 PM »

อาจเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ เช่นลมแรงพัดทางใบหัก แมลงกัดแทะ หนูกัดแทะ หรืออาจเป็นสัตว์อื่นหรือแม้กระทั้งน้ำมือมนุษย์ ลองปีนขึ้นไปสำรวจดูรอยแผลใกล้ๆนะครับ จะได้รู้ตัวต้นเหตุคืออะไรกันแน่ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากแนะนำนะครับ ตัดแต่งทางใบที่ตายแล้ว ให้ดูเกลี้ยงเกลา รอบๆเรือนยอดนะครับเพราะนอกจากจะไม่สวยงามแล้วยังเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ศัตรูพืชครับเช่นด้วงต่างๆ หนูไปทำรัง เป็นต้น
makham330
*

« ตอบ #6188 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:17:48 PM »

วันนี้ได้ชิมแล้ว  น้องบาฮี  จากอินเดีย  หวานกรอบ  มีบางลูกก็จืดบ้าง  แต่ไม่ฝาดเลย  โดยรวมแต่ละลูกโตกว่าซื้อจากตลาดกิมหยงใครยังไม่ได้ชิมเร็วเข้า  ปีหนึ่งมีครั้งเดียว  น้องบาฮียอดนิยม
neiizpooh
*

« ตอบ #6189 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:51:10 PM »

ออกมาแล้วเหรอคะบาฮียอดนิยม
รอทานอันนี้อยู่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  จุมพิต จุมพิต

อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #6190 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:36:36 PM »

รบกวนขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยเพิ่มอีกคนครับ อยู่เชียงใหม่ อ.เชียงดาวครับ

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ   อยู่บุรีรัมย์ครับ

ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนนะค่ะ.....ตอนนี้กำลังเริ่มเพาะเมล็ดอยู่ค่ะ... ยิงฟันยิ้ม

ขอสมัครเป็นสมาชิกอีกคนนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์....

มือใหม่ แต่ใจรัก ขอสมัครสมาชิกครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนครับ!... รูดซิบปาก

ลืมไปขอสมัครสามาชิกด้วย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ              

อ่านและติดตามกระทู้นี้มานานพอสมควรแล้วครับ ขอสมัครสมาชิกชมรมด้วยคนครับ

ขอสมัครสมาชิก ด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับ คุณpeerapolkai  ,คุณ chaiya8889 ,คุณ นู๋แดง, คุณ MANA1908, คุณ muchtima, คุณ penlert , คุณSurin_69, คุณ mushi และคุณ max2009 เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยครับ  ยิ้มเท่ห์

ท่านที่สนใจปลูกอินทผลัม และต้องการสมัคร
เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
สมัครในเบื้องต้นได้ด้วยการ บอกกล่าวในกระทู้ครับ
ในอนาคตคงต้องมีการเก็บข้อมูลพันธุ์ที่ปลูก จำนวนพื้นที่ปลูก
และแหล่งที่ปลูกของสมาชิก และอาจจะมีการกรอกใบสมัครตามแบบฟอร์ม
ที่ท่านประธานชมรม(คุณชาวนา)และทีมงานจะช่วยกันกำหนดต่อไปครับ
    เมื่อมีผู้สมัครสมาชิก หากมีสมาชิกเก่าคนใดคนหนึ่งกล่าวต้อนรับแล้ว
ถือว่าได้เป็นสมาชิกชมรมแล้วครับ

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
รายชื่อสมาชิก..

1.คุณชาวนา™            ประธานชมรม
  2.คุณChonpratan      รองประธานชมรม
  3.คุณmom-mam       รองประธานชมรม

..ฯลฯ.. (ขออนุญาตเริ่มต้นที่สมาชิกใหม่ๆนะครับ รายชื่อยาวมากๆ ต่อจากหน้า 289 ครับ)

