หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3460354 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:04:07 PM »

สมัครเข้าชมรมด้วยครับ

ตอนนี้ลองเพาะอยู่สองสายพันธุ์ครับ
 เด็กเลตนัวร์ เริ่มแทงรากมา 20กว่าเมล็ด จากทั้งหมด 30กว่าๆ
 อัจวา เพิ่งลองเพาะ ตอนนี้ยังเงียบเฉย โกรธ

สวัสดีครับ คุณ StarsGunner

ไม่ทราบว่าเมล็ดพันธุ์ ajwat ได้ขูดเยื้อหุ้มเมล็ดออกก่อนเพาะหรือเปล่าครับ
เมื่อคืนผมขูดกว่าจะเสร็จเล่นดึกเลย ส่วนพันธุ์อื่น ๆ เป็นเยื้อบาง ๆ เอาออกง่ายมาก
เท่าที่สังเกตุ ajwat จะมีเยื้อหุ้มหนาสุดครับ หากไม่ได้ขูดกลัวว่าเมล็ดจะขึ้นราครับ
คุณ anat ครับไม่ได้ขูดเยื่อหุ้มเมล็ดเลยครับ
ใส่น้ำเขย่าแรงๆ แล้วลองเพาะเลยครับ

รากงอกแล้วส่งข่าวกันหน่อยนะครับ
ผมเองก็เริ่มเพาะวันนี้ครับ ร้อยกว่าเม็ด
สอบถามหน่อยนะครับ ว่าทำไมสนใจพันธุ์นี้ครับ
ส่วนตัวผมชอบเพราะว่าเป็นอินทผลัมยาและราคาแพง

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

y_manop
*

« ตอบ #561 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:34:19 PM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มเหลือ 2 เม็ด ไม่เป็นไร ภา มีพี่แปะ สุดที่รัก อยู่ทั้งคน

ภามารับที่ดอนเมืองสิ งอกเยอะแล้วนะปลูกไม่ทันหรอก เมล็ดพันธุ์Barhi

เป็นพันธุ์ทานผลสด Barhi ซื้อมาจากเยาวราช ขูดล้างเสร็จใส่กล่องวางไว้ด้านหลังตู้เย็น
อบความร้อนซะเลย 2 สัปดาห์ผ่านไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 03:19:47 PM โดย y_manop » บันทึกการเข้า

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
rinne.ch
*

« ตอบ #562 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:53:49 PM »

อยากกินถั่วงอก อินทผาลัมจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่แน่นอน
deepor
*

« ตอบ #563 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 01:58:05 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน วันนี้ตัดสินใจสมัครสมาชิก กพพ.ก็เพราะอยากเข้าชมรมฯนี่แหละค่ะ ติดตามมาตลอดด้วยใจอันระทึก จะเป็นจะตายชะให้ได้ วิ่งเข้าห้างฯโน้น ออกห้างฯนี้ หาเมล็ดให้วุ่นไปหมด ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

Liked By: somboon2496
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #564 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:28:33 PM »

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน วันนี้ตัดสินใจสมัครสมาชิก กพพ.ก็เพราะอยากเข้าชมรมฯนี่แหละค่ะ ติดตามมาตลอดด้วยใจอันระทึก จะเป็นจะตายชะให้ได้ วิ่งเข้าห้างฯโน้น ออกห้างฯนี้ หาเมล็ดให้วุ่นไปหมด ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ยินดีต้อนรับครับ  สมาชิกใหม่หลายคนคงลุ้นกันตัวโก่ง ว่าชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย กำลังจะรวมตัวกันทำอะไร เมื่อวานเพิ่งเปิดตัว บทเรียนที่ 1 เรื่องการเพาะเมล็ดอินทผลัม ไป  ส่วนมากมีแต่มือใหม่ (รวมทั้งผมด้วย) เราค่อยๆ ก้าวเดินไปด้วยครับ  วิเคราะห์เจาะลึกทุกประเด็น  ด้วยความรู้ความสามารถของพวกเราทุกคน  อนาคตไม่ไกลสวนอินทผลัมที่เกิดจากการรวมกลุ่มของเรา ต้องเกิดขึ้นแน่ๆ
wew
*

« ตอบ #565 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 02:45:57 PM »

ใครมีเมล็ดเหลือๆ ส่งมาให้ผมบ้างก็ได้นะครับ ยังขาดแคลนอยู่อีกเยอะ
ยินดีต้อนรับทุกสายพันธุ์ครับ  เศร้า

ขอบคุณพี่ชาวนาสำหรับ ปฐมบท แห่ง อินทผาลัม in Thailand นะครับ อายจัง อายจัง

จะรอติดตามบทอื่นๆต่อไปครับผม

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
anat
*

« ตอบ #566 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:21:35 PM »

ใครมีเมล็ดเหลือๆ ส่งมาให้ผมบ้างก็ได้นะครับ ยังขาดแคลนอยู่อีกเยอะ
ยินดีต้อนรับทุกสายพันธุ์ครับ  เศร้า

ขอบคุณพี่ชาวนาสำหรับ ปฐมบท แห่ง อินทผาลัม in Thailand นะครับ อายจัง อายจัง

สวัสดีครับ คุณ wew จากให้เป็นเม็ด ให้เป็นขวดแทนได้หรือเปล่าครับ อิอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 03:24:16 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #567 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 03:26:16 PM »

เหลือน้ำในขวด ส่งมาได้ ครับ
เมื่อน้ำหมด จะส่งขวดคืน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
sunanta
*

