ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 580   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 1516581 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 02:48:42 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง...ยอดเยี่ยมมาก..คุณน้ำปิง
ปรอทวัดความอยากปลูกอินทผลัมของผม...จะทะลุจุดเดือดอยู่แล้ว... ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากๆสำหรับ..อินทผลัมไซรัป...คิดว่าปัญหาของแทบทุกสวนผลไม้
จะประสบปัญหาเกี่ยวกับผลิตผลที่มีสภาพไม่สวย...ขนาดไม่ได้..หรือสุกมากไป
นอกจากนำไปทำน้ำหมักชีวภาพหรือเลี้ยงสัตว์แล้ว Dates Syrup เป็นทางออกที่ดีทีเดียวครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

tid-ko
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 03:02:42 PM »

ได้ดูรูปและความคิดเห็นของเพื่อนๆทุกคนทำให้มีความรู้สึกมั่นใจในอินทผาลัมอีกไม่นานคงเป็นจะมีอินทผาลัมโปรดักออฟไทยแลนด์วางขายที่ตะวันออกกลาง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อิอิ  โงหัวมาหายใจแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เพื่อนช่วยแนะนำการโพสรูปให้กับ tid-ko เกษตรบ้านนอกด้วยครับ..แบบว่าอยากให้เพื่อนๆผลงานมั่ง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ..ขอบคุณครับ

Liked By: NUM PONGDECH
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 03:07:32 PM »

ผู้บริหารมักจะมองที่ตัวเลขหรือผลประกอบการ ... เราจะปลูกอินทผลัมก็ต้องมองที่ผลผลิตจริงไหมครับอาแปะ  ยิงฟันยิ้ม  นี่เป็นอินทผลัมอีกสายพันธุ์หนึ่งที่มีสีสันสวยงาม

แปะเคยถามว่าทำไมผมถึงไม่เพาะเมดจูล  เหตุผลเพราะคำว่า king of dates ที่ผู้คนยกย่องให้ medjool นั้นไม่เป็นความจริง แต่เป็นการยกคำๆ นั้นมาเป็นชื่อทางการค้าเสียมากกว่า  ทำให้อินทผลัมพันธุ์เมดจูลได้รับความนิยมจนเกลื่อนตลาด ใครๆ ก็มี medjool กันหมดแล้ว  ... ผมขอแหวกแนว ไม่มีพันธุ์นี้กับเขาบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

krung_s
seller
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 03:08:56 PM »

เมื่อวานไปเดินดูที่ซูปเปอร์มาร์คเก็ต เดินไปแถวๆชั้นวางอินทผลัมครับ
ได้ Barhi จาก จอร์แดน มา 4 กก. ราคา กก.ละ 80 บาท บ้านเรา ได้เวลาลำบากลูกน้องที่ทำงานแล้วครับ ต้องบังคับให้กิน แจกคนงานให้กิน แล้วก็คืนเมล็ด ฮ่าๆๆ ได้มาเยอะอยู่ครับ
รสชาด จะหวานปานกลาง ถ้าเทียบกับ Barhi ที่มาจากกาตาร์ ก็สะสมทั้ง 2 ที่ แล้วเอามาผสมกันอีกทีครับ

ผ่านไปอีกหน่อย เจอ ราชาอินทผลัมครับ Medjoul จาก ปาเลสไตน์ ราคาก็ประมาณ 600 บาทต่อ กก.ครับ

และอื่นๆครับ

อีกไม่เกิน 3 ปี รับรองว่ามีเฮครับ......

Liked By: ChattepDesu, akenarakz

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 03:21:22 PM »

อิ อิ...คุณkrung_s ไปแอบถ่ายน้องอินทผลัมในห้างมาได้ไงเนี่ย
ปกติเขาห้ามถ่ายรูปในห้างไม่ใช่เหรอครับ...นานๆครั้งจะได้รูปแอบถ่ายจากในห้างมาที... อายจัง
อ่านแล้วอยากเป็นคนงานของคุณkrung_s จังเลยครับ

Liked By: tean, Chomtuch

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 03:33:12 PM »

ผู้บริหารมักจะมองที่ตัวเลขหรือผลประกอบการ ... เราจะปลูกอินทผลัมก็ต้องมองที่ผลผลิตจริงไหมครับอาแปะ  ยิงฟันยิ้ม  นี่เป็นอินทผลัมอีกสายพันธุ์หนึ่งที่มีสีสันสวยงาม

