หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 553160 ครั้ง)
siripan1112
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:06:47 PM »

เรียนคุณ ศรีโบ
ต้นเต็ง ต้นยางพลวงต้องถูกโค่นลงไปกองกับพื้นเพื่อหลีกทางให้อ้อย เห็นแล้วใจหายครับ

siripan 1112

Chaiwat_82
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:55:43 PM »

คุณ โบ เก่งจังครับ ผมก็มีสวนอยู่แถวๆ เมืองพลขอนแก่น ว่างๆ จะเอารูปมาให้ดู

bigpubarlap
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 05:43:19 AM »

คุณ โบ เก่งจังครับ ผมก็มีสวนอยู่แถวๆ เมืองพลขอนแก่น ว่างๆ จะเอารูปมาให้ดู

สวนอยู่ตรงไหนครับ เมืองพล อยู่ตำบลอะไร ใครเป็นทำ ขอพิกัดด้วย เพราะ เพื่อนเราในเวปนี้กำลังจะไปทำจะได้มีเพื่อน เขาคนนั้นคือ joesave หรือนายแว่น ไปได้ที่แถว ต.ใหม่นาเพียง ใกล้กับต.คอนฉิม บ้านดงบัง ซึ่งใกล้กับ พ่อบุญเต็ม ชัยลา ครับ
Chaiwat_82
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:53:25 PM »

อยู่ก่อนถึงเมื่องพล 15 km แถวๆ วังไม้แดง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:02:31 PM »

แอบมาเบิ่ง...พากันเฮ็ดอิหยังแนน้อสามสาวเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
phensiri
seller
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:35:10 AM »

เรียนคุณ ศรีโบ
ต้นเต็ง ต้นยางพลวงต้องถูกโค่นลงไปกองกับพื้นเพื่อหลีกทางให้อ้อย เห็นแล้วใจหายครับ

siripan 1112

ศรีโบก็ใจหายค่ะ แต่ตอนนั้นคิดว่าถ้าไม่ตัดสินใจเสี่ยงทำอะไรซักอย่างดู เงินซื้อที่มันก็จะไม่งอกเงย จมอยู่อย่างนั้น เพราะที่ซื้อมาแล้วตั้งใจจะไม่ขายค่ะ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:42:20 AM »

ขอบคุณหลายๆที่ว่าโบเก่ง 55 เก่งในทางใช้เงินซะมากกว่าค่ะ ตั้งแต่ทำมายังไม่มีรายได้เข้ามา มีแต่จ่ายออกตลอด อิ
อิ
แอบมาเบิ่ง...พากันเฮ็ดอิหยังแนน้อสามสาวเนี่ย... ยิงฟันยิ้ม
แอบอยากเป็นสาวชาวสวนกันเด้อพี่พิม

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:02:11 AM »

หลังจากมีหวังกับพืชตัวใหม่ คืออินทผาลัม  ศรีโบหาข้อมูลใหญ่เลยค่ะ เกี่ยวกับอินทผาลัม เจอสวนสวนเอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ  ในเว็บเกษตรพอเพียง ตั้งหน้าตั้งตาอ่าน จนหาทางออกไม่เจอจนป่านนี้  เคยมีคนในหมู่บ้าน ได้เม็ดอินทผาลัมมาจากซาอุ ปลูกอินทผาลัม 5ปี ออกลูก มีคนมาซื้อต้นมันไป 5000 บาท ศรีโบเลยคิดจะปลูกเพื่อขุดล้อมขายเป็นไม้ประดับ 
ใช้เวลาเสาะหาอินทผาลัมแห้งอยู่เป็นเดือน เพราะไม่รู้แหล่งขาย ได้มารีบแกะเอาเมล็ดมาเพาะตามวิธี อ.ศักดิ์ ค่ะ

การเพาะอินทผาลัมสำเร็จก็เป็นจุดนึงที่ทำให้พี่ไลอ้อน สนับสนุนให้ทำเกษตรผสมผสานค่ะ อยากเพาะอะไรเพาะเลย พี่ไลอ้อนจะซื้อดิน+ถุงเพาะมาให้ นอกจากนี้ศรีโบยังได้พบมิตรภาพจากเพื่อนในเว็บหลายคน ที่แจกเมล็ดพันธุ์ ให้เพาะ
เริ่มมั่นใจ เพราะอย่างอื่นได้แล้ว

