หน้า: 1 ... 204 205 206 207 208 209 210 211 212 213 [214] 215 216 217 218 219 220 221 222 223 224 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3449852 ครั้ง)
อารักขาพืช15
เกษตรกรมือใหม่
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3408 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:10:57 AM »

Dates = 640
Bangalow = 8
Office = 1

โอ้วววว!!!! อลังการมากๆครับ นักอารักขาพืชอยู่นี่ครับ ฮาๆๆ ขอสมัครงานด้วยคน  ยิ้มเท่ห์ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ChattepDesu

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190

pokin
*

« ตอบ #3409 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:36:06 AM »

คุณชาวนา,คุณอารักขาพืช,ช่วยดูให้หน่อยครับ

ไม่ทราบเป็นโรคอะไร    ผมใช้ ยากำจัดโรคพืช  คิวรา  ชื่อสามัญThiram ใช้กำจัดโรค  แคงเกอร์ในมะนาว

ใช้พ่นก็ไม่หาย  จึงใช้ทาด้วยก็ยังไม่หายตามรูปที่เห็น  เริ่มเป็นตั้งแต่น้อย  ปัจจุบันลุกลามตลอดทั้งสองใบแล้ว

ต้องการทราบว่าใช้ยาถูกต้องหรือไม่    หรือต้องใช้ยาอะไร  เป็นประมาณ 50 ต้น

ขอบคุณมากครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #3410 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:03:17 AM »

ของผมก็เคยเป็นแบบนี้ครับ...คุณโภคิน

- อาจเป็นเพราะรากของเค๊ายาวออกมานอกถุงเพาะแล้วหาอาหารจากพื้นซีเมนต์ไม่ได้
อีกกรณีนึงคือรดน้ำแล้วน้ำไม่ระบายออกจากถุงในกรณีที่วางบนพื้นซีเมต์
ทำให้เกิดความชื้นสูงเกินต้องการของเค๊า...เลยทำให้ใบของเค๊าแห้งทีละนิด ๆ
ผมลองแก้ไขโดยการใช้กรรไกรสะอาดตัดแต่งใบส่วนที่แห้งเผาไฟทิ้งไป
แล้วย้ายต้นกล้าลงถังพลาสติกขนาดใหญ่เพื่อให้รากของเขาที่ทะลุถุงเพาะออกมา
แล้วไม่มีอาหารดูดซึมเลยได้อยู่ในที่ที่ควรอยู่...ก็ดูดีขึ้นนะครับ

- อีกวิธีนึงก็คือ หาทรายแม่น้ำ มารองที่พื้นให้หนาซัก10เซ็น...แล้วค่อยจัดวางต้นกล้าลงพนพื้นทราย
เพื่อให้น้ำที่เรารดให้เค๊าได้ซึมระบายออกลงพื้นทรายไม่แฉะอยู่ในถุงเพาะ
และยังไม่ต้องรดน้ำบ่อยด้วย...เนื่องจากพื้นทรายจะช่วยเก็บความชื้นให้แทน
อีกอย่างรากของเค๊าที่งอกทะลุถุงออกมาจะได้มีที่ยืดตัวและเมื่อเราจะย้ายลงแปลงปลูก
ก็ไม่ทำให้รากของเค๊าสะเทือนมากนัก

- นี่เป็นประสบการณ์ที่พบเจอส่วนตัว...ไม่ใช่หลักวิชาการ
ขอให้ใช้วิจารณญานในการตัดสินใจทำตามนะครับคุณโภคิน   ยิ้มเท่ห์

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3411 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:30:18 AM »

ขออนุญาตนำคำตอบเก่าๆ มาให้อาแปะ และคุณโภคิน  อ่านอีกครั้งครับ  ผมคิดว่าเป็นคำตอบที่น่าจะช่วยได้

วันนี้มีคำถามจะถามสมาชิกครับ...

