หน้า: 1 ... 369 370 371 372 373 374 375 376 377 378 [379] 380 381 382 383 384 385 386 387 388 389 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3440865 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6048 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 05:30:24 PM »

สายพันธ์ เม็ดจูลครับ ผมชอบสายพันธ์นี้ครับ

คุณphitchakon เมื่อสุกแล้วประมาณกี่ผลต่อ1กิโลครับ ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 05:33:31 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

atiwat
*

« ตอบ #6049 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 06:26:56 PM »

ความรักที่มีต่อต้นอินทผลัม ไม่ยอมโค่นทิ้ง

gaikai
*

« ตอบ #6050 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:56:29 PM »

ความเห็นแตกต่างอย่าถือว่าเป็นความแตกแยกนะครับ องค์ความรู้เรื่องอินทผาลัมยังไม่มีเป็นตำราเราต้องศึกษาและเรียนรู้กันอีกมาก ยกตัวอย่างเรื่องการให้ปุ๋ย การให้ยารักษาโรค แต่ละที่แต่ละภาคก็ไม่เหมือนกัน จำได้ว่าเมื่อ 4,5ปีที่แล้วพอมีวันหยุดผมจะขับรถไปเที่ยวสวนอินทผาลัมที่เขาปลูกแล้วได้ผล ถามวิธีการปลูกการบำรุงให้ปุ๋ย ดูแลเรื่องโรค พอมาปลูกเองแล้วนำความรู้ที่ไปหามา มาใช้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ผลนัก แต่ละสวนแต่ละคนเขาบอกเราไม่หมดพอมาปฎิบัติจริงไม่ได้ตามที่คาดหวังไว้ สูตรการให้ปุ๋ยให้ยาแต่ละสวนจะหวงมากครับ เรื่องแบบนี้เราต้องมาเรียนรู้และปรับใช้ให้เหมาะกับสวนเราครับ  ผมปลูกมา5ปีแล้วปลูกมาหลายร้อยต้นหลากหลายสายพันธ์ ขอบอกว่าอินทผาลัมไม่ได้แตกหน่อทุกสายพันธ์นะครับ จากหลายร้อยต้นของผมมีแตกหน่อไม่ถึง 10 ต้นและหน่อแยกแล้วตายเกือบหมดครับ สอบถามจากผู้รู้บอกว่าอินทผาลัมที่เราจะแยกหน่อได้ต้องอายุไม่ต่ำกว่า 8ปี ถึงจะให้หน่อที่สมบูรณ์ครับ ส่วนเรื่องต้นตัวผู้จะขายเป็นไม้ประดับนั้นขายไม่ได้หรอกครับ ต้นไม่สวยและใบเต็มไปด้วยหนามขุดล้อมยาก แต่ต้นตัวเมียที่ออกดอกออกผลแล้วถ้าจะขายมีคนซื้อครับ ถ้าใครเคยไปบ้านสวนโกหลักต้นเล็กๆที่โชว์ตอนทางเข้า มีคนขอซื้อ30,000บาทยังไม่ขายเลยครับ
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #6051 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:10:07 PM »

ความเห็นแตกต่างอย่าถือว่าเป็นความแตกแยกนะครับ องค์ความรู้เรื่องอินทผาลัมยังไม่มีเป็นตำราเราต้องศึกษาและเรียนรู้กันอีกมาก ยกตัวอย่างเรื่องการให้ปุ๋ย การให้ยารักษาโรค แต่ละที่แต่ละภาคก็ไม่เหมือนกัน จำได้ว่าเมื่อ 4,5ปีที่แล้วพอมีวันหยุดผมจะขับรถไปเที่ยวสวนอินทผาลัมที่เขาปลูกแล้วได้ผล ถามวิธีการปลูกการบำรุงให้ปุ๋ย ดูแลเรื่องโรค พอมาปลูกเองแล้วนำความรู้ที่ไปหามา มาใช้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ผลนัก แต่ละสวนแต่ละคนเขาบอกเราไม่หมดพอมาปฎิบัติจริงไม่ได้ตามที่คาดหวังไว้ สูตรการให้ปุ๋ยให้ยาแต่ละสวนจะหวงมากครับ เรื่องแบบนี้เราต้องมาเรียนรู้และปรับใช้ให้เหมาะกับสวนเราครับ  ผมปลูกมา5ปีแล้วปลูกมาหลายร้อยต้นหลากหลายสายพันธ์ ขอบอกว่าอินทผาลัมไม่ได้แตกหน่อทุกสายพันธ์นะครับ จากหลายร้อยต้นของผมมีแตกหน่อไม่ถึง 10 ต้นและหน่อแยกแล้วตายเกือบหมดครับ สอบถามจากผู้รู้บอกว่าอินทผาลัมที่เราจะแยกหน่อได้ต้องอายุไม่ต่ำกว่า 8ปี ถึงจะให้หน่อที่สมบูรณ์ครับ ส่วนเรื่องต้นตัวผู้จะขายเป็นไม้ประดับนั้นขายไม่ได้หรอกครับ ต้นไม่สวยและใบเต็มไปด้วยหนามขุดล้อมยาก แต่ต้นตัวเมียที่ออกดอกออกผลแล้วถ้าจะขายมีคนซื้อครับ ถ้าใครเคยไปบ้านสวนโกหลักต้นเล็กๆที่โชว์ตอนทางเข้า มีคนขอซื้อ30,000บาทยังไม่ขายเลยครับ
คุณgaikai ปลูกมา5ปีแล้ว ปลูกที่ไหนครับ ฮืม
เผื่อมีโอกาส จะไปขอเที่ยวชมสวนคุณgaikaiบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 08:24:36 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #6052 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:37:10 PM »

