หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 400372 ครั้ง)
Hiyazin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:58:28 AM »

สมัครด้วยคนนะค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ปลูกคะ แต่กำลังศึกษาหาข้อมูลและที่สำคัญหากิ่งพันธุ์อยู่ค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

Liked By: siam05, chaichomphu

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #705 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:25:04 PM »

สมัครด้วยคนนะค่ะ ตอนนี้ยังไม่ได้ปลูกคะ แต่กำลังศึกษาหาข้อมูลและที่สำคัญหากิ่งพันธุ์อยู่ค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

ยินดีต้อนรับครับ

Liked By: chaichomphu

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #706 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 06:53:26 PM »

สมัครเป้นสมาชิกด้วยครับ.....กำลังจะปลูกครับตอนนี้อยู่ในช่วงหาข้อมูลครับ.....
ในวีนงานรวมพลฯ.....มีไผ่ไปจำหน่ายบ้างมั้ยครับ.... รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #707 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:49:34 PM »

วันอาทิตย์ที่  18  มีนาคม  2555  ขอเรียนเชิญสมาชิกกลุ่มผู้ปลูกไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งประชุมกันที่สวนดุษณี  ของคุณลงอาทิตย์   อยู่หลังตลาดแม่มาลัย  อ.แม่แตง  จ.เชียงใหม่   เบอร์โทรคุณลุงอาทิตย์ครับ  โทร.  081-9600956   สวนอยู่เส้นไปแม่ฮ่องสอน  แต่ไปได้  4  กม.เลี้ยวขวาก็เป็นสวนคุณลุงอาทิตย์   เยื้องร้านกาแฟแคร์ค็อบฟี่   ถามที่ร้านกาแฟก็ได้ หรือโทรถามคุณลุงอาทิตย์  หรือโทร.ถามผมไผ่หวาน  083-2663096

เรื่องที่จะประชุม

1.เรื่องการไปออกบูธที่งานเกษตรแห่งชาติ ที่คณะเกษตรมหาวิทยาลัยเชียงใหม่  วันที่  1-10  พ.ค.  2555 
 2.เรื่องการทำไผ่บงหวานนอกฤดู
 3.เรื่องราคาตั้งขาย
 4.เรื่องอื่นๆที่สมาชิกเสนอ
 5.เรื่องการแต่งตั้งคณะกรรมการกลุ่ม

Posts | Comments | E-mail / Wednesday, March 07, 2012
  “หนังสือพิมพ์เพื่อชาวเหนือ”
 เชียงใหม่นิวส์ ออนไลน์

มช.รับหน้าเสื่อเจ้าภาพงานเกษตรแห่งชาติ’55
 Posted by ja_cmnews on มี.ค. 4th, 2012 and filed under ข่าวเกษตร. You can follow any responses to this entry through the RSS 2.0. You can skip to the end and leave a response. Pinging is currently not allowed.

