หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3285216 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3104 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 12:56:34 PM »

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
บทเรียนที่ 4  การย้ายต้นกล้าอินทผลัม (เปลี่ยนถุงดำ)
เรียบเรียงโดย : ชาวนา™

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ในบทเรียนนี้จะขอนำเสนอการขั้นตอนและวิธีการเปลี่ยนถุงดำให้กับต้นกล้าอินทผลัม แต่ภาพที่นำเสนอนี้เป็นการเปลี่ยนถุงดำให้กับต้นกล้าที่ผมคัดเป็นพิเศษครับ (ต้นที่คาดว่าเป็นตัวเมีย) แน่นอนว่าเมื่อตอนที่ยังเล็กๆ เราอาจใช้ถุงที่มีขนาดเล็ก หรือบางคนอาจจะใช้ถุงใหญ่ก็ตาม  แต่สิ่งหนึ่งที่ควรเรียนรู้ก็คือระบบรากของอินทผลัม และคุณภาพของดินที่นำมาใช้ในการเพาะต้นกล้าอินทผลัม

มาทำความเข้าใจเรื่องดินกันสักนิดครับ  หลังจากที่ได้เพาะอินทผลัมมาแล้วไม่น้อยกว่า 4 เดือน  ดินที่เราใช้ผสมโดยทั่วไปมักจะนำเอาดินร่วน หรือดินที่คิดว่ามีความอุดมสมบูรณ์ของธาตุอาหาร หรือนำเอาดินที่ดีที่สุดมาเพาะอินทผลัม  หรือแม้กระทั่งบางคนอาจจะนำเอาปุ๋ยหมัก และมูลสัตว์ผสมลงในดินด้วย  วิธีนี้ผมมองว่าอันตรายที่สุด  เพราะจะเป็นแหล่งเพาะบ่มเชื้อโรคหลายชนิดให้กับดินที่ใช้เพาะต้นกล้าอินทผลัม 

แล้วดินอะไรล่ะ ที่น่าจะนำมาใช้ในการเพาะอินทผลัมได้ดีที่สุด  ผมเองก็ลืมคิดไปว่า  จริงๆ แล้วอินทผลัมเกิดจากทะเลทราย  ดินทั้งหมดล้วนเป็นทราย  ดังนั้นดินที่เหมาะสำหรับการเพาะเมล็ดอินทผลัมจึงควรใช้ทรายหยาบ หรือทรายที่ใช้ในงานก่อสร้างกันครับ  เพราะนอกจากจะสะอาดแล้วยังคิดว่าน่าจะปลอดภัยจากเชื้อโรคมากที่สุด และทรายยังมีคุณสมบัติระบายน้ำได้ดี แต่เก็บความชื้นไว้เพียงพอและเหมาะสมกับอินทผลัม

ดังนั้น  ในบทเรียนนี้ผมจึงเลือกใช้ทรายหยาบที่ใช้ในงานก่อสร้าง  และแกลบดำ ที่มีซิลิก้าอยู่ค่อนข้างมาก  อีกส่วนหนึ่งคือ ปุ๋ยอินทรีย์อัดเม็ด  (ไม่แนะนำปุ๋ยคอก, ปุ๋ยหมัก)  อัตราส่วน 1:1:0.1 (ทราย,แกลบดำ,ปุ๋ยอินทรีย์)   มาเริ่มกันเลยครับ  ในภาพนี้ผมใช้ทราย 10 ถัง, แกลบดำ 10 ถัง  และปุ๋ยอินทรีย์อัดเม็ด 1 ถัง

เมื่อเตรียมส่วนผสมทุกอย่างแล้ว  เราก็คลุกเคล้าดินให้เข้ากันครับ  โดยรดน้ำบ้างพอดินชุ่มไม่ต้องให้เปียกนะครับเดี๋ยวจะกรอกดินลงถุงลำบาก...

