หน้า: 1 ... 356 357 358 359 360 361 362 363 364 365 [366] 367 368 369 370 371 372 373 374 375 376 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3232198 ครั้ง)
jay และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
YUMMYDEN
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #5840 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:36:48 PM »

อ้างถึง
มี ต้นกล้าอินทผาลัม แบบเพาะเลี้ยงเนื้ยเยื่อ จากต่างประเทศมาจำหน่าย เป็นพันธุ์ MEDJOOL, BARHEE, AJUWA ต้นละ 35 US

แต่มีแค่ 90 ต้น นะครับ อธิบายสักเล็กน้อย ว่า ทำไมถึง ต้นละ 35 US

1 .เพรวะว่าการปลูกแบบเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อจะได้ต้นที่ออกมาเหมือนกับต้นแม่ 99%  ไม่เหมือนกับการเพาะเมล็ด ที่จะมีคุณภาพเหมือนต้นแม่เพียง 50 % (เพราะอีก 50% มาจากต้นพ่อ ซึ่งอยู่คนละต้น)

2.เพรวะว่าการปลูกแบบเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อจะได้ต้นที่ออกมาเป็นต้นตัวเมีย 100 % ไม่ต้องคอยลุ้น 3-4 ปีจึงรู้ว่า เป็นตัวผู้หรือตัวเมีย

3.ต่างประเทศมีการคัดเลีอกสายพันธุ์ให้ผลออกมามีคุณภาพเป็นที่ต้องการของตลาด

ถ้าเพื่อนๆ เกษตรท่านใดสนใจ ก็ติดต่อมาได้ครับ ddd2U@hotmail.com  ใจจริงๆ อยากปลูกเองทั้งหมดเลยแต่ที่บ้านมีพื้นทีเหลือน้อยไม่ถึงไร่ และมีเหตุจำเป็นว่าต้องนำเข้าขั้นต่ำ 100 ต้นครับ

ดูจากคำเรียก AJUWA น่าจะเป็นจากอินเดียน่ะครับ..
สนใจทั้ง 3 พันธุ์เลยครับ อยากจะลองปลูก ทดสอบดูจากหลายๆแหล่งครับ..
จะขายหรือจะแลกกับพันธุ์ของผมที่มาจากอังกฤษก็ได้น่ะครับ ได้ทุกพันธุ์(ยกเว้น Medjool ผมมีน้อยมากๆๆๆ)

yummyden@yahoo.com
ปาล์ม 081-4398888
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 11:51:36 PM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า

tong_tong_tong
*

« ตอบ #5841 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:13:42 PM »

เพาะต้นอินทผาลัมไว้แล้ว3 เดือน มี amber,deglenour,bahi,medjul,arwa จากคูเวต
และdeglenour จากตูนิเซีย  รวม ร้อยกว่าต้น ถึง 200 ต้น

สนใจครับ
medjul,arwa,amber มีอยู่อย่างละกี่ต้นครับ

-----------------------------------------------------------------------------
medjul,arwa,bahi จากคูเวต
ผมสั่งมากิน อย่างละ ครึ่งโลครับ ได้เม็ดมาเก็บได้ ประมาณ อย่างละ 15 เม็ดครับ เพราะลูกใหญ่้มาก  เพาะได้ 1 เดือนครึ่งแล้ว แต่บางต้นยังงอกไม่พ้นดิน ปลูกรวม เน้นปลูกรวม นะครับ
ในกล่องที่เป็นขี้เลื่อย ต้นสวยมาก

สรุป ต้นที่งอกพ้นดินแล้ว ที่สามารถนับได้นะครับ

medjul 4 ต้น
arwa  11 ต้น
bahi   3 ต้น
----------------------------------------------------------------------------------

