หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3489602 ครั้ง)
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
เกษตรกรมือใหม่
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #1408 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:52:34 AM »

เยอะเลยพี่แปะ

รู้น๊าาาา...คิดอะไรอยู่.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แฮะๆ..รู้ใจจิงจิ๊ง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #1409 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 10:05:10 AM »

แปะคะ.... จุมพิต(ทำท่าเอาใจ)  ยิงฟันยิ้ม รีบๆกลับมาค่ะ  เอาน้องๆลงถุงให้ไวๆ ดูท่าแล้วรู้สึกน้องๆจะเหยียดขาขาวๆนานไปแล้วนะคะ...
อาจไม่ปลอดภัยค่ะ...อ้อ...รีบมาเพาะไวๆ ถึงวันงานจะได้โตพอที่จะแยกย้ายไปเยี่ยมญาติๆน่ะค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

-หนูพิมว่ารูปนี้เหมือนเค้าชะงักการเจริญเติบโตไปชั่วขณะ..หรือไม่ก็พร้อมแล้วที่จะแทงใบแรกแล้วมั้งคะ..ตอนที่หนูพิมเพาะชุดแรกๆ...
พอเอาลงถุงดำแล้วปล่อยไว้ไม่กี่วันไปดู...พบรากที่เหมือนเมล็ดขวาสุดน่ะค่ะ ต่อจากนั้นเค้าก็แทงยอดใหม่...แต่ไม่ยืนยันนะคะ
เดี๋ยวข้อมูลคลาดเคลื่อน  แต่เคยเห็นว่าเป็นแบบนี้ค่ะ...แปะลองเอาเมล็ดขวาสุดลงถุงเลยดีไหมคะ...ตอนกลับไทยก็เอากลับเป็นต้นอ่อน.. ยิงฟันยิ้ม

- เห็นพวกเค๊าแล้วก็สงสารน่ะครับ...ไม่รู้จะทำยังไงดี...คงเบื่ออยู่ในถุงมืดๆแล้ว
ได้แต่ปลอบใจพวกเค๊าว่า...อย่าคิดมากเลยน๊าาา..เดี๋ยวก็เช้าแล้ว...อิ อิ

- ส่วนพวกคุณหนูๆที่แข็งข้อนั้น...ไม่รู้เลยจริงๆว่าเกิดจากอะไร...เดี๋ยวจะลองลงถุงเพาะดูครับ
แต่ที่ไม่ลงถุงเพาะก็ เพราะว่าจะไม่สามารถนำกลับเมืองไทยได้
เครื่องบินไม่อนุญาตให้นำวัสดุที่เป็นดินขึ้นเครื่องน่ะครับ

คุณChonpraลงดินรวมๆไว้ในถุงเดียว เฉพาะที่รากเริ่มแห้งก่อนครับ
ถึงวันกลับค่อยล้างรากห่อกระดาษนสพ.กลับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 10:48:00 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #1410 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:04:39 PM »

ครับ...คุณอมตะ...จะลองทำดูนะครับ...เดี๋ยวเป็นอย่างไรจะได้นำมาเสนออีกครั้งครับ  อายจัง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #1411 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 01:18:18 PM »

เอาความคืบหน้าต้นกล้าอินทผลัม Barhi รุ่นแรก " รุ่นเราสู้ "มาอวดครับ

ผ่านไปอีกหนึ่งสัปดาห์ ใขของเค๊าเริ่มยาวขึ้นได้เกือบคืบแล้ว

หน้าตาสดใส...ใบกว้างเชียว

ได้น้ำหมักปุ๋ยชีวะภาพไปหน่อย...ดูท่าทางจะแข็งแรงมาก...พากันยกเมล็ดขึ้นโชว์กันเป็นแถว   ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
mom-mam
*

