หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550246 ครั้ง)
Nine.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #576 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 07:53:07 AM »

แวะมาชมไร่ชมสวนครับ... อายจัง อายจัง
ปลูกหลายๆอย่างไวเแล้ว ลองๆมองหาทางป้องกันไฟจากข้างนอกเข้ามาในสวนไว้มั่งน๊ะครับ
(เอารถไถ ไถรอบๆที่ไว้สักสามสี่รอบก็พอบรรเทา)
เคยประสพมา กล้วยกำลังสวยๆ เจอไฟเข้าไป กว่าจะฟื้นได้นี่นานพอสมควร

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....

jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #577 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 08:54:03 AM »

รีบเข้ามา เพราะชื่อกระทู้

3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด
ถึง คุณ phalikhit วันนี้มีคำตอบให้แล้วนะคะ เป็นงัยคะ 3สาว อึ้งมั๋ยล่ะ 55 (สาวบางท่านต้องเรียกป้าแล้วล่ะ)
เย้.!!!!!..ดีใจจังกระทู้สมบูรณ์แล้ว 3 สวน 3 สาว ความมันความฮาจะมาอย่างมากมาย และความสำเร็จก็จะมาให้เห็นเป็นประจักษ์ 
Nine.
*

« ตอบ #578 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:18:44 AM »

ถึง คุณ phalikhit วันนี้มีคำตอบให้แล้วนะคะ เป็นงัยคะ 3สาว อึ้งมั๋ยล่ะ 55 (สาวบางท่านต้องเรียกป้าแล้วล่ะ)
เย้.!!!!!..ดีใจจังกระทู้สมบูรณ์แล้ว 3 สวน 3 สาว ความมันความฮาจะมาอย่างมากมาย และความสำเร็จก็จะมาให้เห็นเป็นประจักษ์ 

เอ่อ...ไม่ทราบว่าทั้งสามสาวเจ้าของสวน เกิดมาทันฟังเพลงของวง"สาว สาว สาว"กันไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #579 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:33:59 AM »

เอ่อ...ไม่ทราบว่าทั้งสามสาวเจ้าของสวน เกิดมาทันฟังเพลงของวง"สาว สาว สาว"กันไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
แฮ่ม....จะหลอกถามอายุเราล่ะซิ  ก๊ากกกกกกก ..ทัน..ไม่ทันไม่รู้แต่ที่แน่ ๆ ทันได้ฟังเพลงของคุณฉันทนา  กิติยพันธ์ และคุณสุดา ชื่นบาน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กัญจน์
*

« ตอบ #580 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:00:35 AM »

แล้วการรอคอยก็สัมฤิทธิ์ผลสวนที่สามก็ปรากฏสู่สายตาสาธารณะชนที่เฝ้ารอเช่นผม ครอบครัวบ้านสวนไทรงามพร้อมเป็นกำลังใจครับพี่น้อยและพี่ดรัม(สงสัยจัง...คุณDUMPก็แค่ถือพร้าถือจอบ หรือเป็นเพราะคุณDUMP มีหน้าตาเป็นอาวุธแบบกองกำลังไม่ทราบฝ่าย)อันนี้สงสัยจะจริงอิ อิ อิ แต่ใจดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeenapat
*

« ตอบ #581 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:10:01 AM »

แล้วการรอคอยก็สัมฤิทธิ์ผลสวนที่สามก็ปรากฏสู่สายตาสาธารณะชนที่เฝ้ารอเช่นผม ครอบครัวบ้านสวนไทรงามพร้อมเป็นกำลังใจครับพี่น้อยและพี่ดรัม(สงสัยจัง...คุณDUMPก็แค่ถือพร้าถือจอบ หรือเป็นเพราะคุณDUMP มีหน้าตาเป็นอาวุธแบบกองกำลังไม่ทราบฝ่าย)อันนี้สงสัยจะจริงอิ อิ อิ แต่ใจดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ha! Ha! Ha!  ขโมยมันคงจะนึกว่า ตรูกำลังย้อนยุคไปครั้งกรุงศรีอยุธยาหรือป่าวหว่า  " ขุนเดช ถือดาบ "
phensiri
seller
*

« ตอบ #582 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:35:14 AM »

คิคิ ไม่ทัน สาว สาว สาว แต่ทันเพลง " ก๊อก ก๊อก ก๊อก เปิดประตู  เปิดประตู เปิดออกดูว่าใครมา ก็อยู่สบายแล้วนี่นา แล้วใครจะมาเปิดประตูหัวใจ" คิคิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jaewnoi
*