จากนั้นผมก็คัดเลือกต้นกล้าที่คาดว่าจะเป็นต้นตัวเมีย  มาทำการแปลงร่างเปลี่ยนถุงให้ใหม่ครับ  ในภาพนี้ใบจะอวบอ้วน  โคนต้นมีขนาดอวบใหญ่กว่าอินทผลัมทั่วๆ ไปในวัยเดียวกัน

////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

มาดูวิธีถอดถุงดำออกจากต้นกล้ากันดีกว่าครับ  ถุงดำนั้นมีราคาแพงบางจังหวัด กิโลกรัมละ 60-80 บาท  แต่ผมซื้อได้ราคา 45-50 บาท/กิโลกรัม  ดังนั้นเราจะไม่ยอมเสียถุงดำเด็ดขาด  ไม่ต้องฉีก ไม่ต้องตัด  ขั้นแรกให้คว่ำถุงดำลงฝ่ามือ  โดยให้ต้นกล้าแทรกระหว่างนิ้วมือ  จากนั้นใช้มือบีบรอบๆ ถุงดำเบาๆ  เพื่อให้ดินด้านในหลวม  แต่ต้นกล้าอายุ 3-4 เดือนให้ระวังรากด้านในนะครับ  เพราะเขากำลังมีรากอ่อนๆ สีขาว 2-3 ราก เหมือนเส้นเลือดใหญ่เลยครับ  ระวังให้มากๆ

จากนั้นค่อยๆ ดึงถุงดำขึ้นครับ  มือประกองดินในถุงให้ดี อย่าให้ร่วงซะก่อน...

อีกเรื่องนึง  ก่อนที่จะเปลี่ยนถุงดำ ให้รดน้ำทิ้งไว้ก่อนสัก 1 ชั่วโมงนะครับ  ดินในถุงจะได้ไม่แห้ง  เวลาถอดถุงออกแบบนี้ดินจะไม่แตกครับ  รากก็จะไม่กระทบกระเทือนมาก

รากขนาดใหญ่สีขาว 2 เส้น เปรียบเหมือนเส้นเลือดใหญ่ ทั้งเปราะบางและอ่อนแอ  แต่พร้อมที่จะเติบโตแล้วครับ  ขั้นตอนบีบถุงที่บอกให้ระวังก็เพราะเหตุนี้นี่เอง...

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ก่อนหน้านั้นต้องกรอกดินใส่ถุงเตรียมไว้  โดยเติมดินลงถุงที่ต้องการเปลี่ยนประมาณ 25% ของถุงครับ  เหตุผลเพราะเราต้องการให้มีดินที่ก้นถุงรองรับรากอินทผลัมที่เป็นเส้นเลือดใหญ่  หรือเพื่อต้องการให้มีพื้นที่ให้รากอินทผลัมหาอาหารครับ  เพราะรากทั้งหมดจะหากินที่ก้นถุงครับ

จากนั้นนำต้นอินทผลัมที่เราดึงถุงดำออก  ไปวางใส่ถุงที่เตรียมไว้  โดยตั้งให้ต้นอินทผลัมอยู่ที่จุดกึ่งกลางนะครับ  สังเกตุว่าดินจะยังไม่แตกตัว  เพราะความชุ่่มของน้ำทำให้ดินจับตัวเ็ป็นก้อน

เสร็จแล้วให้เราใช้มือบี้ดินจากถุงเดิมที่ย้ายลงไป ให้แตกไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะกระทบกระเทือนรากอินทผลัม  เพราะอย่างที่บอกรากอินทผลัมจะหากินที่ด้านล่างของก้นถุง  ส่วนนี้จึงไ่ม่มีรากอินทผลัมจึงไม่ต้องระวัง  อีกอย่างการทำแบบนี้จะเป็นการเปิดให้เห็นโคนต้นอินทผลัม  เราจำต้องให้ส่วนนี้โผล่ดินขึ้นมาเพื่อไม่ให้ดินรัดโคนต้น  ต้นจะได้ขยายเร็วขึ้น  จะเห็นว่าโคนต้นส่วนที่เคยอยู่ในดินจะเป็นสีขาว  ส่วนที่โผล่เหนือดินจะเป็นสีเขียว ในขั้นตอนนี้ดินในถุงจะเพิ่มขึ้นเป็น 70%

จากนั้นจึงนำดินที่ผสมไว้มาโรยกลบด้านบนอีกรอบ  โดยให้เหลือขอบถุงดำไว้สัก 2.5-3 ซม. นะครับ เพื่อเวลารดน้ำจะได้ไม่กระเด็นออกหมดซะก่อน  อีกอย่างไม่ต้องกลัวน้ำจะขับเพราะทรายกับแกลบดำจะไม่เก็บน้ำครับ  เหลือแต่ความชุ่่มชื้นเท่านั้น

