ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 594   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 2700624 ครั้ง)
nawarat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:26:57 AM »

สวัสดีค่ะ

สบายดีนะคะ ไม่ได้ทักทายกันนานเลย    อินทผาลัมในกล่องนะ ทานมากไม่ดีนะ ถ้าไม่อยากเจอ  เบาหวานถามหาเอา รีบเอามาแบ่งกันบ้างซะดีๆ 
ที่บ้านก็ลองมาเพาะเล่นๆ มีอยู่ประมาณ20-30 ต้น เพาะในขวดน้ำพลาสติก ตามวิธี คุณเถียว รากงอกเกือบทุกเมล็ดเลย เดี๋ยวจะลองส่งภาพมาให้ดู  ( ไม่แน่ใจว่าจะ up ภาพขึ้นหรือเปล่า ไม่ค่อยมีฝีมือในด้านนี้ )  เพาะทิ้งๆไว้ไม่มีเวลาไปดูแล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 09:00:03 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

Chonpratan
*

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:44:41 AM »

โห...สวัสดีครับ..คุณnawarat หายไปไหนนานจัง...สบายดีครับ
หวังว่าคุณ nawarat คงสบายดีสุขภาพแข็งแรง..เซ็งลี้ฮ้อ..เช่นกันนะครับ

- ด้วยความยินดีเลย...แต่เห็นคุณมอมแมมบอกว่า...น้ำตาลในผลอินทผลัม
ร่างกายดูดซึมได้รวดเร็ว...ไม่ตกค้างในกระแสเลือดเหมือนน้ำตาลจากผลไม้ชนิดอื่น

- ต้นกล้าอินทผลัมของคุณ nawarat ดูแข็งแรงสวยงามมากเลย...ขนาดไม่มีเวลาดูแลนะเนี่ย
ส่วนของผม...ช่วยลุ้นกันตัวโก่งเลยครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nitiphoom

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:57:00 AM »

เมล็ดอินทผลัมชนิดผลสดที่3วันก่อนเอาเพาะในห่อกระดาษหนังสือพิมพ์
พอเอาไปแขวนไว้นอกห้องได้วันเดียว...งอกรากออกมาบางส่วนซะแล้ว

ดีใจจัง..เห็นเมล็ดยังไม่แก่...แต่ก็งอกรากได้ก่อนพันธุ์ MEDJOOL เสียอีก

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 12:04:53 PM »

เมล็ดอินทผลัมชนิดผลสดที่3วันก่อนเอาเพาะในห่อกระดาษหนังสือพิมพ์
พอเอาไปแขวนไว้นอกห้องได้วันเดียว...งอกรากออกมาบางส่วนซะแล้ว

ดีใจจัง..เห็นเมล็ดยังไม่แก่...แต่ก็งอกรากได้ก่อนพันธุ์ MEDJOOL เสียอีก

รากงอกเร็วมากครับแปะ  ตกใจ

Liked By: Chomtuch, janpoo, alymady
Chonpratan
*

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:39:22 PM »

คงเป็นฝีมือของเจ้า B2 แน่เลยครับ..คุณชาวนา...เอาแขวนไว้นอกห้องตากแดดครึ่งวันเช้า
อากาศในถุงคงร้อนอบอ้าว...เลยรีบงอกจะได้เผ่นออกจากถุงได้ก่อนเพื่อน
ผมก็เพิ่งจะรู้เดี๋ยวนี้เองว่า...รากของเจ้าอิทผลัมงอกออกมาจาก สะดือ ของเขา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:02:16 PM »

สังเกตไปเรื่อย ๆ ครับ ยังมีแปลกกว่านี้อีก!

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:31:48 PM »

มาดูอันนี้ครับ พันธุ์ Saqai ชนิดกินผลสุก รสชาดหวาน หอม ราคาที่กาตาร์ โลละ 500 บาทครับ
   หลังจากกินแล้ว ก็นำเมล็ดแช่น้ำตามสูตรครับ ผ่านไป 2 เดือน นิ่งครับ ไม่มีปฏิกริยาอะไรเลย..
ก็เลยลองเอาลงดินเลยครับ กลบดินบางๆ รดน้ำ....ผ่านไป 10 วัน จาก 50 เมล็ด ก็งอกขึ้นมา 30 ต้น ดังรูปที่เห็นนี่แหละครับ....แปลกจริงๆ ต้นไม้พันธุ์นี้..

Liked By: Chomtuch, jomk, alymady

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 02:46:31 PM »

โห...คุณkrung_s  แช่น้ำตั้ง 2 เดือนมันไม่เน่าก่อนเหรอครับ
อากาศในที่เพาะมันเย็นไปหรือเปล่าครับ
ของผมเอาตากแดดครึ่งวันเลย...รู้สึกจะได้ผล
พันธุ์ Saqai นี้รสชาติเป็นไงบ้าง...หวานมากมั๊ย
หากมีเมล็ดเหลืออีกเอามาแลกกันนะครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 08:21:53 PM »

ตอนเย็นกลับไปที่ร้านขายผลไม้ไปสอบถามขอดูลังอินทผลัมสด
ว่าเป็นสายพันธุ์อะไรกันแน่...ทางร้านรียยกมาให้ดูเผื่อฟรุ๊คๆจะซื้อเพิ่มอีก
ปรากฏว่าเป็น..พันธุ์ BARHI DATES จากประเทศซาอุดิอาระเบีย
ตามที่คุณชาวนาได้กรุณาบอกไว้ตั้งแต่ตอนต้น
เวลาเอามาปลูกที่เมืองไทยจะได้บอกถูกน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Mr.Suthee
*

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 10:07:41 PM »

มาโชว์มั่ง อิอิ หลังจากซื้อมาจากตลาดตันหยงของโอมาน กินเสร็จต้มน้ำร้อนทิ้งพออุ่นแช่ในขวดกาแฟ 3 อาทิตย์ แล้วเอาไปเพาะลงถุง ก็ขึ้นมาหร็อมแหร็มแบบนี้เพาะเล่นๆ...

