หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 553162 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #224 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 09:16:43 PM »

ยินดีด้วยครับคุณปรีดาและพี่น้องในพื้นที่นั้น
ขอบคุณพี่น้องเบียร์ช้างครับ
ตื้นตันจริง ๆ พี่น้องเอ๋ย

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #225 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 02:51:45 PM »

อายจัง  อายจัง  อายจัง ชื่นชมในน้ำใจครับ

Liked By: krung_s, kwanbanna
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #226 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:33:12 PM »

แล้วคุณรุจีปลอดภัยดีนะครับ เห็นน้ำมาแบบกระทันหันเกรงว่าจะเตรียมตัวไม่ทันยังไงก็เลือกเอาปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ

ที่บ้านสวนหนองเสือยังไม่ท่วม ณ. ตอนนี้ อนาคตไม่แน่คะ
และที่พักที่ทำงานก็ยังไม่ท่วมยังปลอดภัยอยู่คะ
แต่เพื่อน ๆ บ้านถูกน้ำท่วมหลายคน เกือบ 50 % ของจำนวนพักงาน ติดเกาะ ไม่มีอะไรทานกัน
รุจีและพี่น้อยกำลังระดมสิ่งของและอาหารส่งตามบ้านเพื่อน ๆ คะ เห็นสภาพตอนนี้  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เมื่อวันอาทิตย์คนขับรถทัวร์ก็ผมหนีน้ำเข้ามาทางหนองเสือเหมือนกันกว่าจะออกเส้นมิตรภาพได้ก็วนอยู่หลายที่เหมือนกันครับ  ในความทุกข์ยากของพี่น้องเราที่ถูกน้ำท่วมก็ยังมีน้ำใจ และความปรารถนาดีต่อผู้ประสบภัยให้พบเห็นอยู่หลายๆที่ ขอปราบมือให้และชื่นชมในการบริจาคสิ่งของช่วยพี่น้องคนไทยเราครับ อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: kwanbanna

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
jaewnoi
*

« ตอบ #227 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 01:42:28 PM »

ต้องขอขอบคุณในน้ำใจของคุณปรีดาเช่นเดียวกันนะคะ ที่กรุณาพายเรือนำน้ำดื่มไปแจกจ่ายเพื่อนบ้าน
ทำให้สมความตั้งใจของเพื่อน ๆ เบียร์ช้างและญาติ  ๆ ที่ร่วมกันจัดหาน้ำดื่มเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของชาวบ้านที่อยู่ห่างไกลจากจุดช่วยเหลือทั่วไปซึ่งส่วนใหญ่อยู่ตามริมถนนที่รถใหญ่สามารถเข้าถึงได้  ซึ่งกลุ่มนี้จะมีประชาชนเข้ามาบริจาคอย่างสม่ำเสมอ

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:03:24 PM »

วันที่ 21 พฤศจิกายน 2554 สี่เดือนกับสวนป่า
สองเดือนที่ไม่ย่างกายมาสวนเลย แต่เขาและเธอทั้งหลายก็ดำรงณ์ชีวิตอยู่ได้ ขณะที่เราก็ทำงานของเราไปเขาก็เติบโตขึ้นทุกวัน
หญ้ารกมาก ๆ แต่ตรงใหนที่รก ต้นไม้จะงามกว่าที่ไม่มีหญ้า จึงตัดสินใจไม่ ตัดหญ้าปล่อยให้เป็นพี่เลี้ยงคุมแสงแดดไปก่อน
สิ่งที่ได้ทำอาทิตย์นี้ คือ ทำแนวกันไฟ รอบ ๆ สวน ไว้ก่อน

4 เดือนให้หลังนับจากวันที่เริ่ม(ต้นไม้ที่โตเร็วคือต้นไม้ที่ปลูกวันนี้)
กระถินเทพาโตไวจริง ๆ สักก็ไม่ยอมน้อยหน้า มะฮอกกานีก็งามพอๆ กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 08:28:15 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:11:32 PM »

