หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 402612 ครั้ง)
สวนไผ่ร่มเย็น ยโสธร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #832 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 07:39:29 AM »

ใครปลูกไผ่ที่สระบุรีบ้างครับ
ผมกำลังคิดปลูกไผ่ที่ อ.หนองแซง
จะได้ไปเที่ยวชมบ้าง ข้อคำแนะนำบ้าง...ฯ

**ผมดูมาหลายสวนเหมือนกัน พึ่งเริ่มต้น**
 1 .มีสวนไผ่ติดริมน้ำ เลยวัดหัวป้าง ,ด้านหลังน้ำตกเจ้ดสาวน้อย เลี้ยวซ้ายเข้าไปประมาณ 200 เมตร อยู่ติดถนน (อ.มวกเหล็ก ไม่มีป้ายชื่อสวน)
สวนพีแดง รุ่นพี่อยู่ใน Kasetporpeng ปลูกอยู่ประมาณ 30,ปลูกได้ประมาณ 3ปี มีลูกจ้างอยู่ประจำ เน้นขยายพันธุ์เพื่อขาย  ไร่ โทร 089-3897378 หากอยากได้ข้อมูลลองนัดกับพี่เค้าดูนะครับ
2.ลองศึกษาใน Kasetporpeng มีหลากหลายคน หลายมุมมองครับ พี่ไผ่หวาน,พี่วิกรม....

toyp
*

« ตอบ #833 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:20:12 PM »

ขอเข้าร่วมด้วยคนนะครับ ผมชื่อต้อยครับ ทำงานประจำอยู่ท่าเรือแหลมฉบัง อยากปลูกไผ่ตงครับ กำลังจะสั่งกิ่งพันธ์ไผ่ตงลืมแล้งสายพันธ์อินโดครับ
จะปลูกช่วงสงกรานต์ 57 นี้ครับ เพราะหยุดงานหลายวัน ขอคำแนะนำและข้อเสนอแนะด้วยครับ ลืมบอกไปครับไผ่จะปลูกที่จ.อุดรธานีครับ

Liked By: 5XXA, thidadao, mentento
toyp
*

« ตอบ #834 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 04:42:25 PM »

ขอเข้าร่วมด้วยคนนะครับ ผมชื่อต้อยครับ ทำงานประจำอยู่ท่าเรือแหลมฉบัง อยากปลูกไผ่ตงครับ กำลังจะสั่งกิ่งพันธ์ไผ่ตงลืมแล้งสายพันธ์อินโดครับ
จะปลูกช่วงสงกรานต์ 57 นี้ครับ เพราะหยุดงานหลายวัน ขอคำแนะนำและข้อเสนอแนะด้วยครับ ลืมบอกไปครับไผ่จะปลูกที่จ.อุดรธานีครับ

Liked By: 5XXA, mentento
Tha San
*

« ตอบ #835 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 06:58:33 PM »

จุมพิต จุมพิต
whitecold
*

« ตอบ #836 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 12:22:58 PM »

ไผ่หม่าจูไม่ดีใช่ไหมครับ ผมไปหาซื้อคนขายบอกให้ซื้อกิมซุง หม่าจูเขาไม่เพาะไว้ เพราะว่ามันขมและรสชาติไม่อร่อยเหมือนกิมซุง แถมเนื้อไม้ไผ่ยังสู้กิมซุงไม่ได้ด้วน

Liked By: 5XXA
Pla-2
*

« ตอบ #837 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 12:48:30 AM »

ขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยครับ แต่ยังไม่ได้ปลูกไผ่เลยสักต้นหนึ่ง วางแผนว่าจะปลูกปีนี้ อยากสอบถามพี่ๆว่า บ้านผมที่สุรินทร์ค่อนข้างแล้งจะปลูกไผได้หรือเปล่าครับ ถ้าปลูกได้เป็นพันธุ์อะไรถึงจะเหมาะครับ และรบกวนพี่ดาบรินทร์ขอเอกสารข้อมูลการปลูกไผ่ด้วยนะครับ ratanapol_cadcam@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2014, 12:54:19 AM โดย Pla-2 » บันทึกการเข้า
serebi
*

« ตอบ #838 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 09:15:12 AM »

กำลังปลูกที่ จ.สุโขทัย  10 ไร่ ....ต้องการหาตลาด ขายหน่อไม้ และกิ่งพันธ์ูุ  ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ

Liked By: rain1804, 5XXA
mrkk
*

« ตอบ #839 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 03:45:50 PM »