โคนต้นจะโผล่ขึ้นมาเล็กน้อยครับ  เพื่อให้ต้นอินทผลัมเริ่มขยายสะโพก ดินไม่รัดจนเกินไป

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ  สาวน้อยในชุดใหม่  ยิงฟันยิ้ม

ผมตั้งใจจะแยกพันธุ์คาลาสไว้ 200 ต้นครับ  (เห็นด้านหลังไกลลิบๆ นั่นคือผักหวานบ้าน)

บทเีรียนนี้ตั้งใจมอบให้เป็นความสุขเนื่องในโอกาสปีใหม่  และขออวยพรให้ทุกท่านที่อ่านบทเรียนนี้จงพบแต่ความโชคดี สุข สมหวัง ดังปรารถนาทุกประการครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2011, 04:01:18 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3105 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 01:09:51 PM »

สาวๆBarhi ของคุณอมตะ ถูกฝึกหนักมากขนาดนี้...หากผ่านด่านนี้ไปได้แล้ว
พวกหล่อนคงมีสุขภาพที่แข็งแรงพร้อมที่จะเผชิญโลกภายนอกได้อย่างสวยงามทีเดียว
ยอดเยี่ยมไปเลย....ครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ว่าแต่ว่า...น้ำเหนือกลับบ้านไปหมดแล้ว...ยังไม่อนุญาติให้พวกเค๊าลงมาจากหลังคาอีกเหรอครับ...คุณอมตะ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับคุณChonpratan
หากอินทผลัมเด็กๆพวกนี้ ลงมาจากหลังคาก็ไม่ถูกแดด ปรุงอาหารไม่ได้ครับ
ข้างล่างมีต้นมะขามต้นใหญ่อยู่ในรั่วบ้าน ร่มหมดแล้วครับ

พี่อมตะ เอาต้นมะขามออกครับ  ผมยังเอาทุบครัวทิ้งแล้วสร้างใหม่ เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ไม่ต้องถึงขนาดนั้นครับคุณชาวนา ต้นมะขามอายุ10ปีแล้วครับ
กำลังจะได้ที่แถวสระแก้วครับ อิอิ...

เพื่ออินทผลัมโดยเฉพาะเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนใหญ่ปลูกอินทผลัมครับ ส่วนหนึ่งปลูกข้าว ไร่นาสวนผสมครับ
บ่ายๆวันนี้จะไปดูที่ ที่อ.วัฒนานคร จ.สระแก้วครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #3106 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 09:48:30 PM »

ยินดีต้อนรับ...คุณอมตะสู่ดินแดน จ.สระแก้ว ครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
un2518
*

« ตอบ #3107 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 10:43:25 PM »

อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3108 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 01:04:10 AM »

❤♫❤♫❤.•*¨`*•..¸♥☼♥ ¸.•*¨`*•.♫❤♫❤♫❤
╔═════════ ೋღ❤ღೋ ═════════╗
**♫** Happy**New**Year**2012 **♫**
╚═════════ ೋღ❤ღೋ ═════════╝"

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
tid-ko
*

« ตอบ #3109 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:38:42 AM »

สวัสดีปีใหม่สมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมแห่งประเทศไทยทุกๆท่านครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง สุข สมหวัง รวยๆ กันทุกท่านครับ
ชาวนา™

« ตอบ #3110 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:03:18 AM »

วันนี้มีคำถามจะถามสมาชิกครับ...

มีสมาชิกท่านใดใช้ขี้วัว, ขี้ไก่, ขี้หมู รวมทั้งปุ๋ยหมัก  บำรุงต้นกล้าอินทผลัมบ้างครับ สำหรับท่านที่กำลังใช้อยู่กด Like ก็พอนะครับ  เดี๋ยวผมจะมาเฉลยว่าทำไมต้องตั้งคำถามนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 08:23:27 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
un2518
*

« ตอบ #3111 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 04:38:10 PM »

ข้อมูลวิชาการของต่างประเทศ อินทผาลัมพันธุ์ Barhee หรือ Barhi

- Comparison Study on Barhee Cultivar and Two Strains of Barhee Palm Seedling Trees
   http://www.idosi.org/jhsop/1(2)09/5.pdf

