หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 402635 ครั้ง)
uncle708
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:21:21 PM »

อยู่แถวองครักษ์ นครนายก (ประมาณคลอง 16) ครับ ติดคลองชลประทาน น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ

Liked By: vichai sila

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #321 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 12:34:24 PM »

อยู่แถวองครักษ์ นครนายก (ประมาณคลอง 16) ครับ ติดคลองชลประทาน น่าจะไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ

ผมขอแนะนำไผ่ตงลืมแล้งหรือเรียกอีกอย่างไผ่บงหวาน กับ ไผ่เลี้ยงครับ ปลูกง่ายโตไว หน่อใหญ่ ทำนอกฤดูได้ ลำตัน เผาถ่านได้ ถ้ายังไง โทรมาคุยกันได้ครับผมพอมีกิ่งพันธุ์แนะนำได้ บางปลาม้า กับนครนายกไม่ใกลกันเท่าไรครับ 089 8087515 ดาบสุรินทร์
bobmarleyto1
*

« ตอบ #322 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:30:19 PM »

อยากปลูกๆๆๆ

แต่ยังอยู่ในช่วงศึกษาอยู่คับ

ยังไงช่วยแนะนำหน่อยคับ

โต้ waratep_toto@hotmail.com
uncle708
*

« ตอบ #323 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:43:14 PM »

ผมขอแนะนำไผ่ตงลืมแล้งหรือเรียกอีกอย่างไผ่บงหวาน กับ ไผ่เลี้ยงครับ ปลูกง่ายโตไว หน่อใหญ่ ทำนอกฤดูได้ ลำตัน เผาถ่านได้ ถ้ายังไง โทรมาคุยกันได้ครับผมพอมีกิ่งพันธุ์แนะนำได้ บางปลาม้า กับนครนายกไม่ใกลกันเท่าไรครับ 089 8087515 ดาบสุรินทร์

ขอบคุณครับพี่ แล้วจะโทรไปรบกวนนะครับ
ปกติเขาปลูกไร่ละกี่กอครับ ปลูกห่างกันเท่าไหร่หรือครับ

ดอน
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #324 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:54:00 PM »

อยากปลูกๆๆๆ

แต่ยังอยู่ในช่วงศึกษาอยู่คับ

ยังไงช่วยแนะนำหน่อยคับ

โต้ waratep_toto@hotmail.com

ในมุมมองของผม ผมว่าไผ่ตงลืมแล้งน่าสนใจมากครับ ปลูกง่าย หน่อใหญ่ ถ้าเรามีแหล่งน้ำไม่ขาดสามารถทำนอกฤดูได้ครับ เมื่อช่วงเดือนมกราคม - พฤษภาคม ผมสามารถขายหน่อได้กิโลกรัมละ 50 บาท (ขายส่ง) หน่อหนึ่งก็น้ำหนัก 1 - 2 กิโลกรัมครับ การดูแลไม่ยุ่งยาก (ไม่ใช่ว่าผมทำกิ่งพันธุ์ขายแล้วจะมาเชียร์นะครับ) โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเอาเปรียบใครอยู่แล้ว ผมอยากแบ่งปันมากกว่า ผมบอกเลยว่าสมาชิกใครที่ต้องการทดลองปลูกไผ่ตงลืมแล้งมาเอาที่สวนผมได้ ผมให้ 2 กิ่งฟรี ๆ ครับ (ถ้ามากกว่านี้ไม่ไหวครับ)ไปลองปลูกดู 8 - 9 เดือนก็ได้ทานหน่อแล้วครับ ผมก็อยากแบ่งปันกันไป  ส่วนอีกอย่างก็ไผ่เลี้ยง ผมก็ตัดต้มส่งแม่ค้าทุกวันครับ ก็ลองศึกษาดูเรื่อย ๆ ครับ

นี่ไผ่เลี้ยงครับ ที่เอามาทำซุปหน่อไม้ หรือจิ้มน้ำพริกเผา จิ้มปลาร้า อร่อยครับ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #325 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 01:56:16 PM »

ขอบคุณครับพี่ แล้วจะโทรไปรบกวนนะครับ
ปกติเขาปลูกไร่ละกี่กอครับ ปลูกห่างกันเท่าไหร่หรือครับ

ดอน

แล้วแต่พื้นที่ครับ ไร่หนึ่งปลูกเป็นร้อยกอก็มี ระยะห่างระหว่างกอ ก็ 3 เมตร ระหว่างแถวก็ 2 เมตรขึ้นไปพอครับ ยินดีให้คำปรึกษา หรือจะมาชมที่สวนก็ได้ครับ พรุ่งนี้นายอำเภอบางปลาม้า ก็จะมาเยี่ยมชมสวนเกษตรผสมผสานบ้านดาบรินทร์ ครับ
สธ.น้อย
*

« ตอบ #326 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:00:01 PM »

ดาบรินทร์..ให้ 2 กิ่งฟรี จริงเปล่าคะ..เผื่อวันหยุดนี้จะไปขอ..
ขอบคุณล่วงหน้าเลยคะ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #327 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:05:26 PM »

ดาบรินทร์..ให้ 2 กิ่งฟรี จริงเปล่าคะ..เผื่อวันหยุดนี้จะไปขอ..

