หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3427854 ครั้ง)
khonkeaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:53:05 AM »

ปีนี้ผมลองปลูกประมาณ 40 ต้น ดินเป็นดินแดงลูกลัง ไม่รู้ว่าเพราะต้นกล้าเล็กไปหรือเปล่า(ประมาณ 6 เดือน) ตอนที่ยังไม่ถางหญ้าให้ 2 เดือนแรก ดูปกติดี พอเดือนนี้ถางหญ้าให้ กลับไปดูอีกอาทิตย์นึง หายไปอย่างไร้ร่องลอยทุกต้น ไม่รู้ว่าโดนอะไรเข้าแล้ว  ร้องไห้

ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:58:51 AM »

โห  มีเสือซุ่มเยอะนะเนี่ย
ได้ผลอย่างไรบอกกล่าวข่าวสารด้วยนะครับ
จะได้ระดมความคิดช่วยๆกันครับ
Mr.Suthee
*

« ตอบ #482 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:16:33 PM »

ปีนี้ผมลองปลูกประมาณ 40 ต้น ดินเป็นดินแดงลูกลัง ไม่รู้ว่าเพราะต้นกล้าเล็กไปหรือเปล่า(ประมาณ 6 เดือน) ตอนที่ยังไม่ถางหญ้าให้ 2 เดือนแรก ดูปกติดี พอเดือนนี้ถางหญ้าให้ กลับไปดูอีกอาทิตย์นึง หายไปอย่างไร้ร่องลอยทุกต้น ไม่รู้ว่าโดนอะไรเข้าแล้ว  ร้องไห้
หนูขโมยกัดกินยอดไปแล้วมั้ง...ปลูกแถวจังหวัดใหนล่ะ?

ผมเคยปลูกปาล์มน้ำมันแถวอำเภอพระแสง กว่าจะเอาอยู่หมดไปหลายรอบ ทั้งเจอน้ำท่วมขังตาย ก็ยกร่อง หมดเรื่องนี้มาเจอหนูยักษ์มาเล อีก กัดยอด ปลูกใหม่เอาตะแกรงลวดหุ้ม มันมุดขุดดินขุดรูขึ้นไปกัดยอดจนได้ จนแม่ผมค้นพบวิธีจัดการโดยเอาตะแกรงหุ้มยันก้นถุงแล้วโผล่มาหุ้มกลางโคนต้นแล้วเอาน้ำมันขี้โล้ผสมจาระบีทา ทีนี้ได้ผล หนูไม่รบกวนอีกเลย จนเป็นต้นแบบให้สวนข้างๆและ ในแถบนั้นมาดูแล้วเอาอย่างไปใช้กัน ถ้าเป็นแบบนี้ลองใช้วิธีแบบนี้ได้ครับ  ยิ้ม
khonkeaw
*

« ตอบ #483 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:20:59 PM »

หนูขโมยกัดกินยอดไปแล้วมั้ง...ปลูกแถวจังหวัดใหนล่ะ?

ผมเคยปลูกปาล์มน้ำมันแถวอำเภอพระแสง กว่าจะเอาอยู่หมดไปหลายรอบ ทั้งเจอน้ำท่วมขังตาย ก็ยกร่อง หมดเรื่องนี้มาเจอหนูยักษ์มาเล อีก กัดยอด ปลูกใหม่เอาตะแกรงลวดหุ้ม มันมุดขุดดินขุดรูขึ้นไปกัดยอดจนได้ จนแม่ผมค้นพบวิธีจัดการโดยเอาตะแกรงหุ้มยันก้นถุงแล้วโผล่มาหุ้มกลางโคนต้นแล้วเอาน้ำมันขี้โล้ผสมจาระบีทา ทีนี้ได้ผล หนูไม่รบกวนอีกเลย จนเป็นต้นแบบให้สวนข้างๆและ ในแถบนั้นมาดูแล้วเอาอย่างไปใช้กัน ถ้าเป็นแบบนี้ลองใช้วิธีแบบนี้ได้ครับ  ยิ้ม

เพชรบุรณ์ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับวิธีการดีๆ จะไปลองใหม่ แต่สงสัยคงต้องปีหน้าเพราะปีนี้ต้นกล้าหมดแล้ว แถมไกล้หมดฝน กลัวจะไม่รอด ยิ้มเท่ห์
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #484 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:47:42 PM »

ฮัลโหลๆ สวัสดีครับอาแปะ และเพื่อนสมาชิก

... ภายในวันสองวันนี้ผมจะมาคุยเรื่องการผสมเกสรอินทผลัมนะครับ
...อย่าลืมติดตามนะครับ

