หน้า: 1 ... 206 207 208 209 210 211 212 213 214 215 [216] 217 218 219 220 221 222 223 224 225 226 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3449855 ครั้ง)
อารักขาพืช15
เกษตรกรมือใหม่
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3440 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:38:10 PM »

สวัสดีค่ะ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกของเวบนี้ อยากจะขอคำปรึกษาค่ะ ที่สวนปลูกอินทผลัมไว้ ปลูกหลายปีมากแล้ว แต่ต้นยังสูงไม่เกินไหล่เลยค่ะ ^^" คงเพราะไม่ได้ดูแลกันจริงจัง เพิ่งมาช่วงปีที่ผ่านมา ที่จ้างคนมาดูแล แต่ตอนนี้กำลัวประสบปัญหาค่ะ ที่สวนมีเพลี้ยระบาด ไม่แน่ใจว่าเพลี้ยอะไร แต่ลักษณะคือ ใบจะเหลือง แล้วก็กลายเป็นสีน้ำตาล ลามไปทั้งทางใบเลยค่ะ ตอนนี้ตายไปหลายต้น (ใบเป็นสีน้ำตาลทั้งต้นเลย) ไม่ทราบว่าทานใด มีคำแนะนำสำหรับปัญหานี้บ้างหรือไม่คะ
ปล.อินทผลัม ไม่ควรใส่ปุ๋ยคอกหรือคะ
น่าจะมีภาพประกอปนะครับท่านอื่นๆจะได้ช่วนวิเคราะให้ หลายๆท่านเป็นกูรูทีเดียวนะครับ คุณโพคาฮอนทัส เห็นตัวเพลี้ยรึยังครับมีลักษณะยังไง อินทผลัมแข็งแรงนะครับไม่น่าจะเจอเพลี้ยเล่นงานได้ง่ายๆ ผมสงสัยด้วงจัง เขาอาจซ่อนตัวเรามองไม่เห็นก็ได้นะต้นใหญ่ขนาดนั้นเพลี้ยไม่น่าเล่นงาน แต่ด้วงชอบครับกำลังหวาน

ถ้าเพลี้ยนี่ผมว่าคงไม่ใช่ แต่ถ้ามีรุปเหมือนคุณเจบอกน่าจะพอให้เห็นอาการขึ้นมาหน่อย ใบเหลืองจะเป็นสีน้ำตาลหรอครับ แบบนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ลองย้อนไปอ่านหน้า 214 ครับ พี่ชาวนาและท่านอื่นๆได้โพสไว้อยู่ครับ

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190

anat
*

« ตอบ #3441 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:46:11 PM »

เลี้ยงไก่เลยครับ...คุณเจ  อ้วนท้วนสมบูรณ์แน่เลย
สงสารเขาครับคุณชลผมเลยย้ายเขามาช่วยพรวนดินในกระถางปลูกกล้วยไม่รู้จะเนรคุณผมรึเปล่านะสิครับ

ง่ะ...!!! คุณเจ...ราศรีด้วงแบบนี้...หมอลักษณ์ฟันธง...บอกว่ามีเกณฑ์ครับ.... ยิงฟันยิ้ม
อ้าวผมก็นึกว่าเขาช่วยให้ดินร่วนซุยน่ะครับ ไม่นึกว่าเขาจะกินต้นปาล์มด้วยเพราะสวนปาล์มที่ถัดผมออกไปห่างราวเกือบกิโลก็ไม่เคยเจอด้วงครับผมขอเขาเข้าไปชมสวยงามมากๆครับ