แล้งนี้บรรดาสาวงามประจำสวนจะผ่านไปได้มั๊ยนะ

จากที่สังเกตยางนาต้นเล็กโตไวกว่ายางนาที่นำมาลงขนาดใหญ่
ต้นปีบ แตกหน่อใหม่ขึ้นมามากมาย   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:36:55 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:10:03 PM »

ยังจำบ่อนี้กันได้หรือไม่คะ(บ่อน้ำตา) เออ จะว่าไป ก็มีน้ำให้เราเห็น สิ่งที่คิดไว้ไม่เป็นดังที่คิด
แต่แล้งนี้ปริมาณน้ำในบ่อจะพอหรือไม่ก็ต้องลุ้นกันอีกทีคะ

ขอบบ่อเป็นหิน ปลูกแฝกจะรอดหรือไม่นะคะ
จะผิดกฏ ของ เวป กพพ. หรือไม่ ถ้าจะบอกว่าที่ข้าง ๆ รุจี ประกาศบอกขาย 40 ไร่คะ
อยากได้สมาชิกเวปไปอยู่ข้าง ๆ กันจังเลยค้าาา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:13:41 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #231 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:37:25 PM »

สวัสดีครับคุณรุจีหาเวลาไปเยี่ยมสวนได้แล้วหรือครับ ต้นไม้เติบโตกันใหญ่เลยนะไม่รู้ว่าปีนี้จะแล้งนานหรือเปล่าหนอของผมก็รอลุ้นอยู่เหมือนกัน ส่วนบ่อน่าจะดูดน้ำจากอยุธยาหรือปทุมไปเติมให้เต็มนะครับ ยิงฟันยิ้ม ;Dธรรมชาติไม่เคยสมดุลเลยเนอะ ยังไงก็ขอให้ผ่านแล้งผ่านหนาวไปได้อีกครานะครับ

ขอบคุณคะคุณกัญจน์  ที่ติดตามผลงานมาตลอด
คิดอยู่เหมือนกันคะว่าน่าจะมีใครสูบน้ำไปไว้ที่สวนเราบ้าง แต่ถ้าให้เลือกขอแล้งดีกว่ามั๊ยคะ 
น้ำท่วมต้นไม้ตาย ถ้าแล้งสุด ๆ ที่คิดเอาไว้คือจ้างรถดับเพลิงมาพ่นน้ำให้เดือนละ 1 ครั้งก็น่าจะรอดคะ
อ.ตั้ม บอกว่าต้นไม้ที่รุจีลงไปนั้นมีความอึดพอสมควร เพียงให้น้ำ ต้นละ 1 ขัน เดือนละครั้งก็น่าจะรอด  สู้ไม่ถอยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:20:54 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #232 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:00:57 PM »

นั่งคิดทบทวนถึงการปลูกต้นไม้ ถ้าชุกคิดเพิ่มความละเอียดอีกนิดคงจะดีไม่น้อย
รุจีเลือกวิธีปลูกเป็นแถวเป็นแนว แต่พลาดตรงที่ระหว่างแถวห่าง 1.5 -2 ม.
ถ้าห่างกว่านี้ ก็น่าจะดี เพื่อให้รถไถพรวนเข้าไปไถพรวนได้ จัดการได้ทั้งหญ้าและได้ดินที่กลบโคนต้นไม้ได้อีกวิธีหนึ่ง
เสียดาย แต่ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว ฝากเป็นประสบการณ์สำหรับคนที่คิดจะปลูกแบบเป็นระเบียบอย่างข้าพเจ้า

ได้ต้นข้าวโพดแทนฟางกลบคนต้นไม้ 2 ชั่วโมงกลบโคนต้นได้ 100 กว่าต้น(เล่นเอาลิ้นห้อยเลยคะ )

