หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 406720 ครั้ง)
ไผ่หวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #176 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 11:41:14 PM »

แจกเหง้าไผ่กิมซุ่ง  ปลูกมา  3   ปี  มีลำประมาณ  กอละ  6  ลำ  ทั้งหมด  300  กอ  พอดีไม่มีเวลาดูแลอยู่ที่สวนอ.ศรีนคร  จ.สุโขทัยอยู่ในที่ดิน  27  ไร่  พอดีมีสวนที่แพร่ด้วย  60  กว่าไร่ยังทำไม่ทันเลยตั้งใจทำเป็นสวนศึกษาดูงานให้กับสมาชิก  จะไม่มีเวลาดูแล  สวนที่สุโขทัยเลยให้เช่า  อนาคตอาจจะขาย   ต้องมาขุดเองตัดเอง  ทางผมไม่ว่างเป็นธุระให้  แต่พาไปดูสถานที่สวนได้ครับ   ถ้ามาจัดการเอง  ทางผมก็ประหยัดค่ารื้อถอน  ทางท่านก็ได้พันธุ์ไปฟรีครับ  ก่อนเดือนพฤษภาคม  ช้าหมดเวลาจะทำการเผาทำลายตอทิ้ง

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง

yinggun
*

« ตอบ #177 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 09:48:30 AM »

อายจัง ขอเข้าด้วยคนค่ะ ปลูกอยู่ที่ปากช่อง เป็นไผ่กิมซุง ไม่เคยปลูกไผ่เลยไม่ทราบว่าจะขายได้หรือเปล่า
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ   เศร้า เศร้า
ตอนนี้อยากได้ไผ่หวานค่ะ  ใครมีข้อแนะนำบ้างค่ะ หาพันธ์ที่ไหน  พันธ์อะไรดี  ราคา เท่าไหร่  แถวนี้ที่ไหนมีขาย อยากได้ที่แข็งแรงและเป็นพันธ์แท้นะค่ะ
gclublobby
*

« ตอบ #178 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:45:08 PM »

ว่าจะปลูกเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ratthapatch

surasak toaim
*

« ตอบ #179 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 04:24:46 PM »

คุณพี่ไผ่หวานครับ ตัวแทนขายไผ่ที่อยู่จังหวัดยโสธรยังมีอยู่หรือเปล่าวครับ ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ ผมว่าจะเอาไผ่มาลงที่สวนครับ เบอร์เก่าของผมหายครับ ยิ้มเท่ห์
     ตอนนี้เขาไม่ได้มารับไผ่ที่สวนไปขายแล้วครับ   ซื้อที่ไหนก็ได้ถ้าเป็นไผ่กิมซุ่ง  แต่บงหวานเพชรน้ำผึ้งยังไม่มีใครที่ซื้อพันธุ์ไปแถวอุบลทำขายครับ   แต่มีซื้อพันธุ์ไปแล้วเช่นคุณทอมมี่  พัทยาครับ
ผมอยากได้บงหวานครับ ไม่เป็นไรครับ วาสนามีคงมีสักวันที่จะได้มาเชยชม ยิงฟันยิ้ม
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #180 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:26:20 PM »

อายจัง ขอเข้าด้วยคนค่ะ ปลูกอยู่ที่ปากช่อง เป็นไผ่กิมซุง ไม่เคยปลูกไผ่เลยไม่ทราบว่าจะขายได้หรือเปล่า
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ   เศร้า เศร้า
ตอนนี้อยากได้ไผ่หวานค่ะ  ใครมีข้อแนะนำบ้างค่ะ หาพันธ์ที่ไหน  พันธ์อะไรดี  ราคา เท่าไหร่  แถวนี้ที่ไหนมีขาย อยากได้ที่แข็งแรงและเป็นพันธ์แท้นะค่ะ
   หาข้อมูลได้จากมุมสมาชิก  แล้วแต่จะเลือกซื้อที่ใคร   ลองศึกษาจากกระทู้ดูก่อน  ถ้าต้องการความรู้จะถามก็ถามโดยตรงได้ครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #181 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 11:28:15 PM »

คุณพี่ไผ่หวานครับ ตัวแทนขายไผ่ที่อยู่จังหวัดยโสธรยังมีอยู่หรือเปล่าวครับ ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ ผมว่าจะเอาไผ่มาลงที่สวนครับ เบอร์เก่าของผมหายครับ ยิ้มเท่ห์
     ตอนนี้เขาไม่ได้มารับไผ่ที่สวนไปขายแล้วครับ   ซื้อที่ไหนก็ได้ถ้าเป็นไผ่กิมซุ่ง  แต่บงหวานเพชรน้ำผึ้งยังไม่มีใครที่ซื้อพันธุ์ไปแถวอุบลทำขายครับ   แต่มีซื้อพันธุ์ไปแล้วเช่นคุณทอมมี่  พัทยาครับ
ผมอยากได้บงหวานครับ ไม่เป็นไรครับ วาสนามีคงมีสักวันที่จะได้มาเชยชม ยิงฟันยิ้ม
   ยินดีต้อนรับครับ  แต่ถ้าใช้ไม่มากสั่งทางไปรษณีย์ที่อ.ภัทราได้ครับ 

surasak toaim
*

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 08:16:32 AM »

