หน้า: 1 ... 368 369 370 371 372 373 374 375 376 377 [378] 379 380 381 382 383 384 385 386 387 388 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3442506 ครั้ง)
gaikai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6032 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:06:38 PM »

การเพาะเนื้อเยื่อและแยกหน่อทำให้เราได้ต้นกล้าเหมือนกับต้นพ่อต้นแม่ ไม่ต้องรอ3,4ปีเพื่อพิสูจน์เพศและหมดปัญหาเรื่องการกลายพันธ์ แต่ต้องลงทุนสูงครับราคาต้นกล้าแพง สำหรับผมทดลองปลูกทุกอย่างเพื่อดูการเจริญเติบโตและความต้านทานโรคแมลง 
1.เพาะเมล็ดลงทุนเงินน้อย ลงทุนเวลามาก ผมมีเวลามากเลยเลือกใช้วิธีนี้ครับได้ลุ้นการกลายพันธ์ด้วย
2.เพาะเนื้อเยื่อราคาแพง ลดเวลาการพิสูจน์เพศแต่ได้ผลผลิต ออกดอกออกผลใช้เวลาพอๆกับการเพาะเมล็ด เหมาะสำหรับทำการค้าได้ต้นพันธ์เหมือนจากแหล่งกำเนิด
3.แยกหน่อราคาแพงมาก ลดเวลาการพิสูจน์เพศ ลดเวลาการออกดอกออกผล ต้นพันธ์เหมือนจากแหล่งกำเนิด การแยกหน่อที่แพงมากเพราะว่าหลังจากแยกหน่อมาแล้วต้องดูแลเพาะชำใช้เวลาเป็นปีๆนะครับ ไม่ใช่ว่าแยกมาแล้วปลูกได้เลย ต้องบำรุงให้รากเดินและแตกยอดใหม่
ขอให้พวกเราศึกษาและปลูกอินทผาลัมตามกำลังและความสามารถของแต่ละคนนะครับ

tid-ko
*

« ตอบ #6033 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:07:53 PM »

;)ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์และความคิดเห็นแตกต่างกันไปสิ่งนี้ละครับที่จะทำให้ชมรมของเราเข้มแข็งและเพิ่มพูนความรู้ให้เพื่อนๆได้ศึกษากันอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆความคิดเห็นครับ อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีครับ คุณ tid-ko
รอติดตามอินทผลัมในตะกร้าของคุณ  tid-ko การเจริญเติบโตเป็นอย่างไรบ้างครับ
หากไม่รบกวน ว่าง ๆ ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ครับต้องรอสักพักครับ แล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ การเจริญเติบโตไม่ดีเท่าที่ควรครับเพราะให้น้ำ ปุ๋ย เข่งเก็บน้ำไม่อยู่ไหลทิ้งเป็นส่วนมากครับ หากลงดินเลย ปีใหม่นี้น่าจะได้ลุ้นเพศครับ
ส่วนของเนื้อเยื่อ10ต้นตอนนี้แข็งแรงดีสิ้นเดือนนี้ว่าจะเอาอาบแดด100% ตลอดวันครับ
inthira_kharn
*

« ตอบ #6034 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 01:16:28 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dการปลูกสำหรับป้อนนั้น ป้อนเลือกที่สายพันธุ์คะ ให้เป็นอันดับแรกเลย เพราะคิดเสมอว่า สายพันธุ์ไม่ดี ปลูกไปเสียเวลาเปล่า ขุดทิ้งก็ลำบากอีก เมล็ดตามท้องตลาด ต้นตามข้างถนน แถวนี้มีมากมายคะ แต่พันธุ์พวกนี้เอาไว้เลี้ยงสัตว์พวก แพะ ม้า ไม่ใช่สายพันธ์สำหรับให้คนบริโภคคะ
   ส่วนที่ที่จะปลูก ป้อนไม่เครียด เพราะได้สมรภูมิที่เหมาะสมคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เมล็ดตามท้องตลาดที่คุณป้อนหมายถึงน่าจะเป็นแบบรวมมิตร ตักขาย ไม่น่าจะใช่แบบที่ส่งมาขายตามซุปเปอร์มาเก็ต
ส่วนต้นตามข้างถนนเคยมีคนปีนเก็บลูกมาเพาะขายที่ไทยด้วยค่ะ ถ้าจำไม่ผิด (เคยซื้อมาด้วยแหละ)
mom-mam
*

« ตอบ #6035 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:12:05 PM »

