หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3353422 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:31:57 AM »

สวัสดีครับคุณมอมแมม
อยากได้เมล็ดบาร์ฮีมาปลูกบ้างครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

Chonpratan
*

« ตอบ #289 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:34:09 AM »

กำลังบ้าไปด้วยอีักคน ...
คิืดว่า นี่แหละ คือพืชในดวงใจ ยิ้ม

ผมรู้สึกว่า...ตอนนี้จะลามไปถึงเซี่ยงจี๊แล้วล่ะ....คงจะรักษาไม่หาย.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #290 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:39:28 AM »

อยากจะบอกว่า ..เหมือนคุณ mom-mam ทุกประการ ตอนนี้ขับรถไปก็ ดูระหว่างทาง ที่ไหนมีต้นคล้าย อินทผลัมบ้าง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาเปิดกระทู้นี้ค้างไว้ตลอดเลยคะ..แล้ว Refresh  ตลอดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดี๋ยวจะช่วยบอกให้ว่าหนุ่มๆที่ไหนหากจะมาขอน้องสาวของแปะ
ไม่ต้องขนเพชรทองมาเลย...หล่อนไม่สนหรอก
ให้เอาเมล็ดพันธุ์อิมทผลัมชั้นดี..ทำหัวแหวนมาขอแทน...อิ อิ  ดีป่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
mom-mam
*

« ตอบ #291 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:40:24 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยินดีแจกนะคะ แต่มีข้อแม้คะ คือต้องมีใจรักที่จะปลูกจริงๆ และที่สำคัญขอระดมความคิดจากทุกๆท่านเลยนะคะ ว่าจะหอบต้นน้อยๆน่ารักนั้นกลับไปยังไงดี ตอนนี้มีมากกว่าสองร้อยต้นแล้วคะ คือเลือกถอนมาเฉพาะต้นแม่ ผลใหญ่ๆ ดกๆ ประมาณสิบกว่าสายพันธุ์คะ คิคิ แฟนบอกว่าให้ใส่ขวดน้ำใหญ่ๆล้างรากออก หรือท่านใดมีไอเดียอื่นๆอีก แนะนำมาได้นะคะ รางวัลคือ อินทผาลัมเมล็ดแห้งที่ไปเก็บมา ที่แสดงในรูปคะ  จุมพิต
wew
*

« ตอบ #292 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:46:50 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยินดีแจกนะคะ แต่มีข้อแม้คะ คือต้องมีใจรักที่จะปลูกจริงๆ และที่สำคัญขอระดมความคิดจากทุกๆท่านเลยนะคะ ว่าจะหอบต้นน้อยๆน่ารักนั้นกลับไปยังไงดี ตอนนี้มีมากกว่าสองร้อยต้นแล้วคะ คือเลือกถอนมาเฉพาะต้นแม่ ผลใหญ่ๆ ดกๆ ประมาณสิบกว่าสายพันธุ์คะ คิคิ แฟนบอกว่าให้ใส่ขวดน้ำใหญ่ๆล้างรากออก หรือท่านใดมีไอเดียอื่นๆอีก แนะนำมาได้นะคะ รางวัลคือ อินทผาลัมเมล็ดแห้งที่ไปเก็บมา ที่แสดงในรูปคะ  จุมพิต

ถ้าล้างรากแล้วส่งมาทางพวก TNT หรือ ส่งพัสดุข้ามประเทศ อะไรผมว่าน่าจะได้นะครับ
ผมเคยส่ง Harddisk ไปอเมริกา เค้าก็ไม่ค่อยตรวจอะไรมากมาย
น่าจะลองไปส่งดูนะครับ แต่ค่าขนส่งอาจจะแพงนิดหน่อย แต่มาส่งใ้ห้ถึงหน้าบ้านเลย
ใครอยากได้ก็ช่วยๆกันออกค่าขนส่ง ก็น่าจะดีครับ

