หน้า: 1 ... 363 364 365 366 367 368 369 370 371 372 [373] 374 375 376 377 378 379 380 381 382 383 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3462566 ครั้ง)
mom-mam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5952 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 04:16:54 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ชาวอาหรับกล่าวว่า แค่มีอินทผาลัมอร่อยๆ ต้นตัวเมียเพียง1ต้น ชาตินี้ไม่อดตายแล้วคะ เพราะนั่นคือ ต้นๆนั้นเรายังสามารถแยกหน่อ ขยายพันธุ์ไปได้เรื่อยๆ อย่างไม่มีวันจบสิ้นคะ   เรื่องลองผิดลงถูกกับป้อนนี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีมาแทบจะตลอดชีวิตเลยละคะ เรื่องที่ลองผิดก็มีไม่ใช่น้อยเลยคะ แต่ไม่เคยนึกเสียใจหรือเสียดายที่ได้ลองและไม่อายที่จะเรียนรู้และพร้อมเริ่มต้นใหม่ หาแนวทางใหม่ๆ เสมอคะ แม้จะบางครั้งจะไม่ประสบความสำเร็จ แต่นั้นคือเราทำดีที่สุดแล้ว ความสามารถในตอนนั้นเรามีแค่นั้น แต่บทเรียนเหล่านั้นจะทำให้เราจำ แบบไม่มีวันทำผิดพลาดในสิ่งเดียวกันอีก  ขอเพียงได้ทำในสิ่งที่เรารัก เราจะไม่รู้สึกเหน็ดเหนื่อย หรือท้อกับมันเลยสักนิด เรื่องอินทผาลัมป้อนทุ่มเททั้งใจและกาย100% คะ อิอิ ถึงจะเป็นผู้หญิงก็ตาม   

จำได้เลย ตอนเข้าไปเก็บผลอินทผาลัมทาน สมัยเด็กๆไม่เคยโดนหนามอินทผาลัมทิ่มตำ เพราะปู่( ซึ่งเป็นชาวอิรัก)คอยปกป้องเรา เก็บมาให้เราทาน นำมาใส่ในมือเราเลย  เรารู้แค่ว่ามันอร่อย แต่ไม่รู้คุณค่าว่ากว่าจะได้มา ลำบากยังไง พอโตขึ้นมา เข้าไปเก็บทานเอง กว่าจะได้ผลที่สุกครึ่งลูกลูกทานสัก3-4ผล โดนหนามอินทผาลัมทิ่มมือ ทิ่มหัว กลับมานอนเป็นไข้ไปหนึ่งวันเต็มๆเลยคะ แต่เรากลับรู้คุณค่าของการได้มา ซึ่งความภูมิใจและความสุข มันต่างกันมากคะ หากต้นอินทผาลัมของเพื่อนๆสมาชิก ให้ผลผลิตเมื่อไหร่

อย่ามองข้ามเรื่องของหนามอินทผาลัมเด็ดขาดนะคะ ขนาดพี่ชายที่ดูแลไร่ที่แก่งกระจาน แค่เอาหน่อชำลงเข่ง มือยังบวมไปเป็นอาทิตย์เลยคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รอมฏอน ปีนี้ น่าจะตรงกับวันที่ 20 กค นะคะ ปีนี้ราคาอินทผาลัมสดได้ราคาดีเลยคะ เพราะเพิ่งจะเริ่มๆ สุกบางสายพันธุ์  เช่น มาวากิ ราคาที่ตลาดสด เมื่อเช้าอยู่ที่350บาทต่อกิโลคะ ทั้งๆที่ประเทศบาหเรนห์ผลิตอินทผาลัมเอง แต่สายพันธุ์คาลาส ที่มีชื่อเสียงที่สุดในตะวันออกกลางยังไม่สุกเลยคะ น่าจะพอดีรอมฏอน ราคาคงสูงมากกว่าพันธุ์มาวากิ อีกคะ

ปีนี้ถือว่าเป็นปีทองของชาวสวนอินทผาลัมแถบตะวันออกกลางเลยละคะ แล้วป้อนจะเข้ามาอัพเดทอีกนะคะ สู้ๆ ค่ะ 

mom-mam
*

« ตอบ #5953 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 04:35:29 PM »