อายจัง อายจัง เป็นกำลังใจให้พี่tid-ko คะ จะได้แลกกันชิมนะคะ
  หากไร่นัวร่าห์-อามิน ออกผลผลิตเป็นปีแรก ป้อนจะไม่ขายคะ ขอเชิญพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆในชมรมไปชิม ติ ชม กันทุกๆท่านเลยนะคะ อิอิ
   ความรัก ความชอบของมนุษย์เรา ไม่เหมือนกันคะ ป้อนไม่ชอบเครื่องประดับ จะใส่ก็แต่นาฬิกา เพราะใช้เวลาทำงานและดำน้ำน่ะคะ  แต่ป้อนชอบอินทผาลัมคะ ป้อนปลูกทั้ง3ที่มาคะ
    เพาะเมล็ด คิดเป็นร้อยละ60%  ซึ่งจากเดิม70%  เพราะมีตัวแปรอื่นมาช่วยคะ นั่นคือ ป้อนลงแซมด้วยมะละกอ เพื่อหาเลี้ยงชีพ ขณะรอผลผลิตอินทผาลัมคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    หน่อ 30% (เพราะได้เพิ่มมาจากเดิม อีก3สายพันธุ์ Gorrah (โกหร่า)ผลสีเหลือง  hillali(ฮิลาลี่)ผลสีเหลือง  และ Majii(มาจิ) ผลสีแดงในกระทู้ที่ป้อนเคยเอารูปมาลง ที่บอกว่าสวนนี้เริ่มจากการเพาะเมล็ดแล้ว-ขยายออกไปด้วยการแยกหน่อน่ะคะ )
   เนื้อเยื่อ 10% สายพันธุ์Bahee อย่างเดียวคะ(ที่เหลือ10% เพราะป้อนแบ่งขายไปจำนวนหนึ่งคะ) ซึงจะเป็นพันธุ์เดียวที่แยกแปลงปลูก จะลงไว้ที่ไร่ผักหวานหลังเขาคะ อันนี้ป้อนยอมรับว่าปลูกตามกระแสคะ เพราะคนไทยชอบ ส่วนตัวป้อนเองชอบทานผลสุกมากกว่า แล้วอีกอย่าง สวนแถวตะวันออกกลางไม่มีหน่อสายพันธุ์นี้คะ จึงนำมาทดลองปลูกแบบเพาะเนื้อเยื่อดูคะ
  ป้อนเองไม่ได้ร่ำรวยอะไรคะ บอกอย่างไม่อายเลยคะ ลงทุนซื้อหน่อ ต้นเพาะเนื้อเยื่อ เหมาสวนเพื่อจะเอาเมล็ด การกลายพันธุ์ป้อนทราบดีอยุ่แล้วคะ แต่ก็ขอเลือกสายพันธุแท้ๆไปเลย ด้วยความเชื่อโดยส่วนตัวและความศรัทธาในตัวเจ้าของสวนเองที่เริ่มจากเมล็ด แล้ว ค่อยๆแยกหน่อ จนเป็นผลสำเร็จ  ตอนนี้ป้อนศึกษาและใช้บริการอยู่4สวนอินทผาลัมคะ และต้นพันธุ์ที่ป้อนเคยเพาะเมล้ดจำหน่ายต้นกล้า (ซึ่งตอนนี้ปิดการขายไปแล้วคะ) ก้ได้มาจากสวนเหล่านี้คะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม   
  ทุกวันนี้การใช้จ่ายของป้อน รอบครอบขึ้นมากคะ ไม่ได้เหมือนแต่ก่อนทีเคยนึกจะซื้ออะไรก็ซื้อได้ เมนูของหลักของป้อนคือ ไข่ต้ม กับน้ำพริก และแกงจับฉ่ายคะ ฟาสฟูตไม่ค่อยได้เข้าอีกเลยคะ แต่ป้อนกลับมีความสุขดีกว่าเดิม และจากที่เคยเดินชอปปิ้งก็นมาเดินในไร่อินทผาลัม ถือได้ว่าเป็นการค้นพบตัวเองและเป็นจุดพลิกผันของชีวิตเลยก็ว่าได้คะ
  อินทผาลัม ถือเป็นของขวัญที่มีค่าที่สุด ที่ทำให้ป้อนค้นพบตัวเอง และก้าวออกจากงานที่ทำอยู่ โดยปราศจากความกลัวใดๆเลยละคะ การทำไร่อินทผาลัมในครั้งนี้ ไม่ว่าผลจะออกมาเป็นเช่นไร ป้อนยอมรับได้คะ เพราะคิดว่า ตัวเองมาถูกทางแล้ว และก้าวต่อไปคือ ศึกษาแนวทางในการปลุกและดูแลให้เหมาะสมและสอดคล้องกับระบบนิเวศน์ในพื้นที่ของตัวเอง จะก้าวไปแบบช้าๆแต่ละก้าวจากนี้ไปจะต้องให้มีข้อผิดพลาดน้อยที่สุดคะ
  ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านนะคะ

อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #6036 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:20:32 PM »

ข่าวดีครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้หมู่บ้านนางแล (หมู่บ้านของผมเอง) ต.ปงยางคก อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง ได้เป็นศูนย์เรียนรู้ในการขยายเพาะเลี้ยงเชื้อราไตรโคเดอร์มา (Trichoderma spp.) และ เชื้อราบิวเวอร์เรีย (Beauveria sp.) โดยทางเกษตรอำเภอออกค่าใช้จ่ายในอุปกรณ์ทั้งหมด เนื่องจากหมู่บ้านนี้มีผมเป็นศูนย์กลางในการเผยแพร่ความรู้ เลยเอางบลงที่นี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องของเรื่องขอเท้าความนิดหนึ่ง
พอดีวันหนึ่งทานเกษตรอำเภอมาเยี่ยมหมู่บ้านของผม แล้วผมได้มีโอกาสได้คุยกับท่านเรื่องเกษตรอินทรีย์ เนื่องจากผมจบสาขาอารักขาพืช เอกโรคพืชวิทยา และตอนเรียนได้ทำงานวิจัยเกี่ยวกับเชื้อราไตรโคเดอร์มา พอดี๊พอดีท่านเกษตรขาดวิทยากรเกี่ยวกับเรื่องนี้พอดีเลยทาบทามผมไปเป็นวิทยากรอบรมเกี่ยวกับการผลิตเชื้อราชนิดนี้ให้กับเกษตรกร และอยากให้หมู่บ้านของผมเป็นศูนย์การเรียนรู้เกี่ยวกับจุลินทรีย์ควบคุมโรคและแมลงของพืช ทั้งผลิตแจกสมาชิกของโครงการและผลิตขายให้เกษตรกรทั่วไปในราคาถูก(มากๆ) ท่านเลยเอางบมาลงที่หมู่บ้านผมและให้ผมเป็นหัวหน้าศูนย์ อาทิตย์ที่แล้วพึ่งได้อุปกรณ์การเพาะเชื้อรา เช่น ตุ้เขี่ยเชื้อ, หม้อนึ่งลูกทุ่ง ,อุปกรณ์เขี่ยเชื้อ, หัวเชื้อ, ข้าวฟ่าง500 กิโล ฯลฯ รวมเป็นเงินหลายแสนเลยทีเดียว   ตกใจ

จุดประสงค์ของศูนย์จุลินทรีย์เพื่อการเกษตร : เพื่อผลิตและเผยแพร่ความรุ้เกี่ยวกับจุลินทรีย์ควบคุมโรคและแมลงของพืช โดยจะแจกฟรีให้กับสมาชิกในหมู่บ้านและขายราคาถูก(มาก) ให้กับเกษตรกรที่สนใจ

เป้าหมาย : ในอนาคต ต.ปงยางคก จะผลิตผักปลอดสารพิษและผักอินทรีย์ทั้งหมด เพื่อการบริโภคภายในประเทศ และการส่งออก

ยิ้ม จุมพิต ไม่แน่นะครับ งานรวมพลคนรักอินทผลัม ผมอาจแบกเชื้อราทั้ง 2 ชนิดไปแจกเพื่อนๆสมาชิกในงานก็ได้นะครับ อิอิ ถ้าผมแบกไปไหวนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ความเดิมจากตอนที่แล้วครับ การควบคุมศัตรูพืชโดยชีววิธีในอินทผลัม

บิวเวอร์เรีย http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45985.msg1570374#msg1570374
ไตรโคเดอร์มา http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45985.msg1570390#msg1570390
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 04:06:37 PM โดย อารักขาพืช15 » บันทึกการเข้า

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #6037 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:24:35 PM »

