หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกไผ่พอเพียง...เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 403091 ครั้ง)
kob life
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:36:02 PM »

อยากปลูกเช่นกันน่ะค่ะ แต่ว่าที่ที่จะปลูกเป็นที่น้ำท่วม โดยน้ำจะขังอยู่ประมาณ 4 เดือนอ่ะค่ะ เกรงว่าปลูกไปแล้วโดนน้ำท่วมจะตายซะหมด  หรือว่าควรจะปลูกอย่างอื่นดีคะ เสียดายที่เปล่าน่ะค่ะ

Liked By: vichai sila

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #209 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:46:13 PM »

นู๋ กำลังศึกษาอยุ่ครับพี่ไผ่หวาน
เลยยังไม่ได้สั่งต้นไผ่บงหวานจากพี่ไผ่หวานเลยอะครับ
สั่งน้อยๆๆ มาลองก่อนและเอาไว้ขยายพันธ์ดีป่าวครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
    ใกล้ไหนซื้อนั่นก็ได้ครับ  ลองก่อนดีครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #210 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:46:50 PM »

อยากปลูกเช่นกันน่ะค่ะ แต่ว่าที่ที่จะปลูกเป็นที่น้ำท่วม โดยน้ำจะขังอยู่ประมาณ 4 เดือนอ่ะค่ะ เกรงว่าปลูกไปแล้วโดนน้ำท่วมจะตายซะหมด  หรือว่าควรจะปลูกอย่างอื่นดีคะ เสียดายที่เปล่าน่ะค่ะ
   ต้องยกร่องครับ

ไผ่หวาน
*

« ตอบ #211 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:48:00 PM »

วันที่ 5  มิ.ย.มีประชุมไผ่ที่ ม.ธรรมศาสตร์  รังสิต  เต็มวันครับ  ผมไม่ได้ไปครับ

kob life
*

« ตอบ #212 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:13:43 AM »

แต่ที่บอกว่าน้ำท่วม มันไม่ได้ท่วมแค่เข่าน่ะสิคะ มันท่วมประมาณถึงเองเห็นจะได้ อีกอย่างขึ้นอยู่กับน้ำโขงจะหนุนในแต่ละปีน่ะค่ะ แล้วไม่ทราบว่าไผ่จะทนน้ำท่วมได้นานรึป่าวคะ อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆค่ะ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #213 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:54:59 PM »

แต่ที่บอกว่าน้ำท่วม มันไม่ได้ท่วมแค่เข่าน่ะสิคะ มันท่วมประมาณถึงเองเห็นจะได้ อีกอย่างขึ้นอยู่กับน้ำโขงจะหนุนในแต่ละปีน่ะค่ะ แล้วไม่ทราบว่าไผ่จะทนน้ำท่วมได้นานรึป่าวคะ อันนี้ไม่มีความรู้จริงๆค่ะ
   ส่วนใหญ่จะทนไม่ค่อยได้  ยกเว้นพันธุ์กิมซุ่งครับ  แต่ต้องปลูกหน้าแล้ง  พอหน้าฝนน้ำหลากก็สู้กับน้ำได้พอดีครับ

thanyathip
*

« ตอบ #214 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:44:08 AM »

สวัสดีค่ะ ไม่ได้เข้ามาทักทายต้ังนาน ตอนนี้มีไผ่กิมซุงอยู่ร้อยกว่าก่อ อายุ 3ปีแล้วออกหน่อได้จำหน่ายพอสมควร ตอนนี้ต้องการประกาศขายให้ผู้ที่สนใจมาเหมาตัดกิ่งไปเพาะขายในราคา 3หมื่น เพราะตอนนี้ไม่มีเวลาทำอย่างเดียว ฝนเริ่มโปยปายมาเริ่มมีสีสันมาอีกคร้ัง กิ่งที่เหมาะแก่การตอนเพิ่มมากขึ้น สนใจติดต่อ ด่วนค่ะ โทร 085-5552144,082-3137263 เมลล์ kapjun_y@hotmail.com ขอบคุณค่ะ ยิ้ม ที่อยู่ อ.บ้านแฮด จ.ขอนแก่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 06:00:05 PM โดย thanyathip » บันทึกการเข้า
somkiat.m
*

« ตอบ #215 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:25:20 PM »

ที่น่านมีท่านใดปลูกไผ่เลี้ยงหวานบ้างครับ
surasak toaim
*

« ตอบ #216 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:12:34 PM »

เรียนท่านสมาชิก เกจิอาจารย์ไผ่ครับ ข้าผู้น้อยขอสูตรปุ๋ยเด็ดๆ จากท่านด้วยครับ เอาแบบสูตรทำจริงปฎิบัติจริงที่สวนกันเลยครับ ว่าสวนใหญ่แล้วท่านทั้งหลายใช้สูตรไดบ้างครับ (แถมอีกนิดเอาลักษณะของดินด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง) เพราะส่วนใหญ่จะดูตามตำราครับขอวิชาในภาคปฎิบัติจากหลายๆ ท่านน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเราชาวไผ่ครับ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #217 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:04:29 PM »

