หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 564   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 1181506 ครั้ง)
mom-mam
seller
*

« ตอบ #2336 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:25:12 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ไร่อินทผาลัมนัวร่าห์-อามิน ยินดีต้อนรับเสมอคะ เสียดายเหมือนกันคะ ที่ดินแปลงนี้มีเนื้อที่เพียง12ไร่ ป้อนจึงต้องเอาอินทผาลัมไปลงไรอื่นๆอีก ซึ่งจะต้องเพิ่มความขยันและเอาใจใส่ เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัวด้วยน่ะคะ ก้กะว่าแปลงนี้เอาไว้เป็นแปลงทดลองสายพันธุ์และเอาไว้เป็นแหล่งเรียนรู้ในอนาคตด้วยนะคะ

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #2337 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 07:32:42 AM »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน หายไปนานเลย เห็นสวนของคุณป้อน แล้วรู้สึกสบายตา สดชื่น มากๆค่ะ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง ยิ้ม
อ่านกฏสักนิด จะได้ไม่เคืองใจกัน
nok7959
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #2338 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 07:44:39 AM »

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน หายไปนานเลย เห็นสวนของคุณป้อน แล้วรู้สึกสบายตา สดชื่น มากๆค่ะ

นั่นซิ...หายไปนานเชียวนะจ้ะ ซำบายดีบ่  ... ต้นไม้เป็นไงมั่งจ้ะ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #2339 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 07:47:16 AM »

นั่นซิ...หายไปนานเชียวนะจ้ะ ซำบายดีบ่  ... ต้นไม้เป็นไงมั่งจ้ะ : )

ต้นไม้สบายดีบ้างคะพี่..บางต้น ทนร้อนไม่ไหว ก็ ลาไปบ้าง ส่วนคน แฮะๆ ป่วยค่ะไม่่สบายแพ้ อากาศ นิดหน่อย..แต่ดีขึ้นแล้วค่ะ
พี่สบายดีนะคะ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง ยิ้ม
อ่านกฏสักนิด จะได้ไม่เคืองใจกัน
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #2340 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:25:51 AM »

ต้นไม้สบายดีบ้างคะพี่..บางต้น ทนร้อนไม่ไหว ก็ ลาไปบ้าง ส่วนคน แฮะๆ ป่วยค่ะไม่่สบายแพ้ อากาศ นิดหน่อย..แต่ดีขึ้นแล้วค่ะ
get well soonest,take care.
Robinhood
*