ผมปลูกทดลองทุกอย่างครับเพาะเมล็ด เนื้อเยื่อ แยกหน่อและของบ้านสวนโกหลัก 1ต้นกล้าเพาะเมล็ดรุ่นแรกจากโอมาน รุ่น2 เพาะเมล็ดเองเพื่อนนำเข้าจากตะวันออกกลาง รุ่น 3 เพาะเมล็ดจากอิสลาเอลและเนื้อเยื่อ รุ่น4ของบ้านสวนโกหลัก 22ต้นและหน่อจากโอมาน  รุ่น5ปีนี้เพาะเองจากอเมริกาและอัฟริกา ผมสนใจต้นเนื้อเยื่อครับแต่หาจากแหล่งดีๆยากและราคาแพงอีกทั้งต้องสั่งจำนวนมากๆ ผมว่าถ้าที่มาดีคุ้มค่าคุ้มเวลากว่าการมาลองผิดลองถูกครับ  แต่การเพาะกล้าเองและปลูกแบบลุ้นไปด้วยก็ได้ความสุขใจไปอีกแบบครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พรุ่งนี้ป้อนมีบินไปโอมานคร่าๆๆๆๆๆ อะไรจะบังเอิญปานนั้นซะ อยากไปเอาต้นกำยานและอินทผาลัมมาจังคะ แต่คงไม่มีโอกาสแน่ๆครั้งนี้ อิอิ ไม่เป็นไรคะ ครั้งหน้ายังมีอีก คราวนี้ต้องวางแผนจัดการดีๆคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 08:53:25 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
balloon_kub
*

« ตอบ #5954 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 07:59:06 PM »

สวัสดีค่ะเพื่อนสมาชิกชมรมฯทุกท่าน วันนี้มีเรื่องมาปรึกษาค่ะ อยากทราบว่าด้วงแบบที่เห็นนี้มีอันตรายต่อต้นอินทผลัมหรือไม่คะ? เพราะเจอตอนที่กำลังขุดหลุมเตรียมจะปลูก (ต้องขอโทษด้วยที่ภาพไม่ชัด) เศร้า
mom-mam
*

« ตอบ #5955 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 09:56:00 PM »

แหละค่ะ... ผลอินทผลัมหน้าตาธรรมดาแบบนี้ แต่ขายได้ราคาดีเพราะออกก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2012, 10:11:39 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5956 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 10:50:15 PM »

น้องอิน ตกเครื่อง มาเที่ยวบินพรุ่งนี้น่ะครับพี่น้อง..
เดี๋ยวพรุ่งนี้มาแล้ว จะโพสท่าสวยๆ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ..

phitchakon
*

« ตอบ #5957 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 11:45:04 PM »

ต้นอิทผาลำทนแล้งได้ดีมากครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #5958 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:21:56 AM »

เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำใจเจ้าของกระทู้อึดอัดใจ
สมาชิกที่สนใจอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ เชิญที่กระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70534.msg1585022

งะ แยกหัวข้อไปซะอย่างนั้น ผมว่าทุกเรื่องเกี่ยวกับอินทผลัม สมาชิกเราสามารถแลกเปลี่ยนมุมมองได้ในกระทู้นี้
จะเหมาะสมกว่านะครับ  พวกเรามันพึ่งเริ่มต้นข้อมูลต่าง ๆ ก็ยังไม่ชัดเจน
องค์ความรู้ต่าง ๆ บางแง่มุมไม่หลากหลายอาจทำให้เราเดินหลงทางได้
ฉนั้นการได้รับข้อมูลที่แตกต่าง ไม่ตรงใจบ้างก็เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ

การแสดงความคิดเห็น เกี่ยวกับอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ
จะทำให้เจ้าของกระทู้ และสมาชิกเพาะเมล็ด อึดอัดใจได้นะครับ

น่าจะพูดคุยในกระทู้นี้ดีแล้วครับ ไม่ว่าเนื้อหาการเพาะเมล็ดหรือเพาะเนื้อเยื้อ ท่านสมาชิกทั้งหลายจะได้มีความรู้กัน เจ้าขอลกระทู้ท่านคงไม่ว่าหรอกครับ เพราะทุกท่านเป็นส่วนหนึ่งของชมรม อีกอย่างกระทู้นี้ก็เปิดรับสมาชิกอินทผลาลัม ทั้งที่ชื่อกระทู้ บอกว่า มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  คนอยู่หมู่มาก ก็ย่อมมีความคิดที่แตกต่าง ในความเห็นส่วนตัวน่าจะพูดคุยกระทู้เดียวกัน ไม่ควรแตกแยก แต่ถ้าแยกกระทู้ ผมก็จะอ่านกระทู้ที่แยกด้วยครับ เพราะไม่ว่ากระทู้ไหนก็มีความรู้ทั้งนั้น....

สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน
ในฐานะเจ้าของกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาด้วยความไม่ประสีประสาในการเพาะเมล็ดอินทผลัมเมื่อเดือนถือศิลอดปีที่แล้ว
แต่กลับได้รับความสนใจจากท่านสมาชิกอย่างล้นหลาม. ภายใต้การนำทีมของท่านประธานคุณชาวนา
และคุณมอมแมมผู้นำความรู้จากสถานที่ปลูกอินทผลัมต้นแบบ มาแบ่งปันความรู้กันจนเป็นที่สนใจของท่านสมาชิกจำนวนมาก
ปัจจุบันมีท่านสมาชิกรุ่นใหม่ไฟแรงเข้ามาให้ความรู้และคำแนะนำดีๆ เกี่ยวกับต้นกล้าอินทผลัมแบบเพาะเนื้อเยื่อ
จากต้นฉบับพันธุ์ดี และนำความรู้หลากหลายรูปแบบมาแบ่งปัน แนะนำ และปรึกษากันถึงวิธีที่จะได้มาของต้นกล้าพันธุ์ดีพันธุ์แท้
และยังเป็นต้นตัวเมียแท้ๆอีก...นับว่ามีประโยชน์ต่อวงการปลูกอินทผลัมเชิงธุรกิจเป็นอย่างมาก ขอแสดงความชื่นชมครับ

_ การนำเสนอความรู้ดีๆแบบนี้ จะสร้างความอึดอัดให้เจ้าของกระทู้ได้อย่างไรกันล่ะครับท่านพี่น้องครับ
มีแต่จะเพิ่มความภาคภูมิใจให้เจ้าของกระทู้ขึ้นอีกมาก เพราะมีท่านสมาชิกที่มีความรู้ความสามารถจำนวนมากเข้ามา.
ใช้พื้นที่ตรงนี้แลกเปลี่ยนความรู้กันอย่างแพร่หลายไม่มีปิดบัง และมีแต่ความจริงใจต่อกัน. ท่านสมาชิกทุกท่านก็คงได้สัมผัสอยู่แล้ว

_ แต่ที่รู้สึกอึดอัดอยู่บ้าง ก็ตรงที่มีการเปิดการสั่งจองต้นกล้าจากต่างประเทศ.  มีการประกาศซื้อขายต้นกล้ากันอย่างเอิกเกริก
ในกระทู้นี้ ซึ่งตามกฏข้อบังคับในการใช้พื้นที่บอร์ดนี้. ไม่สามารถกระทำได้.  และหากเกิดการผิดพลาดไม่ว่าประการใดทั้งปวง
จะสร้างความเสียหายแก่ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมฯได้. ไม่มากก็น้อย. 

_ ผมในฐานะรองประธานชมรมฯทำได้แต่อ่านข้อความต่างๆอย่างสงบเท่านั้น. ซึ่งเข้าใจดีว่าหากมีคำใดๆที่ไม่สอดคล้องกับความต้องการของสมาชิก
ในตอนนี้จะดูเหมือนไม่ยอมรับวิวัฒนาการใหม่ๆและอาจสร้างความไม่สบายใจแก่สมาชิกที่ต้องการต้นกล้าอินทผลัมแบบเพาะเนื้เยื่อ
ดังนั้นผมจึงได้แต่เตือนสติท่านสมาชิกทุกท่านให้ใช้วิจารณญานในการบริโภคข่าวสารและตัดสินใจในการลงทุนนะครับ

ด้วยความปารถนาดีจากใจจริง
ชลประทาน ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #5959 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 06:03:32 AM »