ผมได้ไผ่หวานมาปลูก 1 กอ(4-5ต้น สูงประมาณ 30 ซม.) ปลูกมา 8 เดือน ขนาดนี้ต้นเดิมสูงประมาณ 160 ซม. และมีหน่อใหม่ขนาดนิ้วชี้ 4-5 ลำโผล่ขึ้นมารอบๆต้นเดิม สูงประมาณ50 ซม. - 1 ม.  อีกทั้งมีกิ่งแขนงจากต้นเดิมและต้นใหม่แผ่ขยายคลุมดินรอบต้นแม่รัศมี 1.5-2 ม. ผมมือใหม่ปลูกไผ่ครับ  ขอรบกวนให้ความรู้ด้วยครับ คำถามครับ
1.ผมควรตัดแต่งกิ่งแขนงทิ้งให้หมด ให้เหลือเพียงลำต้นแม่ และลำใหม่ใช่หรือไม่ครับ
2.หากตัดจะช่วยให้เกิดประโยชน์อะไรครับ
3.ผมไปแหวก ๆ ดูโคนลำไผ่ผิวดินมีคราบสีขาวเป็นใย ๆ ขึ้นเต็มไปหมดเลยครับ มันคืออะไรครับ

kruyo
*

« ตอบ #840 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 02:15:16 PM »

ขอเข้าชมรมคนปลูกไผ่พอเพียงด้วยคนนะครับ ผมไม่ได้ปลูกมาหรอกครับเป็นไผ่ตงลืมแล้งประมาณสิบกอและหน่อไผ่เลี้ยงประมาณห้ากอครับปลูกได้ประมารปีกว่าแล้วครับ ตอนนี้ให้ผลผลิตพอสมควร ตอนนี้เริ่มไม่เพียงพอแล้วละครับรู้สึกว่าจะเกินพอครับ แต่เพราะชอบกินหน่อไม้เป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับตอนนี้เลยทั้งแกงทั้งทำหน่อไม้ซุป ห่อหมกเอากันทุกประเภทให้สมกับคำว่าเศรษฐกิจพอเพียงครับ
serebi
*

« ตอบ #841 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 02:57:05 PM »

ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2014, 08:10:13 AM โดย serebi » บันทึกการเข้า
nutssuanpaiesan
*

« ตอบ #842 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:17:19 PM »

สวนไผ่ นัสวงศา
( ตั้งอยู่บ้านคำย่านาง ต.นาป่าแซง อ.ปทุมราชวงศา จ.อำนาจเจริญ )

ได้ปลูกไผ่ตงอินโดจีน, ไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง เบอร์ 2,3 , ไผ่สาละวิน, ไผ่ซางหม่น, ไผ่จีน, ไผ่ใต้หวัน และไผ่เลี้ยง ฯลฯ  หากเพื่อนเกษตรสนใจแลกเปลี่ยนกิ่งพันธุ์กัน แจ้งเข้ามาด้ายนะคับ ^_^  ^_^

Liked By: 5XXA, mentento
minimee109
*

« ตอบ #843 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:27:09 PM »

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ สนใจอยากปลูกไผ่ค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะปลูกพันธุ์อะไรดีค่ะที่ดูแลจัดการง่ายหน่อย เพราะจะทำกับแม่ 2 คน รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะคะ จุมพิต

Liked By: somchart, 5XXA
Chuti
*

« ตอบ #844 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:39:48 PM »

สวัสดีค่ะ ยิ้มเท่ห์
เพิ่งจะปลูกบงหวานและก็กิมซุงนิดหน่อยค่ะ
ปลูกเดือนพฤษภาค่ะ หนึ่งเดือนพอดี เห็นที่บ้านบอกว่า ฝนตกทุกวัน ตอนนี้น้ำท่วม  โกรธ โกรธ

คงยกร่องไม่สูงพอ  โกรธ โกรธ
nutssuanpaiesan
*

« ตอบ #845 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 10:52:37 PM »

หวัดดีคับ minimee109 ก่อนแนะนำขอเล่าคร่าวๆ ก็นะคับ
ผมเริ่มปลูกไผ่เมื่อ เดือนเมษายน ปี 56  โดยได้ปลูกไผ่ 3 สายพันธุ์ (แต่ตอนนี้กำลังสะสมสายพันธุ์ใหม่ๆ อยู่คับ)

