ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 594   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 2754957 ครั้ง)
tid-ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:06:15 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกคนด้วยนะครับ ขอสมัครเข้าชมรมมือใหม่ปลูกอินทผลัม ด้วยคนนะครับ..........
รู้สึกดีใจมากๆเลยล่ะ ที่มีเพื่อนๆ สนใจเรื่องอินทผลัมเหมือนกับผม นะขอรับ ผมก้อยังไม่ค่อยรู้เรื่องเทำไหร่หรอกครับ แต่เริ่มมีใจรัก
อินทผลัมอย่างโงหัวไม่ขึ้น ซะแล้ว อิ อิ   ยิงฟันยิ้ม

blacklist06
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:20:04 PM »

BARHI ของผมตอนซื้อมาสภาพใกล้เคียงอย่างในรูปครับ มันกลายเป็นเปรี้ยวแทน สงสัยจะเดินทางนานไปหน่อย
[ftp]

Liked By: Nitiphoom, jomk
mom-mam
seller
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:38:41 PM »

ยินดีต้อนรับสู่บาหเรนห์  1 ใน 3 ของประเทศที่เป็นต้นกำเนิดอินทผลัมของโลก (อิรัก, ซาอุดิอาระเบีย, บาหเรนห์)  สัญลักษณ์ของประเทศบาหเรนห์คือ ไข่มุก เพราะที่นี่มีไข่มุกที่สวยที่สุดและแพงที่สุดในโลกเช่นกันค่ะ

เรากำลังพูดถึงเรื่องการปลูกอินทผลัม  วันนี้เลยขอนำภาพการปลูกอินทผลัมมาให้ชมกัน  ที่นี่จะสั่งต้นใหญ่ๆ แบบนี้เพิ่มจากซาอุฯ มาปลูก ในระยะแรกต้องมัดใบของอินทผลัมไว้

อินทผลัมที่ทางรัฐบาลปลูกไว้ตามถนน  กำลังติดผลดกมาก 

อีกภาพค่ะ ที่สวนสาธารณะ ก็ใช้อินทผลัมเป็นไม้ประดับตกแต่ง  ในขณะเดียวกันผลสุกก็ทานได้ด้วย

คุณชลประทานคะ ... ผลสุกของอินทผลัมพันธุ์สีเหลืองจะมีสีน้ำตาล  แต่ผลสุกของอินทผลัมพันธุ์สีแดงจะมีสีดำค่ะ  ภาพนี้กำลังเริ่มจะสุกแล้วค่ะ 

คุยแต่เรื่องอินทผลัม  นำภาพสวยๆ มาให้ชมกันนะคะ

อีกภาพ

Liked By: Nitiphoom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 12:58:11 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
mom-mam
seller
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:50:33 PM »

ช่วงนี้อินทผลัมสดในแถบตะวันออกกลางกำลังจะหมดฤดูของมันค่ะ เหลือเพียงผลสดของอินทผลัมไม่กี่ชนิดที่วางขายในตลาดท้องถิ่น  แต่อินทผลัมพันธุ์บาฮีกำลังจะออกสู่ตลาด เพราะบาฮีผลจะแก่ช้ากว่าอินทผลัมพันธุ์อื่นๆ  ดังนั้นถ้าอยากทานผลสดเราต้องรีบซื้อมาแช่ฟรีซไว้  มาลองทายชื่ออินทผลัมที่เห็นในภาพ คือ พันธุ์อะไรเอ่ย...(บอกใบ้ให้ก่อนว่าไม่ใช่พันธุ์เดียวกัน)

ภาพที่ 1

ภาพที่ 2

เฉลยชื่ออินทผลัมสีแดง 2 พันธุ์ด้านบนนะคะ...
ภาพที่ 1  Khenaizy Dates
ภาพที่ 2 Khesab Dates

Liked By: Nitiphoom, jomk

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
Chonpratan
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:36:42 PM »

สวัสดีครับเพื่อนๆ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับทุกคนด้วยนะครับ ขอสมัครเข้าชมรมมือใหม่ปลูกอินทผลัม ด้วยคนนะครับ..........
รู้สึกดีใจมากๆเลยล่ะ ที่มีเพื่อนๆ สนใจเรื่องอินทผลัมเหมือนกับผม นะขอรับ ผมก้อยังไม่ค่อยรู้เรื่องเทำไหร่หรอกครับ แต่เริ่มมีใจรัก
อินทผลัมอย่างโงหัวไม่ขึ้น ซะแล้ว อิ อิ   ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับครับ...คุณtid-ko
ดีใจที่มีคนสนใจผลไม้ชนิดนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ..อนาคตจะได้มีที่ปรึกษาแลกเปลี่ยนความรู้กันได้กว้างขวางยิ่งขึ้นครับ
แต่หากไม่โงหัวให้ขึ้นนานๆ...จะหายใจไม่สะดวกนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:40:54 PM »

BARHI ของผมตอนซื้อมาสภาพใกล้เคียงอย่างในรูปครับ มันกลายเป็นเปรี้ยวแทน สงสัยจะเดินทางนานไปหน่อย

55555+...ข้าแต่ศาลที่เคารพ...ข้าพเจ้าหมดคำจะพูดแล้วครับ....!!??!!
ยอมจำนนด้วยหลักฐานแบบนี้  " เน่าจริงๆครับ "... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: pumpongpang

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:46:06 PM »

คุณชลประทานคะ ... ผลสุกของอินทผลัมพันธุ์สีเหลืองจะมีสีน้ำตาล  แต่ผลสุกของอินทผลัมพันธุ์สีแดงจะมีสีดำค่ะ  ภาพนี้กำลังเริ่มจะสุกแล้วค่ะ 

