หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 400371 ครั้ง)
tong3829
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #688 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:29:05 PM »

ขอเข้าร่วมเรียนรู้ด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #689 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 08:56:51 PM »

ไผ่เลี้ยงสีทองเเตกต่างจากไผ่เลี้ยงธรรมดายังไง สงสัย

ไผ่เลี้ยงสีทอง  ต้นเตี้ยราว  5  เมตร  เนื้อไม้ตันเกือบไม่มีรู    ออกหน่อง่ายหน่อทะวาย

ส่วนไผ่เลี้ยงธรรมดา  ต้นสูง  มากกว่า  15  เมตร  เนื้อไม้มีรูใหญ่  ออกหน่อในช่วงฝนชุก

ขอเข้าร่วมเรียนรู้ด้วยครับ

ยิ้มเท่ห์

ยินดีครับ

Liked By: chaichomphu

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #690 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 01:35:57 PM »

ขอสมัครด้วยค่ะ สนใจอยากปลูกไผ่โมโซ ไม่ทราบสมาชิกท่านใดมีกล้าพันธุ์แบ่งขายบ้างค่ะ
 หรือเป็นเมล็ดก็ได้ค่ะ PM มาก็ได้ค่ะ ต้องการไม่มากค่ะอยากมาปลูกสวยงามริมห้วยค่ะ
  ขอบคุณมากค่ะ

ณัฐ_
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #691 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 06:17:01 PM »

ไผ่เลี้ยงสีทองเเตกต่างจากไผ่เลี้ยงธรรมดายังไง สงสัย

ไผ่เลี้ยงสีทอง  ต้นเตี้ยราว  5  เมตร  เนื้อไม้ตันเกือบไม่มีรู    ออกหน่อง่ายหน่อทะวาย

ส่วนไผ่เลี้ยงธรรมดา  ต้นสูง  มากกว่า  15  เมตร  เนื้อไม้มีรูใหญ่  ออกหน่อในช่วงฝนชุก

ขอบคุณครับ

สมาชิกลำดับที่28770
kakin
*

« ตอบ #692 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:42:58 AM »

อยู่ อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ ต้องการต้นพันไผ่หวาน 30 ต้น ราคา ต้นละเท่าใหร (จะเอาไปซ่อมต้นที่ไม่รอด)มีท่านใดอยู่ไกล้ๆบ้าง
และ มีท่านใดทราบว่า ไผ่ที่ขึ้น เป็นต้นๆห่างๆกันในหนังจีน ชื่อพันธ์ อาไร ครับ มีขายที่ใหนบ้าง

ณัฐ_
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #693 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 04:16:39 PM »

อยู่ อ.หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิ ต้องการต้นพันไผ่หวาน 30 ต้น ราคา ต้นละเท่าใหร (จะเอาไปซ่อมต้นที่ไม่รอด)มีท่านใดอยู่ไกล้ๆบ้าง
และ มีท่านใดทราบว่า ไผ่ที่ขึ้น เป็นต้นๆห่างๆกันในหนังจีน ชื่อพันธ์ อาไร ครับ มีขายที่ใหนบ้าง

ไผ่ในหนังจีน ชื่อไผ่moso ของผมเองปลูกด้วยเมล็ด3ปีสูง ประมาณ70cm โตช้าเหมือนกัน

สมาชิกลำดับที่28770
Nacharn
*

« ตอบ #694 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 08:10:42 PM »

ไผ่ในหนังจีน ชื่อไผ่moso ของผมเองปลูกด้วยเมล็ด3ปีสูง ประมาณ70cm โตช้าเหมือนกัน

ไผ่ moso ที่ห่างๆกันเป็นกอเดียวกันรึเปล่าครับ  อยากได้มาปลูกบ้างครับ

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #695 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 09:01:34 PM »

ไผ่โมโซที่ห่างเป็นต้นเดียวกัน  จะมีไหลไปใต้ดินทุกทิศทาง  ถ้าพร้อมจะโผล่ตรงไหนที่โผล่  ที่สวนผมมีปลูกปีครึ่งได้ลำขนาด  20  ซม. สูง  2  เมตรแล้วครับ  เป็นสายพันธุ์ที่โตดีในประเทศไทย

ไผ่โมโซพันธุ์นี้ทดลองปลูกที่สวน  ไหลไปทุกทิศทาง   เริ่มมีหน่อใหญ่เกิดขึ้นเมื่อปลูกผ่านไป  ปีกว่าๆ  บางท่านบอกว่า  5  ปีถึงจะโต  ครับ 

Liked By: Ekachaiyan, chaichomphu

Nacharn
*

« ตอบ #696 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:19:36 AM »

ขอบคุณมากครับคุณไผ่หวาน
ขอถามอีกนิดไผ่โมโซทิ้งใบเยอะไม๊คับ แล้วทยอยทิ้งทั้งปีหรือเป็นฤดูครับ
ถ้าเอาไผ่โมโซมาปลูกที่บ้านแล้วไหลไปทั่วคงไม่ไหวมีวิธีจำกัดขอบเขตรึเปล่าครับ

ผมมีพื้นที่ว่างอยู่ไร่นึงอยากปลูกไผ่ไว้ใช้ในครัวเรือน
แบบหลากหลาย ขอทราบราคากิ่งพันธ์รวมส่งถึงขอนแก่นครับ

ไผ่กิมซุง
ไผ่หม่าจู
ไผ่ช่อแฮ
ไผ่โมโซ
ไผ่ด้ามขวาน
และไผ่อื่นๆที่ควรมีไว้ช่วยแนะนำด้วยครับ
อยากได้อย่างละสัก 5 กิ่งครับ

