หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3430534 ครั้ง)
chiko4152
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #544 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:39:53 AM »

สวัสดีครับ   อินทผาลัมสามารถปลูกภาคใต้ แถวพังงา/กระบี่/ภูเก็ต ได้มั๊ยครับ ภาคใต้ฝนตกบ่อย สงสัยอะครับเพราะอินทผาลัมเป็นพืชในทะเลทราย  ขอบคุณครับ ยิ้ม

คนชุมแพ
*

« ตอบ #545 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 04:45:54 AM »

สวัสดีครับ มาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ผม ชื่อ เมธี ครับ  อยู๋ อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น ปีกลายนี้ เม.ย. เพาะอินทผาลัม ไว้ประมาณ 270 ต้น ปีนี้ พ.ค.เพาะไว้ 350 ต้น เมื่อปี 39 ทำงาน อยู่บาเรนห์เอาเมล็ดมาเพาะอาย 8 ปียังไม่ติดลูกเลย ครับ แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร  ที่เพาะไว้ตอนนี้เป็นพันธุ์  DEGLET NOUR  ขอถามคุณ  มอมแมม หน่อยครับ ที่ แอลจีเรีย มีอิทผาลัม กี่สายพันธุ์ที่ปลูกในประเทศนี้ เพราะซื้อกี่ร้านก็แต่อย่างเดียวกัน  ครับ  ขอบคุณครับ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #546 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:38:42 AM »

..นักเรียน มา สมัครเรียน อีก 1 คนค่า..อ่านอยู่ 3 รอบ ถึง ได้รู้ว่า..เพาะผิด ใส่น้ำลงไป พอขลุกขลิก ดีนะ ยัง ไม่ทันเน่า.. โกรธ โกรธ โกรธ

มะใช่แกงอ่อมนะคะป้าหนุง...ใส่น้ำขลุกขลิกน่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
..อย่าเอ็ดไป อายเค้า.. อายจัง อายจัง บางวัน ส่องๆ ดู น้ำแห้ง มีเติม ด้วยนา..ตอนนี้ สะดือจุ่น กันถ้วนหน้า แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น้ำขลุกขลิก..เหมือนเส้นเล้กต้มยำ ไหม พี่ หนุง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..น้องล้างเสร็จ..เพาะเลย 2 วันต่อมา..รา ขึ้น ซะงั้น  ลังเล ลังเล ลังเล

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #547 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:29:52 AM »

..นักเรียน มา สมัครเรียน อีก 1 คนค่า..อ่านอยู่ 3 รอบ ถึง ได้รู้ว่า..เพาะผิด ใส่น้ำลงไป พอขลุกขลิก ดีนะ ยัง ไม่ทันเน่า.. โกรธ โกรธ โกรธ

มะใช่แกงอ่อมนะคะป้าหนุง...ใส่น้ำขลุกขลิกน่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
..อย่าเอ็ดไป อายเค้า.. อายจัง อายจัง บางวัน ส่องๆ ดู น้ำแห้ง มีเติม ด้วยนา..ตอนนี้ สะดือจุ่น กันถ้วนหน้า แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น้ำขลุกขลิก..เหมือนเส้นเล้กต้มยำ ไหม พี่ หนุง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..น้องล้างเสร็จ..เพาะเลย 2 วันต่อมา..รา ขึ้น ซะงั้น  ลังเล ลังเล ลังเล
..ล้างไม่หมดจิ่ พี่จับ ลงขวด ใส่น้ำ เขย่าๆๆๆๆ 3รอบ 8 รอบ ไม่พอ จับแช่น้ำ ทิ้งไว้อีก กลับมา วันจันทร์ คงงอกพอดี.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Chonpratan
*

« ตอบ #548 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:37:18 AM »

หากมีเมล็ดพันธุ์ไม่มาก...ผมใช้วิธีเสียเวลานิดนึง ล้างทีละเม็ดเลย
เสร็จแล้วล้างด้วยน้ำเปล่าเอามือขยี้เหมือนซักผ้ายังไงยังงั้น
แล้วแช่น้ำสะอาดทิ้งไว้ซัก2 วัน...ค่อยเทเอามาล้างน้ำให้สะอาดอีกครั้ง
แล้วค่อยลงขวดเพาะ...รับรองเชื้อราสำลักน้ำขอลากลับบ้านเก่าหมดครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Pa ketnet

« ตอบ #549 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:40:54 AM »

