หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3472104 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:53:31 PM »

รบกวนพวกท่านพี่ๆหน่อย ถ้าผมจะปลูกใกล้ๆต้นไผ่ได้ไหม ต้องห่างกี่เมตรดีครับ
เมื่อวานไปสอยมาครึ่งโล
กะจะเอามาเพาะลงที่สวนเพิ่ม แบบชิดได้อีก ตามพี่ทิดโส แนะนำ

อินทผลัมชอบแดดครับ
ควรเป็นระยะที่ไม่ถูกบังแดด
หรือใบไม่เกยกันเมื่อต้นโตครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

Chonpratan
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:15:20 PM »

เรื่องเมล็ดพันธุ์บางท่านก็ได้มาจากแหล่งเชื่อถือได้บางท่าน(แบบผม)ก็ซื้อลูกมากกิน
แต่ไม่มั่นใจว่าเป็นสายพันธุ์ไหน จะให้แน่ต้องซื้อยกลังเหมือนบางท่านในกระทู้เลยครับ

- อิ อิ...ขอใช้สิทธิ์พาดพิงครับ..ท่านประธาน

- ความจริงแล้วไม่ว่าที่ห้างไหนหรือร้านขายผลไม้ที่ใดก็ตาม
เวลาเขาสั่งอินทผลัมมาขาย...เขาต้องสั่งมาเป็นลังอยู่แล้ว
เพราะลังนึงบรรจุแค่ 5 กิโลเอง...เวลาเขานำมาแบ่งขาย
เราสามารถสอบถามหรือรบกวนขอดูลังเปล่าที่บรรจุมาก็ได้นะครับ
หากของเขามาจากแหล่งที่ดีจริง...เขาจะดีใจมากที่เราสอบถามที่มาของผลไม้ของเขา
ไม่จำเป็นที่ต้องซื้อทั้งลังก็ได้นะครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: janpoo

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #466 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:22:01 PM »

รบกวนพวกท่านพี่ๆหน่อย ถ้าผมจะปลูกใกล้ๆต้นไผ่ได้ไหม ต้องห่างกี่เมตรดีครับ
เมื่อวานไปสอยมาครึ่งโล
กะจะเอามาเพาะลงที่สวนเพิ่ม แบบชิดได้อีก ตามพี่ทิดโส แนะนำ

- ช่วยเพิ่มเติมนิดนึึงครับ...ตามที่ส่วนใหญ่เขาปลูกให้ได้ผลผลิตที่ดีจริงๆ
เขาปลูกในระยะ 8x8 เมตร...แต่เท่าที่เห็น...ในระยะ 6x6 เมตรก็ได้ผลดีเช่นกัน
หากปลูกอยู่ใกล้กอไผ่มากไป...ช่วงที่ต้นอินทผลัมยังเล็กอยู่ ลำไผ่ที่สูงยาวอาจบดบังแสงแดด
อาจทำให้ต้นอินทผลัมเจริญเติบโตช้าก็ได้ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #467 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:38:14 PM »

ท่านประธานนี่ใครเหรอครับ   ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เคยถามคนขายนะครับแต่เขายืนงงและเงียบครับ
อาจจะเป็นบางสถานที่ครับ แต่ที่ผมไปซื้อมาแม่ค้าให้คำตอบผมไม่ได้ครับ
ที่ผมไม่มั่นใจก็คือ เขาสั่งเป็นลังมาขาย แต่เวลาเขาบรรจุถุงกลัวเขาเอาลังอื่นๆ
มาใส่รวมน่ะครับ   กลัวเป็นแบบนี้ครับ   ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #468 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:45:20 PM »

อื่ม...หากเป็นแบบนั้น...ก็อาจไม่ได้พันธุ์ที่เราต้องการจริงๆน่ะครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #469 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:46:22 PM »

หากปัญหาเรื่องศัตรูพืชของต้นอินทผลัม...มีปัญหาสำคัญคือด้วงกัดยอดอ่อน
แสดงว่ามีปัญหาเดียวกันกับต้นมะพร้าวน้ำหอม...หากเป็นเช่นนั้น...คุณkonthain(นพ) มีคำตอบครับ.... ยิ้มเท่ห์

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=42041.0#top

( ขออนุญาติและขอขอบพระคุณ...คุณkonthain(นพ) นำข้อมูลดีๆมาวางที่นี่เพื่อเป็นวิทยทานแก่สมาชิกที่ยังไม่ทราบนะครับ )

ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #470 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:07:16 PM »

ด้วงมะพร้าวนี่คือ ด้วงสาคูใช่มั้ยครับ
ถ้ามันกินต้นอินทผลัมด้วยแสดงว่าเอาต้นอินทผลัมเลี้ยงด้วงสาคูด้วยก็ได้
ถ้าปลูกอินทผลัมเยอะๆแล้วเราแต่งกิ่งเอากิ่งอินทผลัมมาสับๆเลี้ยงด้วงในกาละมังเลย
แต่อย่าให้มันหลุดออกมาได้เชียวนะ

บาง จ. ด้วงนี้จะเยอะน่าจะมาจากมีแหล่งอาหารเยอะ ด้วงก็เยอะ แต่แถวบ้านผม
ต้มมะพร้าวมีน้อยอาหารน้อย ด้วงนี้เลยไม่มี
Chonpratan
*

« ตอบ #471 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:12:52 PM »

เท่าที่อ่านดูก็ใช่นะครับ...แต่การเลี้ยงศัตรูพืชเพื่อการค้า
อาจทำให้เจ้าของสวนมะพร้าวหรืออินทผลัมใกล้เคียงนอนไม่หลับได้นาครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mom-mam
*

« ตอบ #472 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:51:57 PM »