แดดแรงมาก ๆ แต่ลมพัดเย็นตลอด อากาศสดชื่น เด็กๆ ที่ไปล้วนสนุกสนานยกใหญ่ ผู้ใหญ่อย่างเราก็ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 03:04:18 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
manoo.boon
*

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:31:05 PM »

ขอชื่นชม คุณศรีโบ ในความรักและความตั้งใจนะครับ
แต่ขอวิจารณ์ในด้านการจัดการ  หากผลผลิตที่ได้ไม่สามารถเลี้ยงตัวมันเองได้ยังต้องพึ่งปัจจัยภายนอก ยากครับที่จะประสบผลสำเร็จกับคำว่า"พอเพียง" แต่มีเพื่อนสมาชิกของเราหลายท่านที่เป็นตัวอย่างที่ดีและประสบผลสำเร็จ โดยใช้เงินลงทุนที่ต่ำมาก ลองศึกษาแล้วนำมาทดลองกับไร่ตัวเองดูนะครับ
                                                                                         manoo.boon 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 06:13:55 PM โดย manoo.boon » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:01:02 PM »

5555 ยิ้มกว้างๆ พี่จีพี่น้อย)))สามสาวนั่นของหนูพิมใช่มั๊ย)))
เมื่อไหร่จะส่งมาสระแก้วซักทีล่ะคะ...เข้าสวนสามสาวต้องตั้งสมาธิดีๆ
ไม่งั้นอ่านไปก็จำสับสนกันไป ไม่รู้สวนใครเป็นสวนใคร... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เอาเป็นว่า...จำแค่สาวๆกะหนุ่มๆน้อยๆก็พอแแล้วล่ะ...เนาะ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีคะครูพิม 
สามสาวนะ กินเก่งนะคะ สังเกตุจากน้ำหนัก น้าพิมจะเลี้ยงไว้หรือไม่น้าาา
พี่จีก็คิดอยู่เหมือนกันว่าคนอ่านจะสับสนหรือไม่ 555 เอาแบบว่านุ๊ก ๆ นะ นาน ๆ มาเล่าสักครั้ง
นี้ขนาด 3 สวน กระทู้ยังไม่ค่อยไหลเลยคะ รอสาวศรีโบ มาทำให้กระทู้ไหล .... ว่าแล้วก็คิดถึงสาวอุดรแล้วล่ะสิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 08:00:38 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
zin
*

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:58:15 PM »

ขอชื่นชม คุณศรีโบ ในความรักและความตั้งใจนะครับ
แต่ขอวิจารณ์ในด้านการจัดการ ผมว่าหลายเรื่องคุณศรีโบซื้อความสุขแลกกับความพอเพียงมากกว่า หากผลผลิตที่ได้ไม่สามารถเลี้ยงตัวมันเองได้ยังต้องพึ่งปัจจัยภายนอก ยากครับที่จะประสบผลสำเร็จกับคำว่า"พอเพียง" แต่มีเพื่อนสมาชิกของเราหลายท่านที่เป็นตัวอย่างที่ดีและประสบผลสำเร็จ โดยใช้เงินลงทุนที่ต่ำมาก ลองศึกษาแล้วนำมาทดลองกับไร่ตัวเองดูนะครับ
                                                                                         manoo.boon 

มีคุณค่ามากหลายเลยครับศรีโบ

อึ่มม์.....ผมขอสารภาพว่า"พอเพียง"ผมไม่เข้าใจความหมายของมันอย่างถ่องแท้หรอกครับ....
คนตื้นเขินอย่างผมเข้าใจแค่ว่า"พอใจ"ครับ

ในทัศนคติของข้าพเจ้าแล้ว
ในโลกแห่งความเป็นจริง....
จะพอเพียงได้ก็ต่อเมื่อ คนผู้นั้นต้องมีพื้นฐานที่สมบูรณ์พร้อมอยู่ก่อนแล้ว

