หน้า: 1 ... 360 361 362 363 364 365 366 367 368 369 [370] 371 372 373 374 375 376 377 378 379 380 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3452433 ครั้ง)
jay
เกษตรกรมือใหม่
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #5904 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:10:18 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ส่วนเรื่องการผสมเกสร ที่ป้อนเคยกล่าวไว้ในตอนต้นๆว่า ที่บาหเรนห์ไม่มีการผสมเกสร อันนั้นเป้นการเข้าใจผิดของป้อนคะ ขยิบตา ขยิบตา เนื่องจากตอนนั้นป้อนใช้วิธีสังเกตุ ไม่ได้เข้าไปศึกษาเป็นรุปธรรม เหมือนกับในขณะนี้ ต้องขออภัยเพื่อนๆสมาชิกด้วยกับความผิดพลาดของป้อนในครั้งนั้นคะ
    การผสมเกสรนั้น จะช่วยให้ผลของอินทผาลัมต้นตัวเมีย มีความสมบูรณ์คะ  และเกสรตัวผู้ที่จำนำมาผสมนั้น ไม่จำเป็นว่าจะต้องเป้นสายพันธุ์เดียวกัน หรือสีเดียวกันคะ ส่วนวิธีการผสมเกสร เพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่านได้นำข้อมูลมาแสดงในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งป้อนเชื่อว่าทุกท่านน่าจะทำได้ไม่ยากคะ เอาไว้เรามาทำพร้อมๆกันนะคะ จุมพิต จุมพิต
    และโอกาสหน้า ป้อนจะเข้ามาแนะนำวิธีดูเพศของต้นอินทผาลัม ตั้งแต่อายุ8เดือนคะ ตอนนี้ขอฝึกปรือฝีมืออีกสักพักนะคะ เพราะยังสอบไม่ผ่านถึง80%คะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dอาจารย์ที่นี่ให้คะแนนที่ถือว่าสอบผ่านคือ85%ขึ้นไปคะ ถ้าไม่อย่างนั้นจะไม่ให้certificate ใบผ่านการศึกษาคะ ขอให้ทุกท่านช่วยส่งกำลังใจมาให้ป้อนด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dตอนนี้ทั้งผอมทั้งดำคะ แต่สุ้ๆๆๆๆๆๆๆคะ
มาเป็นกำลังใจให้อาจารย์ป้อนครับเก็บความรู้มาเยอะๆนะครับเมื่อมีโอกาสแล้วจะได้นำมาใช้ประโยชน์ในบ้านเราครับ

jay
*

« ตอบ #5905 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:17:09 PM »

อันนี้เป็นข้อสังเกตุของผมเองจากประสบการณ์นะครับ การเจริญเติบโตของรากและทางใบมีความสัพันธ์กันอย่างมีนัยสำคัญ กล่าวคือ ทางใบหนึ่งๆจะมีรากประจำตัวของแต่ละทางใบเมื่อรากที่มีความเกี่ยวโยงกับทางใบใดเกิดความเสียหายไม่ว่ากรณีใด ทางใบที่รากนั้นเกี่ยวโยงถึงก็จะมีผลกระทบด้วย เช่นเหี่ยว แห้ง เฉาและตายไปในที่สุดแต่จะไม่กระทบกับทางใบอื่นที่รากนั้นไม่ได้เกี่ยวข้องด้วย
anat
*

« ตอบ #5906 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:18:37 PM »