ใช่ครับ...คุณชาวนาครับ...เดี๋ยวนี้เวลาออกเดินทางไปไหนยังมี GPS นำทางติดรถยนต์
เอาไว้ศึกษาเส้นทางก่อน...จะได้ไม่เสียเวลาวนรถไปมาเพื่อหาจุดหมายปลายทาง
และยังทราบล่วงหน้าว่าจะใช้เวลาที่สมควรประมาณเท่าไหร่...จะได้ไม่เครียด
เดินทางด้วยความสบายใจ..แวะเข้าห้องน้ำ...จิบกาแฟสด ตามปั๊มข้างทางได้อย่างไม่ต้องเร่งรีบจนเกินไป
การทำสวนอินทผลัมก็เช่นกัน...มองไปถึงผลประกอบการก่อน...แล้วค่อยเอาโจทย์นั้น
มาแก้...มาทำ..มาบริหารจัดการให้เตรียมรับ...ตอบสนองกับผลประกอการที่น่าจะเป็นน่ะครับ
เหมือนกับเราต้องมีโจทย์ก่อนว่า...เราจะสร้างตึกสูงกี่ชั้น...เราถึงคำนวนฐานรากที่จะรองรับตึกสูงนั้นได้ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tong3805

Chonpratan
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 04:02:04 PM »

แปะเคยถามว่าทำไมผมถึงไม่เพาะเมดจูล  เหตุผลเพราะคำว่า king of dates ที่ผู้คนยกย่องให้ medjool นั้นไม่เป็นความจริง แต่เป็นการยกคำๆ นั้นมาเป็นชื่อทางการค้าเสียมากกว่า  ทำให้อินทผลัมพันธุ์เมดจูลได้รับความนิยมจนเกลื่อนตลาด ใครๆ ก็มี medjool กันหมดแล้ว  ... ผมขอแหวกแนว ไม่มีพันธุ์นี้กับเขาบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

- มันก็จริงครับ...คุณชาวนา..เพราะตอนนี้เวลาถามถึงอินทผลัมพันธุ์ที่ดีที่สุด..ก็มักจะได้รับคำตอบว่า Medjool
แทบทุกท่านที่จะเริ่มปลูกก็เลยเสาะแสวงหาพันธุ์นี้มาปลูกให้ได้...เลยทำให้ค่อนข้างมีพันธุ์นี้มากในสวนทั่วไป

- เหมือนครั้งนึงที่ชาวสวนเคยพากันโค่นต้นมะม่วงอกร่อง แสนอร่อยทิ่งไป เพื่อเปลี่ยนมาปลูกมะม่วงน้ำดอกไม้กัน
เนื่องจากผลใหญ่กว่า...รูปทรงสวยงาม...และรสชาติก็ไม่แพ้อกร่อง...ขายได้ราคากว่า
สุดท้ายมาถึงตอนนี้...กลับกลายมา ค้นหาพันธุ์มะม่วงอกร่อง ปลูก...หาซื้อมะม่วงอกร่องทาน
ซึ่งราคาแพงกว่าน้ำดอกไม้เสียแล้ว...แต่ก็หาทานยากเต็มที...ใครปลูกรักษาไว้ก็จะรับทรัพย์เต็มๆ

- ทุเรียนก็เช่นกัน...ตั้งแต่หมอนทองเข้ามามีบทบาท...พันธุ์อื่นๆก็ทยอยหายไปจากสวน
สวนไหนๆไม่ปลูกหมอนทอง...ข้างสวนกันคงมองหน้าแล้วทำหน้าแปลกๆ
พอปลูกมากๆเข้า ราคาทุเรียนหมอนทองก็สาละวันเตี้ยลง ๆ เรื่อยๆ
ตอนนี้สวนใครมี ทุเรียน นกกระจิบ กบตาขำ..หรือพันธุ์โบราณต่างๆ..ล่ะก้อ แค่ขายกิ่งก็นับเงินไม่ทันแล้ว

- แต่ทุกวิกฤติย่อมมีโอกาส...คุณสุเทพเจ้าของสวนที่จันทบุรีได้ทำการผสมข้ามสายพันธุ์
โดยใช้ หมอนทองเป็นพ่อพันธุ์ แล้วเอา พวงมณีเป็นแม่พันธุ์ จนได้ราชาทุเรียนสายพันธุ์ใหม่
ทางจังหวัดจันทบุรีตั้งชื่อให้ว่า นวลทองจันทร์...มีชื่อภรรยาของคุณสุเทพ นำหน้ากิ๊บเก๋มาจนถึงทุกวันนี้
อินทผลัม Medjool ก็เช่นกันนะครับ...ผมคิดว่าหากเรานำมาผสมข้ามสายพันธุ์กับจุดเด่นของพันธุ์อื่นที่เข้ากันได้
อนาคตอาจมีพันธุ์เด่นๆ ออกมาเบียดพันธุ์เดิมที่อเมริกาเคยประกาศก้องโลกได้นะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: St.SeiYa

ชาวนา™

« ตอบ #167 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 07:40:40 PM »