อันนัี้เรื่องสมมุติครับ....มีที่สามไร่ มีเงินแสนนึง(พอรึป่าว) เอาไว้หมุน
(1)    ฮืม ฮืม.มีเงินซื้อต้นอินทผลัมสัก10ต้นแบบเพาะเนื้อเยื่อ  เอามาปลูกรอดตายหมดทุกต้น อายุสามปีทำการแตกหน่อด้วยสารไคโตไซนินได้หน่อไว้ปีนี้สัก5หน่อ รวมทั้งสวนมีหน่ออินทผลัม50หน่อ...ปีที่สี่ทำการแตกหน่ออีกต้นละ5หน่อ มีต้นพันธุ์50ต้น รวมทำการแตกหน่อสองปีมีต้นพันธุ์100ต้น ได้สวนอินทผลัมขนาดสามไร่ ใช้เวลาไม่เกิน5ปีมีต้นพันธุ์ดีทั้งสวนแบบไม่ต้องเสี่ยงการกลายพันธุ์ ปีต่อไปถ้าไม่ปลูกก็ขายหน่อพันธุ์แท้ได้เพราะต้นตัวแม่10ต้นอายุ5ปีให้ผลผลิตไว้โชว์ได้แล้ว
(2)   ฮืม ฮืม มีเงินซื้ออินทผลัมสัก100ต้น ปลูกสามปีขายหน่อ ปีละ500หน่อ หน่อละ.....บาท ปีที่5ขายผลและหน่อ
(3)   ฮืม ฮืม เพาะเมล็ดจากพันธุ์ดี สัก100ต้น ชนิดละ10ต้น (แบบที่น้อย) รอ5ปี ลุ้นตัวผู้ตัวเมีย เสร็จแล้วลุ้นคุณภาพของผล ผลผลืิตดีมีคุณภาพแยกหน่อ ตัดต้นไม่ดีและตัวผู้ทิ้งหรือว่าขุดขาย เลือกพันธุ์ดีที่เหมาะโดยการแยกหน่อ สะสมหน่อจนกว่าจะได้เท่าที่ต้องการโละสวนเอาลงแปลงปลูก...โชคดีมากๆได้พันธุ์คุณสมบัติโดดเด่น แยกหน่อขายชื่อพันธุ์ใหม่ รวยเละ
(4)  ฮืม ฮืม ปลูกพันธุ์เดียวทั้งสวน100ต้นลงหลุม รอห้าปีลุ้นตัวผู้ตัวเมีย ลุ้นคุณภาพของผล แล้วแต่โชค ตัวผู้มากน้อย คุณภาพดีไม่ดี  ยิ้ม :)โชคดีคุณภาพพอใช้ได้ ตัดหรือขายตัวผู้ เหลือตัวเมียไว้ ทำการแยกหน่อเพื่อซ่อมหลุมตัวผู้ที่ขุดทิ้ง สวนที่ได้แหว่งๆอายุต้นไม่เท่ากัน
      โกรธ โกรธ โชคร้ายคุณภาพผลไม่ดี เนื้อน้อยเปลือกผิวแข็งไม่น่ากิน ขุดขายทั้งสวนเป็นไม้ประดับ ปลูกห้าปี ถ้าโชคดีมีคนเหมาสวน100ต้นขายต้นละ 2000ได้เงิน 20000
ทุกเรื่องเป็นเรื่องสมมุติ อย่าซีเรียสครับ

ไม่ได้ซีเรียสซักนิดนะครับ. แต่เรื่องสมมุติที่ท่านปลัดกรุณาเล่ามา ทั้งถากถาง ทั้งดูถูก ทั้งดูแคลนการปลูกอินทผลัมด้วยการเพาะเมล็ด
ทั้งๆที่ก็เพิ่งเริ่มต้นยังไม่มีข้อพิสูจน์อย่างชัดเจนใดใดเลย...ทำไมถึงได้ตีตนไปก่อนไข้แบบนั้น...ไม่ว่าจะปลูกด้วยวิธีใดใด ก็ยังคงต้องรอการพิสูจน์
ย้ำคำย้ำคิดแบบนี้ตลอดเวลา...ทุกวันทุกวัน คนที่อยากจะปลูกอินทผลัมด้วยเมล็ด. ปลูกด้วยรัก. ปลูกด้วยใจ มันก็ท้อเหมือนกัน
เหมือนโดนเหน็บว่าโง่...ยังไงชอบกล. เอ้อ ไหนว่าแตกต่างแต่ไม่แตกแยก. แล้วไหงตอกย้ำแบบนี้อยู่ร่ำไปล่ะครับ ท่านปลัดที่เคารพ...ค๊าบบบ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
mom-mam
*

« ตอบ #6053 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:14:41 PM »

