หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3441624 ครั้ง)
tid-ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:10:27 PM »

เอาละนะตอนนี้น้องๆ ลงเต็มพื้นที่แร่ะ รออออออออตัง ยิงฟันยิ้ม ซื้อบ้านใหม่ให้น้องๆ เจ๋ง

Liked By: ChattepDesu

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #417 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:12:40 PM »

คุณ tid-ko อยู่แถวไหนคะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
wew
*

« ตอบ #418 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:16:58 PM »

Wowwww เริ่มแล้วๆ ท่าน Tid-ko
ไม่ทราบว่าพันธุ์อะไรครับที่ปลูกไป ปลูกไปกี่ต้นครับเนี่ย
 อายจัง อายจัง อายจัง

ปลูกในตระกร้า น่าสนใจมากๆๆๆ
วางระบบน้ำดีๆ ใส่ปุ๋ยดีๆ ผมว่า โตไวแน่ๆ

Liked By: ChattepDesu

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
tid-ko
*

« ตอบ #419 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:23:37 PM »

ระยองครับ มาบข่า นิคมพัฒนา ครับ  ขอบคุณมากครับคุณมอม แมมที่ให้กำลังใจครับ  ราคาเข่ง==1o4+vat7%หรือไม่เอาvat ก้อได้ครับ ซื้อที่ S.P.PLASTIC 02-4260595-6 อยู่ทุ่งครุ กอทอมอ  ครับ  
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #420 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:26:12 PM »

ผมก็อยากปลูกเหมือนกัน แต่ไม่รู็จะเอาเมล็ดที่ไหน ตอนแรกคิดว่า สายพันธุ์อะไรดีกว่ากัน อ่านกระู้ทู้ของพี่เถียว ไปเจอประโยคนี้เข้า

มันจะเป็นพันธุ์ไหนก็อย่าไปให้มันมาเป็นอุปสรรค์ที่จะเริ่มปลูกเลยครับ..มีอาจารย์เชฟชาวต่างประเทศ ของน้องสาวผม เคยไปเที่ยวหาที่สวน เขากล่าวเกี่ยวกับต้นอินทผลัมใว้ว่า ไม่ว่ามันจะเกิดมาจากพันธุ์ไหนหากคุณเอาเมล็ดมันมาปลูก แล้วมันเติบโตจนให้ผลกับคุณอีกครั้ง..คุณจะไปเรียกชื่อพันธุ์เหมือนต้นพ่อต้นแม่แต่ดังเดิมที่เอามาปลูกไม่ได้ครับ...ให้ตั้งชื้อพันธุ์ขึ้นมาใหม่เลย เป็นพันธุ์ของเราเอง...เพราะผลมันเกิดจากสองต้นแยกกัน ต้นผู้และต้นเมียที่เราปลูกจากเมล็ดที่เกิดจากการผสมเกสรข้ามต้น...ไม่ใช่ผลของต้นที่ขุดหน่อจากต้นพ่อต้นแม่มาปลูก มันถึงจะเป็นพันธุ์เดิมครับ...ดังนั้นถ้าใครปลูกเองก็ให้ตั้งชื่อพันธุ์กันเอาเองเลยครับตามสบาย

ฉะนั้นถ้าเราปลูกเเล้วเราก็จะได้สา่ยพันธุ์ของเราเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jutima_p

ลงมือซะ !!
tid-ko
*

« ตอบ #421 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:32:05 PM »

ครับคุณwew  พันธุ์แม่โจ้ครับ สองร้อยกว่าต้นกะว่าเอาให้รวยกันไปข้างหนึ่งเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wew
*

« ตอบ #422 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:38:18 PM »

ครับคุณwew  พันธุ์แม่โจ้ครับ สองร้อยกว่าต้นกะว่าเอาให้รวยกันไปข้างหนึ่งเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เค้าขายต้นละเท่าไรครับ ?
อยู่ กทม ด้วย เยี่ยมไปเลย ยิ้ม
ขอให้รวยๆๆๆๆ นะคร้าบๆ เอาใจช่วย

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
mom-mam
*

« ตอบ #423 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:48:17 PM »

ยิ้มเท่ห์ ลงทุนเยอะเลย แต่ผลที่ได้ออกมาคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ขอให้น้องอินทผาลัมมีบ้านอยู่เร็วๆนะคะคุณtid-ko  ;Dมอมแมมสู้เค้า เอาไว้คงต้องขอไปศึกษาบ้างนะคะ  รอกลับไปพักร้อนก่อน อิอิ พันธุ์แม่โจ้ เกิดในเมืองไทยซะด้วย ไม่รวยงานนี้แลวจะรวยงานไหนคะเนี่ยยยยย   อายจัง อายจัง อายจัง
   ปล แอบดีใจอย่างกับเป็นของตัวเองซะงั้นเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 07:49:55 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
tid-ko
*

« ตอบ #424 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:49:41 PM »

