หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่านหรือต้น อะไรเอ่ย......เดหลีใบกล้วย....  (อ่าน 6140 ครั้ง)
@jup@
เกษตรกรมือใหม่
*

พ่อขุนบางกลางท่าวเจ้านครดินแดนอนุสรณ์ภูหินร่องกล้า

« เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:47:58 PM »

ขอพี่เค้ามานานแล้ว เลี้ยงตั้งแต่ต้นเล็กๆ  มีสามใบ จนกระทั่งมีดอก  ก็ยังไม่รู้จักชื่อค่ะ

วานผู้รู้ช่วยทีนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 10:00:00 PM โดย @jup@ » บันทึกการเข้า

minja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:29:33 AM »

ต้นเดหลี
http://www.maipradabonline.com/maipradabin/dalre.htm

http://www.panmai.com/Pollution/Pollution_11.shtml
เดหลีสามารถดูดสารพิษจำพวกแอลกอฮอล์ อาซีโตน ไตรคลอไรเอทีรีน เบนซีนและฟอร์มาดีไฮด์ และสามารถดูดได้ในปริมาณมาก จึงไม่ควรลืมที่จะปลูกเดหลีเป็นไม้ประดับไว้ภายในอาคารสำนักงานหรือภายในบ้านเรือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 09:32:50 AM โดย minja » บันทึกการเข้า
@jup@
*

พ่อขุนบางกลางท่าวเจ้านครดินแดนอนุสรณ์ภูหินร่องกล้า

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 09:49:39 PM »

ต้นเดหลี
http://www.maipradabonline.com/maipradabin/dalre.htm

http://www.panmai.com/Pollution/Pollution_11.shtml
เดหลีสามารถดูดสารพิษจำพวกแอลกอฮอล์ อาซีโตน ไตรคลอไรเอทีรีน เบนซีนและฟอร์มาดีไฮด์ และสามารถดูดได้ในปริมาณมาก จึงไม่ควรลืมที่จะปลูกเดหลีเป็นไม้ประดับไว้ภายในอาคารสำนักงานหรือภายในบ้านเรือน

ขอบคุณค่ะ คุณ minja  แต่เดหลีที่บ้านก้มีค่ะ  ใบจะเล็ก เรียวยาว ค่ะ   ส่วนต้นนี้ใบใหญ่   ดอกใหญ่กว่าเป็นสองเท่าเลยค่ะ

damr
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:35:29 AM »

ที่บ้านก็มี2แบบ ใบเล็กจะเป็นพวก กวักเงิน ส่วนใบใหญ่จะเป็นเดหลี หรือเดหลีจักรพรรดิ เจ้ากวักเงินผมปลูกออกแดดใบไหม้แต่พยายามตัดใบและรดน้ำให้ชุ่มชื้นเขาเลยเป็นด่างขาวสวยเลยครับตอนนี้โทรมมากเพราะออกดอกเยอะมากๆเลยและไม่ได้ตบแต่งครับท่านอื่นว่าไงไม่ทราบครับ
@jup@
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:16:09 PM »

ที่บ้านก็มี2แบบ ใบเล็กจะเป็นพวก กวักเงิน ส่วนใบใหญ่จะเป็นเดหลี หรือเดหลีจักรพรรดิ เจ้ากวักเงินผมปลูกออกแดดใบไหม้แต่พยายามตัดใบและรดน้ำให้ชุ่มชื้นเขาเลยเป็นด่างขาวสวยเลยครับตอนนี้โทรมมากเพราะออกดอกเยอะมากๆเลยและไม่ได้ตบแต่งครับท่านอื่นว่าไงไม่ทราบครับ

ขอบคุณค่ะ 

liver_555
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:49:05 PM »

เดหลีใบกล้วยครับ
เหมือนของผมเลย ตอนไปซื้อมาป้าคนขายบอกว่าเป็นกวักแม่จันทร์
เอาไปลงใน magnolia อาจารย์ณรงค์ มาตอบว่าเป็นเดหลีใบกล้วย
ดูแล้วเป็นเดหลีใบกล้วยจริง ๆ ครับ กลิ่นหอมจริง ๆ เลยครับ
มีแมลงวันทองมาเกาะเหมือนของผมเป๊ะเลย
ต้นที่บ้านผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2011, 03:50:57 PM โดย liver_555 » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 09:00:00 AM »

ช่างสังเกตุดีจัง เห็นแมลงวันทองด้วย แปลว่าหอมจริงๆๆ อายจัง

หอมจริงๆ ค่ะ  แมลงวันทองจับจนไม่เห็นเกสรเลยค่ะ ต้องไล่ออกแล้วค่อยถ่ายรูปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2011, 09:58:46 PM โดย @jup@ » บันทึกการเข้า
@jup@
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 09:57:36 PM »

เดหลีใบกล้วยครับ
เหมือนของผมเลย ตอนไปซื้อมาป้าคนขายบอกว่าเป็นกวักแม่จันทร์
เอาไปลงใน magnolia อาจารย์ณรงค์ มาตอบว่าเป็นเดหลีใบกล้วย
ดูแล้วเป็นเดหลีใบกล้วยจริง ๆ ครับ กลิ่นหอมจริง ๆ เลยครับ
มีแมลงวันทองมาเกาะเหมือนของผมเป๊ะเลย
ต้นที่บ้านผมครับ

เหมือนกันเด๊ะๆ  เลย  ขอบคุณมากนะคะ

vabaki
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:56:54 PM »

แถวบ้านเรียกกวักทรัพย์จ้า
@jup@
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 07:41:51 PM »

แถวบ้านเรียกกวักทรัพย์จ้า

ขอบคุณค่ะ คุณ vabaki  ชื่อเป็นมงคลดีนะคะ ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์