มีสมาชิกท่านใดใช้ขี้วัว, ขี้ไก่, ขี้หมู รวมทั้งปุ๋ยหมัก  บำรุงต้นกล้าอินทผลัมบ้างครับ สำหรับท่านที่กำลังใช้อยู่กด Like ก็พอนะครับ  เดี๋ยวผมจะมาเฉลยว่าทำไมต้องตั้งคำถามนี้

Liked By: Chonpratan, pokin, kumdee, อารักขาพืช15, jay, bee25, amata, y_manop, MANA1908, Mongkhon_dates Farm, tid-ko, sirisak, Only_You, rinne.ch, inthira_kharn

ขอบคุณทุกท่านที่ไม่หลอกตัวเองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ความจริงเรื่องนี้ผมทดลองมาแล้วเกือบ 2 เดือนครับ  โดยนำปุ๋ยหมักขี้วัวที่หมักไว้อย่างน้อย 3 เดือน พร้อมทั้งปุ๋ยชีวภาพอัดเม็ดโดยใส่ในถุงต้นกล้าที่เพาะอินทผลัม  ความตั้งใจก็คงไม่ต่างจากทุกท่านในที่นี้คือ ต้องการให้ต้นกล้าโตเร็ว และแข็งแรงที่สุด  แต่วันนี้ผมรู้แล้วว่าคิดผิดถนัดเลยที่ใช้มูลสัตว์บำรุงต้นกล้าอินทผลัม..............

เอ๊ะ.. งง  กันไหมครับแทนที่มูลสัตว์ หรือปุ๋ยหมัก จะทำให้ต้นกล้าอินทผลัมสุดหวงของเราเติบโต แล้วทำไมผมบอกว่าคิดผิด  ขอให้ทุกท่านดูภาพนี้ประกอบครับ อินทผลัมที่แยกไว้ในส่วนนี้ผมใส่ปุ๋ยหมักแต่เนื่องจากเกิดโรคใบไหม้ จึงตัดใบที่เป็นโรคทิ้งทั้งหมด ในภาพจึงมีเฉพาะต้นที่แสดงโรคใบไหม้เพียง 1 ต้นเท่านั้น

link ภาพกรณีที่สมาชิกบางท่านมองไม่เห็นภาพ

จากภาพจะเห็นว่า  ใบของอินทผลัมเกิดเป็นโรคชนิดหนึ่ง  เรียกว่า โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight) ซึ่งเกิดจากเชื้อรา Curvularia  eragostidis  แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้

วิธีแก้ไข 1.  ให้ตัดใบที่เป็นโรคออกแล้วนำไปเผาทำลายครับ  จากนั้นให้ฉีดพ่นด้วยน้ำปูนขาว หรือน้ำขี้เถ้า  ซึ่งมีคุณสมบัติเป็นด่าง  โดยนำปูนขาวแช่น้ำทิ้งไว้ 1 คืน กรองเอาเฉพาะน้ำใสๆ  นำมาฉีดพ่นโดยใช้อัตราส่วน 1:20 ฉีดพ่นทุกๆ 7 วันจนกว่าโรคจะหายไป อันนี้เป็นชีววิธีครับ ปลอดภัยต่อผู้ใช้

วิธีแก้ไข 2. ท่านที่อยากเล่นของแรง (สารเคมี) แนะนำให้พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด

ภาพนี้ใช้วิธีตัดใบที่เป็นโรคทิ้ง แล้วฉีดพ่นด้วยน้ำปูนขาว หรือน้ำขี้เถ้า

link ภาพกรณีที่สมาชิกบางท่านมองไม่เห็นภาพ

อาการใบไหม้นอกจากจะติดเชื้อราที่มาจากปุ๋ยหมักและมูลสัตว์ต่างๆ แล้ว สาเหตุที่สำคัญอีกประการหนึ่ง คือ ความชื้นที่มากเกินไป (เกิดจากการรดน้ำ) เมื่อมูลสัตว์มีความชื้นย่อมเกิดเชื้อราทั้งดีและร้าย  แต่ในต้นกล้าอินทผลัมจะรับเชื้อราร้ายเร็วกว่าเชื้อดีครับ  ดังนั้นจึงควรหลีกเลี่ยงการให้ปุ๋ยหมัก และมูลสัตว์ทุกชนิดให้กับต้นกล้าในระยะ 1 ปีแรก

