หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3379454 ครั้ง)
IMoOI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:44:52 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคน อยากกินอินทผาลัมปลูกเอง
ตอนนี้กำลังเพาะเมล็ด สองอาทิตย์แล้วมัง เมื่อวานเปิดดูรากงอกมา 3 แล้ว
หาเมล็ดมาเพิ่มอีกนิดหน่อย

แล้วก้อจอต้นไว้ 10 ต้น จะเอาไปลงสวน อีกหน่อยก้อจะได้เก็บผลแล้วววว  ยิงฟันยิ้ม

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง

mom-mam
*

« ตอบ #337 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:51:29 AM »

ยิ้มเท่ห์ โหวตไปแล้วนะคะ ในที่สุดวันนี้ก็มาถึง วันที่เราจะรวมตัวกันอย่างเป็นทางการคะ ตลาดอินทผาลัมนั้นจะมีศักยภาพไม่ได้เลยถ้าขาดการรวมกลุ่ม สำหรับตัวเองนั้น ตั้งใจว่าจะเพาะและชำให้ต้นแข็งแรง ราวเดือน มิย ปีหน้าพร้อมลงปลูกในพื้นที่เกือบสี่สิบไร่ ที่แก่งกระจาน แต่จะเป็นการปลูกควบคู่กับสับปปะรดคะ เพราะเป็นไม้ที่ทนต่อความแห้งแล้งได้ดี
     พืชทนแล้งนั้น ไม่ได้หมายความว่า จะไม่ต้องการน้ำเลย เลยตั้งใจก่อถังซีเมนต์ เพื่อทำเป็นแท้งส์น้ำ หลายๆจุดคะ เพราะจะใช้ระบบเดินสายท่อน้ำหยด ตามแบบที่เห็นในประเทศตะวันออกกลางทำกัน ช่วงเวลาต่อจากนี้ไปคือ การเร่งเพาะพันธุ์ ศึกษาหาความรู้จากเพื่อนๆ จากข้อมูลทางอินเตอร์เน็ต และจากสถานที่จริง เก็บเงินรอทำระบบน้ำ มองดูแล้วอนาคตสดใสแน่นอนคะ หากเรามีความตั้งใจจริงและวางแผนการในการปลูกที่ดี
     การแบ่งปันและมิตรภาพ คือสิ่งที่สิ่งสวยงามคะ และจะนำมาซึ่งความมั่นคงเป็นปึกแผ่น แม้จะเจออุปสรรคใดๆ ก็ไม่สมารถมาทำลายลงได้ เรามาร่วมมือกันนะคะ
     ด้วยรัก
    มอมแมม

Liked By: sukprasert
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 11:54:08 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #338 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:51:44 AM »

ขอยืมสโลแกนมาหน่อยนะครับ

ไปด้วยกันไป ไปได้ไกล

ขอลงชื่อด้วยครับ  รายละเอียดเบื้องต้น

แผนดำเนินการปลูก ปี 55 (หน้าฝน) ขณะนี้อยู่ระหว่างเพาะชำเม็ดอินทผลัม
สถานที่ปลูก จ.ราชบุรี
พื้นที่ 12 ไร่ พื้นที่เป็นดินทราย
พันธุ์อินทผลัมที่สนใจ  
1.พันธุ์ทานสด Barhi เม็ดพันธุ์จาก อินเดีย
2.พันธุ์ทานแห้ง อนาคตอาจแปรรูป เก็บสด เพื่อหมักเป็นไวน์ (อยู่ระหว่างหาข้อมูลเพิ่มเติม)
3.สะสมทุกสายพันธุ์ที่พอหาได้ เพื่อดูการพัฒนาการแต่ละสายพันธุ์ เก็บข้อมูล การดูแล อัตราต้นตัวผู้ ตัวเมีย การติดผล เพื่อแลกแปลี่ยนข้อมูลกับสมาชิกครับ
พื้นที่เป็นดินทราย น้ำไม่ขัง
ก็ประสบความสำเร็จ ไปครึ่งหนึ่งแล้วครับคุณanat

ขอบคุณครับคุณ amata
เพราะพื้นที่เป็นตัวกำหนดพืช เลยมาลงที่ิอินทผลัมครับ
ยิ่งได้มีสมาชิกให้ความสนใจ ยิ่งมีประกายไฟในใจโชติช่วงยิ่งขึ้น
ว่าเราไม่ได้เริ่ม หรือ ทำอยู่คนเดียวครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #339 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:00:44 PM »