- Rooting Light Weight Offshoots of Zagloul Date Palm Using Hydroponics Technique
   http://www.idosi.org/jhsop/1(3)09/1.pdf

- Characteristics of Four Barhee Dates Strains as Affected by Pollen Source and Pollination Time
   http://www.idosi.org/jhsop/1(3)09/2.pdf

- Using Actinomycetes on Controlling Bacterial Contamination of Date Palm During Different Stages In Vitro
   http://www.idosi.org/jhsop/1(3)09/3.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2012, 04:56:05 PM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

un2518
*

« ตอบ #3112 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:55:25 PM »

ข้อมูลเพื่อการศึกษาเรื่องโรคของพืชตะกูล "ปาล์ม"
โรคชนิดต่างๆ ของต้นปาล์ม (เว็บต่างประเทศ)

เข้าไปชมที่

- หน้าเว็บ
    http://itp.lucidcentral.org/id/palms/symptoms/index.html

- หน้าข้อมูล
   http://itp.lucidcentral.org/id/palms/symptoms/Nitrogen_Deficiency.htm

- อีกเว็บ
   http://itp.lucidcentral.org/id/palms/sap/Mealybugs.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 10:24:53 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

suan 3 s
*

« ตอบ #3113 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 01:45:26 AM »

สวัสดีครับคุณป้อน ขอบคุณครับที่เป็นห่วงน้องอินของผม ผมจัดสถานที่ให้เขาอยู่เเบบสบายๆครับ อยู่ใต้ชายคาห้องครัว  ยก สูงจากพื้นด้วยอิฐบล็อก 2ก้อน ตั้งอิฐบล็อก กันฝนสาดอีกเเถว อาบเเดดตอนเช้า  จนถึงเที่ยง ตอนบ่ายก็ร่ม น่าจะปอดภัยดีครับ ทำเกษตรทางโทรศัพท์ สั่งงาน ฟังรายงาน แล้วก็จ่ายตังค์ ที่จริงก็อยากจะได้ หลายพันธุ์อยู่ ยิ่งเห็นกระทุ้ของคุณป้อน ที่มีสายพันธุ์เเท้ จากตะวันออกกลาง ยิ่งอยากได้ แต่ตัวเองไม่ได้อยู่เมืองไทย จะใช้คนอื่นทำให้ก็ไม่รู้ว่าอินทผาลัม มันเป็นยังไง ก็เลยเอาที่เพาะไว้นี่เเหละ ที่บ้านก็ยังไม่เชื่อใจเลย  มันจะออกลูกเร้อ ก็เลยต้อง สู้คนเดียว เเต่ไม่โดดเดี่ยวในเกษตรพอเพียงเเห่งนี้จะสู้ต่อไปให้ถึงฝันครับ  สุ้ สู้
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #3114 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:21:05 AM »

สาวๆBarhi ของคุณอมตะ ถูกฝึกหนักมากขนาดนี้...หากผ่านด่านนี้ไปได้แล้ว
พวกหล่อนคงมีสุขภาพที่แข็งแรงพร้อมที่จะเผชิญโลกภายนอกได้อย่างสวยงามทีเดียว
ยอดเยี่ยมไปเลย....ครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ว่าแต่ว่า...น้ำเหนือกลับบ้านไปหมดแล้ว...ยังไม่อนุญาติให้พวกเค๊าลงมาจากหลังคาอีกเหรอครับ...คุณอมตะ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับคุณChonpratan
หากอินทผลัมเด็กๆพวกนี้ ลงมาจากหลังคาก็ไม่ถูกแดด ปรุงอาหารไม่ได้ครับ
ข้างล่างมีต้นมะขามต้นใหญ่อยู่ในรั่วบ้าน ร่มหมดแล้วครับ

พี่อมตะ เอาต้นมะขามออกครับ  ผมยังเอาทุบครัวทิ้งแล้วสร้างใหม่ เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
ไม่ต้องถึงขนาดนั้นครับคุณชาวนา ต้นมะขามอายุ10ปีแล้วครับ
กำลังจะได้ที่แถวสระแก้วครับ อิอิ...

