หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3368619 ครั้ง)
ouad16
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:00:04 AM »

ขอบคุณ คุณMom-Mam ครับที่แนะนำสภาพดินที่เหมาะสมกับอินทผลัม ในภาพเป็นพันธุ์ประดับที่ผมปลูกก่อนจากสวนโกหลัก
4 ปี ใหญ่กว่าข้อเท้านิดหน่อย คงเกี่ยวกับดินนั้นแหละครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:09:21 AM »

คุณouad16 ลองหมักน้ำปุ๋ยชีวภาพจากแกนและเปลือกสับปะรด.
เอามารดให้เค๊าบ้างซิครับ...จะได้เพิ่มธาตุอาหารในดินทำให้เจริญเติบโตเร็วขึ้นครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #226 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:10:25 AM »

เมื่อวานตอนเย็นแวะไปร้านผลไม้อีกครั้ง...เห็นมีอินทผลัมสดมาใหม่สวยน่าทานมาก

พี่แปะที่รัก ทานไม่หมดส่งมาทางนี้ได้นะพี่..ทานแล้วโยนเม็ดมาทางสายไหมมั่งก็ ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: rungsiya
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 10:12:00 AM โดย ketnet » บันทึกการเข้า

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
mom-mam
*

« ตอบ #227 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:44:57 AM »

;Dขอบคุณ คุณริด มากๆนะคะ อีกอาทิตย์กว่าๆคงได้ขุดเอาดินจากนี้ไปวิเคราะห์ที่เมืองไทย ทีนี้พวกเราคงได้ทราบกันว่า อินทผาลัมนั้นชอบดินที่มีแร่ธาตุอะไรบ้าง คงจะดีสำหรับท่านที่กำลังจะปลูก เราจะได้เตรียมดินอย่างถุกต้องและ สำหรับบางท่านที่ปลูกไปแล้ว แต่อินทผาลัมเจริญเติบโตได้ไม่ดีเท่าที่ควร จะได้บำรุงดินบำรุงต้นได้ดีกว่าเดิม  เมื่อวานลืมบอกคะว่า อินทผาลัมเผ็นพืชที่ชอบแดดและที่โล่งๆคะ มองๆดูแล้ว พวกเราร่วมมือกันศึกษาค้นคว้า อนาคตอินทผาลัมไทย ไม่ไกลเกินฝันคะ จุมพิต
   คุณชลประทานคะ อินทผาลัมบาฮี ในรูปสวยมากคะ พันธุ์อย่างดีอันดับหนึ่งเลย แถมยังปลูกแบบออร์แกนิคอีกตะหาก อย่างนี้ได้สายพันธุ์ที่ดีมากเลยนะคะเนี่ยะ สองกล่องนั้น น่าจะสี่ร้อยเมล็ดได้เดาๆเอานะคะ สวนโกหลักก็ปลูก พันธุ์นี้จากจอร์แดน และเดคเลทนัวจากอิสราเอลซึ่งต่อมาพยายามศึกษาค้นคว้า จนได้พันธุ์ผสมกันออกมาเป็นชื่อใหม่ แต่ดูเหมือนพันธุ์บาฮีของโกหลักจะเจริญเติบโตได้ดีกว่า เพราะผลผลิตที่โกหลักจำหน่ายจะมีรุปทรงคล้ายบาฮีมากๆคะ  เป็นพันธุ์ทานผลสดได้อร่อยที่สุด ยินดีด้วยคะกับอนาคตเจ้าของสวนอินทผาลัมเมืองนนท์ ยิ้มเท่ห์
   ปล วิธีบ่มและเก็บอินทผาลัมดิบ ในกรณีที่ทานไม่ทัน คือล้างให้สะอาดใส่กล่องมีฝาปิดใส่ตุ้เย็นคะ  ผลนั้นจะค่อยๆสุกทีละนิดจากทางด้านปลายลูกขึ้นไปหาด้านที่ติดกับขั้วคะ ลองนึกดูนะคะอินทผาลัมหวานๆเย็นๆจะชื่นใจมากขนาดไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 11:02:07 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #228 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:24:36 AM »

สอบถามหน่อยครับ อินทผลัม เป็นพืขที่ไม่ต้องการน้ำ ชอบแล้งใช่ไหมครับ ?