ขอบคุณครับ คุณป้อนสำหรับคำตอบ

หากอย่างนั้น มะพร้าว,ปาล์ม,และต้นตาล ก็มีรากแก้วทั้งหมดสิครับ ฝากสอบถามอาจาร์ยของคุณป้อนให้หายสงสัยด้วยครับ
เนื่องจากที่ผมเรียนโีรงเรียนวัดมาตั้งแต่ประถม ในหนังสือบอกว่ารากแก้วเป็นรากใหญ่ที่สุด ทำหน้าที่ยึดการทรงตัวของลำต้น
จะยาวเท่ากับลำต้นบนดิน เช่นต้นสูง 3 เมตร ก็จะมีรากแก้วยาว 3 เมตรโีดยประมาณ ซึ่งหากรากแก้วถูกตัดแล้วจะไม่สามารถ
งอกมาใหม่ได้ ซึ่งการแยกระหว่างพืช มีรากแก้ว กับ ไม่มีรากแก้ว คืิอ ลักษณะใบที่งอกของต้นกล้า คืิอ

1.พืชใบเลี้ยงเดียว ตัวอย่างพืชใบเลี้ยงเดี่ยว เช่น ไผ่ หมาก  มะพร้าว  (แบบนี้ไม่มีรากแก้ว)
2.พืชใบเลี้ยงคู่ ตัวอย่างพืชใบเลี้ยงคู่ เช่น มะม่วง ลำไย ส้ม   (แบบนี้มีรากแก้ว)

บทเรียนการเพาะเมล็ดที่ผ่านมา สมาชิกสังเกตุกันไหมครับ เม็ดอินทผลัมงอกขึ้นมามีใบเลี้ยงคู่หรือเดี่ยว

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 01:20:32 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
mom-mam
*

« ตอบ #5907 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:21:56 PM »

คิดถึงคุณjayนะคะ ป้อนยังเป็นเพียงนักศึกษาคะ นี่ถ้าคุณjayมาเรียนด้วยอีกคนคงดีนะคะ ส่วนรูปทะเลทรายที่มีต้นอินทผาลัม ทีคุณjayชอบป้อนจะเก็บภาพมาลงซีดีให้เป็นของขวัญนะคะ
    สิ่งที่ได้เรียนรู้มา ป้อนจะค่อยๆนำเสนอเรื่อยๆนะคะ และจะศึกษาให้ถ่องแท้ก่อนที่จะนำมาบอกต่อคะ เพื่อลดความผิดพลาด รุ่นพวกเราก็เป็นกรณีศึกษาทดลอง เป็นตัวอย่างให้กับรุ่นต่อๆไปกันนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
namping
*

« ตอบ #5908 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:29:04 PM »

ยิ้ม กระทูอินทผลัมนี้ ครบรสชาติ ทางด้านการเกษตร จริง ๆ เลยนะครับ
มีทั้งเพาะเมล็ด แยกหน่อ เนื้อเยื่อ การแปรรูป การนำเข้าต้นพันธุ์ การตลาดผลผลิต
การปลูกพืชในต่างประเทศ อีกทั้งยังจะมีเรื่องระบบราก เรื่องพืชใบเลี้ยงคู่ใบเลี้ยงเดียว
การแปลงเพศพืชอีก  น่าสนใจจริง ๆ ผมเลยติดกระทู้งอมแงม หลาย ๆ ท่านน่าจะเป็นเหมือนผม อิอิ...
  อายจัง
jay
*

« ตอบ #5909 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:36:27 PM »

หากอย่างนั้น มะพร้าว,ปาล์ม,และต้นตาล ก็มีรากแก้วทั้งหมดสิครับ ฝากสอบถามอาจาร์ยของคุณป้อนให้หายสงสัยด้วยครับ
เนื่องจากที่ผมเรียนโีรงเรียนวัดมาตั้งแต่ประถม ในหนังสือบอกว่ารากแก้วเป็นรากใหญ่ที่สุด ทำหน้าที่ยึดการทรงตัวของลำต้น
จะยาวเท่ากับลำต้นบนดิน เช่นต้นสูง 3 เมตร ก็จะมีรากแก้วยาว 3 เมตรโีดยประมาณ ซึ่งหากรากแก้วถูกตัดแล้วจะไม่สามารถ
งอกมาใหม่ได้ ซึ่งการแยกระหว่างพืช มีรากแก้ว กับ ไม่มีรากแก้ว คืิอ ลักษณะใบที่งอกของต้นกล้า คืิอ

