หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 400956 ครั้ง)
enable
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #624 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:22:40 PM »

ขอแจมเป็นสมาชิกด้วยได้มั้ยน้อ    สวนอยู่ที่ อ.โกสุม จ.มหาสารคาม  ไผ่เลี้ยง  300  ไผ่กิมซุง  30 กำลังขยาย

Liked By: vichai sila

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #625 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 07:52:24 PM »

ขอแจมเป็นสมาชิกด้วยได้มั้ยน้อ    สวนอยู่ที่ อ.โกสุม จ.มหาสารคาม  ไผ่เลี้ยง  300  ไผ่กิมซุง  30 กำลังขยาย

ยินดีต้อนรับครับ   ช่วยกันขยายไผ่ให้ได้มากๆครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
salad
*

« ตอบ #626 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:38:41 AM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ปลูกไผ่เลี้ยง 350 ต้น
       ไผ่หมาจู  25 ต้น
        ไผ่บงหวาน 4ต้น
เพิ่งปลูกได้ 2 เดือน อยู่ อ.เมือง  จ.กาฬสินธุ์ ครับ
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #627 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:34:45 PM »

กำหนดการจัดงาน รวมพลคนพอเพียง ครั้งที่ ๒
วันอาทิตย์ที่ ๒๗ พฤศจิกายน ๒๕๕๔
ณ หอประชุมมหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์  ในพระบรมราชูปถัมภ์

.........................................

กิจกรรมภายในหอประชุม
๐๘.๐๐ – ๐๙.๐๐ น.      ลงทะเบียน
๐๙.๐๐ – ๐๙.๓๐ น.      พิธีเปิดงานรวมพลคนพอเพียง ครั้งที่ ๒
๐๙.๓๐ – ๑๐.๐๐ น.      ถามตอบปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ โดยทีมงานเกษตรพอเพียง
๑๐.๐๐ – ๑๒.๐๐ น.      กิจกรรมพอเพียงสัมพันธ์
                   - การบรรยายทางวิชาการจากวิทยากรรับเชิญ
                   - การพบปะพูดคุยกันของสมาชิกเว็บเกษตรพอเพียง
                   - การเล่นเกมส์ตอบปัญหาชิงรางวัล
                   - การประมูลต้นไม้หายาก
๑๒.๐๐ – ๑๓.๐๐ น.      รับประทานอาหารกลางวัน (บุพเฟ่ต์)

กิจกรรมภาคสนาม
๐๘.๐๐ – ๑๖.๐๐ น.        - การออกร้านของสมาชิกเกษตรพอเพียง
                                  - การจัดอบรมหลักสูตรระยะัสั้น อาทิเช่น
                                    + การปลูกผักไฮโดรโปนิกส์
                                    + การเพาะเห็ดอย่างมืออาชีพ
                                    + การผสมเทียมปลา
                                    + ฯลฯ 
                                 - การจัดแสดงนิทรรศการจากหน่วยงานรัฐ และเอกชน
                                 - การออกร้านขายต้นไม้และอาหาร
                                 - การแจกเมล็ดพันธุ์และต้นไม้ฟรีอีกหลายพันรายการ
                                 - การถ่ายทอดประสบการณ์ทำเกษตรจากเกษตรกรตัวจริง
                                 - การจัดกระดูกฟรี (โดย คุณ amata)
                                 - สนใจจัดกิจกรรมในวันงานติดต่อมาครับ

หมายเหตุ : กิจกรรมต่างๆ การมีปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม

ขอเชิญสมาชิกที่ปลูกไผ่ไปช่วยกันที่ซุ้มไผ่นะครับ   มีหน่อไม้ไผ่บงหวานไปให้ลองฝีมือทำส้มตำหน่อไม้กัน  ชิมดูว่าจะต่างกับการใช้มะละกอไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 10:12:19 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

kit2011
*

« ตอบ #628 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:48:12 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ปลูกไผ่กิมซุ่ง200ต้นที่ดำเนินสะดวก วัดบ้านไร่ครับ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #629 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:15:04 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ปลูกไผ่กิมซุ่ง200ต้นที่ดำเนินสะดวก วัดบ้านไร่ครับ