1. ตงอินโดจีน (ที่เหมือนกับ ตงลืมแล้ง, กิมซุง และมีชื่อเรียกกันอีกหลายๆ ชื่อ ) เยื้อเยอะ รสชาติหากกินสดจะขม การเติบโต ให้หน่อเร็วมาก ปลูกไปเพียง 2 เดือน ก็เริ่มออกหน่อที่ 1 และเมื่อผ่านไปอีก 1-2 เดือน ก็เริ่มออกหน่อที่ 2-3 ตามมา และลำไผ่ก็โตขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเลี้ยงดูเขารวม 8 เดือน เขาก็จะให้หน่อที่ใหญ่มีน้ำหนักเกือบ 1 กก. แต่บางหน่อก็ 1 กก.กว่า เลิยคับ ส่วนลำที่ใหญ่ๆ เขาก็จะมีกิ่งที่ใหญ่ เราก็สามารถตอนกิ่งขยายพันธุ์ได้แล้วคับ

การดูแลของผม คือ ช่วงฤดูแล้ง ในเดือนเมษายน - พฤษภาคม ในปี 56 และช่วงเดือนพฤษจิกายน - เมษายน ในปี 56/57 ให้น้ำ 3 วัน 1 ครั้ง ครั้งละประมาณ 50 ลิตร  การให้ปุ๋ย ผมใส่คร้งที่ 1 หลังปลูกไปได้ 3 เดือน คือเดือนสิงหาคม ในปี 56 และใส่ครั้งที่ 2 ในเดือนมีนาคม ในปี 57
 พอสรุปได้ว่าสายพันธุ์นี้ดูแลง่าย ให้ผลผลิตทั้งหน่อและกิ่งพันธุ์เร็วมากๆ คับ และเมื่อปลูกไปแล้ง 1 ปี ขึ้นไป นำท่วมแช่ขังก็ไม่ตาย

2. ไผ่หวาน รสชาติกินสดไม่ขม การเติบโต เริ่มแรกๆ จะช้ากว่าตงอินโดจีน แต่หลังจาก 8 เดือนไปแล้ว เขาก็จะออกหน่อเยอะกว่าตงอินโดจีน ขนาดของหน่อ ประมาณ 6-10 หน่อ ต่อ 1 กก.

การดูแลของผม ก็เหมือนกับการดูแลไผ่ตงอินโดจีน
พอสรุปได้ว่า ไผ่ชนิดนี้ก็ดูแลง่าย ให้หน่อเยอะ

3. ไผ่เลียง รสชาติกินสดขม การเติบโต เริ่มแรกๆ จะช้ากว่าตงอินโดจีน แต่หลังจาก 8 เดือนไปแล้ว เขาก็จะออกหน่อเยอะกว่าตงอินโดจีน ขนาดของหน่อ ประมาณ 6-10 หน่อ ต่อ 1 กก.
     การดูแลของผม ก็เหมือนกับการดูแลไผ่ตงอินโดจีน
พอสรุปได้ว่า ไผ่ชนิดนี้ก็ดูแลง่าย ให้หน่อเยอะ

ส่วนเรื่องราคาขาย
ขายหน่อ ไผ่หวานแพงกว่า รองลงมาตงอินโดจีน และไผ่เลี้ยงถูกสุด คับ
ขายกิ่งพันธุ์ ไผ่หวานแพงกว่า รองลงมาตงอินโดจีน และไผ่เลี้ยงถูกสุด คับ

ส่วนไผ่สายพันธุ์อื่นๆ ก็น่าสนใจเหมือนกัน ตอนนี้ผมกำลังปลูกเพิ่มอยู่คับ กำลังดูพฤษติกรรมของเขาอยู่นะคับ เดี่ยวหากได้เรื่อง จะนำมาเล่าให้ฟังคับ

ติดตามผมในหน้าเพจได้ที่ https://www.facebook.com/suanpai.esan นะคับ
minimee109
*

« ตอบ #846 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 11:37:56 PM »

หวัดดีคับ minimee109 ก่อนแนะนำขอเล่าคร่าวๆ ก็นะคับ
ผมเริ่มปลูกไผ่เมื่อ เดือนเมษายน ปี 56  โดยได้ปลูกไผ่ 3 สายพันธุ์ (แต่ตอนนี้กำลังสะสมสายพันธุ์ใหม่ๆ อยู่คับ)