« ตอบ #2341 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:46:03 AM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณนะคะ ที่หลายๆท่านเป้นห่วง ป้อนเกือบหายดีแล้วคะ กำลังใจดีขนาดนี้ จุมพิต จุมพิต
   เรื่องระยะห่างในการปลูกอินทผาลัม ป้อนจะใช้ระยะ8x8เมตรก่อนคะ ในช่วงแรก  จริงๆแล้วระยะแรกๆของการเอาต้นอินทผาลัมลงดิน  จะเกะกะคะ เมื่อพวกเค้าโตขึ้นมาจะมีใบที่ตั้งขึ้นและเราเองก็ต้องหมั่นริดใบออก ให้สะดวกในการเข้าไปดูแล แล้วจากนั้นจะใช้วิธีแยกหน่อออกมา ปลูกแซม ให้กลายเป็น4x4คะ เมื่อเช้าป้อนออกไปสวนอินทผาลัม เลยจัดการเอาตลับเมตรไปวัดระยะห่าง ได้ความว่า4x4คะ เพราะประเทศบาหเรนห์มีพื้นที่น้อยคะ
   ส่วนเรื่องการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อนั้น ไม่ใช่เพียงแต่วิทยาเขตกำแพงแสน ที่เพาะไม่ได้ผลตามที่คาดหวัง แม้แต่อาบูดาบีและโอมานเอง ป้อนได้สอบถามมาแล้ว แม้แต่ต้นที่เพาะเนื้อเยื่อเองนั้น ไม่ใช่100%ที่จะได้ต้นพันธุ์ตัวเมีย จะได้ไม่เกิน70%เท่านั้นคะที่เป็นตัวเมีย  เพราะอินทผาลัมทานผล ไม่เหมือนปาล์มชนิดอื่นๆ นอกจากจะต้องรักษาคุณภาพความอร่อยให้ได้เหมือนกับต้นแม่แล้ว ก็ทำได้ยากมากๆคะ แล้วด้วยเอกลักษณ์เฉพาะของอินทผาลัมเอง มีสปีชี่ชนิดหนึ่งที่อาจจะถูกทำลายไปขณะที่ใช้กรรมวิธีผ่านหม้อต้มความร้อนคะ ดังนั้นพันธุ์ที่ออกมา จึงกลายพันธุ์คะ
   เราเดินกันมาถูกทางแล้วคะ ที่เพาะจากเมล็ด ถึงแม้ว่าจะช้ากว่ามาก แต่ว่าค่าใช้จ่ายไม่สูงมากเกินไปสำหรับหลายๆท่าน แต่ทั้งนี้ การนำเมล็ดอินทผาลัมไปเพาะนั้น มีข้อควรระวังคะ คือ อย่าให้เมล็ดอินทผาลัมโดนน้ำลาย และเอมไซม์ในน้ำลายมีผลต่อการทำให้ได้ต้นตัวผู้คะ มีโอกาสถึง50%คะ ทั้งนี้ป้อนจะลองศึกษาเพิ่มต่อถึง น้ำยาเร่งราก ที่เป็นตัวช่วยในการเพาะเล็ด ว่ามีผลมากน้อยเพียงใด อินทผาลัมที่ป้อนเพาะนั้น ลองใช้น้ำยาเร่งรากเพียงรอบหลังๆไม่กี่ร้อยต้น แต่ยอมรับคะว่า น้ำยาเรงรากช่วยในเรื่องการเพาะเมล็ดมากๆคะ
   หากได้ความรู้ในเรื่องอินทผาลัมใหม่ๆมา ป้อนก็จะมาบอกเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกต่อๆไปนะคะ ส่วนเรื่องสายพันธุ์นิ่ง ตามที่คุณน้ำปิงกล่าวมานั้นก็ถูกต้องคะ แต่ไม่มีสวนอินทผาลัมใดในโลกทำได้คะ แม้แต่สวนอินทผาลัมในประเทศตะวันออกกลางเอง แต่หัวใจสำคัญอยู่ที่ตัวเจ้าของสวนอินทผาลัมนั้นๆเองคะ ที่จะมีการพัฒนาการ รักความก้าวหน้าที่ไม่หยุดยั้งคะ

เป็นข้อมูลใหม่ครับ....คุณป้อน... ตกใจ ถ้างั้นแสดงว่าเวลาจะทานอินทผลัมนี่ ต้องแคะเมล็ดออกก่อนจะข้าปาก
เพื่อไม่ให้ถูกน้ำลายซิครับ...ที่ผ่าน ๆ มาบางทีพอเข้าปากแล้วอมแก้มตุ่ยไว้ซะนานก็มี...งั้นสงสัยที่เพาะไว้คงเป็นตัวปู้ซะเกือบหมดแน่ๆ  โกรธ โกรธ โกรธ
mom-mam
seller
*

« ตอบ #2342 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:32:53 AM »

จุมพิต จุมพิต นี่แน่ะ หายไปนานนักกกก ลงโทษเลย ภาจ๋า สบายตาอย่างเดียวไม่พอนะจ๊ะ ต้องสบายใจด้วยนะ เจ้าของสวนจะดีใจที่สุดเลย ขอให้สบายกาย และสบายใจเร้วๆนะจ๊ะ สู้ๆจ้ะ ที่ผ่านมา ป้อนป่วยนอนซม วันเดียวคะ เลยให้หมอฉีดยาทั้งหมด8เข็ม ตอนนี้คึกคัก มากกก
นี่ป้อนก็นั่งแกะอินทผาลัมและพิจรณา แต่ละผลไปด้วย ตอบข้อความไปด้วยคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
mom-mam
seller
*

« ตอบ #2343 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:40:44 AM »