:-*ตรงใจมากๆคะ ท่านรอง ป้อนเองก็รู้สึกเช่นนั้นจริง ป้อนเองพุดจากใจจริงเลยนะคะ มิอาจร่ววมงานกับคนปากอย่างใจอย่างได้คะ สิ่งที่ป้อนถือที่สุดคือ การให้เกียรติกัน เห้นค่าของความเป้นมนุษย์ที่เท่าเทียมกัน หลายๆครั้งป้อนเองพยายามองข้ามคำพูดอันไร้ค่าของบุคคลเหล่านี้ บอกตามตรงนะคะ ป้อนไม่คิดที่จะแข่งกับคนที่ไม่มีทางสู้หรอกคะ ชนะมาก้ไม่ได้ความภูมิใจอะไรสักนิด
   ป้อนตัดสินใจก้าวเข้ามาตรงนี้แล้ว เพื่อนสมาชิกที่จริงใจก้จะได้รับความจริงใจจากป้อนเช่นกัน  ไม่มีคำว่าทิ้งเพื่อนคะ แต่ก็ทนไม่ไหวเช่นกันที่เห้นบุคคลบางประเภทที่คอยถูกดุแคลนหัวใจเพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เห็นความเศร้าของคนอื่น คือความสุขของตนเอง ป้อนเรียกคนจำพวกนี้ว่า พวกโรคจิตคะ
   ป้อนขอโอกาสประกาศตรงนี้เลยนะคะ งานเดทมิตติ้ง ป้อนยังไม่พร้อมคะ เนื่องจาก ทรัพยากรบุคคล เราควรมีการคัดกรองกันให้มากกว่านี้คะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 09:33:09 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
thongeka
*

« ตอบ #6054 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:44:07 PM »

::)ผมว่าเราไปเน้นในเรื่องของการหวังผลกำไรในอนาคตกันมากเกินไปหรือปล่าวครับ ถ้าเราตั้งชมรมรวมกลุ่มกันเพื่อแรกเปลี่ยนประสบการณ์ ความรู้และความรักสิ่งที่ทำให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจอินทผาลัมน่าจะตรงกับจุดประสงค์ของการตั้งชมรมฯนะครับและอยากให้ยึดหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวงเป็นแนวทาง ซึ่งจะมี 3 หลักการ และ 2 เงื่อนไข(หรือ 3 ห่วง 2 เงื่อนไข) ดังนี้ครับ
1. ความพอประมาณ หมายถึง การลงทุนที่ไม่มากจนเกินไปและไม่น้อยจนเกินไปเน้นการพึ่งตนเองและการมีชีวิตอย่างเรียบง่าย
2. ความมีเหตุผล หมายถึง การประเมินเหตุผลของการกระทำใดๆถึงผลที่จะตามมาอย่างถ่องแท้ต่อตนเอง ผู้อื่น สังคมและสิ่งแวดล้อม
ทั้งในระยะสั้นและระยะยาว การรู้จักตนเอง การมองการณ์ไกล ตลอดจนมีความเมตตาและเห็นอกเห็นใจผู้อื่น
3. การมีภูมิคุ้มกันที่ดี หมายถึง การสร้างความสามารถภายในที่จะช่วยให้ฟื้นตัวได้ง่าย ในภาวะที่เกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรง
ความสามารถในการรับมือกับสถานการณ์ที่อยู่นอกเหนือการควบคุมและไม่สามารถคาดเดาได้ล่วงหน้า
       2 เงื่อนไข
1. ความรู้ เกิดจากการรวบรวมสะสมข้อมูลความสามารถที่จะเข้าใจความหมายของข้อมูลเหล่านั้นอย่างลึกซึ้ง และการใช้ความรู้ด้วยความรอบคอบและระมัดระวัง
2. คุณธรรม หมายถึง ความดี พฤติกรรมที่ประกอบไปด้วยจริยธรรม ความซื่อสัตย์สุจริต ความซื่อตรง ความพากเพียรพยายามและการไม่เอารัดเอาเปรียบผู้อื่น

ทั้ง 3 ส่วนมีความหมายที่ซ้อนกันอยู่และมีความเกี่ยวข้องกัน การมีเหตุผลนั้นย่อมบ่งชี้ถึงความพอประมาณในขณะที่ความพอประมาณจะไปสร้างภูมิคุ้มกัน ขณะเดียวกันการมีภูมิคุ้มกันนั้นเป้นเงื่อนไขที่สำคัญของการมีเหตุผล ส่วน 2 เงื่อนไขจะเป้นเครื่องมือที่สำคัญที่จะหนุนช่วยองค์ประกอบทั้ง 3 ให้ดำเนินไปได้อย่างมั่นคงและยั่งยืน

เป็นความคิดเห็นในสถานะสมาชิกชมรมนะครับ
ขอบคุณมากครับ       
nirun
*

« ตอบ #6055 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:59:51 PM »

ขอสนับสนุนครับ (ความเห็นของคุณชลประธาน และคุณป้อน) ผมเป็นสมาชิกของชมรมคนหนึ่งแม้ยังไม่ได้ปลูกอินทผลัมในขณะนี้
หากบอกเล่าประสบการณ์ที่พบเห็นมา การปลูก การดูแล ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกทุกคน หากกระแหนะกระแหน สบประมาท
มันไม่เป็นคุณกับใครหรอกกกกก
kaa
*

« ตอบ #6056 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:05:36 PM »

