หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปลูกหน่อไม้ฝรั่ง  (อ่าน 86601 ครั้ง)
komson501
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 03:14:34 PM »

กำลังหาข้อมูลอยู่ อยากทราบว่าผลผลิตต่อไร่ต่อวัน ได้เท่าไรกันบ้างครับ ขอบคุณครับ

Uncle TOn
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 02:31:44 PM »

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้นะคะเนี่ย พอดีที่บ้านปลูกอยู่ค่ะ อยู่นครปฐม ก็พอตอบคำถามได้บ้างนะคะ อย่างเช่น

หน่อไม้ฝรั่งเนี่ยจริงๆเค้าเป็นพืชที่มีอายุยืนยาวทีเดียวนะคะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษาด้วย แต่ตามข้อมูลทั่วๆไปก็ประมาณ สิบ ปีค่ะ
แต่มีแปลงๆนึง เค้าเป็นคนแนะนำ และช่วยบ้านเราในเรื่องคำปรึกษาต่างของหน่อไม้ฝรั่งค่ะ หน่อไม้แปลงของเค้า เก็บมาประมาณ สิบสี่ปีแล้วค่ะ ยังไม่โละทิ้งเลย เค้ารักษาต้นดีมากๆ (แต่บอกก่อนนะคะ ว่าเค้าไม่ค่อยฉีดยาเคมีมากค่ะ จะฉีดก็ต่อเมื่อเอาไม่อยู่จริงๆค่ะ)

อยากตอบหลายคำถามมากๆ ตื่นเต้นอ่ะค่ะ แบบว่าเพิ่งได้เล่าประสบการณ์ที่มีประโยชน์ครั้งแรก อย่าเขียนวกไปวนมาก็อย่างงกันะคะ
;)สวัสดีครับ ได้ความรู้เยอะเลย ผมทดลองปลูกอยู่ 3 งาน เปฌนพื้นที่หลังบ้านครับ ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ หญ้าเยอะมากจัดการไม่ทันครับ ไม่ทราบว่าที่สวนใช้วิธีไหนจัดการครับ ผมคงต้องขอความรู้เพิ่มเติมในเรื่องการปลูกหน่อไม้ฝรั่งครับ
bookbank
*

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 07:03:03 PM »

ขอรบกวนถามหน่อย เราต้องปลูกในแปลงเพาะก่อนหรือค่ะ ถึงจะเอาไปปลูกในแปลงจริงได้  และถ้าเราเมล็ดหน่อไม้ฝรั่งไปปลูกในแปลงจริงเลยได้มั้ยค่ะ
tonaka
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 10:54:08 PM »

เก็บความรู้ดีๆครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์