ปูนขาว และ ขี้เถ้าถ่านไม้  มีประโยชน์มากสำหรับต้นกล้าอินทผลัม

นับเป็นความบังเอิญจากการทดลองของผมเองครับ  เช้าวันที่ 2 ขณะที่ผมกำลังนั่งเปลี่ยนถุงดำให้กับต้นกล้าอินทผลัม  ลุง (พี่ชายของพ่อ) แวะมาเยี่ยมที่บ้าน  ลุงบอกว่า "อย่าใส่ขี้วัว หรือปุ๋ยหมักให้กับต้นกล้า  นอกจากจะไม่โตแล้วใบยังไหม้" ซึ่งก่อนหน้านั้นลุงไม่เคยเห็นว่าผมได้ทดลองใส่ไปแล้ว  ลุงพูดเหมือนตาเห็นเป๊ะๆ เพราะที่บ้านลุงปลูกอินทผลัมไว้เหมือนกัน (ต้นที่เคยถ่ายภาพให้ดู) ลุงบอกว่า  "แต่ถ้าใส่ขี้เถ้า อินทผลัมจะแตกยอดได้ดีมาก"  เอ้าาาาาาาาาา... เอาล่ะซิครับ  ผมบอกลุงว่าใช่เลย! พวกที่ใส่ปุ๋ยหมักขี้วัวใบไหม้ จนต้องตัดใบทิ้งไปต้นละ 1-2 ใบแล้ว...

ตอนนี้ผมเริ่มเก็บขี้เถ้าสะสมไว้แล้วครับ  นึกไม่ถึงจริงๆ ว่าของใกล้ตัวจะมีประโยชน์มากมายเช่นนี้  การทดลองจึงไม่รอช้าครับวันนี้จึงเริ่มใส่ขี้ถ้าให้กับถุงต้นกล้าอินทผลัมต้นละ 1 กำมือเล็กๆ (50 กรัม/ต้น) สังเกตุว่าจะเห็นใบอินทผลัมมีรอยด่างๆ นั่นเกิดจากการฉีดน้ำปูนขาวไปแล้วสองรอบ 

ผมเห็นต้นกล้าอินทผลัมหลายๆ ท่านที่เคยโพสในกระทู้นี้มีอาการใบไหม้จนแห้งกรอบ  ผมอาจจะไม่เคยทักท้วงแต่ผมเองก็พยายามจะหาคำตอบเพื่อที่จะนำมาแชร์ประสบการณ์ในการปลูกอินทผลัม  เพื่อให้ทุกคนได้ประโยชน์สูงสุด  และก้าวเดินไปพร้อมๆ กันอย่างไม่หวงเคล็ดลับ... และวิธีที่ผมกำลังทำนี้ผมเชื่อว่าได้ผล  เพราะที่ผ่านมาผมเคยเชื่อว่าใส่ปุ๋ยหมักต้นกล้าอินทผลัมจะงาม  แต่วันนี้ต้องเปลี่ยนความคิดไปแล้วครับ  เราใช้ขี้เถ้าเพื่อฆ่าเชื้อ และบำรุงด้วยปุ๋ยอินทรีย์ชนิดเม็ด ซึ่งจะสะอาดและปลอดเชื้อมากที่สุด   หลายท่านอาจจะสงสัยว่า หากไม่สามารถหาขี้เถ้าได้จะใช้อะไรทดแทน? คำตอบคือ ปูนขาว แต่ให้ใช้ในปริมาณน้อยกว่าขี้เถ้า เนื้องจากปูนขาวมีค่าความเป็นด่างสูงกว่าขี้เถ้า  จงใช้ให้แต่พอดีนะครับ อย่าใช้มากจนเกินไป 

เรื่องขี้เถ้าและปูนขาว สามารถหาคำตอบเพิ่มเติมได้ในกระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54548.0

หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกทุกท่านครับ  ผมเองจะโพสก็ต่อเมื่อสิ่งนั้นผมได้ทดลองทำด้วยตัวเอง  นำประสบการณ์จริงมาแชร์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #3412 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:38:48 AM »

ขอบคุณมากครับ...คุณชาวนาครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
pokin
*

« ตอบ #3413 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:24:16 AM »

ขอบคุณมากคุณชาวนาและคุณชลประทาน

ผมเริ่มใช้ยาไธแรมจากการที่ได้อ่านคำแนะนำของคุณชาวนา และใช้ขี้เถาโรยจากคำแนะนำตามที่โพสไว้

บางต้นใช้แล้วไม่ลุกลามหาย     บางต้นลุกลามไม่หายตายไปประมาณ  10  ต้น จากยอดรวม 1000กว่าต้น

