หน้า: 1 ... 364 365 366 367 368 369 370 371 372 373 [374] 375 376 377 378 379 380 381 382 383 384 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3460941 ครั้ง)
namping
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5968 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:09:45 AM »

จากอังกฤษมาแล้วครับ... สนใจเชิญที่ กระทู้ อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อ..
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70534.32

ภาพบรรยากาศ ณ.ฮาเล็ม..

(ไม่อยากแยกเลย ขี้เกียจอ่าน 2 กระทู้ เพราะจริงๆน่าจะอยู่ร่วมกันได้...)

อายจัง โอ้ว ! ! มาแล้ว ... ต้นพันธุ์พวกนี้แหละที่จะสร้างหน่อพันธุ์ดีในวันข้างหน้า 
เกาะกลุ่มและติดตามกันไว้  วันข้างหน้าไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหนไกล 

เผลอ ๆ คุ้นหน้าคุ้นตากัน เจาะหน่อแบ่งปันกันฟรี ๆ ก็ย่อมได้   
ก็พวกเรามันหลงรักสาวคนเดียวกันแล้ว จะเมล็ด จะหน่อ จะเนื้อเยื่อ
ศึกษาเรียนรู้ไปด้วยกัน ไปได้ไกล  ...   จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 01:24:17 AM โดย namping » บันทึกการเข้า

YUMMYDEN
*

« ตอบ #5969 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:29:48 AM »

อ้างถึง
โอ้ว ! ! มาแล้ว ... ต้นพันธุ์พวกนี้แหละที่จะสร้างหน่อพันธุ์ดีในวันข้างหน้า
เกาะกลุ่มและติดตามกันไว้  วันข้างหน้าไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหนไกล

เผลอ ๆ คุ้นหน้าคุ้นตากัน เจาะหน่อแบ่งปันกันฟรี ๆ ก็ย่อมได้   
ก็พวกเรามันหลงรักสาวคนเดียวกันแล้ว จะเมล็ด จะหน่อ จะเนื้อเยื่อ
อย่ามาแบ่งแยกปิดกั้นกันเลย ศึกษาเรียนรู้ไปด้วยกัน ไปได้ไกล ..

เห็นด้วยครับ สักวันหนึ่งเราอาจจะได้แลกหน่อพันธุ์กันเองในกลุ่มสมาชิก

un2518
*

« ตอบ #5970 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 09:31:47 AM »

วันนี้ เอาต้นอินทผาลัมที่แบ่งเมล็ดให้น้องเขาไปทดลองเพาะและปลูกมาให้ดู (น้องคนที่ไปช่วยขุดหลุมปลูกป่าถวาวัดนั่นแหละครับ)

น้องเขาเอาไปปลูกที่ อ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ มีต้นพันธุ์เตรียมปลูกประมาณ ๕๐ ต้น พันธุ์ Barhi เมื่อหลังสงกรานต์ (๒๕๕๕) ที่ผ่านมา ทดลองนำต้นพันธุ์ พันธุ์ Deglet Noru ที่ยังไม่เกิดขนนกลงปลูกจำนวน ๕ ต้น ผ่านมาสามเดือนกว่าๆ น้องเขาไปถ่ายรูปล่าสุดมาให้ดู ต้นอินทผาลัมเจริญเติบโตไปได้เร็วมาก

สอบถามสภาพพื้นที่ที่ปลูกกับน้องเขาแล้ว ได้ใจความโดยสรุปว่า สภาพดินที่ปลูกเป็นดินทรายปนดินเหนียว (ไม่รู้เขาเรียกดินประเภทนี้ว่าดินอะไร) ตอนขุดหลุมปลูกน้องเขาไม่รู้สูตรเกี่ยวกับการปลูกอะไรมากนัก ขุดหลุมลึกแค่ประมาณฟุตหนึ่ง กว้างแค่ฟุตหนึ่ง รองก้นหลุมด้วยปุ๋ยคอกผสมดินรองก้นหลุมประมาณสองขัน สภาพพื้นที่บริเวณปลูกโปร่ง ได้รับแสงแดดเต็มที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 09:58:54 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

namping
*

« ตอบ #5971 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:04:09 AM »