« ตอบ #583 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:42:16 AM »

แวะมาชมไร่ชมสวนครับ... อายจัง อายจัง
ปลูกหลายๆอย่างไวเแล้ว ลองๆมองหาทางป้องกันไฟจากข้างนอกเข้ามาในสวนไว้มั่งน๊ะครับ
(เอารถไถ ไถรอบๆที่ไว้สักสามสี่รอบก็พอบรรเทา)
เคยประสพมา กล้วยกำลังสวยๆ เจอไฟเข้าไป กว่าจะฟื้นได้นี่นานพอสมควร

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ... ตัวเองกลัวไฟยิ่งกว่ากลัวแล้งซะอีกค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอนปลูกลงห่างจากแนวเขตประมาณ 2 เมตร สำหรับทำแนวกันไฟ ดีหน่อยตรงที่ดินด้านข้างและด้านหลังเป็นแปลงปลูกมันสำปะหลัง หากเป็นแปลงปลูกอ้อยก็ร้อน ๆ หนาว ๆ เช่นกันค่ะ

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
jaewnoi
*

« ตอบ #584 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 11:56:13 AM »

ขอบคุณค่ะคุณกัญจ์   เลือกก้าวเดินในเส้นทางนี้แล้วต้องขยันและอดทน สู้กันต่อไป  ทุ่มทั้งกำลังกาย และกำลังเงิน ที่สำคัญยามมีอุปสรรคก็ต้องคอยเติมกำลังใจให้กัน    ณ วันนี้ยังทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ต้องทำคู่ขนานกันไป  แล้วค่อยมาบรรจบกันที่สวนเดิมบางนี่หล่ะค่ะ

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
tumtump
*

« ตอบ #585 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:28:16 PM »

มาเยี่ยมชมสวนของสาวที่สามครับพี่น้อย  คุ้นๆว่าครบปีพอดีหลังจากทริปท่องป่ากับขุนดงเมื่อปีที่แล้ว  อีกไม่กี่วันผมกับเพื่อนเปี๊ยกก็มีอันต้องล้อหมุนไปทุ่งแสลงหลวงกันอีกรอบ เมล็ดไม้ที่เก็บมารอบที่แล้วไปกับน้ำท่วมเสียเยอะ ปีนี้เลยต้องไปเก็บมาเพาะแก้มือกันใหม่ครับ  มิแน่ว่ารอบนี้อาจหลงป่าจนไปโผล่บ้านเจ้าสำนักขุนดงในทริปเดียวกันครับ
jaewnoi
*

« ตอบ #586 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:39:36 PM »

Ha! Ha! Ha!  ขโมยมันคงจะนึกว่า ตรูกำลังย้อนยุคไปครั้งกรุงศรีอยุธยาหรือป่าวหว่า  " ขุนเดช ถือดาบ "

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม "ขุนเดช ถือดาบ"  ประมาณนี้หล่ะค่ะ
มาดเข้ม ๆ หมั่นฝึกเข้าไว้มีลูกสาวตั้ง 2 คน
ส่วนตัวเองขอแค่ศิษย์ "ขุนดง" ก็พอค่ะ

jaewnoi
*

« ตอบ #587 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 02:07:28 PM »

มาเยี่ยมชมสวนของสาวที่สามครับพี่น้อย  คุ้นๆว่าครบปีพอดีหลังจากทริปท่องป่ากับขุนดงเมื่อปีที่แล้ว  อีกไม่กี่วันผมกับเพื่อนเปี๊ยกก็มีอันต้องล้อหมุนไปทุ่งแสลงหลวงกันอีกรอบ เมล็ดไม้ที่เก็บมารอบที่แล้วไปกับน้ำท่วมเสียเยอะ ปีนี้เลยต้องไปเก็บมาเพาะแก้มือกันใหม่ครับ  มิแน่ว่ารอบนี้อาจหลงป่าจนไปโผล่บ้านเจ้าสำนักขุนดงในทริปเดียวกันครับ