ยินดีต้อนรับครับ

Rawadee
*

« ตอบ #630 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:57:51 AM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ พอดีกำลังสนใจปลูกไผ่ แต่ยังไม่มีความรู้เลยคงต้องขอความรู้ด้วยค่ะ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #631 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 10:23:46 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ พอดีกำลังสนใจปลูกไผ่ แต่ยังไม่มีความรู้เลยคงต้องขอความรู้ด้วยค่ะ

Punya1038
*

« ตอบ #632 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:27:41 AM »

ขอเป็นสมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงไผ่อีกคนนะครับ  สนใจเรื่องใผ่มาก ผมศึกษามามากกว่า 3 ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้จริงจังมาก และยังไม่ได้ลงมือซักที เพราะยังไม่มีที่ของตัวเอง จึงต้องศึกษาไว้ก่อน เผื่อวันที่จะต้องทำจริง จะได้ผิดพลาดน้อยลงหน่อย  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #633 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 01:42:00 PM »

ไม่มีพันธุ์ไผ่มาร่วมประมูลครับพี่เปีย ที่ปลูกไผ่เลี้ยงไว้ 1 ปี เหลือ 300 กว่ากอ จากที่ได้คุยกับทางบ้าน เริ่มเก็บหน่อมากินแล้ว แต่ไม่กล้าเอาไปขาย เพราะมีเจ้าอยู่ใกล้ ๆ ขายอยู่แล้ว หน่อใหญ่ใช้ได้เลย ระยะที่ผมปลูก 2x1.5 ตอนนี้มีลำแล้วรู้สึกว่ามันชิดไป 55 ส่วนท่อ PE ที่ใช้ ที่บ้านบอกมันกรอบใช้งานไม่ดี บางส่วนแตก ต้องรื้อออก มีการตำหนิผมอีกว่าต่อทำไมก็ไม่รู้ อ้าว เราก็ทำให้สะดวกก็ไม่ชอบอีก (ดีนะที่ผมต่อก๊อกเป็นจุด ๆ ไว้ด้วย) จะให้ตัดแล้วเอามาทำหน่อไม้ดอง หรือขาย คงไม่เข้าท่า ถ้าไม่กลับไปทำเอง..

นี่แหละ คนบ้านนอก ขนาดทำอะไรไว้ให้แล้ว ยังคิดต่อไม่ได้ ทำแต่สิ่งที่เคยทำมา ต้องคอยชี้ทางให้ และกำกับด้วย ถึงมีความคิดว่าใครเอาอะไรมาให้แล้วเขาดีอยู่ทุกวันนี้

ยังไม่รู้ว่าจะได้มางานหรือเปล่า เพราะพฤศจิกายนนี้จะออกจากงานไปเป็นช่างตัดผมครับ วางแผนจะไปอยู่บ้านนอก แต่ต้องหาอาชีพรองรับก่อน ช่วงนี้ตัดช่วงเย็นวันธรรมดาและเสาร์-อาทิตย์เต็มวันถ้าไปคงไปแค่ช่วงเช้า ช่วงบ่ายกลับมาตัดผมต่อ (วันอาทิตย์ลูกค้าเยอะ)

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 01:51:49 PM โดย นายร้อยเขาชนไก่ » บันทึกการเข้า

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #634 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:44:18 PM »