1.พืชใบเลี้ยงเดียว ตัวอย่างพืชใบเลี้ยงเดี่ยว เช่น ไผ่ หมาก  มะพร้าว  (แบบนี้ไม่มีรากแก้ว)
2.พืชใบเลี้ยงคู่ ตัวอย่างพืชใบเลี้ยงคู่ เช่น มะม่วง ลำไย ส้ม   (แบบนี้มีรากแก้ว)

บทเรียนการเพาะเมล็ดที่ผ่านมา สมาชิกสังเกตุกันไหมครับ เม็ดอินทผลัมงอกขึ้นมามีใบเลี้ยงคู่หรือเดี่ยว

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ผมเห็นด้วยกับทั้งคุณป้อนและคุณอาณัตินะครับ เนื่องจากอินทผลัมเป็นพืชใบเลี้ยงเดี่ยว พืชใบเลี้ยงเดี่ยวสังเกตุได้ง่ายๆตอนงอกใหม่ครับจะมีใบเลี้ยงใบเดียวแต่ถ้าสังเกตุไม่ทันให้สังเกตุดังนี้ ที่ใบมีเส้นใบเป็นเส้นขนาน ที่ลำต้น มีข้อ ปล้องชัดเจน ที่ราก รากมีขนาดเท่ากันหรือใกล้เคียงกันรากงอกเป็นฝอย ส่วนใบเลี้ยงคู่ลักษณะตรงกันข้ามครับ ส่วนที่คุณป้อนว่าอิทผลัมมีรากแก้วน่าจะหมายถึงรากใหญ่ที่เชื่อมระหว่างลำต้นสู่พื้นดินซึ่งเป็นรากที่ช่วยพยุงลำต้นทั้งหมดก็เป็นได้ ซึ่งอาจไม่ได้หมายถึงรากแก้วในความหมายของพืชใบเลี้ยงคู่ แต่เรียกอนุโลมเอาว่าเป็นรากแก้วเพราะมีขนาดใหญ่กว่ารากอื่นๆและทำหน้าที่คลายรากแก้วในพืชใบเลี้ยงคู่ครับ เป็นข้อสังเกตุส่วนตัวนะครับผม
kaa
*

« ตอบ #5910 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:38:59 PM »

ช่างไฟเรียนน้อยครับ
เพาะเมล็ด ออกมาแรกๆเห็นมี 1 ใบ
แต่ชอบขุดดูรากบ่อยๆ รากหักบ้าง รากกับเมล็ดคอหักพับ สรุปตายเรียบ
รากก็มีแข็งๆ อันเดียวแทงก้นถุง สูง12นิ้ว ทะลุใน1เดือนต้องเปลี่ยนถุงใหม่
คงต้องเพิ่มในตำราเข้าไปอีกชนิดหนึ่ง อินทผลัมเมืองไทยก็เพิ่งเคยเจอ
ตัวเป็นๆ จับได้ คลำได้ ตายไปก็เพาะใหม่ไม่ยากครับ
อย่าไปซีเรียสกะธรรมชาติ ยิงฟันยิ้ม
jay
*

« ตอบ #5911 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:43:54 PM »

คิดถึงคุณjayนะคะ ป้อนยังเป็นเพียงนักศึกษาคะ นี่ถ้าคุณjayมาเรียนด้วยอีกคนคงดีนะคะ ส่วนรูปทะเลทรายที่มีต้นอินทผาลัม ทีคุณjayชอบป้อนจะเก็บภาพมาลงซีดีให้เป็นของขวัญนะคะ
    สิ่งที่ได้เรียนรู้มา ป้อนจะค่อยๆนำเสนอเรื่อยๆนะคะ และจะศึกษาให้ถ่องแท้ก่อนที่จะนำมาบอกต่อคะ เพื่อลดความผิดพลาด รุ่นพวกเราก็เป็นกรณีศึกษาทดลอง เป็นตัวอย่างให้กับรุ่นต่อๆไปกันนะคะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณคุณป้อนนะครับผมที่ยังระลึกถึงกัน ผมเสียดายครับตอนอยู่ที่โน้นมีเวลาไม่มากพอที่จะศึกษาด้วยตัวเองและสวนอินทผลัมที่ดูไบไม่มีครับมีที Al Ainเสียดายมากๆ ขอบคุณอีกครั้งล่วงหน้าสำหรับซีดี ครับชอบมากๆๆครับ
mom-mam
*

