หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 408191 ครั้ง)
nantu
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:57:31 AM »

อ้ายไผ่หวานครับ บ่าฮู้ว่าช่วงนี้มีกิ่งพันธุ์อยู่ก่อครับ ผมกะว่าจะไปผ่อสวนอ้าย แล้วจะได้ซื้อไผ่กลับไปปลูกตี้สวนผมโตยครับ ผมจื้อหนานตู่ครับ

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:17:13 PM »

อ้ายไผ่หวานครับ บ่าฮู้ว่าช่วงนี้มีกิ่งพันธุ์อยู่ก่อครับ ผมกะว่าจะไปผ่อสวนอ้าย แล้วจะได้ซื้อไผ่กลับไปปลูกตี้สวนผมโตยครับ ผมจื้อหนานตู่ครับ
     ที่สวนเน้นปลูกไผ่เพื่อขายหน่อ  แต่พันธุ์ก็ทำไว้บ้าง  ช่วงนี้ยังมีครับ  ยินดีต้อนรับ  มาชมได้ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไรครับ

Liked By: Ratthapatch

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
สวนกอบสุข
*

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 05:58:55 AM »

;)ใกล้ถึงฤดูการปลูกไผ่แล้วครับ ช่วงหน้าฝนจะได้ไม่ต้องกังวลในการให้น้ำ ผมอยู่ อ.ปักธงชัย โคราช ปลูกเดือน กค.52
ปัจจุบันตัดหน่อได้แล้ว(ไผ่กิมซุง)มีกิ่งพันธุ์จำหน่าย 086-8897117

sixtycrown
มุ่งมั่นที่จะรวบรวมพันธุ์ไผ่ทั้งโลกให้ได้ในปี 2565
*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:03:06 AM »

ให้ข้อมูลสำหรับท่าน ที่ไม่ทราบครับ
ลำไผ่ทุกชนิด ซื้อตันละ 500 -550 บาทตัดยาว 2 เมตร เอาไปเป็นฟืนครับ นี่เป็นทางรวย และทางรอดของคนปลูกไผ่ ใครมีไผ่ต้นใหญ่ นน.ไม่ต่ำกว่า 200 กก ก็ต้นละ 100 บาท ตัดกอละ 4 ต้นต่อปี ได้ 400 บาทต่อกอ ไร่ละ 100 กอ เท่ากับไร่ละ 40,000 บาท
ต่อปี งานเบาครับ ใช้เครื่องมือได้หมด สำคัญว่ามีจุดซื้อใกล้ๆไหม

สิรภพ สวนไผ่นานาพันธุ์
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:29:20 AM »

หวัดดีครับสมัครสมาชิกใหม่ครับ
กำลังศึกษาไผ่อยู่ครับ
มีแนะนำสายพันธ์บางครับ
ราคา/ตลาด
ผลผลิต
วิธีเลี้ยงดู

ปล. กำลังศึกษา กิมซุง กับไผ่หวาน ครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:23:32 AM »

หวัดดีครับสมัครสมาชิกใหม่ครับ
กำลังศึกษาไผ่อยู่ครับ
มีแนะนำสายพันธ์บางครับ
ราคา/ตลาด
ผลผลิต
วิธีเลี้ยงดู

ปล. กำลังศึกษา กิมซุง กับไผ่หวาน ครับ
รายละเอียดมีที่มุมสมาชิกครับ 

waew
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 08:19:03 AM »

สนใจไผ่เหมือนกันค่ะ
ลงไผ่บงหวานไปแล้ว 20 ต้น

lincoln
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 04:14:09 PM »

ชอบไผ่มากครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน เข้าเวบนี้แล้วได้ความรู้มากเลยทุกท่านมีความรู้มีประสบการณ์แล้วนำมาถ่ายทอดให้คนอื่น น่านับถือ ขอชื่นชมจากใจจริง ผมนั่งดูเวบนี้เป็นวันๆไม่เบื่อเลยครับนี่ก็สั่งไผ่จากในเวบนี้ไปทดลองปลูกแล้วแต่ของยังไม่ถึง
คืบหน้ายังไงจะมารายงานครับผม 
  ขอถามพี่ๆหน่อยครับ ไผ่ที่เราเห็นในหนังจีนหรือหนังซามูไรที่เป็นต้นเขียวๆลำต้นตรงไม่มีกิ่งแขนงขึ้นเป็นต้นๆไม่ได้ขึ้นเป็นกอที่พระเอกใช้ดาบฟันขาดฉับๆนั่นเค้าเรียกไผ่อะไรครับ บ้านเราปลูกได้มัย ที่ไหนมีพันธ์ขายบ้าง ชอบไผ่ชนิดนี้มากเลยพี่ๆท่านใดรู้จักบ้างช่วยให้ความรู้หน่อยครับ

sombat22
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 05:50:10 PM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ..น่าสนใจมากและใฝ่ฝันอยากมีสวนไผ่เล็กๆเป็นของตนเองครับ

ตอนนี้ก็ขอศึกษาข้อมูลจากพี่ๆทั้งหลายไปก่อน มีทุนเทื่อไรก็คงเริ่มนับหนึ่งครับ..