โอว ครูอังคนาบทใจดีก็ดีสุดๆ กว้างเหมือนทะเลเลย
แต่บท... ก็น่ากลัวมาก คืนนี้ต้องนอนฝันร้ายแน่เรา
ผมจะไม่ทำอีกแล้วครับ จะเชื่อฟังอยู่ในโอวาท ว่านอนสอนง่าย
ไปคัดมา 100จบ ส่งพรุ่งนี้ตอนเช้า ก่อนเข้าห้องเรียน ร้องไห้
chemin
*

« ตอบ #6057 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:07:11 PM »

อันนัี้เรื่องสมมุติครับ....มีที่สามไร่ มีเงินแสนนึง(พอรึป่าว) เอาไว้หมุน
(1)    ฮืม ฮืม.มีเงินซื้อต้นอินทผลัมสัก10ต้นแบบเพาะเนื้อเยื่อ  เอามาปลูกรอดตายหมดทุกต้น อายุสามปีทำการแตกหน่อด้วยสารไคโตไซนินได้หน่อไว้ปีนี้สัก5หน่อ รวมทั้งสวนมีหน่ออินทผลัม50หน่อ...ปีที่สี่ทำการแตกหน่ออีกต้นละ5หน่อ มีต้นพันธุ์50ต้น รวมทำการแตกหน่อสองปีมีต้นพันธุ์100ต้น ได้สวนอินทผลัมขนาดสามไร่ ใช้เวลาไม่เกิน5ปีมีต้นพันธุ์ดีทั้งสวนแบบไม่ต้องเสี่ยงการกลายพันธุ์ ปีต่อไปถ้าไม่ปลูกก็ขายหน่อพันธุ์แท้ได้เพราะต้นตัวแม่10ต้นอายุ5ปีให้ผลผลิตไว้โชว์ได้แล้ว
(2)   ฮืม ฮืม มีเงินซื้ออินทผลัมสัก100ต้น ปลูกสามปีขายหน่อ ปีละ500หน่อ หน่อละ.....บาท ปีที่5ขายผลและหน่อ
(3)   ฮืม ฮืม เพาะเมล็ดจากพันธุ์ดี สัก100ต้น ชนิดละ10ต้น (แบบที่น้อย) รอ5ปี ลุ้นตัวผู้ตัวเมีย เสร็จแล้วลุ้นคุณภาพของผล ผลผลืิตดีมีคุณภาพแยกหน่อ ตัดต้นไม่ดีและตัวผู้ทิ้งหรือว่าขุดขาย เลือกพันธุ์ดีที่เหมาะโดยการแยกหน่อ สะสมหน่อจนกว่าจะได้เท่าที่ต้องการโละสวนเอาลงแปลงปลูก...โชคดีมากๆได้พันธุ์คุณสมบัติโดดเด่น แยกหน่อขายชื่อพันธุ์ใหม่ รวยเละ
(4)  ฮืม ฮืม ปลูกพันธุ์เดียวทั้งสวน100ต้นลงหลุม รอห้าปีลุ้นตัวผู้ตัวเมีย ลุ้นคุณภาพของผล แล้วแต่โชค ตัวผู้มากน้อย คุณภาพดีไม่ดี  ยิ้ม :)โชคดีคุณภาพพอใช้ได้ ตัดหรือขายตัวผู้ เหลือตัวเมียไว้ ทำการแยกหน่อเพื่อซ่อมหลุมตัวผู้ที่ขุดทิ้ง สวนที่ได้แหว่งๆอายุต้นไม่เท่ากัน
      โกรธ โกรธ โชคร้ายคุณภาพผลไม่ดี เนื้อน้อยเปลือกผิวแข็งไม่น่ากิน ขุดขายทั้งสวนเป็นไม้ประดับ ปลูกห้าปี ถ้าโชคดีมีคนเหมาสวน100ต้นขายต้นละ 2000ได้เงิน 20000
ทุกเรื่องเป็นเรื่องสมมุติ อย่าซีเรียสครับ

