หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 402610 ครั้ง)
Paktai_biofarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 11:03:24 AM »

สมาชิกใหม่ขอรายงานตัวด้วยคนครับ ตอนนี้ที่บ้านผมจังหวัดสุราษฎร์ธานีทำกิจการฟาร์มเห็ดเน้นขายส่ง และเมื่อประมาณ 4 เดือนที่แล้วได้ปลูกไผ่ตงลืมแล้งไปประมาณ 60 ต้น ตอนนี้กำลังแตกกอสวยมาก เอาไว้จะถ่ายรูปมาแชร์นะครับ การเพาะเห็ดกับปลูกไผ่สามารถไปด้วยกันได้ดีทีเดียวเลยเพราะว่าขี้เลื่อยเก่าที่หมดอายุจากเห็ดสามารถนำมาทำปุ๋ยหมักใส่ต้นไผ้ได้ดีมากเลย ส่วนไม้ไผ่ที่จะตัดแต่งในอนาคตก็ใช้เป็นเชื้อเพลิงในการนึ่งฆ่าเชื้อก้อนเห็ดได้ อีกอย่างก็คือภาคใต้เองน้อยคนมากที่จะสนใจปลูกไผ่เป็นพืชเศรษฐกิจ จึงทำให้มีช่องทางการขายหน่อไม้สดหรือดองได้อีกมากมายครับ

Liked By: 5XXA, vichai sila

HABINTERTEX
*

« ตอบ #817 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:13:44 AM »

อายจัง  สวัสดีครับ ขอแนะนำ โครงการ Cool the world ปลูกไผ่ รักษ์โลกรักชุมชน รายละเอียดโครงการ
ไผ่กิมซุง (โครงการปลูกไผ่ รักษ์โลก รักชุมชน) ( H & B INTERTEX CO., LTD )
อายจัง
โดยบริษัท เอช แอนด์ บี อินเตอร์เท็กซ์ จำกัด  ยิงฟันยิ้ม ได้แจก :-*กล้าไผ่กิมซุงฟรี 400 ต้น  ยิงฟันยิ้ม
ให้กับโรงเรียน ชั้นประถม ที่มีโครงการอาหารกลางวัน
ระยะทางจาก กรุงเทพฯไม่เกิน 300 กม. ยิ้ม
และมีพื้นที่อย่างน้อย 2ไร่

โดย  1 ไร่  สามารถปลูกไผ่ได้   256   ต้น   ระยะปลูก  2.5 X 2.5  เมตร 
จึงเรียน บอกเพื่อนๆีพี่ ที่สนใจ ติดต่อ รับแแบฟอร์มขอแบบสำรวจเข้าร่วม  โครงการ   ปลูกไผ่  รักษ์โลก  รักชุมชน
ที่เบอร์ 02-294-8870 ต่อ 125 คุณ ฐิติพงษ์ หรือ
หรือ E-mail perhrhr@gmail.com
หรือ โหลด แบบฟอร์มการสมัครที่ http://www.4shared.com/office/BLoDbh42/_online.html

website company
http://www.rainflowerclub.com/home.php
http://www.blissbearclub.com/homepage.php
http://rainflowerbaby.com/th/babyandkid/index.php

Liked By: 5XXA, mentento
jackkey25
*

« ตอบ #818 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 04:27:10 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ปลูกกิมซุ่ง 100 กอ หน่อหวานเบอร์ 3 จากสวนพี่เปีย 20 กอ
ที่ อ.ป่าซาง ลำพูน จะทยอยลงเรื่อยๆ เพิ่มอ๊อกซิเจนให้โลกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

billy
*

« ตอบ #819 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 08:59:51 PM »

สม้ครสมาชิกด้วยคนครับ ที่บ้านลองปลูก ไผ่บงหวาน 2กอ กิมซุง 1 กอ ไผ่เลี้ยงหวาน4กอ กับไผ่ไม่ทราบชื่อ1กอ เพื่อนบอกว่ามาจากเมืองจีนปลูกมาได้่ย่างเข้าปีที่4แล้วครับ ปีนี้ว่าจะลงแปลงซัก1ไร่เป็นไผ่ที่ยังไม่ทราบชนิดแน่นอน รอเซียนๆในมุมสมาชิกฟันธงกันมาก่อนครับ รู้แต่ว่าอยู่ในกลุ่ม ไผ่ยักษ์สาละวิน ไผ่แม่ตะวอ ไผ่วะโซว่ ไผ่เปาะยักษ์ ไผ่โปก ไผ่มันหมูไม่รู้เป็นตัวไหนกันแน่ ฮ่าๆ มึนครับ โปรเจค ขยายพันธุ์ใช้เองในที่ประมาณ 10ไร่ก่อนครับ  เจ้าไผ่ไม่ทราบชื่อนี่หน่อขมน่าดูแต่เยื่อหนาดีครับน่าเอามาใช้เผาข้าวหลามได้ครับ ไม่มีหนาม

sorraya
*

« ตอบ #820 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 05:24:01 PM »