ปล. อยากได้เหมือนกัน ยิ้ม ขอมาจองไว้ด้วยคนครับ  อิอิ

http://www.tnt.com/express/th_th/site/home/services.html
ลองดูได้ครับ พวกบริษัทพวกนี้มีหลายบริษัท มีเครือข่ายทั่วโลกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:50:17 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
Chonpratan
*

« ตอบ #293 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:47:53 AM »

โห...แปะวิ่งนำมาเป็นคนที่2 เลย...เอาแขนกันคนอื่นไว้ด้วย...อิ อิ
ผมว่าล้างรากทั้งหมดแล้วเอาสำลีหรือกระดาษทิชชู่จุ่มน้ำพันไว้ทีละต้น
แล้วเอาถุงพลาสติกหรือถุงซิบบรรจุรวมกันถุงละ 20 ต้นแล้วบรรจุกล่องกระดาษ
แพ็คแน่นหนา...โหลดใต้ท้องเครื่องกลับมา...แค่นี้เจ้าต้นกล้าอินทผลัมน้อยๆ
ก็ได้แปลงสัญชาติเป็นสัญชาติไทยแน่นอน...ว่าแต่ว่า...เอากรรไกรขลิบใบที่ยาวๆออกบ้างก็ดีนะครับ
จะได้ลดการคายน้ำลงได้มาก....ขอบคุณสำหรับเมล็ดพันธุ์ 500 เมล็ดนะครับ...อิ อิ ( อายเค๊ามั๊ยเนี่ย )  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ChattepDesu

mom-mam
*

« ตอบ #294 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:56:41 AM »

สงสัยคำถามจะไม่เคลียร์คะ....  จริงๆ แล้วต้องการนำต้นเล็กๆ ที่ถอนกลับมาปลูกที่เมืองไทย  แฟนแนะนำให้ใช้วิธีล้างรากแล้วเอาใส่ในขวดพลาสติก ก่อนจะใส่กระเป๋าเดินทางอีกที ... ใครมีวิธีดีๆ แนะนำมาได้ค่ะ

ปล.ใช้เวลาบินทั้งหมด หกชั่วโมงครึ่งค่ะ

ต้นที่ถอนมาแรกๆ แช่น้ำไว้ ก่อนจะชำลงดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 12:24:48 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #295 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 12:55:06 PM »

ดูจากรูป ขอเอาวิธีของพี่ๆ ข้างบนมา ผสมกัน (เผื่อฟรุ๊ก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ส่วนของรากเอา สำลีหรือกระดาษทิชชู่ ห่อค่ะรดน้ำสักนิด  แล้วใช้ กระดาษหนังสือพิมพ์  ห่อซ้ำอีกทีนึง ยังไม่จบ ค่ะ แล้วเอาใส่ซองกันกระแทกตามด้วยซองพลาสติกที่เป็นซองซิปนะค่ะ..เพื่อป้องกันให้ ต้นอินทผลัมของภา(ต้องได้บ้างแน่ๆ) บอบซ้ำน้อยที่สุดค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับต้นอินทผลัมและเมล็ดพันธุ์ อินทผลัม เท่าไหร่ก็ ได้ค่ะ แต่ขอมากกว่าพี่แปะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล.ส่วนใบ และราก สามารถตัดออกได้ไหมค่ะ ถ้าตัดได้ น่าจะตัดมานะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 12:58:33 PM โดย ketnet » บันทึกการเข้า

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Chonpratan
*

« ตอบ #296 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 12:59:05 PM »

ตาย ๆ ๆ ๆ  อายเค๊าบ้างมั๊ย...น้องเราเนี่ย....( แล้วอย่าลืมแบ่งด้วยน๊าาาา)   ยิงฟันยิ้ม

Pa ketnet

« ตอบ #297 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:00:20 PM »

ตาย ๆ ๆ ๆ  อายเค๊าบ้างมั๊ย...น้องเราเนี่ย....( แล้วอย่าลืมแบ่งด้วยน๊าาาา)   ยิงฟันยิ้ม

เพื่อ พี่แปะ และ ตัวเอง..น้องทำได้ ยิงฟันยิ้ม ;Dพี่ได้ อย่าลืมน้องนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #298 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:16:11 PM »