« ตอบ #568 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:00:55 PM »

สมัครสมาชิกด้วยคนค่ะ ตอนนี้เพาะไว้ 20 กว่าต้น แล้วมีต้นอายุประมาณ 1 ปีอีก 1ต้น

Liked By: ruangsilp sriviset
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #569 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:03:02 PM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเหลือ 2 เม็ด ไม่เป็นไร ภา มีพี่แปะ สุดที่รัก อยู่ทั้งคน

ภามารับที่ดอนเมืองสิ งอกเยอะแล้วนะปลูกไม่ทันหรอก เมล็ดพันธุ์Barhi

เป็นพันธุ์ทานผลสด Barhi ซื้อมาจากเยาวราช ขูดล้างเสร็จใส่กล่องวางไว้ด้านหลังตู้เย็น
อบความร้อนซะเลย 2 สัปดาห์ผ่านไป

ผมก็ทำอย่างนี้เลย นึกได้ว่ามันอุ่นเลยเอาไปวางไว้

ลงมือซะ !!
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #570 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:17:58 PM »

โห้ ไม่ได้เข้ามาแปร้บเดียว กระทู้วิ่งยาวเลย
จะทันคนอื่นไหมเนี้ย อินทผาลัมซื้อมาก็ยังกินไม่หมด
คงต้องแกะเม็ดออกมา เพาะก่อนแล้ว เดี๋ยวไม่ทันเขา

โคราช บ้านเอง จ้า
khonkeaw
*

« ตอบ #571 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:20:17 PM »

มีอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรมั่ง มันปนๆ กัน ถ้าจะเอาผมจะส่งให้ครับ
wew
*

« ตอบ #572 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:43:46 PM »

มีอยู่ครับ แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไรมั่ง มันปนๆ กัน ถ้าจะเอาผมจะส่งให้ครับ

ถ้าเหลือเยอะเกินก็ส่งมาก็ได้ครับ ผมจะได้เพาะๆ เอาไว้
เผื่ออนาคตปลูกไม่ทันก็เอาไว้แจกเพื่อนๆสมาชิก ครับ ยิ้ม
เอามาฝึกการเพาะ เอามาทดลอง ต่างๆ เอาไว้ศึกษาด้วยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เดี๋ยวผม PM ที่อยู่ไปให้นะครับ ต้องส่งซองเปล่าอะไรไปด้วยหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณน้ำใจงามๆ ของทุกๆท่านด้วยครับ  อายจัง อายจัง
นี่แหละสังคมแห่งการแบ่งปันของแท้จริง ๆ
 อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
khonkeaw
*

« ตอบ #573 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:50:42 PM »

ถ้าเหลือเยอะเกินก็ส่งมาก็ได้ครับ ผมจะได้เพาะๆ เอาไว้
เผื่ออนาคตปลูกไม่ทันก็เอาไว้แจกเพื่อนๆสมาชิก ครับ ยิ้ม
เอามาฝึกการเพาะ เอามาทดลอง ต่างๆ เอาไว้ศึกษาด้วยครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
เดี๋ยวผม PM ที่อยู่ไปให้นะครับ ต้องส่งซองเปล่าอะไรไปด้วยหรือเปล่าครับ ?

ขอบคุณน้ำใจงามๆ ของทุกๆท่านด้วยครับ  อายจัง อายจัง
นี่แหละสังคมแห่งการแบ่งปันของแท้จริง ๆ
 อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์

ไม่เป็นไรครับ ยินดีส่งให้ฟรี
minja
*

« ตอบ #574 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:02:32 PM »

บทเรียนที่ 1 เรื่องการเพาะเมล็ดอินทผลัม ละเอียดจริงๆ สำหรับมือใหม่หัดเพาะ อายจัง ต้องไปทดลองใหม่ คราวก่อนเพิ่งหัดเพาะขั้นทดลองใส่ขวด 5 ขวดๆละ 2 เมล็ดใส่น้ำนิดๆ รู้สึกเกือบสามอาทิตย์แล้ว แต่งอกออกมาเกือบหมด รากที่โผล่แต่ละเมล็ดไม่เท่ากัน บางเมล็ดยาวหนึ่งเซ็นกว่า บางเมล็ดเป็นตุ่มขาวๆ คงเป็นเพราะอากาศเย็นอย่างที่คุณชาวนาอธิบายไว้ ตอนนี้ไม่กล้าสมัครสมาชิก ขอเป็นมือสมัครเพาะเล่นก่อน แต่ขอเข้ามาแจมความรู้ข้อมูลจากแต่ละท่านบ้าง ยิ้มเท่ห์
อ่านแล้วเห็นว่าพันธุ์เมดจูล กับบาฮี หวานกรอบอร่อย ทำให้อยากหามาทานบ้าง แต่ที่ทานอยู่ยังไม่รู้พันธุ์อะไรเลย ดูข้างกล่องก็ดูไม่ออก อายจัง ลังเล ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 05:35:46 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
khonkeaw
*

« ตอบ #575 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 05:07:06 PM »

http://kucon.lib.ku.ac.th/cgi-bin/kucon.exe?rec_id=005754&database=kucon&search_type=link&table=mona&back_path=/agre/mona&lang=thai&format_name=TFMON

เป็นงานวิจัยที่น่าสนใจ เกี่ยวกับการชักนำการออกดอกของอินทผลัม ภายใต้สภาพเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ ครับ พอดีไปค้นเจอมา
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์