ขอข้อมูลจากผู้รู้หน่อยค่ะ..ชอบปลูกไฝ่เหมือนกันค่ะซื้อไฝ่จีนผิวมันมา8ต้น(ต้นชำบางต้นยังไม่แทงใบชำในแกลบดำอย่างเดียว)หลังได้รับไผ่มา2วันไม่ทราบว่าเกิดอะไรไผ่แห้งตายทีละต้นจนตอนนี้เกิบหมดเหลือ 3 ต้นเลยรีบเอาไปลงดินกลัวตายหมดแต่ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่าค่ะ...รบกนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

chuchart18
*

« ตอบ #821 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 07:31:19 PM »

ตอนนี้ที่สวนผมมีไผ่หวาน (พันธุ์เบา) แบบเพาะชำจากเหง้าเหลือจำหน่ายอยู่ประมาณ 200 ต้น ท่านใดต้องการนำไปทดลองปลูกสอบถามได้ครับ

เพาะชำไว้ในถุงดำ เหง้าแตกกิ่งแขนงแล้ว ทำให้การนำไปปลูกมีโอกาสรอดสูงครับ

บอย / 081-911-3014

Liked By: 5XXA
roteee
*

« ตอบ #822 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 04:56:20 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์

แต่ว่า ... ยิ่งตามอ่านเรื่องไผ่ ความพอเพียงยิ่งลดน้อยลง  โกรธ อยากได้ไปหมด ไผ่หวาน ไผ่ยักษ์ ไผ่ดำ ฯลฯ  โกรธ

น้องไผ่ยักษ์น่าน (เอ๊ะ หรือว่าปักกิ่ง -_-!) ของผมครับ ยังเป็นเด็กอยู่ครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2013, 04:59:20 PM โดย roteee » บันทึกการเข้า

-----------------------------
เซือในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เซือ
ลุงเข่ง ริมเซ
*

« ตอบ #823 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:37:51 PM »

สม้ครสมาชิกด้วยคนครับ ที่บ้านลองปลูก ไผ่บงหวาน 2กอ กิมซุง 1 กอ ไผ่เลี้ยงหวาน4กอ กับไผ่ไม่ทราบชื่อ1กอ เพื่อนบอกว่ามาจากเมืองจีนปลูกมาได้่ย่างเข้าปีที่4แล้วครับ ปีนี้ว่าจะลงแปลงซัก1ไร่เป็นไผ่ที่ยังไม่ทราบชนิดแน่นอน รอเซียนๆในมุมสมาชิกฟันธงกันมาก่อนครับ รู้แต่ว่าอยู่ในกลุ่ม ไผ่ยักษ์สาละวิน ไผ่แม่ตะวอ ไผ่วะโซว่ ไผ่เปาะยักษ์ ไผ่โปก ไผ่มันหมูไม่รู้เป็นตัวไหนกันแน่ ฮ่าๆ มึนครับ โปรเจค ขยายพันธุ์ใช้เองในที่ประมาณ 10ไร่ก่อนครับ  เจ้าไผ่ไม่ทราบชื่อนี่หน่อขมน่าดูแต่เยื่อหนาดีครับน่าเอามาใช้เผาข้าวหลามได้ครับ ไม่มีหนาม
ที่ย้านอุบล ไผ่เกิดเองเยอะมากเป็นไผ่ป่าหน่อรสชาด อร่อยแต่รกมากเก็บหน่อยาก อยากโค่นทิ้ง นอกนั้นก็เป็นไผ่บ้านใช้ลำ และไผ่เหลืองที่หน่อกินไม่ได้เพราะมีรสขม แต่หน่อใหญ่ลำใช้ประโยชน์ไม่ค่อยได้เพราะเนื้อบางและมอดไม้ชอบมาก อยากลองหาพัธุ์ไผ่ชนิดอื่นลองปลูกดูเพราะคงจะมีแต่ไผ่อย่างเดียวที่จะลอดจากน้ำท่วมได้ครับ

ลุงเข่ง ริมเซ
*

« ตอบ #824 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:46:56 PM »

สวนไผ่ ศรีกมล จ.อำนาจเจริญ  086-8675888
      ผมปลูกไผ่กิมซุง บนเนื้อที่ 24 ไร่ มีจำนวน 2500 ต้น ปลูกมา 3 ปีแล้วครับ ช่วงปีที่ผ่านมา เพาะพันธ์กิ่งขาย มีตลาดรองรับครับ ผมส่งขายให้กับสวนไผ่ ที่ปราจีนบุรี หลายพันต้น แต่ปีนี้ คาดว่าจะขายหน่อไม้สด และหน่อไม้ดองครับ ช่วงนี้หน้าฝน หน่อไม้ออกเยอะมาก วันละหลายร้อย กก จึงได้ลงมือทำหน่อไม้ดองไว้ขายด้วยในหน้าแล้ง
     นอกจากนี้ ผู้ที่สนใจเราเปิดให้ศึกษาดูงาน และเราพร้อมให้ข้อมูลทุกอย่างที่เป็นประโยชน์ ในการปลูกไผ่ ปลูกอย่างไร ให้ได้ผลผลิตมาก มีตัวอย่างผลผลิตมาให้ดูครับ