คุณเจผมว่าด้วงแถวบ้านคุณเจ กลัวอ้วนครับ
กินแบบสุขภาพดีคือ ยอดมะพร้าว และ ยอดอินทผลัม 555
สังเกตุได้จากทางใบมะพร้าวจะโดนด้วงกินเป็นทาง ส่วนอินทผลัม
จะเจาะเข้าโคนทางกาบใบด้านในเข้าไปกินยอดสังเกตุจะมีขุยบริเวณ
ที่ด้วงเจาะเข้าไปช่วงแรกของการเจาะหากต้นแข็งแรงด้วงจะใช้เวลานานหน่อย
กว่าจะเจาะเข้าได้ ช่วงนี้หากเราพบเจอให้เหล็กแหลมจัดการได้ แทงตูดทะลุปากได้ (สะใจ)
หากด้วงเจาะเข้าไปถึงใจกลางยอดละก็เตรียมทำใจเลย แต่ก็อย่างว่าดวงเราจะดีไหม
เพาะด้วงมีตัวผู้และตัวเมีย หากเราทำที่ให้เขาวางไข่ เขาก็จะไปกวนที่ต้นน้อยลง
ส่วนหากโชคร้าย เจอด้วงตัวเมียที่พร้อมวางไข่(ได้รับการผสมพันธุ์แล้ว)เมื่อเจาะยอดเข้าไป
ตัวเมียเขาจะเริ่มวางไข่ 1 ต้วไม่แน่ใจว่าวางไข่ได้เท่าไร แต่ที่เคยนับจากต้นมะพร้าวที่ยืนต้นตาย
นับได้ 200-300  ตัว หากไม่กำจัดจะเป็นแหล่งเพาะพันธุ์ จากต้นมะพร้าวสูง 10-20 เมตร
ด้วงจะกินลงมาถึงพื้น ซึ่งระยะความสูงขนาดนั้นด้วงคงออกลูกออกหลานไปมากน่าดูครับ

Liked By: Chaleeyah

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
anat
*

« ตอบ #3442 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 06:00:35 PM »

หน้าตาเจ้าฆ่าตกร "ด้วงแรด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 06:02:11 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #3443 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:00:48 PM »

ตัวอ่อนของด้วงมีลักษณะแบบนี้หรือเปล่าครับ ขดตัวอยู่ใต้กองไม้ผุ ปุ๋ยคอกเก่าๆ นี้จากกองก้อนเห็ดที่โละทิ้งตัวใหญ่มากๆใหญ่กว่าหัวแม่มืออีก

เอามาทอดน้ำมัน ปรุงรสด้วยซอส พริกไทย คลุกให้เขากัน

จากนั้น
ผมเอาไปให้ไก่กิน

Liked By: pumpongpang

โคราช บ้านเอง จ้า
atiwat
*

« ตอบ #3444 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:36:34 PM »

ตัวอ่อนของด้วงมีลักษณะแบบนี้หรือเปล่าครับ ขดตัวอยู่ใต้กองไม้ผุ ปุ๋ยคอกเก่าๆ นี้จากกองก้อนเห็ดที่โละทิ้งตัวใหญ่มากๆใหญ่กว่าหัวแม่มืออีก

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เท่าที่สังเกตดูไม่ใช่ตัวด้วงนะครับ แต่เป็นตัวอ่อนของแมงอีนูน ซึ่งแถวนครศรีฯ บ้านผมเค้าเรียกตัวเต็มวัยว่าแมลงพลัด ส่วนตัวอ่อนเรียกว่าจอมล้าน ซึ่งตัวอ่อนอยู่แต่ในดินจนกว่าพัฒนาเป็นตัวเต็มวัยแล้วขึ้นมาข้างบน ชอบกินใบไม้อ่อน เช่น ยอดมะม่วงหิมพาน ชอบเกาะอยู่ที่ใบมะพร้าว แต่ไม่ทำลายใบมะพร้าว ปาล์ม ส่วนตัวด้วงนั้นแถวนครเค้าเลี้ยงกัน เรียกว่าด้วงสาคู (ปาล์มชนิดหนึ่ง)ถ้าเลี้ยงด้วยสาคู ด้วงลานถ้าเลี้ยงด้วยต้นลาน ในต้นมะพร้าวก็มี ส่วนตัวจอมล้านที่ผมว่าไม่สามารถขึ้นมากินยอดอ่อนได้ นอกจากจะเป็นรากเท่านั้น แต่เจ้าตัวนี้ไม่เคยสร้างปัญหาให้สวนมะพร้าวเลยครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3445 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:47:40 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ เท่าที่สังเกตดูไม่ใช่ตัวด้วงนะครับ แต่เป็นตัวอ่อนของแมงอีนูน ซึ่งแถวนครศรีฯ บ้านผมเค้าเรียกตัวเต็มวัยว่าแมลงพลัด ส่วนตัวอ่อนเรียกว่าจอมล้าน ซึ่งตัวอ่อนอยู่แต่ในดินจนกว่าพัฒนาเป็นตัวเต็มวัยแล้วขึ้นมาข้างบน ชอบกินใบไม้อ่อน เช่น ยอดมะม่วงหิมพาน ชอบเกาะอยู่ที่ใบมะพร้าว แต่ไม่ทำลายใบมะพร้าว ปาล์ม ส่วนตัวด้วงนั้นแถวนครเค้าเลี้ยงกัน เรียกว่าด้วงสาคู (ปาล์มชนิดหนึ่ง)ถ้าเลี้ยงด้วยสาคู ด้วงลานถ้าเลี้ยงด้วยต้นลาน ในต้นมะพร้าวก็มี ส่วนตัวจอมล้านที่ผมว่าไม่สามารถขึ้นมากินยอดอ่อนได้ นอกจากจะเป็นรากเท่านั้น แต่เจ้าตัวนี้ไม่เคยสร้างปัญหาให้สวนมะพร้าวเลยครับ