น้องป้อน)))))))))))))))))))))))..... จุมพิต
แว้บมาแว้บไปหลายรอบแร่ะ...เห็นน้องป้อนโพสวันนี้นึกได้พอดี...เอารูปสวนน้องอินของป้อนมาให้ดูมั่ง))))) ยิงฟันยิ้ม
พี่พิมอยากดู...วิวแถวนั้นสวยๆลงน้องอินไปแล้วคงสวยไม่น้อย...เอาภาพสวนมาชมบ้างนะจ๊ะ...พี่พิมรออยู่น้า))))... จุมพิต
พี่พิมอยากดูหน่อที่น้องป้อนมีสี่ร้อยต้นด้วยนะ มันคงอลังการงานสร้างมากๆเลยอ่ะ แฮะๆๆ เผื่อพี่พิมจะขอปล้นสักสองสามหน่อด้วย ยิงฟันยิ้ม
ยังไงก็เห็นใจสวนทวีกานต์วิมานน้อยๆของพี่พิมด้วยนะ  อยากดูเป็นตัวอย่างมั่ง...ถนัดลอกการบ้านอ่ะ 555 ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ลงไปแล้วสี่สิบห้าต้นที่เพาะจากเมล็ดทั้งสิ้น...ยังไงก็ขอชมหน่อพันธุ์ดีๆจากต่างประเทศด้วยนา...อย่าลืม)))... จุมพิต
วันมีตติ้ง...พี่พิมอาจจะไป...ถ้าว่าง)))))))))))))))...อิอิ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
chemin
*

« ตอบ #6038 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:26:45 PM »

