หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3380895 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1232 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:05:21 PM »

คุณ Chonpratan ครับ

ไม่ทราบว่า สวนนนท์ น้ำท่วมถึงหรือเปล่าครับ
แต่ว่าในความคิดผมตระกลูมะพร้าวทนน้ำท่วมได้ดี
อย่างมะพร้าวต้นกล้าอายุ 1 ปี น้ำท่วมให้พอเห็นใบ 10 ซม
ต้นกล้าสูง 80 ซม น้ำท่วมนาน 2 สัปดาห์ยังสบายๆ

เลยคิดว่าสมาชิกที่จะปลูกในที่ลุ่มไม่น่ามีปัญหาหากท่วมไม่นาน
เพื่อเป็นพืชอีกชนิดที่แซมในสวนครับผม

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

hookle
*

« ตอบ #1233 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:38:01 PM »

วันนี้ได้รับเมล็ดอิทผลัม จากคุณชาวนา ขอบคุณมากครับ
แต่ไม่ทราบว่าพันธุ์อะไรบ้าง แต่ก็ไม่สนใจหรอก ยิงฟันยิ้ม ขอให้งอกทุกเมล็ดเป็นพอ
หลังจากติดตามอ่านกระทู้ของทุกท่าน ทุกวัน ยิ่งเห็นผลสวยๆที่โพสมา ยิ่งอยากปลูก วันนี้มีความหวังแล้วครับ
ขอบคุณ ท่านชาวนา อีกครั้งครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #1234 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 12:56:01 PM »

คุณ Chonpratan ครับ

ไม่ทราบว่า สวนนนท์ น้ำท่วมถึงหรือเปล่าครับ
แต่ว่าในความคิดผมตระกลูมะพร้าวทนน้ำท่วมได้ดี
อย่างมะพร้าวต้นกล้าอายุ 1 ปี น้ำท่วมให้พอเห็นใบ 10 ซม
ต้นกล้าสูง 80 ซม น้ำท่วมนาน 2 สัปดาห์ยังสบายๆ

เลยคิดว่าสมาชิกที่จะปลูกในที่ลุ่มไม่น่ามีปัญหาหากท่วมไม่นาน
เพื่อเป็นพืชอีกชนิดที่แซมในสวนครับผม

ถึงคุณอาณัติ ครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้รับรายงานว่าน้ำท่วมที่สวนนนท์นะครับ
แต่หลังจากนี้ที่ีมีทั้งพายุจ่อเข้าไทย...ทั้งน้ำเหนือที่จะมารถด่วนถึงเร็วๆนี้
ไม่แน่ใจครับ...ว่าจะรอดหรือไม่....แต่ท่วมก็ไม่มีปัญหาครับ
เพราะผมยังไม่ได้ปรับปรุงที่ดิน...ตอนนี้ยังเป็นที่นาอยู่

จะเริ่มปรับปรุงยกร่องทำสวน และคันกั้นน้ำ ตอนหน้าแล้งที่จะมาถึงน่ะครับ

แต่ต้นไม้ที่อยู่หน้าสวน อีกฟากถนนที่ติดคลองตาชม...อิ อิ  ยืนอยู่ในน้ำแล้ว

ถ่ายตอนก่อนเดินทางมาพนมเปญ...ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #1235 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:04:34 PM »

โหอยากมีที่นาแบบนี้จังครับ ผมจะปลูกข้าวให้กอเบ้อเร้อเลยครับคุณชล
Chonpratan
*

« ตอบ #1236 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:24:10 PM »