สถานที่อนุบาลต้นไม้น้อยๆ ครั้งแรก พี่ไลอ้อนอนุญาตให้ใช้พื้นที่แค่นี้ค่ะ
ชั้นวางของ 3 ชั้น กว้างขนาด 12x24 นิ้ว

Liked By: แสนคำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 01:05:46 AM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:23:12 AM »

พออินทผาลัมโต ต้องการแสงแดด เลยต้องย้ายมาบนระเบียงบ้าน

ช่วงฝนตกหนักกลับอุดรไปดูอ้อยค่ะ แปลงนี้ใช้คนปลูก เห็นแล้วพอให้หายใจสะดวกมานิดนึง ส่วนแปลงใช้รถปลูก หญ้าเต็มค่ะ

น้ำเริ่มเต็มบ่อ

ซื้อต้นไม้มาปลูกด้วยค่ะ ทดแทนต้นที่โค่นทิ้งไป ตั้งใจแน่วแน่ว่าจะทำสวนป่าผสมกับยางพารา ตอนนั้นกล้ายางพารา ต้นละ 35 บาท ไปขอแบ่งซื้อมา 50 ต้น สัก ต้นละ 15 บาท ซื้อ 100 ต้นค่ะ และอื่นๆ รวมที่ซื้อวันนี้คือ 3,500 บาท

Liked By: mulder, 5XXA, kwanbanna

zin
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:27:23 AM »

เรียนคุณ"รุจี"ครับ
ถั่วไม่ต้อง"สี"ก็ได้ครับ เวลาเราเอาไปปลูกก็กำทั้งฝักนั่นแหละครับขยำๆโปรยลงไปเลยครับ

เก็บมาฝาก(บ้าง)
ทุกวันนี้ ฉันไม่มีความสนใจในศาสนา น้อยครั้งที่ฉันจะเข้าวัด
แต่ฉันสังเกตุว่า ในวัดโบราณหลายแห่ง ฉันสามารถหาต้นไม้หายาก
บางต้นมีอายุนับพันปี!!พวกมันได้รับการดูแลรักษาอย่างดี ในที่สุด....
แม้จะหมดความสนใจเกือบทุกสิ่งทุกอย่างในวัด
ก็ยังมีบางสิ่งบางอย่างที่ชนะใจฉัน....
จาก:ฟ้า พูลวรลักษณ์

ขอบคุณคะ คุณ Zin ช่วงนี้แดดไม่ดีนัก ตากก็ไม่แห้ง บางฝักข้างในเมล็ดเป็นสีดำไม่รู้ใช้ได้หรือไม่ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 01:36:06 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:53:21 AM »

และแล้ว ศรีโบก็มีโครงการเพิ่มมาอีก ได้ที่แปลงใหม่มาอีก 2 แปลงค่ะ เจ้าของ 2 ท่าน พร้อมใจกันให้ผ่อน  เจ้าแรก 10.5 ไร่ เจ้าที่ 2 กะด้วยสายตา มองเขตแดนไม่ทราบจำนวนไร่แน่นอน คร่าวๆ ราว 13 ไร่  เงือนไขคือ 2 งวด ภายใน1ปี  พอวางมัดจำเสร็จ เลยทำการปักหลักเขต
แปลง 10.5ไร่ เจ้าของให้เช่าปลูกอ้อยมาก่อน3ปีแล้ว ศรีโบก็ต้องปลูกอ้อยต่อไป โดยใช้พันธุ์อ้อยที่มีอยู่แล้ว

ที่เรียนรู้ของลีโอ คิอป่าหญ้าข้างๆ ที่

จัดการเรียกรถมาไถเตรียมดินสำหรับปลูกอ้อยในเดือนพฤศจิกายน ค่ะ ค่าไถพรวน อยู่ที่ไร่ละ 550 บาท

แปลง 13 ไร่ แบ่งไถแค่ราวๆ 7.5 ไร่ ส่วนที่เหลือ เจ้าของเดิมปลูกยูคาไว้ 3 ปีแล้วค่ะ

ลีโอจะเป็นชาวสวนครับ

ที่ตัดสินใจปลูกอ้อยต่อ เพราะถอยไม่ได้ค่ะ ลงทุนไปเยอะแล้ว และมองไม่เห็นอะไรที่จะเหมาะไปกว่าปลูกอ้อย เนื่องจากศรีโบเองไม่ได้อยู่อุดร ต้องไปๆมาๆ อ้อยจึงยังเป็นคำตอบสุดท้ายของศรีโบอยู่ค่ะ
  เงินทุนของศรีโบ ณ วันที่จ่ายเงินมัดจำที่ 2 เจ้านี้ คือเงินก้อนสุดท้าย ส่วนเงินที่เอามาไถปรับที่ เป็นเงินที่หาได้ในแต่ละวันแล้วค่ะ ความขัดสนเริ่มถามหาแล้ว...