เพื่ออินทผลัมโดยเฉพาะเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
ส่วนใหญ่ปลูกอินทผลัมครับ ส่วนหนึ่งปลูกข้าว ไร่นาสวนผสมครับ
บ่ายๆวันนี้จะไปดูที่ ที่อ.วัฒนานคร จ.สระแก้วครับ
ไปดูมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ที่ดินครับ เนื่องจากเอกสารสิทธิ์ครอบครองไม่เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 11:24:27 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #3115 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 04:09:34 PM »

มาช้าดีกว่าไม่มาครับ
ในโอกาสขึ้นปีใหม่ สักราช(พ.ศ.)เพื่มขึ้นอีก1ปี อายุจิตของแต่ละท่าน ที่เวียนว่ายในวัฏฏะ  ก็เพื่มชึ้นอีก1ปี
  ด้วยบุญกุศลที่บำเพ็ญมา จงส่งผลให้ท่านทั้งหลายกระทำเหตุแห่งการมี อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนศารสมบัติ
มีความสุขกายสุขใจ มีกำลังกาย กำลังใจ มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ  เปี่ยมด้วยสติปัญญา
พลังความคิดสร้างสรรค์ มีพลังจิต พลังบุญ พลังเมตตา ตลอดกาลนานเทอญ
(พรทุกอย่างจะเกิดขึ้นได้ด้วย แต่ละท่านทำขึ้นเองทั้งนั้นแหละครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2012, 07:40:16 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

naimou
*

« ตอบ #3116 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:19:34 PM »

หายไปหลายวัน กลับมาแล้วครับ. ยิงฟันยิ้ม  สวัสดีปีใหม่ ชาวอินทผาลัมทุกท่านครับ.

..เก็บพญาเสือโคร่ง จาก ขุนช่างเคี่ยนมาฝากขอรับ..
naimou
*

« ตอบ #3117 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:26:01 PM »

หนีไปเติมพลังงานให้กับตัวเองมา 4-5 วัน  ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #3118 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:34:01 AM »

วันนี้มีคำถามจะถามสมาชิกครับ...

มีสมาชิกท่านใดใช้ขี้วัว, ขี้ไก่, ขี้หมู รวมทั้งปุ๋ยหมัก  บำรุงต้นกล้าอินทผลัมบ้างครับ สำหรับท่านที่กำลังใช้อยู่กด Like ก็พอนะครับ  เดี๋ยวผมจะมาเฉลยว่าทำไมต้องตั้งคำถามนี้

Liked By: Chonpratan, pokin, kumdee, อารักขาพืช15, jay, bee25, amata, y_manop, MANA1908, Mongkhon_dates Farm, tid-ko, sirisak, Only_You, rinne.ch, inthira_kharn

ขอบคุณทุกท่านที่ไม่หลอกตัวเองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ความจริงเรื่องนี้ผมทดลองมาแล้วเกือบ 2 เดือนครับ  โดยนำปุ๋ยหมักขี้วัวที่หมักไว้อย่างน้อย 3 เดือน พร้อมทั้งปุ๋ยชีวภาพอัดเม็ดโดยใส่ในถุงต้นกล้าที่เพาะอินทผลัม  ความตั้งใจก็คงไม่ต่างจากทุกท่านในที่นี้คือ ต้องการให้ต้นกล้าโตเร็ว และแข็งแรงที่สุด  แต่วันนี้ผมรู้แล้วว่าคิดผิดถนัดเลยที่ใช้มูลสัตว์บำรุงต้นกล้าอินทผลัม..............

เอ๊ะ.. งง  กันไหมครับแทนที่มูลสัตว์ หรือปุ๋ยหมัก จะทำให้ต้นกล้าอินทผลัมสุดหวงของเราเติบโต แล้วทำไมผมบอกว่าคิดผิด  ขอให้ทุกท่านดูภาพนี้ประกอบครับ อินทผลัมที่แยกไว้ในส่วนนี้ผมใส่ปุ๋ยหมักแต่เนื่องจากเกิดโรคใบไหม้ จึงตัดใบที่เป็นโรคทิ้งทั้งหมด ในภาพจึงมีเฉพาะต้นที่แสดงโรคใบไหม้เพียง 1 ต้นเท่านั้น