ยิ้ม กระทู้ก่อนโน้น อ. Kritsada  ได้พูดถึงสาร ที่อาจจะช่วยให้อินทผลัมแตกหน่อมาก ๆ
น่าจะเป็นตัวนี้หรือเปล่าครับ เป็นฮอร์โมน BA นะครับ ตัวนี้กระตุ้นการแตกตาแตกหน่อ
ในวงการไม้ดอกไม้ประดับเค้าใช้กัน แต่อินทผลัมยังไม่เคยลองนะ  ท่านใดมีต้นอินทผลัมตัวเมีย
ระยะแตกหน่อ น่าทดลองนะครับ    เอาความลับมาบอก มีคนแนะนำมาแต่ผมยังไม่มีน้องอิน
ระยะแตกหน่อ นะซิ งั้นเก็บไว้ก่อน นะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 11:05:42 AM โดย namping » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #5972 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:21:15 AM »

เท่าที่สังเกตุมาในตอนนี้ อินทผลัมบ้านเราปลูกด้วย 3 อย่างนี้

1) . ปลูกด้วยการเพาะเมล็ด
2) . จากต้นเนื้อเยื่อ
3) . จากหน่อพันธุ์

อยากให้ช่วยกันวิเคราะห์ ข้อดีข้อเสียของการปลูกทั้งสามอย่างนี้ แบบไม่อคติ
อีกทั้งวิเคราะห์ ว่าทำไม่ เรา หรือ เขา ถึงเลือกปลูกแบบนั้น ...
ตอบนะครับ
1.เพาะเมล็ดต้นทุนถูกเลือกได้หลากหลายสายพันธ์ แต่ใช้เวลาพิสูจน์ตัวผู้ตัวเมีย 4,5 ปี
2.ต้นเพาะเนื้อเยื่อราคาแพงแต่ได้ตัวเมียแน่ๆยังมีปัญหาเรื่องการติดผลและการแตกหน่อรึไม่ต้องรอการพิสูจน์ ซึ่งการเจริญเติบโตพอๆกับการเพาะเมล็ดใช้เวลา 4,5ปี  แต่เท่าที่ผมทดลองปลูกจะอ่อนต่อโรคราและและเพลี้ยครับ
3.หน่อพันธ์ราคาแพงมากๆแต่ได้ผลตัวเมียแน่ๆใช้เวลาประมาณ 2ปี ติดดอกออกผล เติบโตช้าในช่วงแรกๆคงจะสร้างระบบรากใหม่ไม่ค่อยมีโรคแมลงรบกวน
การปลูกอินทผาลัมใช้เวลาอย่างน้อย 4 ปีถึงจะเริ่มติดดอก ตัวผู้จะออกดอกก่อนต้นตัวเมียประมาณ 1 ปีครับถ้าเราปลูกแบบดูแลอย่างดีนะครับ แต่ถ้าท่านดูแลไม่ดีพอแค่ต้นกล้าอายุปีกว่ายังไม่มีใบหนามเลยครับ ต้นอินทผาลัมถ้าออกใบหนามแล้วจะแข็งแรงทนมากตายยากโรคแมลงรบกวนน้อยครับ ถ้าระบบรากดีน้ำท่วม(ต้องไม่มิดยอดนะครับ) แช่น้ำขังทนได้เป็นเดือนๆ ไม่ตายแต่จะชงักการเจริญเติบโตเราต้องมาบำรุงใหม่ครับ

ขอบคุณ คุณ gaikai  มากเลยครับ
ที่นำประสบการณ์จริงมาบอกเล่า ช่วยให้สมาชิกดูแลอินทลัมเพาะเนื้อเยื่ออย่างใกล้ชิดมากขึ้นนะครับ