- มันก็จริงครับ...คุณชาวนา..เพราะตอนนี้เวลาถามถึงอินทผลัมพันธุ์ที่ดีที่สุด..ก็มักจะได้รับคำตอบว่า Medjool
แทบทุกท่านที่จะเริ่มปลูกก็เลยเสาะแสวงหาพันธุ์นี้มาปลูกให้ได้...เลยทำให้ค่อนข้างมีพันธุ์นี้มากในสวนทั่วไป

อาแปะครับ... ที่ไม่ต้องการปลูกอินทผลัมพันธุ์เมดจูล ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนชอบมาก สาเหตุเพราะมีเรื่องที่ต้องคิด เฝ้าสังเกตุ และศึกษาข้อมูลบางประการ  จนกระทั่งผมได้มีโอกาสชิมอินทผลัมหลายๆ สายพันธุ์ จากแหล่งกำเนิดตะวันออกกลางแท้ๆ รวมถึงเมดจูลแห้งจากอเมริกา กลิ่นและรส มีความแตกต่างกันมาก ด้วยความสงสัยจึงเริ่มศึกษาอย่างจริงจัง  พร้อมๆ กับคำถาม...
   - มีใครเคยเห็นอินทผลัมพันธุ์เมดจูลแบบสดๆบ้างไหม? หรือภาพผลเมดจูลสวยๆ จากต้น ที่รู้มาได้ผลแห้งทั้งนั้น?
   - รู้สึกว่ามันมีความลับอะไรบางอย่างกันไหม?
   - กี่ปีแล้วที่เมดจูลออกสู่ตลาด?
   - กี่ล้านเมล็ดที่ส่งออก?
   - กี่ประเทศที่ส่งไปขาย?
   - ยังไม่เห็นมีเมดจูลให้ผลผลิตในประเทศเหล่านั้นใช่ไหม?
   - ทำไมเมดจูลที่ปลูกในไทยจึงมีแต่เปลือกบางๆ หุ้มเมล็ด เนื้อหายไปไหน?

เมดจูลเริ่มปลูกและส่งออกเชิงการค้าตั้งแต่ปี 1930 แต่ไม่มีประเทศไหนสามารถปลูกได้ดีเท่า ทำไมอเมริกายังผูกขาดทั้งๆ ที่ไม่ใช่ต้นกำเนิดของพันธุ์นี้ ดินที่อเมริกาไม่ใช่ว่าจะปลูกเมดจูลได้เพียงแห่งเดียวในโลก

ในขณะเดียวกัน อินทผลัมพันธุ์บาฮี  ที่อเมริกาไม่ได้ครองตลาดส่งออกแต่ผู้เดียว  ทำไมปลูกได้ดีที่อินเดีย  ปากีสถาน  ประเทศแถบตะวันออกกลาง และยังมีอีกหลายๆ ประเทศ แม้กระทั่งเอาเมล็ดมาเพาะบาฮียังงอกเร็วกว่าเมดจูลหลายเท่าและงอกได้ดีกว่า

ผมกำลังคิดถึงพันธุ์ข้าวโพดหวานยี่ห้อต่างๆ ในประเทศไทย เมล็ดพันธุ์ผ่านการดัดแปลงและฉายรังสี  เราปลูกได้แต่รุ่นแรก  รุ่นลูก รุ่นหลาน ไม่สามารถเก็บเมล็ดมาทำพันธุ์ได้...จริงไหม?

ผมแจกพันธุ์คาลาสให้ 5 ท่านที่โพสต่อจากอาแปะ แค่บอกว่าทำไมถึงสนใจอยากปลูกอินทผลัมในภาพนี้

Liked By: nara ngamsaard, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2011, 09:04:09 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:35:44 PM »

อืม...!!! มันก็น่าคิดนะครับ
คุณชาวนากำลังจะอธิบายว่า...เป็นไปได้ไหมที่อเมริกาเขาจะหวงพันธุ์

- แล้วเอาผลอินทผลัมทุกผลไปผ่านกรรมวิธีให้เมล็ดของอินทผลัมเพาะไม่ขึ้น
ถ้าเป็นกรณีนี้ก็น่าจะทำไม่สำเร็จเพราะสามารถเพาะขึ้นได้อย่างไม่ลำบากนัก

- หากมีการตัดต่อพันธุกรรม...ให้สามารถเพาะขึ้นเป็นต้นได้แต่จะไม่ให้ผลผลิต
ปลูกไปนานแค่ไหน...ก็จะได้เป็นพันธุ์ดูไบ...คือได้ดูแต่ใบ...ไม่ได้ดูดอกและผล
หากเป็นกรณีนี้ผมว่า...กาลเวลาเท่านั้นจะเป็นเครื่องพิสูจน์...หากว่า 3 ปีผ่านไปก็แล้ว
5 ปีผ่านไปก็แล้ว  8 ปีผ่านไปก็แล้ว....ยังไม่ให้ผลผลิตล่ะก็....แม่นแล่ว...อเมริกาใจร้าย
ทำกะมือใหม่หัดเพาะได้ลงคอ... ร้องไห้