---------------------------------------------------
amber จากคูเวต
ผมสั่งมากิน อย่างละ ครึ่งโลครับ ปลูกในถุงพลาสติก
เพาะได้ 4 เดือนแล้ว ประมาณ 20 ต้นได้มั้งครับ
ฉีกถุงแล้วไปลงถุงใหญ่ได้เลย
-------------------------------------------------
deglenour จากคูเวต แต่ไม่สวยนะครับ เพราะมันอยู่ในถุงเล็กๆ
ผมสั่งมากิน อย่างละ หนึ่งโลครับ ปลูกในถุงพลาสติก
เพาะได้ 4 เดือนแล้ว ประมาณ 5 ต้นได้มั้งครับ
รวมกันในถุงละ 5 ต้น  ฉีกถุงแล้วไปลงถุงใหญ่ได้เลย
--------------------------------------------------
deglenour จากตูนีเซีย
ผมสั่งมากิน อย่างละ 3โลครับ
เพาะได้ 3 เดือนแล้ว ประมาณ 100-115 ต้นได้มั้งครับ
ปลูกในกล่องที่เป็นขี้เลื่อย ต้นสวยมาก
-------------------------------------------------
sagai อีก 5 ต้นได้ครับ  แต่ไม่สวยนะครับ เพราะมันอยู่ในถุงเล็กๆ
เพาะได้ 4 เดือนแล้ว
-----------------------------------------------------

ท่าน kku มาดูแล้ว เป็นพัีนธุ์แท้นะครับ ทั้งเมดจูล เอมเบอร์ บาฮี ดีเกิล ซาไก
มีอยู่ต้นเดียวที่เม็ดแปลกๆ หลงมาคือ bahi 1 ต้น

พอดีมีปัญหาเรื่องที่ดินที่ราชบุรี เพราะแม่จะขาย ไม่ให้ไปปลูก  ขยิบตา

ใครสนใจไหม แยกปลูกง่ายมากเพราะใช้ขี้เลื่อย กับ ดิน แค่เอากล่องออก ก็แยกไปปลูกได้เลย
PM มานะ เหมา 1500 ครับ มารับเองที่พระราม7นะครับ

ยังมีอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 12:02:12 PM โดย tong_tong_tong » บันทึกการเข้า
ครูนูญ
*

« ตอบ #5842 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:51:52 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ "รวมกันเราอยู่"  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5843 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:31:33 AM »

กระทู้ของคุณ ddd2u อยู่ที่นี่ครับ
มี ต้นกล้าอินทผาลัม แบบเพาะเลี้ยงเนื้ยเยื่อ จากต่างประเทศมาจำหน่าย

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70241.0

ช่วยๆ กันนำเข้าอินทผาลัมเพาะเนื้อเยื่อมาปลูกกันเยอะๆน่ะครับ..
มาตราฐานจะได้ดีๆ ใกล้เคียงกัน..
ซึ่งจะส่งผลให้ เวลารวมกลุ่มกัน มีมาตราฐานที่แน่นอนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 09:49:29 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
mararan
*

« ตอบ #5844 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:45:16 AM »

ไปกลับ ตจว. + ทำงาน ช่วงนี้ไล่อ่านตามพี่ๆ ไม่ทันเลยแหะ แต่ล่ะท่านอัพกันไวมาก

- ขอลงชื่อไปอบรมที่บางแสนด้วยคนนะครับ

ปล.เห็นหลายๆ ท่านบอก ในอนาคตอยากเพาะแล้วขายอินทผาลัมในราคาต่ำๆ หน่อย
ผมว่าน่าจะมีการ คัดเกรด นะ

เพราะไม่อย่างงั้นจะกลายเป็นของดีราคาถูกจนเกินไป จนส่งผลต่อการวางมาตราฐานราคาในอนาคตได้

ผมสังเกตุจากราคาสินค้าหลายๆ อย่างในตลาด ของแพงมักจะคุณภาพดีกว่า
เพราะค่าใส่ใจ ค่าบำรุง ค่าวิจัยจนกว่าจะได้ของมีคุณภาพ หรือรวมๆ คือ มันใช้จะระยะเวลานานกว่า ลงทุนสูงกว่า
ทำให้ราคาต้นทุนสินค้าใดใด รวมกันแล้วออกมาแพง แต่ของแพง (คนจะรับรู้ว่า) = ของดี มากกว่าน่ะครับ

อีกอย่างราคาต่ำ-ขึ้นราคา-คนด่า (แถมสินค้าจะหาได้ง่าย หมดความน่าสนใจ หลัก Demand Supply)
 / แต่ราคาสูง-ลดราคา-คนรีบซื้อ ...

