หน้า: 1 ... 357 358 359 360 361 362 363 364 365 366 [367] 368 369 370 371 372 373 374 375 376 377 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3367587 ครั้ง)
atiwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5856 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 07:36:15 PM »

อัพเดทครับ
เดกเลตนัว 11 เดือน

อีกต้น

บาฮี 10 เดือน เพิ่งฟื้นจากเชื้อราเล่นงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 07:45:02 PM โดย atiwat » บันทึกการเข้า

un2518
*

« ตอบ #5857 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:34:23 PM »

อายจัง อายจัง คุณjay คุณun2518  และเพื่อนๆสมาชิกที่สนใจร่วมแบ่งปัน  เรามารวมตัวกันไหมดีคะ ป้อนแพลนไว้ว่าจะปลูกตาม โรงพยาบาลหรือสาธารณสุขน่ะคะ อยากให้แพทย์และคนไข้ ได้รับประทานอินทผาลัมกัน มีโครงการแบบนี้เมื่อไหร่นำมาบอกกันด้วยนะคะ ป้อนจะได้เตรียมกล้าที่แข็งแรงพร้อมลงปลูกเอาไว้ส่วนหนึ่ง ชอบมากๆคะโครงการปันน้ำใจแบบนี้ ขอบคุณนะคะที่นำมาเสนอ เพราะป้อนเองไม่ได้อยู่เมืองไทย จึงเริ่มต้นไม่ค่อยถูกน่ะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ยินดีสนับสนุนเต็มที่เลยคะ
ก็เป็นความคิดที่ดีครับ ในความคิดผม ใครใกล้จุดไหนที่เขาสนใจจะปลูกและดูแลได้ก็น่าเริ่มต้นจากจุดที่ใกล้ๆ ก่อน ไม่ว่าจะเป็นวัดในหมู่บ้าน สถานีอนามัย เป็นต้น ทั้งนี้ คงต้องอยู่ที่ความพร้อมของแต่ละท่านด้วยว่า พร้อมเรื่องต้นพันธุ์แค่ไหน และ จุดนั้นๆ เขาอยากปลูกจริงๆ หรือไม่ เพราะถ้าปลูกแล้ว ไม่มีคนดูแลให้ ก็คงจะช้ำใจน่าดู

ที่ผมนำไปถวายพระอาจารย์ท่านปลูกป่าผสมกับต้นไม้อื่นๆ ก็เพราะพระอาจารย์ท่านสนใจอยากปลูกไว้ในวัด และการดูแลต้นไม้ของท่านเอาใจใส่กับต้นไม้ที่มีคนนำไปปลูกให้ทุกต้น เวลาเราไปปลูกที่ไร่แล้วก็ยังไปช่วยท่านปลูกป่าเป็นบุญด้วย เวลามีโอกาสไปเมื่อไหร ก็ไม่เคยขาดไปเดินดูต้นไม้ที่เราปลูกถวายท่านไว้ด้วย

chemin
*

« ตอบ #5858 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:08:01 PM »

ช่วยแนะนำวิธีการสั่งซื้ออินทผลัมแบบเพาะเนื้อเยื่อ ด้วยครับ คิดรอบด้านแล้วขอลงทุนนำเข้าดีกว่า ท่านใดมีช่องทางช่วยหน่อยครับ
kaa
*

« ตอบ #5859 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:36:26 PM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70241.0
มาแรงครับ ยิงฟันยิ้ม
namping
*

« ตอบ #5860 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:11:49 PM »

ช่วยแนะนำวิธีการสั่งซื้ออินทผลัมแบบเพาะเนื้อเยื่อ ด้วยครับ คิดรอบด้านแล้วขอลงทุนนำเข้าดีกว่า ท่านใดมีช่องทางช่วยหน่อยครับ

ยิงฟันยิ้ม อินทผลัมเนื้อเยื่อ ต้องเป็นแหล่งที่น่าเชื่อถือได้ จริง ๆ นะครับ  มันยากมากนะ
ที่จะแยกอินทผลัมเพาะเมล็ดนำมาล้างราก กับอินทผลัมเนื้อเยื่อล้างราก   

ผมไม่อยากเห็นสมาชิก ซื้อกล้าอิทผลัมเพาะเมล็ดในราคากล้าเนื้อเยื่อ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา
เสียทั้งความรู้สึก ที่สำคัญเสียโอกาศ ก่อนซื้อต้องมีความชัดเจนของแหล่งผลิต
ความชัดเจนเรื่องเอกสารรับรองสายพันธุ์ เอกสารการนำเข้าส่งออก