1. ตงอินโดจีน (ที่เหมือนกับ ตงลืมแล้ง, กิมซุง และมีชื่อเรียกกันอีกหลายๆ ชื่อ ) เยื้อเยอะ รสชาติหากกินสดจะขม การเติบโต ให้หน่อเร็วมาก ปลูกไปเพียง 2 เดือน ก็เริ่มออกหน่อที่ 1 และเมื่อผ่านไปอีก 1-2 เดือน ก็เริ่มออกหน่อที่ 2-3 ตามมา และลำไผ่ก็โตขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเลี้ยงดูเขารวม 8 เดือน เขาก็จะให้หน่อที่ใหญ่มีน้ำหนักเกือบ 1 กก. แต่บางหน่อก็ 1 กก.กว่า เลิยคับ ส่วนลำที่ใหญ่ๆ เขาก็จะมีกิ่งที่ใหญ่ เราก็สามารถตอนกิ่งขยายพันธุ์ได้แล้วคับ

การดูแลของผม คือ ช่วงฤดูแล้ง ในเดือนเมษายน - พฤษภาคม ในปี 56 และช่วงเดือนพฤษจิกายน - เมษายน ในปี 56/57 ให้น้ำ 3 วัน 1 ครั้ง ครั้งละประมาณ 50 ลิตร  การให้ปุ๋ย ผมใส่คร้งที่ 1 หลังปลูกไปได้ 3 เดือน คือเดือนสิงหาคม ในปี 56 และใส่ครั้งที่ 2 ในเดือนมีนาคม ในปี 57
 พอสรุปได้ว่าสายพันธุ์นี้ดูแลง่าย ให้ผลผลิตทั้งหน่อและกิ่งพันธุ์เร็วมากๆ คับ และเมื่อปลูกไปแล้ง 1 ปี ขึ้นไป นำท่วมแช่ขังก็ไม่ตาย

2. ไผ่หวาน รสชาติกินสดไม่ขม การเติบโต เริ่มแรกๆ จะช้ากว่าตงอินโดจีน แต่หลังจาก 8 เดือนไปแล้ว เขาก็จะออกหน่อเยอะกว่าตงอินโดจีน ขนาดของหน่อ ประมาณ 6-10 หน่อ ต่อ 1 กก.

3. ไผ่เลียง รสชาติกินสดขม การเติบโต เริ่มแรกๆ จะช้ากว่าตงอินโดจีน แต่หลังจาก 8 เดือนไปแล้ว เขาก็จะออกหน่อเยอะกว่าตงอินโดจีน ขนาดของหน่อ ประมาณ 6-10 หน่อ ต่อ 1 กก.

ส่วนเรื่องราคาขาย
ขายหน่อ ไผ่หวานแพงกว่า รองลงมาตงอินโดจีน และไผ่เลี้ยงถูกสุด คับ
ขายกิ่งพันธุ์ ไผ่หวานแพงกว่า รองลงมาตงอินโดจีน และไผ่เลี้ยงถูกสุด คับ

ส่วนไผ่สายพันธุ์อื่นๆ ก็น่าสนใจเหมือนกัน ตอนนี้ผมกำลังปลูกเพิ่มอยู่คับ กำลังดูพฤษติกรรมของเขาอยู่นะคับ เดี่ยวหากได้เรื่อง จะนำมาเล่าให้ฟังคับ

ติดตามผมในหน้าเพจได้ที่ https://www.facebook.com/suanpai.esan นะคับ
ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูลนะคะ แล้วไผ่หวานมีหลายสายพันธุ์มั๊ยค่ะ

somchart
*

« ตอบ #847 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 05:21:51 AM »

สวัสดีครับ ขอเข้าชมรมด้วยคน คิดจะปลูกไผ่ครับ กำลังสำรวจตลาดอยู่ครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปเดินดูราคาหน่อไม้ที่ตลาดศรีเมือง(ราชบุรี) พบว่า ส่วนใหญ่ เป็นหน่อไม้ไผ่หวานครับ(ถามแม่ค้าแล้ว เขาไม่ทราบสายพันธุ์) ราคาประมาณ กก.ละ 18 บาท มีหน่อกิมซุ่ง(แม่ค้าเรียกไผ่เขียว)อยู่บ้าง แต่มีไม่กี่เจ้า(คาดว่าคงจะขายหมดไปแล้ว) ราคาประมาณ 12-15 บาท/กก.

ให้ข้อมูลไว้ เผื่อใครที่คิดจะปลูกครับ  ยิ้มเท่ห์

สมชาติ ศุภปาโมกข์ 68/29 ซ.ทวีวัฒนา 9  แขวง/เขต ทวีวัฒนา  กทม. 10170
หน้า: 1 ... 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 [53] 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์