ตอนนี้กำลังปีนต้นงิ้วอยู่ ....เจ๊ยยยยยย..ไม่ใช่ๆ ผมกำลังปีนต้นอินทผลัมอยู่ครับ

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ต้นอินทผลัมมีหนามเยอะเหมือนต้นงิ้วจริงๆด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทราบแล้วเปลี่ยนคร๊าบบบ )))))
แน่ใจได้เลยว่าเป็นเรื่องที่สมาชิกอยากทราบเป็นที่สุด...เรื่องนึง
มาปูเสื่อนั่งรอคนแรกเลยครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

ต้นกล้าพันธุ์ khalas ที่เพาะไว้ กำลังทะยอยงอกขึ้นมาครับ บางต้นใบเขียวแล้ว บางต้นเพิ่งโผล่จากดิน อีกหน่อยคงพรึ่บบบบ... เพาะเมล็ดจากผลสดครับ ไม่ใช่ผลแห้ง ... อัตรางอกจึงสูงกว่าผลอบแห้งแน่นอน

Liked By: tean
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:12:41 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #485 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 05:30:58 PM »

เยี่ยมเลยครับ ผลสดเนี่ย
mom-mam
*

« ตอบ #486 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:02:54 PM »

ลูกนี้เป็นพันธุ์อะไรครับ พอดีซื้อมากินจาก7-11 เป็นเเพ็คเล็กๆไม่บอกสายพันธุ์

เก็บเมล็ดไว้จะเพาะครับ

พันธุ์ Shebebi นะคะ จะผลกลมๆมากกว่ายาว พันธุ์นี้ถึงจะอาไว้จนสุกก็จะเป็นเป็นสองสีอย่างชัดเเจน อาจจะสีเข้มขึ้นอกนิด หากเอาไปตากแห้งกว่านี้นะคะ พันธุ์นี้เป็นอีกพันธุ์ที่ทานผลสุก แต่จะดุเหมือนว่าได้ทานทั้งสองแบบเพราะ เหมือนสุกครึ่ง ไม่สุกครึ่งคะ ยิงฟันยิ้ม
    ตอนนี้กำลังรวบรวมเมล็ดให้เพื่อนๆนะคะ ประมาณ21นี้ทยอยส่งให้นะคะ เราจะได้มาแข่งกันเพาะนะคะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:06:22 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #487 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:24:21 PM »

ลูกนี้เป็นพันธุ์อะไรครับ พอดีซื้อมากินจาก7-11 เป็นเเพ็คเล็กๆไม่บอกสายพันธุ์

เก็บเมล็ดไว้จะเพาะครับ

พันธุ์ Shebebi นะคะ จะผลกลมๆมากกว่ายาว พันธุ์นี้ถึงจะอาไว้จนสุกก็จะเป็นเป็นสองสีอย่างชัดเเจน อาจจะสีเข้มขึ้นอกนิด หากเอาไปตากแห้งกว่านี้นะคะ พันธุ์นี้เป็นอีกพันธุ์ที่ทานผลสุก แต่จะดุเหมือนว่าได้ทานทั้งสองแบบเพราะ เหมือนสุกครึ่ง ไม่สุกครึ่งคะ ยิงฟันยิ้ม
    ตอนนี้กำลังรวบรวมเมล็ดให้เพื่อนๆนะคะ ประมาณ21นี้ทยอยส่งให้นะคะ เราจะได้มาแข่งกันเพาะนะคะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ ไม่งั้นก็ต้องโง่ไม่รู้ว่าปลูกพันธุ์อะไรอยู่ ตอนนี้แช่น้ำไว้แล้วครับ

ลงมือซะ !!
wew
*

« ตอบ #488 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:33:07 PM »

คุณ Mom-Mam ผมขอ Barhi ด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ขอบคุณครับ

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
mom-mam
*

« ตอบ #489 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:43:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ ไม่ได้โง่หรอกคะ คุณNutthavud  ตอนนี้เราเพิ่งเริ่มต้นนะคะ อินทผาลัมบนโลกนี้มีหลายสายพันธุ์มากๆคะ ใครรู้จักทั้งหมดนี่อัจฉริยะเลยนะคะ  
    วันนี้ เอาคำเรียกอินทผาลัมภาษาต่างๆมาให้ชมนะคะ ยิงฟันยิ้ม เพราะอนาคตเราจะทำส่งออกกัน
     datte   ฝรั่งเศส
     Dattel  เยอรมัน
     dattero อิตาเลี่ยน
     dátil     เสปนิช
     tamara  โปตุเกส
     daddel   เดนมาร์ก
     dadel     สวีดิช
     taateli   ฟิลนิชหรือฟิลแลนด์    
    finik       รัสเซีย
     daktyl   โปแลนด์
     datulja    เซอเบีย  
     curmala   โรมาเนีย
     fourma     บัลแกเรีย
     ksoormias  กรีซ
     hurma      ตุรกี
     tamar       ฮิบบรู
     balah        อารบิก
     khurma      อิหร่านและอินเดีย
     hai zao      จีน
     atsumeyashinomi ญี่ปุ่น
 ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:44:50 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #490 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:50:10 PM »

