หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 403092 ครั้ง)
Sarote
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:20:36 PM »

สมาชืกใหม่ ครับ ตอนนี้ปลูกไผ่ตง ไผ่หวาน ไผ่เลี้ยง ไผ่ลวก ตงไต้หวัน รวมๆกัน 100 กว่ากอ ตอนนี้ออกหน่อหมดแล้ว ขอเป้นสมาชิกชมรมด้วยครับ

มีสวนเล็กๆ 5-6 ไร่อยู่ที่บางละมุง ชลบุรี อยากหาพันธุ์ไผ่ใหม่ๆมาปลูกเพิ่มเพราะชอบไผ่มาก เกิดในบ้านไม้ไผ่ ช่วยพ่อแม่หากินและโตมาได้ก็อาศัยไม้ไผ่ ไปอยู่ทางเหนือก็เคยปลูกกระต๊อบไม้ไผ่อยู่ใต้กอไผ่ ชีวิตช่วงปลายอยากอยู่ใกล้และขอทดแทนคุณด้วยการปลูกไผ่ ไม่หวังว่าจะได้เงินจากไผ่ แต่ก็ไม่อยากเสียเงินมากๆเพราะต้องซื้อพันธุ์ไผ่

Liked By: vichai sila

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #225 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:54:28 PM »

คนปลูกไผ่ช่วงนี้ทำไมเงียบจังเลย ที่ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย ตอนนี้แล้งมาก มาก ไผ่ที่สวนต้องให้น้ำทุก 3 วัน ปกติจะให้ 7 ต่อครั้ง แต่ช่วงนี้ไม่มีฝนเลย ดินก็แข็งมาก มาก แค่ 3 วันถ้าไม่ให้น้ำหน่อที่ออกมาจะเริ่มเหี่ยวเลย โดยเฉพาะพันธุ์ไผ่ที่ได้รับจากสวนของพี่ไผ่หวานต้องคอยดูแลเป็นพิเศษหน่อยกลัวจะไม่รอดครับ เหนื่อยมาก แต่พอเข้าสวนเห็นต้นไผ่ที่สดเขียวก็แอบภูมิใจว่าตัวเองก็ทำได้เหมือนกันครับ
      หาฟางหรือหญ้าแห้งคลุมโคนต้นไผ่จะช่วยได้มากครับ   ยังไงรักษาให้รอดนะครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #226 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 10:56:27 PM »

สมาชืกใหม่ ครับ ตอนนี้ปลูกไผ่ตง ไผ่หวาน ไผ่เลี้ยง ไผ่ลวก ตงไต้หวัน รวมๆกัน 100 กว่ากอ ตอนนี้ออกหน่อหมดแล้ว ขอเป้นสมาชิกชมรมด้วยครับ

มีสวนเล็กๆ 5-6 ไร่อยู่ที่บางละมุง ชลบุรี อยากหาพันธุ์ไผ่ใหม่ๆมาปลูกเพิ่มเพราะชอบไผ่มาก เกิดในบ้านไม้ไผ่ ช่วยพ่อแม่หากินและโตมาได้ก็อาศัยไม้ไผ่ ไปอยู่ทางเหนือก็เคยปลูกกระต๊อบไม้ไผ่อยู่ใต้กอไผ่ ชีวิตช่วงปลายอยากอยู่ใกล้และขอทดแทนคุณด้วยการปลูกไผ่ ไม่หวังว่าจะได้เงินจากไผ่ แต่ก็ไม่อยากเสียเงินมากๆเพราะต้องซื้อพันธุ์ไผ่
    ยังไงมาขุดเองให้ฟรีถ้าลงมือเสียเหงื่อขุดกับมือ  มีไผ่บงหวาน  ไผ่กิมวุ่ง  ไผ่ซาง  ไผ่ข้าวหลาม  ไผ่เปาะ

surasak toaim
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:06:38 AM »

เรียนถามเรื่องปลวกครับ ท่านที่มีปัญหาปลวกกินรากไผ่มีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ ที่สวนผมมีปลวกขึ้นหลายก่อครับ กินราก กินเหง้า ทั้งลำ ทั้งหนอโดนหมดเลยครับ ร้องไห้
Sarote
*

« ตอบ #228 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:41:11 PM »