ผลผลิตที่ได้ไม่สามารถเลี้ยงตัวมันเองได้ยังต้องพึ่งปัจจัยภายนอก ยากครับที่จะประสบผลสำเร็จกับคำว่า"พอเพียง"

คำว่า"พอเพียง"มีลักษณะอย่างงี้เองเหรอครับ

ศรีโบเอย...พี่หนับหนุนเอ็งเต็มที่หว่ะ...

phensiri
seller
*

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 01:14:08 AM »

แต่ขอวิจารณ์ในด้านการจัดการ ผมว่าหลายเรื่องคุณศรีโบซื้อความสุขแลกกับความพอเพียงมากกว่า หากผลผลิตที่ได้ไม่สามารถเลี้ยงตัวมันเองได้ยังต้องพึ่งปัจจัยภายนอก ยากครับที่จะประสบผลสำเร็จกับคำว่า"พอเพียง" แต่มีเพื่อนสมาชิกของเราหลายท่านที่เป็นตัวอย่างที่ดีและประสบผลสำเร็จ โดยใช้เงินลงทุนที่ต่ำมาก ลองศึกษาแล้วนำมาทดลองกับไร่ตัวเองดูนะครับ
                                                                                         manoo.boon 

มีคุณค่ามากหลายเลยครับศรีโบ

อึ่มม์.....ผมขอสารภาพว่า"พอเพียง"ผมไม่เข้าใจความหมายของมันอย่างถ่องแท้หรอกครับ....
คนตื้นเขินอย่างผมเข้าใจแค่ว่า"พอใจ"ครับ

ในทัศนคติของข้าพเจ้าแล้ว
ในโลกแห่งความเป็นจริง....
จะพอเพียงได้ก็ต่อเมื่อ คนผู้นั้นต้องมีพื้นฐานที่สมบูรณ์พร้อมอยู่ก่อนแล้ว

ผลผลิตที่ได้ไม่สามารถเลี้ยงตัวมันเองได้ยังต้องพึ่งปัจจัยภายนอก ยากครับที่จะประสบผลสำเร็จกับคำว่า"พอเพียง"

