หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 553068 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:46:15 PM »

หลังจากหลงเข้ามาในเว็บเกษตร จนหาทางออกไม่เจอ ศรีโบใช้เวลาในแต่ละวัน อ่านๆๆๆๆ ข้อมูล ประสบการณ์ ของสมาชิกแต่ละท่านที่ทำเกษตร และแล้วก็เจอทางเลือกใหม่ อีกแล้ว 55 ไผ่กิมซุง  สารภาพตามตรงว่า หน่อไม้ที่กินๆ อยู่ประจำ ศรีโบไม่รู้จักชื่อของมันเลย แยกหน่อไม้ได้แค่ 2 อย่างคือ1. หน่อไม้สำหรับทำแกง ซุบหน่อไม้ หน่อไม้ดอง  2.หน่อไม้ทำแกงจืด ผัด (ไผ่ตง)  พอเห็นกระทู้เรื่องไผ่ๆ เลยคิดได้ว่า วัฒนธรรมการกินของคนอิสาน ขาดไม่ได้คือหน่อไม้ ตลาดแถวบ้านซอยแผ่นบางๆใส่จานขายจานละ 20 ยังมีคนซื้อ(รวมทั้งศรีโบด้วย) แถวนั้นไม่มีสวนหน่อไม้นอกฤดูเลย และที่สำคัญ น้าเรามีแผงขายของที่ตลาดในเมือง อะไรมันจะลงตัวขนาดนั้น แต่จะทำยังไงพี่ไลอ้อนถึงจะยอมให้ปลูก+ควักตังค์จ่ายค่าต้นพันธุ์ล่ะเนี่ย ..... คิดหาวิธีอยู่เป็นเดือน โอกาสก็มาถึง ทางเว็บเปิดโครงการธนาคารไผ่  ศรีโบรีบโทรไปหาป้าและน้า ถามว่าถ้าเอาไผ่มาให้ปลูกจะปลูกหรือเปล่า เขาให้กิ่งพันธุ์ฟรี  เสียงตอบรับทันทีว่า ปลูกพร้อมอาสาดูแลให้  ได้คนดูแลพร้อมแล้ว ศรีโบกรอกใบสมัครก่อนเลย  ขอพี่ไลอ้อนปลูกในที่แปลง 1.5ไร่ ยกแม่น้ำทั้ง5มาโน้มน้าวจิตใจ ในที่สุด พี่ไลอ้อนก็ตกหลุมพรางอีกเช่นเคย 55  หลังจากได้รับเลือกให้เป็น 1 ใน10 ของโครงการธนาคารไผ่ ก็รีบกลับอุดรไปเคลียร์พื้นที่ไว้รอค่ะ
สวนรกมาก

เงินร่อยหรอ ต้องใช้แรงคนสวนประจำตัวค่ะ

วันนี้สั่งปุ๋ยขี้ไก่ สำหรับรองพื้นปลูกอ้อย มาจากนครปฐม ทั้งหมด 10 ตัน 3เจ้า เลยเอามาส่งบ้านเพื่อนอีกอำเภอ

เห็นบรรยากาศรอบๆบ้านเพื่อนแล้ว อยากมีแบบนี้มั่ง ซักวันจะทำให้ได้

เห็นกอไผ่เขียวๆหรือเปล่าค่ะ นั่นล่ะกิมซุง ศรีโบเพิ่งเคยเห็น 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

phensiri
seller
*

« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:53:50 PM »

สวยผักบนระเบียงหลังบ้านที่กรุงเทพ ก็เริ่มจะเห็นผล

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:29:45 AM »

ฤดูกาลปลูกอ้อย ปี2 เริ่มแล้วค่ะ ไปนั่งเป็นเพื่อนทีมปลูกอ้อยตัดอ้อย ปีนี้เหมาปลูกเบ็ดเสร็จ ไร่ละ 1400 บาท 

ยกร่องเตรียมปลูก

แผนกวางอ้อย

แผนกเล่น

jeenapat
เกษตรกรมือใหม่
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:16:13 AM »

ลีโอน้อยมันเก่งเหมือนป้าพิมวุ๊ย))) เนาะ... ยิ้มกว้างๆ
ศรีโบ...พี่จี...พี่น้อย...รู้ป่าวว่าหนูพิมขอบตาร้อนๆแร่ะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อไหร่จะมีคนยกที่ให้หนูพิมซักสิบไร่บ้างน้อ))))))... ยิ้มกว้างๆ จะปลูกแข่งศรีโบซักกะหน่ออย ยิ้มกว้างๆ

แต่....ขอน้องขวัญ...น้องม่อน...และลีโอมาให้กำลังใจหนูพิมด้วยได้บ่คะ  ;Dนะๆๆๆ จุมพิต

เอากำลังใจมามอบให้น้าพิมคนน่ารัก  จาก..สามทหารเสือ ผลิตผลสามสาว.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Nine.
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:31:57 AM »

