ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 579   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 1509986 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:46:39 PM »

โอ เล่นเป็นลังเลยเหรอครับ
300 ต้นเนี่ย ก็ไม่มีที่ลงแล้วนะครับ
แต่ว่าเพาะขายก็ดีนะ อิอิ

เพราะความอยากรู้น่ะซิครับว่าสายพันธุ์อะไร...เลยโดนร้านขายผลไม้ยิ มาทั้งลังเพื่อการศึกษาแหล่งที่มาน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nitiphoom

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:48:54 PM »

เค้าตามอ่าน มาตั้งกะแรกแล้ว...แถมวิ่งไป อ่านของคุณเถียว อีก...ตอนนี้ อยู่ในช่วง..หาวัตถุดิบ....ส่งมาซะดีๆ.. ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Chonpratan
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:51:33 PM »

MEDJOOL ของผมเพาะไม่ค่อยขึ้นเลย 50 เม็ดได้ 13 ต้น ส่วนพันธ์อื่นๆงอกดีครับ

เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ
พันธุ์MEDJOOL จะเพาะยากซักหน่อยเพราะเปลือกเมล็ดเค๊าแข็งมากๆ
แต่อย่าเพิ่งทิ้งขว้างเค๊านะครับ
ตราบใดเมล็ดที่เค๊ายังไม่งอกแต่ก็ยังไม่เน่า...ตราบนั้นยังมีหวังครับ
เพาะต่อไป...บางทีเค๊าอาจจะงอกมาภายหลังจนหมดก็ได้...เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ChattepDesu, Nitiphoom

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:54:29 PM »

เค้าตามอ่าน มาตั้งกะแรกแล้ว...แถมวิ่งไป อ่านของคุณเถียว อีก...ตอนนี้ อยู่ในช่วง..หาวัตถุดิบ....ส่งมาซะดีๆ.. ยิ้ม ยิ้ม

อิ อิ...ไม่มีปัญหาครับ...ไปดักรอที่สุวรรณภูมิได้เล๊ยยย...เด๋วจะได้กลับทางรถยนต์... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:59:41 PM »

อิ อิ...ไม่มีปัญหาครับ...ไปดักรอที่สุวรรณภูมิได้เล๊ยยย...เด๋วจะได้กลับทางรถยนต์... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..เดี๋ยวส่งภา ไปรอ สุวรรณภูมิ ส่วนหนุง ไปรอ...หน้าซอยบ้าน...จะดำดิน กลับมาก็...ตามจายยยย... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
ouad16
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 03:16:40 PM »

http://www.arifcenter.com/store/product/%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%A1-360952-th.html
เอามาฝากครับเผื่อสนใจ
blacklist06
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 03:33:38 PM »

ผมก็ซื้อจากที่นี่ครับ แต่แบบสดซื้อมา 1 กิโลได้กินครึ่งโล เน่าครึงโล ส่วนMEDJOOL ที่นี่ลูกเล็กกว่าในห้างแต่ราคาถูกกว่า อัจวะก็ของแท้นะมีลายที่ก้นลูกด้วย
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:35:01 PM »

มาเริ่มต้นรุ่นที่สามพร้อมๆกันเลย...เดี๋ยวเชิญคุณ ชาวนา พี่ใหญ่มาเป่านกหวีด ออกตัวพร้อมกันเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม

อาแปะให้เกียรติมาเป็นประธานเป่านกหวีด  ยิงฟันยิ้ม งั้นเริ่มกันเลยนะครับ ปี้ดดดดดดดดดดดดดดดดดด....  ผมขอออกสตาร์ทด้วยภาพต้นกล้าน้อยๆ ที่เพาะไปแล้วเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน  ตอนนี้กำลังเท่านี้พอดี  ภาพที่สีไม่ได้แต่งเิติมอะไรเป็นแสงและเงาที่สาดมากระทบยอดอินทผลัมน้อยๆ  มันคือประกายแห่งความหวังของเรา...