link ภาพกรณีที่สมาชิกบางท่านมองไม่เห็นภาพ

จากภาพจะเห็นว่า  ใบของอินทผลัมเกิดเป็นโรคชนิดหนึ่ง  เรียกว่า โรคใบไหม้ (Curvularia Seedling Blight) ซึ่งเกิดจากเชื้อรา Curvularia  eragostidis  แผลมีลักษณะบุ๋มตรงกลางมีสีน้ำตาล ขอบแผลนูนมีลักษณะฉ่ำน้ำ รอบแผลมีวงสีเหลืองล้อมรอบ แผลรูปร่างกลมรีความยาวของแผลอาจถึง 7-8 มม. เมื่อเกิดระบาดรุนแรง แผลขยายตัวรวมกันทำให้ใบแห้งม้วนงอ และเปราะฉีกขาดง่าย การเจริญเติบโตของต้นกล้าชะงักไม่เหมาะในการนำไปปลูกในกรณีที่โรครุนแรงทำให้ต้นกล้าถึงตายได้

วิธีแก้ไข 1.  ให้ตัดใบที่เป็นโรคออกแล้วนำไปเผาทำลายครับ  จากนั้นให้ฉีดพ่นด้วยน้ำปูนขาว หรือน้ำขี้เถ้า  ซึ่งมีคุณสมบัติเป็นด่าง  โดยนำปูนขาวแช่น้ำทิ้งไว้ 1 คืน กรองเอาเฉพาะน้ำใสๆ  นำมาฉีดพ่นโดยใช้อัตราส่วน 1:20 ฉีดพ่นทุกๆ 7 วันจนกว่าโรคจะหายไป อันนี้เป็นชีววิธีครับ ปลอดภัยต่อผู้ใช้

วิธีแก้ไข 2. ท่านที่อยากเล่นของแรง (สารเคมี) แนะนำให้พ่นด้วยสารป้องกันกำจัดโรคพืชที่ไม่มีสารทองแดงเป็นองค์ประกอบ เช่น ไทแรม 75% WP อัตรา 50 กรัม/น้ำ 20 ลิตร พ่นทุก 5-7 วันในช่วงที่มีการระบาด

ภาพนี้ใช้วิธีตัดใบที่เป็นโรคทิ้ง แล้วฉีดพ่นด้วยน้ำปูนขาว หรือน้ำขี้เถ้า

link ภาพกรณีที่สมาชิกบางท่านมองไม่เห็นภาพ

อาการใบไหม้นอกจากจะติดเชื้อราที่มาจากปุ๋ยหมักและมูลสัตว์ต่างๆ แล้ว สาเหตุที่สำคัญอีกประการหนึ่ง คือ ความชื้นที่มากเกินไป (เกิดจากการรดน้ำ) เมื่อมูลสัตว์มีความชื้นย่อมเกิดเชื้อราทั้งดีและร้าย  แต่ในต้นกล้าอินทผลัมจะรับเชื้อราร้ายเร็วกว่าเชื้อดีครับ  ดังนั้นจึงควรหลีกเลี่ยงการให้ปุ๋ยหมัก และมูลสัตว์ทุกชนิดให้กับต้นกล้าในระยะ 1 ปีแรก

ปูนขาว และ ขี้เถ้าถ่านไม้  มีประโยชน์มากสำหรับต้นกล้าอินทผลัม

นับเป็นความบังเอิญจากการทดลองของผมเองครับ  เช้าวันที่ 2 ขณะที่ผมกำลังนั่งเปลี่ยนถุงดำให้กับต้นกล้าอินทผลัม  ลุง (พี่ชายของพ่อ) แวะมาเยี่ยมที่บ้าน  ลุงบอกว่า "อย่าใส่ขี้วัว หรือปุ๋ยหมักให้กับต้นกล้า  นอกจากจะไม่โตแล้วใบยังไหม้" ซึ่งก่อนหน้านั้นลุงไม่เคยเห็นว่าผมได้ทดลองใส่ไปแล้ว  ลุงพูดเหมือนตาเห็นเป๊ะๆ เพราะที่บ้านลุงปลูกอินทผลัมไว้เหมือนกัน (ต้นที่เคยถ่ายภาพให้ดู) ลุงบอกว่า  "แต่ถ้าใส่ขี้เถ้า อินทผลัมจะแตกยอดได้ดีมาก"  เอ้าาาาาาาาาา... เอาล่ะซิครับ  ผมบอกลุงว่าใช่เลย! พวกที่ใส่ปุ๋ยหมักขี้วัวใบไหม้ จนต้องตัดใบทิ้งไปต้นละ 1-2 ใบแล้ว...