แผนกเล่น

แหม้..มีทั้งแม็คโคร สิบล้อ งานในไร่คงสะดวกขึ้นเยอะน๊ะครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Manjunk, RONCHI

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #165 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:02:06 AM »

โห...พี่จี...ยังดีที่เก็บภาพสามสาว...อุ๊ย)))สามเสือน้อย...ตอนไปปราจีนไว้เนาะ  พอดีเลยมาทีละสาม ยิงฟันยิ้ม
คนซ้าย...น้องม่อน...เรียบร้อยนิดนึง...ตัวโตกว่าใครเค้านิดหน่อย...ผลผลิตพี่จีเค้าค่ะ
คนกลาง...น้องขวัญ...คนนี้อยู่นิ่งไม่เป็นค่ะ...เนื้อแน่นปั๊ก...น่ารักมากๆ...ผลผลิตพี่น้อยเค้าล่ะ
ขวาสุด...น้องลีโอน้อย...คนนี้ผลผลิตของศรีโบ...ขี้อายแต่ก็ร่าเริง...ชอบคนสวย(คงเหมือนพ่อไลอ้อนแร่ะ)

พร้อมเมื่อไหร่ส่งมอบสามเสือน้อยๆมาให้หนูพิมเลยนะคะพี่จี...รออยู่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

น้าพิมจ๋า  27 พ.ย.เจอกันเตรียมขนมนมเนยไว้เยอะ ล่ะกัน เจ้าสามตัว.... อุ๊ย สามคนจะไปปล้นน้าพิม ฮิ ๆๆๆ

Liked By: na_nin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 08:23:32 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
tsara
*

อยู่ที่ใจ อยู่ที่เรา

« ตอบ #166 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:29:51 AM »

โห...พี่จี...ยังดีที่เก็บภาพสามสาว...อุ๊ย)))สามเสือน้อย...ตอนไปปราจีนไว้เนาะ  พอดีเลยมาทีละสาม ยิงฟันยิ้ม
คนซ้าย...น้องม่อน...เรียบร้อยนิดนึง...ตัวโตกว่าใครเค้านิดหน่อย...ผลผลิตพี่จีเค้าค่ะ
คนกลาง...น้องขวัญ...คนนี้อยู่นิ่งไม่เป็นค่ะ...เนื้อแน่นปั๊ก...น่ารักมากๆ...ผลผลิตพี่น้อยเค้าล่ะ
ขวาสุด...น้องลีโอน้อย...คนนี้ผลผลิตของศรีโบ...ขี้อายแต่ก็ร่าเริง...ชอบคนสวย(คงเหมือนพ่อไลอ้อนแร่ะ)

พร้อมเมื่อไหร่ส่งมอบสามเสือน้อยๆมาให้หนูพิมเลยนะคะพี่จี...รออยู่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

น้าพิมจ๋า  27 พ.ย.เจอกันเตรียมขนมนมเนยไว้เยอะ ล่ะกัน เจ้าสามตัว.... อุ๊ย สามคนจะไปปล้นน้าพิม ฮิ ๆๆๆ

ประวัติศาสตร์มีชีวิตครับ ไม่น่าเชื่อว่าในโลกสีเขียวใบนี้ ทำให้ผูคนหลากหลายได้แบ่งปันไมตรี กันและกัน
นอกจากจะรวมพ่อแม่กันแล้ว....อนาคตของชาติก็ได้รับการปลูกฝังในทิศทางที่ดี น่ารักทีสุดเลยครับ

เดียร์ครับผม

ประวัติศาสตร์มีไว้ให้จดจำ ปัจจุบันก็ต้องทำให้เป็นประวัติศาสตร์ที่น่าจดจำอีกเช่นกัน อิอิ
เด็กสามคนจะเติบโตไปพร้อมกับต้นไม้ที่ผู้เป็นพ่อแม่ได้บรรจงปลูกไว้ให้.....(สมบัติแผ่นดิน)...

Liked By: jeenapat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 11:32:40 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

เด็กชายจาก         นคร  ศรี
สาวคนดีอยู่    พระ นคร  ศรีอยุธยา
พักผ่อนกายา        นคร  นายก

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=13651.0
ลุงอ่อง
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:01:32 PM »

ดูแล้วมีความสุขจังเลยครับ..........ทั้งคนดูและเจ้าของไร่.....555++

ขอบคุณคะ ก็แบบว่าสุข ๆ ดิบ ๆ  ฮาปนมันแถมน้ำลาย ....อะจึ๋ย น้ำตาบ้างเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 03:32:51 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #168 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:27:18 PM »

ลีโอ สุดหล่อ เวลาตกใจร้อง ”ว้ายย”
คือฮ้องจั่งซี่ ลูกหล่า 555

โคราช บ้านเอง จ้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 08:32:14 PM »