ความชัดเจนของบุคคล มีหน้าที่การงานชัดเจน แหล่งที่อยู่ชัดเจน เบอร์ติดต่อชัดเจน
ด้วยความหวังดีและเป็นห่วง  ...  น้ำปิง

บอกผมทีต้นที่เห็นในภาพเป็นต้น ที่เพาะจากเมล็ด หรือ ต้นที่เพาะจากเนื้อเยื่อ  ฮืม ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 11:29:34 PM โดย namping » บันทึกการเข้า
kaa
*

« ตอบ #5861 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:28:18 PM »

กล้าเนื้อเยื่อคงจะไม่มีรากแก้ว เหมือนกล้าเพาะเมล็ดกระมังครับ ยิงฟันยิ้ม
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5862 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:35:19 PM »

อ้างถึง
อินทผลัมเนื้อเยื่อ ต้องเป็นแหล่งที่น่าเชื่อถือได้ จริง ๆ นะครับ  มันยากมากนะ
ที่จะแยกอินทผลัมเพาะเมล็ดนำมาล้างราก กับอินทผลัมเนื้อเยื่อล้างราก   

ผมไม่อยากเห็นสมาชิก ซื้อกล้าอิทผลัมเพาะเมล็ดในราคากล้าเนื้อเยื่อ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา
เสียทั้งความรู้สึก ที่สำคัญเสียโอกาศ ก่อนซื้อต้องมีความชัดเจนของแหล่งผลิต
ความชัดเจนเรื่องเอกสารรับรองสายพันธุ์ เอกสารการนำเข้าส่งออก

ความชัดเจนของบุคคล มีหน้าที่การงานชัดเจน แหล่งที่อยู่ชัดเจน เบอร์ติดต่อชัดเจน
ด้วยความหวังดีและเป็นห่วง  ...  น้ำปิง 

น้องน้ำปิงพูดมีเหตุผลน่ะ...
ท่านสมาชิกใด ที่มีวิธีการแยกบ้าง รบกวนช่วยบอกหน่อยได้ไหม..

namping
*

« ตอบ #5863 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:35:28 PM »

กล้าเนื้อเยื่อคงจะไม่มีรากแก้ว เหมือนกล้าเพาะเมล็ดกระมังครับ ยิงฟันยิ้ม

ในระยะ 1-2 เดือน อาจจะดูระบบรากได้ แต่ถ้าอายุกล้ามากขึ้น ไม่น่าจะแยกออกแล้ว
อินทผลัมเป็นพืชตระกูลปาล์ม รากเป็นแบบรากแขนง รากฝอย ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 06:38:03 AM โดย namping » บันทึกการเข้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5864 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:01:54 AM »

อ้างถึง
ในระยะ 1-2 เดือน อาจจะดูระบบรากได้ แต่ถ้าอายุกล้ามากขึ้นเป็นปี ๆ ไม่น่าจะแยกออกแล้ว
อินทผลัมเป็นพืชตระกูลปาล์ม รากเป็นแบบรากฝอย ..

อย่างนี้ก็แย่น่ะซิ..น้องปิง
จริงๆพี่คุยกับพี่สมาชิกอีกคนหนึ่งอยู่ กะว่าจะสั่งซื้อพันธุ์แปลกๆมาพันธุ์ละ 10 ต้น ลองปลูกกัน แล้วน่ะเนี่ย.
ถ้าอย่างนี้ต้องชลอไว้ก่อน ค่อยๆศึกษา ก่อนดีกว่า...

เพราะอย่างที่น้องพูดก็ถูก..
ถ้าแหล่งพันธุ์ไม่แน่นอน สิ่งที่น้องคิดก็มีสิทธิ์เป็นจริง..
หรือบางทีอาจจะมั่วพันธุ์มาเลยหรือเอาเพาะเมล็ดมาแทนเพาะเนื้อเยื่อ ก็อาจเป็นไปได้...
ถ้าพลาดแล้วกว่าจะรู้ ก็หลายปี

แล้วน้องมีวิธีดูใบหรือเปล่า ว่าสายพันธุ์ไหนเป็นสายพันธุ์ไหน แล้วแตกต่างกันอย่างไร??
เพราะอาจจะเป็นวิธี พิสูจน์ ความแน่นอน ของแหล่งพันธุ์ก็ได้...

งั้นพี่รอผลการนำเข้าของคุณ xxxxxxx (สมาชิกอีกท่านหนึ่ง)ดีกว่า
เห็นบอกว่าของจะเข้า อาทิตย์หน้าแล้ว 300ต้น
ไม่รู้ว่าสภาพต้นเป็นอย่างไรบ้าง....
แล้วค่อยตัดสินใจใหม่ ที่จะสั่งดีกว่า....
ได้ข่าวคราวอย่างไร จะนำมาอัพเดทให้ฟังครับ...