เรียน  สมาชิกผู้สนใจปลูกอินทผลัมทุกท่าน

ตอนนี้เรื่องอินทผลัมกำลังได้รับความนิยมค่อนข้างมาก หลังจากที่เรื่องนี้หลับไหลอยู่ในความมืดมิด พร้อมๆ กับความลับของผู้ที่เดินทางไปก่อนโดยไม่ยอมบอกพวกเรา... มาถึงตอนนี้การตอบกระทู้ให้สนุกอย่างเดียว ผมคิดว่าไม่นานเรื่องนี้ก็จะเป็นเพียงกระแสลมที่ไร้ตัวตน สักวันมันคงหายไปเหมือนเคย...

ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มต้นลงมือไม่ต่างจากทุกท่าน... เมล็ดพันธุ์และต้นพันธุ์เตรียมพร้อมปลูกใ่นช่วงต้นฝนปี 2555  ดังนั้นเพื่อไม่ให้กระแสนี้ผ่านไปอย่างรวดเร็ว  ผมได้ปรึกษากับอาแปะ (Chonpratan) และคุณมอมแมม (mom-mam) การรวมกลุ่มของพวกเราขึ้นมา  โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อทำการศึกษาค้นคว้า วิจัย และพัฒนาสายพันธุ์ิอินทผลัมภายใ่นกลุ่ม, สนับสนุนข้อมูลด้านวิชาการ, การทำการตลาดร่วมกัน, การกำหนดราคาร่วมกัน รวมไปถึงการแลกเปลี่ยนสายพันธุ์ภายในกลุ่มของเรา  ผลักดันให้เกิดเป็นรูปธรรมดีไหมครับ  เพราะผมเชื่อว่าไม่เกิน 3 ปีนับจากนี้ อนาคตของตลาดอินทผลัมในเมืองไทยจะเปลี่ยนไปจากฝีมือของกลุ่มพวกเราทุกคนอย่างแน่นอน

วันนี้เรามาผลักดันเรื่องนี้ไปเรื่อยๆ นะครับ  เพราะในขั้นแรกเรายังไ่ม่มีใครมีสวนอินทผลัมเป็นของตนเอง  ทุกคนเริ่มจากศูนย์เหมือนกันหมด  ทีนี้เรามาลงรายละเอียดและแผนของการจัดตั้งกลุ่มกันนะครับ

ขั้นที่แรก คือ การรวบรวมกลุ่มผู้สนใจให้เข้ามาสมัครสมาชิกกับเรา
 - ส่งข้อความเชิญผู้ที่สนใจ หรือคิดว่าเขาสนใจ หรือกำลังปลูก จากกระทู้เดิมของแปะ

ขั้นที่สอง คือ ชื่อของกลุ่ม ซึ่งอาจต้องโหวตจากชื่อเหล่านี้ครับ (เสนอชื่อเพิ่มได้)
 - ชมรมการปลูกอินทผาลัมเพื่อการส่งออก
 - ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมแห่งประเทศไทย
 - สมาคมผู้ผลิตอินทผลัมเพื่อการส่งออก

ขั้นที่สาม คือ การเปิดตัวของกลุ่ม
 - ตั้งกระทู้ใหม่
 - ลงรายละเอียดของกลุ่ม, วัตถุประสงค์, แผนการดำเนินการ ฯลฯ

ขั้นที่สี่ คือ การแลกเปลี่ยนข้อมูลทางวิชการผ่านเว็บบอร์ด
 - การลงรายละเอียดการปลูก
 - การอัพเดทรูปภาพของสมาชิก
 - อื่นๆ

ขั้นที่ห้า คือ การกำหนดแนวทางการตลาด (อาจทำควบคู่กับขั้นที่สี่)
 - การกำหนดแนวทางการตลาดของกลุ่ม
 - การกำหนดราคาขายผลผลิตของกลุ่ม
 - การจัดหาตลาดรองรับ