« ตอบ #1412 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:12:26 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีอีกครั้งคะ ท่านสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมแห่งประเทศไทยที่รักทุกท่าน  เมื่อเช้าเดินไปสำรวจตลาดสดมาคะ อินทผาลัมสด แทบจะไม่มีขายแล้วววว  ;Dเลยแอบไปกักตุนสินค้าเอาไว้คะ คาดว่าอีกไม่เกินอาทิตย์เดียว จะหมดอย่างแน่นอน ใจหายเหมือนกันคะ เพราะสองสามเดือนที่ผ่านมา มักจะไปเดินดูผลสดอินทผาลัมอย่างตืนตาตื่นใจ  กว่าจะมีผลสดออกมาขายอีก ต้องนับไปอีกปีกันเลยคะ ร้องไห้
    ส่วนตัวแล้ว ตั้งแต่ทานอินทผาลัมสดมา มีความเห็นว่า Barhi (ผลสีเหลือง) เป็นพันธุ์เดียวที่ทานผลสดได้อร่อย นอกนั้นต้องรอทานตอนเริ่มสุกครึ่งลูกคะ ไม่ทราบว่าท่านใดเคยทานผลสด พันธุ์อื่นๆ ที่มีรสชาติอร่อย คือไม่ฝาด บ้างคะ  อิอิ คิดว่าจะต้องได้ชิม ของ
คุณ tid-koได้ก่อนใครแน่ๆเลยคะ เนื่องจากมีอินทผาลัมต้นใหญ่หลายต้น  และน่าจะออกผลผลิตในได้ไม่ช้านี้แล้วละคะ  ยิงฟันยิ้ม
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1413 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:16:49 PM »

สนับสนุนความคิดคุณมอมแมมครับ เรื่อง Barhi นั้น ทานผลสดอร่อยทีุ่สุดครับ
   ที่กาตาร์ตอนนี้ก็เริ่มหมดเหมือนกันครับ น้อยมาก และราคาก็เริ่มสูงขึ้นด้วย เมื่อวานที่ห้าง เขาเข็นใส่รถเข็นมา 40 กก. ยังไม่วางบนชั้นวางเลยครับ เกลี้ยง....ผมเบียดแย่งเขาได้มา 2 กก. อิ อิ....เฮ่อ...ใครว่ามีตังส์แล้วจะได้กินง่ายๆ ไม่ใช่แค่เราที่รอ คนอื่นเขาก็อยากกินเหมือนกัน ขายดีมากๆครับ......

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #1414 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:19:05 PM »

นี่เราปลูกช้าไปหรือเปล่าเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1415 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:22:59 PM »

เห็นแปะโชว์แล้วรู้สึกคันไม้คันมือ  เมื่อเช้าไปตอนกิ่งไผ่พร้อมกันตัดแต่งต้นเตรียมไว้สำหรับทำหน่อนอกฤดู  กลับมาตอนบ่ายๆ วันนี้เห็นแปะโชว์ต้นกล้าแล้วอยากเอามาอวดบ้าง อ่ะเริ่มกันเลย...

โซนนี้เพาะพันธุ์คาลาสครับ  จำนวนต้นไม่ได้นับแต่คิดว่ามากพอสมควร  ได้รับเมล็ดพันธุ์จากคุณมอมแมม

โซนนี้เพาะคาลาสเช่นกันครับ หญ้าแห้วหมูน่ากลัวที่สุดสำหรับแปลงเพาะ เนื่องจากหญ้าแห้วหมูมีหัวในดิน เราดึงต้นทิ้งแต่หัวไม่ตายงอกใหม่ได้

มุมนี้โคไนซี่ครับ ตั้งไว้โชว์ที่หน้าบ้าน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนมุมที่ติดกล้องคือ Mawaalgi, Khonaizi, Homri ครับ

มุมนี้คือต้นเก๊กฮวยสีเหลืองครับ  ยิงฟันยิ้ม  ถัดต้นเก๊กฮวยไปคือพันธุ์ที่มาจากเลบานอน  ถัดไปอีกนิดเป็นอินทผลัมผลสีเหลือง ได้แก่ Sukkari, Sahbibi และ Kodri ครับ

มุมนี้ให้ดูว่าผมแอบใช้ประโยชน์จากถุงที่กรอกดินแล้วแต่เมล็ดไม่งอก นำมาปลูกผักกาดหอมครับ  จะทดลองปลูกผักกาดหอมในถุงดำ  

ต้นกล้าผักกาดหอมกำลังสวย  ด้านหลังเป็นต้นกล้าอินทผลัมครับ

ตอนนี้อินทผลัมส่วนมากกำลังทะยอยแทงใบที่ 2 แล้วครับ อีกไม่นานก็พร้อมจะลงดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 02:34:34 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #1416 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:24:22 PM »

สนับสนุนความคิดคุณมอมแมมครับ เรื่อง Barhi นั้น ทานผลสดอร่อยทีุ่สุดครับ
   ที่กาตาร์ตอนนี้ก็เริ่มหมดเหมือนกันครับ น้อยมาก และราคาก็เริ่มสูงขึ้นด้วย เมื่อวานที่ห้าง เขาเข็นใส่รถเข็นมา 40 กก. ยังไม่วางบนชั้นวางเลยครับ เกลี้ยง....ผมเบียดแย่งเขาได้มา 2 กก. อิ อิ....เฮ่อ...ใครว่ามีตังส์แล้วจะได้กินง่ายๆ ไม่ใช่แค่เราที่รอ คนอื่นเขาก็อยากกินเหมือนกัน ขายดีมากๆครับ......