ผมในฐานะรองประธานชมรมฯทำได้แต่อ่านข้อความต่างๆอย่างสงบเท่านั้น. ซึ่งเข้าใจดีว่าหากมีคำใดๆที่ไม่สอดคล้องกับความต้องการของสมาชิก
ในตอนนี้จะดูเหมือนไม่ยอมรับวิวัฒนาการใหม่ๆและอาจสร้างความไม่สบายใจแก่สมาชิกที่ต้องการต้นกล้าอินทผลัมแบบเพาะเนื้เยื่อ
ดังนั้นผมจึงได้แต่เตือนสติท่านสมาชิกทุกท่านให้ใช้วิจารณญานในการบริโภคข่าวสารและตัดสินใจในการลงทุนนะครับ

ด้วยความปารถนาดีจากใจจริง
ชลประทาน ครับ

อายจัง อายจัง อายจัง...ขอบคุณท่านรองชลประทานค่ะ...  จุมพิต จุมพิต  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
namping
*

« ตอบ #5960 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:29:08 AM »

ยิงฟันยิ้ม อินทผลัมยิ่งนานวันยิ่งน่าสนใจ  มีความน่าสนใจในตัวของมันเอง อีกทั้งยังมีความน่าสนใจในมูลค่าด้วย
แล้วเราจะทราบได้อย่างไร ว่าข่าวสารไหน สร้างมาเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว

และข่าวสารไหนให้ประโยชน์กับสมาชิกโดยตรงแท้จริง  ในจริงมีเท็จ ในเท็จมีจริง แฝงด้วยผลประโยชน์
คนที่ให้ข้อมูลข่าวสารอาจจะไม่ได้โกหก แต่ก็ใช่ว่าจะพูดความจริงกันทั้งหมด 

เราในฐานะผู้รับข้อมูลข่าวสาร ควรจะว่างตัวอย่างไร
ในบางครั้งเราอาจจะไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ ว่าเราตกเป็นเหยื่ออยู่ก็ได้ ...

มาเข้าเรื่องน้องอินบ้าง 

เท่าที่สังเกตุมาในตอนนี้ อินทผลัมบ้านเราปลูกด้วย 3 อย่างนี้

1) . ปลูกด้วยการเพาะเมล็ด
2) . จากต้นเนื้อเยื่อ
3) . จากหน่อพันธุ์

อยากให้ช่วยกันวิเคราะห์ ข้อดีข้อเสียของการปลูกทั้งสามอย่างนี้ แบบไม่อคติ
อีกทั้งวิเคราะห์ ว่าทำไม่ เรา หรือ เขา ถึงเลือกปลูกแบบนั้น ...

อีกไม่นานวงการอิทผลัมก็จะผ่านยุคแรกไป จะเข้าสู่ยุคที่สอง คือ ยุคหน่อพันธุ์ดี
ใครเข้ามาจับตรงนี้ก่อน มีสิทธิ์กระเป๋าตุง (  ยกเว้นสวนทางเหนือนะอันนั้นเขานำไปหนึ่งก้าว
เราเริ่มขายต้นพันธุ์ อีกหน่อยเขาก็จะเริ่มขายหน่อพันธุ์แล้ว ราคาแรงด้วย ... )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2012, 10:51:19 AM โดย namping » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #5961 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 10:37:26 AM »

ขอบคุณความปรารถนาที่แสนมีคุณค่า ที่ศิษย์พี่ชลประทานให้กับเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน และรวมถึงตัวป้อนด้วยนะคะ ป้อนคิดไม่ผิดเลยที่เข้ามาร่วมและสมัครเป็นสมาชิกในกระทู้แห่งนี้ จะมีบ้างในบางครั้งที่ท้อ จากคำพูดที่ไม่ควรเอามาส่ใจ นั่นก็มาจากการเข้าใจกันไปคนละอย่างและการสื่อสาร แต่ทุกๆครั้งในความท้อ มันมีสายใยที่ไม่อาจตัดขาด นั่นคือความรัก ความปรารถนาดีๆ จากส่วนลึกๆในหัวใจและเพื่อนๆสมาชิกทีมีให้กันมาโดยตลอด  ป้อนรักกระทู้แห่งนี้คะ
   หลายๆครั้งที่ป้อนอาจจะแรงไป กับเพื่อนสมาชิกบางท่าน ป้อนก็ขอถือโอกาสขอโทษด้วยนะคะ และก็ยังจะคงทำหน้าที่นี้ด้วยความรักและความสุขอย่างนี้ตลอดไปคะ ความรู้ที่ได้มาจากภาคปฏิบัติ เคล็ดลับเล็กๆน้อยๆ ป้อนจะพยายามนำมาบอกกล่าวกันเรื่อยๆนะคะ ไม่ทิ้งกันแน่นอนคะ
    ขอให้พวกเราทุกคนจงแข็งแกร่งเหมือนอินทผาลัมที่เรารักนะคะ
    ด้วยรัก
 ป้อนมอมแมม
gaikai
*