คำว่า"พอเพียง"มีลักษณะอย่างงี้เองเหรอครับ

ศรีโบเอย...พี่หนับหนุนเอ็งเต็มที่หว่ะ...
ขอบคุณพี่manoo.boonและพี่zin เด้อค่ะ คำว่า"พอเพียง"ศรีโบไม่ค่อยมีความเข้าใจลึกซื้ง การเล่าเรื่องของศรีโบอาจไปในแนวตลก มากกว่าเนื้อหาสาระ แต่ทุกอย่างที่ศรีโบลงมือทำคือความตั้งใจจริงค่ะ เรื่องที่เล่านี้เป็นเรื่องที่เกิดก่อนที่จะมาเจอเว็บเกษตรพอเพียงเด้อค่ะ ศรีโบอารัมภบทยาวไปหน่อยเพิ่งเริ่มเข้าเนื้อเรื่องนิดๆเอง อิอิ  น้ำท่วมบ้านนานไปหน่อยเลยยังไม่ได้อัพต่อ  หลังจากเจอเว็บศรีโบนั่งอ่านมุมสมาชิกของสมาชิกแทบทุกคน เพื่อเป็นแนวทางให้กับตัวเอง  วางแผนจากกรุงเทพทุกครั้งก่อนกลับมาทำสวนที่อุดร ว่าในแต่ละวันที่กลับมาอุดร ต้องทำอะไรบ้าง เมื่อ3ปีที่แล้ว ศรีโบมีวันหยุดได้เที่ยวเหมือนคนอื่น แต่พอเริ่มทำสวนไผ่ของโครงการธนาคารไผ่ ศรีโบไม่มีวันหยุดเลยค่ะ อยู่กรุงเทพทำงาน7วัน แว้บหนีมาอุดรก็มาทำสวนจนถึงวินาทีสุดท้ายก่อนเก็บกระเป๋าเข้ากรุงเทพลุยงานต่อ ศรีโบอยากเปลี่ยนทัศนคติชาวบ้านในหมู่บ้านให้เค้าขยันทำสวนทำเกษตรบ้าง ไม่ใช่เอะอะซื้อกินอย่างเดียว เมื่อตอนเป็นเด็กเวลาทำนา ชาวบ้านใช้วิธีวานเพื่อนบ้านไปช่วยดำนา เกียวข้าว นวดข้าว ทำของคนนี้เสร็จก็ไปต่ออีกคน หมดหน้านาก็จะปลูกผักกินเองแทบทุกบ้าน ปัจจุบันทำนาต้องจ้างค่าแรงดำนา-เกี่ยวข้าววันละ 250-350 หมดหน้านาอยู่บ้านเฉยๆ รอเงินลูก-สามี ที่ไปทำงานลำบากตากตรำที่เมืองนอก เพื่อความสบายของครอบครัว คนไหนเห็นคุณค่าเงินก็ดีไป แต่ส่วนใหญ่ล้มเหลว เพราะคนใช้เงินอยู่บ้านทั้งเล่นการพนัน ทำตัวหรู ซื้อกินมันทุกอย่าง หนี้กู้ยืมไปทำงานเมืองนอกก็ไม่มีจ่าย ต้องปล่อยให้นายทุนยึดไป เพราะเหตุนี้ศรีโบเลยต้องเริ่มตอนที่ยังมีกำลัง หวังสบายตอนแก่ค่ะ 55  กว่าศรีโบจะมีพร้อมอย่างทุกวันนี้ลำบากสารพัดนะคะ หาเงินเรียนจนจบป.ตรีมาตั้งแต่จบม.3 แม่เป็นคนรับใช้ในเมือง พ่อทิ้งไปมีเมียใหม่ตั้งแต่ยังตัวกระเปี๊ยก โอยยยยศรีโบนอกเรื่องอีกแร่ะ พี่manoo.boon อย่าเพิ่งทิ้งสวน3สาวไปไหนนะคะ แวะมาเติมกำลังใจ และสะกิดเตือนศรีโบบ่อยๆเด้อ ตั้งใจว่าไม่เกิน5ปี ศรีโบจะได้ซื้อเขากินแค่หมูและไก่ นอกนั้นปลูกกินเองหมด ปีนี้ศรีโบปลูกข้าว2ไร่ จ้างไถและดำ หมด 1300บาท เกี่ยวข้าวเองช่วยกันกับแม่และน้า เดินหาบมัดข้าวเหมือนสมัยเด็กข้างละ5มัด ตามคันนาเอามาใส่รถเพื่อมานวดเองโดยไม่จ้างรถสีข้าว เบ็ดเสร็จได้ข้าวมากิน 11 กระสอบ ราว200กิโล ถ้าราคาซื้อกินปกติกิโลละ 35 บาท ศรีโบประหยัดเงินซื้อข้าวไป 7000-1300 บาท = 5700บาทค่ะ  ครอบครัวศรีโบไม่กินเหล้า ไม่เที่ยวกลางคืน ไม่แตะการพนัน เตือนตัวเองตลอดว่า3สิ่งนี้คือทางที่จะทำให้เราหมดทุกอย่าง
ปล.อย่าห้ามศรีโบเรื่องซื้อที่เด้อค่ะ สาบานว่าศรีโบบ่แม่นนายทุนซื้อ-ขายที่ ที่ซื้อเพราะเสียดายภาพความทรงจำสมัยเด็ก ซื้อแล้วไม่คิดจะขายยกเว้นตายแล้วลูกขายนั่นอีกเรื่อง อิอิ ต้นไม้ที่โค่นไปตอนทำสวนอ้อย ศรีโบปลูกคืนแล้วพันกว่าต้นเด้อ และจะยิ่งเพิ่มไปเรื่อยๆ ตามกำลังทรัพย์และกำลังใจ อนาคตรอมาเก็บเห็ดป่าที่สวนศรีโบโล้ด ปีหน้าถ้ากลับมาทันช่วงเก็บเห็ด ศรีโบจะถ่ายรูปประชากรเก็บเห็ดในสวนป่าศรีโบมาให้ดู ว่าที่เล็กๆ คนแทบจะเหยียบกัน 55 วันนี้เน็ตเป็นใจ ร่ายยาวไปหน่อย หลังน้ำลดแล้วเจอกัน คิดถึงทุกคนนะคะ จุ๊บ จุ๊บ