สายพันธุ์ที่มีในครอบครองตอนนี้ครับ... กำลังเริ่มลงมือเพาะอย่างเต็มที่  รวมแล้วก็ 18 สายพันธุ์ที่นับได้ Sokhiri, Lulu, Sakai, Kridri, Khalas, Sukkary, Homri, Morzeban, Bohi/Bahi, Mawaalgi, Halaw, shabibi, Gorah, Konazi, Kodri, Kowaja, Suqaey, Deglet nour  นอกจากนี้ยังมีหน่อที่แยกมาจากต้นอีกจำนวนหนึ่งครับ...

ถึงเวลาลุยแล้วครับอาแปะ และขออนุญาตจองชื่อ Thailand Dates Farm เป็นเริ่มต้นการทำสวนอินทผลัมของผมนะครับ
ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 08:43:03 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
chokchaim
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:41:13 PM »

ของ ผม เพาะในถุง ประมาณ 1 สัปดา เริ่ม งอกหน่อขาวๆแล้วครับ(ดีใจอย่างแรง)
Chonpratan
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 09:37:57 PM »

- โห...คุณชาวนาออกสตาร์ทปรี๊ดเดียว...แซงหน้าออกไปแปดช่วงแขนแล้ว
ฝุ่นตลบจนมองทางไม่เห็น...ของผมยังผูกเชือกรองเท้าไม่เสร็จเลย... อายจัง อายจัง อายจัง

- เพิ่งเพาะชุดที่สองได้สองวันเอง...ต้องเร่งมือเหมือนกันแล้วล่ะ
คุณชาวนาสะสมเมล็ดพันธุ์ไว้หลายสายพันธุ์เหมือนกันนะครับ
แต่ละสายพันธุ์น่าจะมาจากตะวันออกกลาง..แหล่งผลิตต้นกำเหนิดทั้งนั้นเลย
เห็นแล้วน่าสนุกมากเลยครับ...อย่างน้อยที่สุดจะได้เห็นข้อแตกต่าง...จุดเด่น  จุดด้อย
ของแต่ละสายพันธุ์...ตั้งแต่เค๊ายังเล็กๆไปจนโตออกดอกออกผล
ว่าแต่ว่า...ขอแอบกระซิบถามหน่อยนะครับว่า...ทำไมคุณชาวนาไม่เพาะ สายพันธุ์ MEDJOOL ด้วยล่ะครับ
หรือว่าที่ตะวันออกกลางใช้ชื่ออื่นครับ

- ภาพต้นกล้าอินทผลัมของคุณชาวนา เหมือนแสงเทียนส่องสว่าง..ส่งประกายเจิดจรัสยังไงยังงั้นเลย
นับว่าเป็นนิมิตหมายที่ดี..." เริ่มต้นด้วยต้นแสงเทียนนำทาง...ต้นนี้หากออกผลผลิตออกมาให้ชื่อว่า Sangtean Dates
จะดีไหมครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:32:41 AM »

ของ ผม เพาะในถุง ประมาณ 1 สัปดา เริ่ม งอกหน่อขาวๆแล้วครับ(ดีใจอย่างแรง)

คุณchokchaim น่าจะเป็นคนมือเย็นนะครับ...ถึงเพาะได้งอกหน่อได้เร็วขนาดนี้
หากมีโอกาสนำภาพมาแบ่งปันกันชมด้วยนะครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:38:47 AM »

ผมก็ซื้อจากที่นี่ครับ แต่แบบสดซื้อมา 1 กิโลได้กินครึ่งโล เน่าครึงโล ส่วนMEDJOOL ที่นี่ลูกเล็กกว่าในห้างแต่ราคาถูกกว่า อัจวะก็ของแท้นะมีลายที่ก้นลูกด้วย