การเพาะเนื้อเยื่อและแยกหน่อทำให้เราได้ต้นกล้าเหมือนกับต้นพ่อต้นแม่ ไม่ต้องรอ3,4ปีเพื่อพิสูจน์เพศและหมดปัญหาเรื่องการกลายพันธ์ แต่ต้องลงทุนสูงครับราคาต้นกล้าแพง สำหรับผมทดลองปลูกทุกอย่างเพื่อดูการเจริญเติบโตและความต้านทานโรคแมลง 
1.เพาะเมล็ดลงทุนเงินน้อย ลงทุนเวลามาก ผมมีเวลามากเลยเลือกใช้วิธีนี้ครับได้ลุ้นการกลายพันธ์ด้วย
2.เพาะเนื้อเยื่อราคาแพง ลดเวลาการพิสูจน์เพศแต่ได้ผลผลิต ออกดอกออกผลใช้เวลาพอๆกับการเพาะเมล็ด เหมาะสำหรับทำการค้าได้ต้นพันธ์เหมือนจากแหล่งกำเนิด
3.แยกหน่อราคาแพงมาก ลดเวลาการพิสูจน์เพศ ลดเวลาการออกดอกออกผล ต้นพันธ์เหมือนจากแหล่งกำเนิด การแยกหน่อที่แพงมากเพราะว่าหลังจากแยกหน่อมาแล้วต้องดูแลเพาะชำใช้เวลาเป็นปีๆนะครับ ไม่ใช่ว่าแยกมาแล้วปลูกได้เลย ต้องบำรุงให้รากเดินและแตกยอดใหม่
ขอให้พวกเราศึกษาและปลูกอินทผาลัมตามกำลังและความสามารถของแต่ละคนนะครับ
เห็นด้วยครับ มันอยู่ที่เราจะเลือก เป็นความพร้อม ความต้องการของแต่ละคน จะให้คิดเหมือนกันคงเป็นไปไม่ได้ สุดแต่ใจจะเลือกและยอมรับผลที่จะตามมา แต่ที่สำคัญคือ ทำอย่างไรเราจะวิเคราะห์โอกาสและความเป็นไปได้ การเลือกวิธีการของแต่ละคนมีเหตุมีผล สำหรับท่านที่ได้ติดตามกระทู้นี้มาตลอดจะเข้าใจทุกอย่างและอาจเลือกได้แล้วว่าจะทำอย่างไร แต่สำหรับท่านที่เข้ามาใหม่อาจยังไม่มีความเข้าใจในเนื้อหาสาระและการเลือกปลูกอินทผลัมด้วยวิธีการใดที่เหมาะสมกับตัวเอง กับเป้าหมายที่ตัวเองต้องการ อาจสับสนบ้างเพราะบางประเด็นเป็นการถกเถียงกัน เป็นธรรมดาเนื่องจากการปลูกอินทผลัมในไทยมันยังไม่มีข้อพิสูจน์และยุติในบางประเด็นที่ถกเถียงกัน ก็ขอให้เราเสพข้อมูลด้วยสติ... ยิ้ม :)และสุดท้ายแล้วถ้าท่านเลือกที่จะปลูกอินทผลัมท่านจะเลือกอย่างไรด้วยตัวท่านเอง....หลายๆประเด็นที่ผมสงสัยตอนที่เข้ามาใหม่ๆผมสื่อสารออกไปด้วยความสงสัยใคร่รู้แต่ไม่ได้รับคำตอบที่ตอบโจทย์ได้ เมื่อเวลาผ่านไป ผมตอบตัวเองได้แล้วว่าผมจะทำอย่างไรเลือกแบบไหน โดยที่ไม่ต้องมีใครมาตอบให้..... ลังเล :-\เพราะทุกอย่างที่ผมจะตัดสินใจทำไป มันเกี่ยวข้องกับ เงิน เวลา กำลังใจ ซึ่งผมไม่ต้องการให้มันสูญเปล่า
    ผมเริ่มจากซื้ออินทผลัมจากห้างมาปลูก ขอซื้อเมล็ดอินทผลัมจากสมาชิกมาปลูก ข้อซื้อต้นกล้าจากสมาชิกมาปลูก วิ่งตะลอนหาต้นอินทผลัมที่ชาวบ้านไปตะวันออกกลางเอามาปลูกแล้วออกผล เพื่อต้องการมีอินทผลัมไว้เพื่อศึกษาและทดลอง ไปเชียงรายไปเยี่ยมสวนโกหลักและอื่นๆอีกมากมายไม่ต่างจากเพื่อนสมาชิก ท่านที่เริ่มต้นอาจทำเช่นผม ท่านที่ทำนานแล้วอาจทำมากกว่าผม  อย่างที่บอกครับ สุดท้ายแล้วเมื่อมาถึงจุดนึงผมจำเป็นจะต้องเลือกเมื่อจะทุ่มเท เวลา เงิน กำลังใจ ลงไปกับสิ่งนี้แล้วผมก็เลือกแล้ว ในแนวทางของผม และมั่นใจในข้อมูลวิชาการที่ได้ศึกษามาเกือบปีแม้ไม่มากมายรู้จริงแต่ก็คิดว่าพอรู้และมั่นใจที่จะทำแล้ว เจ๋ง 8)ขอบคุณเจ้าของเวป เจ้าของกระทู้ เพื่อนสมาชิกที่ได้แลกเปลี่ยนกัน ช่วงเวลานี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อสำหรับชมรมเราเพราะแต่ละท่านมีความคิดที่แตกต่างไปในแต่ละวิธีการ อยู่ที่ท่านผู้นำแล้วว่าหากจะเป็นชมรมที่เข้มแข็งด้วยเนื้อแท้ต่อไปจะมีวิธีการจัดรวมกลุ่มอย่างไร ซึ่งในโอกาสวันนัดคงได้พูดคุยชัดเจนขึ้น เพราะบางทีการพูดคุยและถกเถียงกันในเวปก็อาจไม่ได้ข้อสรุปเพียงพอจะเป็นกรอบแนวทางได้ ช่วงนี้งานยุ่งครับ ปลายปีงบประมาณ ยังไม่แน่ใจว่าจะว่างตรงวันที่นัดรึป่าว แต่อยากไปครับ
mom-mam
*

« ตอบ #6039 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:29:40 PM »

จุมพิต :-*น้องดีมมมม อย่าน่ารักขนาดนี้เลยยยย เดี๋ยวพี่ใจอ่อนให้ต้นอินทผาลัมน้องจนหมดสวนพอดี อ้อพี่ยังไม่ลืมนะคะ ของขวัญที่จะมอบให้น้อง ที่เรียนได้เกียรตินิยมอันดับ๑ ขอบใจมากจ้ะ น้องรัก
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #6040 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:34:57 PM »

จุมพิต :-*น้องดีมมมม อย่าน่ารักขนาดนี้เลยยยย เดี๋ยวพี่ใจอ่อนให้ต้นอินทผาลัมน้องจนหมดสวนพอดี อ้อพี่ยังไม่ลืมนะคะ ของขวัญที่จะมอบให้น้อง ที่เรียนได้เกียรตินิยมอันดับ๑ ขอบใจมากจ้ะ น้องรัก

ขอบคุณครับพี่สาวแสนดี  ยังอุตส่าห์จำได้อีก น่ารัก จุมพิต จุมพิต จุมพิต

Liked By: Only_You, kaa, MANA1908

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
mobile
*

« ตอบ #6041 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 03:45:35 PM »