ขอบคุณครับ..คุณมอมแมม
เสียดายตอนอินทผลัมสีเหลืองกำลังสุก...ไม่ได้ถ่ายภาพเก็บเอาไว้
ตอนนั้นกำลังชิมด้วยความอร่อยเพลินไปหน่อย...เลยเหลือแต่เมล็ดเท่านั้นเอง.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jomk

Chonpratan
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:49:03 PM »

คุยแต่เรื่องอินทผลัม  นำภาพสวยๆ มาให้ชมกันนะคะ

อีกภาพ

คุณภาพกล้อง...และฝีมือถ่ายภาพของคุณมอมแมม...ขั้นเทพเลย...สวยมากครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:52:32 PM »

55555+...ข้าแต่ศาลที่เคารพ...ข้าพเจ้าหมดคำจะพูดแล้วครับ....!!??!!
ยอมจำนนด้วยหลักฐานแบบนี้  " เน่าจริงๆครับ "... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพแบบนี้ก็นำเมล็ดมาเพาะได้เหมือนกันครับ อย่าทิ้งนะ เกิดแน่นอนครับ...
     ดีใจครับที่มีคนสนใจเจ้าอินทผลัมมากขึ้น บ้านเราจะได้มีองค์ความรู้ด้านนี้เพิ่มขึ้น และคนบ้านเราก็จะได้รับประทานผลไม้ดีๆ ราคาเป็นกันเองเสียทีครับ............

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 01:56:31 PM »

วันก่อนเพื่อนมาบอกอย่างน่าเชื่ิอถือว่า...หากจะหาพันธุ์อินทผลัมให้ได้ผลผลิตดี...อย่าซื้อพันธุ์ ดูไบ
ไอ้ผมก็พาซื่อ ( แต่ไม่บื้อ ) ถามว่า จริงอ่ะ....เพื่อนมันบอกว่า  ไม่งั้นอาจจะได้ดูแต่ใบ...ให้ซื้อพันธุ์ที่มีผลให้ดูด้วย.. โกรธ โกรธ โกรธ

Chonpratan
*

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:02:34 PM »

สภาพแบบนี้ก็นำเมล็ดมาเพาะได้เหมือนกันครับ อย่าทิ้งนะ เกิดแน่นอนครับ...
     ดีใจครับที่มีคนสนใจเจ้าอินทผลัมมากขึ้น บ้านเราจะได้มีองค์ความรู้ด้านนี้เพิ่มขึ้น และคนบ้านเราก็จะได้รับประทานผลไม้ดีๆ ราคาเป็นกันเองเสียทีครับ............

เป็นความจริงครับ...คุณkrung_s...ช่วยกันคนละไม้คนละมือ...อีกไม่นาน ผลไม้คุณภาพดีๆ เมดอินไทยแลนด์
ก็จะออกสู่ตลาดในราคาที่พอรับได้สำหรับคนไทยเอง...เรามาเริ่มต้นพร้อมๆกันครับ... ยิ้มเท่ห์

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:09:11 PM »

เง้อ..สุวรรณภูมิไปทางไหน..มาดอนเมืองได้ไหมคะ บอก คนขับเครื่องบิน ว่าจอดดอนเมืองแป๊บนึง โกรธ โกรธ โกรธ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Chonpratan
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 02:22:03 PM »

เง้อ..สุวรรณภูมิไปทางไหน..มาดอนเมืองได้ไหมคะ บอก คนขับเครื่องบิน ว่าจอดดอนเมืองแป๊บนึง โกรธ โกรธ โกรธ

อยู่เลย อ.เกษตรวิสัย...ไปหน่อย ทางไปยโสธร มั๊งครับ...!!??!!

Pa ketnet

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 03:10:29 PM »

อยู่เลย อ.เกษตรวิสัย...ไปหน่อย ทางไปยโสธร มั๊งครับ...!!??!!
โกรธ โกรธ โกรธ ฮ่วย พี่แปะ..แค่กรุงเทพยังหลง..

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 06:16:13 PM »

..ถ้าในกทม.ปลูกอิทผาลัม ไว้ตรงเกาะกลางถนน..จะเป็นยังงัยนะ.. ฮืม ฮืม
..แต่เคยได้ยินมาว่า คนเก็บของเก่าขาย แถวๆคลองหลอด โดนจับ เพราะตัดลูกขนุน จากต้นที่ปลูกไว้ริมทาง ไปให้ลูกกิน เพราะเห็นคนกวาดถนนตัดได้ เลยตัดมั่ง...โดนจับปรับ ซะงั้น..แล้วจะปลูกไว้ มัยว๊า ถ้าไม่ให้ เก็บกิน.. โกรธ โกรธ โกรธ
.หรือเค้าเอาไว้ ให้ผี....ยืนพิง....อย่างเดียว.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: ไก่แจ้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Pa ketnet

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 07:16:58 PM »

..ถ้าในกทม.ปลูกอิทผาลัม ไว้ตรงเกาะกลางถนน..จะเป็นยังงัยนะ.. ฮืม ฮืม
..แต่เคยได้ยินมาว่า คนเก็บของเก่าขาย แถวๆคลองหลอด โดนจับ เพราะตัดลูกขนุน จากต้นที่ปลูกไว้ริมทาง ไปให้ลูกกิน เพราะเห็นคนกวาดถนนตัดได้ เลยตัดมั่ง...โดนจับปรับ ซะงั้น..แล้วจะปลูกไว้ มัยว๊า ถ้าไม่ให้ เก็บกิน.. โกรธ โกรธ โกรธ
.หรือเค้าเอาไว้ ให้ผี....ยืนพิง....อย่างเดียว.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ผีขนุน ผีมะขาม...ผีอินทผลัม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 594   ขึ้นบน
  พิมพ์