หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550271 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #432 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:40:59 PM »

เห็นสวนป่าแล้วคิดถึงไร่อ้อยของตัวเอง :-\ถ้าปีนี้ทำอ้อยไม่ได้ดี คงต้องปล่อยไว้ให้เป็นสวนป่า ปลูกต้นไม้มั่งคงจะดีนะครับ ขยิบตา ขยิบตา
คุณหมอปลูกป่าโล้ดดดดด เอาไว้เก็บเห็ด

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #433 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:50:08 PM »

เห็นสวนป่าแล้วคิดถึงไร่อ้อยของตัวเอง :-\ถ้าปีนี้ทำอ้อยไม่ได้ดี คงต้องปล่อยไว้ให้เป็นสวนป่า ปลูกต้นไม้มั่งคงจะดีนะครับ ขยิบตา ขยิบตา
คุณหมอปลูกป่าโล้ดดดดด เอาไว้เก็บเห็ด
แต่เดิมที่ตรงนี้ก็อุดมสมบูรณืไปด้วยป่านะครับคุณโบว์ มีต้นกระบก ต้นหาด มะขามป้อม รัง มะค่าแต่ เกือบสามสิบต้น แต่พอมีโครงการปลูกอ้อย ต้นไม้เหล่านั้นเลยกลายเป็นไม้แปรรูปหมดเลย ร้องไห้ :'(ตอนที่ผมเลี้ยงวัว คนเลี้ยงวัวยังเก็บเห็ด เก็บผักหวานไปทำกับข้าวประจำเลย คงต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่ ครับหามาปลูกเยอะๆเลย อายจัง

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
phensiri
seller
*

« ตอบ #434 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:59:52 PM »

แต่เดิมที่ตรงนี้ก็อุดมสมบูรณืไปด้วยป่านะครับคุณโบว์ มีต้นกระบก ต้นหาด มะขามป้อม รัง มะค่าแต่ เกือบสามสิบต้น แต่พอมีโครงการปลูกอ้อย ต้นไม้เหล่านั้นเลยกลายเป็นไม้แปรรูปหมดเลย ร้องไห้ :'(ตอนที่ผมเลี้ยงวัว คนเลี้ยงวัวยังเก็บเห็ด เก็บผักหวานไปทำกับข้าวประจำเลย คงต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่ ครับหามาปลูกเยอะๆเลย อายจัง
สนับสนุนให้ปลูกป่าค่ะ คิคิ โบปลูกเพื่อรำลึกความหลัง ไม่ต้องใช้พื้นที่มากมาย ปลูกพอให้เราร่มรื่นเวลาแดดร้อนๆ ก็หลบอยู่ในสวนป่านั่นล่ะ แสนสุขใจแล้ววววเย็นสบายด้วยที่สำคัญ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 03:06:44 PM »

แต่ปัญหาใหญ่มีอีกครับ วันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปไถตัดรากอ้อย กลิ่นขี้ไก่จาก สหฟาร์ม มันโชยมาเป็นระยะ ร้องไห้ ผมยังหนักใจอยู่เลยครับ ที่แปลงนี้เคยอากาศดี ดินดี แต่ต้องมาเจอปัญหามลพิษทางอากาศ สงสัยงานนี้จะแย่ครับ ร้องไห้

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
jaewnoi
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 03:35:45 PM »

กรี้ดดดดดอาจารย์tumtump กลับมาแย้ววววว จะบอกว่าอาจารย์เปี๊ยกมาเดินงานรวมพลเผื่อแล้วเด้อ คิคิ

งานเข้าพอดีวันกันครับคุณโบ ตั้งใจจะไปเฝ้าซุ้มคนปลูกป่าให้พี่ทิดโสเสียหน่อย เลยอดกัน ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวยุพี่ก้องให้จัดทริปปลูกป่าเก็บเมล็ดไม้รอบสอง   แล้วค่ำๆจะได้มานั่งล้อมวงรายงานผลการปลูกป่าในรอบหนึ่งปีแบบเจาะลึก   รับรองสนุกแน่ครับ  ข้อมูลหลายอย่างมันเยอะจนเอามาเขียนลงเว็บไม่ไหว คุยกันจนเช้าก็มิแน่ว่าจะจบ  ที่สำคัญถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ผมกำลังจะเดินทางไกลไปล่าขุมทรัพย์มาแจกกันเร็วๆนี้ครับ

ยกมือขึ้นสนับสนุนทั้ง2 มือเลยค่ะ
อยากให้มีจัดทริปปลูกป่าเก็บเมล็ดปี 2 จังเลยค่ะ
หากจะจัดหลังเมษาก็ดีนะ  เพราะแว่ว ๆ มาว่าเมษานี้มีใครก็ม่ายยยยรู้จะโกอินตะระเดียเพื่อล่าขุมทรัพย์
กลับมาเมือไหร่ พวกเรา 3 สาวจะผนึกกำลังปล้นเมล็ดสxxx  บัดเดี๋ยวนั้น ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #437 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:22:43 PM »

ส่งท้ายคืนนี้ด้วยดอกลีลาวดีแสนหอมค่ะ

อันแม่นสวนดอกไม้ หรือว่าระเบียงบ้านค๊ะเนี่ย ฮ่าฮ่า

phensiri
seller
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:29:36 PM »

แต่ปัญหาใหญ่มีอีกครับ วันอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปไถตัดรากอ้อย กลิ่นขี้ไก่จาก สหฟาร์ม มันโชยมาเป็นระยะ ร้องไห้ ผมยังหนักใจอยู่เลยครับ ที่แปลงนี้เคยอากาศดี ดินดี แต่ต้องมาเจอปัญหามลพิษทางอากาศ สงสัยงานนี้จะแย่ครับ ร้องไห้
ปลูกอะไรก็ห้ามกลิ่นเหม็นฟาร์มไก่ไม่ได้เลยเนาะ มลพิษทางอากาศ