« ตอบ #5962 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 11:07:37 AM »

เท่าที่สังเกตุมาในตอนนี้ อินทผลัมบ้านเราปลูกด้วย 3 อย่างนี้

1) . ปลูกด้วยการเพาะเมล็ด
2) . จากต้นเนื้อเยื่อ
3) . จากหน่อพันธุ์

อยากให้ช่วยกันวิเคราะห์ ข้อดีข้อเสียของการปลูกทั้งสามอย่างนี้ แบบไม่อคติ
อีกทั้งวิเคราะห์ ว่าทำไม่ เรา หรือ เขา ถึงเลือกปลูกแบบนั้น ...
ตอบนะครับ
1.เพาะเมล็ดต้นทุนถูกเลือกได้หลากหลายสายพันธ์ แต่ใช้เวลาพิสูจน์ตัวผู้ตัวเมีย 4,5 ปี
2.ต้นเพาะเนื้อเยื่อราคาแพงแต่ได้ตัวเมียแน่ๆยังมีปัญหาเรื่องการติดผลและการแตกหน่อรึไม่ต้องรอการพิสูจน์ ซึ่งการเจริญเติบโตพอๆกับการเพาะเมล็ดใช้เวลา 4,5ปี  แต่เท่าที่ผมทดลองปลูกจะอ่อนต่อโรคราและและเพลี้ยครับ
3.หน่อพันธ์ราคาแพงมากๆแต่ได้ผลตัวเมียแน่ๆใช้เวลาประมาณ 2ปี ติดดอกออกผล เติบโตช้าในช่วงแรกๆคงจะสร้างระบบรากใหม่ไม่ค่อยมีโรคแมลงรบกวน
การปลูกอินทผาลัมใช้เวลาอย่างน้อย 4 ปีถึงจะเริ่มติดดอก ตัวผู้จะออกดอกก่อนต้นตัวเมียประมาณ 1 ปีครับถ้าเราปลูกแบบดูแลอย่างดีนะครับ แต่ถ้าท่านดูแลไม่ดีพอแค่ต้นกล้าอายุปีกว่ายังไม่มีใบหนามเลยครับ ต้นอินทผาลัมถ้าออกใบหนามแล้วจะแข็งแรงทนมากตายยากโรคแมลงรบกวนน้อยครับ ถ้าระบบรากดีน้ำท่วม(ต้องไม่มิดยอดนะครับ) แช่น้ำขังทนได้เป็นเดือนๆ ไม่ตายแต่จะชงักการเจริญเติบโตเราต้องมาบำรุงใหม่ครับ
เกื้อกูล
*

« ตอบ #5963 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 12:56:25 PM »

รายชื่อ สมาชิกที่จะเข้าร่วม เดทมิตติ้ง ในเดือนสิงหาคมนี้ ที่ อ.บางแสน จ.ชลบุรี (รายชื่อนี้แบบคร่าวๆ อย่างไม่เป็นทางการครับ)

1.คุณ ชาวนา™                 ประธานชมรม
2.คุณ Chonpratan           รองประธานชมรม
3.คุณ mom-mam             รองประธานชมรม
4.คุณ kritsada Jugkrasen  ที่ปรึกษา
5.คุณ amata 
6. อารักขาพืช 15
7.คุณ Surin_69
8.คุณ mobile
9.คุณ chemin
10.คุณ tid-ko
11.คุณ SAESEAW
12.คุณ tore507
13.คุณ sukanya yensakul (ส่งตัวแทนน้องชายและเพื่อนมา)
14.คุณ skb_ku50
15.คุณ Donhun
16.คุณ kamnikom
17.คุณ krung_s
18.คุณ oPNPo
19.คุณ Tewa
20.คุณ Chayanee