เห็นด้วยครับ มันอยู่ที่เราจะเลือก เป็นความพร้อม ความต้องการของแต่ละคน จะให้คิดเหมือนกันคงเป็นไปไม่ได้ สุดแต่ใจจะเลือกและยอมรับผลที่จะตามมา แต่ที่สำคัญคือ ทำอย่างไรเราจะวิเคราะห์โอกาสและความเป็นไปได้ การเลือกวิธีการของแต่ละคนมีเหตุมีผล สำหรับท่านที่ได้ติดตามกระทู้นี้มาตลอดจะเข้าใจทุกอย่างและอาจเลือกได้แล้วว่าจะทำอย่างไร แต่สำหรับท่านที่เข้ามาใหม่อาจยังไม่มีความเข้าใจในเนื้อหาสาระและการเลือกปลูกอินทผลัมด้วยวิธีการใดที่เหมาะสมกับตัวเอง กับเป้าหมายที่ตัวเองต้องการ อาจสับสนบ้างเพราะบางประเด็นเป็นการถกเถียงกัน เป็นธรรมดาเนื่องจากการปลูกอินทผลัมในไทยมันยังไม่มีข้อพิสูจน์และยุติในบางประเด็นที่ถกเถียงกัน ก็ขอให้เราเสพข้อมูลด้วยสติ... ยิ้ม :)และสุดท้ายแล้วถ้าท่านเลือกที่จะปลูกอินทผลัมท่านจะเลือกอย่างไรด้วยตัวท่านเอง....หลายๆประเด็นที่ผมสงสัยตอนที่เข้ามาใหม่ๆผมสื่อสารออกไปด้วยความสงสัยใคร่รู้แต่ไม่ได้รับคำตอบที่ตอบโจทย์ได้ เมื่อเวลาผ่านไป ผมตอบตัวเองได้แล้วว่าผมจะทำอย่างไรเลือกแบบไหน โดยที่ไม่ต้องมีใครมาตอบให้..... ลังเล :-\เพราะทุกอย่างที่ผมจะตัดสินใจทำไป มันเกี่ยวข้องกับ เงิน เวลา กำลังใจ ซึ่งผมไม่ต้องการให้มันสูญเปล่า
    ผมเริ่มจากซื้ออินทผลัมจากห้างมาปลูก ขอซื้อเมล็ดอินทผลัมจากสมาชิกมาปลูก ข้อซื้อต้นกล้าจากสมาชิกมาปลูก วิ่งตะลอนหาต้นอินทผลัมที่ชาวบ้านไปตะวันออกกลางเอามาปลูกแล้วออกผล เพื่อต้องการมีอินทผลัมไว้เพื่อศึกษาและทดลอง ไปเชียงรายไปเยี่ยมสวนโกหลักและอื่นๆอีกมากมายไม่ต่างจากเพื่อนสมาชิก ท่านที่เริ่มต้นอาจทำเช่นผม ท่านที่ทำนานแล้วอาจทำมากกว่าผม  อย่างที่บอกครับ สุดท้ายแล้วเมื่อมาถึงจุดนึงผมจำเป็นจะต้องเลือกเมื่อจะทุ่มเท เวลา เงิน กำลังใจ ลงไปกับสิ่งนี้แล้วผมก็เลือกแล้ว ในแนวทางของผม และมั่นใจในข้อมูลวิชาการที่ได้ศึกษามาเกือบปีแม้ไม่มากมายรู้จริงแต่ก็คิดว่าพอรู้และมั่นใจที่จะทำแล้ว เจ๋ง 8)ขอบคุณเจ้าของเวป เจ้าของกระทู้ เพื่อนสมาชิกที่ได้แลกเปลี่ยนกัน ช่วงเวลานี้เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อสำหรับชมรมเราเพราะแต่ละท่านมีความคิดที่แตกต่างไปในแต่ละวิธีการ อยู่ที่ท่านผู้นำแล้วว่าหากจะเป็นชมรมที่เข้มแข็งด้วยเนื้อแท้ต่อไปจะมีวิธีการจัดรวมกลุ่มอย่างไร ซึ่งในโอกาสวันนัดคงได้พูดคุยชัดเจนขึ้น เพราะบางทีการพูดคุยและถกเถียงกันในเวปก็อาจไม่ได้ข้อสรุปเพียงพอจะเป็นกรอบแนวทางได้ ช่วงนี้งานยุ่งครับ ปลายปีงบประมาณ ยังไม่แน่ใจว่าจะว่างตรงวันที่นัดรึป่าว แต่อยากไปครับ
อายจังอ่านแล้วชี้ให้เห็นหลายๆอย่างดีครับ
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #6042 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:23:41 PM »