ขั้นตอนทั้งหมดที่กล่าวมานั้นเป็นเพียงการสรุปคร่าวๆ เพื่อให้ทุกท่านเห็นแนวทางในการรวมกลุ่มของเรา ซึ่งในอนาคตคงต้องระบุรายละเอียดปลีกย่อยให้ชัดเจนอีกครั้ง  การรวมกลุ่มในครั้งนี้ต้องการผู้ที่สนใจปลูกเป็นอาชีพจริงๆ หากใครพร้อมลงชื่อไว้เลยครับ เราจะรวบรวมข้อมูลไว้เพื่อจะได้กำหนดแนวทางร่วมกันในอนาคต อย่าลืมกดโหวตชื่อชมรมของเราด้วยนะครับ

วันนี้นับเป็นวันที่ดีครับ การรวมกลุ่มของเราตรงกับวันเกิดเว็บเกษตรพอเพียง 3ปีพอดี   จะถือว่าวันนี้เป็นวันเริ่มต้นของกลุ่มอินทผลัมเราเลยนะครับ
และอีก 3 ปีข้างหน้าจะเป็นวันที่ผลผลิตอินทผลัมของกลุ่มเริ่มออกสู่ตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 12:06:19 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #340 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:01:30 PM »

สวัสดีครับ mom-mam ดีใจจังครับ
จะเริ่มมีสวนอินทผลัมที่เพชรบุรี
ผมเองก็เป็นคนเพชรบุรีครับ
แต่พื้นที่ของผมไม่เหมาะสมกับการปลูก
เพราะพื้นที่จะมีน้ำท่วมหนัก ๆ ทุก 4 ปี
และที่สำคัญด้วงเยอะ และต้นที่ปลูกปีที่แล้ว
โดนด้วงเล่นงานไปเรียบร้อยแล้ว เศร้าเลยครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #341 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:13:39 PM »

ด้วงที่มากินต้นอินทผลัมนี่ใช่ด้วงสาคูหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ ผมก็มีความคิดจะปลูกต้นอินทผลัม(ตัวผู้)
เพื่อเพาะเลี้ยงด้วงสาคูไปเลย มีแต่ได้กะได้ล่ะ งานนี้
mom-mam
*

« ตอบ #342 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:21:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ต้องขอขอบคุณ คุณอาณัติมากๆๆเลยนะคะที่มาเล่าประสบการณ์ เป็นประโยชน์มากเลยคะ ทีนี้จะได้เตรียมการระวังเจ้าด้วงตัวร้ายนี่ ที่ๆจะปลูกอินทผาลัมที่แก่งกระจานค่อนข้างสูงคะ มีแหล่งน้ำ แต่ว่าอยู่ด้านล่าง บางทีฝนตกหนักที่เพชรบุรี แต่ที่ไร่ตกพอให้หญ้าขึ้นคะ นี่คือสาเหตุหนึ่งที่เปลี่ยนจากความคิดเดิมที่จะลงสวนผลไม้ มาเป็นอินทผาลัมคะ ยิงฟันยิ้ม
wew
*

« ตอบ #343 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:24:48 PM »

ขอมาร่วมลงชื่อด้วยคนนะครับ
เรื่องการเกษตรยังมือใหม่มากๆ
แต่คิดว่าน่าจะช่วยด้านการประชาสัมพันธ์ การ Creative อะไรได้บ้างครับ
ตอนนี้ืำทำงานประจำอยู่ครับ ว่างๆไปสวนก็ได้เสาร์ อาทิตย์
ทำงานอยู่ที่ กฟผ. ดูแลงานด้านโฆษณาประชาสัมพันธ์องค์กร ครับ

คิดว่าจะนำไปปลูกที่สระบุรี ว่าจะทำเป็นรีสอทเล็กๆ
เพาะพันธุ์เต่า (ตอนนี้ก็เพาะเลี้ยงอยู่)
แล้วก็มีสัตว์แปลกๆ เหมือนสวนสัตว์เล็กๆ
ถ้าว่างๆ เข้าไปดูเวปผมได้นะครับ http://www.reptilehiso.com
โปรเจค 10 ปี ยิ้ม

กำลังคิดๆอยู่ว่า ปลูกสัก 1-2 ไร่ นี่พอไหมครับ  ?
เท่าที่ดูดินเป็นดินถม ค่อนข้างเหนียว แล้วก็มีหินพอสมควร
เดี๋ยวว่าจะลองไปดูเตรียมๆที่ไว้

่ช่วงนี้ก็เพาะกล้าเตรียมๆไว้ก่อนครับ

หากมีอะไีรให้ช่วยเหลือก็ยินดีเสมอครับ

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #344 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:33:01 PM »