ขอขยายกลุ่มผู้ปลูกอินทผลัมนิดหนึ่ง ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นคุณ gaikai หน่อยนะครับ
1) . ปลูกด้วยการเพาะเมล็ด
- บางท่านมีทุนน้อย ไม่หวังจำหน่ายเป็นหลัก หรือ เหลือก็จำหน่าย ไม่เน้นธุรกิจ
- บางท่านมีทุนมาก แต่ไม่ทราบความเสี่ยง หรือ ยอมรับความเสี่ยง เรื่องการแยกเพศของต้นอินทผลัม หรือ ได้ข้อมูลมาไม่ชัดเจน
- บางท่านปลูกตามกระแส เพราะมีคนปลุกกระแส

2) . จากต้นเนื้อเยื่อ
- เน้นจำหน่ายผลผลิต เนื่องจากผลิตได้มาตราฐานเท่ากัน เช่น รสชาติ ขนาดผล
- เน้นจำหน่ายหน่อพันธุ์ ได้รับความเชื่อถือจาก คุณสมบัติ ด้านผลผลิต จากต้นพันธุ์
- ต้นเนื้อเยื่อ มีโอกาศ เข้าไปเติมเต็ม ช่องว่างของท่านที่ปลูกด้วยเม็ด แต่ประสบปัญหาต้นตัวผู้ในสวนเยอะเกินไป
   หรือ ผลผลิตของการเพาะเม็ด ไม่สม่ำเสมอ จุดนี้ต้นเนื้อเยื่อมีโอกาศด้านศักยภาพที่สูงกว่า
- ผู้ปลูกมีผลผลิตได้คุณภาพเท่ากัน หรือ ใกล้เคียง ทำให้ราคาจำหน่ายได้ดี ไม่ถูกกดราคา

3) . จากหน่อพันธุ์
หน่อพันธุ์จาก การเพาะเมล็ด ข้อดี อาจได้คุณสมบัติเด่น โชคดีเหมือนถูกหวย
หน่อพันธุ์จาก ต้นเนื้อเยื่อ ข้อดี โอกาศจำหน่ายหน่อพันธุ์ได้ดีกว่า เพราะมีมาตราฐาน ความน่าเชื่อถือ ที่สำคัญคุ้มค่าแก่เวลาและการลงทุน

ในส่วนของผมเองในอนาคต ขอลองทั้ง 2 อย่าง เพราะว่า แผนหนึ่งพลาด ยังมี แผนสองมาสนับสนุน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:07:20 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
anat
*

« ตอบ #5973 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:23:59 AM »

ยิ้ม กระทู้ก่อนโน้น อ. Kritsada  ได้พูดถึงสาร ที่อาจจะช่วยให้อินทผลัมแตกหน่อมาก ๆ
น่าจะเป็นตัวนี้หรือเปล่าครับ เป็นฮอร์โมน BA นะครับ ตัวนี้กระตุ้นการแตกตาแตกหน่อ
ในวงการไม้ดอกไม้ประดับเค้าใช้กัน แต่อินทผลัมยังไม่เคยลองนะ  ท่านใดมีต้นอินทผลัมตัวเมีย
ระยะแตกหน่อ น่าทดลองนะครับ    เอาความลับมาบอก มีคนแนะนำมาแต่ผมยังไม่มีน้องอิน
ระยะแตกหน่อ นะซิ งั้นเก็บไว้ก่อน นะครับ...

สวัสดีครับ คุณ namping
ผมขออาสาทดลองให้ครับ ผลจะออกมาเป็นอย่างไรจะนำมาแบ่งปันครับ
จะได้ขยายต้นพันธุ์ได้เร็วขึ้นครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
kamnikom
*

« ตอบ #5974 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:26:58 AM »

ขอบคุณมากครับคุณnamping
นอกจากฮอร์โมน BA ช่วยให้อินทผลัมแตกหน่อมากๆแล้ว
ยังมีฮอร์โมน ชักนำให้เกิดดอกในอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ ในถาดอาหารด้วย
เป็นฮอร์โมนตัวไหน ใครทราบบ้างครับ ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 11:39:14 AM โดย kamnikom » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #5975 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:37:47 AM »