ส่งทางอีเมล์หรือพีเอ็มก็ได้ครับ
p r e m . p c j แอดฮอทเมลดอทคอม
(ติดกันหมดนะครับป้องกันสแปมเมล์เลยต้องพิมพ์แปลกๆครับ)
ขอบคุณครับ

aunamata
*

« ตอบ #697 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 03:55:31 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคับปลูกกิมซุ่ง 600 ต้น ที่ อ พนา อำนาจเจริญ คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:08:24 PM โดย aunamata » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #698 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:50:30 PM »

ขอบคุณมากครับคุณไผ่หวาน
ขอถามอีกนิดไผ่โมโซทิ้งใบเยอะไม๊คับ แล้วทยอยทิ้งทั้งปีหรือเป็นฤดูครับ
ถ้าเอาไผ่โมโซมาปลูกที่บ้านแล้วไหลไปทั่วคงไม่ไหวมีวิธีจำกัดขอบเขตรึเปล่าครับ

ผมมีพื้นที่ว่างอยู่ไร่นึงอยากปลูกไผ่ไว้ใช้ในครัวเรือน
แบบหลากหลาย ขอทราบราคากิ่งพันธ์รวมส่งถึงขอนแก่นครับ

ไผ่กิมซุง
ไผ่หม่าจู
ไผ่ช่อแฮ
ไผ่โมโซ
ไผ่ด้ามขวาน
และไผ่อื่นๆที่ควรมีไว้ช่วยแนะนำด้วยครับ
อยากได้อย่างละสัก 5 กิ่งครับ

ส่งทางอีเมล์หรือพีเอ็มก็ได้ครับ
p r e m . p c j แอดฮอทเมลดอทคอม
(ติดกันหมดนะครับป้องกันสแปมเมล์เลยต้องพิมพ์แปลกๆครับ)
ขอบคุณครับ

ไผ่โมโซ  ที่ดูที่สวนใบก็ไม่ทิ้งครับ  ถ้ามีน้ำให้ตลอดก็ไม่ค่อยทิ้งใบครับ  อาจจะมีใบแก่สลัดทิ้งใบใหม่แตกออกมาครับ  การจำกัดพื้นที่ไผ่โมโซ  ทีถนนปูนล้อมรอบหรือมีสระน้ำก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคับปลูกกิมซุ่ง 600 ต้น ที่ อ พนา อำนาจเจริญ คับ

ยินดีต้อนรับครับ

kakin
*

« ตอบ #699 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:33:06 PM »

ไผ่โมโซ มีขายใหมครับ ราคาเท่าใหร่ อยุ่ชัยภูมิ จะปลูกขึ้นใหมครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #700 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:27:46 PM »

ไผ่โมโซ มีขายใหมครับ ราคาเท่าใหร่ อยุ่ชัยภูมิ จะปลูกขึ้นใหมครับ

ไผ่โมโซปลูกได้ครับ  แต่จะลำใหญ่ไม่ใหญ่อีกเรื่องครับ  ที่งานรวมพลก็มีครับ

ukrit
*

« ตอบ #701 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:51:01 PM »

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับ
พอดีไปซื้อที่ดิน มามีกอไผ่หลายกอ แต่ละกอ มีลำไผ่ขึ้นหนาแน่น มาก น่าจะเป็นไผ่ตง

อยากถามเรื่องการ สางกอไผ่ อ่านๆมา เค้าให้เหลือ ไว้ซัก 10 กว่าลำ ต่อกอ
คราวนี้ กอมัน แน่น ขนาดนี้ เป็น ร้อยลำ แน่นขนัด
จะสาง อย่างไร ครับ ให้ตัดได้ถึงโคน ใช้ อุปกรณ์ อะไร ตัด ครับ

เห็น กอที่แน่นๆ แล้ว หนักใจครับ (ขอบพระคุณครับ)

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #702 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:25:01 PM »

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากปรึกษาครับ
พอดีไปซื้อที่ดิน มามีกอไผ่หลายกอ แต่ละกอ มีลำไผ่ขึ้นหนาแน่น มาก น่าจะเป็นไผ่ตง

อยากถามเรื่องการ สางกอไผ่ อ่านๆมา เค้าให้เหลือ ไว้ซัก 10 กว่าลำ ต่อกอ
คราวนี้ กอมัน แน่น ขนาดนี้ เป็น ร้อยลำ แน่นขนัด
จะสาง อย่างไร ครับ ให้ตัดได้ถึงโคน ใช้ อุปกรณ์ อะไร ตัด ครับ

เห็น กอที่แน่นๆ แล้ว หนักใจครับ (ขอบพระคุณครับ)

กอไผ่ที่ถูกทิ้งร้างไม่เคยตัดสางเลยจะแน่นมาก   ถ้าจะสางก็ต้องใช้มีดพร้า  เลื่อยอย่างเดี่ยว  ครับ โดยแรงงาน  ถ้าจะใช้รถก็ต้องโค่นทิ้งทั้งกอแล้วแล้วใหม่ครับ  ถ้าปลูกใหม่ก็ต้องตัดสางทุกปี  อย่าให้แน่นรกครับ

ukrit
*

« ตอบ #703 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 08:22:34 AM »

ขอบคุณครับ
  กอไผ่ที่ถูกทิ้งร้างไม่เคยตัดสางเลยจะแน่นมาก   ถ้าจะสางก็ต้องใช้มีดพร้า  เลื่อยอย่างเดี่ยว  ครับ โดยแรงงาน  ถ้าจะใช้รถก็ต้องโค่นทิ้งทั้งกอแล้วแล้วใหม่ครับ  ถ้าปลูกใหม่ก็ต้องตัดสางทุกปี  อย่าให้แน่นรกครับ

หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์