เรียนท่านสมาชิก เกจิอาจารย์ไผ่ครับ ข้าผู้น้อยขอสูตรปุ๋ยเด็ดๆ จากท่านด้วยครับ เอาแบบสูตรทำจริงปฎิบัติจริงที่สวนกันเลยครับ ว่าสวนใหญ่แล้วท่านทั้งหลายใช้สูตรไดบ้างครับ (แถมอีกนิดเอาลักษณะของดินด้วยจักเป็นพระคุณยิ่ง) เพราะส่วนใหญ่จะดูตามตำราครับขอวิชาในภาคปฎิบัติจากหลายๆ ท่านน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเราชาวไผ่ครับ
     ถ้ามีเวลาว่างศึกษาดูงานให้เห็นของจริงน่าจะได้ภาคปฎิบัติที่ดีทีเดียว   ไผ่ส่วนใหญ่ชอบดินทรายถึงดินร่วนปนทราย  แต่ควรใช้ขี้หมู  ขี้ไก่มากๆหน่อย 

tommy pattaya
*

« ตอบ #218 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 03:51:31 PM »

สมาชิกชมรมไผ่เป็นยังงัยกันบ้างน้อ ฝนฟ้าตก คงชุ่มฉ่ำหัวใจกันบ้างนะครับ ที่อุบลก็ตกเรื่อยๆเอื่อยๆพอให้ไม่ต้องรดน้ำครับ แถวอีสาน ใครว่างๆก็เชิญมากินปลาที่บ่อได้นะครับ ตัวโตแล้วไม่ขาย ให้กินฟรีครับ แกงหน่อไม้หวานๆ ฟังเสียงกีต้าร์เพราะๆ ผ่านมาก็เชิญที่สวนไผ่เด้อครับ ทอมมี่ พัทยา 081-7626257

Liked By: decoded
Wasun
*

« ตอบ #219 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 04:44:42 PM »

สนใจครับเรื่องปลูกไผ่ครับ คิดว่าที่สวนผมต้องการที่ปรึกษา เพราะทิ้งร้างมานานมากครับ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #220 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:45:08 PM »

สนใจครับเรื่องปลูกไผ่ครับ คิดว่าที่สวนผมต้องการที่ปรึกษา เพราะทิ้งร้างมานานมากครับ
  ปรึกษาได้ครับ
อ้างถึง
ข้อความโดย: tommy pattaya 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
สมาชิกชมรมไผ่เป็นยังงัยกันบ้างน้อ ฝนฟ้าตก คงชุ่มฉ่ำหัวใจกันบ้างนะครับ ที่อุบลก็ตกเรื่อยๆเอื่อยๆพอให้ไม่ต้องรดน้ำครับ แถวอีสาน ใครว่างๆก็เชิญมากินปลาที่บ่อได้นะครับ ตัวโตแล้วไม่ขาย ให้กินฟรีครับ แกงหน่อไม้หวานๆ ฟังเสียงกีต้าร์เพราะๆ ผ่านมาก็เชิญที่สวนไผ่เด้อครับ ทอมมี่ พัทยา 081-7626257

ยังไม่ได้ไปทางอุบลเลย  อยากไปกินปลาโตใหญ่ๆครับ   แต่งานยังยุ่งมากเลยครับ

surasak toaim
*

« ตอบ #221 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:40:13 AM »

อ้ายทอมมี่ สวนอยู่แถวใด๋น้อ คันมีโอกาสสิไปกินลาบปลากับแกงหน่อไม้นำ
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #222 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 12:51:38 PM »

อ้ายทอมมี่ เห็นหน้าเป้นตาเฮ็ดลาบแซบเนาะ คักๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
nantu
*

« ตอบ #223 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:16:04 AM »

คนปลูกไผ่ช่วงนี้ทำไมเงียบจังเลย ที่ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย ตอนนี้แล้งมาก มาก ไผ่ที่สวนต้องให้น้ำทุก 3 วัน ปกติจะให้ 7 ต่อครั้ง แต่ช่วงนี้ไม่มีฝนเลย ดินก็แข็งมาก มาก แค่ 3 วันถ้าไม่ให้น้ำหน่อที่ออกมาจะเริ่มเหี่ยวเลย โดยเฉพาะพันธุ์ไผ่ที่ได้รับจากสวนของพี่ไผ่หวานต้องคอยดูแลเป็นพิเศษหน่อยกลัวจะไม่รอดครับ เหนื่อยมาก แต่พอเข้าสวนเห็นต้นไผ่ที่สดเขียวก็แอบภูมิใจว่าตัวเองก็ทำได้เหมือนกันครับ
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์