การใช้ไธแรมของผมและขี้เถ้าปฏิบัติถูกทางแล้ว  จะได้ตัดสาเหตุนี้ไป

ต้นที่ตายอาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่นก็เป็นได้  ต้องทดลองดูกันต่อไป

ขอบคุณมากที่ช่วยเอาใจใส่เป็นอย่างดีครับ

somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #3414 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:29:02 AM »

อยากทราบครับ ตอนนี้เพาะไว้ ร่วม 10 ต้น อยากทราบ ว่าเราพอจะทราบหรือแยกเพศตั้งแต่มี 3 ใบนี้ได้หรือปล่าวครับ หรือต้องปลุกให้โตจนเค้า ออกจั่น ถึงจะทราบครับ อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
mom-mam
*

« ตอบ #3415 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:21:18 PM »

ขอบคุณมากคุณชาวนาและคุณชลประทาน

ผมเริ่มใช้ยาไธแรมจากการที่ได้อ่านคำแนะนำของคุณชาวนา และใช้ขี้เถาโรยจากคำแนะนำตามที่โพสไว้

บางต้นใช้แล้วไม่ลุกลามหาย     บางต้นลุกลามไม่หายตายไปประมาณ  10  ต้น จากยอดรวม 1000กว่าต้น

การใช้ไธแรมของผมและขี้เถ้าปฏิบัติถูกทางแล้ว  จะได้ตัดสาเหตุนี้ไป

ต้นที่ตายอาจจะเป็นเพราะสาเหตุอื่นก็เป็นได้  ต้องทดลองดูกันต่อไป

ขอบคุณมากที่ช่วยเอาใจใส่เป็นอย่างดีครับ

ป้อนอ่านแล้วได้แต่ยิ้มคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะความน่ารัก เอาใจใส่ ช่วยเหลือซึ่งกันและกันในกลุ่มเพื่อนสมาชิก เอาใจช่วยคุณโภคินคะ อายจัง อายจัง
mom-mam
*

« ตอบ #3416 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:26:27 PM »

อยากทราบครับ ตอนนี้เพาะไว้ ร่วม 10 ต้น อยากทราบ ว่าเราพอจะทราบหรือแยกเพศตั้งแต่มี 3 ใบนี้ได้หรือปล่าวครับ หรือต้องปลุกให้โตจนเค้า ออกจั่น ถึงจะทราบครับ อันนี้ไม่ทราบจริง ๆ
  สวัสดีคะ คุณsomphong_t ต้นอายุ3 ใบ ยังไม่สามารถแยกเพศเค้าได้คะ รอประมาณปีครึ่ง คืออย่าเงร็วสุดคะ ส่วนต้นไหนที่ออกจั่นมาก่อน ส่วนมากคือต้นตัวผู้คะ เพราะธรรมชาติของเค้า ต้นตัวผู้จะออกดอกจั่นมาก่อนต้นตัวเมียคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  หรือใช้วิธีสังเกตุแบบ คุณอมตะและหลายๆท่านสมาชิกก้ได้คะ เช่น ต้นตัวเมีย จะลำต้นอ้วนๆกว่าน่ะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
somphong_t
*

สวน "สนุก"

« ตอบ #3417 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:29:14 PM »

สวัสดีคะ คุณsomphong_t ต้นอายุ3 ใบ ยังไม่สามารถแยกเพศเค้าได้คะ รอประมาณปีครึ่ง คืออย่าเงร็วสุดคะ ส่วนต้นไหนที่ออกจั่นมาก่อน ส่วนมากคือต้นตัวผู้คะ เพราะธรรมชาติของเค้า ต้นตัวผู้จะออกดอกจั่นมาก่อนต้นตัวเมียคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  หรือใช้วิธีสังเกตุแบบ คุณอมตะและหลายๆท่านสมาชิกก้ได้คะ เช่น ต้นตัวเมีย จะลำต้นอ้วนๆกว่าน่ะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณครับ เอาเป็นว่า ผมเพาะใส่กระป๋องบ้างดีกว่า พอแยกเพศได้แล้ว ค่อยเอาลงแปลงปลูกจริง ครับ

นายสมพงษ์  ตรีสุข
64/767 หมู่ 3  หมู่บ้านมณวดี  ต.บางคูรัด
อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
11110
mom-mam
*