เรื่องของความอินเตอร์ เก๋ไก๋นี่นะคะ ป้อนต้องยกให้คุณ เจ เลยคะ อ่านทีไร ไม่ว่าจะเป็นไอเดีย หรือ ความรู้ ทำให้ป้อนยิ้มได้ทุกทีเลยคะ ว่าแต่ตอนนี้ สาวๆอินทผาลัมทุกนางสาว ใส่ชุดขนมิงค์กาบมะพร้าวกันครบถ้วนกันหรือยังคะ ระวังเค้าจะเป็นหวัดนะคะ
   ที่บาหเรนห์นี่แปลกอยู่อย่างคะ อากาศตอนกลางคืนอุ่นคะ แต่เช้าๆนี่หนาวซะเหลือเกิน อาจจะเป็นเพราะว่า ประเทศนี้เป็นเกาะ ไม่เหมือนประเทศอื่นๆในแถบนี้สักเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ป้อนได้ยินเสียงฟ้าร้อง คิคิ อยากให้ฝนตกคะ จะได้ออกไปขุดต้นอินทผาลัมมาอีก เพราะดินทรายจะนิ่มมากขึ้น จะได้ปลูกแข่งกะคุณเจคะ อิอิ หายไข้ก็เริ่มซ่าส์อีกแล้วป้อน

mom-mam
seller
*

« ตอบ #2344 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:46:59 AM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณนะคะ ที่หลายๆท่านเป้นห่วง ป้อนเกือบหายดีแล้วคะ กำลังใจดีขนาดนี้ จุมพิต จุมพิต
   เรื่องระยะห่างในการปลูกอินทผาลัม ป้อนจะใช้ระยะ8x8เมตรก่อนคะ ในช่วงแรก  จริงๆแล้วระยะแรกๆของการเอาต้นอินทผาลัมลงดิน  จะเกะกะคะ เมื่อพวกเค้าโตขึ้นมาจะมีใบที่ตั้งขึ้นและเราเองก็ต้องหมั่นริดใบออก ให้สะดวกในการเข้าไปดูแล แล้วจากนั้นจะใช้วิธีแยกหน่อออกมา ปลูกแซม ให้กลายเป็น4x4คะ เมื่อเช้าป้อนออกไปสวนอินทผาลัม เลยจัดการเอาตลับเมตรไปวัดระยะห่าง ได้ความว่า4x4คะ เพราะประเทศบาหเรนห์มีพื้นที่น้อยคะ
   ส่วนเรื่องการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อนั้น ไม่ใช่เพียงแต่วิทยาเขตกำแพงแสน ที่เพาะไม่ได้ผลตามที่คาดหวัง แม้แต่อาบูดาบีและโอมานเอง ป้อนได้สอบถามมาแล้ว แม้แต่ต้นที่เพาะเนื้อเยื่อเองนั้น ไม่ใช่100%ที่จะได้ต้นพันธุ์ตัวเมีย จะได้ไม่เกิน70%เท่านั้นคะที่เป็นตัวเมีย  เพราะอินทผาลัมทานผล ไม่เหมือนปาล์มชนิดอื่นๆ นอกจากจะต้องรักษาคุณภาพความอร่อยให้ได้เหมือนกับต้นแม่แล้ว ก็ทำได้ยากมากๆคะ แล้วด้วยเอกลักษณ์เฉพาะของอินทผาลัมเอง มีสปีชี่ชนิดหนึ่งที่อาจจะถูกทำลายไปขณะที่ใช้กรรมวิธีผ่านหม้อต้มความร้อนคะ ดังนั้นพันธุ์ที่ออกมา จึงกลายพันธุ์คะ
   เราเดินกันมาถูกทางแล้วคะ ที่เพาะจากเมล็ด ถึงแม้ว่าจะช้ากว่ามาก แต่ว่าค่าใช้จ่ายไม่สูงมากเกินไปสำหรับหลายๆท่าน แต่ทั้งนี้ การนำเมล็ดอินทผาลัมไปเพาะนั้น มีข้อควรระวังคะ คือ อย่าให้เมล็ดอินทผาลัมโดนน้ำลาย และเอมไซม์ในน้ำลายมีผลต่อการทำให้ได้ต้นตัวผู้คะ มีโอกาสถึง50%คะ ทั้งนี้ป้อนจะลองศึกษาเพิ่มต่อถึง น้ำยาเร่งราก ที่เป็นตัวช่วยในการเพาะเล็ด ว่ามีผลมากน้อยเพียงใด อินทผาลัมที่ป้อนเพาะนั้น ลองใช้น้ำยาเร่งรากเพียงรอบหลังๆไม่กี่ร้อยต้น แต่ยอมรับคะว่า น้ำยาเรงรากช่วยในเรื่องการเพาะเมล็ดมากๆคะ
   หากได้ความรู้ในเรื่องอินทผาลัมใหม่ๆมา ป้อนก็จะมาบอกเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกต่อๆไปนะคะ ส่วนเรื่องสายพันธุ์นิ่ง ตามที่คุณน้ำปิงกล่าวมานั้นก็ถูกต้องคะ แต่ไม่มีสวนอินทผาลัมใดในโลกทำได้คะ แม้แต่สวนอินทผาลัมในประเทศตะวันออกกลางเอง แต่หัวใจสำคัญอยู่ที่ตัวเจ้าของสวนอินทผาลัมนั้นๆเองคะ ที่จะมีการพัฒนาการ รักความก้าวหน้าที่ไม่หยุดยั้งคะ