ครบปีพอดีค่ะ  อิจฉาคุณตั๊ม&คุณเปี๊ยกจังเล๊ยยยยยยยย  ได้ไปเก็บเมล็ดพันธุ์ไม้กันอีกแล้ว (กระซิบเบา ๆ น๊า...พี่น้อยอยากได้เมล็ดพันจำ&ยางแดง เพาะให้ได้ต้นสองต้นก็พอ)ไหนจะไปโผล่บ้านเจ้าสำนักฯอีก  อยากไปๆ หวังไว้สักวันหนึ่งตัวเองมีโอกาสไปบ้าง
ตอนนี้วิชาเพาะเข้าในสายเลือดซะแล้ว  เห็นเมล็ดอะไรชอบเก็บมาเพาะ แต่มีข้อเสียอย่างเดียว ถ้านำไปปลูกแล้วตายความรู้สึกเสียดายมากกว่าต้นที่ซื้อมาปลูกแล้วตาย
ปีที่แล้วไปทริปท่องป่า  ปีนี้พี่น้อยไปสวนพี่เปีย จ.แพร่ ได้รับความรู้กลับมาใช้วางแผนงานในสวนเยอะเลย

jaewnoi
*

« ตอบ #588 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 09:47:45 PM »

เข้าเดือนก.พ.54...สายฝนโปรยปรายดังคาดการณ์ไว้ หัวใจคนปลูกต้นไม้ชุ่มฉ่ำยิ่งกว่าบรรดาต้นไม้ทั้งหลายซะอีก กิจกรรมการปลูกเริ่มขึ้นอีกครั้ง เริ่มหาข้อมูลแหล่งขายกล้าไม้กันใหม่ พบร้านที่ถูกใจทั้งราคาและคุณภาพ  พร้อม ๆ กับการปรับสภาพพื้นที่จากเดิมที่ปลูกตามแนวเขตที่ดิน เริ่มประชิดเข้าพื้นที่ด้านในคราวนี้ไม่รีบเช่นดังปีกลาย  มีการเตรียมพื้นที่โดยการขุดร่องขึ้นมาเพื่อนำดินถมไว้บนร่องเวลาขุดหลุมจะง่ายและทำได้รวดเร็ว  รอบนี้ปลูกจำนวน 1,600 ต้น ใช้เวลาในการปลูก 2 วันค่ะ  ได้ไม้ค้างปี ขนาดโตดีจัง ไม้หลัก ๆได้แก่กระถินเทพา ยางนา ตะเคียน มะฮอกกานี พยูง ชิงชัน ประดู่ป่า มะค่าโมง พยอม ขี้เหล็ก ระยะห่างไม่เกินเมตร ปลูกแบบชิด ๆ (เผื่อตายไว้เลย จะได้ไม่ต้องปลูกซ่อมอีก555) หวังให้ต้นไม้เป็นพี่เลี้ยงซึ่งกันและกัน 

ขนาดกล้าไม้รุ่นที่ 2 ของสวนแต่เป็นรุ่นที่ 1 ของปี54

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2012, 09:49:51 PM โดย jaewnoi » บันทึกการเข้า

jaewnoi
*

« ตอบ #589 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:12:55 PM »

ฝนตกอย่างสม่ำเสมอ กิจกรรมการปลูกดำเนินต่อไปอย่างต่อเนื่อง ตามเวลาที่เอื้ออำนวย กล้าไม้บางชนิดก็ซื้อบางชนิดเพาะเอง หรือขอจากศูนย์เพาะบ้าง

ต้นขี้เหล็กที่ขอจากศูนย์เพาะชำ

ต้นกระถินเทพาขอจากศูนย์เพาะชำ

แม้จะเป็นต้นเล็กแต่ระบบรากแข็งแรงดี รอดตายทุกต้น การเจริญเติบโตสามารถไล่ทันบรรดาพี่ ๆ ที่มาจากแหล่งขายกล้าไม้เลยทีเดียว พอปลูกปั๊บ สามารถตั้งตัวได้ไว  ในขณะที่บรรดาพี่ ๆ ยอดไหม้จนกุด บางต้นก็ลาโลกไปเลย

jaewnoi
*

« ตอบ #590 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:35:36 PM »

เม.ย.54...ผ่านมา 4 เดือน ต้นไม้ส่วนใหญ่เติบโตดีค่ะ

ต้นยางนารุ่นที่ 1 ปลูกเดือนพ.ย.53

ต้นตะเคียน

ไผ่กิมซุ่ง

ไปสวนทีไรก่อนเริ่มจะทำอะไรก็ตาม ขอไปดูบรรดาต้นไม้เหล่านี้หน่อยเถิด หวังแค่ยังมีชีวิตอยู่ซักครึ่งนึงก็พอใจแล้ว แต่เกินคาดยังอยู่กันพร้อมหน้าและเติบโตกันดี

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #591 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:40:35 PM »

มาร่วมลุ้นไปกับสาวน้อยแก้มป่องค่ะพี่น้อย  จุมพิต
โอกาสเหมาะๆเราก็จะปล้นกันเองบ้างแร่ะนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์