เมื่อคืน เลยใช้วิธี เอา แปรง สีฟัน ขัดที่ละเม็ด แล้ว ลองชิมดู ว่าหมดหวานหรือยัง (ตาม ที่พี่แปะบอกว่า ล้างให้หมด หวาน)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พึ่ง ลม ให้แห้ง ตอนนี้เลยยังไม่ เพาะ..รอสัก วันนึงก่อน..หลับตาลงเห็นแต่อินทผลัม แล้วตอนนี้ ลังเล ลังเล

Liked By: pumpongpang

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Chonpratan
*

« ตอบ #550 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:50:43 AM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
StarsGunner
*

« ตอบ #551 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 08:57:52 AM »

สมัครเข้าชมรมด้วยครับ

ตอนนี้ลองเพาะอยู่สองสายพันธุ์ครับ
 เด็กเลตนัวร์ เริ่มแทงรากมา 20กว่าเมล็ด จากทั้งหมด 30กว่าๆ
 อัจวา เพิ่งลองเพาะ ตอนนี้ยังเงียบเฉย โกรธ

Pa ketnet

« ตอบ #552 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:00:34 AM »

ตอนนี้ลองเพาะอยู่สองสายพันธุ์ครับ
 เด็กเลตนัวร์ เริ่มแทงรากมา 20กว่าเมล็ด จากทั้งหมด 30กว่าๆ
 อัจวา เพิ่งลองเพาะ ตอนนี้ยังเงียบเฉย โกรธ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังดีที่งอก ค่ะ ภายังเงียบกริบเลย

IMoOI
*

« ตอบ #553 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:01:16 AM »

กำลังทำตามเหมือนกันค่ะ แล้วเราจะมี อินทผาลัมกิน อิอิ

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
Pa ketnet

« ตอบ #554 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:07:59 AM »

แล้วชิมไปกี่เม็ดแล้วล่ะ...เหลือไว้เพาะบ้างน๊าาา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเหลือ 2 เม็ด ไม่เป็นไร ภา มีพี่แปะ สุดที่รัก อยู่ทั้งคน

friendy
*

« ตอบ #555 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:32:52 AM »

เข้ามานั่งเรียน อย่างใจจดจ่อ  อายจัง อายจัง อายจัง
anat
*

« ตอบ #556 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:42:57 AM »

สวัสดีครับ คุณ StarsGunner

ไม่ทราบว่าเมล็ดพันธุ์ ajwat ได้ขูดเยื้อหุ้มเมล็ดออกก่อนเพาะหรือเปล่าครับ
เมื่อคืนผมขูดกว่าจะเสร็จเล่นดึกเลย ส่วนพันธุ์อื่น ๆ เป็นเยื้อบาง ๆ เอาออกง่ายมาก
เท่าที่สังเกตุ ajwat จะมีเยื้อหุ้มหนาสุดครับ หากไม่ได้ขูดกลัวว่าเมล็ดจะขึ้นราครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
mom-mam
*

« ตอบ #557 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:55:48 AM »

สวัสดีครับ มาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ผม ชื่อ เมธี ครับ  อยู๋ อ.ชุมแพ จ.ขอนแก่น ปีกลายนี้ เม.ย. เพาะอินทผาลัม ไว้ประมาณ 270 ต้น ปีนี้ พ.ค.เพาะไว้ 350 ต้น เมื่อปี 39 ทำงาน อยู่บาเรนห์เอาเมล็ดมาเพาะอาย 8 ปียังไม่ติดลูกเลย ครับ แต่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร  ที่เพาะไว้ตอนนี้เป็นพันธุ์  DEGLET NOUR  ขอถามคุณ  มอมแมม หน่อยครับ ที่ แอลจีเรีย มีอิทผาลัม กี่สายพันธุ์ที่ปลูกในประเทศนี้ เพราะซื้อกี่ร้านก็แต่อย่างเดียวกัน  ครับ  ขอบคุณครับ

สวัสดีค่ะ  คนชุมแพ

หากย้อนเวลากลับไปปี 2539  ช่วงนั้นนานมากเลยค่ะและไม่ทราบว่าตลาดอินทผลัมสมัยนั้นเป็นอย่างไร  แต่ช่วง 3 ปีผ่านมานี้  ไม่เห็นอินทผลัมจากอัลจีเรียมาวางขายในตลาดบาหเรนห์  เมื่อสามปีก่อนเพื่อนชาวฟิลิปปินส์และชาวอินเดีย นำเมล็ดจากบาหเรนห์กลับไปปลูกที่ประเทศของเขา   ตอนนี้ได้ตัดอินทผลัมขายแล้วค่ะ