ขอเสริมนิดนึงครับ  ด้วงแบบในภาพเป็นตัวอ่อนของแมลงหลายชนิด ทั้ง เช่น แมงกว่าง  ตัวอ่อนก็จะมีลักษณะเช่นนี้  ดังนั้นการจะไปเหมาว่าเป็นด้วงเจาะมะพร้าว หรือด้วงที่ทำลายต้นมะพร้าว เป็นการยากครับ  ทั้งนี้ผมแนะนำให้เก็บตัวอย่างด้วงพวกนี้ไว้จนเป็นตัวเต็มวัย  ดีกว่าไหมครับ  ทั้งนี้สมาชิกแต่ละพื้นที่สามารถทำได้เองเหมือนที่คุณอาณัติแจ้งไว้แล้ว 
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #3446 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:20:09 PM »

ขอเสริมนิดนึงครับ  ด้วงแบบในภาพเป็นตัวอ่อนของแมลงหลายชนิด ทั้ง เช่น แมงกว่าง  ตัวอ่อนก็จะมีลักษณะเช่นนี้  ดังนั้นการจะไปเหมาว่าเป็นด้วงเจาะมะพร้าว หรือด้วงที่ทำลายต้นมะพร้าว เป็นการยากครับ  ทั้งนี้ผมแนะนำให้เก็บตัวอย่างด้วงพวกนี้ไว้จนเป็นตัวเต็มวัย  ดีกว่าไหมครับ  ทั้งนี้สมาชิกแต่ละพื้นที่สามารถทำได้เองเหมือนที่คุณอาณัติแจ้งไว้แล้ว 
ครับตัวอ่อนแบบนี้ต้องดูขนาดมันด้วยเพราะ นับตั้งแต่จักจั่น ด้วงแรด แมงแก(ที่มีเขาเอามาชนกัน) ก็มีลักษณะเช่นเดียวกันเพียงแต่ขนาดจะใหญ่เล็กต่างกัน ชอบวางใข่ที่พื้นดินมากกว่าในต้นไม้ ส่วนด้วงที่ชอบเจาะกินต้นไม้จำพวกปาล์มจะเจาะเข้าไปวางใข่ข้างในพอมันจะเป็นดักแด้จะเอาเส้นใยมาห่อหุ้มตัวเองเป็นก้อนๆหมุนๆ พอแก่ก็จะมุดออกจากฝักไปหากินต่อ
kritsada Jugkrasen
*

« ตอบ #3447 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:49:26 PM »

ผมขอแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยคนน๊ะครับ ผมเข้าใจเช่นเดียวกันกับคุณอธิวัฒน์น๊ะครับว่า ด้วงที่เราเห็นอยู่ในกองมูลสัตว์ เป็นคนล่ะด้วงที่เข้าเล่นงานต้นมะพร้าวหรือต้นอินทผาลัมครับ ด้วงที่เข้าเล่นงานพืชเหล่านี้ คือ ด้วงมะพร้าว ด้วงสาคู ด้วงช้าง หรือพ่อหวังแม่หวัง แล้วแต่จะเรียกตามภาษาถิ่น ด้วงพวกนี้จะเข้าเล่นงานต้นมะพร้าว หรือต้นอินทผาลัมตอนช่วงยอดมะพร้าวมีสิ่งสะสม หรือซอกทางมะพร้าวเกิดการหมักของเศษเปลือกที่รวมกับน้ำฝน หรืออีกประการหนึ่งคือด้วงคีมปากแข็งเข้าเล่นงานกัดส่วนซอกทางมะพร้าวก่อน ด้วงมะพร้าวซึ่งมีปากเป็นปากดูด จึงเข้าเล่นงานซ้ำ แต่เจาะเองไม่ได้ ส่วนตัวอ่อนนั้น มีปากคีมตัดที่แข็งแรงมาก สามารถกัดเปลือกเข้าไปกินยอดอ่อนมะพร้าวหรืออินทผาลัมเป็นอาหารในช่วงวัยอ่อนครับ ไม่ได้กินมูลสัตว์ที่เน่าเปื่อยครับ คนล่ะชนิดกัน ผมมีงานวิจัยเรื่องนี้อยู่ 1 เรื่องครับ "การศึกษาการเลี้ยงด้วงสาคูในถังน้ำพลาสติกด้วยทางปาล์มน้ำมัน มันสัมปะหลังและอาหารลูกหมู"
ความจริงแล้วเป็นอาชีพที่น่าสนใจมากครับ แต่คงต้องเป็นระบบปิด อย่างทางภาคอีสานของผม มันสัมปะหลังถูกมาก ใช้เลี้ยงได้ตามสูตรอาหารที่ทำการวิจัยไว้ 1 เดือน 1 ถัง 1 ก.ก. ตกที่ 250-300 บ. กากที่เหลือปุ๋ยชั้นยอดอีกต่างหากครับ

นี่รูปช่วงทำการเก็บผลผลิตครับ

นี่รูปสิ่งที่ได้ออกมาครับ

นี่รูปด้วงที่อยู่ในกองปุ๋ยใต้ต้นอินทผาลัมครับ กินซากพืชซากสัตว์ ตัวเต็มวัยคือด้วงกว่างครับ...

Tommy_LA
*

« ตอบ #3448 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:52:28 PM »

ผมขอแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยคนน๊ะครับ ผมเข้าใจเช่นเดียวกันกับคุณอธิวัฒน์น๊ะครับว่า ด้วงที่เราเห็นอยู่ในกองมูลสัตว์ เป็นคนล่ะด้วงที่เข้าเล่นงานต้นมะพร้าวหรือต้นอินทผาลัมครับ ด้วงที่เข้าเล่นงานพืชเหล่านี้ คือ ด้วงมะพร้าว ด้วงสาคู ด้วงช้าง หรือพ่อหวังแม่หวัง แล้วแต่จะเรียกตามภาษาถิ่น ด้วงพวกนี้จะเข้าเล่นงานต้นมะพร้าว หรือต้นอินทผาลัมตอนช่วงยอดมะพร้าวมีสิ่งสะสม หรือซอกทางมะพร้าวเกิดการหมักของเศษเปลือกที่รวมกับน้ำฝน หรืออีกประการหนึ่งคือด้วงคีมปากแข็งเข้าเล่นงานกัดส่วนซอกทางมะพร้าวก่อน ด้วงมะพร้าวซึ่งมีปากเป็นปากดูด จึงเข้าเล่นงานซ้ำ แต่เจาะเองไม่ได้ ส่วนตัวอ่อนนั้น มีปากคีมตัดที่แข็งแรงมาก สามารถกัดเปลือกเข้าไปกินยอดอ่อนมะพร้าวหรืออินทผาลัมเป็นอาหารในช่วงวัยอ่อนครับ ไม่ได้กินมูลสัตว์ที่เน่าเปื่อยครับ คนล่ะชนิดกัน ผมมีงานวิจัยเรื่องนี้อยู่ 1 เรื่องครับ "การศึกษาการเลี้ยงด้วงสาคูในถังน้ำพลาสติกด้วยทางปาล์มน้ำมัน มันสัมปะหลังและอาหารลูกหมู" ...
สนใจงานวิจัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 09:06:21 PM โดย Tommy_LA » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #3449 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:02:02 PM »