เป็นข้อมูลใหม่ครับ....คุณป้อน... ตกใจ ถ้างั้นแสดงว่าเวลาจะทานอินทผลัมนี่ ต้องแคะเมล็ดออกก่อนจะข้าปาก
เพื่อไม่ให้ถูกน้ำลายซิครับ...ที่ผ่าน ๆ มาบางทีพอเข้าปากแล้วอมแก้มตุ่ยไว้ซะนานก็มี...งั้นสงสัยที่เพาะไว้คงเป็นตัวปู้ซะเกือบหมดแน่ๆ  โกรธ โกรธ โกรธ
  อย่าเพิ่งเชื่อป้อนทั้ง100%คะ ที่ป้อนนำมาบอกเพราะว่า เซียนอินทผาลัมบางท่าน ที่เพาะปลูกด้วยเมล็ดแล้วเคยได้ทานผลผลิตแล้ว บอกป้อนมาอีกทีคะ ตอนแรกป้อนเอง ฟังแล้วคิดว่า จริงเหรอ แต่เมื่อพูดตรงกันถึง4คน ป้อนก็เริ่มคิด แล้วแอบดีใจเล็กๆคะที่เมล็ดที่ป้อนเพาะ เป้นเมล็ดแก่จัด ทานไม่ได้ พวกเค้าจึงรอดจากน้ำลายไปอย่างหวุดหวิด ยังไงถ้าทานครั้งแต่ต่อไป ลองปฏิบัติตามที่ทั้ง4ท่านแนะนำ ก็ไม่ถือว่าเหนือบ่า กว่าแรงนะคะ และจะเป็นผลดีแก่พวกเราเอง ทั้งหมดนี้ ป้อนต้องขอขอบคุณคำแนะนำดีๆ ความหวังดี เอื้อเฟื้อ ของท่านเหล่านั้นคะ  จุมพิต จุมพิต

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #2345 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 10:53:55 AM »

อุ๊ย! เข้าข่าย "น้ำลายเปลี่ยนเพศ" นะคะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบใจจ้าน้องสาวคนสวย สำหรับข้อมูลดี ๆ อย่างนี้ซิถึงจะเรียก..มืออาชีพ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต  : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
parad
*

« ตอบ #2346 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:25:59 PM »

วันนี้ได้เข้าสวน เก็บรูปต้นใหญ่ ๆ ที่ปลูกไว้หลายปีแล้วมาถามว่า เป็นพันธ์ประดับหรือพันธ์ทานผลได้กันแน่
มีต้นใหญ่ 4 ต้น ต้นเล็ก 3 ต้น

ต้นเล็ก

ต้นใหญ่ (ต้นตัวผู้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:27:36 PM โดย parad » บันทึกการเข้า
parad
*

« ตอบ #2347 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:42:40 PM »

ต้นตัวเมีย  ติดผลเป็นปีแรก เคยถ่ายรูปไว้แต่เผลอลบทิ้งไปแล้ว ขยิบตา
ผลแก่จัดสีเหลืองเกือบส้ม เมล็ดใหญ่ เนื้อบางโดนหนูแย่งกินเืกือบหมด โกรธ

ต้นเล็ก ๆ ขึ้นเองจากเมล็ดที่หนูกิน

เมล็ดใหญ่

ต้นอ่อนขึ้นเองตามซอกก้านใบ

ช่อผลสั้น  ๆ

ต้นนี้น่าจะเป็นต้นตัวผู้อีกต้น ใบเป็นราดำ ๆ เยอะมาก ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2011, 01:44:20 PM โดย parad » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #2348 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 08:49:18 PM »

หากผลของเค๊าเมล็ดใหญ่เนื้อบางล่ะก็...แม่นแล้ว  อินทผลัมประดับครับ...คุณparad
ปลูกเอาไว้จัดสวนก็สวยงามดีนะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #2349 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2011, 09:42:37 PM »