ยิงฟันยิ้ม สวัสดีคะ หายไปทำงานคะช่วงนี้ ได้เข้ามาดูเวปบอร์ดเรื่องอินทผาลัม รู้สึกว่าก้าวไปไวมากเลย ขอตามอ่านก่อนนะคะ กลัวตกข่าวคร่า อิอิ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #473 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:09:52 AM »

ฮัลโหลๆ สวัสดีครับอาแปะ และเพื่อนสมาชิก

... ภายในวันสองวันนี้ผมจะมาคุยเรื่องการผสมเกสรอินทผลัมนะครับ
...อย่าลืมติดตามนะครับ

ตอนนี้กำลังปีนต้นงิ้วอยู่ ....เจ๊ยยยยยย..ไม่ใช่ๆ ผมกำลังปีนต้นอินทผลัมอยู่ครับ

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 06:17:31 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #474 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 06:25:49 AM »

ลูกนี้เป็นพันธุ์อะไรครับ พอดีซื้อมากินจาก7-11 เป็นเเพ็คเล็กๆไม่บอกสายพันธุ์

เก็บเมล็ดไว้จะเพาะครับ

ลงมือซะ !!
Chonpratan
*

« ตอบ #475 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:38:45 AM »

อิ อิ..คุณNutthavud...เอามาให้ดูแค่ครึ่งลูกเอง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวรอแฟนพันธุ์แท้มาตอบดีกว่า

Chonpratan
*

« ตอบ #476 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 07:49:20 AM »

ฮัลโหลๆ สวัสดีครับอาแปะ และเพื่อนสมาชิก

... ภายในวันสองวันนี้ผมจะมาคุยเรื่องการผสมเกสรอินทผลัมนะครับ
...อย่าลืมติดตามนะครับ

ตอนนี้กำลังปีนต้นงิ้วอยู่ ....เจ๊ยยยยยย..ไม่ใช่ๆ ผมกำลังปีนต้นอินทผลัมอยู่ครับ

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ต้นอินทผลัมมีหนามเยอะเหมือนต้นงิ้วจริงๆด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ทราบแล้วเปลี่ยนคร๊าบบบ )))))
แน่ใจได้เลยว่าเป็นเรื่องที่สมาชิกอยากทราบเป็นที่สุด...เรื่องนึง
มาปูเสื่อนั่งรอคนแรกเลยครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #477 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:13:50 AM »

ทำไปได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
wew
*

« ตอบ #478 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:28:19 AM »

มาจองตั๋วหน้าสุดเลย
สงสัยต้องมี workshop กันบ้างละทีนี้

รวมพลคนรักอินทผาลัม

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
anat
*

« ตอบ #479 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:29:43 AM »

ขอยืมสโลแกนมาหน่อยนะครับ

ไปด้วยกันไป ไปได้ไกล

ขอลงชื่อด้วยครับ  รายละเอียดเบื้องต้น

แผนดำเนินการปลูก ปี 55 (หน้าฝน) ขณะนี้อยู่ระหว่างเพาะชำเม็ดอินทผลัม
สถานที่ปลูก จ.ราชบุรี
พื้นที่ 12 ไร่ พื้นที่เป็นดินทราย
พันธุ์อินทผลัมที่สนใจ  
1.พันธุ์ทานสด Barhi เม็ดพันธุ์จาก อินเดีย
2.พันธุ์ทานแห้ง อนาคตอาจแปรรูป เก็บสด เพื่อหมักเป็นไวน์ (อยู่ระหว่างหาข้อมูลเพิ่มเติม)
3.สะสมทุกสายพันธุ์ที่พอหาได้ เพื่อดูการพัฒนาการแต่ละสายพันธุ์ เก็บข้อมูล การดูแล อัตราต้นตัวผู้ ตัวเมีย การติดผล เพื่อแลกแปลี่ยนข้อมูลกับสมาชิกครับ
พื้นที่เป็นดินทราย น้ำไม่ขัง
ก็ประสบความสำเร็จ ไปครึ่งหนึ่งแล้วครับคุณanat

หายไปดู ว่าที่สวนอินทผลัมมา 3 วัน
และ ดูพื้นที่ปลูก ที่ได้ทดลองปลูกไปก่อนหน้านี้ 1.2 ปี จำนวน 14 หลุม หลุมละ 2 ต้น
พบว่าพื้นที่ดินเหนียวน้ำขัง (ระยะเวลาสั่น ๆ 1-2 วัน) พบว่าต้นอินทผลัมโตเป็นที่น่าพอใจ เทียบกับปาล์มและมะพร้าวน้ำหอม
ซึ่งน่าจะเป็นข่าวดี หากสมาชิกท่านใดที่ต้องการปลูกแบบจริงจัง ในเขตภาคกลาง ทำการยกร่องปลูก
ทั้งนี้ขอนำเสนอสวนผมเป็นตัวอย่างเปรียบเทียบระหว่าง 2 พื้นที่ คือพื้นที่ดินเหนียวและพื้นที่ดินทราย ว่าแบบไหนอินทผลัมเจริญเติบโตได้ดีกว่ากัน วันพรุ่งนี้จะนำรูป ที่ถ่ายจากสถานที่ปลูกจริงมาให้ชมกันครับ

หายไปหลายวันกระทุ้ขยับไป 30 หน้าแล้ว ดีใจครับ ที่สมาชิกเข้ามา update กันออกรสออกชาติ

เดือนหน้านี้ จะทำการทดสอบปลูกอินทผลัมกับพื้นที่ ที่มีระดับหน้าดิน 2 ฟุต และด้านล่างเป็นน้ำ ว่าเมื่อรากอินทผลัมเจอน้ำในระดับตื้นและ
เป็นเวลานานจะเป็นอย่างไร โปรดติดตามการทดลองได้เร็ว ๆ นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 12:12:01 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์