« ตอบ #5912 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:46:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)ต้องขอบคุณ อาจารย์jayด้วยนะคะที่แปลไทยเป็นไทยให้ป้อนอีกที  จุมพิต :-*ป้อนยอมรับเลยคะภาษาไทยป้อนสู้ภาษาอาหหรับและอังกฤษหรือฝรั่งเศส ไม่ได้เลย เพราะป้อนไม่ได้โตมากับภาษาไทย และทุกๆครั้งที่ป้อนโพส ป้อนจะพยายามกลั่นกรองจากภาษาอาหรับและภาษาอังกฤษ มาเป็นภาษาไทยอีกทีคะ มันจึงทำให้การสื่อสารทางตัวอักษรของป้อน ไม่ชัดเจนสำหรับคนไทยนัก ป้อนต้องขออภัยด้วย และป้อนจะพยายามทำให้ดีขึ้นๆไปอีกนะคะ  
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #5913 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:56:48 PM »

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ผมเห็นด้วยกับทั้งคุณป้อนและคุณอาณัตินะครับ เนื่องจากอินทผลัมเป็นพืชใบเลี้ยงเดี่ยว พืชใบเลี้ยงเดี่ยวสังเกตุได้ง่ายๆตอนงอกใหม่ครับจะมีใบเลี้ยงใบเดียวแต่ถ้าสังเกตุไม่ทันให้สังเกตุดังนี้ ที่ใบมีเส้นใบเป็นเส้นขนาน ที่ลำต้น มีข้อ ปล้องชัดเจน ที่ราก รากมีขนาดเท่ากันหรือใกล้เคียงกันรากงอกเป็นฝอย ส่วนใบเลี้ยงคู่ลักษณะตรงกันข้ามครับ ส่วนที่คุณป้อนว่าอิทผลัมมีรากแก้วน่าจะหมายถึงรากใหญ่ที่เชื่อมระหว่างลำต้นสู่พื้นดินซึ่งเป็นรากที่ช่วยพยุงลำต้นทั้งหมดก็เป็นได้ ซึ่งอาจไม่ได้หมายถึงรากแก้วในความหมายของพืชใบเลี้ยงคู่ แต่เรียกอนุโลมเอาว่าเป็นรากแก้วเพราะมีขนาดใหญ่กว่ารากอื่นๆและทำหน้าที่คลายรากแก้วในพืชใบเลี้ยงคู่ครับ เป็นข้อสังเกตุส่วนตัวนะครับผม