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
ouad16
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:30:47 AM »

ขอบคุณ คุณชลประทานครับที่ช่วยแนะนำ ผมยังไม่เคยดูแลต้นไม้ที่ผมปลูกเลยครับ ต้นไม้เป็นเครื่องแสดงผลงานและคุณภาพของเรา
ทางด้านนี้
nawarat
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:58:48 PM »

โอ้โฮ ถอยมาซะเยอะ ขนาดนั้น จะขนกลับมาไหวหรือคะ   ให้ไปช่วยรับแถวสุวรรณภูมิมั๊ย ใกล้ๆบ้านเอง ยินดีอย่างยิ่ง
เมื่อสารทจีน ก็ได้ซื้ออินทผาลัมสด พันธ์ Barhi แบบเดียว กับแปะ นี่แหละ โลละ 400 บาท  แต่สงสัยจะยังไม่สุกดี รสมันฝาดๆ
เก็บไว้ ถึงเมื่อวาน ก็หวานขึ้นนิดเดียว แต่ยังมีรสฝาดนิดๆ อยู่  เห็นแปะบอกว่า หวานกรอบ นะ ไม่ฝาดบ้างเลยหรือ
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #231 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:19:01 PM »

เท่าที่ผมทานที่กาตาร์ Barhi สดๆ ถึงจะยังไม่ฉ่ำ ดิบๆ ก็ไม่มีรสฝาดเลยนะครับ จะออกหวาน กรอบ ถ้ายังไม่สุกมาก ก็จะหวานน้อยหน่อยครับ  แต่ลูกที่เกือบจะสุก ออกฉ่ำๆนี่แหละครับ....สุดยอดครับ....

Liked By: imm sureerat

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:40:20 PM »

อิ อิ...ขอบคุณมากครับ...คุณnawarat มันอดใจไม่ไหวจริงๆ...สวยงามน่าทานมากเลยครับ
อินทผลัม Barhi ที่คุณnawarat ซื้อตอนสาร์ทจีน นั้น อาจเป็นอินทผลัมที่ยังห่ามอยู่
เพราะช่วงนั้น Barhi เพิ่งออกวางตลาดใหม่ๆ...ชาวสวนคงเก็บมาขายก่อน ทำกำไรก่อน
เลยยังไม่แก่เท่าที่ควร ( อิทผลัมนะ ) ยิงฟันยิ้ม...มาถึงตอนนี้ คงเป็นอินทผลัมที่ครบอายุการเก็บ
คือแก่คาต้นเลย...มีสีเหลืองเข้มจนส้มน่ารับทานมากเลยครับ...เนื้อหนา..กรอบ...หวานฉ่ำ...ไม่ฝาดเลยซักนิด
ลูกไหนแก่จนสุกแล้ว...ยิ่งหวานฉ่ำในขฌะที่เนื้อยังกรอบกรุบเหมือนเดิม
กับมีกลิ่นหอมละมุนเหมือนที่ คุณkrung_s บอกเลยครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #233 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:44:32 PM »

อิ อิ...ขอบคุณมากครับ...คุณnawarat มันอดใจไม่ไหวจริงๆ...สวยงามน่าทานมากเลยครับ
อินทผลัม Barhi ที่คุณnawarat ซื้อตอนสาร์ทจีน นั้น อาจเป็นอินทผลัมที่ยังห่ามอยู่
เพราะช่วงนั้น Barhi เพิ่งออกวางตลาดใหม่ๆ...ชาวสวนคงเก็บมาขายก่อน ทำกำไรก่อน
เลยยังไม่แก่เท่าที่ควร ( อิทผลัมนะ ) ยิงฟันยิ้ม...มาถึงตอนนี้ คงเป็นอินทผลัมที่ครบอายุการเก็บ
คือแก่คาต้นเลย...มีสีเหลืองเข้มจนส้มน่ารับทานมากเลยครับ...เนื้อหนา..กรอบ...หวานฉ่ำ...ไม่ฝาดเลยซักนิด
ลูกไหนแก่จนสุกแล้ว...ยิ่งหวานฉ่ำในขฌะที่เนื้อยังกรอบกรุบเหมือนเดิม
กับมีกลิ่นหอมละมุนเหมือนที่ คุณkrung_s บอกเลยครับ
โอ๊ยยยย...บรรยายซะ...น้ำยายไหยย้อยยยย...ซู๊ดดดดดดดด.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Chonpratan
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:53:34 PM »

เย๋ยยย...!!!....เอามาฝากครับ...ป้า

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #235 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:57:42 PM »

ได้แต่กลืน น้ำลาย.ไม่เห็นใจ คนอื่นเร้ยยยย ลังเล ลังเล ลังเล

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #236 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 03:58:18 PM »

กระทู้นี้ต้องเอาให้สนุก ทั้งสาระ และความฮา  ยิ้มกว้างๆ
+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมมีเกล็ดความรู้เกี่ยวกับการเพาะอินทผลัม จะนำมาฝากให้สำหรับนักเพาะมือเก่าและมือใหม่ทุกท่าน  เคยรู้กันบ้างไหมว่าจริงๆ แล้วต้นอินทผลัมไม่ได้เกิดขึ้นมาตรงเมล็ด แต่จะเกิดขึ้นมาจากรากที่มันหยั่งลงดินในครั้งแรก ... เพราะฉะนั้นรากที่โผล่ออกมาทางด้านประตูหลังของเมล็ดแต่แรกนั้นไม่ควรทำให้มันหักนะครับ

ภาพนี้เป็นความบังเอิญ เมื่อคืนฝนตกหนัก น้ำเซาะหน้าดินในถุงออกหมด เหลือแต่เมล็ดกับรากอินทผลัม แต่พอสังเกตดูดีๆ ก็พบหน่ออินทผลัมน้อยๆ กำลังแทงออกมาจากรากของมัน...