แล้วอีกอย่างถึงจะเพาะได้มาก แต่อยากให้เผื่อค่าแรง ค่าเวลา ค่าบำรุงพันธุ์ รวมทั้งค่าเสียหายจากระยะเวลาการเพาะต้น
ค่าเสียหายจากผลผลิต และ ค่าขนส่งในอนาคตไว้ด้วย (ลองคำนวนรอไว้เลย) พวกนี้ด้วยครับ

เด็กน้อยฝากเป็นข้อสังเกตุ ผิดถูกประการใด รบกวนพี่ๆ ชี้แนะด้วยครับ
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5845 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:01:31 AM »

ขอโชว์สวนบ้าง..
แปลงปลูกทดลองที่จังหวัดเพชรบุรี ต.หนองชุมพลครับ..
แบบเทวดาเลี้ยงมา 3 ปีแล้ว โดยใส่ปุ๋ยขี้หมูรองก้นหลุม + ใส่ปุ๋ยเคมี15-15-15 บ้างตอนหน้าฝน..

จริงๆผมและญาติๆทดลองไว้หลายจังหวัดทั้งเพาะเมล็ดเองและพันธุ์ที่ซื้อจากโกหลัก..
เช่น
ลุงผม4 ปีที่แล้ว ทดลองปลูกอยู่ 110 ต้นที่ปทุมธานีเหมือนกัน แต่ตอนนี้ น้ำท่วมตายหมดแล้วครับ..

สำหรับแปลงตามรูปนี้ เป็นสายพันธุ์โกหลัก..

ด้วยเหตุผลทั้งหลายทั้งปวงจึงทำให้ตัดสินใจสั่งต้นพันธุ์จากเมืองนอกเข้ามาปลูกครับ..

สำหรับสมาชิกทุกท่านนั้น ผมอยากบอกว่า ควรถามใจตนเองก่อนครับว่าปลูกเพื่ออะไร.
แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะไปทิศทางไหน! อย่างไร! จะได้ไม่ต้องเสียเวลา. เหมือนผมที่คลำทางผิด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2012, 06:06:11 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
un2518
*

« ตอบ #5846 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:22:06 AM »

เมื่อปลายเดือนที่แล้ว กลับไปดูพืชในไร่ และอาศัยช่วงจังหวะก่อนเดินทางกลับกรุงเทพฯ ไปดูต้นอินทผาลัมที่แบ่งถวายพระอาจารย์ท่านไปเพาะปลูกป่าไว้ที่วัดประมาณร้อยต้นเห็นจะได้ ต้นพันธุ์ชุดนี้ เป็นชุดที่ได้มาจากสวน China Ranch จากอเมริกา พันธุ์คละๆ กันมา วันที่ไปได้พาน้องๆ ไปขุดหลุมปลูกให้พระอาจารย์ท่านที่วัดด้วย ถ่ายรูปได้น้อยเพราะเหนื่อยกันมาก วันเดียวเร่งขุดได้ถึง ๔๐ หลุม หมดแรงไปตามๆ กัน

น้องและพี่สองท่านที่ไปช่วยขุดหลุมปลูกป่าถวายวัดครั้งนี้ เป็นอีกสองท่านที่กำลังจะร่วมปลูกเป็นภาคีร่วมกัน (รวมทั้งสวนพี่เริงและสวนอาจารย์ที่อุดรที่เคยนำมาให้ชมที่ผ่านมาด้วย) โดยอาศัยพันธุ์จากเราที่เพาะไว้บ้างส่วน อีกส่วนเขาเพาะกันเอง พี่ท่านหนึ่งจะปลูกที่บ้านหนองม่วง ต.ส้มป่อย อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ ส่วนน้องอีกคนจะปลูกที่ อ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ การรวมกันปลูกและแบ่งปันพันธุ์กันในกลุ่มทั้ง ๕ สวน แม้จะดูน้อยบ้าง มากบ้าง ตามข้อจำกัดของพื้นที่ แต่ที่คิดๆ ไว้ คือ จะร่วมกันคัดพันธุ์และศึกษาข้อมูลจากการปลูกร่วมกันไปเรื่อยๆ ไม่ถึงกับเร่งมาก ด้วยเหตุที่ทุนน้อย จึงค่อยๆ เดินแบบนี้ไปเรื่อยๆ การเพาะจากเมล็ดที่เราทำเอง ถือว่า ลงทุนน้อยมากๆ กลัวมันเป็นตัวตัวผู้มาก ก็พยายามเพิ่มปริมาณการปลูกให้มากๆ ต้องมีสักส่วนแหละที่มีพันธุ์ตามประสงค์ให้เราในอนาคต