รบกวนคุณป้อนครับ อยากจะ้เห็นรากแก้วอินทผลัมครับ
จะได้เปิดโลกกะโลกทัศน์ของตัวเอง เพาะกลัวปลูกอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ
ใกล้บ้าน พออินทผลัมโต พายุมาจะิิำพัดต้นอินทผลัมล่มทับบ้านพัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณอาณัติมีต้นที่เพาะจากเมล็ดไหมค่ะ (ต้นที่เคยเอารูปมาลง) ลองขุดมันขึ้นมาดูสักต้นจะเห็นได้ชัดเจนกว่าที่ป้อนพยายามอธิบายแล้วลองเทียบกับรากของต้นเพาะเนื้อเยื่อในรูปดูค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ อยู่ที่นี่หากป้อนไม่ได้สั่งหหน่อ เค้าคงไม่ขุดขึ้นมาให้ดูหรอกคะ เพราะว่ามันขุดยากมากกกกกกกกกกกก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

มีเพื่อนสมาชิกท่านใดมีเวลา มีแรงมามาช่วยผมทดสอบไหมครับ มีการทดสอบด้วยกัน 2 เรื่อง
1.ขุดต้นอินทผลัมตัวผู้ อายุ 3 ปี  เพื่อดูรากแก้ว
2.เมื่อดูรากแก้วแล้ว ตัดรากแก้ว เพื่อรอดูว่าอินทผลัมต้นตัวผู้ที่ตัดรากแก้วแล้ว ปีหน้าจะกลายเพศไหม

เป้าหมายของผมคือ ทฤษฎีการตัดรากแก้ว มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงเพศของอินทผลัมหรือไม่

หมายเหตุ - สรุปผลได้ไวไม่ต้องรอตัดรากแก้วต้นกล้าก่อนปลูกและรอไปอีก 2-3 ปี เพื่อดูเพศ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 11:40:04 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

namping
*

« ตอบ #5976 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:52:17 AM »

สวัสดีครับ คุณ namping
ผมขออาสาทดลองให้ครับ ผลจะออกมาเป็นอย่างไรจะนำมาแบ่งปันครับ
จะได้ขยายต้นพันธุ์ได้เร็วขึ้นครับ

ยิงฟันยิ้ม ยินดีครับ คุณ anat เดี๋ยวผมจะสอบถามการผสม ความเข้มข้นที่ใช้
จากผู้แนะนำมา ก่อนนะครับ เคยใช้แต่ต้นไม้เล็ก ๆ  ต้นใหญ่แบบน้องอินก็ไม่เคยลอง
ได้ความอย่างไร ผมจะผสมและแบ่งใส่ขวดส่งไปให้คุณ anat นะครับ ...

อีกอย่างช่วยกันหาข้อมูลความเป็นไปได้ ของสารตัวนี้หน่อย
ว่าพอจะมีส่วนในการช่วยให้ต้นไม้ ( อินทผลัม ) แตกหน่อได้ไหม อย่างไร ผมได้มาแบบงง ๆ  ...

mobile
*

« ตอบ #5977 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:21:39 PM »

ความสนุก เริ่มกับมา ครอบครัวเริ่มอบอุ่น  การเพาะ เมล็ด และเพาะ แบบเนื้อเยื้อ เริ่ม มีสีสันในครอบครัวของชมรมอินทผลัม ของพวกเราแล้ว.........ส่วนตัวผม เลือก แบบเพาะเมล็ด แบบเพาะปลุก มากๆ ในสวนยาง  และเลือก แบบ เพาะ แบบเนื้อเยื้อ  3-5 ต้น เอาไว้ ปลุกโชว์ชาวบ้านในพื้นที่ เห็นเพื่อนๆ สมาชิก ร่วมมือร่วมใจ กันแบบนี้ชื่นใจครับ........แม้มีข้อเสนอแนะ หรือ ขัดแย้ง บางประการ เป็นสีสัน เพื่อปรับปรุงให้ ชมรมพัฒนาไปด้วยดี........
anat
*

« ตอบ #5978 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:32:50 PM »