ยังไงมาขุดเองให้ฟรีถ้าลงมือเสียเหงื่อขุดกับมือ  มีไผ่บงหวาน  ไผ่กิมวุ่ง  ไผ่ซาง  ไผ่ข้าวหลาม  ไผ่เปาะ
ขอบคุณมากๆครับคุณไผ่หวาน สังคมนี้เอี้อเฟื้อเผื่อแผ่กันจริงๆ
 เรื่องขุดเองนี้ถนัดมากๆ วันก่อนไปถึง วัดวัดหนึ่งที่ อ. ท่าใหม่ เอาเสียม ชะแลงไปด้วย ขออนุญาตหลวงพ่อขุดหน่อกล้วยที่เข้าใจว่าเป็นหักมุก แต่ดูจริงๆแล้วกลายเป็นกล้วยป่า ไม่รังเกียจครับขุดเองเขาว่าโตเร็วเอามา 4 หน่อปลูกไว้รวบรวมพันธุ์
สวนคุณไผ่หวานอยู่ที่ไหนครับมีไผ่หลายอย่างที่ยังไม่มีและยังไม่รู้จักด้วย ขอถือโอกาสรู้จักและเยี่ยมชมสวนด้วย
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #229 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:43:43 PM »

สวนอยู่ที่ 91 หมู่ 4  สวนเกษตรเพชรเมืองแพร่  ต.แม่จั๊วะ  อ.เด่นชัย  จ.แพร่   โทร. 083-2663096   ถ้าขุดเองให้ฟรี  ชนิดละ  ไม่เกิน  2  ต้น  บางพันธุ์ถ้ามีมากก็ให้มากกว่านี้ได้ครับ  ถ้าทางสวนขุดใส่ถุงดำดูแลรดน้ำ  สามถึงสี่เดือน  จึงจำเป็นต้องจำหน่ายเพื่อนำเงินมาจ้างคนงานและดูแลรักษาสวน   ยินดีต้อนรับในการมาเยี่ยม  มีอะไรยินดีแบ่งปันด้วยความเต็มใจขอให้ลงมือทำเองครับ

Sarote
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 04:54:45 PM »

สวนอยู่ที่ 91 หมู่ 4  สวนเกษตรเพชรเมืองแพร่  ต.แม่จั๊วะ  อ.เด่นชัย  จ.แพร่   โทร. 083-2663096   ถ้าขุดเองให้ฟรี  ชนิดละ  ไม่เกิน  2  ต้น  บางพันธุ์ถ้ามีมากก็ให้มากกว่านี้ได้ครับ  ถ้าทางสวนขุดใส่ถุงดำดูแลรดน้ำ  สามถึงสี่เดือน  จึงจำเป็นต้องจำหน่ายเพื่อนำเงินมาจ้างคนงานและดูแลรักษาสวน   ยินดีต้อนรับในการมาเยี่ยม  มีอะไรยินดีแบ่งปันด้วยความเต็มใจขอให้ลงมือทำเองครับ
ขอบคุณครับ ถ้ามีโอกาสผ่านเมืองแพร่จะแวะเยี่ยม ขอชมสวนด้วยครับ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #231 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 09:50:56 PM »

ครับ  ท่านใดว่างผ่านมาเรียนเชิญครับแวะเยี่ยมได้ครับ

บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:08:18 PM »

อ้ายทอมมี่ เห็นหน้าเป้นตาเฮ็ดลาบแซบเนาะ คักๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นตาใส่เบ็ดกบหมานนำ ผมาว่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #233 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:24:01 AM »

อ้ายทอมมี่ เห็นหน้าเป้นตาเฮ็ดลาบแซบเนาะ คักๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นตาใส่เบ็ดกบหมานนำ ผมาว่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Kwan_
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 09:32:26 AM »

รบกวนถามผู้เชี่ยวชาญเรื่องไผ่ค่ะ ว่าการให้น้ำไผ่ควรเป็นอย่างไร และปริมาณการใช้น้ำแต่ละครั้งกี่ลิตร เราควรเก็บกักน้ำไว้เท่าไหร่ถึงจะพอใช้สำหรับหน้าแล้ง ในสวนไผ่ขนาด 4 ไร่  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  เศร้า

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
tommy pattaya
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 11:37:13 PM »

พี่ sarote สวนไผ่อยู่บางละมุง อยู่ตรงไหนอ่ะครับ ผมทอมมี่อยู่ชอยสยามคันทรีคลับ ออฟฟิตอยู่ติดโรงไฟฟ้าย่อยบางละมุง ปกติจะไปกลับอุบล-พัทยา ตลอดถ้ามีเวลาว่างงงงงงงงงงงงง ผมคนอุบลแต่มาหากินอยู่พัทยา 12 ปีแล้วอ่ะครับผมก็ทำสวนไผ่เช่นกัน มีพันธุ์อะไรแปลกๆดีๆมาแลกกันก็ได้ครับ หรือถ้าขับรถผ่านหน้าออฟฟิตแวะดื่มกาแฟหอมๆสักถ้วยก็จะเป็นเกียรติอย่างสูง ขอรับกะผม ขออนุญาตแจกเบอร์พี่ๆทุกคนด้วย เผื่อแวะมาแถวพัทยาหรือแวะที่ไร่ที่อุบล 081-7626257 รูดซิบปาก รูดซิบปาก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #236 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 11:43:41 PM »