เรื่องการโอนเงินไปสั่งซื้อจากต่างประเทศอีกอย่างน่ะครับ..

อยากให้สมาชิกใจเย็นๆรอดูท่านอื่นๆก่อน ว่าใครเคยสั่งจากที่นี่แล้วสำเร็จบ้าง ได้รับต้นไม้สมบูรณ์ตามที่สั่งดีหรือเปล่าจร้อนรีบโอนเงินไปให้เขาก่อน เดี๋ยวจะพลาด แล้วได้ไม่คุ้มเสีย....

ผมเองหาข้อมูลเกี่ยวกับแล็บนั้นๆกว่า  6 เดือนถึงกล้าที่จะโอนเงินไปให้เขา.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 03:11:35 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
namping
*

« ตอบ #5865 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:27:23 AM »

อ้างถึง
ในระยะ 1-2 เดือน อาจจะดูระบบรากได้ แต่ถ้าอายุกล้ามากขึ้นเป็นปี ๆ ไม่น่าจะแยกออกแล้ว
อินทผลัมเป็นพืชตระกูลปาล์ม รากเป็นแบบรากฝอย ..

อย่างนี้ก็แย่น่ะซิ..น้องปิง
จริงๆพี่คุยกับพี่สมาชิกอีกคนหนึ่งอยู่ กะว่าจะสั่งซื้อพันธุ์แปลกๆมาลองปลูกกัน แล้วน่ะเนี่ย.
ถ้าอย่างนี้ต้องชลอไว้ก่อน ค่อยๆศึกษา ก่อนดีกว่า...

เพราะอย่างที่น้องพูดก็ถูก..
ถ้าแหล่งพันธุ์ไม่แน่นอน สิ่งที่น้องคิดก็มีสิทธิ์เป็นจริง..
หรือบางทีอาจจะมั่วพันธุ์มาเลยหรือเอาเพาะเมล็ดมาแทนเพาะเนื้อเยื่อ ก็อาจเป็นไปได้...
ถ้าพลาดแล้วกว่าจะรู้ ก็หลายปี

แล้วน้องมีวิธีดูใบหรือเปล่า ว่าสายพันธุ์ไหนเป็นสายพันธุ์ไหน แล้วแตกต่างกันอย่างไร??
เพราะอาจจะเป็นวิธี พิสูจน์ ความแน่นอน ของแหล่งพันธุ์ก็ได้...

งั้นพี่รอผลการนำเข้า ดีกว่า ว่าสภาพต้นเป็นอย่างไรก่อนดีกว่า....
แล้วค่อยดำเนินการต่อ....

เรื่องการโอนเงินไปสั่งซื้อจากต่างประเทศอีกอย่างน่ะครับ..

อยากให้สมาชิกใจเย็นๆรอดูท่านอื่นๆก่อน ว่าใครเคยสั่งจากที่นี่แล้วสำเร็จบ้าง ได้รับต้นไม้สมบูรณ์ตามที่สั่งดีหรือเปล่าจร้อนรีบโอนเงินไปให้เขาก่อน เดี๋ยวจะพลาด แล้วได้ไม่คุ้มเสีย....

ผมเองหาข้อมูลเกี่ยวกับแล็บนั้นๆกว่า  6 เดือนถึงกล้าที่จะโอนเงินไปให้เขา.....

ยิ้ม ไม่น่าจะแยกออกนะครับ ระหว่างกล้าอินทผลัมประดับ กับอินทผลัมกินผลยังแยกไม่ออกเลยครับ
นับอะไรกับกล้าอิทผลัมกินผลหลากหลายสายพันธุ์หมดสิทธิ์ดูด้วยตาเปล่า  นอกเสียจากจะนำเข้าแลปเซ็ค
DNA ค่าใช้จ่ายน่าจะแพงมาก แต่ที่แน่ ๆ บ้านเราไม่น่าจะมีมีแบบ DNA สายพันธุ์แท้ให้เปรียบเทียบ

ต้องทำใจครับ สมาชิกหรือกลุ่มคนที่ปลูกอิทผลัมกินผลในตอนนี้ ก็เปรียบกับหน่วยกล้าตาย
เป็นทหารแนวหน้า ขึ้นอยู่กับผู้หมู่แล้วครับ ว่าจะนำไปทิศทางไหนจะเจ็บจะตาย หรือเสียแขนขา
หรือจะเป็นทหารกบฏแหกหมู่   