การเพาะเนื้อเยื่อถ้าได้จากแลปที่ดี ต้นกล้าราคาแพงมากๆครับแต่ได้ต้นตัวเมียแน่ๆ ถ้าจะปลูกแบบใจรักและจำนวนไม่มากผมว่าคุ้มค่าครับลงทุนหมื่นสองหมื่นได้ตัวเมียสักต้นสองต้นแบบชัวร์ๆไม่ต้องรอลุ้น 3ปี แต่ถ้าจะทำแบบธุรกิจปลูกมากๆเป็นร้อยๆต้นผมว่าลงทุนมากและไม่แน่ใจว่าจะคุ้มไหม ขอยืนยันนะครับว่าอินทผาลัมกินสุกเมืองไทยคุณภาพสู้ต่างประเทศไม่ได้จริงๆครับ ตอนนี้แถวๆโคราชมีขายครับ 1กิโลกรัมประมาณ 300 บาท

คุณ gaikai ที่ว่าแถว ๆ โคราช  1กิโลกรัมประมาณ 300 บาท
ต้นพันธุ์มาจากการเพาะเม็ด หรือ เพาะเนื้อเยื่อครับ เพื่อเป็นแนวทาง
สำหรับอนาคตครับ 

หากไม่รบกวนจนเกินไปอยากได้คุณ gaikai นำรูปต้นอินทผลัมเพาะเนื่อเยื่อมาให้ชมบางนะครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

dib2000
*

« ตอบ #5979 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:30:59 PM »

ยิ้มกว้างๆ กว่าจะอ่านหมด อิอิ
เดี่ยวจะขอจองที่นั่งด้วยคน ขอหาเมล็ดมาเพาะก่อนแล้วกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
kaa
*

« ตอบ #5980 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:37:09 PM »

ถาม K anat ในเรื่องต้นพันธ์ คุณนำเสนอ 3ทาง เพาะเมล็ด เนื้อเยื่อ หน่อ
แต่คุณลอง 2 ทาง คุณเลือกทางไหนบ้างครับ
เรื่องตัดราก ต้น 3 ปีที่จะตัดราก รู้ได้ไงว่าเป็นตัวผู้แน่นอน แล้วตัดมันจะกลายเพศ
ต้นถ้ายังไม่ออกช่อดอก คงไม่รู้ว่าตัวผู้หรือตัวเมีย หรือดูจาก ต้นเมียอวบอ้วน
ต้นผู้ผอมสูง ถ้าตัดต้นผอมสูงแล้วกลายเป็นตัวเมีย ก็มีเฮละครับ ยิงฟันยิ้ม
balloon_kub
*

« ตอบ #5981 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:45:49 PM »

มาเป็นกำลังใจให้คุณ..anat ทำการทดลองเรื่องการตัดรากต้นอิทผลัมค่ะ เผื่อจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mom-mam
*

« ตอบ #5982 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:48:52 PM »

ต้นกล้าเพาะเนื้อเยื่อขนาดในรูป ป้อนไม่กล้าเอามาเด็ดขาดคะ เห็นแล้วรู้เลยว่าต้องเอามาประคบประหงมอีกนาน ต้นกล้าขนาดเล็กแบบนี้ ซื้อมา ต้องมีความพร้อมในเรื่องห้องปลอดเชื้อ ไม่ได้สามารถนำมาปลูกลงกระถางได้ทันที เนื่องจากสภาพอากาศและดินที่ใช้ในการเพาะเนื้อเยื่อกับดินที่บ้านเราไม่เหมือนกันคะ  นี่ก็นับได้ว่าพวกเรายังขาดประสบการณ์ แม้แต่การเลือกซื้อถือว่าเป็นประสบการณ์และบทเรียนนะคะน่าจะเป็นประโยชน์กะเพื่อนๆสมาชิก ได้อีกทางหนึ่ง ขอบคุณนะคะ ที่อุตส่าห์นำภาพและข้อมูลมาให้ชมเป็นกรณีศึกษาค่ะ
   ขอเสริมอีกสักนิดคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หน่อพ่อพันธุ์อินทผาลัม แพงกว่าหน่อแม่พันธุ์ตัวเมียคะ และพ่อพันธุ์ที่ป้อนว่ามานี้ ไม่มีสัดส่วนตายตัวว่าจะต้องใช้กับต้นตัวเมียกี่ต้นคะ  และเกสรตัวผุ้ไม่ว่าสายพันธุ์ดี พันธุ์ไหนก้ตาม สามารถผสมได้กับต้นตัวเมียทุกสายพันธุ์คะ
   ส่วนการตัดราก ต้องทำก่อนลงย้ายกล้าที่พร้อมปลูกคะ ย้ำนะคะว่า ที่ประเทศอาหรับใช้วิธีนี้คะ แต่ไม่เคยเห็นใครนำต้นที่ปลูกลงดินไปแล้ว นำมาตัดรากคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ประเทศอาหรับไม่ปลุกปาล์มน้ำมันและมะพร้าว ป้อนจึงตอบในส่วนของอินทผาลัมคะ เพราะความสามารถมีเพียงเท่านี้คะ และไม่อาจะเปรียบอินทผาลัมกับพืชชนิดอื่นได้คะ
  ป้อนโพสด้วยใจ ขอให้อ่านด้วยใจ อ่านแบบผ่านๆมันจะทำให้เราพลาดได้คะ อินทผาลัมเป็นพืชมหัศจรรย์ที่ต้องใช้ใจและความระเอียดอ่อนคะ คิดว่าท่านที่ลงมือศึกษาเอง และปฏิบัติจริง คงสัมผัสได้เช่นเดียวกันกับป้อนนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 02:44:08 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #5983 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:15:51 PM »