ผมว่าต้นลูกของอินทผลัมเขาแข็งแรงน่าดูนะครับ
ล้างรากออกกระดาษหนังสือพิมพ์พันรอบสักหลายๆรอบ
แล้วเอาถุงพลาสติกห่อแต่ช่วงกระดาษหนังสือพิมพ์เพื่อ
รักษาความชื่น กระดาษอย่าให้เปียกมามันจะหนักนะครับ
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #299 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 03:30:52 PM »

กำลังเพาะอยู่เหมือนกันครับ....ของเอาเมล็ดมาเพาะ 5 ติด 3 ต้นเองครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 03:34:38 PM โดย apisit_jub » บันทึกการเข้า

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
mom-mam
*

« ตอบ #300 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:37:28 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยกันระดมความคิด เอาเป็นว่า มีพันธุ์บาฮี และพันธุคาลาส นะคะที่จะมอบให้เป็นรางวัล อิอิ เดี๋ยวใกล้ๆวันไปเมืองไทย(ภายในเดือนนี้) จะให้ส่งซองมารับเมล็ดนะคะ  จุมพิต
Pa ketnet

« ตอบ #301 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:40:11 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยกันระดมความคิด เอาเป็นว่า มีพันธุ์บาฮี และพันธุคาลาส นะคะที่จะมอบให้เป็นรางวัล อิอิ เดี๋ยวใกล้ๆวันไปเมืองไทย(ภายในเดือนนี้) จะให้ส่งซองมารับเมล็ดนะคะ  จุมพิต

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่งก่อนเลยได้ ป่าวค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

anat
*

« ตอบ #302 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:58:04 PM »

สวัสดีครับ คุณ mom-mam

ผมเองมีข้อสงสัยครับ ในสวนที่คุณ mom-mam ไปชมนั้น ในสวนใช้วิธีผสมเกสรแบบไหนครับ
แบบปล่อยผสมเองตามธรรมชาติ คือ มีต้นตัวผู้ในสวน หรือ มีแห่งเกสรตัวผู้พันธุ์ดีมาผสม

จึงอยากจะถามเพิ่งเติม คือ หากเราจะต้องการมีสวนอินทผลัมที่ดี การที่เรามีต้นตัวเมียที่ดีแล้ว จำเป็นใหม่
ว่าเราต้องมีเกสรตัวผู้ที่ดีประกอบด้วย เพื่อให้ได้ผลผลิตที่สูง

ไม่แน่ใจว่ามีใครคิดเหมือนผมไหมครับ

ขอบคุณครับ
 อาณัติ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
mom-mam
*

« ตอบ #303 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:25:58 PM »

ได้สิจ๊ะ ภา 
  สวัสดีคะ คุณอาณัติ ขอตอบตามที่สังเกตุและปนความรู้ที่พอมีนิดหน่อยของตัวเองนะคะ  ในสวนที่เห็นมีทั้งต้นที่อายุตั้งแต่ไม่ถึงปี จนถึงอายุสิบกว่าปีคะ เท่าที่เดินดูแทบทุกวัน สาม สี่เดือนมานี้ ไม่เห็นต้นตัวผู้คะ เพราะทุกต้นออกลูก ออกผลหมด ยกเว้นต้นล็กๆ
ที่ดูเหมือนว่าจะมีอายุไม่ถึงปี
  เคยสงสัยเหมือนกันนะคะ เวลาเข้ามาอ่านในบอร์ดอินทผาลัมหลายๆที่ ทำไมจึงคุยเน้นไปในเรื่องการผสมเกสร แต่ในสวนนี้ ไม่มีการผสมเกสรให้เห็นคะ แต่ก็ยังออกผลได้ดี  และมีลูกอินทผลัมหวานอร่อยให้ได้ชิมและเก็บเมล็ดมาฝากเพื่อนๆสมาชิกในนี้กัน
  ปล แอบชิมผลจากต้นที่เก็บมาแล้วคะว่ารสชาติผ่าน  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์