เพิ่มเติมครับ หลังจากงานวิจัยเสร็จ ด้วงพวกนี้ก็ลงต้นอินทผาลัมผมช่วงปลายฝนพอดีเลยครับ หมดไป 2 ต้น แต่ผมว่าด้วงมันเก่งน๊ะครับ มันเลือกลงเฉพาะต้นตัวเมียเท่านั้น..ลองคิดเล่น ๆ เอาต้นอินทผาลัมเข้าห้องปิด 2 มุม เอาด้วงสัก 10 ตัว เป็นตัวสุ่ม ด้วงไปทางใหนเลือกปลูกต้นนั้นไปเลย  ยิงฟันยิ้ม ....ผมเคยอ่านบทบรรยายเรื่องด้วงของคุณเถียว ได้ทำการศึกษาวิธีการรดน้ำต้นอินทผาลัม พบว่า พวกที่รดลำต้นจากปลายยอดลงมา มีสิทธิ์ถูกเข้าทำลายในช่วงนอกฤดูฝนด้วยน๊ะครับ หลังจากนั้น ผมไม่เคยรดต้นอินทผาลัมด้วยสปริงเกอร์ หรือสายยางฉีดใส่ลำต้นอีกเลย ความคิดผมคือ ถ้าระหว่างทางใบกับลำต้น ถ้ามีน้ำเข้าไป ไข่ ตัวอ่อนด้วงพวกนี้สามารถเจริญเติบโตได้นั่นเอง..นี่ก็ความรู้จากสวนคุณเถียวครับที่ผมถือปฏิบัติในตอนนี้...
*

« ตอบ #3450 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:09:59 PM »

ตอบคุณทอมมี่ เลี้ยงได้ทุกภาคหล่ะครับ ผมเห็นมีคนเอาวีดีโอเส้นทางเศรษฐีการเลี้ยงด้วงสาคู ในกาละมังมาลงแล้ว ลองไปศึกษาดูน๊ะครับ ว่าท้องถิ่นของท่านมีทางปาล์มน้ำมันเปล่า หรือทางมะพร้าวก็ได้ครับ เป็นตัวหลักมาผสมกับหัวอาหารหมู และทางภาคผมมันสำปะหลังถูก ผมเลยศึกษาการเพิ่มแป้งเหล่านี้เพื่อลดต้นทุนอาหารหมู และแทนแป้งจากต้นสาคูทางภาคใต้ครับ แต่ขอเดือนน๊ะครับ ทางภาคใต้เคยได้ยินเรื่องเจ้าของสวนปาล์ม ยิงคนเลี้ยงด้วงตายมาแล้วครับ เพราะอย่างว่า หลุดออกไปสวนเขาเป็นอันกจบกัน ระบาดเร็วมาก 1 ถังได้หลายร้อยตัว หลายรุ่นอายุด้วย...แต่น่าสนครับผมกำลังเพาะเลี้ยงอาหารจากปาล์มอยู่ครับตอนนี้... ยิงฟันยิ้ม หรืองานวิจัยใหม่อาจใช้ทางต้นอินทผาลัมมาบดเลี้ยงไปซ่ะเลย  ยิงฟันยิ้ม
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3451 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:44:26 PM »