ที่นาผมให้เค๊าเช่าทำนาอยู่ครับ...คุณjay ...เขาทำนาได้2 ปี 5 ครั้ง
ที่นาไม่เคยว่างเลย...เกี่ยวข้าววันนี้เสร็จ...พรุ่งนี้ว่าจะมาลงเดินสำรวจในที่ตัวเองซะหน่อย
ท่านปล่อยน้ำเข้านาซะแล้ว...ตั้งแต่ซื้อมา 5ปีแล้ว ไม่เคยมีโอกาสเดินในที่ดินของตัวเองเล๊ยยย
แต่ตอนนี้ผมบอกเลิกให้เช่าแล้ว...แล้งนี้ประมาณเดือน มกราคม ผมจะลุยแล้ว
จะเนรมิตที่นาให้เป็นสวนอินทผลัมแบบยกร่องให้แล้วเสร็จก่อนหน้าฝนที่จะมาถึงอีกครั้ง
เพื่อที่จะได้อัญเชิญต้นกล้าอินทผลัมบังเกิดเกล้า...เข้าประจำที่ในสวนนนท์ได้ทันก่อนฝนมาครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ครูซอส
*

« ตอบ #1237 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 03:51:39 PM »

อยากเห็นสวนอินทผลัมบนคันร่องนาจัง
จะสวยงามขนาดไหนน้อ...สวนอินทผลัมของซอส
ตอนนี้เหลือพอหอมปาก หอมคอค่ะ ปล่อยให้เทวดา
ช่วยเลี้ยง เพราะตอนนี้เจ้าของสมาธิสั้นไปซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม
rinne.ch
*

« ตอบ #1238 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:22:36 PM »

สู้ๆ ค่ะคุณชลนำก่อน   แล้วขอรินไปศึกษามั่งนะคะ

ยังไม่แน่นอน
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1239 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:30:43 PM »

อยากเห็นสวนอินทผลัมบนคันร่องนาจัง
จะสวยงามขนาดไหนน้อ...สวนอินทผลัมของซอส
ตอนนี้เหลือพอหอมปาก หอมคอค่ะ ปล่อยให้เทวดา
ช่วยเลี้ยง เพราะตอนนี้เจ้าของสมาธิสั้นไปซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ดีใจจังที่ครูซอสแวะมาเียี่ยม  อินทผลัมบนคันนา  คือโครงการในใจของผมครับ  ยิงฟันยิ้ม  เดี๋ยวจะลงรูปอินทผลัมครูซอสให้ดูด้วย

ณ  ที่แห่งนี้ ยังมีแรงใจไม่เคยหมด ... วันนี้เลยทดลองปลูกไปแล้วครับ ไว้เย็นๆ จะมาเล่าใ้ห้ฟัง ...

jay
*

« ตอบ #1240 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 05:54:56 PM »

ฝนเหือดแล้วรึครับคุณชาวนา ปลูกได้หวาดเสียวจังอิอิ เกรงว่าถ้าฝนยังเหลือหล่นลงมาจะท้วมเอาเจ้าอินทผลัมจะสำลักน้ำเอานะครับ ยังแบเบาะอยู่เลยเชียวครับ น่าจะปลูกให้ดินพูนปากหลุมหน่อยก็ดีไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำท้วมขังครับ
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #1241 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 05:56:32 PM »

สนับสนุนแนวคิด ปลูกอินทผลัมในนาข้าวครับ ถ้าคันแทนา (คันนา) ใหญ่ๆ ละก็ เป็นการใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่เลยครับ
  เคยเจอรูป ที่เขาปลูกอินทผลัมในนาข้าว จำไม่ได้ว่าเก็บไว้ใหน วันนี้เจออีกครับ เลยเอามาให้ดูกัน

ต้นที่พี่ชาวนาเอาลงปลูกนั้นอายุเท่าไหร่แล้วครับ ของผมยังไม่แทงใบให้เห็นเลย แม่บอกเริ่มที่จะยกเมล็ดขึ้นมาแล้ว ถามเช้า ถามเย็น ฮ่าๆๆๆๆ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
virginsnow2532
*

« ตอบ #1242 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:36:14 PM »

ผมอยากทราบว่า ถ้าผมลงทุนปลูกวันนี้ แล้วให้ผลผลิตอีก 5 ปี ข้างหน้า
จะมีตลาดไหนรองรับผลผลิต และทิศทางของอินทผลัมจะมีแนวโน้มของราคาเป็นอย่างไรคับ?
ชาวนา™