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ รับหน้าเสื่อเป็นเจ้าภาพจัด “งานเกษตรแห่งชาติ 2555″ พร้อมผนึกกำลังสี่หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง นำโดยคณะเกษตรศาสตร์ คณะอุตสาหกรรมเกษตร คณะสัตวแพทยศาสตร์ และสถาบันวิจัยและพัฒนาพลังงานนครพิงค์ มช.ร่วมจัดงานเกษตรระดับชาติเพื่อเทิดพระเกียรติฯ แด่ในหลวง ในปีพุทธศักราช 2555 ถือเป็นปีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 84 พรรษา ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยมีเหตุการณ์สำคัญอีก 2 เหตุการณ์ คือความชื่นชมยินดีที่พระบาทสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ 80 พรรษา และสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมงกุฎราชกุมาร ทรงเจริญพระชนมายุครบ 60 พรรษา อันนำมาซึ่งความปราบปลื้มปีติแก่ประชาชนชาวไทยทั้งปวงกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ จึงได้ร่วมกับ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ กำหนดจัดงานวันเกษตรแห่งชาติ ประจำปี 2555 ในระหว่างวันที่ 1-10 พฤษภาคม 2555 ณ ศูนย์วิจัย สาธิตและฝึกอบรมการเกษตรแม่เหียะ คณะเกษตรศาสตร์ มช. เพื่อฉลองปีมหามงคลและเผยแพร่พระเกียรติคุณ พระอัจริยภาพ รวมถึงพระราชกรณียกิจด้านการเกษตรให้เป็นที่ประจักษ์ นอกจากนี้ในปี 2555 ยังเป็นวาระครบรอบ 84 ปี แห่งการสถาปนามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และครบรอบ 45 ปี แห่งการสถาปนาคณะเกษตรศาสตร์ โดยงานดังกล่าวยังได้จัดขึ้นเพื่อเผยแพร่องค์ความรู้และถ่ายทอดเทคโนโลยีหรือนวัตกรรมทางการเกษตร อุตสาหกรรมเกษตร สถาบันการศึกษา ทั้งภาครัฐและเอกชนได้เผยแพร่กิจกรรมและผลงานวิชาการของหน่วยงาน ตลอดจนการเป็นเวทีแก่เกษตรกร ผู้ประกอบการ และหน่วยงานทางด้านการเกษตร ได้พบปะเเลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ระหว่างกัน งานวันเกษตรแห่งชาติ 2555 กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่  1-10 พฤษภาคม 2555 ณ ศูนย์วิจัย สาธิตและฝึกอบรมการเกษตรแม่เหียะ คณะเกษตรศาสตร์ มช. ซึ่งตลอดระยะเวลาการจัดงานทั้ง 10 วัน จะเป็นการร้อยเรียงกิจกรรมต่างๆ ที่มีความเชื่อมโยงกันระหว่างองค์กรวิจัย สถาบันศึกษา โครงการในพระราชดำริ และองค์กรด้านการเกษตรของภาครัฐและภาคเอกชน ในรูปแบบบูรณาการทั้งทางด้านพืช ปศุสัตว์ ประมง คุณภาพดิน เทคโนโลยีชีวภาพทางการเกษต ร และเทคโนโลยีอาหาร เทคโนโลยีการเกษตร เทคโนโลยีด้านพลังงาน ฯลฯ มีกิจกรรมทางวิชาการและการแสดงผลงานวิจัยที่น่าสนใจ อาทิ การแสดงแปลงสาธิตการปลูกข้าวด้วยระบบน้ำหยด การแสดงสวนสมุนไพร การประชุมวิชาการระดับบัณฑิตศึกษาของคณะเกษตรศาสตร์ ตลอดจนการประกวดพืช สัตว์ ผลผลิตทางการเกษตร การจำหน่ายต้นไม้ การจำหน่ายผลผลิตทางการเกษตร การจำหน่ายสินค้าอุปโภคบริโภค การจัดแสดงเครื่องจักรกลเกษตรที่น่าสนใจ และการฝึกอบรมวิชาชีพระยะสั้น 25 หลักสูตร และในส่วนกิจกรรมบันเทิงนั้น จะมีการแสดงศิลปวัฒนธรรมจากนักศึกษาและศิลปพื้นบ้าน การแสดงช้างวาดรูป การประกวดส้มตำลีลา เป็นต้น ผู้สนใจสามารถติดต่อสอบถามข้อมูลได้ที่ : ฝ่ายประชาสัมพันธ์ฯ งานวันเกษตรแห่งชาติ 2555 โทรศัพท์ : 053-944088 , 084-6089915 , 081-5303007 โทรสาร : 053-215175

kumdinpitak
*

« ตอบ #708 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 12:37:34 PM »

เห็นมีแต่ปลูกๆกันผมอยากทราบเรื่องรายแต่ละท่านบ้าง
ว่าพอได้บ้างมั้ยครับ
ปลูกแล้วเอาไปขายที่ไหนครับ
โลละเท่าไหร่ครับ
ขาย ลำ หน่อ กิ่งพันธ์ เศษใบ เศษไม้ ถ่านฝืน ขายเข้าโรงงานกระดาษ แต่ละอัน เป็นอย่างไรบ้างครับ
พอไหยมั้ยครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #709 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:55:34 PM »