ความรู้ มุมมอง การเปิดใจ ไม่อคติ เวลา จะเป็นเกราะป้องกันได้ในระดับหนึ่งครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 12:40:24 AM โดย namping » บันทึกการเข้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5866 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:30:58 AM »

อ้างถึง
ไม่น่าจะแยกออกนะครับ ระหว่างกล้าอินทผลัมประดับ กับอินทผลัมกินผลยังแยกไม่ออกเลยครับ
นับอะไรกับอิทผลัมกินผลหลากหลายสายพันธุ์หมดสิทธิ์ดูด้วยตาเปล่า  นอกเสียจากจะนำเข้าแลปเซ็ค
DNA ค่าใช้จ่ายน่าจะแพงมาก แต่ที่แน่ ๆ บ้านเราไม่น่าจะมีมีแบบ DNA สายพันธุ์แท้ให้เปรียบเทียบ

ต้องทำใจครับพี่ปาล์ม สมาชิกหรือกลุ่มคนที่ปลูกอิทผลัมกินผลในตอนนี้ ก็เปรียบกับหน่วยกล้าตาย
เป็นทหารแนวหน้า ขึ้นอยู่กับผู้หมู่แล้วครับ ว่าจะนำไปทิศทางไหนจะเจ็บจะตาย หรือเสียแขนขา
หรือจะเป็นทหารกบฏแหกหมู่   

ความรู้ มุมมอง การเปิดใจ ไม่อคติ เวลา จะเป็นเกราะป้องกันได้ในระดับหนึ่งครับ ...

THANK YOU

Liked By: skb_ku50, MANA1908, kaa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 12:37:44 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
phitchakon
*

« ตอบ #5867 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:36:51 AM »

รูปนี้ถ่ายตอนไปนับจำนวนดอกที่ออกครับ  สูงมากครับ บ้านเราไม่มีรถเครน ลำบากนะครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5868 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 12:43:46 AM »

รูปนี้ถ่ายตอนไปนับจำนวนดอกที่ออกครับ  สูงมากครับ บ้านเราไม่มีรถเครน ลำบากนะครับ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

จากรูป ครับ เป็นพันธุ์อะไรครับ..
ทำไมทางใบสั้นจัง..
แล้วปลูกที่ระยะห่างเท่าใด

อ้างถึง
(DATE) phitchakon ได้ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ:

หวัดดีครับ พันธ์เม็ดจูลครับ ระยะห่าง แปด คูน แปดครับ

ขอบคุณมากครับคุณ phitchakon

เพิ่มเติมครับ
สำหรับผม พันธุ์ Medjool ก็จะปลูกที่ 8x8 เหมือนกันครับ เพราะพันธุ์นี้ทางใบสั้งเพียง (3.5-3.8m)เอง.

Leaves are short to medium (3.5-3.8m)
ตัดมาจาก FAO บทแรกเลยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 01:47:37 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5869 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 07:54:02 AM »

To k'indyz80

ได้รับการคอนเฟรมเรื่อง E-mail กับพี่ sukchai แล้วล่ะว่าตรงกัน..
สบายใจได้ครับ รอหน่อย เดี๋ยวก็ถึง...

คราวนี้ก็เหลือหัวข้อ...

ความน่าเชื่อถือของสายพันธุ์อินทผลัมว่ามาจากแล็บไหน..
และมีโอกาสหรือที่จะนำเพาะเมล็ดนำมาล้างรากแล้วหลอกเราว่าเป็นอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อล้างราก   หรือไม่ อย่างไร?
กำลังรอการคอนเฟรมจากพี่ sukchai อยู่....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 07:56:44 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
un2518
*

« ตอบ #5870 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:07:59 AM »

ผลอินทผลัม พันธุ์ KL1 แม่โจ้ 36 ที่สวนโกหลัก อ.ชัยปราการ จ.เชียงใหม่ กำลังออกผล ซึ่งทางสถานีโทรทัศน์ Thai PBS นำออกอากาศเมื่อวันที่ 8 ก.ค. 2555 เวลา 12.20 น.