ผมว่า...บางทีอาจจะไม่ใช่เน่านะครับ...ที่ผมซื้อแบบผลสดพันธุ์ BARHI พอแขวนเก็บไว้หลายวัน
มันจะเปลี่ยนเป็นสีเหมือนช้ำๆ...ทีแรกผมก็คิดว่าเน่าเหมือนกัน...เลยลองแกะผลมาชิมดู หวานเจี๊ยบ
เหมือนผลที่ตากกำลังจะแห้งเลย...เข้าใจว่าเค๊ากำลังเปลี่ยนจากแป้งกลายเป็นน้ำตาลแบบผลตากแห้งนะครับ
ก่อนจะกลายเป็นผลแห้งเค๊าจะดูช้ำๆเหมือนจะเน่าน่ะครับ...ไม่มีกลิ่นเหม็นเน่า...แต่กลับมีกลิ่นหอมน้ำตาล
ไม่รู้ว่าของคุณ blacklist06 เป็นแบบของผมหรือเปล่านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 10:48:52 AM โดย Chonpratan » บันทึกการเข้า

Chonpratan
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:52:12 AM »

..เดี๋ยวส่งภา ไปรอ สุวรรณภูมิ ส่วนหนุง ไปรอ...หน้าซอยบ้าน...จะดำดิน กลับมาก็...ตามจายยยย... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ดีจัง...ยังไม่ได้กลับตอนนี้...มีคนเตรียมช่วยยกกระเป๋าให้แร่ะ ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:03:08 AM »

ขอบคุณมากครับ...คุณouad16
เข้าไปดูมาแล้วน่าสนใจ...พันธุ์ Ajvat  ของเค๊านั้น...ไม่รู้เป็นพันธุ์เดียวกับ Ajwa ของดินแดนสักสิทธิ์ซาอุดิอาระเบียหรือเปล่าหนอ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:06:51 AM »

ผมว่า...บางทีอาจจะไม่ใช่เน่านะครับ...ที่ผมซื้อแบบผลสดพันธุ์ BARHI พอแขวนเก็บไว้หลายวัน
มันจะเปลี่ยนเป็นสีเหมือนช้ำๆ...ทีแรกผมก็คิดว่าเน่าเหมือนกัน...เลยลองแกะผลมาชิมดู หวานเจี๊ยบ
เหมือนผลที่ตากกำลังจะแห้งเลย...เข้าใจว่าเค๊ากำลังเปลี่ยนจากแป้งกลายเป็นน้ำตาลแบบผลตากแห้งนะครับ
ก่อนจะกลายเป็นผลแห้งเค๊าจะดูช้ำๆเหมือนจะเน่าน่ะครับ...ไม่มีกลิ่นเหม็นเน่า...แต่กลับมีกลิ่นหอมน้ำตาล
ไม่รู้ว่าของคุณ blacklist06 เป็นแบบของผมหรือเปล่านะครับ

อินทผลัมสดอย่างพันธุ์ khalas หรือ bahi ที่อาแปะเคยซื้อมาทาน เวลาสุกจริงๆ จะค่อยๆ เปลี่ยนจากสีเหลืองเป็นสีน้ำตาลเหมือนในภาพ (khalas) ส่วนมากคนที่เคยทานบาฮี จะทานผลที่ยังไม่สุกมาก คงเรียกว่าห่ามๆ (รุต็อป) จึงมีรสหวาน อมฝาดเล็กน้อย  แต่ถ้าผลสุกจริงๆ มันจะมีรสหวานฉ่ำ กลิ่นหอม แตกต่างกันไปตามแต่ละสายพันธุ์ครับ  สำหรับท่านที่เคยทานผลแห้งอาจไม่รับรู้ว่ากลิ่นและรสหวานของอินทผลัมสดนั่นเป็นอย่างไร  มันต่างกันมากครับระหว่างสดกับแห้ง

Chonpratan
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 11:21:58 AM »

ใช่เลยครับ...เป็นเหมือนดั่งในภาพของคุณชาวนาเลย
ทีแรกผมก็เข้าใจว่า มันเน่าจริงๆ..แต่ด้วยความเสียดาย
เลยลองแกะทานดู...แม่จ้าว..หวานหอมอร่อยกว่าผลสดที่ห่ามๆอีก
ดีที่ไม่ได้คัดทิ้งไป...ไม่งั้นไม่รู้รสชาติผลสุกมันอร่อยอย่างไรครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 579   ขึ้นบน
  พิมพ์