ผมขอแลกเปลี่ยนเรียนรู้ด้วยคนน๊ะครับ ผมเข้าใจเช่นเดียวกันกับคุณอธิวัฒน์น๊ะครับว่า ด้วงที่เราเห็นอยู่ในกองมูลสัตว์ เป็นคนล่ะด้วงที่เข้าเล่นงานต้นมะพร้าวหรือต้นอินทผาลัมครับ ด้วงที่เข้าเล่นงานพืชเหล่านี้ คือ ด้วงมะพร้าว ด้วงสาคู ด้วงช้าง หรือพ่อหวังแม่หวัง แล้วแต่จะเรียกตามภาษาถิ่น ด้วงพวกนี้จะเข้าเล่นงานต้นมะพร้าว หรือต้นอินทผาลัมตอนช่วงยอดมะพร้าวมีสิ่งสะสม หรือซอกทางมะพร้าวเกิดการหมักของเศษเปลือกที่รวมกับน้ำฝน หรืออีกประการหนึ่งคือด้วงคีมปากแข็งเข้าเล่นงานกัดส่วนซอกทางมะพร้าวก่อน ด้วงมะพร้าวซึ่งมีปากเป็นปากดูด จึงเข้าเล่นงานซ้ำ แต่เจาะเองไม่ได้ ส่วนตัวอ่อนนั้น มีปากคีมตัดที่แข็งแรงมาก สามารถกัดเปลือกเข้าไปกินยอดอ่อนมะพร้าวหรืออินทผาลัมเป็นอาหารในช่วงวัยอ่อนครับ ไม่ได้กินมูลสัตว์ที่เน่าเปื่อยครับ คนล่ะชนิดกัน ผมมีงานวิจัยเรื่องนี้อยู่ 1 เรื่องครับ "การศึกษาการเลี้ยงด้วงสาคูในถังน้ำพลาสติกด้วยทางปาล์มน้ำมัน มันสัมปะหลังและอาหารลูกหมู"
ความจริงแล้วเป็นอาชีพที่น่าสนใจมากครับ แต่คงต้องเป็นระบบปิด อย่างทางภาคอีสานของผม มันสัมปะหลังถูกมาก ใช้เลี้ยงได้ตามสูตรอาหารที่ทำการวิจัยไว้ 1 เดือน 1 ถัง 1 ก.ก. ตกที่ 250-300 บ. กากที่เหลือปุ๋ยชั้นยอดอีกต่างหากครับ

โอ้ว!!! ตกใจ ทำงานวิจัยเหมือนกันหรอครับ ผมทำงานวิจัยด้านโรคพืช ตีพิมพ์ไปละปีก่อนเอง เป็นการคัดเลือกเชื้อรา Trichoderma spp. ควบคุมโรคโคนเน่าของพืชผักครับ ชอบและนับถือคนที่ทำงานวิจัยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เพรารุ้ว่ากว่าจะได้ผลแต่ละทดลองมันเหนื่อยยากเพียงใด กว่าจะได้มาตีพิมพ์   อายจัง อายจัง อายจัง

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
naimou
*

« ตอบ #3452 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:48:28 PM »

อ่านวิชาการเยอะแล้วตาลาย... อายจัง อายจัง อายจัง

..เอาเม็จจูลมาฝากก่อน.. ไม่รู้ว่ากล้วยหอมมันเล็ก หรือว่าเม็จจูลมันลูกโต  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
naimou
*

« ตอบ #3453 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:50:45 PM »

นี่รูปด้วงที่อยู่ในกองปุ๋ยใต้ต้นอินทผาลัมครับ กินซากพืชซากสัตว์ ตัวเต็มวัยคือด้วงกว่างครับ...

[/quote]

...ด้วง จีเอ็มโอ.... มันใหญ่ได้ใจเลยครับ..
un2518
*

« ตอบ #3454 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:50:55 AM »

ด้วงทำลายต้นมะพร้าว ต้นปาล์ม อินทผลัม

- http://www.russellipm-agriculture.com/solutions.php?id_ctg=17&lang=en

ศัตรูพืชทำลายต้นปาล์ม อินทผลัม

- http://ecoport.org/ep?SearchType=slideshowViewSlide&slideshowId=133

และอีกเว็บ น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้แปลได้ในเชิงวิชาการเกี่ยวกับโรคพืชชนิดต่างๆ รวมทั้งอินทผลัม

- http://ecoport.org/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 06:52:33 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

pokin
*

« ตอบ #3455 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:11:59 AM »

คุณชาวนา   ช่วยดูอีกทีครับ

ตามรูปที่1.อาการของโรคไม่เหมือนกับที่คุณชาวนาโพสไว้

เกิดระหว่างพ่นยาไธแรม  ประมาณ 2  อาทิตย์ใบจะม้วนแล้วตาย

ใช้ยาอะไรรักษาครับ    โพสมา 3 รูป ดูกระทู้ถัดไปด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 08:46:17 AM โดย pokin » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 206 207 208 209 210 211 212 213 214 215 [216] 217 218 219 220 221 222 223 224 225 226 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์