หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3658783 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #576 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:05:42 PM »

http://kucon.lib.ku.ac.th/cgi-bin/kucon.exe?rec_id=005754&database=kucon&search_type=link&table=mona&back_path=/agre/mona&lang=thai&format_name=TFMON

เป็นงานวิจัยที่น่าสนใจ เกี่ยวกับการชักนำการออกดอกของอินทผลัม ภายใต้สภาพเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ครับ พอดีไปค้นเจอมา

เยี่ยมมากครับkhonkeaw
ก่อนหน้านี้สงสัยอยู่พอดีครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

StarsGunner
*

« ตอบ #577 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:24:23 PM »

สมัครเข้าชมรมด้วยครับ

ตอนนี้ลองเพาะอยู่สองสายพันธุ์ครับ
 เด็กเลตนัวร์ เริ่มแทงรากมา 20กว่าเมล็ด จากทั้งหมด 30กว่าๆ
 อัจวา เพิ่งลองเพาะ ตอนนี้ยังเงียบเฉย โกรธ

สวัสดีครับ คุณ StarsGunner

ไม่ทราบว่าเมล็ดพันธุ์ ajwat ได้ขูดเยื้อหุ้มเมล็ดออกก่อนเพาะหรือเปล่าครับ
เมื่อคืนผมขูดกว่าจะเสร็จเล่นดึกเลย ส่วนพันธุ์อื่น ๆ เป็นเยื้อบาง ๆ เอาออกง่ายมาก
เท่าที่สังเกตุ ajwat จะมีเยื้อหุ้มหนาสุดครับ หากไม่ได้ขูดกลัวว่าเมล็ดจะขึ้นราครับ
คุณ anat ครับไม่ได้ขูดเยื่อหุ้มเมล็ดเลยครับ
ใส่น้ำเขย่าแรงๆ แล้วลองเพาะเลยครับ

รากงอกแล้วส่งข่าวกันหน่อยนะครับ
ผมเองก็เริ่มเพาะวันนี้ครับ ร้อยกว่าเม็ด
สอบถามหน่อยนะครับ ว่าทำไมสนใจพันธุ์นี้ครับ
ส่วนตัวผมชอบเพราะว่าเป็นอินทผลัมยาและราคาแพง

คือที่สนใจเพราะผมเป็นมุสลิมน่ะครับ
พอดีน้องสาวจะซื้อมาให้ทุกปีในช่วงเดือนรอมฎอนครับ

เมื่อก่อนพี่ชายเคยเพาะไว้ต้นสูงประมาณฟุตกว่าๆหลายต้นอยู่
แต่พอได้ฟังคนพูดบ่อยๆว่า เพาะไปก้อไม่ได้กินลูกเลยถอนทิ้งหมดเลย โกรธ   โกรธ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #578 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:58:09 PM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเหลือ 2 เม็ด ไม่เป็นไร ภา มีพี่แปะ สุดที่รัก อยู่ทั้งคน

ภามารับที่ดอนเมืองสิ งอกเยอะแล้วนะปลูกไม่ทันหรอก เมล็ดพันธุ์Barhi

เป็นพันธุ์ทานผลสด Barhi ซื้อมาจากเยาวราช ขูดล้างเสร็จใส่กล่องวางไว้ด้านหลังตู้เย็น
อบความร้อนซะเลย 2 สัปดาห์ผ่านไป

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม;สวัสดีคะพี่..ดอนเมืองช่วงไหนคะ.. ภาทำงานอยู่แถวเขตหลักสี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #579 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:35:08 PM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเหลือ 2 เม็ด ไม่เป็นไร ภา มีพี่แปะ สุดที่รัก อยู่ทั้งคน

ภามารับที่ดอนเมืองสิ งอกเยอะแล้วนะปลูกไม่ทันหรอก เมล็ดพันธุ์Barhi

เป็นพันธุ์ทานผลสด Barhi ซื้อมาจากเยาวราช ขูดล้างเสร็จใส่กล่องวางไว้ด้านหลังตู้เย็น
อบความร้อนซะเลย 2 สัปดาห์ผ่านไป