เป็นรากหลัก  และรากฝอยครับ

ระบบรากอินทผลัมจะมี 2 แบบ คือ รากหลัก (Main Root), และรากฝอย (Rootlet)   เริ่มตั้งแต่งอกจากเมล็ดจะเป็นรากเดี่ยวครับ  เมื่อรากแทงลึกลงไปในดินประมาณ 1 คืบ ต้นอ่อนจะงอกขึ้นมาจากรากที่อยู่ในดิน  ตามด้วยพัฒนาการของใบเพื่อใช้สังเคราะห์แสง  ช่วงที่อินทลัมมีเพียง 1 ใบนั้น  ช่วงนี้จะมีรากหลัก (Main Root) หาอาหารเพียง 1 รากและรากฝอย  เมื่อต้นกล้าอินทผลัมเริ่มแทงใบที่ 2 และ 3 จะมีการโคนต้น ตอนนี้คงยังไม่สามารถเรียกว่าลำต้นได้นะครับ เพราะยังเล็กมาก  โคนต้นนี้จะฝังอยู่ในดินครับ  ยิ่งถ้าเรากลบเมล็ดลงในดินลึกๆ ก็จะยิ่งทำให้โคนต้นโดนฝังดินลึกเท่านั้น  ช่วงที่ต้นกล้ามีใบที่ 2-3 จะเริ่มแทงรากหลัก (Main Root)เส้นที่ 2 นั่นหมายถึง โคนต้นที่อยู่ในดินเริ่มขยายตัวใหญ่ขึ้น  และเมื่ออินทผลัมเริ่มแทงใบที่ 4-5-6-7 โคนต้นจะค่อยๆ ขยายใหญ่ไปเรื่อยๆ พร้อมกับการเจริญเติบโตของรากหลัก (Main Root)เส้นที่ 3 ครับ

โคนต้นที่อยู่ใต้ดิน หรือโดนดินทับมากๆ มีผลต่อการเจริญเติบโตของกล้าอินทผลัมแน่นอนครับ  เพราะขนาดของโคนต้นสัมพันธ์กับจำนวนของรากหลัก (Main Root)  ยิ่งโคนต้นโตมากๆ อัตราการเกิดรากหลัก (Main Root) ก็จะเพิ่มขึ้นมากอีกด้วย  เมื่อรากยิ่งมากก็ยิ่งหาอาหารเก่ง  ต้นกล้าอินทผลัมของเราก็ยิ่งโตเร็วมากขึ้น  ข้อนี้สังเกตุได้ง่ายๆ จากจำนวนต้นกล้าที่เพาะในรุ่นเดียวกัน  บางต้นโตช้าแต่บางต้นกลับโตเร็วอย่างผิดสังเกตุ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 02:00:13 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
anat
*

« ตอบ #5914 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 02:06:31 PM »

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

สวัสดีครับ คุณ jay สบายดีนะครับ
ที่สวนเป็นอย่างไรบ้างครับ หากไม่รบกวนนำรูปมาให้่ชมบ้างนะครับ เพราะคุณ jay เป็น idol ของผมอีกคนครับ
ผมเองก็บอกตรงๆครับไม่ได้เก่งเกษตร แต่พยายามใช้ google ให้่เป็นประโยชน์ จบอิเล็ก-คอม มาหลงรักเกษตร
อยากจะให้สมาชิกในชมรมได้นำข้อมูล ที่เป็นประโยชน์ และชัดเจน หลังจากอ่านกระทู้ที่ กระแสแรง update บ่อยที่สุด
ชนิดที่ว่าหายไปทำสวน 2 วัน ต้องรีบกลับมาอ่าน เพราะกลัวไม่ทันเพื่อนครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
jay
*

« ตอบ #5915 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 02:20:18 PM »

สวัสดีครับ คุณ jay สบายดีนะครับ
ที่สวนเป็นอย่างไรบ้างครับ หากไม่รบกวนนำรูปมาให้่ชมบ้างนะครับ เพราะคุณ jay เป็น idol ของผมอีกคนครับ
ผมเองก็บอกตรงๆครับไม่ได้เก่งเกษตร แต่พยายามใช้ google ให้่เป็นประโยชน์ จบอิเล็ก-คอม มาหลงรักเกษตร
อยากจะให้สมาชิกในชมรมได้นำข้อมูล ที่เป็นประโยชน์ และชัดเจน หลังจากอ่านกระทู้ที่ กระแสแรง update บ่อยที่สุด
ชนิดที่ว่าหายไปทำสวน 2 วัน ต้องรีบกลับมาอ่าน เพราะกลัวไม่ทันเพื่อนครับ