ยิ้มเท่ห์ ได้เลยคะ คุณวิว คุณfriendly ว่าแต่จะเอาเมล็ดอินทผาลัมภาษาอะไรดีเอ่ย ชอบ  atsumeyashinomi ญี่ปุ่น
แต่อ่านยากจังคะ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 08:56:59 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #491 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:00:00 PM »

พรุ่งนี้จะนำเสนอเทคนิคการเพาะเมล็ดให้ได้ชมกัน ตั้งแต่การดูเมล็ดพันธุ์ ไปจนถึงการทำให้เมล็ดงอก  และเราทำยังไงจะให้เมล็ดที่เราเพาะมีอัตราการรอดสูงกว่าปกติ  เทคนิคง่ายๆ ขอเพียงเข้าใจธรรมชาติครับ  วันนี้นำเมล็ดพันธุ์ที่ทำให้รากงอกแล้ว จากประเทศเลบานอน มาเรียกน้ำย่อยกันก่อน  ... พรุ่งนี้จะเอาให้ละเอียดยิบ  ยิงฟันยิ้ม

Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #492 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:06:54 PM »

ผมไปหาซื้ออินทผาลัมแถวตลาดไท มีแต่แยกแบ่งขาย แม่ค้าไม่รู้จักเลยว่าพันธ์อะไรมาจากไหน
(โดนด่ามาด้วย)เลยไปตามหาที่บิ้กซีต่อ ได้มาหนึ่งกล่อง พันธ์เลท เลท อะไรนี้แหละ แหะๆลืม
คือเพาะครั้งหนึ่งแล้วงอกง่ายมาก เอาแค่นี้ก่อน
กลัวโตแล้วเก็บไม่ไหว555
แถวบ้านมีต้นตัวผู้อยู่ต้น เขาปลูกมา5ปี เขาก็ ร้อ รอ เลยลองถามซื้อมาไว้สวน แกบอก
อยากได้ก็ขุดไปเลย แต่ดูแล้วค่าขุดกับขนย้ายนี้คงหลายตังค์

โคราช บ้านเอง จ้า
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #493 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:08:39 PM »

พรุ่งนี้จะนำเสนอเทคนิคการเพาะเมล็ดให้ได้ชมกัน ตั้งแต่การดูเมล็ดพันธุ์ ไปจนถึงการทำให้เมล็ดงอก  และเราทำยังไงจะให้เมล็ดที่เราเพาะมีอัตราการรอดสูงกว่าปกติ  เทคนิคง่ายๆ ขอเพียงเข้าใจธรรมชาติครับ  วันนี้นำเมล็ดพันธุ์ที่ทำให้รากงอกแล้ว จากประเทศเลบานอน มาเรียกน้ำย่อยกันก่อน  ... พรุ่งนี้จะเอาให้ละเอียดยิบ  ยิงฟันยิ้ม

จัดมาเลยครับท่าน
คิดว่าสมาชิกหลายๆท่านอยากทราบและสนใจครับ
wew
*

« ตอบ #494 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:13:10 PM »

อยากให้พี่ชาวนารวมใส่ word ไว้ด้วยครับ เผื่อข้อมูลในเวปหายไป เสียดายแย่เลย
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ดีๆที่จะนำมาเผยแพร่กันนะครับ

ปล. ขอบคุณคุณ Mom-Mam สำหรับเมล็ดพันธุ์ด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
mom-mam
*

« ตอบ #495 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 09:16:52 PM »

Each male tree can provide enough pollen for 100 or more females.

อ่านตรงนี้แล้วจะเห็นว่า ต้นตัวผู้ก็มีประโยชน์มากๆคะ   ขอเป็นเพียงพันธุ์ที่ดี เกสรตัวผู้แต่ละต้น สามารถผสมเกสรตัวเมียได้เป็นร้อย  จุมพิต

Liked By: sarakung, tavatnet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 09:36:12 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์