ตอนนี้ผมเริ่มเก็บขี้เถ้าสะสมไว้แล้วครับ  นึกไม่ถึงจริงๆ ว่าของใกล้ตัวจะมีประโยชน์มากมายเช่นนี้  การทดลองจึงไม่รอช้าครับวันนี้จึงเริ่มใส่ขี้ถ้าให้กับถุงต้นกล้าอินทผลัมต้นละ 1 กำมือเล็กๆ (50 กรัม/ต้น) สังเกตุว่าจะเห็นใบอินทผลัมมีรอยด่างๆ นั่นเกิดจากการฉีดน้ำปูนขาวไปแล้วสองรอบ 

ผมเห็นต้นกล้าอินทผลัมหลายๆ ท่านที่เคยโพสในกระทู้นี้มีอาการใบไหม้จนแห้งกรอบ  ผมอาจจะไม่เคยทักท้วงแต่ผมเองก็พยายามจะหาคำตอบเพื่อที่จะนำมาแชร์ประสบการณ์ในการปลูกอินทผลัม  เพื่อให้ทุกคนได้ประโยชน์สูงสุด  และก้าวเดินไปพร้อมๆ กันอย่างไม่หวงเคล็ดลับ... และวิธีที่ผมกำลังทำนี้ผมเชื่อว่าได้ผล  เพราะที่ผ่านมาผมเคยเชื่อว่าใส่ปุ๋ยหมักต้นกล้าอินทผลัมจะงาม  แต่วันนี้ต้องเปลี่ยนความคิดไปแล้วครับ  เราใช้ขี้เถ้าเพื่อฆ่าเชื้อ และบำรุงด้วยปุ๋ยอินทรีย์ชนิดเม็ด ซึ่งจะสะอาดและปลอดเชื้อมากที่สุด   หลายท่านอาจจะสงสัยว่า หากไม่สามารถหาขี้เถ้าได้จะใช้อะไรทดแทน? คำตอบคือ ปูนขาว แต่ให้ใช้ในปริมาณน้อยกว่าขี้เถ้า เนื้องจากปูนขาวมีค่าความเป็นด่างสูงกว่าขี้เถ้า  จงใช้ให้แต่พอดีนะครับ อย่าใช้มากจนเกินไป 

เรื่องขี้เถ้าและปูนขาว สามารถหาคำตอบเพิ่มเติมได้ในกระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=54548.0

หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกทุกท่านครับ  ผมเองจะโพสก็ต่อเมื่อสิ่งนั้นผมได้ทดลองทำด้วยตัวเอง  นำประสบการณ์จริงมาแชร์กันครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2012, 11:19:53 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #3119 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:57:49 AM »

เป็นประโยชน์มากครับคุณชาวนาโดยเฉพาะท่านที่กำลังดูแลต้นกล้า ผมโชคดีที่ไม่ค่อยเจอปัญหานี้เพราะตลอกระยะเวลาต้นกล้าผมรดน้ำอย่างเดียว มีทดลองใส่ยูเรียครั้งหนึ่งผลที่ได้ไม่แตกต่างเลยแต่นั้นมาจนกระทั้งลงปลูกก็รดน้ำอย่างเดียวจนชุ่มโชกตลอด แต่มาเจอปัญหาตอนอยู่ในสวนคือราที่ใบนี้แหละ ปัญหาเชื้อโรคผมเป็นห่วงน้อยกว่าปัญหาขาดน้ำ และแมลง ถึงแม้จะไม่ค่อยเจอโรคหนอนหรือแมลงอะไรมากแต่พออินทผลัมโตขึ้นปัญหานี้จะตามมาแน่นอน จริงๆแล้วอินทผลัมทนต่อโรคต่างๆได้ดีในระดับหนึ่งเขามีช่วงที่ปรับตัวและรักษาตัวเองของเขาอยู่ โรคใบไหม้อย่างในภาพจะไม่รุกลามและจะพบได้ในใบแก่เท่านั้น สายพันธุ์ที่มีความทนทานก็จะไม่ปรากฎโรคนี้เช่นกัน
หน้า: 1 ... 185 186 187 188 189 190 191 192 193 194 [195] 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์