บ้านผมอยู่ดอนมดแดง อาทิตย์หน้าผมจะกลับบ้านออกพรรษา และผูกแขนลูกชายไปรับใช้ชาติผลัด2ที่ศรีสะเกษ ช่วงนี้ผมพอที่จะไปเยี่ยมชมสวนได้ไหมครับ อยากปลูกไผ่เพราะลองมองไปรอบๆที่นาจะเห็นมีแต่ไผ่ และต้นกุงต้นซาดที่รอดตายจากน้ำท่วม อำนาจเจริญก็คงท่วมเหมือนกันใช่ไหมครับ

Liked By: 5XXA, Chuti, mentento
serebi
*

« ตอบ #825 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 06:27:57 AM »

อยากทราบ ตลาดหน่อไม้ ในจังหวัดพิษณุโลก หรือใกล้เคียงหน่อครับ ... ตอนนี้ปลูก แถวพิษณุโลก ไว้ ประมาณ  100 ก่อ ไผ่เริ่มแตกหน่อแล้ว ขอบคุณ

Punya1038
*

« ตอบ #826 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:31:04 PM »

ผมซื้อไผ่ผงหวานหนองโดนมา 2 กอเล็กจากงานเกษตร แม่โจ้เมื่อปี2011 (มีประมาณ กอละ10ต้น ขนาดเท่าใส้ดินสอ) เพราะว่าเพาะจากเมล็ด ตอนนี้ลงดินมาแล้ว เกือบ 2 ปี แต่ขนาดก็ยังเท่าใส้ดินสอ สูงประมาณ 75-100 ซม และมีลำต้นเล็กๆกอละไม่ต่ำกว่า 100 ต้น  อยากทราบว่าถ้าผมขุดออกมาและแยกกอชำในถุงแกลบขี้ไก่ขะได้หรือเปล่า ผมดูแล้วน่าจะแยกได้ประมาณ ซัก 50-60 ถุงเห็นจะได้ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

jirarat15
*

« ตอบ #827 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2013, 07:01:55 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ เพิ่งเริ่มปลูกไผ่กิมซุงฝากด้วยนะคะ

nutato
*

« ตอบ #828 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 10:47:16 AM »

สวนไผ่ ศรีกมล จ.อำนาจเจริญ  086-8675888
      ผมปลูกไผ่กิมซุง บนเนื้อที่ 24 ไร่ มีจำนวน 2500 ต้น ปลูกมา 3 ปีแล้วครับ ช่วงปีที่ผ่านมา เพาะพันธ์กิ่งขาย มีตลาดรองรับครับ ผมส่งขายให้กับสวนไผ่ ที่ปราจีนบุรี หลายพันต้น แต่ปีนี้ คาดว่าจะขายหน่อไม้สด และหน่อไม้ดองครับ ช่วงนี้หน้าฝน หน่อไม้ออกเยอะมาก วันละหลายร้อย กก จึงได้ลงมือทำหน่อไม้ดองไว้ขายด้วยในหน้าแล้ง
     นอกจากนี้ ผู้ที่สนใจเราเปิดให้ศึกษาดูงาน และเราพร้อมให้ข้อมูลทุกอย่างที่เป็นประโยชน์ ในการปลูกไผ่ ปลูกอย่างไร ให้ได้ผลผลิตมาก มีตัวอย่างผลผลิตมาให้ดูครับ

บ้านผมอยู่ดอนมดแดง อาทิตย์หน้าผมจะกลับบ้านออกพรรษา และผูกแขนลูกชายไปรับใช้ชาติผลัด2ที่ศรีสะเกษ ช่วงนี้ผมพอที่จะไปเยี่ยมชมสวนได้ไหมครับ อยากปลูกไผ่เพราะลองมองไปรอบๆที่นาจะเห็นมีแต่ไผ่ และต้นกุงต้นซาดที่รอดตายจากน้ำท่วม อำนาจเจริญก็คงท่วมเหมือนกันใช่ไหมครับ

อำนาจเจริญ น้ำไม่ท่วมครับ ส่วนสวนไผ่ ก็ไม่มีผลครับ กระทบแค่ทางเข้าออกสวน

green metallic
*

« ตอบ #829 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 05:17:59 PM »

ใครปลูกไผ่ที่สระบุรีบ้างครับ
ผมกำลังคิดปลูกไผ่ที่ อ.หนองแซง
จะได้ไปเที่ยวชมบ้าง ข้อคำแนะนำบ้าง...ฯ

ruecha_k
*

« ตอบ #830 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 04:48:07 PM »

ไผ่กิมซุ่งปลูกมาสามปีแล้วอย่ากทำให้ออกหน้าแล้งต้องทำย่างไรบ้าง

dekbannok
*

« ตอบ #831 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 09:41:56 PM »

ขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ตอนกำลังชำไผ่บงหวาน กะไผ่ข้าวหลามอยู่ครับ ถ้าแตกใบงามแล้วจะนำภาพมาให้เพื่อนๆได้ดู

หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56   ขึ้นบน
  พิมพ์