ไม่ได้ซีเรียสซักนิดนะครับ. แต่เรื่องสมมุติที่ท่านปลัดกรุณาเล่ามา ทั้งถากถาง ทั้งดูถูก ทั้งดูแคลนการปลูกอินทผลัมด้วยการเพาะเมล็ด
ทั้งๆที่ก็เพิ่งเริ่มต้นยังไม่มีข้อพิสูจน์อย่างชัดเจนใดใดเลย...ทำไมถึงได้ตีตนไปก่อนไข้แบบนั้น...ไม่ว่าจะปลูกด้วยวิธีใดใด ก็ยังคงต้องรอการพิสูจน์
ย้ำคำย้ำคิดแบบนี้ตลอดเวลา...ทุกวันทุกวัน ค้นที่อยากจะปลูกอินทผลัมด้วยเมล็ด. ปลูกด้วยรัก. ปลูกด้วยใจ มันก็ท้อเหมือนกัน
เหมือนโดนเหน็บว่าโง่...ยังไงชอบกล. เอ้อ ไหนว่าแตกต่างแต่ไม่แตกแยก. แล้วไหงตอกย้ำแบบนี้อยู่ร่ำไปล่ะครับ ท่านปลัดที่เคารพ...ค๊าบบบ
สิ่งทั้งหลายที่ท่านสรุปผมนั้น มันชัดเจนวันนี้แล้วครับ เป็นสิ่งทีท่านทั้งหลายคิดเอาเองทั้งนั้น  ลองบอกสิคราับว่าอันไหนคือดูถูก ดูหมิ่น  อย่ามองคนคิดต่างเป็นศัตรูสิครับ เปิดกว้างรับฟังความคิดเห็นคนอื่นบ้าง คนจะเป้นผู้นำคนอื่น ผมเปรียบเที่ยบขำๆคนที่วางใจเป็นกลางเขาอ่านเขาไม่ซีเรียสดอกครับ ทุกอย่างมันไม่มีสูตรสำเร็จ อย่าตัดสินคนอื่นด้วยความคิดของตัวเอง ผมก็บอกแล้วว่าผมเพาะเม็ดเหมือนกัน เพาะเนื้อเยื่อก็เป็นสิ่งที่ผมสนใจ ผมจะเลือกปลูกอันไหนมันแล้วแต่ผม ท้อหรือไม่มันอยู่ที่ตัวเราครับ หรือว่าเวลาผมแสดงความคิดเห็นแล้วมันทำให้คนอื่นท้อ อย่าท้อเลยครับท่านทั้งหลายจงเชื่อมั่นในตัวเองต่อไป ผมไม่ได้มีอิทธิพลกับท่านขนาดนั้น ผมก็แค่คนปลูกอินทผลัมคนนึงแสดงความคิดเห็นเสนอต่อเพื่อนๆบ้างถูกผิดมันก้เป็นความเห็นคนๆนึง อย่าเก็บไปเป็นอารมณ์เป็นสิ่งที่ท่านต้องดำเนินรอยตามขนาดนั้นเลยครับ...ผมอยากจะบอกต่อเพื่อนๆทั้งหลายนะครับว่าสิ่งที่ท่านผู้นำทั้งหลายที่เด้งออกมารับเป็นลูกระนาดในการกล่าวหาผมนั้น....เป็นความเข้าใจไปเองของท่านทั้งสิ้นด้วยความรู้สึกอารมณ์ สุดแล้วแต่ หรือว่าผมอาจจะพุดมากไป จริงๆแล้วก็ไม่ได้พูดทุกวันดอกนะครับ ผมเชื่อเช่นไร เข้าใจเช่นไรก้แสดงออกอย่างนั้น ไม่ได้ปากอย่างใจอย่างหรอกนะครับ เพราะผมยืนยันนอนยันว่ายังรักน้องอินเสมอ และจะปลูกอินทผลัมในแบบของผมต่อไป เพาะเม้ดผมก็จะปลูก เนื้อเยื่อผมก็จะปลูก ไปขุดไปโค่นซื้อชาวบ้านมาผมก็จะปลูก เป็นความสุขของผม ใครชอบแบบผมก็ทำ ไม่ชอบก้ไม่ต้องทำ
chemin
*

« ตอบ #6058 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:35:15 PM »

เรียนท่านประธาน ท่านรองประธานและเพื่อนสมาชิกที่เคารพ  ...ด้วยข้าพเจ้านายchemin ในนามสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัม...ขอทำบันทึกฉบับนี้แจ้งมายังท่านประธานและท่านทั้งหลายว่า ตามที่ข้าพเจ้าได้เป็นสมาชิกและร่วมในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร ความรู้ ประสบการณ์ มาเป็นเวลากว่าหนึ่งปีที่ผ่านมานั้น บัดนี้ด้วยปรากฏว่าการแสดงความเห็นของข้าพเจ้าในต่างกรรมต่างวาระ ในการแสดงความเห็นที่เกี่ยวข้องกับการปลูกอินทผลัม ด้วยความบริสุทธิ์ใจ ทำให้เพื่อนสมาชิกบางท่านเข้าใจผิดในเจตนาของข้าพเจ้าที่ได้สื่อสารออกไป ข้าพเจ้าเกรงว่า ความเข้าใจผิดนั้นจะไม่เป็นผลดีต่อหรือระหว่างสมาชิกด้วยกัน อันอาจนำพาซึ่งความแตกแยกในหมู่คณะ ลามไปถึงการจำกัดสิทธิ์ของสมาชิกในการเข้าร่วมการประชุมใหญ่ในอนาคต ที่เป็นเรื่องส่วนรวม ไม่ใช่เรื่องส่วนตัวของสมาชิกคนใดคนหนึ่ง ดังนั้นเพื่อเป็นการป้องปรามหรือระงับเหตุดังกล่าว ไม่ให้เกิดความแตกแยกหรือเข้าใจผิดระหว่างกัน ในฐานะที่ท่านเป็นประธานของชมรม ข้าพเจ้าจึงใคร่ขอความกรุณาจากท่าน ช่วยดำเนินการระงับเหตุดังกล่าว เพื่อให้เกิดความเข้าใจในหมู่สมาชิก ..ทั้งนี้ข้าพเจ้าพร้อมให้ข้อมูลและถ้อยคำเพิ่มเติมหากท่านต้องการ เพื่อไม่ให้สมาชิก มีความเข้าใจผิดในข้อเท็จจริงที่ข้าพเจ้ามีต่อสมาชิกและไม่ให้สมาชิกเข้าใจผิดต่อข้าพเจ้า   
ดังนั้นจึงขอความกรุณาจากท่านตามเห็นสมควร
 จึงเรียนมาด้วยความเคารพ
    chemin
mobile
*