ลีโอ สุดหล่อ เวลาตกใจร้อง ”ว้ายย”
เบิ่งพ่อมันติล่ะ พาลูกร้อง ว้าย ศรีโบยังคิดอยู่ว่าเผิ่นแมนเต็มร้อยหรือเปล่าเนี่ย 55

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:17:31 PM »

เบิ่งพ่อมันติล่ะ พาลูกร้อง ว้าย ศรีโบยังคิดอยู่ว่าเผิ่นแมนเต็มร้อยหรือเปล่าเนี่ย 55

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆเอาเหอะ ..ศรีโบเอ๊ย ยังไงก็ได้โอทอปมาแล้ว 1 พระหน่อนะ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
phensiri
seller
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:32:49 AM »

ย่างเข้าวันใหม่ เตรียมตัวไปเผาเศษหญ้าที่รถมาไถพรวนทิ้งไว้ รอไผ่กันดีกว่าค่ะ
แรงงานหน้าเดิมๆ คุณยายและลีโอ (เค้าจะว่าศรีโบใช้แรงงานคนแก่และเด็กหรือป่าวคะเนี่ย)

ทำงานทั้งวัน เหนื่อยแล้ว หม่ำๆดีกว่า

ภารกิจ ปลูกอ้อย จบสิ้น พี่ไลอ้อน ตีรถจากกทม.ไปรับ ขากลับแวะเที่ยวเขื่อนอุบลรัตน์กันแว้บนึง

เจอบ้านในฝัน ซักวันเราจะต้องมีบ้านไม้หลังเล็กๆ อยู่กันพ่อแม่ลูก ให้ได้ อิอิ

Liked By: @เอ๊ะ@

mameta
ส ว น ฝั น พ อ เ พี ย ง
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:00:39 PM »

สวัสดีค่ะคุณศรีโบคะ คงไม่ช้าเกินไปสำหรับอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณศรีโบและครอบครัวนะคะ ขยันและมุ่งมั่นมากๆเลยค่ะ ขอให้สำเร็จๆนะคะ ต้นไม้ก็รู้จักเยอะ มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วละค่ะ สู้ๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ สายน้ำ ความสุข
jaewnoi
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:58:03 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง 2 สวน 2 สาว มาปรากฎตัวแล้ว
 ส่วนสวนที่ 3 สาวที่3  ขอให้รออีกหน่อยนะคะ เพราะติดภาระกิจหลายอย่างทำให้หายหน้าหายตาไปจากเวปนี้
เห็นต้นไม้ในสวนเจริญเติบโตดี ด้วยฝีมือคุณพ่อบ้านฉายเดี่ยวมาเป็นเดือน เพราะตัวเราแบ่งเวลาไปสวนไม่ได้
คาดว่าต.ค.นี้ ได้ฤกษ์เปิดตัว คอยติดตามชมกันนะคะ

==> ความอดทนนั้นเป็นเลิศ ไม่ว่าทำอะไรถ้าเราอดทนก็ย่อมสำเร็จได้ทุกเรื่อง <==
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 10:11:30 AM »

ศรีโบเอ้ย  ปลูกอ้อยทำไมไม่ปรึกษา  ปกติเขาไม่ยกร่องกันแล้ว
phensiri
seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:36:47 PM »

สวัสดีค่ะคุณศรีโบคะ คงไม่ช้าเกินไปสำหรับอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณศรีโบและครอบครัวนะคะ ขยันและมุ่งมั่นมากๆเลยค่ะ ขอให้สำเร็จๆนะคะ ต้นไม้ก็รู้จักเยอะ มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วละค่ะ สู้ๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณอาจารย์ค่ะ บ้านอยู่ไกล แต่ใจสู้ค่ะ อิอิ
อายจัง อายจัง อายจัง 2 สวน 2 สาว มาปรากฎตัวแล้ว
 ส่วนสวนที่ 3 สาวที่3  ขอให้รออีกหน่อยนะคะ เพราะติดภาระกิจหลายอย่างทำให้หายหน้าหายตาไปจากเวปนี้
เห็นต้นไม้ในสวนเจริญเติบโตดี ด้วยฝีมือคุณพ่อบ้านฉายเดี่ยวมาเป็นเดือน เพราะตัวเราแบ่งเวลาไปสวนไม่ได้
คาดว่าต.ค.นี้ ได้ฤกษ์เปิดตัว คอยติดตามชมกันนะคะ
สาวที่3 แสดงตัวแล้วววววววววววว
ศรีโบเอ้ย  ปลูกอ้อยทำไมไม่ปรึกษา  ปกติเขาไม่ยกร่องกันแล้ว
สมัยนั้นบ่รู้จักหัวหน้าชาวนาเด้อ กะยังว่าเล่าเรื่องเฮ้ดเกษตรปี1 คิคิ

Liked By: kwanbanna

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์