177. คุณkhunwah                    (จากหน้า290) สมัครสมาชิก   19/4/55
178. คุณmr.kr2499@gmail.com   (จากหน้า291)  สมัครสมาชิก   21/4/55
179. คุณSiripa                         (จากหน้า295) สมัครสมาชิก    27/4/55
180. คุณKwan@กาญ                (จากหน้า296) สมัครสมาชิก   27/4/55
181. คุณminsticker                  (จากหน้า297) สมัครสมาชิก   30/4/55
182. คุณjanaris                       (จากหน้า300) สมัครสมาชิก   2/5/55
183. คุณkeaw2525                  (จากหน้า302) สมัครสมาชิก   4/5/55
184. คุณtong_tong_tong            (จากหน้า303) สมัครสมาชิก   8/5/55
185. คุณsukanya yensakul           (จากหน้า304) สมัครสมาชิก   11/5/55
186. คุณNpat                             (จากหน้า304) สมัครสมาชิก   12/5/55
187. คุณSAESEAW                     (จากหน้า305) สมัครสมาชิก   15/5/55
188. คุณคุณsirimon77                      (จากหน้า306) สมัครสมาชิก   17/5/55
189. คุณtore507                         (จากหน้า308) สมัครสมาชิก  19/5/55
190. คุณchalawon02                    (จากหน้า308) สมัครสมาชิก  21/5/55
191. คุณmakham330                   (จากหน้า309) สมัครสมาชิก  23/5/55
192. คุณsaravut2pc                     (จากหน้า311) สมัครสมาชิก  24/5/55
193. คุณmararan                         (จากหน้า312) สมัครสมาชิก  25/5/55
194. คุณrat0303                          (จากหน้า313) สมัครสมาชิก  26/5/55
195. คุณgamphol                         (จากหน้า318) สมัครสมาชิก  1/6/55
196. คุณRAKSA                           (จากหน้า319)  สมัครสมาชิก  1/6/55
197. คุณsakkmutt                        (จากหน้า320) สมัครสมาชิก  3/6/55
198. คุณnirun                             (จากหน้า324) สมัครสมาชิก 10/6/55
199. คุณkamnikom                       (จากหน้า337) สมัครสมาชิก 19/6/55
200. คุณyastam                          (จากหน้า339) สมัครสมาชิก 19/6/55
201. คุณkwangja                         (จากหน้า344) สมัครสมาชิก 23/6/55
202. คุณ yybefarm                       (จากหน้า344) สมัครสมาชิก 23/6/55
203. คุณ chinfak                          (จากหน้า353) สมัครสมาชิก 2/7/55
204. คุณ chatta                          (จากหน้า359) สมัครสมาชิก  5/7/55
205. คุณ pongprom                      (จากหน้า372) สมัครสมาชิก  15/7/55
206. คุณ roong                            (จากหน้า381) สมัครสมาชิก  20/7/55
207. คุณ peerapolkai                     (จากหน้า383) สมัครสมาชิก  20/7/55
208. คุณ chaiya8889                     (จากหน้า383) สมัครสมาชิก  21/7/55
209. คุณ นู๋แดง                              (จากหน้า385) สมัครสมาชิก  22/7/55
210. คุณ MANA1908                      (จากหน้า385) สมัครสมาชิก  23/7/55
211. คุณ muchtima                       (จากหน้า385) สมัครสมาชิก  23/7/55
212. คุณ penlert                          (จากหน้า385) สมัครสมาชิก  23/7/55
213. คุณ Surin_69                        (จากหน้า386) สมัครสมาชิก  23/7/55
214. คุณ mushi                            (จากหน้า386) สมัครสมาชิก  23/7/55
215. คุณ max2009                        (จากหน้า388) สมัครสมาชิก  25/7/55

ถ้ารายชื่อสมาชิกท่านใดตกหล่นไปก็ขออภัยและขอให้แจ้งกับผมด้วยนะครับ ช่วงนี้เบลอๆ 
และถ้าหากท่านใดสนใจสมัครสมาชิก กรุณาเขียนว่า "ขอสมัครสมาชิก" ด้วยนะครับ เพื่อสะดวกต่อการตรวจสอบและลงรายชื่อครับ ตกใจ

สิทธิที่พึงมีพึงได้ของสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย

1.สมาชิกทุกคน รวมทั้งประธาน รองประธาน ที่ปรึกษา  มีสิทธิ์ที่จะจำหน่ายจ่ายแจก ผลิตผลและผลิตภัณฑ์จากอินทผลัมได้เท่าเทียมกัน  ทั้งนี้ต้องไม่จำหน่ายสินค้าในกระทู้ชมรมหรือกระทู้อื่นใด เว้นแต่บอร์ดขายที่ทางเว็บได้จัดไว้ให้เฉพาะแล้วเท่านั้น

2.สมาชิกทุกคนได้รับสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความคิดเห็นอย่างเสมอภาค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแสดงความคิดเห็นใดๆ จะต้องเคารพสิทธิของผู้อื่น ไม่กล่าววาจาพาดพิงบุคคลที่สามให้เสียหาย ส่วนการเปิดกระทู้ใหม่เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมได้  และมารยาทที่ดี เมื่อมีการเปิดกระทู้ใหม่ก็ไม่ควรกล่าวโจมตีกระทู้เก่า ควรแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรร

หมายเหตุ : การให้สิทธิทุกคนในการจำหน่าย จ่าย แจก หรือแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ จากอินทผลัมนั้น  ถือเป็นสิทธิโดยชอบธรรม เพราะสมาชิกทุกคนจำเป็นต้องทำมาหากินเลี้ยงตนเองและครอบครัว  เพียงแต่ต้องรู้จักกาลเทศะ  บอร์ดไหนควรหรือบอร์ดไหนไม่ควร  ส่วนเรื่องราคาจำหน่ายผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอินทผลัม เช่น ราคาต้นกล้า, ราคาต้นเนื้อเยื่อ, ราคาผลสด, ราคาผลแห้ง และ/หรือ ผลิตภัณฑ์อื่นๆ ให้รอมติการประชุมของสมาชิกในชมรมเพื่อกำหนดราคากลาง 

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2012, 08:59:59 AM โดย อารักขาพืช15 » บันทึกการเข้า

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
Chonpratan
*

« ตอบ #6191 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 11:20:42 PM »

ออกมาแล้วเหรอคะบาฮียอดนิยม
รอทานอันนี้อยู่ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  จุมพิต จุมพิต

555+ หากจะรอทานพันธุ์ PC-1 เหมือนในภาพ ต้องรออีก 3ปีเชียวนะ อิ อิ ล้อเล่น
เมื่อวานไปถามที่ร้านซุปเปอร์ฯขายผลไม้ ร้านประจำ เค๊าแจ้งว่ายังไม่มีสินค้าเข้ามา
คาดว่าคงจะเป็นต้นเดือนสิงหาค่อยจะมี แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
หน้า: 1 ... 377 378 379 380 381 382 383 384 385 386 [387] 388 389 390 391 392 393 394 395 396 397 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์