ขอเป็นสมาชิกกลุ่มผู้เลี้ยงไผ่อีกคนนะครับ  สนใจเรื่องใผ่มาก ผมศึกษามามากกว่า 3 ปีแล้ว แต่ยังไม่ได้จริงจังมาก และยังไม่ได้ลงมือซักที เพราะยังไม่มีที่ของตัวเอง จึงต้องศึกษาไว้ก่อน เผื่อวันที่จะต้องทำจริง จะได้ผิดพลาดน้อยลงหน่อย  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ไม่มีพันธุ์ไผ่มาร่วมประมูลครับพี่เปีย ที่ปลูกไผ่เลี้ยงไว้ 1 ปี เหลือ 300 กว่ากอ จากที่ได้คุยกับทางบ้าน เริ่มเก็บหน่อมากินแล้ว แต่ไม่กล้าเอาไปขาย เพราะมีเจ้าอยู่ใกล้ ๆ ขายอยู่แล้ว หน่อใหญ่ใช้ได้เลย ระยะที่ผมปลูก 2x1.5 ตอนนี้มีลำแล้วรู้สึกว่ามันชิดไป 55 ส่วนท่อ PE ที่ใช้ ที่บ้านบอกมันกรอบใช้งานไม่ดี บางส่วนแตก ต้องรื้อออก มีการตำหนิผมอีกว่าต่อทำไมก็ไม่รู้ อ้าว เราก็ทำให้สะดวกก็ไม่ชอบอีก (ดีนะที่ผมต่อก๊อกเป็นจุด ๆ ไว้ด้วย) จะให้ตัดแล้วเอามาทำหน่อไม้ดอง หรือขาย คงไม่เข้าท่า ถ้าไม่กลับไปทำเอง..

นี่แหละ คนบ้านนอก ขนาดทำอะไรไว้ให้แล้ว ยังคิดต่อไม่ได้ ทำแต่สิ่งที่เคยทำมา ต้องคอยชี้ทางให้ และกำกับด้วย ถึงมีความคิดว่าใครเอาอะไรมาให้แล้วเขาดีอยู่ทุกวันนี้

ยังไม่รู้ว่าจะได้มางานหรือเปล่า เพราะพฤศจิกายนนี้จะออกจากงานไปเป็นช่างตัดผมครับ วางแผนจะไปอยู่บ้านนอก แต่ต้องหาอาชีพรองรับก่อน ช่วงนี้ตัดช่วงเย็นวันธรรมดาและเสาร์-อาทิตย์เต็มวันถ้าไปคงไปแค่ช่วงเช้า ช่วงบ่ายกลับมาตัดผมต่อ (วันอาทิตย์ลูกค้าเยอะ)

ระยะปลูกชิดไปครับ   ถ้าสางออกแถวเว้นแถวก็จะดีครับ  หน่อจะดกขึ้น   วันรวมพบเจอกันครึ่งวันได้ครับ  ทำอาชีพอิสระก็ดีครับ  เป็นตัวของตัวเองดี    

kanchasom.s
*

« ตอบ #635 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:39:56 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยค่ะ ปลูกไผ่เลี้ยงแดงทอง350ต้น พื้นที่2ไร่ครึ่ง อยู่เขานางหย่อง อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง ยิ้ม ปลูกมาประมาณ6เดือนแนะนำด้วยค่ะ ยิ้ม
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #636 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 09:22:52 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมด้วยค่ะ ปลูกไผ่เลี้ยงแดงทอง350ต้น พื้นที่2ไร่ครึ่ง อยู่เขานางหย่อง อำเภอบ้านฉาง จังหวัดระยอง ยิ้ม ปลูกมาประมาณ6เดือนแนะนำด้วยค่ะ ยิ้ม

เตรียมตัวขุดหน่อได้แล้วครับ   ได้อายุพอดี  น่าจะมี  5-8  ลำแล้ว 

kanchasom.s
*

« ตอบ #637 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 09:19:03 PM »

ขุดหน่อ หมายถึงรับประทาน หรือขยายพันธ์คะ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #638 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:07:03 AM »

ขุดหน่อ หมายถึงรับประทาน หรือขยายพันธ์คะ

ปลูก  6  เดือน  ถ้าปลูกโดยดูแลดี  สามารถตัดหน่อไปรับประทานได้แล้วครับ

kanchasom.s
*

« ตอบ #639 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:32:02 PM »

ค่ะเริ่มหักหน่อบ้างมาประมาณสองเดือนแล้วแต่ไม่ได้ขาย  :(ที่สอบถามขุดหน่อคือจะทดลองตัดลำต้นที่เกิน 3-4ลำไว้ชำ(ขยายพันธ์) ทำได้หรือไม่ค่ะ
หน้า: 1 ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 [40] 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์