ต้นกล้าอินทผาลัมชุดนี้ ตอนที่อยุ่ที่ไร่ต้นไม่โตมาก ดินในถุงแข็ง หลังจากพระอาจารย์ท่านได้มา ได้นำมาเปลี่ยนถุงใหม่ให้ใหญ่ขึ้น โดยดินที่ผสมลงในถุงเพาะเป็นดินจากคอกวัวทั้งหมด พื้นที่ใต้จุดวางเป็นหิน ไม่ชื้น สภาพอากาศจุดวางโปร่ง มีแสงแดดส่องเต็มที่ ดูแลน้ำแค่ไม่ให้ดินแห้ง ไม่รอดน้ำทุกวัน เห็นดินแห้งๆ ถึงรดน้ำ ปรากฏว่า ภายหลังเปลี่ยนถุงไม่กี่เดือนต้นพุ่งเร็วกว่าชุดที่อยุ่ที่ไร่มากๆ

ไม่ค่อยมีทุนไปทำบุญเท่าไหร ก็เลยหาต้นไม้ดีๆ ไปปลูกป่าถวายวัดแทน เผื่อบุญแห่งการปลูกป่าถวายวัดจะส่งผลให้ต้นไม้งอกงามไปด้วย มาดูต้นกล้าที่ได้แบ่งไปถวายปลูกป่าที่วัดกัน

ปล. หากท่านใดมีภาพที่นำลงใน FB อยู่แล้ว (เปิดเป็นสาธารณะ) สามารถนำภาพเหล่านั้นมาลงได้นะครับ ไม่ต้องไปง้อพวกเว็บฝากภาพที่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายเดี๋ยวหาย ภาพที่ผมนำมาลงช่วงหลังๆ นี้ อ้างอิงภาพมาจาก FB ทั้งหมด ไม่มีปัญหาอะไร โดยวิธีนำมา คือ เปิดภาพใน FB แล้วคลิกขวา เลือก คัดลอก url รูปภาพ แล้วนำมาวางที่นี่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 03:41:22 PM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

ครูนูญ
*

« ตอบ #5847 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:35:46 AM »

อินทผลัม รุ่น 3 อายุ 5 เดือนครับ ยังไม่ทราบเพศครับ
rinne.ch
*

« ตอบ #5848 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:39:41 AM »

น้องอินฯ ของครูนูญ  น่าจะออกแดดซักหน่อยนะคะ เพราะว่าใบยาวเหลือเกิน  ออกแดดต้นจะอ้วนขึ้นค่ะ

ยังไม่แน่นอน
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5849 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:05:13 AM »

กระทู้ที่น่าศึกษาไว้ เพราะมีโอกาสที่จะข้ามมากินน้องๆ อินทผาลัม ของพวกเรา..

ชื่อกระทู้ เตือนภัยหนอนหัวดำ ทำลายต้นมะพร้าว จ.นครศรีธรรมราช ด่วน!

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=69899.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 11:53:11 AM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #5850 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:23:46 PM »

ขอโชว์สวนบ้าง..
แปลงปลูกทดลองที่จังหวัดเพชรบุรี ต.หนองชุมพลครับ..
แบบเทวดาเลี้ยงมา 3 ปีแล้ว โดยใส่ปุ๋ยขี้หมูรองก้นหลุม + ใส่ปุ๋ยเคมี15-15-15 บ้างตอนหน้าฝน..

จริงๆผมและญาติๆทดลองไว้หลายจังหวัดทั้งเพาะเมล็ดเองและพันธุ์ที่ซื้อจากโกหลัก..
เช่น
ลุงผม4 ปีที่แล้ว ทดลองปลูกอยู่ 110 ต้นที่ปทุมธานีเหมือนกัน แต่ตอนนี้ น้ำท่วมตายหมดแล้วครับ..

สำหรับแปลงตามรูปนี้ เป็นสายพันธุ์โกหลัก..

ด้วยเหตุผลทั้งหลายทั้งปวงจึงทำให้ตัดสินใจสั่งต้นพันธุ์จากเมืองนอกเข้ามาปลูกครับ..

สำหรับสมาชิกทุกท่านนั้น ผมอยากบอกว่า ควรถามใจตนเองก่อนครับว่าปลูกเพื่ออะไร.
แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะไปทิศทางไหน! อย่างไร! จะได้ไม่ต้องเสียเวลา. เหมือนผมที่คลำทางผิด...