« ตอบ #3418 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:42:13 PM »

Dates = 640
Office = 1

โอ้วววว!!!! อลังการมากๆครับ นักอารักขาพืชอยู่นี่ครับ ฮาๆๆ ขอสมัครงานด้วยคน  ยิ้มเท่ห์ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ได้จ้าน้องชายคนเก่ง
 ก่อนอื่น ป้อนต้องขอบอกว่า นี่คือแปลนที่วางไว้คร่าวๆ เป็นคอนเซปที่จะทำตามเสตป ไปจนได้ออกมาแบบนี้คะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
 ป้อนมาคิดว่า พวกเราทุกคน ระหว่างที่ทำการเพาะ เราควรออกแบบสวนอินทผาลัมของตัวเอง ว่าเราต้องการใช้กี่ต้น เผื่อจำนวนและกะระยะห่าง ตลอดจนเลือกสายพันธุ์ ทั้งนี้ทุกอย่างจะได้ง่ายขึ้น เพราะทุกวันนี้เท่าที่สังเกตุดูบางท่านยังเพาะสะสมไปเรื่อยๆ ซึ่งก็เป้นส่วนดี คือ มีหลายสายพันธุ์และได้ศึกษาไปด้วย แต่เราอาจจะเพลินกันไป จนลืมนึกถึงไร่ที่เราจะทำ พื้นที่ ที่เรามี พอถึงเวลาที่เราจะเอาลงปลูก จะเกิดการสับสน รักพี่เสียดายน้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะที่กล่าวมานี้ มันเกิดขึ้นกับตัวป้อนเองคะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 12:47:22 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #3419 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:44:23 PM »

Dates = 640
Office = 1

เป็นแนวคิดและแหล่งรายได้ที่ดีมาก ๆ เลยครับคุณป้อน คงต้องเพิ่มเต็นท์อีกเยอะใช้ไหมครับระหว่างช่วงอินทผลัมออกผล เก็บค่าเข้าชม ที่พักต้องจองกันข้ามเดือนเลย
ผมเองก็มีแน่คิดจะสร้างเหมือนกันครับ แต่เน้นเฉพาะ office  ออกแบบแบบตะวันออกกลางใช้หินทำ
คุณป้อนว่าง ๆ รบกวนถ่ายรูปบ้านหินอาหรับเก่า ๆ ให้ชมบ้างนะครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3420 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:58:56 PM »

มาแล้วครับ วันนี้ทัวร์รอบกรุงเทพ(หลงทาง  โกรธ) กว่าจะถึงที่พักเอาซะเหนื่อยเลย เฮ่อ... ตกใจ

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
mom-mam
*

« ตอบ #3421 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:12:46 PM »

เป็นแนวคิดและแหล่งรายได้ที่ดีมาก ๆ เลยครับคุณป้อน คงต้องเพิ่มเต็นท์อีกเยอะใช้ไหมครับระหว่างช่วงอินทผลัมออกผล เก็บค่าเข้าชม ที่พักต้องจองกันข้ามเดือนเลย
ผมเองก็มีแน่คิดจะสร้างเหมือนกันครับ แต่เน้นเฉพาะ office  ออกแบบแบบตะวันออกกลางใช้หินทำ
คุณป้อนว่าง ๆ รบกวนถ่ายรูปบ้านหินอาหรับเก่า ๆ ให้ชมบ้างนะครับ

ออฟฟิตที่คิดไว้ จะออกมาในแนวนี้คะ เมื่อทำสำเร็จ อิอิ ตอนนี้ก็ไถนา หาทุนทรัพย์ไปก่อนคะ

จัดมาให้ตามคำขอคุณอาณัตินะคะ  บ้านหินอาหรับ  แบบตะวันออกกลาง

songsak s.
*

« ตอบ #3422 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:13:20 PM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
mom-mam
*

« ตอบ #3423 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 01:28:30 PM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ

;)ยินดีต้อนรับคะ คุณsongsak s รีบๆหายป่วยนะคะ ป้อนและเพื่อนๆสมาชิกรอยู่คะ เราจะก้าวไปพร้อมๆกันคะ สู้ๆ จุมพิต จุมพิต
หน้า: 1 ... 204 205 206 207 208 209 210 211 212 213 [214] 215 216 217 218 219 220 221 222 223 224 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์