สำหรับผมเสน่ห์ของอินทผลัมที่ผมหลงใหลนอกจากรสชาติ อันหอมหวานเพาะตัว สายพันธุ์ที่หลากหลาย รูปทรงลำต้น ทรงพุ่ม ความทรหดอดทนแล้ว อีกเสน่หืหนึ่งก็คือ การเจริญเติบโตค่อยๆเป็นค่อยๆไป ทำให้เราเรียนรู้ที่จะรอคอย อดทน เป็นเหมือนการฝึกธรรมะไปในตัว ไม่คาดหวังว่าผลที่ได้จะออกมาแบบไหนยังไง แต่ทำเพราะใจรัก ทำเพราะชื่นชอบ ผมจึงไม่คาดหวังว่าสวนของผมจะได้สายพันธ์อะไร มาจากไหน หรือให้ผลผลิตเป็นต้นตัวผู้หรือตัวเมีย เพราะแค่ได้คอยเอาใจใส่ดูแล เห็นเขาค่อยๆเจริญเติบโตเราก็มีความสุข อิ่มใจตามไปด้วย ความสุขจึงเกิดขึ้นได้กับทุกเรื่องทุกช่วง ไม่ใช่รอมีความสุขตอนรุ้ว่าเขาเป็นตัวผู้ เขาเป็นตัวเมีย เขาเป็นพันธุ์ที่ดีที่สุด หรือตกดอกออกผลอย่างที่คาดไว้ แค่ได้เห็นเขายืนต้น อย่างสง่างามในแผ่นดินเกิดของเรา แค่นี้ก็คุ้มค่าแล้ว ส่วนที่เหลือเป็นแค่โบนัส ที่เขาจะมีใจเผื่อแผ่แบ่งปันมาให้ตามสมควร
Thanom002
*

« ตอบ #6043 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:29:57 PM »

สวัสดีครับ
mom-mam
*

« ตอบ #6044 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:50:25 PM »

เอาหน่ออินทผาลัม ที่ค่อยๆสะสม มาให้ชมเป็นบางส่วนนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 04:58:31 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
chemin
*

« ตอบ #6045 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:53:13 PM »

อันนัี้เรื่องสมมุติครับ....มีที่สามไร่ มีเงินแสนนึง(พอรึป่าว) เอาไว้หมุน
(1)    ฮืม ฮืม.มีเงินซื้อต้นอินทผลัมสัก10ต้นแบบเพาะเนื้อเยื่อ  เอามาปลูกรอดตายหมดทุกต้น อายุสามปีทำการแตกหน่อด้วยสารไคโตไซนินได้หน่อไว้ปีนี้สัก5หน่อ รวมทั้งสวนมีหน่ออินทผลัม50หน่อ...ปีที่สี่ทำการแตกหน่ออีกต้นละ5หน่อ มีต้นพันธุ์50ต้น รวมทำการแตกหน่อสองปีมีต้นพันธุ์100ต้น ได้สวนอินทผลัมขนาดสามไร่ ใช้เวลาไม่เกิน5ปีมีต้นพันธุ์ดีทั้งสวนแบบไม่ต้องเสี่ยงการกลายพันธุ์ ปีต่อไปถ้าไม่ปลูกก็ขายหน่อพันธุ์แท้ได้เพราะต้นตัวแม่10ต้นอายุ5ปีให้ผลผลิตไว้โชว์ได้แล้ว
(2)   ฮืม ฮืม มีเงินซื้ออินทผลัมสัก100ต้น ปลูกสามปีขายหน่อ ปีละ500หน่อ หน่อละ.....บาท ปีที่5ขายผลและหน่อ
(3)   ฮืม ฮืม เพาะเมล็ดจากพันธุ์ดี สัก100ต้น ชนิดละ10ต้น (แบบที่น้อย) รอ5ปี ลุ้นตัวผู้ตัวเมีย เสร็จแล้วลุ้นคุณภาพของผล ผลผลืิตดีมีคุณภาพแยกหน่อ ตัดต้นไม่ดีและตัวผู้ทิ้งหรือว่าขุดขาย เลือกพันธุ์ดีที่เหมาะโดยการแยกหน่อ สะสมหน่อจนกว่าจะได้เท่าที่ต้องการโละสวนเอาลงแปลงปลูก...โชคดีมากๆได้พันธุ์คุณสมบัติโดดเด่น แยกหน่อขายชื่อพันธุ์ใหม่ รวยเละ
(4)  ฮืม ฮืม ปลูกพันธุ์เดียวทั้งสวน100ต้นลงหลุม รอห้าปีลุ้นตัวผู้ตัวเมีย ลุ้นคุณภาพของผล แล้วแต่โชค ตัวผู้มากน้อย คุณภาพดีไม่ดี  ยิ้ม :)โชคดีคุณภาพพอใช้ได้ ตัดหรือขายตัวผู้ เหลือตัวเมียไว้ ทำการแยกหน่อเพื่อซ่อมหลุมตัวผู้ที่ขุดทิ้ง สวนที่ได้แหว่งๆอายุต้นไม่เท่ากัน
      โกรธ โกรธ โชคร้ายคุณภาพผลไม่ดี เนื้อน้อยเปลือกผิวแข็งไม่น่ากิน ขุดขายทั้งสวนเป็นไม้ประดับ ปลูกห้าปี ถ้าโชคดีมีคนเหมาสวน100ต้นขายต้นละ 2000ได้เงิน 20000
ทุกเรื่องเป็นเรื่องสมมุติ อย่าซีเรียสครับ
mom-mam
*