[/quote]ขอบคุณมากครับคุณ อาณัติ ผมสบายดีครับ ไม่ต้องถามก็พอรู้ว่าคุณอาณัติมีความสุขมากกับอินทผลัม มีเรื่องจะสารภาพครับ ผมเองเป็นลูกเกษตรกรก็จริงแต่ไม่ค่อยได้คลุกคลีเท่าไหร่ครับ ที่ติดมาน่าจะได้มาจากสายเลือดชาวนาชาวไร่ ที่พอจะทนแดดทนฝนบ้าง ค่อยๆศึกษาไปด้วยกันครับ ผมอายจังที่จะบอกว่าตอนนี้ทิ้งสวนมานานมาก กลับไปดูสวนอีกทีน้ำตาไหลเลยครับ ผมทิ้งเขาแต่เขาไม่เคยทิ้งผมเลยเขาดูแลพืชที่ผมปลูกไว้อย่างดี อินทผลัมงามขึ้นมากครับแต่หญ้ารกไปหน่อย ตะใคร้ที่เสียบไว้ก่อละสองสามต้น ตอนนี้กอเท่าเสาเรือน ข่า มะพร้าว กล้วย มะนาว มะกอก สะตอ หรือแม้แต่หางนกยูงก็เติบโตจนจำกันไม่ได้ ผมรู้สึกได้เลยว่าพวกเขาดีใจกันใหญ่ตอนผมกลับไปส่ายใบส่ายกิ่งก้านต้อนรับ น้ำตาเลยไหลครับอิอิ ไว้สวนเรียบร้อยจะเอาภาพมาอวดคุณอาณั๖และทุกๆท่านนะครับผม ขอบคุณที่ระลึกถึงกันเสมอมาครับ
sarakorn
*

« ตอบ #5916 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 03:10:57 PM »

เมล็ดอินทผลัมจากผลสดหรือผลตากแห้ง มีผลในการเพาะให้งอกต่างกันหรือไม่ครับ ช่วยบอกที
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #5917 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 03:59:00 PM »

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

แฮะๆ...หนูพิมก็จำฝังใจ...ว่าไผ่...มะพ้าว...ตาล...หมาก...ปาล์ม...ไม่มีรากแก้ว........ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อินทผาลัมก็เป็นญาติกับมะพร้าว...ตาล...ผาล์ม...หมาก...คิดว่ามันจะมีรากแก้วได้ยังไง................เนาะ  ยิงฟันยิ้ม งง
แต่เท่าที่ดูจากรูปที่บอกว่าเป็นรากหลัก...ก็ไม่แตกต่างจากรากอื่นๆสักเท่าใดนัก...ที่เรียกว่ารากหลักนั่นแต่ละต้นก็มีหลายราก
หากจะเรียกว่าเป็นรากแก้วก็น่าจะเป็นรากใหญ่ๆชัดเจนเพียงรากเดียวเนาะ...หรือเขาจะเรียกต่างจากบ้านเรานะ... ลังเล

มองยังไงก็ไม่น่าเรียกว่ารากแก้วอ่ะค่ะ..."อินทผาลัมมีรากหลักหลายราก"... ยิงฟันยิ้ม น่าจะเหมาะกว่า  เนอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
anat
*

« ตอบ #5918 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 04:08:30 PM »

เมล็ดอินทผลัมจากผลสดหรือผลตากแห้ง มีผลในการเพาะให้งอกต่างกันหรือไม่ครับ ช่วยบอกที

สวัสดีครับ คุณ sarakorn

คำถาม ผลสดหรือผลตากแห้ง มีผลในการเพาะให้งอกต่างกันหรือไม่
            คำตอบ มีผลครับ  เม็ดที่ได้จากผลสด ตอบสนองการงอกเร็วกว่า เม็ดที่ได้จากผลแห้ง ซึ่งเท่าที่ได้เพาะเปรียบเทียบกัน
                    เม็ดที่ได้จากผลสดจะเริ่มแทงรากเมื่ออบในขวดพลาสติก ใช้เวลาเพียง 5-6 วันก็ได้เห็นรากขาวแล้วครับ
                    ส่วนเม็ดที่ได้จากผลแห้ง จะตอบสนองการงอกช้ากว่า หลังการจากการอบในขวดพลาสติก 10-14 วัน จะเริ่ม
                    เห็นรากครับ