ผมชอบประโยคที่เน้นสีแดงครับ  ของแห้งหาง่าย แต่ของสดนี่สิ ยากมาก  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #1417 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:26:05 PM »

นี่เราปลูกช้าไปหรือเปล่าเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ช้าครับแปะ  เรายังมีเวลาและลู่วิ่ง  ยิงฟันยิ้ม
mom-mam
*

« ตอบ #1418 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:29:14 PM »

ตกใจ โอววววววววววววว้าวววววววววว คุณชาวนา))))))))))))))  อายจัง อายจัง อายจัง
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #1419 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 02:50:52 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกชมรมฯทุกท่าน
ยินดีด้วยครับคุณChonpratan ที่ต้นอินทผาลัมแข็งแรงดี
ดีแล้วครับที่คุณmom-mam มีอินทผาลัมผลสดBarhiตุนไว้ ไม่งั้นอดชิมเลย
โอ้โห...คุณชาวนามีมากทั้งชนิดและปริมาณต้นอินทผาลัม ยินดีด้วยครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
mom-mam
*

« ตอบ #1420 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:00:13 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ คุณamata  รับรองคะว่าได้ชิมผลสดแบบจุใจ ทั้งบาฮีและพันธุ์สีแดงคะงานนี้ เพราะว่า วิ่งไปอย่างไวคะ ยิงฟันยิ้ม เหมือนกับคนขายจะแจกฟรีอย่างงั้นเลยคะ งานนี้ลืมห่วงสวยไปเลยคะ วิ่งไปจับจองอินทผาลัมสดไว้ก่อนแล้วค่อยคิดคะ อิอิ
Chonpratan
*

« ตอบ #1421 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:23:53 PM »

เห็นต้นกล้าอินทผลัมหลากหลายสายพันธุ์ของคุณชาวนาแล้ว...ของผมกลายเป็นถั่วงอกเลย...อิ อิ
มากทั้งปริมาณ...มากทั้งจำนวนสายพันธุ์....อยากให้ถึงวันรวมพลฯ เร็วๆ จะได้ต้นกล้ามาอีกอย่างน้อยอีก 8 สายพันธุ์  ยิงฟันยิ้ม
( ปริมาณตามไม่ทันเอาจำวนวนสายพันธุ์เยอะเข้าไว้.)   ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #1422 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:27:18 PM »

สวัสดีครับ ท่านสมาชิก
Barhi ที่เพาะไว้บางต้นออกหน่อพอพ้นดินประมาณครึ่งเซ็นก็แตกเป็นใบ (ส่วนมากครับ) มีอยู่ 4 ต้น โคนใบอยู่หน้าดินเลย บางต้นก็ยาวเซ็นกว่า ๆ ใครพอทราบสาเหตุบ้างไหมครับ
ผมคิดเล่น ๆ ว่า ต้นเพศเมียหน่อสั้น เพศผู้หน่อยาว ถึงจะแตกใบ เลยทำเครื่องหมายไว้เป็นข้อมูลตอนแสดงเพศ ตั้งข้อสังเกตไปเรื่อย ๆ ละครับ (ตอนเอาลงถุงเพาะก็ฝังพอมิดเมล็ดนะครับ)

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ...จดบันทึกหลายๆรูปแบบซักวันปริศนาข้อนี้จะต้องมีคนตีแตกซักวัน.... อายจัง อายจัง อายจัง

Chonpratan
*

« ตอบ #1423 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 03:30:06 PM »

สวัสดีครับ สมาชิกชมรมฯทุกท่าน
ยินดีด้วยครับคุณChonpratan ที่ต้นอินทผาลัมแข็งแรงดี
ดีแล้วครับที่คุณmom-mam มีอินทผาลัมผลสดBarhiตุนไว้ ไม่งั้นอดชิมเลย
โอ้โห...คุณชาวนามีมากทั้งชนิดและปริมาณต้นอินทผาลัม ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณครับ..คุณอมตะแล้วของคุณอมตะไปถึงขั้นตอนไหนแล้วครับ...เอามาโชว์บ้างนะครับ ( ต้นอินทผลัม )  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์