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม;สวัสดีคะพี่..ดอนเมืองช่วงไหนคะ.. ภาทำงานอยู่แถวเขตหลักสี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

งานเข้าแล้วพี่เรา  ยิ้มกว้างๆ  เสือภาจะบุก  ตกใจ
mom-mam
*

« ตอบ #580 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:09:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ สมาชิกที่รักทุกท่าน วันนี้เอาเรื่องของอินทผาลัม Deglete Nour มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ถือว่าเป้นโชคดีคะที่เมื่อเช้าได้ทำงานกับเพื่อนชาวอัลจีเรีย เลยสอบถามเรื่องDeglete Nourมาฝากคะ
     อินทผาลัม Deglete Nour หรือ Les Dattes de Nour มีต้นกำเนิดมาจากเมืองBiskra ทางตอนใต้ของประเทศอัลจีเรีย  ลักษณะของผลจะยาวๆและเมื่อยังไม่สุกดีจะมีสีทอง เพิ่มเติมนิดหนึ่งนะคะ คำว่าNour ภาษาอารบิกแปลว่า สว่าง
     Deglete Nour จะนิยมทานผลสุกคะ ซึ่งจะเป็นสีน้ำตาลแต่ไม่เป็นสีน้ำตาลเข้มเหมือนอินทผาลัมสุกชนิดอื่น รสชาติจะเหนียวนุ่ม เวลากัดไปจะได้สัมผัสถึงรสชาติของน้ำผึ้งคะ อิอิ  วันนี้เลยถือโอกาสทานแบบสุกแต่ไม่ได้อบแห้ง
     แต่ พลเมืองทางตอนใต้ของอัลจีเรียจะนิยมทานดิบ ซึ่งจะมารสชาติหวานเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แต่จะหนักไปทางฝาด คงถือคติแบบไทยเราที่ว่า หวานเป็นลม ขมเป็นยา
     จะเห็นได้ว่า ชาวอัลเจียจะไม่นิยมปลูกพันธุ์อื่นๆ ดังนั้นอัลจีเรียจะมีแต่อินทผาลัมพันธุ์Deglete Nour และถ้าได้ชื่อว่าเป็นคนอัลจีเรียแล้วจะต้องมีอินทผาลัมพันธุ์นี้ติดบ้านไว้ทุกบ้านคะ หากท่านสมาชิกได้มีโอกาสไปเยี่ยมยืนเพื่อนชาวอัลจีเรีย รับรองว่าต้องได้ชิมอินทผาลัมพันธุ์Deglete Nour อย่างแน่นอนคะ มิหนำซ้ำ เวลาพวกเค้าเดินทางไปอยู่ประเทศอื่น ก็จะต้องจัดพื้นที่ในกระเป๋าไว้เผื่อเจ้าDeglete Nourนี้ด้วยคะ เพื่อนคนนี้ได้เล่าไป ยิ้มไปอย่างภูมิใจเลยละคะ
   วันหนึ่งเราคงได้คุยถึงอินทผาลัมชื่อไทย ผลิตโดยคนไทย แต่เพื่อคนทั่วโลกทานนะคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: testcha, tavatnet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 10:11:55 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #581 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:22:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ สมาชิกที่รักทุกท่าน วันนี้เอาเรื่องของอินทผาลัม Deglete Nour มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ถือว่าเป้นโชคดีคะที่เมื่อเช้าได้ทำงานกับเพื่อนชาวอัลจีเรีย เลยสอบถามเรื่องDeglete Nourมาฝากคะ
     อินทผาลัม Deglete Nour หรือ Les Dattes de Nour มีต้นกำเนิดมาจากเมืองBiskra ทางตอนใต้ของประเทศอัลจีเรีย  ลักษณะของผลจะยาวๆและเมื่อยังไม่สุกดีจะมีสีทอง เพิ่มเติมนิดหนึ่งนะคะ คำว่าNour ภาษาอารบิกแปลว่า สว่าง
     Deglete Nour จะนิยมทานผลสุกคะ ซึ่งจะเป็นสีน้ำตาลแต่ไม่เป็นสีน้ำตาลเข้มเหมือนอินทผาลัมสุกชนิดอื่น รสชาติจะเหนียวนุ่ม เวลากัดไปจะได้สัมผัสถึงรสชาติของน้ำผึ้งคะ อิอิ  วันนี้เลยถือโอกาสทานแบบสุกแต่ไม่ได้อบแห้ง
     แต่ พลเมืองทางตอนใต้ของอัลจีเรียจะนิยมทานดิบ ซึ่งจะมารสชาติหวานเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แต่จะหนักไปทางฝาด คงถือคติแบบไทยเราที่ว่า หวานเป็นลม ขมเป็นยา
     จะเห็นได้ว่า ชาวอัลเจียจะไม่นิยมปลูกพันธุ์อื่นๆ ดังนั้นอัลจีเรียจะมีแต่อินทผาลัมพันธุ์Deglete Nour และถ้าได้ชื่อว่าเป็นคนอัลจีเรียแล้วจะต้องมีอินทผาลัมพันธุ์นี้ติดบ้านไว้ทุกบ้านคะ หากท่านสมาชิกได้มีโอกาสไปเยี่ยมยืนเพื่อนชาวอัลจีเรีย รับรองว่าต้องได้ชิมอินทผาลัมพันธุ์Deglete Nour อย่างแน่นอนคะ มิหนำซ้ำ เวลาพวกเค้าเดินทางไปอยู่ประเทศอื่น ก็จะต้องจัดพื้นที่ในกระเป๋าไว้เผื่อเจ้าDeglete Nourนี้ด้วยคะ เพื่อนคนนี้ได้เล่าไป ยิ้มไปอย่างภูมิใจเลยละคะ
   วันหนึ่งเราคงได้คุยถึงอินทผาลัมชื่อไทย ผลิตโดยคนไทย แต่เพื่อคนทั่วโลกทานนะคะ ยิงฟันยิ้ม
พูดถึงแล้วขอเมล็ดบ้างได้ไหมครับ