จริงครับขอยืนยัน ดาบรินทร์ใจดีอยู่แล้วครับ ผมอยากแบ่งปันกันไปปลูกไว้ทานกันในครอบครับ วันข้างหน้าคุณเห็นต้นไผ่ของคุณเติบโตและคุณได้ทานหน่อ คุณก็ต้องนึกถึงว่า เออ นี่ไผ่ดาบรินทร์ให้มา เหมือนกันที่เราเก็บของที่ระลึกไว้ดูไงครับ ผมอยากให้ต้นไม้ของผมได้กระจายไปหลายพื้นที่ ไม่อยากเก็บไว้คนเดียวครับ ตอนนี้วันหยุดจะมีสมาชิกมาเยี่ยมเยียนอยู่เสมอ ผมก็จะมีหน่อไม้ต้มบ้าง หน่อไม้ดองบ้างเป็นของฝากตามอัตภาพครับ
สธ.น้อย
*

« ตอบ #328 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:36:46 PM »

ขอบคุณอย่างแรง..อีกครั้ง..เดี๋ยวเจอกันคะ (ไม่ได้นักเลงนะ)
bana123
*

« ตอบ #329 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:52:38 PM »

ในมุมมองของผม ผมว่าไผ่ตงลืมแล้งน่าสนใจมากครับ ปลูกง่าย หน่อใหญ่ ถ้าเรามีแหล่งน้ำไม่ขาดสามารถทำนอกฤดูได้ครับ เมื่อช่วงเดือนมกราคม - พฤษภาคม ผมสามารถขายหน่อได้กิโลกรัมละ 50 บาท (ขายส่ง) หน่อหนึ่งก็น้ำหนัก 1 - 2 กิโลกรัมครับ การดูแลไม่ยุ่งยาก (ไม่ใช่ว่าผมทำกิ่งพันธุ์ขายแล้วจะมาเชียร์นะครับ) โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเอาเปรียบใครอยู่แล้ว ผมอยากแบ่งปันมากกว่า ผมบอกเลยว่าสมาชิกใครที่ต้องการทดลองปลูกไผ่ตงลืมแล้งมาเอาที่สวนผมได้ ผมให้ 2 กิ่งฟรี ๆ ครับ (ถ้ามากกว่านี้ไม่ไหวครับ)ไปลองปลูกดู 8 - 9 เดือนก็ได้ทานหน่อแล้วครับ ผมก็อยากแบ่งปันกันไป  ส่วนอีกอย่างก็ไผ่เลี้ยง ผมก็ตัดต้มส่งแม่ค้าทุกวันครับ ก็ลองศึกษาดูเรื่อย ๆ ครับ

อย่างดีเลยครับ เด๊วผมไปส่งขี้วัวที่สุำำพรรณผมจะเข้าไปหานะครับ
ผมก็ปลูกไผ่ เพิ่งลงได้ 60 กว่าวันแทงหน่อ แล้วครับ .....
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #330 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:56:51 PM »

อย่างดีเลยครับ เด๊วผมไปส่งขี้วัวที่สุำำพรรณผมจะเข้าไปหานะครับ
ผมก็ปลูกไผ่ เพิ่งลงได้ 60 กว่าวันแทงหน่อ แล้วครับ .....

ได้เลยครับท่าน ยินดีต้อนรับ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #331 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 02:58:41 PM »

จริงครับขอยืนยัน ดาบรินทร์ใจดีอยู่แล้วครับ ผมอยากแบ่งปันกันไปปลูกไว้ทานกันในครอบครับ วันข้างหน้าคุณเห็นต้นไผ่ของคุณเติบโตและคุณได้ทานหน่อ คุณก็ต้องนึกถึงว่า เออ นี่ไผ่ดาบรินทร์ให้มา เหมือนกันที่เราเก็บของที่ระลึกไว้ดูไงครับ ผมอยากให้ต้นไม้ของผมได้กระจายไปหลายพื้นที่ ไม่อยากเก็บไว้คนเดียวครับ ตอนนี้วันหยุดจะมีสมาชิกมาเยี่ยมเยียนอยู่เสมอ ผมก็จะมีหน่อไม้ต้มบ้าง หน่อไม้ดองบ้างเป็นของฝากตามอัตภาพครับ

อายจัง อายจัง อายจัง แจกหายากครับส่วนใหญ่ขายขายขายแล้วก็ขาย..นับถือครับพี่จ่า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #332 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:01:54 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง แจกหายากครับส่วนใหญ่ขายขายขายแล้วก็ขาย..นับถือครับพี่จ่า

ผมกำลังทำเป็นศุนย์การเรียนรู้เรื่องเกษตรทฤษฎีใหม่อยู่ครับ กำลังเปิดสาธิตการตอนกิ่งไผ่ให้กับสมาชิกที่สนใจอยู่ครับ อยากทำเป็นวิทยาทาน ไม่ได้หวังร่ำรวยครับ ตายแล้วเอาไปไม่ได้ (ความรวยไม่คงที่ ความดีซิคงทน)

Liked By: trak00l
bana123
*

« ตอบ #333 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:20:38 PM »

ตายแล้วเอาไปไม่ได้ (ความรวยไม่คงที่ ความดีซิคงทน)

ใช่แล้วครับ .....
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #334 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:29:38 PM »

ตายแล้วเอาไปไม่ได้ (ความรวยไม่คงที่ ความดีซิคงทน)

ใช่แล้วครับ .....

เจ้าเกิดมามีอะรมาด้วยเล่า
เจ้าจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เจ้าเกิดมาก็ไม่ได้มีอะไร
เจ้าจงไปตัวเปล่าเหมือเจ้ามา

Liked By: kace2554
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2010, 11:04:08 PM โดย surin popijit » บันทึกการเข้า
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #335 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 06:39:57 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์