หากเมล็ดนี้โดนดินคลุมไว้ เราก็จะไม่เห็นความลับของการแทงหน่ออินทผลัมอย่างแน่นอน

เพราะฉะนั้นเวลาปลูกไม่ควรกดเมล็ดให้ลึกจนเกินไป ถ้าจะให้พอดี 1 ซม. พอแล้วครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #237 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:06:40 PM »

สอบถามหน่อยครับ อินทผลัม เป็นพืขที่ไม่ต้องการน้ำ ชอบแล้งใช่ไหมครับ ?

ไม่ใช่หรอกครับ...คุณ monomusic
ต้นอินทผลัม...เท่าที่ศึกษามาเค๊าต้องการน้ำเหมือนต้นไม้ทั่วๆไปน่ะครับ
แต่ไม่ชอบน้ำขัง...ชอบน้ำผ่านบ่อยๆนะครับ
ยิ่งตอนเริ่มต้นปลูกต้องมีน้ำให้พอเพียงแก่เค๊าด้วยนะ
เพียงแต่เมื่อเค๊าโตแล้ว...รากของเค๊าจะยาวมากๆ..แทงลงไปในดินลึกจนพบแหล่งน้ำใต้ดิน
ทำให้ผู้ปลูกสามารถให้น้ำแบบไม่ต้องบีบหัวใจ...ไม่ใช่ไม่ว่างรดน้ำซัก2-3วันเหี่ยวเฉาเลย
แต่หากได้รับการดูแลอย่างดีก็น่าจะโตเร็วและให้ผลผลิตได้ดีกว่าปล่อยท่านเทวดาเลี้ยงให้นะครับ... ยิงฟันยิ้ม

monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #238 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:10:19 PM »

ไม่ใช่หรอกครับ...คุณ monomusic
ต้นอินทผลัม...เท่าที่ศึกษามาเค๊าต้องการน้ำเหมือนต้นไม้ทั่วๆไปน่ะครับ
แต่ไม่ชอบน้ำขัง...ชอบน้ำผ่านบ่อยๆนะครับ
ยิ่งตอนเริ่มต้นปลูกต้องมีน้ำให้พอเพียงแก่เค๊าด้วยนะ
เพียงแต่เมื่อเค๊าโตแล้ว...รากของเค๊าจะยาวมากๆ..แทงลงไปในดินลึกจนพบแหล่งน้ำใต้ดิน
ทำให้ผู้ปลูกสามารถให้น้ำแบบไม่ต้องบีบหัวใจ...ไม่ใช่ไม่ว่างรดน้ำซัก2-3วันเหี่ยวเฉาเลย
แต่หากได้รับการดูแลอย่างดีก็น่าจะโตเร็วและให้ผลผลิตได้ดีกว่าปล่อยท่านเทวดาเลี้ยงให้นะครับ... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจผิดมาตั้งนาน จะได้จัดโซนถูก ได้เมล็ดจากน้อง krung_s  มาเพาะได้ 25 ต้น มีคนเอามากิน ที่ office  ได้มาอีกน่าจะเกือบๆ 20 ต้นกำลังแทงยอด ปีหน้าว่าจะเอาไปลงสวน ยิงฟันยิ้ม

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
Chonpratan
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:13:48 PM »

อ๋อ...มันเป็นอย่างนี้เอง...ครับ คุณชาวนา
มิน่า...คุณโต๋เต๋ (ขออภัยที่เอ่ยนาม ) เคยบอกไว้ตอนที่ผมแปลกใจที่เมล็ดอิทผลัม
งอกรากออกมาทางสะดือ...ว่า...เดี๋ยว ยังจะมีเรื่องแปลกกว่านี้อีก
เพิ่งถึงบางอ้อ...ก็คุณชาวนาเอามาให้ได้ชมนี่แหล่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ...เพราะของผมยังเห็นแต่ราก..ยอดต้นยังไม่โผล่
เลยยังไม่ได้สัมผัสความลับอันนี้...ยิ่งศึกษายิ่งสนุก...ทำไมเข็มนาฬิกามันเดินช้าจัง

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์