สามารถดูบทเรียน ได้จากคุณชาวนา บอกขั้นตอนอย่างละเอียด ขอให้สนุกกับการเพาะอินทผลัมครับผม

**ผลสดหรือผลตากแห้ง หากไม่รีบเพาะจะไม่ทันเพื่อนในชมรมนะครับ

mom-mam
*

« ตอบ #5919 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 05:02:51 PM »

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

เป็นรากหลัก  และรากฝอยครับ

ระบบรากอินทผลัมจะมี 2 แบบ คือ รากหลัก (Main Root), และรากฝอย (Rootlet)   เริ่มตั้งแต่งอกจากเมล็ดจะเป็นรากเดี่ยวครับ  เมื่อรากแทงลึกลงไปในดินประมาณ 1 คืบ ต้นอ่อนจะงอกขึ้นมาจากรากที่อยู่ในดิน  ตามด้วยพัฒนาการของใบเพื่อใช้สังเคราะห์แสง  ช่วงที่อินทลัมมีเพียง 1 ใบนั้น  ช่วงนี้จะมีรากหลัก (Main Root) หาอาหารเพียง 1 รากและรากฝอย  เมื่อต้นกล้าอินทผลัมเริ่มแทงใบที่ 2 และ 3 จะมีการโคนต้น ตอนนี้คงยังไม่สามารถเรียกว่าลำต้นได้นะครับ เพราะยังเล็กมาก  โคนต้นนี้จะฝังอยู่ในดินครับ  ยิ่งถ้าเรากลบเมล็ดลงในดินลึกๆ ก็จะยิ่งทำให้โคนต้นโดนฝังดินลึกเท่านั้น  ช่วงที่ต้นกล้ามีใบที่ 2-3 จะเริ่มแทงรากหลัก (Main Root)เส้นที่ 2 นั่นหมายถึง โคนต้นที่อยู่ในดินเริ่มขยายตัวใหญ่ขึ้น  และเมื่ออินทผลัมเริ่มแทงใบที่ 4-5-6-7 โคนต้นจะค่อยๆ ขยายใหญ่ไปเรื่อยๆ พร้อมกับการเจริญเติบโตของรากหลัก (Main Root)เส้นที่ 3 ครับ

โคนต้นที่อยู่ใต้ดิน หรือโดนดินทับมากๆ มีผลต่อการเจริญเติบโตของกล้าอินทผลัมแน่นอนครับ  เพราะขนาดของโคนต้นสัมพันธ์กับจำนวนของรากหลัก (Main Root)  ยิ่งโคนต้นโตมากๆ อัตราการเกิดรากหลัก (Main Root) ก็จะเพิ่มขึ้นมากอีกด้วย  เมื่อรากยิ่งมากก็ยิ่งหาอาหารเก่ง  ต้นกล้าอินทผลัมของเราก็ยิ่งโตเร็วมากขึ้น  ข้อนี้สังเกตุได้ง่ายๆ จากจำนวนต้นกล้าที่เพาะในรุ่นเดียวกัน  บางต้นโตช้าแต่บางต้นกลับโตเร็วอย่างผิดสังเกตุ 

รูปนี้ คือรากของต้นเพาะเนื้อเยื่อน่ะคะ  จึงมีแต่รากฝอยๆและรากใหญ่หลายรากคะ ป้อนดุแล้วไม่เห็นรากแก้วเหมือนต้นที่ได้จากการการแยกหน่อหรือเพาะเมล็ดน่ะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 05:19:50 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 360 361 362 363 364 365 366 367 368 369 [370] 371 372 373 374 375 376 377 378 379 380 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์