ถึงคุณพี่ไผ่หวาน..สั่งทางไปรษณีย์ น่าสนใจครับ  ขอทราบรายละเอียดการจัดส่งด้วยครับว่า จะได้ประมาณกี่ถุงครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 10:56:38 PM »

ถึงคุณพี่ไผ่หวาน..สั่งทางไปรษณีย์ น่าสนใจครับ  ขอทราบรายละเอียดการจัดส่งด้วยครับว่า จะได้ประมาณกี่ถุงครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ต้องถามไปทางอ.ภัทรา  สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่  ครับ  อยู่ที่กระทู้ขายของ 

จ๊อร์ส
*

« ตอบ #184 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:05:32 AM »

ไผ่ตงลืมแล้ง อายุ 7 เดือน ครับ

แทงหน่อมากินซักหน่อ

jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #185 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 07:57:37 PM »

เข้าชมรมด้วยครับ ได้พันธุ์มาบ้างแล้ว

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #186 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 12:00:04 AM »

ยินดีต้อนรับครับ

Magnum (rew)
*

« ตอบ #187 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 03:44:08 PM »

สอบถามชมรมปลูกไผ่ครับ

ที่ดินที่ปลูกไผ่ ที่เหมาะสม ควรเปนที่นา(ที่ลุ่ม) หรือที่สวน (ดอน)
ที่ดินแบบไหน เหมาะกับไผ่แบบใด
น้ำมากในฤดูฝน มีผลกับการเติบโตของไผ่แค่ไหน

อยากถามอีกแต่ไผ่มีเยอะ หลายชนิดเกินไป

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #188 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 11:54:19 PM »

สอบถามชมรมปลูกไผ่ครับ

ที่ดินที่ปลูกไผ่ ที่เหมาะสม ควรเปนที่นา(ที่ลุ่ม) หรือที่สวน (ดอน)
ที่ดินแบบไหน เหมาะกับไผ่แบบใด
น้ำมากในฤดูฝน มีผลกับการเติบโตของไผ่แค่ไหน
อยากถามอีกแต่ไผ่มีเยอะ หลายชนิดเกินไป

-ดินที่เหมาะกับการปลูกไผ่ควรเป็นดินร่วนปนทราย  ทำให้การแทงของหน่อขึ้นผิวดินง่าย   แต่ก็ต้องบำรุงดินด้วยปุ๋ยคอกมากๆ   ไผ่ที่ต้นใหญ่เหมาะกับที่นาเพราะต้องการน้ำมากกว่าไผ่ต้นเล็ก  ที่นาเก็บน้ำอยู่กว่าที่ดอน  แต่การปลูกไผ่ในที่นาควรปลูกในฤดูแล้งแต่ให้น้ำแทน  พอเข้าสู่ฤดูฝนไผ่ก็ใหญ่พอที่จะทนน้ำฝนได้  เติบโตต่อไปโดยที่ไม่เป็นรากเน่า  ที่นาถ้าไผ่ที่ปลูกใหม่ในฤดูฝนจะยังไม่ทนน้ำทำให้ตายและไม่โต แต่ถ้าเป็นที่ดอนสามารถปลูกในฤดูฝนได้   พันธุ์ไผ่ที่ควรเลือกปลูกควรจะเป็นพันธุ์ที่ออกทะวายออกหน่อได้ตลอดปี  เช่นกิมซุ่ง  บงหวาน  เลี้ยงหวาน  เปาะช่อแฮ

weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 05:23:03 PM »

ไผ่ตงลืมแล้ง อายุ 7 เดือน ครับ

แทงหน่อมากินซักหน่อ

ชอบจังครับตงลืมแล้งหน่อเยอะดีจังเลยครับ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
hmeekung
*

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 02:48:36 PM »

สวัสดีครับบบบบบ บัณฑิตตกงาน สนใจเข้าชมรมด้วยครับ ตอนนี้มีที่3ไร1 ลงไผ่หวานไปแล้ว 200 จะลงอีก สัก 250 ครับทุนน้อย อิอิ ขอเข้าชมรมด้วยนะคับ........สวนอยู่ปราจีนครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 12:34:49 AM »

ยินดีต้อนรับครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์