การที่ไม่รู้แหล่งที่มาของเมล็ดพันธุ์ที่ชัดเจน  คงระบุไม่ได้ว่าพันธุ์นั้นมาจากไหน   แม้กระทั่งจะบอกว่า  เมล็ดพันธุ์นี้มาจากบาหเรนห์ก็ไม่ได้เช่นกัน  เพราะบาหเรนห์เป็นเมืองท่า  สินค้าจากทุกประเทศในแถบนั้นจะมาที่บาหเรนห์ก่อนจะกระจายไปยังภูมิภาคแถบนี้  และในช่วงนั้นรัฐบาลบาหเรนห์มีการสั่งซื้อต้นอินทผลัมพันธุ์ดีจากประเทศซาอุฯ อิรัก และจอร์แดนบางส่วน มาปลูกเป็นล้านๆ ต้นเช่นกัน  ดังนั้นเมล็ดอินทผลัมที่บอกว่านำไปจากบาหเรนห์ตั้งแต่ปี 2539 ปลูกมาแล้ว 8 ปี ยังไม่ให้ผลผลิตหรือแม้กระทั่งติดดอก อีกทั้งไม่รู้ที่มาที่ไป จึงไม่สามารถตอบได้ว่าเป็นพันธุ์อะไร  เพราะการระบุสายพันธุ์ที่แน่ชัดจะช่วยอธิบายเหตุผลได้ดียิ่งขึ้นค่ะ

อินทผลัมที่มีชื่อเสียงที่สุดในอัลจีเรียคือ Deglet nour  จึงไม่แปลกเลยที่ทั่วประเทศจะมีแต่เดคเลทนัวร์วางขาย  สำหรับแถบบาหเรนห์แล้วมีเพียงพันธุ์ Khalas กับ Konaizy เท่านั้นซึ่งเป็นที่นิยม แม้กระทั่ง Medjool ที่ว่าดังๆ ที่บาหเรนห์ยังไม่เป็นที่นิยมเลยคะ

ไม่ทราบว่าคุณคนชุมแพ มีอินทผลัมกี่ต้นค่ะ ที่นำเมล็ดมาจากบาเรนห์ไปเพาะ...  ตอนนี้กำลังสะสมต้นอินทผลัมเหมือนกัน แต่เป็นต้นที่แยกหน่อจากต้นแม่พันธุ์ดีค่ะ    คุณคนชุมแพปลูกมาได้ 8 ปีแล้วลองบำรุงมันสักนิดนะคะ ไม่แน่มันอาจให้ผลผลิตทำให้เราชื่นใจในฤดูหน้าก็ได้  เพราะคาดว่าต้นพันธุ์ที่ขุดเอาไปด้วย น่าจะออกเกสรและผลผลิตไม่เกิน 2ปี คุณชุมแพ สามารถนำเกสรต้นที่มี มาผสมได้เลยนะคะ ไม่หวงคะ ต้นที่ว่า อยู่ที่บ้านแฟนที่อุดรนะคะ

สำหรับการเพาะด้วยเมล็ด มีอัตราเป็นเพศเมีย ห้าสิบ ห้าสิบคะ ดังนั้นก่อนที่ตัวเองและแฟนจะตัดสินใจปลูกในเนื้อที่สี่สิบไร่  จึงต้องเพิ่มความมั่นใจว่าจะมีหน่อที่แยกมาจากแม่พันธุ์อย่างดีไม่น้อยกว่าห้าสิบหน่อคะ ทั้งนี้ก็เพื่อสวนอินทผาลัมของตัวเองและแบ่งปันเพื่อนสมาชิกและลดความเสี่ยงให้น้อยลงกว่าคนที่เคยปลูกไปก่อนหน้านี้ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 10:43:44 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #558 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:31:53 AM »

เก็บข้อมูลแบบเงียบๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
StarsGunner
*

« ตอบ #559 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:42:32 AM »

สวัสดีครับ คุณ StarsGunner

ไม่ทราบว่าเมล็ดพันธุ์ ajwat ได้ขูดเยื้อหุ้มเมล็ดออกก่อนเพาะหรือเปล่าครับ
เมื่อคืนผมขูดกว่าจะเสร็จเล่นดึกเลย ส่วนพันธุ์อื่น ๆ เป็นเยื้อบาง ๆ เอาออกง่ายมาก
เท่าที่สังเกตุ ajwat จะมีเยื้อหุ้มหนาสุดครับ หากไม่ได้ขูดกลัวว่าเมล็ดจะขึ้นราครับ
คุณ anat ครับไม่ได้ขูดเยื่อหุ้มเมล็ดเลยครับ
ใส่น้ำเขย่าแรงๆ แล้วลองเพาะเลยครับ
หน้า: 1 ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 [35] 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์