ลงมือซะ !!
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #582 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:39:57 PM »

ขอถามด้วย

เจ้าในกล่องนี้ มัน สายพันธื อะไรครับ พอทราบไหม

หน้ากล่อง เป็น อินทผาลัมสดจาก Al-SAFA Tunis Fruits  ประเทศตูนิเซีย

Liked By: phanom.s
Chonpratan
*

« ตอบ #583 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:05:51 PM »

ขอแอบตอบนะครับ...คุณtomy...เผื่อจะได้เป็นครูกะเขาบ้าง  ( ผิดเป็นครู )

ทางอาหรับเขาเรียก... " ดักราตุน นุส "...หรือทั่วโลกเรียก Deglete Nour นั่นเองครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #584 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:04:41 AM »

มีคำถามครับ ถ้าอยากจะเก็บเมล็ดอินทผลัม ที่กินเนื้อแล้ว เหลือแต่เมล็ด เพื่อรอวันนำกลับมาบ้าน น่าจะหลายเดือนครับ พอมีวิธีมั้ยครับ ตอนนี้ที่มีก็ Barhi กับ Khalas

คุณมอมแมมครับ ที่กาตาร์มีอินทผลัมที่ส่งมาจาก UAE แต่เป็นชนิดแห้ง สายพันธ์ KHALAS อันนี้ใช่อันเดียวกับที่คุณมอมแมมว่า เป็นที่นิยมในบาเรนห์ รึป่าวครับ ถ้าใช่จะนำกลับไปปลูกด้วย เผื่อ ออร์เดอร์พี่ชาวนา ส่งห้างที่อุดรไม่พอ ผมจะได้ช่วยส่งครับ ฮ่าๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันนี้พี่ที่ห้องเดียวกัน ที่คุยกับผมมากไปหน่อย กลายเป็นพลพรรคอินทผลัมไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แกซื้อ Ajwa มาทาน ราคาที่นี่ก็ตก 900 บาท จาก SAUDI รสชาด แหม.....มันต่างกันจริงๆครับ ถือว่าสมชื่อที่เป็นแชมป์เรื่องราคา......