เห็นมีแต่ปลูกๆกันผมอยากทราบเรื่องรายแต่ละท่านบ้าง
ว่าพอได้บ้างมั้ยครับ
ปลูกแล้วเอาไปขายที่ไหนครับ
โลละเท่าไหร่ครับ
ขาย ลำ หน่อ กิ่งพันธ์ เศษใบ เศษไม้ ถ่านฝืน ขายเข้าโรงงานกระดาษ แต่ละอัน เป็นอย่างไรบ้างครับ
พอไหยมั้ยครับ

ลองเข้ามาประชุมวันที่  18  ครับ  มีเกษตรกรที่ปลูกไผ่เริ่มเก็บผลผลิตได้แล้วมารวมตัวกันครับ

Liked By: Nacharn, chaichomphu

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #710 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 09:11:20 PM »

18 มีนาคม 2555 / 07:49:14                พิมพ์ออกทางเครื่องพิมพ์ -->   

อบจ.ลำพูน จัดงานไผ่หวานที่บ้านปวง ประจำปี 2555 สนับสนุนการสร้างอาชีพให้กับเกษตรกร

องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน จัดงานไผ่หวานที่บ้านปวง ประจำปี 2555 ในวันที่ 5 เมษายน 2555 ณ สวนไผ่ศรีทน บ้านล้องสันติสุข ตำบลบ้านปวง อำเภอทุ่งหัวช้าง จังหวัดลำพูน สนับสนุนการสร้างอาชีพให้กับเกษตรกร

นายทรงชัย วงศ์สวัสดิ์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน เปิดเผยว่า องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน ได้ดำเนินการส่งเสริมและสนับสนุนการปลูกไผ่หวานอย่างต่อเนื่อง และร่วมกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นอำเภอทุ่งหัวช้าง พร้อมสมาชิกชมรมคนรักไผ่ จัดงานไผ่หวานที่บ้านปวง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสนับสนุนการสร้างอาชีพให้กับเกษตรกร ส่งเสริม สนับสนุนให้เกิดแหล่งท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์ ปรับสมดุลทางระบบนิเวศวิทยาและรักษาสภาพสิ่งแวดล้อม ส่งเสริมการสร้างรายได้ให้กับประชาชนในอำเภอทุ่งหัวช้าง การจัดงานที่ผ่านมาได้รับความร่วมมือจากประชาชนเป็นอย่างดี มีผู้ที่สนใจเข้าร่วมงานอย่างคับคั่ง และมีผู้สนใจหันมาปลูกไผ่หวานเป็นรายได้เสริมเพิ่มมากขึ้น โดยในปี 2555 นี้ องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูนร่วมกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในพื้นที่ ได้ย้ายสถานที่จัดงานไผ่หวานที่บ้านปวง มาที่ สวนไผ่ศรีทน บ้านล้องสันติสุข ตำบลบ้านปวง อำเภอทุ่งหัวช้าง จังหวัดลำพูน มีกิจกรรมมากมาย อาทิ การสาธิตการปลูกไผ่หวานพันธุ์ไต้หวัน จัดสถานีเกษตรเป็นฐานการเรียนรู้เกี่ยวกับการทำปุ๋ยชีวภาพ การทำผลิตภัณฑ์จากไผ่ การแปรรูปหน่อไม้ การเลี้ยงปลาในสวนไผ่ การจัดเวทีเสวนาวิชาการ นิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับการปลูกไผ่หวาน ยางพารา การประกวดไผ่หวาน มะละกอ กล้วยน้ำว้า ฟักเขียว มันสำปะหลัง มันฝรั่ง ที่มีขนาดใหญ่ที่สุด การแข่งขันการทำอาหารจากไผ่หวาน ไข่มดแดง ผักหวาน ดักแด้ การประกวดธิดาไผ่หวาน การประกวดกระบะพืชผักสวนครัว ประกวดออกร้านผลิตภัณฑ์ชุมชน การจำหน่ายสินค้าโอท็อป การจำหน่ายผักพื้นบ้านและผักปลอดสารพิษ กาดหมั้ว การแสดงซอพื้นเมืองและกิจกรรมให้ความบันเทิงแก่ผู้มาร่วมงาน
องค์การบริหารส่วนจังหวัดลำพูน ขอเชิญชวนพี่น้องชาวเกษตรกรผู้สนใจปลูกไผ่หวาน และประชาชนโดยทั่วไป เที่ยวชมงานไผ่หวานที่บ้านปวง ในวันพฤหัสบดีที่ 5 เมษายน 2555 ณ สวนไผ่ศรีทน บ้านล้องสันติสุข ตำบลบ้านปวง อำเภอทุ่งหัวช้าง จังหวัดลำพูน