ต้นพันธุ์มาจากเชียงใหม่ เข่งมาจากกทม ปลูกที่ ต มาบข่า อ นิคมพัฒนา ระยองครับ ราคาต้นละแปดร้อยบาทขาดตัว(คนซื้อตัวแทบขาด  อิอิไปรับเองครับ ที่สวนโกหลัก ครับ แนะนำดีและเป็นกันเอง)ทานผลสดๆจากต้น ตัดให้มาประมาณสองกิโลครับ หวานกรอบไม่มีฝาดได้ไปชิมตอนวันแม่ หลังจากนั้นหนึ่งสัปดาห์ก้อตัดสินใจขอปันมาได้สองร้อยต้นครับ แถมยี่สิบต้นครับ ยิ้ม ยิ้ม
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #425 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 07:55:16 PM »

ต้นพันธุ์มาจากเชียงใหม่ เข่งมาจากกทม ปลูกที่ ต มาบข่า อ นิคมพัฒนา ระยองครับ ราคาต้นละแปดร้อยบาทขาดตัว(คนซื้อตัวแทบขาด  อิอิไปรับเองครับ ที่สวนโกหลัก ครับ แนะนำดีและเป็นกันเอง)ทานผลสดๆจากต้น ตัดให้มาประมาณสองกิโลครับ หวานกรอบไม่มีฝาดได้ไปชิมตอนวันแม่ หลังจากนั้นหนึ่งสัปดาห์ก้อตัดสินใจขอปันมาได้สองร้อยต้นครับ แถมยี่สิบต้นครับ ยิ้ม ยิ้ม
..ตอนแรก..เห็นชื่อ นึกว่าโกหลักมาสังเกตการณ์เองด้วยซ้ำ ยิ่งบอกพันธุ์แม่โจ้ ยิ่งคิดว่าน่าจะใช่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
wew
*

« ตอบ #426 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:07:24 PM »

คนขายรวยไปเลย ยิ้มเท่ห์ อย่างว่าละครับ ใครทำก่อน รวยก่อน เนอะ ยิ้มเท่ห์
อันนี้เป็นต้นเพาะเมล็ดหรือว่าจากหน่อครับผม ?
แล้วเรารู้เพศเค้าหรือยังครับ ?  หรือว่าต้องวัดดวงเอา ?

ขอให้ได้ผลผลิตเยอะๆ นะครับ เดี๋ยวผมจะขอไปเยี่ยมที่สวนบ้าง อิอิ

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #427 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:07:46 PM »

..ตอนแรก..เห็นชื่อ นึกว่าโกหลักมาสังเกตการณ์เองด้วยซ้ำ ยิ่งบอกพันธุ์แม่โจ้ ยิ่งคิดว่าน่าจะใช่.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จำนวน 200 ต้น ๆละ 800 ก็ 160,000 บาท ใช่มั้ยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  แล้วแบบนี้เราทราบเพศมั้ยครับ ว่าตัวผู้ตัวเมีย และต้นที่ปลูกเป็นแบบแยกเหง้ามาจากต้นแม่ หรือปลูกด้วยเมล็ดครับ อายุเท่าไหร่แล้วครับ (ต้นพันธุ์นะ ไม่ใช่เจ้าของ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม).....เพื่อนๆทุกคนจะได้ทราบข้อมูล เพื่อเป็นแนวทางตัดสินใจครับ.....ยอมรับว่าของเขาดีจริงครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #428 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:15:22 PM »

กรุง)))
หากกรุงกลับมาซื้ออินทผาลัมมาฝากพี่มั่งเน้อ.......(เอ้อ)))) ยิงฟันยิ้ม
อย่าให้คอยเก้อ...นะพี่อยากมีซักต้น  ยิงฟันยิ้ม

กรุงอย่าลืมหอบมาเผื่อเอื้อยพิมมั่งเด้อ... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #429 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:41:56 PM »

ผมคิดว่าปลูกในเข่งนี่ข้อดี น้ำจะระบายออกเร็วน้ำไม่ขังตรงใจอินทผลัมเลยหล่ะ
แต่ข้อเสียที่ผมคิดได้ก็น่าจะเป็นตอนอายุมาก เพราะหน่อเขาก็จะออกมา ต้นแม่ก็ขยาย
รากคงต้องการน้ำมากกว่าเก่า แต่ปลูกระยะ 1- 5 ปีผมว่าไม่มีปัญหานะ
มากกว่านั้นก็หาดินลง(คงขายผลได้ตังซื้อที่ดินแล้วล่ะ 5ปีน่ะ)
Chonpratan
*

« ตอบ #430 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:36:50 PM »

คุณชลกลับมาแล้ว มีพันธุ์Barhiเผื่อผมไม่ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
คงไม่ต้องแล้วครับ ผมจะได้จากคุณmom-mamเหมือนกันครับ

มีซิครับ...คุณอมตะเดี๋ยวจะจัดการให้นะครับ...จะได้รู้ว่าพันธุ์เดียวกันปลูกต่างสถานที่กัน
จะได้ผลผลิตเหมือนกันหรือไม่...และปลูกในสภาพที่ดินแบบไหนจะได้ผลดีกว่ากันครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #431 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:39:19 PM »

..แปะๆ ส่งมายัง หิว ไม่มีรัยจะกิน ตังค์หมด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เอาตังค์ไปช่วยประมูลโฮยาหมดซิท่า..คุณป้า....ขอให้บุญหนุนส่งได้เป็นเจ้าของสวนอินทผลัมคุณภาพในเร็ววันนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์