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:02:12 AM »

ลีโอน้อยมันเก่งเหมือนป้าพิมวุ๊ย))) เนาะ... ยิ้มกว้างๆ
ศรีโบ...พี่จี...พี่น้อย...รู้ป่าวว่าหนูพิมขอบตาร้อนๆแร่ะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อไหร่จะมีคนยกที่ให้หนูพิมซักสิบไร่บ้างน้อ))))))... ยิ้มกว้างๆ จะปลูกแข่งศรีโบซักกะหน่ออย ยิ้มกว้างๆ

แต่....ขอน้องขวัญ...น้องม่อน...และลีโอมาให้กำลังใจหนูพิมด้วยได้บ่คะ  ;Dนะๆๆๆ จุมพิต

Liked By: Jimja

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
suntipap
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 02:52:30 PM »

-ลีโอ..ชื่อเท่ห์จริงๆ หล่ออีกตะหาก..เปิดตัวอลังการจริงๆ..เอาใจช่วยให้สำเร็จไวๆนะคร๊าบ..ขอให้สมหวัง..
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:40:57 PM »

อายจัง เข้ามาปรบมือให้นะครับ วันนี้ผมมีเวลาว่างเข้ามานั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ สนุกมาก ๆ เลยครับ จะติดตามเรื่อย ๆ นะครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
phensiri
seller
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:56:35 PM »

ลีโอน้อยมันเก่งเหมือนป้าพิมวุ๊ย))) เนาะ... ยิ้มกว้างๆ
ศรีโบ...พี่จี...พี่น้อย...รู้ป่าวว่าหนูพิมขอบตาร้อนๆแร่ะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
เมื่อไหร่จะมีคนยกที่ให้หนูพิมซักสิบไร่บ้างน้อ))))))... ยิ้มกว้างๆ จะปลูกแข่งศรีโบซักกะหน่ออย ยิ้มกว้างๆ

แต่....ขอน้องขวัญ...น้องม่อน...และลีโอมาให้กำลังใจหนูพิมด้วยได้บ่คะ  ;Dนะๆๆๆ จุมพิต
บอกพี่พิมแล้วว่าย้ายไปอยู่กับศรีโบโล้ด รับรองเหนื่อย อิอิ สโลแกนพี่ไลอ้อนคือ อยากปลูกอะไรปลูกได้ แต่ขออย่างเดียว อย่าซื้อ
-ลีโอ..ชื่อเท่ห์จริงๆ หล่ออีกตะหาก..เปิดตัวอลังการจริงๆ..เอาใจช่วยให้สำเร็จไวๆนะคร๊าบ..ขอให้สมหวัง..
ขอบคุณที่มาช่วยลุ้นค่ะ ศรีโบก็ลุ้นระทึกเหมือนกันว่าจะสำเร็จหรือเปล่า  ที่มาของชื่อลีโอ เพราะปะป๊าชื่อสิงห์ คะ คนที่2 มาลุ้นกันว่าจะเป็น ไฮเนเก้น หรือ ไทเกอร์  ค่ะ
อายจัง เข้ามาปรบมือให้นะครับ วันนี้ผมมีเวลาว่างเข้ามานั่งอ่านตั้งแต่ต้นจนจบเลยครับ สนุกมาก ๆ เลยครับ จะติดตามเรื่อย ๆ นะครับ
อย่าเพิ่งขากรรไกรค้างนะคะ ยังเหลือสาวคนที่3 อีก

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:18:58 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาแอบดูเรื่อยๆ .. วันนี้มาปูเสื่อนอนรอ อิอิ
แต่ละคน สุดยอดเลยยยยยยยยยยยยยยยยย  อายจัง อายจัง

Liked By: kwanbanna

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์