« ตอบ #6059 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:45:22 PM »

อนาคตชมรมเป็นอย่างไรครับเหตุเกิดแบบนี้ เพื่อนสมาชิกบางท่าน เข้ามาชมรมเพื่อ
1.ด้วยใจรักอินทผลัม หวังปลูกไว้กิน คิดว่าอินทผลัมปลูกในประเทศไทยได้หรือไม่?
2.เข้าชมรมเพื่อแลกเปลี่ยนหาความรู้
3.เข้ามาเพื่อหวังเป็นช่องทางสร้างรายได้ เปิดตลาดในประเทศไทย(ส่วนใหญ่คิดแบบนี้) ไม่งั้นปลูกเป็น 100 ต้น 1000 ต้น
 เริ่มแรกชมรมมองดูสวยหรู ความหวังน่าจะสดใส มีการแบ่งปันแบบประเพณีไทยๆ ณ วันนี้ ต่างฝ่าย หยิบยกความคิดของตัวเองเป็นใหญ่ การเสนอแนะเริ่มแบ่งเป็นฝ่าย วาจาเริ่มเฉือดเฉือน สุดท้ายสมาชิกตาดำๆ ที่ตั้งใจจะเข้ามาศึกษา และหาข้อมูล และจะเริ่มลงทุน เกิดสภาวะช๊อก....
  ความเห็นส่วนตัวพี่ Chemin เขาไมเห็นดูถูกหรือดูหมิ่น เป็นแค่เพียงข้อเสนอแนะในการคิดจะลงทุนปลูกเพื่อการค้าเท่านั้น สภาวะผู้นำบางครั้งต้องรับฟังบ้าง คำพูดบางคำที่พูดหรือเขียนออกไป ไม่ใช่ แค่ คน 1หรือ 2 คน แต่เป็นความรู้สึกของเพื่อนๆสมาชิก ที่เข้ามาอ่าน ตอนนี้เราลองหยุดแล้วลองคิดว่า เราทำอะไรกันอยู่ ลองกลับไปอ่าน หน้าแรกๆ ตั้งแต่หน้า1 ไปจน 300 กว่า จะรู้สึกมีความสุข มีการแบ่งปัน ผมเชื่อเลยว่า ถ้าเป็นแบบนี้ คงมีเพื่อนสมาชิกบางท่านอาจถอดใจ หันหน้าคุยกันครับ....
mom-mam
*

« ตอบ #6060 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:17:59 PM »

สำหรับป้อน เมื่อได้กล่าวในสิ่งที่ต้องการสื่อออกไปแล้วทั้งหมดนั้น ถือว่าจบคะ จะไม่มีการมากล่าวว่าซ้ำๆอีก และไม่คิดที่จะเก็บมาโกรธด้วยเช่นกันคะ  การเอาชนะใจตัวเราเองได้นั้น คือสิ่งที่ทำให้เราเกิดความสุข  การให้อภัยซึ่งกันและกัน เป็นสิ่งที่หายากในปัจจุบัน แต่เราควรรักษาสิ่งดีๆเหล่านี้เอาไว้คะ
  ชมรมแห่งนี้ ควรเป็นชมรมแห่งความรัก ความสุข และการแบ่งปัน ตามที่เจ้าของกระทู้ตั้งเจตนารมณ์เอาไว้คะ ไม่มีคำว่า สายเกินไป ถ้าจะถอยกลับมาคนละก้าว สองก้าว เพื่อสังคมที่น่าอยู่คะ
   คนดีแก้ไข  คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 01:28:55 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #6061 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:31:43 PM »

เชื่อกันไหมครับคนที่คิดถึงเงินมักไม่ค่อยมีความสุขนัก เพราะความสุขไม่ได้ซื้อหามาได้ง่ายๆด้วยเงิน อาจจะมีบ้างที่เงินซื้อหาความเพลิดเพลิน ความบันเทิงใจได้ แต่นั้นไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง เชื่อไหมครับตั้งแต่ผมเข้ากระทู้นี้มา ผมไม่เคยพูดถึงเลยว่าผมจะหาเงินจากเจ้าอินทผลัมแม้สามารถทำได้ ผมยังไม่ทำ ผมมีเมล็ดพันธุ์ ใครรักอินทผลัมจริงมาขอซื้อ ผมไม่ขายแต่ผมแบ่งให้ไปปลูก ผมมีต้นกล้าพร้อมปลูกลงหลุม คนมาถามซื้อผมไม่ขาย แต่ผมถามเขาว่ารักอินทผลัมมากแค่ไหน อยากได้แบ่งให้ไป ผมยังประกาศในนี้เลยว่าใครอยากได้ต้นกล้า ลำบากแค่เดินทางมาขนเอาที่บ้านผม ต้นงามๆพร้อมปลูกผมให้ฟรี มีหลายสายพันธุ์ให้เลือก แต่ก็ไม่มีใครสนใจ ผมเชื่อเหลือเกินว่าทุกท่านในนี้มีหัวใจเดียวกัน รักชอบในสิ่งเดียวกัน มีน้ำใจเผื่อแผ่แบ่งปันกัน เมตตากันมากๆนะครับ ปกติผมไม่ค่อยออกมาพูดมาโพส แต่เมื่อเห็นบ้านที่เราแวะมาพักหลบ แดด หลบฝน ทักทายญาติมิตรเพื่อนฝุง เกิดความไม่ปกติก็ให้ไม่สบายใจ อยากให้รักเอ็นดูเมตตากันมากๆ อยู่กันอย่างถ่อยทีถ่อยอาศัยกัน คนจำนวนมากจะทำให้ถูกใจกันทุกคนก็เป็นเรื่องลำบาก หนักนิดเบาหน่อยก็ค่อยๆคุยกันให้อภัยกัน นะครับ การให้อภัยนั้นทำได้ยากยิ่งแต่ถ้าทำได้อานิสงฆ์เหลือประมาณ เรียกอีกอย่างว่าอโหสิกรรม คนรวยจริงๆมักจะไม่พูดไม่คิดถึงเงิน เพราะคนรวยจริงๆอยู่ที่น้ำใจไม่ใช่เงินทอง คนมีเงินใช่ว่าจะเป็นคนรวยเสมอไป
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6062 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:34:40 PM »