ถาม K anat ในเรื่องต้นพันธ์ คุณนำเสนอ 3ทาง เพาะเมล็ด เนื้อเยื่อ หน่อ
แต่คุณลอง 2 ทาง คุณเลือกทางไหนบ้างครับ
เรื่องตัดราก ต้น 3 ปีที่จะตัดราก รู้ได้ไงว่าเป็นตัวผู้แน่นอน แล้วตัดมันจะกลายเพศ
ต้นถ้ายังไม่ออกช่อดอก คงไม่รู้ว่าตัวผู้หรือตัวเมีย หรือดูจาก ต้นเมียอวบอ้วน
ต้นผู้ผอมสูง ถ้าตัดต้นผอมสูงแล้วกลายเป็นตัวเมีย ก็มีเฮละครับ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ คุณ kaa ที่อ้างก่อนหน้านี้คือนำข้อความของคุณ gaikai มาขยายเพิ่มครับ
ส่วนตัวผมตอนนี้ลองทั้ง ข้อ 1 ข้อ 2 ข้อ 3.1 (เป็นหน่อจากการเพาะเม็ด) 3.2 หน่อจากเพาะเนื้อเยื่อยังรอโอกาศ
เรื่องการตัดรากแก้ว ถามว่า หากการตัดรากแก้วมีผลต่อการเปลี่ยนแปลงเพศจริง ถามว่า จะตัดตอนอายุ 1 ปี หรือ อายุ 3 ปี
ผลน่าจะออกมาเหมือนกัน เพื่อลดระยะเวลาและเพิ่มโอกาศให้สมาชิกได้นำข้อมูลไปใช้ประโยชน์กัน
     ส่วนอินทผลัมอายุ 3 ปี ของผมที่จะนำมาทดลอง แสดงเพศเมื่อปีที่แล้วเป็นต้นตัวผู้ครับ
ผมอยากให้การทดลองให้คำตอบ กับสมาชิกในปัจจุบัน และอนาคตครับ ว่าที่จริงแล้วการตัดรากแก้วอินทผลัม
มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงเพศ จริงหรือไม่  

หมายเหตุ - เนื่องจากต้นอินทผลัมอายุ 3 ปี สะสมอาหารสมบูรณ์ หากตัดรากแก้วแล้ว การพักพื้นอีกระยะหนึ่ง
              หรือ 1 ปี ฤดูกาลหน้าน่าจะมีคำตอบให้สมาชิกครับ

ในที่นี้รากแก้วในความคิดผมสำหรับอินทผลัมคือรากที่แข็งแรงที่สุดและใหญ่ที่สุดครับ

หน้า: 1 ... 364 365 366 367 368 369 370 371 372 373 [374] 375 376 377 378 379 380 381 382 383 384 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์