Liked By: แสนคำ

phensiri
seller
*

« ตอบ #439 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:30:20 PM »

เค้าย้ายจากระเบียงบ้านลงมาด้านล่างแล้วเด้อปุ๊ก คิคิ กลัวงูมันเข้ามานอนขดในบ้านน่ะ

Liked By: แสนคำ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #440 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 04:32:49 PM »

แนะนำปลูกไผ่กันลมที่มาจากทิศทางที่ตั้งฟาร์มไก่...เป็นแนวอย่างหนาเลย...สองแถวสลับกัน...
น่าจะลดได้บ้างน่า...ที่สระแก้วคุณสมศักด์ พดด้วง  ที่เคยไปเป็นวิทยากรให้เราในงารวมพลครั้งที่1ท่านก็ทำอยู่
ปลูกไผ่กันลมค่ะ...ปลูกสองแถวสลับกัน...ลองดูไม่เสียหายอะไร  อย่างน้อยก็ได้หน่อขาย... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
แสนคำ
*

« ตอบ #441 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 05:45:06 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  ยิ้ม

phensiri
seller
*

« ตอบ #442 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:01:45 PM »

ถึงวันรวมพลแล้วค่ะ คืนวันศุกร์เตรียมขนต้นไม้ไปไว้ที่ซุ้มแจก

ในรถรกมากมาย ม้วนขาวๆยาวๆนั่นคือจอโปรเจคเตอร์ไฮโซ ที่ลุงต้าสั่งไว้ค่ะ55

ส่วนกล่องใบนี้ป้าดวงพรสั่งฮ้าบบบบบ

ไปถึงไม่เจอใคร โทรหาพี่พิม โชคร้ายของท่านพี่ที่พักอยู่โรงแรมในมหาวิทยาลัย  มาเลย! มาออกกำลังก่อนนอน โทรหาพี่ทิดโส เผื่อฟลุ๊คขอกำลังเสริมได้ ท่านพี่ก็กำลังเตรียมของสำหรับมางานพรุ่งนี้เช้าเช่นกัน รอพี่เพี้ยนก็ได้ กำลังวนหาที่กลับรถ คิคิ มีผู้ร่วมชะตากรรมแล้ววววว  พอพี่พิมมาช่วงกำลังขนของลงจากรถ มีชายหนุ่มหน้าตาดี(หรือเปล่า) 55พี่เซียงโส มาช่วยขนอีกแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 11:11:04 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:17:37 PM »

วันอบรมตั้งใจจะไปแอ๊บเนียนเรียนทำเห็ดกับลุงต้า แต่ติดโม้นานไปหน่อยเลยไม่ได้เรียนเลย 55 ไม่เปงไร มีเซียนเห็ดอยู่หลายท่านขอนอกรอบแล้วกัน ส่วนพี่ไลอ้อนเข้าอบรมแผงโซล่าเซลล์ค่ะ กะเอาไปใช้ที่สวน

แม่มัวแต่โม้ไม่ดูแลลูกเล้ยยยยยยยย

phensiri
seller
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:39:31 PM »

อุปกรณ์สำหรับเปิดสถานรับเลี้ยงเด็กค่ะ

เช้าวันอาทิตย์รีบมาจัด ฝีมือพี่ไลอ้อนและหลานสาว ส่วนศรีโบเหรอ 555 ไปเดินโม้อีกน่ะล่ะ

ศรีโบหลบมาเรียนนอกรอบค่ะ ทำเห็ดหมอนข้าง

phensiri
seller
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:49:19 PM »

เด็กๆกลุ่มแรก ที่รับเลี้ยง 55

สายหน่อยเริ่มเยอะทั้งเด็กเล็กเด็กโต

phensiri
seller
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:07:30 AM »

แว้บไปตำส้มตำสำหรับทานมื้อเที่ยงค่ะ พี่จอห์น kasetnayok ควบคุมการผลิตเองเลย ศรีโบยกครกหลบก่อนค่ะ ถ้าไม่อร่อยปล่อยพี่จอห์นรับหน้าไปเต็มๆ

ผู้โชคดีได้น้องบัฟจากพี่ทิดโสค่ะ พี่พะเยีย

ครอบครัวสาวน้อยคนนี้ได้ครอบครัวน้องวัวไปเลี้ยง

phensiri
seller
*

« ตอบ #447 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:16:07 AM »

จบงานศรีโบได้มาแค่นี้เอ๊งงงงงงง
ได้ฟางมากินแทนข้าวแล้วค่ะ 555 ต้นไม้จากพี่ๆเอามาฝาก ลืมกระเป๋าตังค์ไว้ในรถ พี่ไลอ้อนทำตัวล่องหน เจอแว้บเดียวเลยให้ซื้อดอกไม้ให้ ปลูกดูก่อนถ้ารอดค่อยโชว์ค่ะ 555

กราบขอบพระคุณพี่ๆผู้ใจดีทุกท่านที่กรุณาหอบหิ้วต้นไม้มาฝากศรีโบ จะถนอมเลี้ยงดูอย่างดีเลยค่ะ และขอบคุณเว็บเกษตรพอเพียงที่จัดงานรวมพล ศรีโบเลยได้เจอพี่ๆหลายท่านตัวจริงซะที มองตาก็รู้ใจว่าเราใจสีเขียวเหมือนกานนนนนนนน มิตรภาพบนโลกสีเขียวช่างยิ่งใหญ่จริงๆค่ะ

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์