พี่ sarote สวนไผ่อยู่บางละมุง อยู่ตรงไหนอ่ะครับ ผมทอมมี่อยู่ชอยสยามคันทรีคลับ ออฟฟิตอยู่ติดโรงไฟฟ้าย่อยบางละมุง ปกติจะไปกลับอุบล-พัทยา ตลอดถ้ามีเวลาว่างงงงงงงงงงงงง ผมคนอุบลแต่มาหากินอยู่พัทยา 12 ปีแล้วอ่ะครับผมก็ทำสวนไผ่เช่นกัน มีพันธุ์อะไรแปลกๆดีๆมาแลกกันก็ได้ครับ หรือถ้าขับรถผ่านหน้าออฟฟิตแวะดื่มกาแฟหอมๆสักถ้วยก็จะเป็นเกียรติอย่างสูง ขอรับกะผม ขออนุญาตแจกเบอร์พี่ๆทุกคนด้วย เผื่อแวะมาแถวพัทยาหรือแวะที่ไร่ที่อุบล 081-7626257 รูดซิบปาก รูดซิบปาก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
    ยังไม่มีโอกาสไปอุบลฯเลย  แต่พัทยามีโอกาสไปอยู่   อายจัง อายจัง อายจัง

Sarote
*

« ตอบ #237 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2010, 05:07:20 PM »

ขอบคุณครับคุณทอมมี่
ผมก็แรงงานผลัดถิ่นจาสุพรรณมาหากินรับจ้างแถวนี้ จนเขาเลิกจ้างเพราะอายุเข้าสู่วัยชรา มาอยู่ชลบุรีถึงตอนนี้ก็น่าจะเกิน 20ปีแล้ว
เพราะต้องหาบ้านอยู่ตอนทำงานเลยซื้อทีปลูกบ้านอยู่ ต. ตะเคียนเตี้ย หมู่ 3 เข้าทางตลาดโรงโป๊ะประมาณ 6 กม.ยังเป็นสวนมะพร้าวเก่าอยู่

ตอนนี้ว่างงานก็เลยลุยปลูกต้นไม้ ปลูกแบบไม่มีแผนอะไร แต่ต้นไม้ที่ปลูกๆไว้ก็เติบโตเกือบเต็มพื้นที่แล้ว
ปลูกทุกอย่างที่หาพันธุ์มาได้เพิ่จะลงไผ่หวานกับตงไต้หวันได้ปีกว่าอย่างละ 50 กออยู่รอดซัก 80%แต่แถวบ้านก็มีคนปลูกไผ่หลายราย
ที่ปลูกต้นไม้เพราะอยากให้สวนร่มรื่น ไม่ได้หวังว่าจะมีรายได้อะไรแต่ดีใจที่เริ่มมีของจากสวนแจกให้เพื่อนบ้านได้กินบ้างแล้ว

ถ้าคุณทอมมี่มีโอกาสผ่านมาก็ขอเชิญนะครับ อยากจะอวดตะบันน้ำ แต่ตอนนี้เกิดขัดข้องทางเทคนิคกำลังแก้ปัญหาอยู่
ความจริงมันก็ทำงานมาได้หลายอาทิตย์ติดต่อกันแล้วหยุดไปยังไม่มีเวลาแก้ไขเพราะกำลังตรียมพื้นที่ปลูกทุเรียน มังคุด เงาะอย่างละ 2-3 ต้น
อยากปลูกเยอะกว่านี้แต่กิ่งพันธุ์ไม้ผลแพงจริงๆไปซื้อทีไรได้ไม่กี่ต้นต้องจ่ายเป็นพัน ชอบแบบเพาะเองครับได้เยอะดี ตอนนี้มี ชมพู่มะเหมี่ยว
มะรุม มะขวิด รางจืด ปลูกเพกาหรือที่ทางอิสานเรียกลิ้นฟ้า ทางเหนือเรียกบ่าค้อนก้อม ปลูกไว้เยอะเหมือนกัน ถ้าคุณทอมมีมีโอกาสมาก็แบ่งไปปลูกบ้างก็ได้ครับ

แจกเบอร์ไว้ล่วงหน้าด้วยครับ 081-801-5314

pp_79
*

« ตอบ #238 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:01:43 PM »

มาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์

ชอบไผ่มากครับ ตอนนี้ปลูก กิมซุ่ง 30 หม่าจู๋ 10 ไผ่ตงหวานศรีปราจีน 10 และ บงหวาน 10 ต้นครับ มือใหม่ครับ ตอนนี้

ประมาณ 3 อาทิตย์ กิมซุ่ง เริ่มมีหน่อแล้วครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 12:28:05 AM »

ยินดีครับ  มีคำถามอะไรเกี่ยวกับไผ่ก็ถามมาได้ครับ

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์