คุณปาล์มครับ
ไม่ทราบว่าที่หนองชุมพล ออกลูกให้ได้ชิมหรือยังครับ พอดีไม่ไกลจากบ้านผม เพื่อได้ขอคำปรึกษาครับ

Liked By: namping, Only_You, MANA1908

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
YUMMYDEN
*

« ตอบ #5851 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 12:54:52 PM »

อ้างถึง
คุณปาล์มครับ
ไม่ทราบว่าที่หนองชุมพล ออกลูกให้ได้ชิมหรือยังครับ พอดีไม่ไกลจากบ้านผม เพื่อได้ขอคำปรึกษาครับ..

ณ.ปีที่แล้ว(ปลูกลงดิน 2 ปี)
จาก                 11 ต้น
ตายแน่ๆ              1 ต้น
โตช้ากว่าเพื่อนมากๆ  1 ต้น(แต่ก็ยังไม่ตาย ยังโตอยู่)
เป็นตัวผู้ แล้วแน่ๆ     6 ต้น
ตัวเมีย                0 ต้น
ยังไม่เคยออกดอก   3 ต้น(คิดว่าคงออกปีนี้เหละครับ เดี๋ยวได้เรื่องอย่างไร แล้วจะโพสแจ้งให้ทราบครับ..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 01:01:03 PM โดย YUMMYDEN » บันทึกการเข้า
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #5852 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 03:21:17 PM »

เมื่อปลายเดือนที่แล้ว กลับไปดูพืชในไร่ และอาศัยช่วงจังหวะก่อนเดินทางกลับกรุงเทพฯ ไปดูต้นอินทผาลัมที่แบ่งถวายพระอาจารย์ท่านไปเพาะปลูกป่าไว้ที่วัดประมาณร้อยต้นเห็นจะได้ ต้นพันธุ์ชุดนี้ เป็นชุดที่ได้มาจากสวน China Ranch จากอเมริกา พันธุ์คละๆ กันมา วันที่ไปได้พาน้องๆ ไปขุดหลุมปลูกให้พระอาจารย์ท่านที่วัดด้วย ถ่ายรูปได้น้อยเพราะเหนื่อยกันมาก วันเดียวเร่งขุดได้ถึง ๔๐ หลุม หมดแรงไปตามๆ กัน

น้องและพี่สองท่านที่ไปช่วยขุดหลุมปลูกป่าถวายวัดครั้งนี้ เป็นอีกสองท่านที่กำลังจะร่วมปลูกเป็นภาคีร่วมกัน (รวมทั้งสวนพี่เริงและสวนอาจารย์ที่อุดรที่เคยนำมาให้ชมที่ผ่านมาด้วย) โดยอาศัยพันธุ์จากเราที่เพาะไว้บ้างส่วน อีกส่วนเขาเพาะกันเอง พี่ท่านหนึ่งจะปลูกที่บ้านหนองม่วง ต.ส้มป่อย อ.จัตุรัส จ.ชัยภูมิ ส่วนน้องอีกคนจะปลูกที่ อ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ การรวมกันปลูกและแบ่งปันพันธุ์กันในกลุ่มทั้ง ๕ สวน แม้จะดูน้อยบ้าง มากบ้าง ตามข้อจำกัดของพื้นที่ แต่ที่คิดๆ ไว้ คือ จะร่วมกันคัดพันธุ์และศึกษาข้อมูลจากการปลูกร่วมกันไปเรื่อยๆ ไม่ถึงกับเร่งมาก ด้วยเหตุที่ทุนน้อย จึงค่อยๆ เดินแบบนี้ไปเรื่อยๆ การเพาะจากเมล็ดที่เราทำเอง ถือว่า ลงทุนน้อยมากๆ กลัวมันเป็นตัวตัวผู้มาก ก็พยายามเพิ่มปริมาณการปลูกให้มากๆ ต้องมีสักส่วนแหละที่มีพันธุ์ตามประสงค์ให้เราในอนาคต

ต้นกล้าอินทผาลัมชุดนี้ ตอนที่อยุ่ที่ไร่ต้นไม่โตมาก ดินในถุงแข็ง หลังจากพระอาจารย์ท่านได้มา ได้นำมาเปลี่ยนถุงใหม่ให้ใหญ่ขึ้น โดยดินที่ผสมลงในถุงเพาะเป็นดินจากคอกวัวทั้งหมด พื้นที่ใต้จุดวางเป็นหิน ไม่ชื้น สภาพอากาศจุดวางโปร่ง มีแสงแดดส่องเต็มที่ ดูแลน้ำแค่ไม่ให้ดินแห้ง ไม่รอดน้ำทุกวัน เห็นดินแห้งๆ ถึงรดน้ำ ปรากฏว่า ภายหลังเปลี่ยนถุงไม่กี่เดือนต้นพุ่งเร็วกว่าชุดที่อยุ่ที่ไร่มากๆ