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #585 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:56:42 AM »

บทเรียนที่ 1 เรื่องการเพาะเมล็ดอินทผลัม ละเอียดจริงๆ สำหรับมือใหม่หัดเพาะ อายจัง ต้องไปทดลองใหม่ คราวก่อนเพิ่งหัดเพาะขั้นทดลองใส่ขวด 5 ขวดๆละ 2 เมล็ดใส่น้ำนิดๆ รู้สึกเกือบสามอาทิตย์แล้ว แต่งอกออกมาเกือบหมด รากที่โผล่แต่ละเมล็ดไม่เท่ากัน บางเมล็ดยาวหนึ่งเซ็นกว่า บางเมล็ดเป็นตุ่มขาวๆ คงเป็นเพราะอากาศเย็นอย่างที่คุณชาวนาอธิบายไว้ ตอนนี้ไม่กล้าสมัครสมาชิก ขอเป็นมือสมัครเพาะเล่นก่อน แต่ขอเข้ามาแจมความรู้ข้อมูลจากแต่ละท่านบ้าง ยิ้มเท่ห์
อ่านแล้วเห็นว่าพันธุ์เมดจูล กับบาฮี หวานกรอบอร่อย ทำให้อยากหามาทานบ้าง แต่ที่ทานอยู่ยังไม่รู้พันธุ์อะไรเลย ดูข้างกล่องก็ดูไม่ออก อายจัง ลังเล ยิ้มกว้างๆ

อากาศเย็น  เป็นอุปสรรคในการงอกของเมล็ดมากครับ  จะใช้เวลานานมากยิ่งขึ้น
Chonpratan
*

« ตอบ #586 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:40:17 AM »

เมื่อวานเย็นเอาเมล็ดพันธุ์อินทผลัมที่เพาะไว้ลงถุงชำเล็กๆ

กะว่าพอออกต้นมามีใบ 2 ใบ ค่อยย้ายลงกระถาง ขนาด 15 นิ้ว

จะได้อยู่ได้นานจะต้นกล้าโตมีใบขนนก 4ชุดขึ้นไปค่อยลงดินครับ

ลงถุงเสร็จนับดูได้ สองร้อยกว่าต้น...อิ อิ..เต็มสวนแร่ะ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #587 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:43:38 AM »

พอจัดเข้าที่เข้าทางเรียบร้อย...ไม่ทันไรฝนตกซะได้

เลยต้องเอาแผ่นพลาสติกมาคลุมกันฝนไว้ก่อน...ดินจะได้ไม่แฉะเกินไปครับ

rachanja
*

บ้านสวน"จอมทัพเทพ"

« ตอบ #588 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:53:24 AM »

อยากปลูกบ้างจัง อยู่จันทบุรี ปลูกได้ไหม
rachanja
*

บ้านสวน"จอมทัพเทพ"

« ตอบ #589 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:55:31 AM »

แบ่งต้นกล้าขายไหมครับอยากลองมาปลูกริมสวนลำไยครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #590 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:00:17 AM »

- จันทบุรีดินแดนแห่งสวนผลไม้ขึ้นชื่อของประเทศไทยเลย
ผมคิดว่าน่าจะปลูกอินทผลัมได้ดีมากทีเดียวครับ...คุณrachanja

- เดี๋ยวต้นกล้าขึ้นแข็งแรงดีแล้วจะแบ่งให้นะครับ...ยังพอมีเหลืออยู่บ้างครับ

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #591 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:10:11 AM »

พอจัดเข้าที่เข้าทางเรียบร้อย...ไม่ทันไรฝนตกซะได้

เลยต้องเอาแผ่นพลาสติกมาคลุมกันฝนไว้ก่อน...ดินจะได้ไม่แฉะเกินไปครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คร่าวๆ น่าจะมีถึง 300 ต้น + - ไม่เกิน   10 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์