สำหรับ ท่านที่มั่นใจว่าจะมา มิ๊ตติ้ง รบกวนติดต่อ และขอชื่อที่อยู่ของท่าน ส่งมาให้ป้อนทางข้อความส่วนตัวด้วยคะ จุมพิต จุมพิต ไม่ต้องตกใจนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอแค่ที่อยู่ทีจะจัดส่ง เอกสารเรื่องอินทผาลัมไปให้น่ะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอไปด้วยคนนะครับ
ตอนนี้อยากทราบมากครับว่าวันที่เท่าไหรครับ
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #5964 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 07:20:43 PM »

รายชื่อ สมาชิกที่จะเข้าร่วม เดทมิตติ้ง ในเดือนสิงหาคมนี้ ที่ อ.บางแสน จ.ชลบุรี (รายชื่อนี้แบบคร่าวๆ อย่างไม่เป็นทางการครับ)

1.คุณ ชาวนา™                 ประธานชมรม
2.คุณ Chonpratan           รองประธานชมรม
3.คุณ mom-mam             รองประธานชมรม
4.คุณ kritsada Jugkrasen  ที่ปรึกษา
5.คุณ amata 
6. อารักขาพืช 15
7.คุณ Surin_69
8.คุณ mobile
9.คุณ chemin
10.คุณ tid-ko
11.คุณ SAESEAW
12.คุณ tore507
13.คุณ sukanya yensakul (ส่งตัวแทนน้องชายและเพื่อนมา)
14.คุณ skb_ku50
15.คุณ Donhun
16.คุณ kamnikom
17.คุณ krung_s
18.คุณ oPNPo
19.คุณ Tewa
20.คุณ Chayanee
21.คุณ suphawit50@gmail.com

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
*

« ตอบ #5965 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:05:18 PM »

ชอบทานอินทผลัมครับ แต่ไม่เคยเพาะเมล็ดเลย เพราะคิดว่าไม่ขึ้นแล้ว
ขอเข้าชมรมเพื่อหาความรู้เพื่อเพาะปลูกต่อไปครับ  ขอสมัครสมาชิกชมรมด้วยครับ

ยินดีต้อนรับคุณ pongprom  เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยครับ  ยิ้มเท่ห์

ท่านที่สนใจปลูกอินทผลัม และต้องการสมัคร
เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
สมัครในเบื้องต้นได้ด้วยการ บอกกล่าวในกระทู้ครับ
ในอนาคตคงต้องมีการเก็บข้อมูลพันธุ์ที่ปลูก จำนวนพื้นที่ปลูก
และแหล่งที่ปลูกของสมาชิก และอาจจะมีการกรอกใบสมัครตามแบบฟอร์ม
ที่ท่านประธานชมรม(คุณชาวนา)และทีมงานจะช่วยกันกำหนดต่อไปครับ
    เมื่อมีผู้สมัครสมาชิก หากมีสมาชิกเก่าคนใดคนหนึ่งกล่าวต้อนรับแล้ว
ถือว่าได้เป็นสมาชิกชมรมแล้วครับ

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
รายชื่อสมาชิก..

1.คุณชาวนา™            ประธานชมรม
  2.คุณChonpratan      รองประธานชมรม
  3.คุณmom-mam       รองประธานชมรม

..ฯลฯ.. (ขออนุญาตเริ่มต้นที่สมาชิกใหม่ๆนะครับ รายชื่อยาวมากๆ ต่อจากหน้า 289 ครับ)