ไม่ค่อยมีทุนไปทำบุญเท่าไหร ก็เลยหาต้นไม้ดีๆ ไปปลูกป่าถวายวัดแทน เผื่อบุญแห่งการปลูกป่าถวายวัดจะส่งผลให้ต้นไม้งอกงามไปด้วย มาดูต้นกล้าที่ได้แบ่งไปถวายปลูกป่าที่วัดกัน

ปล. หากท่านใดมีภาพที่นำลงใน FB อยู่แล้ว (เปิดเป็นสาธารณะ) สามารถนำภาพเหล่านั้นมาลงได้นะครับ ไม่ต้องไปง้อพวกเว็บฝากภาพที่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายเดี๋ยวหาย ภาพที่ผมนำมาลงช่วงหลังๆ นี้ อ้างอิงภาพมาจาก FB ทั้งหมด ไม่มีปัญหาอะไร โดยวิธีนำมา คือ เปิดภาพใน FB แล้วคลิกขวา เลือกคัด url รูปภาพ แล้วนำมาวางที่นี่ได้
อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมเคยคิดจะเอาถวายหลวงพ่อปลูกรอบๆโบสถ์เเหมือนกันครับ
un2518
*

« ตอบ #5853 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 05:40:55 PM »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมเคยคิดจะเอาถวายหลวงพ่อปลูกรอบๆโบสถ์เเหมือนกันครับ
สาธุ ครับ

Liked By: kaa, MANA1908

mom-mam
*

« ตอบ #5854 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:10:19 PM »

อายจัง อายจัง คุณjay คุณun2518  และเพื่อนๆสมาชิกที่สนใจร่วมแบ่งปัน  เรามารวมตัวกันไหมดีคะ ป้อนแพลนไว้ว่าจะปลูกตาม โรงพยาบาลหรือสาธารณสุขน่ะคะ อยากให้แพทย์และคนไข้ ได้รับประทานอินทผาลัมกัน มีโครงการแบบนี้เมื่อไหร่นำมาบอกกันด้วยนะคะ ป้อนจะได้เตรียมกล้าที่แข็งแรงพร้อมลงปลูกเอาไว้ส่วนหนึ่ง ชอบมากๆคะโครงการปันน้ำใจแบบนี้ ขอบคุณนะคะที่นำมาเสนอ เพราะป้อนเองไม่ได้อยู่เมืองไทย จึงเริ่มต้นไม่ค่อยถูกน่ะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่ยินดีสนับสนุนเต็มที่เลยคะ
mom-mam
*

« ตอบ #5855 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 06:35:26 PM »

อินทผลัม รุ่น 3 อายุ 5 เดือนครับ ยังไม่ทราบเพศครับ

เรียนครูบุญคะ
 ป้อนขออณุญาตแนะนำ ให้รีบแยกกล้าที่เพาะรวมกันโดยด่วนคะ เพราะรากของเค้าจะพันกันคะ เมื่อแยกกล้าออกมาได้แล้ว ควรล้างรากให้สะอาด แช่น้ำยากันเชื้อรา แล้วนำลงปลูกในกระถางคะ ที่สำคัญอยากให้เหลือรูที่ก้นกระถางเพียงเล็กน้อยคะ เพื่อกันการทะลุของราก ช่วงเดือนแรกที่ย้ายกล้า ควรไว้ใต้ร่มเงาไม้นะคะ อย่าให้แสงแดดเกิน60-70%คะ การให้น้ำ คุณครูบุญใช้ขวดน้ำพลาสติกเจาะรู เป็นแบบน้ำหยดจะดีที่สุดคะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dรูปทรงแบบนี้ ไม่เกิน2เดือน ถ้าปลูกแยกลงกระถางจะได้เห็นใบขนนกอย่างแน่นอนคะ
หน้า: 1 ... 356 357 358 359 360 361 362 363 364 365 [366] 367 368 369 370 371 372 373 374 375 376 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์