หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ^_^ ชมรมคนรักมะเขือเทศ และมะเขือไทย เชิญทางนี้จร้า......  (อ่าน 28170 ครั้ง)
Kittie Katze
seller
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 04:54:01 PM »

ยังมีใครปลูกพันธุ์อะไรมั่งคะ มาแบ่งภาพกันชมหน่อยนะคะ

แนะนำตัวด้วยพันธุ์ Cherokee Purple
ขอรับเมล็ดมาจากศูนย์พันพรรณ ของพี่โจน จันได
ปลูกครั้งแรกปี 2558 ปลูกขยายพันธุ์ต่อมา แจกด้วยก็ 3-4 รุ่นแล้วค่ะ
รสชาติหวานนำ เนื้อนุ่ม ฉ่ำน้ำ ทานสดอร่อยค่ะ ทนโรคด้วยค่ะ
ต้องปลูกให้ถูกช่วงคือ ปลายฝนต้นหนาวสักเดือนกันยายนก็เริ่มเพาะเมล็ดได้แล้ว
จะทำให้ออกดอกติดผลตอนหน้าหนาวพอดี ลูกสวย โตกว่าหน้าร้อนค่ะ

มู่หลาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 11:23:22 PM »

ยังมีใครปลูกพันธุ์อะไรมั่งคะ มาแบ่งภาพกันชมหน่อยนะคะ

แนะนำตัวด้วยพันธุ์ Cherokee Purple
ขอรับเมล็ดมาจากศูนย์พันพรรณ ของพี่โจน จันได
ปลูกครั้งแรกปี 2558 ปลูกขยายพันธุ์ต่อมา แจกด้วยก็ 3-4 รุ่นแล้วค่ะ
รสชาติหวานนำ เนื้อนุ่ม ฉ่ำน้ำ ทานสดอร่อยค่ะ ทนโรคด้วยค่ะ
ต้องปลูกให้ถูกช่วงคือ ปลายฝนต้นหนาวสักเดือนกันยายนก็เริ่มเพาะเมล็ดได้แล้ว
จะทำให้ออกดอกติดผลตอนหน้าหนาวพอดี ลูกสวย โตกว่าหน้าร้อนค่ะ

สวยมากค่ะ ต้องหามาลองปลูกบ้างแล้ว
Panda Pan
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 07:26:18 PM »

ชอบมาเลยมะเขือเทศมันเพาะง่ายตอนนี้กำลังเพาะมะเขือเทศพื้นเมืองลูกเล็กอะคะ ปีก่อนหน้าโน้นไปซื้อมาจากตลาดเอามาเพาะแล้วให้เพื่อนไปปลูกที่สวนเค้าปลื้มมากส่วนของตัวเองปลูกไว้ที่ว่างๆหน้าบ้านอ่ะออกลูกเรื่อยๆได้แจกให้เพื่อนบ้านได้กิน ตอนนี้่ว่าจะลองปลูกในกล่องโฟมดูยังไงจะถ่ายรูปมาโชว์บ้างนะ
tipmick
*

« ตอบ #115 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 03:01:42 AM »

ชอบทานมะเขือไทย มะเขือเทศ ขอเข้ากลุ่มด้วยคนค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8]   ขึ้นบน
  พิมพ์