177. คุณkhunwah                    (จากหน้า290) สมัครสมาชิก   19/4/55
178. คุณmr.kr2499@gmail.com   (จากหน้า291)  สมัครสมาชิก   21/4/55
179. คุณSiripa                         (จากหน้า295) สมัครสมาชิก    27/4/55
180. คุณKwan@กาญ                (จากหน้า296) สมัครสมาชิก   27/4/55
181. คุณminsticker                  (จากหน้า297) สมัครสมาชิก   30/4/55
182. คุณjanaris                       (จากหน้า300) สมัครสมาชิก   2/5/55
183. คุณkeaw2525                  (จากหน้า302) สมัครสมาชิก   4/5/55
184. คุณtong_tong_tong            (จากหน้า303) สมัครสมาชิก   8/5/55
185. คุณsukanya yensakul           (จากหน้า304) สมัครสมาชิก   11/5/55
186. คุณNpat                             (จากหน้า304) สมัครสมาชิก   12/5/55
187. คุณSAESEAW                     (จากหน้า305) สมัครสมาชิก   15/5/55
188. คุณคุณsirimon77                      (จากหน้า306) สมัครสมาชิก   17/5/55
189. คุณtore507                         (จากหน้า308) สมัครสมาชิก  19/5/55
190. คุณchalawon02                    (จากหน้า308) สมัครสมาชิก  21/5/55
191. คุณmakham330                   (จากหน้า309) สมัครสมาชิก  23/5/55
192. คุณsaravut2pc                     (จากหน้า311) สมัครสมาชิก  24/5/55
193. คุณmararan                         (จากหน้า312) สมัครสมาชิก  25/5/55
194. คุณrat0303                          (จากหน้า313) สมัครสมาชิก  26/5/55
195. คุณgamphol                         (จากหน้า318) สมัครสมาชิก  1/6/55
196. คุณRAKSA                           (จากหน้า319)  สมัครสมาชิก  1/6/55
197. คุณsakkmutt                        (จากหน้า320) สมัครสมาชิก  3/6/55
198. คุณnirun                             (จากหน้า324) สมัครสมาชิก 10/6/55
199. คุณkamnikom                       (จากหน้า337) สมัครสมาชิก 19/6/55
200. คุณyastam                          (จากหน้า339) สมัครสมาชิก 19/6/55
201. คุณkwangja                         (จากหน้า344) สมัครสมาชิก 23/6/55
202. คุณ yybefarm                       (จากหน้า344) สมัครสมาชิก 23/6/55
203. คุณ chinfak                          (จากหน้า353) สมัครสมาชิก 2/7/55
204. คุณ chatta                          (จากหน้า359) สมัครสมาชิก  5/7/55
205. คุณ pongprom                      (จากหน้า372) สมัครสมาชิก  15/7/55

ถ้ารายชื่อสมาชิกท่านใดตกหล่นไปก็ขออภัยและขอให้แจ้งกับผมด้วยนะครับ ช่วงนี้เบลอๆ 
และถ้าหากท่านใดสนใจสมัครสมาชิก กรุณาเขียนว่า "ขอสมัครสมาชิก" ด้วยนะครับ เพื่อสะดวกต่อการตรวจสอบและลงรายชื่อครับ ตกใจ

สิทธิที่พึงมีพึงได้ของสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย

1.สมาชิกทุกคน รวมทั้งประธาน รองประธาน ที่ปรึกษา  มีสิทธิ์ที่จะจำหน่ายจ่ายแจก ผลิตผลและผลิตภัณฑ์จากอินทผลัมได้เท่าเทียมกัน  ทั้งนี้ต้องไม่จำหน่ายสินค้าในกระทู้ชมรมหรือกระทู้อื่นใด เว้นแต่บอร์ดขายที่ทางเว็บได้จัดไว้ให้เฉพาะแล้วเท่านั้น

2.สมาชิกทุกคนได้รับสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความคิดเห็นอย่างเสมอภาค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแสดงความคิดเห็นใดๆ จะต้องเคารพสิทธิของผู้อื่น ไม่กล่าววาจาพาดพิงบุคคลที่สามให้เสียหาย ส่วนการเปิดกระทู้ใหม่เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมได้  และมารยาทที่ดี เมื่อมีการเปิดกระทู้ใหม่ก็ไม่ควรกล่าวโจมตีกระทู้เก่า ควรแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรร

หมายเหตุ : การให้สิทธิทุกคนในการจำหน่าย จ่าย แจก หรือแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ จากอินทผลัมนั้น  ถือเป็นสิทธิโดยชอบธรรม เพราะสมาชิกทุกคนจำเป็นต้องทำมาหากินเลี้ยงตนเองและครอบครัว  เพียงแต่ต้องรู้จักกาลเทศะ  บอร์ดไหนควรหรือบอร์ดไหนไม่ควร  ส่วนเรื่องราคาจำหน่ายผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอินทผลัม เช่น ราคาต้นกล้า, ราคาต้นเนื้อเยื่อ, ราคาผลสด, ราคาผลแห้ง และ/หรือ ผลิตภัณฑ์อื่นๆ ให้รอมติการประชุมของสมาชิกในชมรมเพื่อกำหนดราคากลาง 