เรียน   เพื่อนสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย ทุกท่าน

แรกเริ่มเดิมทีนั้นหากใครได้ติดตามกระทู้มือใหม่ลองเพาะอินทผลัม ซึ่งผู้ริเริ่มแบ่งปันความสุขนี้คือ คุณชลประทาน หรือที่ผมเรียกด้วยความสนิทและเคารพว่า "อาแปะ" จากความตั้งใจเล็กๆ ของอาแปะที่อยากแบ่งปันความสุขหลังจากที่ได้ลิ้มรสอินทผลัมก็อยากจะลองเพาะเมล็ดไว้  เผื่อวันข้างหน้าเราจะได้มีอินทผลัมที่ปลูกด้วยน้ำพักน้ำแรงของตนเอง  แต่ไม่น่าเชื่อว่าความตั้งใจอันบริสุทธิ์ของแปะได้จุดประกายให้วงการอินทผลัมบ้านเราลุกโชติช่วงอีกครั้ง

ทุกคนเริ่มลงมือเพาะอินทผลัมด้วยความสุข และเฝ้ารอคอยอย่างใจจดใจจ่อกับพัฒนาการอันน่าตื่นเต้นในทุกๆ ช่วงการเจริญเติบโต  ใครมีข้อมูลอะไรก็นำมาแบ่งปันกันด้วยน้ำจิตน้ำใจแห่งมิตร  เพื่อนสมาชิกเริ่มสนใจอินทผลัมกันมากขึ้น  พวกเรามองไปถึงการปลูกอินทผลัมในเชิงธุรกิจ  ผม อาแปะ และคุณป้อน  ได้ปรึกษากันหลังไมค์ว่า "ในอนาคตคงมีสมาชิกสนใจเรื่องนี้กันมาก แต่อินทผลัมยังคงเป็นเรื่องใหม่ในบ้านเรา  ถ้าหากวันข้างหน้ามีผู้สนใจปลูกกันมากอาจเกิดการแข่งขันด้านราคาตกต่ำ หากวันนี้เราเริ่มก่อตั้งชมรมฯ เพื่อรวบรวมเพื่อนสมาชิกผู้สนใจปลูกอินทผลัมเพื่อการค้า และดำเนินกิจกรรมด้านการตลาดร่วมกันในอนาคต  โดยใช้ชมรมเป็นแกนกลาง" นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่อาแปะ คุณป้อน และผมได้ปรึกษากันก่อนที่จะเริ่มกระบวนการตั้งชื่อชมรมฯ และคัดเลือกประธานชมรมฯ  โดยผมเองแม้จะอายุยังน้อยแต่ก็ได้รับเกียรติจากอาแปะผู้อาวุโสกว่ามาก  ให้เป็นประธานชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยเป็นคนแรก  

แม้ในระยะแรกจะมีการพูดเรื่องเพาะเนื้อเยื่อกันอยู่บ้าง  แต่ก็ไม่ถึงขั้นแตกแยกทางความคิดแต่อย่างใด  เพราะใครสนใจอะไรก็ใคร่ศึกษาสิ่งนั้น  จนกระทั่งมาระยะหลังๆ กระแสอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อมีการกล่าวขวัญกันมากขึ้น  จนกระทั่งเกิดการเปรียบเทียบระหว่าง  ต้นเพาะเนื้อเยื่อ กับ ต้นที่เพาะจากเมล็ด  ซึ่งไม่ว่าจะเป็นการปลูกอินทผลัมด้วยวิธีใดก็ตาม  ทุกคนมีจุดหมายปลายทางเดียวกัน คือ ความสุขกับผลผลิตที่ดี  แต่สิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นเลยคือ การดูถูก วิธีการแบบเดิมล้าสมัยอย่างเช่นการเพาะเมล็ด  อันเป็นการบั่นทอนกำลังใจของสมาชิกผู้เริ่มต้นบุกเบิกตั้งแต่เริ่มตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา  นับว่าเป็นการไม่สมควรอย่างยิ่งครับ