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 12:13:07 AM »

ขอเข้าชมรมด้วยคนครับ..น่าสนใจมากและใฝ่ฝันอยากมีสวนไผ่เล็กๆเป็นของตนเองครับ

ตอนนี้ก็ขอศึกษาข้อมูลจากพี่ๆทั้งหลายไปก่อน มีทุนเทื่อไรก็คงเริ่มนับหนึ่งครับ..
   ค่อยศึกษาไปค่อยๆปลูกไปพร้อมกันได้ครับ    ช่วยกันสร้างสีเขียวให้ประเทศครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 12:15:24 AM »

ชอบไผ่มากครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน เข้าเวบนี้แล้วได้ความรู้มากเลยทุกท่านมีความรู้มีประสบการณ์แล้วนำมาถ่ายทอดให้คนอื่น น่านับถือ ขอชื่นชมจากใจจริง ผมนั่งดูเวบนี้เป็นวันๆไม่เบื่อเลยครับนี่ก็สั่งไผ่จากในเวบนี้ไปทดลองปลูกแล้วแต่ของยังไม่ถึง
คืบหน้ายังไงจะมารายงานครับผม 
  ขอถามพี่ๆหน่อยครับ ไผ่ที่เราเห็นในหนังจีนหรือหนังซามูไรที่เป็นต้นเขียวๆลำต้นตรงไม่มีกิ่งแขนงขึ้นเป็นต้นๆไม่ได้ขึ้นเป็นกอที่พระเอกใช้ดาบฟันขาดฉับๆนั่นเค้าเรียกไผ่อะไรครับ บ้านเราปลูกได้มัย ที่ไหนมีพันธ์ขายบ้าง ชอบไผ่ชนิดนี้มากเลยพี่ๆท่านใดรู้จักบ้างช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
   เรียกไผ่โมโนครับ  ที่สวนกำลังเริ่มปลูกครับ  ปลูกกว่าร้อยต้น  อีกไม่นานก็จะทำพันธุ์ขาย  เป็นสายพันธุ์ที่คนจีนนำเข้ามาปลูกในไทยได้นานหลายร้อยปีแล้วจนเข้ากับอากาศในไทยได้แล้ว

lincoln
*

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:44:07 AM »

ขอบคุณน่ะ ครับพี่ไผ่หวานที่ช่วยชี้แนะ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมหาจากไหนได้มั่งครับ อยากได้พันธ์มาปลูกจัง
พี่ไผ่หวานมีแบ่งขายมัยครับ รู้สึกผมจะสั่งไผ่จากสวนพี่ไผ่หวานแล้วด้วยรอลุ้นรับของอยู่น่าจะถึงวันนี้หรือพรุ่งนี้
ไม่มีความรู้เลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 10:45:52 AM »

วันนี้ผมเพิ่งจะเริ่มปลูกไผ่  จำนวน 200 ต้นครับ  ที่ผ่านมาฝึกวิชาไปบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5745.0

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:32:37 PM »

วันนี้ผมเพิ่งจะเริ่มปลูกไผ่  จำนวน 200 ต้นครับ  ที่ผ่านมาฝึกวิชาไปบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=5745.0

ยินดีด้วยครับ  ฝนตกพอดี  ไม่ลำบากเรื่องน้ำแล้ว  ไผ่จะโตดีทีเดียวครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:35:51 PM »

ขอบคุณน่ะ ครับพี่ไผ่หวานที่ช่วยชี้แนะ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมหาจากไหนได้มั่งครับ อยากได้พันธ์มาปลูกจัง
พี่ไผ่หวานมีแบ่งขายมัยครับ รู้สึกผมจะสั่งไผ่จากสวนพี่ไผ่หวานแล้วด้วยรอลุ้นรับของอยู่น่าจะถึงวันนี้หรือพรุ่งนี้
ไม่มีความรู้เลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยิ้มเท่ห์
    ไผ่โมโนหรือไผ่ลำเดี่ยวถ้าขยายพันธุ์ได้มากสามารถแบ่งจำหน่ายได้ครับ   คงไม่นานครับ  ข้อมูลมีที่ดอยอ่างขางแต่เป็นพันธุ์ต่างประเทศที่ยังไม่เข้ากับอากาศทั่วๆไปของไทย  ผมซื้อมาปลูกยังไม่ค่อยโตเลยครับ

rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 08:24:25 AM »

นู๋ กำลังศึกษาอยุ่ครับพี่ไผ่หวาน
เลยยังไม่ได้สั่งต้นไผ่บงหวานจากพี่ไผ่หวานเลยอะครับ
สั่งน้อยๆๆ มาลองก่อนและเอาไว้ขยายพันธ์ดีป่าวครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์