พี่จี : หายเงียบไปคิดถึงอยู่เสมอ มารายงานตัวและรายงานผลงานได้แล้วจ๊ะ เป็นกำลังใจให้น้องสาวเสมอ นะคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2011, 11:14:08 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:46:17 AM »

ศรีโบ น้องรัก จุมพิต
 ไม่มีอะไรจะให้ นอกจากกำลังใจเกินร้อย
อดีตคือแรงผลักดันให้เรามีอนาคต
พี่เชื่อว่าศรีโบทำได้ และทำได้ดีด้วย

ปล เธอขยันขั้นเทพจริงๆ 5555555
รักนะจุ๊บๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
tumtump
*

« ตอบ #238 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 10:09:05 AM »

สวัสดีครับคุณโบ  เข้าเติมกำลังใจสำหรับคนหนีน้ำท่วมครับ  ผมเองก็อพยพมาได้จะครบเดือนแล้ว เมื่อวานก่อนกลับบางแคเพราะสายรายงานว่าถนนเพชรเกษมช่วงหน้าบ้าน(บ้านพักคนชรา) รถกระบะสูงๆพอผ่านได้แล้ว เลยกลับไปดูเสียหน่อย  ตัวบ้านคงไม่ต้องพูดถึงมัน จมไปกว่าหกสิบเซนต์ พื้นในบ้านเล่นระดับ ก็มีท่วมในหลายระดับตามกันครับ

สำคัญที่สุดคือเหล่ากล้าไม้รุ่นพลีชีพหน้าบ้านที่ต้นเล็กเกินและขนไปไม่หมด ส่งกระแสจิตให้ผมทุกวันว่า "ศรีทนได้ๆ" สุดท้ายรอดตายจากการขาดน้ำร่วมเดือน(เพราะสูตรดินเพาะฉบับขุนดง) อีกกว่าเจ็ดสิบเปอร์เซนต์(ส่วนมากตายเพราะที่วางถล่มจนจมน้ำ)  ก่อนกลับไปถึงบ้านผมนึกภาพฆาตรกรรมหมู่ไว้แล้วเชียว  พอไปเห็นยอดเหี่ยวๆแต่ไม่ถึงแห้ง ก็ยิ้มออกครับ ไม่ได้สนใจบ้านกันเลย  เอาแต่รดน้ำต้นไม้กันใหญ่ 

น้ำหน้าบ้านยังไม่ลดดีประมาณครึ่งแข้ง  ผมเลยตัดสินใจเป็นผู้อพยพต่อไป เพราะรดน้ำต้นไม้ไว้ชุ่มแล้ว อย่างน้อยอีกสองอาทิตย์ค่อยกลับมา

ปล. เรื่องซื้อที่ ไม่ห้าม แต่ห้ามลืมทำกระท่อมน้อยๆไว้รับรองเพื่อนๆยามไปเยือนอุดรเด้อ
zin
*

« ตอบ #239 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2011, 08:02:00 PM »

หา....คุณชายตั้ม อยู่บ้านพักคน  ฮืม เหรอ...แฮ่ ผมอ่านหนังสือไม่แตกอ่ะคับ  แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม

ศรีโบซื้อที่+ตัดต้นไม้
แล้วปลูกใหม่ขนาดนั้น ซื้อแยอะๆ+ตัดแยอะๆเลยจ้ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์