tartep
*

« ตอบ #711 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 07:53:50 PM »

ในหัวข้อเสวนาสวนเรื่องไผ่ มีสมาชิกหลายท่านเสนอหลายข้อ ทั้งชื่อชมรมและการจัดอบรม ทางเว้ปเปิดห้องให้โอกาสพูดคุยกันแล้วครับ  เรียนเชิญครับ ยิ้มเท่ห์

WaiFire
*

« ตอบ #712 เมื่อ: เมษายน 02, 2012, 03:51:14 PM »

ผมมีไผ่หวานอายุ 1ปี จะขยายกิ้งพันธุ์ได้หรือยังครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #713 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:01:53 AM »

ผมมีไผ่หวานอายุ 1ปี จะขยายกิ้งพันธุ์ได้หรือยังครับ

ใช้ขุดแยกเหง้าครับ

Liked By: WaiFire, chaichomphu

subid
*

« ตอบ #714 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 12:02:26 PM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ เริ่มสนใจในไผ่ ครับ
เข้ามาหาความรู้ครับ เพื่อจะปลูกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ อายจัง
thiraphat
*

« ตอบ #715 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:16:17 PM »

สวัสดีครับ
สำหรับมือใหม่ เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าจะคิดทำเป็นอาชีพหลักต้องคำนวณดีๆครับ เผื่อความเสี่ยงในอนาคตไว้ด้วย ผมจะสนับสนุนให้ทำแบบผสมผสานครับ
ขอบคุณครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445
kakin
*

« ตอบ #716 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 09:57:36 AM »

เรียนถาม ที่สวนของผม อยุ่ ชัยภูมิ ไผหวานประมาณ2 ไร่ปลูกปลูกมา3ปีซื้อต้นพันเขามาตอนนี่เริ่มออกดอก ตายไปหลายกอแล้วทำไงดี จะเลือกต้นพันยังงัยถึงจะรู้ว่ามันอายุมากแล้ว จะไม่ออกดอกตายอีก
wasam
*

« ตอบ #717 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:37:56 AM »

สวัสดีครับ เกษตรกรมือใหม่ อยากหาความรู้เกี่ยวกับไผ่กิมซุง
มีที่ว่างประมาณ 2 ไร่ มารายงานตัวครับ
ศุภวัฒน์
*

« ตอบ #718 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 06:55:08 PM »

ตอนนี้อยากปลูกไผ่เพื่อเอาลำไว้ใช้งานครับ อยากได้ลำสูงๆ คอนข้างตัน ช่วยแนะนำพันธุ์ด้วยครับ ผมอยู่ อ.วังทอง จ.พิษณุโลก พื้นที่ปลูกเป็นที่เชิงเขามีลำธารไหลผ่านแปลงปลูกครับ เป็นเกษตรกรหัดใหม่ครับ

tankon
*

« ตอบ #719 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 07:45:06 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับปลูกไผ่กิมซุง ซางหม่น ไผ่ปง ไผ่รวก ไผ่รวกดำ ฯลฯ ที่มากกว่าเพื่อนกิมซุงครับร้อยกว่ากอ หุหุ ไม่ได้นับอาศัยปลูกไปเรื่อยๆครับ ชื่อสวนไผ่นัก แม่ริม เชียงใหม่ ครับ

หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์