« ตอบ #1243 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:42:28 PM »

สนับสนุนแนวคิด ปลูกอินทผลัมในนาข้าวครับ ถ้าคันแทนา (คันนา) ใหญ่ๆ ละก็ เป็นการใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่เลยครับ
  เคยเจอรูป ที่เขาปลูกอินทผลัมในนาข้าว จำไม่ได้ว่าเก็บไว้ใหน วันนี้เจออีกครับ เลยเอามาให้ดูกัน

ต้นที่พี่ชาวนาเอาลงปลูกนั้นอายุเท่าไหร่แล้วครับ ของผมยังไม่แทงใบให้เห็นเลย แม่บอกเริ่มที่จะยกเมล็ดขึ้นมาแล้ว ถามเช้า ถามเย็น ฮ่าๆๆๆๆ

คุณกรุง... ในฐานะของคนแต่งภาพ  ผมว่าภาพนี้ตัดต่อครับ  ฟันธง 100%

ส่วนต้นเดทน้อย  อายุ 1 เดือนครึ่ง ครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นการทดลองปลูก
ชาวนา™

« ตอบ #1244 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:44:08 PM »

ฝนเหือดแล้วรึครับคุณชาวนา ปลูกได้หวาดเสียวจังอิอิ เกรงว่าถ้าฝนยังเหลือหล่นลงมาจะท้วมเอาเจ้าอินทผลัมจะสำลักน้ำเอานะครับ ยังแบเบาะอยู่เลยเชียวครับ น่าจะปลูกให้ดินพูนปากหลุมหน่อยก็ดีไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำท้วมขังครับ

ฝนยังไม่เหือด น้ำยังไม่แห้งครับ คุณเจ  แต่คนปลูกไฟแรงไปหน่อย  ยิ้มกว้างๆ

ไว้จะเล่ารายละเอียดให้ฟังครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #1245 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 06:48:40 PM »

ผมอยากทราบว่า ถ้าผมลงทุนปลูกวันนี้ แล้วให้ผลผลิตอีก 5 ปี ข้างหน้า
จะมีตลาดไหนรองรับผลผลิต และทิศทางของอินทผลัมจะมีแนวโน้มของราคาเป็นอย่างไรคับ?

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  ตอบว่าอนาคตสดใส  ส่วนรายละเอียดแนะนำว่าอ่านตั้งแต่หน้าที่ 1 ของกระทู้นี้ครับ  ทุกคำถามมีคำตอบหมดแล้ว ... เสียเวลานิดนึงแต่คุ้มค่าครับ  ยิ้มเท่ห์
jay
*

« ตอบ #1246 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:04:44 PM »

คุณกรุง... ในฐานะของคนแต่งภาพ  ผมว่าภาพนี้ตัดต่อครับ  ฟันธง 100%

ส่วนต้นเดทน้อย  อายุ 1 เดือนครึ่ง ครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นการทดลองปลูก

ผมก็ว่าแล้วเชียวว่ามันเฟคๆชอบกล งามเกิน
ชาวนา™

« ตอบ #1247 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:19:50 PM »

ผมก็ว่าแล้วเชียวว่ามันเฟคๆชอบกล งามเกิน

แสงที่กระทบต้นอินทผลัม  เป็นแสงสีทองในทะเลทราย  ภาพต้นฉบับเป็นสีเขียวเสียส่วนมาก ไม่มีแสงแดดเลย   อีกอย่างการตัดต้นอินทผลัมมาแปะในภาพนี้ เลือกที่จะแปะภาพบนพื้นที่ว่างๆ โดยที่สีท้องฟ้าและใบอินทผลัมมีความกลมกลืนกัน แต่ไม่ได้ปรับแสงสีทองบนต้นอินทผลัมให้กลมกลืนกับนาข้าว  จึงตอบว่าเป็นภาพตัดต่อแน่นอนครับ
หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์