เรื่องของความอินเตอร์ เก๋ไก๋นี่นะคะ ป้อนต้องยกให้คุณ เจ เลยคะ อ่านทีไร ไม่ว่าจะเป็นไอเดีย หรือ ความรู้ ทำให้ป้อนยิ้มได้ทุกทีเลยคะ ว่าแต่ตอนนี้ สาวๆอินทผาลัมทุกนางสาว ใส่ชุดขนมิงค์กาบมะพร้าวกันครบถ้วนกันหรือยังคะ ระวังเค้าจะเป็นหวัดนะคะ
   ที่บาหเรนห์นี่แปลกอยู่อย่างคะ อากาศตอนกลางคืนอุ่นคะ แต่เช้าๆนี่หนาวซะเหลือเกิน อาจจะเป็นเพราะว่า ประเทศนี้เป็นเกาะ ไม่เหมือนประเทศอื่นๆในแถบนี้สักเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ป้อนได้ยินเสียงฟ้าร้อง คิคิ อยากให้ฝนตกคะ จะได้ออกไปขุดต้นอินทผาลัมมาอีก เพราะดินทรายจะนิ่มมากขึ้น จะได้ปลูกแข่งกะคุณเจคะ อิอิ หายไข้ก็เริ่มซ่าส์อีกแล้วป้อน
ยังเลยครับคุณป้อน เนื่องจากมารดาไม่ค่อยสบายตามประสาคนอายุมากเลยต้องทิ้งน้องๆหนูๆให้ทนหนาวไปก่อนสักพักครับ ตอนนี้เจ้าของสวนขอลั่ลลาในเมืองบางกอกสักพักคิดถึงก้คิดถึงน้ำท่าจะมีใครดุแลให้รึเปล่าก้ไม่รู้ รวมทั้งพวกเพื่อนๆเขาด้วย มะนาว มะกรูด กล้วย ฝรั่ง มะกอก มะยงชิด ห่วงพวกเขาไปหมดเลยครับคุณป้อนทำไงดี เปล่าหรอกครับไม่ได้อินเตอร์ไรมากมายพอดีโน้ตบุคผมไม่สับพอรืตภาษาไทยน่ะครับต้องเข้าเวปอื่นที่เป็นไทยคีบอร์ดแล้วพิมพ์กอปมาวางอีกทีครับ เห็นว่าพิมพ์อังกฤษมันไวกว่าง่ายกว่านะครับอย่าพึ่งหมั่นไส้นะครับ ลำบากจริงๆดังนั้นถ้าเห็นผิดตกหล่นก้อย่าสงสัยนะครับ สวนคุณป้อนสวยระเบิดไปเลยครับ
chemin
*

« ตอบ #2350 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:22:13 AM »

หากผลของเค๊าเมล็ดใหญ่เนื้อบางล่ะก็...แม่นแล้ว  อินทผลัมประดับครับ...คุณparad
ปลูกเอาไว้จัดสวนก็สวยงามดีนะครับ
ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำวิธีการดูอินทผลัมกินผลเปรียบเทียบกับประดับว่าโดยสายตาแล้วต่างกันอย่างไรตรงไหน ด้านกายภาพ
mom-mam
seller
*

« ตอบ #2351 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:02:52 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ คุณเจ ยังไงความเป็นลูกที่น่ารักของคุณเจ ก็ทำให้คุณแม่มีกำลังใจที่จะแข็งแรงขึ้นในเร็ววันนะคะ ให้กำลังใจคะ
  สวนเรื่องเป็นห่วงน้องๆอินทผาลัมนั้น ป้อนเองและทุกๆท่านที่รักอินทผาลัมก็เป้นอาการเดียวกันคะ เอาน่า พวกเค้าแข็งแกร่งคะ อาจจะคิดถึงเจ้าของบ้าง กลับไปถึง คงเติบโตต้อนรับคุณเจนะคะ อิอิ ป้อนว่าบอร์ดเราอินเตอร์ดี นี่ยังอยากเรียนภาษาจีน เป็นภาษาที่7เลยคะ แต่ว่า ยากกกกก แต่อนาคตไม่แน่คะ ถ้าต้องการทำการตลาด ก็จำเป็น  ยังไงขอให้คุณเจ และคุณแม่มีความสุขมากๆนะคะ สู้ๆคะ

หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 564   ขึ้นบน
  พิมพ์