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:53:20 AM โดย อารักขาพืช15 » บันทึกการเข้า

36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
*

« ตอบ #5966 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 09:19:28 PM »

งานรวมพลคนรักอินทผลัมถ้าตรงกับ 17-19 สิงหา นี่คงคิดหนัก เพราะไปทำงานที่เชียงคาน

YUMMYDEN
*

« ตอบ #5967 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:27:06 AM »

จากอังกฤษมาแล้วครับ... สนใจเชิญที่ กระทู้ อินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อ..

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70534.32

ภาพบรรยากาศ ณ.ฮาเล็ม..

ไม่อยากแยกเลย ขี้เกียจอ่าน 2 กระทู้ เพราะจริงๆน่าจะอยู่ร่วมกันได้ ยิ่งมีการแย้งกัน โต้เถียงกันมากเท่าใด ก็ยิ่งสนุก
เพราะความรู้ยิ่งเสวนากันมาเท่าใดก็ยิ่งแตกฉาน ความจริงนั้นก็คือความจริง วันหนึ่งมันจะพิสูจน์ตัวมันเอง...

หายไปหนึ่งอาทิตย์ ใช้Ipadพิมพ์กระทู้ไม่สนุกเลย..
ขอเริ่มเสวนาเลยน่ะครับ...

อ้างถึง
การตัดรากของต้นกล้าที่จะย้ายลงดิน ให้วัดความยาวจากรากที่ติดกับลำต้น ประมาณไม่เกิน13ซมคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รากใดที่ช้ำ ตัดออกไปเลยคร่าๆๆๆๆๆ จุมพิต จุมพิต
เทคนิคคล้ายทำให้มะละกอเป็นต้นกระเทยให้ลูกดกเลยค่ะ

จากประสบการณ์ที่บ้าน ที่เพาะและขายกล้าปาล์มน้ำมัน เราจะตัดรากเพื่อการขนส่งเท่านั้น และต้นใดที่รากหายไปมากนั้นจะน็อคหรือโตช้ากว่าหลังปลูกลงดิน ต้นปาล์มน้ำมันนั้นการตัดรากนั้นไม่สามารถเปลี่ยนแปลงเพศครับ ด้วยเหตุผลข้างต้นผมก็คิดว่าอินทผาลัมน่าจะเหมือนกันน่ะครับ..

อ้างถึง
อินทผลัมจะตัวผู้ ตัวเมีย น่าจะถูกกำหนดมาตั้งแต่เริ่มเกิดเป็นเมล็ดแล้ว เทคนิคทางกายภาพ
ตัดใบ ตัดราก ไม่น่าจะมีผลต่อการเปลี่ยนเพศได้นะครับ    ทดลองปลูกกันได้เพื่อหาคำตอบ
4-5 ปีรู้ผล     อย่างที่บอกไว้ยอดอินทผลัมกินได้อร่อยด้วย ยิ่งต้นใหญ่ ๆ ยิ่งได้เยอะหลายหม้อ
หรือจะแต่งทางใบให้สวย ๆ ขายเป็นไม้ประดับก็ได้ ถ้ามีแหล่งขาย ...

เลือกเอาสักต้นน้อง แล้วใครจะเป็นคนแกงหล่ะ พี่แกงไม่เป็น? แล้วจะแกงอะไรดี?
ใครอยากกิน แกงยอดอินทผาลัม พันธุ์โกหลัก ยกมือขึ้น..
ที่สงสัยอีกอย่างก็คือ ยอดอินทผาลัม แต่หล่ะสายพันธุ์อร่อยเหมือนกันหรือไม่??
ใครจะยอมสละสักต้น มาลองเปรียบเทียบกันดีหล่ะ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 01:30:27 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 363 364 365 366 367 368 369 370 371 372 [373] 374 375 376 377 378 379 380 381 382 383 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์