สมาชิกชมรมฯ ที่ดีควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน  แบ่งปันความปรารถนาดีต่อกัน  ไม่ดูถูกเหยียดหยามกัน  และควรอย่างยิ่งที่ต้องให้กำลังใจกันครับ  ดั่งคำพูดทีว่า “อย่าทำลายความหวังของใครเพราะเขาอาจเหลืออยู่แค่นั้นก็ได้” การแสดงความเห็นใดๆ ต้องรู้ว่าอะไรควรพูดหรืออะไรไม่ควรพูด  แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดหากเราได้พลาดไปแล้ว ต้องรู้จักคำว่า "ขอโทษ" กับสิ่งที่ตนเองได้กระทำลงไปด้วยครับ

สำหรับการจัดตั้งชมรมฯ ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่า "ไม่ใช่เรื่องที่ต้องรีบร้อน เพราะปัจจุบันสมาชิกในชมรมของเรายังไม่มีใครที่สามารถเก็บผลผลิตออกสู่ตลาด ผมว่าเราก้าวช้าๆ แต่ก้าวให้มั่นคงจะดีกว่า ให้ทุกคนได้ค่อยๆ ศึกษา แม้การประชุมนัดแรกจะเริ่มขึ้นในอีก 1 ปีข้างหน้าผมก็ยังว่าไม่สายครับ ยิ่งนานวันเวลาก็จะยิ่งพิสูจน์ถึงความตั้งใจจริงของสมาชิกชมรมเราครับ"

ช่วงเวลานี้น่าจะเป็นการวางแผน และลงมือ ทำไร่อินทผลัม  ใครอยากทำอะไรอยากปลูกอะไร  รีบๆลงมือเถอะครับ  ใครเริ่มก่อนก็ย่อมได้รับผลตอบแทนนั้นก่อน  ส่วนใครที่เริ่มช้าก็ไม่ต้องเสียใจครับเพราะยังไงอินทผลัมก็เป็นพืชที่มีอายุยืนยาวไม่น้อยกว่า 80 ปีอย่างแน่นอน  หนทางยังอีกยาวไกลไม่ว่าผลจะออกมายังไง ด้วยวิธีไหนก็ตาม  ผมเชื่อว่าทุกคนล้วนต้องการความสุขจากต้นอินทผลัมที่เกิดจากฝีมือตนเอง  

วัตถุประสงค์หลักของการรวมกลุ่มจัดตั้งชมรม ก็คือ เพื่อทำการตลาดและกำหนดราคาผลผลิตอินทผลัมในอนาคตไม่ให้ตกต่ำเหมือนเช่นผลผลิตในภาคเกษตรกรรมอื่นๆ ที่ขาดความเข้มแข็งจนไม่สามารถกำหนดราคาผลผลิตเองได้  สุดท้ายเกษตรกรก็ตกเป็นเหยื่อของนายทุนตามเคย  ในวันนี้ชมรมของเราต้องการความสามัคคีครับ  อย่าให้คนอื่นที่เขากำลังจ้องมองเราอยู่หัวเราะสะใจกับความแตกแยกที่กำลังองค์กรเล็กๆ ของเราที่ก่อตัวขึ้นมา  นั่นหมายถึงเรากำลังทุบหม้อข้าวตัวเองทิ้งอย่างน่าเสียดาย

วันนี้ยังไม่สายครับ  หากเราจะหันหน้าเข้าหากัน ให้อภัยซึ่งกันและกัน นำบรรยากาศดีๆ กลับคืนมาเหมือนเช่นเมื่อก่อน  ผมขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่กำลังปลูกอินทผลัมไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม  จงประสบความสำเร็จกันถ้วนหน้าครับ

ชาวนา™
 ประธานชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
  19 กรกฎาคม 2555

KobStw
*

« ตอบ #6063 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:57:07 PM »

นี่ถือว่าเป็นกระทู้ที่โดดเด่นและสุดยอดของเว็บนี้เลยก็ได้นะ จำนวนครั้งที่สมาชิกเข้ามาอ่าน เหลือเชื่อมากๆ

ผมเป็นสมากชิกที่ติดตามอ่านบ้าง และส่วนตัวก็เริ่มจะปลูกที่บ้านสวนลพบุรีเหมือนกัน คงเป็นปลูกด้วยเมล็ดทั้งหมด แล้วก็ไม่ค่อยเลือกสังกัดหรือสายพันธุ์ด้วย ได้อะไรมาก็ลองดูไปหมด (เหมือนในหน้าแรกๆของกระทู้) คิดว่าสภาพอากาศร้อนแบบลพบุรี น่าจะทำให้ได้ลุ้นอะไรได้บ้าง และก็จะคอยลุ้นไปจนกว่าจะมีอะไรที่ (อาจจะ) ดีเกิดขึ้นต่อไป

อย่างไรก็ดี...ก็ยังขอเป็นกำลังใจและคอยติดตามผลงานของชมรมนี้ต่อไป ที่จะเป็นแหล่งให้ข่าวสารที่เป็นประโยชน์กับสมาิชิกที่สนใจปลูก (รวมทั้งตัวเองด้วย) ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใด เพื่อความชอบส่วนตัว สนุกไปตามกระแสหรือเพื่อจะเป็นการค้าในอนาคตก็ตาม...และขอบคุณเจ้าของกระทู้และเจ้าของเว็บด้วยครับที่ได้สร้างโอกาศเหล่านี้ให้เกิดขึ้น  อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 369 370 371 372 373 374 375 376 377 378 [379] 380 381 382 383 384 385 386 387 388 389 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์