Chonpratan
*

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:03:05 AM »

ขนาดคุณสุธีร์เพาะเล่นๆ...ต้นงอกงามซะ....ของผมตั้งใจเพาะต้องลุ้นตัวโก่งเลย  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันชมนะครับ...วิธีเพาะของคุณสุธีร์ก็น่าสนใจเดี๋ยวต้องลองดูแบบนี้บ้างครับ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:29:27 AM »

โห...คุณkrung_s  แช่น้ำตั้ง 2 เดือนมันไม่เน่าก่อนเหรอครับ
อากาศในที่เพาะมันเย็นไปหรือเปล่าครับ
ของผมเอาตากแดดครึ่งวันเลย...รู้สึกจะได้ผล
พันธุ์ Saqai นี้รสชาติเป็นไงบ้าง...หวานมากมั๊ย
หากมีเมล็ดเหลืออีกเอามาแลกกันนะครับ

ผมแช่น้ำแบบล้างทุกอาทิตย์ครับในเดือนแรก เพราะว่าเยื่อหุ้มยังไม่หมด
แต่ก็ไม่เน่านะครับ ยังอยู่ในสภาพดี เพียงแต่รากไม่งอกครับ
   เรื่องรสชาดก็หวาน หอมครับ เนื้อจะหยาบนิดๆ ไม่ละเอียดเหมือน
Deglet Nour เมล็ดเพาะหมดแล้วครับ เดี๋ยวผมหาวิธีนำไปให้ครับ
ตอนนี้กำลังวางแผนจะเพาะ Barhi สายพันธุ์จากกาตาร์ครับ
อีก 3 ปี จะเอาไปเปรียบเทียบรสชาดกับที่มาจากซาอุกับของแปะครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:39:45 AM »

แค่คิดก็สนุกแล้ว...ได้เลยครับ....คุณkrung_s  อีก3 ปีเจอกัน..ดูว่าสายพันธุ์เดียวกันแต่มาจากคนละแหล่ง
รสชาติจะเหมือนกันหรือไม่...หรือของแหล่งไหนจะรสชาติดีกว่า...จะได้ทำการพัฒนาสายพันธุ์ต่อยอดออกไป
ให้ได้รสชาติและคุณสมบัติให้เทียบเท่าต้นกำเหนิดเดิม...หรือดีกว่านะครับ.... ยิงฟันยิ้ม

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:19:58 PM »

ใช่แล้วครับ อย่างโกหลักที่เชียงใหม่ ใช้ Deglet Nour ผสมกับ Barhi ลูกที่ออกมาก็เป็นปกติครับ เหมือนต้นแม่ที่เป็น Barhi แต่พอนำเมล็ดไปปลูกต่ออีกรุ่นเท่ายนั้นแหละ ได้ของดีเลยครับ KL1 ออกผลปีละ 2 ครั้ง ต้นละ 200 กก. ต่อปี .... ไม่แน่นะครับ ของผม ปับ แปะ รวมกัน อาจจะออกลูกทะวาย หรือออกแบบต่อเนื่องหลายๆเดือนเหมือยสละสุมาลี หรือ ออกเดือนละช่อเหมือนมะพร้าว ก็ได้...ใครจะรู้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: lief36, Nitiphoom

Chonpratan
*

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:03:06 PM »

ยิ่งอ่านก็ยิ่งน่าสนใจ..แต่การผสมข้ามสายพันธุ์ให้ได้แต่ส่วนเด่นๆก็ไม่ใช่ง่ายเหมือนกันนะครับ
บางครั้งยีนส์ที่เด่นอาจไม่ปรากฏในรุ่นลูก...อาจไปปรากฏในรุ่นหลาน...ในพวงอินทผลัมหนึ่งพวง
อาจจะมีพันธุ์ดีปะปนอยู่ไม่กี่เมล็ดก็ได้...คงต้องเพาะเยอะๆ...ปลูกเยอะๆแล้วอีก3ปีค่อยสแกนกันอีกที... ยิงฟันยิ้ม

ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:26:18 PM »

อ่า ตัวนี้ผมก็สนใจมากเลยนะเนื่องจากว่าผมอยู่อิสานกันดารนิด
มันน่าจะเกิดได้ดีผมก็ซื้อมาลองทานและเก็บเมล็ดไว้แล้วกะเพาะเอง
เรื่องสายพันธุ์ผมไม่รู้เรื่องเลย ถามแม่ค้าเขาก็ยังไม่รู้เรื่อง
ฉนั้นสายพันธุ์ไหนช่างมันออกลุกมากินได้อร่อยก็พอ ผมกำลังจะเริ่มเพาะ
อีก 3 ปีทราบผลครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 594   ขึ้นบน
  พิมพ์