« ตอบ #6046 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 04:54:27 PM »

น้องป้อน)))))))))))))))))))))))..... จุมพิต
แว้บมาแว้บไปหลายรอบแร่ะ...เห็นน้องป้อนโพสวันนี้นึกได้พอดี...เอารูปสวนน้องอินของป้อนมาให้ดูมั่ง))))) ยิงฟันยิ้ม
พี่พิมอยากดู...วิวแถวนั้นสวยๆลงน้องอินไปแล้วคงสวยไม่น้อย...เอาภาพสวนมาชมบ้างนะจ๊ะ...พี่พิมรออยู่น้า))))... จุมพิต
พี่พิมอยากดูหน่อที่น้องป้อนมีสี่ร้อยต้นด้วยนะ มันคงอลังการงานสร้างมากๆเลยอ่ะ แฮะๆๆ เผื่อพี่พิมจะขอปล้นสักสองสามหน่อด้วย ยิงฟันยิ้ม
ยังไงก็เห็นใจสวนทวีกานต์วิมานน้อยๆของพี่พิมด้วยนะ  อยากดูเป็นตัวอย่างมั่ง...ถนัดลอกการบ้านอ่ะ 555 ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ลงไปแล้วสี่สิบห้าต้นที่เพาะจากเมล็ดทั้งสิ้น...ยังไงก็ขอชมหน่อพันธุ์ดีๆจากต่างประเทศด้วยนา...อย่าลืม)))... จุมพิต
วันมีตติ้ง...พี่พิมอาจจะไป...ถ้าว่าง)))))))))))))))...อิอิ  จุมพิต

พี่พิมค่ะ  ป้อนปลูกด้วยหน่อเพียง 30% ของพื้นที่ค่ะ  ไม่ได้มากมายถึงสี่ร้อยหน่ออย่างที่เข้าใจค๊าาา  ป้อนจะไปเอาทุนมาจากไหน ความสามารถป้อนมีแค่นี้คะ ค่อยๆสะสมตามกำลังทรัพย์   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 04:57:33 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #6047 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 05:16:32 PM »

พี่พิมค่ะ  ป้อนปลูกด้วยหน่อเพียง 30% ของพื้นที่ค่ะ  ไม่ได้มากมายถึงสี่ร้อยหน่ออย่างที่เข้าใจค๊าาา  ป้อนจะไปเอาทุนมาจากไหน ความสามารถป้อนมีแค่นี้คะ ค่อยๆสะสมตามกำลังทรัพย์   ยิงฟันยิ้ม

คุณป้อนครับ
ไร่ที่แก่งกระจานของคุณป้อนปลูกอินทผลัมทั้งหมดกี่ไร่ครับ หรือ จำนวนต้นทั้งหมดครับ
ผมอยากจะลองปลูกเปรียบเทียบครับ ว่าอนาคตอินทผลัมจะได้ต้นตัวเมียใกล้เคียงกับของคุณป้อนไหมครับ
หมายเหตุ - โดยต้นพันธุ์ได้จากเม็ดที่สั่งซื้อคุณป้อนไปและนำมาเพาะครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
หน้า: 1 ... 368 369 370 371 372 373 374 375 376 377 [378] 379 380 381 382 383 384 385 386 387 388 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์