- หรือหากว่าไม่ใช่...สามารถออกผลได้...แต่รุ่นลูก เมล็ดของเขาจะไม่สามารถเพาะขึ้นได้อีกต่อไป
ปัญหานี้ก็แก้ไขได้โดยการใช้วิธีแยกหน่อในการขยายพันธุ์แทน

- อันสุดท้ายน่ากลัวที่สุด...หากเขาหวงพันธุ์จริงๆเขาคงเลือกใช้วิธีที่สวนสละสุมาลีเขาก็ทำกัน
คืออาจใช้เกสรตัวผู้ของต้นอินทผลัมประดับมาผสมเกสรกับต้นแม่พันธุ์ดี Medjool
ผลที่ได้ก็รสอร่อยและผลใหญ่เหมือนเดิม...แต่เมล็ดกลายพันธุ์ไปแล้ว...
หากผู้บริโภคแต่ละประเทศนำไปปลูกก็จะไม่มีทางได้พันธุ์ Medjool ดั้งเดิมไปครอบครองเด็ดขาด
หากเป็นกรณีนี้ก็คงต้องยอมรับในความพยายามของเขา...และเลือกปลูกพันธุ์อื่นแทนน่ะครับ...เศร้า   ร้องไห้

namping
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:59:36 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยากได้แต่ไม่มีที่ปลูก ยกยอดให้คนที่พร้อม ก่อน  จุมพิต
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:49:51 PM »

ภาตอบ
 ยอมรับเลยว่า ให้ความสนใจ อินทผลัม เมื่อไม่นานนี้เอง เหตุเกิดจาก พี่แปะ ที่เป็นแรงบันดาลใจ..จากการที่ได้ดูรูปอยากรู้ว่า..เรา..จะปลูกได้อย่างในภาพนี้มั้ย..จะดกแบบนี้ไหม รสชาด ไม่ต้องพูดถึงเพราะ ยังไม่เคยทาน

ถ้ามั่นใจ ว่าเรา ทำได้ ขอเป็น 1 ใน 5 ท่านนี้ค่ะ

ภา

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง ยิ้ม
อ่านกฏสักนิด จะได้ไม่เคืองใจกัน
hookle
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 09:56:47 PM »

คุณชาวนาครับ ผมอยากทราบว่าอินทผลัมลูกสีดำ กลมๆ ผลสด ในรูปแถวบนเป็นพันธุ์อะไรครับ
ที่ผมได้จากคุณชาวนา รสชาดดีมากๆครับ อยากทราบชื่อพันธุ์เผื่อมีโอกาส จะจัดหามาปลูกบ้างครับ
ชาวนา™

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:08:54 PM »

คุณชาวนาครับ ผมอยากทราบว่าอินทผลัมลูกสีดำ กลมๆ ผลสด ในรูปแถวบนเป็นพันธุ์อะไรครับ
ที่ผมได้จากคุณชาวนา รสชาดดีมากๆครับ อยากทราบชื่อพันธุ์เผื่อมีโอกาส จะจัดหามาปลูกบ้างครับ

พันธุ์ Konaizi Dates ครับ มาจากบาห์เรน และ ซาอุฯ
Boonbanna
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 10:58:12 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ พี่ชาวนาครับสวนผมอยู่นาพู่ติดกับบ้านเขือน้ำ บ้านผื่อ อยากลองปลูกดูสักต้นสองต้น ช่วยแนะนำด้วยนะครับ จุมพิต จุมพิต  เราต้องหาเมล็ดจากแถวไหนได้บ้างครับในกทมอ่ะครับ จตุจกรน่าจะพอมีไหมครับ เสาร์หน้าจะลองไปหาดูครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
udompost
*

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:08:38 PM »

ผมได้ทดลองปลูกไว้ประมาณ ๒๐ ต้น ไม่รู้ว่าจะได้ผลยังไง เป็นพันธุ์จาก http://www.intapalumthai.com/

Liked By: jomk
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:24:57 PM »

แปะ))))))))))ส่งมาให้เค้าเพาะแทนมั้ย แต่ต้องส่งมาแบบมีเนื้อด้วยนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มันจะไม่ขึ้นราหมดเหรอครับ...คุณต่าย....เห็นคุณ mom-mam เขาบอกให้แกะเนื้อออกให้หมดนี่นา.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ขึ้นครับ เพราะมี เอมไซร์ช่วยกำจัดหมด 555 ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 580   ขึ้นบน
  พิมพ์