ข้อคิดเห็นส่วนตัว :
- เบื้องต้นขอมองข้ามเรื่องต้นพันธุ์ที่เขาขายและเรื่องการตลาดอื่นๆ ของเขาไว้ก่อน เพราะนั่นเป็นสิทธิ์ทางการดำเนินทางธุรกิจของเขาที่จะดำเนินการตามขั้นตอนของเขา เพื่อมิให้ปิดบังความรู้ที่จะได้จากการไปศึกษาข้อมูลอื่นๆ โดยเฉพาะการปลูก
- กว่าสวนเขาจะเดินมาถึงจุดนี้ได้ ใช้เวลาสิบกว่าปีจากการเพาะเมล็ด ต้นไม้ที่ใช้วิธีการคัดพันธุ์ด้วยวิธีเช่นนี้ด้วยการรออย่างอดทน ถือเป็นแบบอย่างได้เหมือนกัน เราเดินทีหลังเขาด้วยวิธีของเขาที่ศึกษามาก่อน ได้ประโยชน์ไม่น้อยทีเดียว จริงๆ ไม่เฉพาะสวนอินทผาลัมที่นี่หรอกที่ใช้วิธีนี้แล้วอดทนรอจนถือว่าสำเร็จ สวนเกษตรอื่นๆ หลายสวนที่ใช้วิธีนี้ก็ถือว่าสำเร็จเช่นเดียวกัน
- สาระเกี่ยวกับการปลูกตั้งแต่ต้นจนถึงโตที่สวนเขากระจายความรู้ออกมา ก็น่าสนใจมิใช่น้อย เมื่อเราไม่มีตัวอย่าง สวนที่เขาถือว่า สำเร็จไปแล้วแบบนี้ ก็ควรจะถือจุดที่เราควรเข้าไปศึกษาวิธีการต่างๆ เหมือนกัน บางทีเราไปมองสวนอินทผาลัมในต่างประเทศเพื่อจะหาตัวอย่างที่ลงตัวในการปลูก จนลืมมองสภาพดินฟ้าอากาศของการปลูกที่แตกต่างกันในแต่ละที่ เมื่อคนปลุกสำเร็จแล้วในสภาพดินฟ้าอากาศในประเทศไทย สาระความรุ้ที่จะได้รับจากการเข้าไปศึกษาจากวิธีของเขาน่าจะสร้างประโยชน์ให้เรามิน้อยทีเดียว
- ลองเข้าไปอ่านดูวิธีปลูกของเขาได้ที่ http://www.intapalum.com/menu4_1.html
นี่แหละถึงบอกว่า ผมจะมองข้ามเรื่องการขายต้นพันธุ์ของเขาไว้ก่อน เพื่อมุ่งมาหาสาระพวกนี้ การที่เขาไม่หวงสูตรพวกนี้ ก็ต้องยกความดีให้เขาหล่ะ ส่วนต้นพันธุ์เราก็ประยุกต์เอาตามความเหมาะสมที่ควรจะเป็น ใช้ต้นพันธุ์เราเพาะเอง รออย่างอดทนเหมือนที่เขาทำมาแล้ว ศึกษาวิธีที่เขาทำว่าทำยังไงมันถึงโตได้ขนาดนี้ ส่วนเรื่องการตลาดก็คงค่อยๆ เป็นไปตามจังหวะของมัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 09:00:04 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

anat
*

« ตอบ #5871 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 08:11:06 AM »

To k'indyz80

ได้รับการคอนเฟรมเรื่อง E-mail กับพี่ sukchai แล้วล่ะว่าตรงกัน..
สบายใจได้ครับ รอหน่อย เดี๋ยวก็ถึง...

คราวนี้ก็เหลือหัวข้อ...

ความน่าเชื่อถือของสายพันธุ์อินทผลัมว่ามาจากแล็บไหน..
และมีโอกาสหรือที่จะนำเพาะเมล็ดนำมาล้างรากแล้วหลอกเราว่าเป็นอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อล้างราก   หรือไม่ อย่างไร?
กำลังรอการคอนเฟรมจากพี่ sukchai อยู่....

คุณปาล์ม แบบนี้ก็แย่สิครับ จะฟ้องร้องก็ลำบาก lab อยู่้ต่างประเทศด้วย
จะปลูกอินทผลัมสักต้นให้ได้กินผล ให้ได้จำหน่าย เพาะเม็ด เพาะเนื้อเยื่ิอ แล้วเจอหลอกเพาะเม็ด ขายราคาต้นกล้าเพาะเนื้อเยื่ออีก
(แล้วจะมี lab ไหนหลอกขายอินทลัมเพาะเนื้อเยื่อ แต่ขายราคาเพาะเมล็ดบ้างละครับ 555 ล้อเล่นนะครับ)
ปลูกไป 3-5 ปี รู้ผล คงเจ็บใจ มาก ๆ ที่ค่อยเอาใจใส่ จะอวด เพื่อน ๆ ญาติพี่น้อง คงได้แต่คำหัวเราะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 08:27:02 AM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
หน้า: 1 ... 357 358 359 360 361 362 363 364 365 366 [367] 368 369 370 371 372 373 374 375 376 377 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์