วันนี้นับเป็นวันที่ดีครับ การรวมกลุ่มของเราตรงกับวันเกิดเว็บเกษตรพอเพียง 3ปีพอดี   จะถือว่าวันนี้เป็นวันเริ่มต้นของกลุ่มอินทผลัมเราเลยนะครับ
และอีก 3 ปีข้างหน้าจะเป็นวันที่ผลผลิตอินทผลัมของกลุ่มเริ่มออกสู่ตลาด

ยิ่งเป็นการดีครับคุณชาวนา ที่วันก่อตั้งชมรม ตรงกับวันเกิดเว็บเกษตรพอเพียง 3ปีพอดี
ขอให้เว็บเกษตรพอเพียง, ผู้ก่อตั้งเว็บ,สมาชิกเว็บ,ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
ตลอดถึงผู้สนใจเกษตรพอเพียงทุกท่าน ประสบผลสำเร็จ และความสุขยิ่งขึ้นครับ

คิดว่า10ปีแรก ผลผลิตอินทผลัมจะยังไม่เพียงพอแก่การบริโภคในประเทศครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 12:46:26 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
khonkeaw
*

« ตอบ #345 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:42:29 PM »

ขอลงชื่อไว้ด้วยคนครับ ปีนี้ปลูกเล่นๆ เพาะเล่นๆ แจกเล่นๆ เพราะไม่ได้ตั้งความหวังอะไรมาก (ข้อมูลน้อยมาก ร้องไห้)

Liked By: tongrain pranomsri
nawarat
*

« ตอบ #346 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:51:27 PM »

ลงชื่อเข้าชมรมด้วยคนค่ะ   ไม่ค่อยได้เข้ามาคุย ได้แต่มาเก็บความรู้จากท่านอื่นๆ  
ที่บ้านปลูกใส่ถุงดำ 7-8 เดือน แล้ว ต้นไม่ค่อยโต  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะรากขดอยู่ในถุง เล็กๆ หรือเปล่า
Mr.Suthee
*

« ตอบ #347 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:57:31 PM »

การเลี้ยงผึ้งเพื่อผสมเกสรนั้นผมก็คิดไว้เหมือนกัน
เพราะที่บ้านมีผึ้งโพรงมาทำรังอยู่ ว่าจะจัดทำรัง
เพื่อล่อให้ผึ้งมาอยู่ ส่วนอีกชนิดที่ผมคิดเลี้ยงเพื่อผสมเกสร
คือ ผึ้งจิ๋ว หรือ ชันโรง
ผมเห็นด้วยครับโดยเฉพาะเจ้าชันโรงนี่แหละพระเอกเลยเพราะมันขยันมากเข้าทุกซอกทุกมุมของดอกเกสร  ยิ้ม
joe
*

« ตอบ #348 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:59:52 PM »

สุดยอดครับ ไม่นึกว่าจะมีคนสนใจในอินทผลัมมากขนาดนี้ ส่วนตัวผมก็ชอบทานมาก และปลุกไว้บางส่วนทั้งที่สวนและที่บ้าน ที่สวนปลูกไว้ได้ปีนึงแต่โดนน้ำท่วมตายเรียบ เหลือที่บ้านอยู่ 2-3 ต้นแต่ก็กำลังเพาะเพิ่ม ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
joe
*

« ตอบ #349 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:04:32 PM »

อีกเรื่องที่จะขอรบกวน คือท่านใดทราบแหล่งขายอินทผลัมทั้งแห้งทั้งสดหลายๆพันธุ์แถวรังสิตบ้างครับ เพราะผมมีแหล่งที่ซื้อทานอยุ่แค่แหล่งเดียวและก็พันธุ์เดียวที่ขายอยุ่ในฟิวเจอร์ชั้นใต้ดิน อยากลองลิ้มรสชาติของพันธุ์อื่นมั่งครับ  ยิงฟันยิ้ม
Alco
*

« ตอบ #350 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:07:34 PM »

ร่วมโหวตด้วยครับ  มีเพาะไว้เหมือนกันครับ ประมาณ 30 ต้น ยังไม้ได้ลงดินเลยคงเร็วๆนี้
joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #351 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:17:33 PM »

ที่บ้านก็ปลูก 3 ต้น (กะเอาไว้กินเอา + สวยงาม)

ตอนนี้ต้นสูงกว่าศอกแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์