หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 553061 ครั้ง)
phensiri
seller
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:05:31 PM »

กล้ามะพร้าวน้ำหอมเมื่อ2ปีที่แล้วซื้อต้นละ 20 บาทเอง ศรีโบดูไม่เป็นว่าหอมจริงหอมปลอม 55 วิธีเลือกของศรีโบคือลูกเล็กๆ นั่นคือมะพร้าวน้ำหอม ใหญ่ๆคือมะพร้าวกระทิ ฮิ้ว  แต่ทางใต้นี่เคยได้ยินแต่ว่าเขาปลูกมะพร้าวกระทิบ่แม่นติ 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:14:04 PM »

ท่านพี่โสครับ เขาเรียกว่าดื่มเพื่อเพิ่มความดันคับ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาแวะหาซื้อกล้ามะพร้าวน้ำหอม แถวๆกลางดง ปากช่อง
เขาขายลูกละ50 โตหน่อย70-80 ตั้งใจจะเอาสัก4ต้น
แต่ต้องเปลี่ยนใจเพราะคนขายบอก
น้ำหอมของแท้แน่นอนส่งมาจากทางใต้
เอ่อ เอ่อ มะพร้าวน้ำหอมเนี้ย เขาปลูกขายทางใต้ที่เดียวหรือครับ

555 ท่านเซ๊ยงโสมาแอบพบความลับ
ข้าพเจ้าจะยากดีมีจนอย่างไรก็ต้องดื่มเพื่อเพิ่มความดันครับ แบบที่น้องเอว่านั่นแหละ
เนื่องจากเมื่อกว่ายี่สิบปีมาแล้ว หมอเคยบอกว่าข้าพเจ้าความดันต่ำ ก็เชื่อมาตั้งแต่บัดนั้น ดื่มเพื่อเพิ่มความดันเท่านั้น
เหมือนตอนเข้างานใหม่ ๆ ในปี 2535 หมอบอกว่าร่างกายแข็งแรงดี ไม่มีโรคร้ายใด ๆ ข้าพเจ้าก็เชื่อมาตั้งแต่บัดนั้น
ปัจจุบันจึงไม่ต้องไปตรวจหาโรคอะไรอีก นี่ก็เพราะเชื่อหมอ(ว่าแข็งแรง)นี่แหละ 5555

คุณน้องเอ
มะพร้าวน้ำหอมของแท้ต้องส่งมาจากใต้ ... หมายถึงใต้จากกลางดงไง
สระบุรีก็ใช่แล้ว 55555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:28:59 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
zin
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:55:45 PM »

ท่านพี่โสครับ เขาเรียกว่าดื่มเพื่อเพิ่มความดันคับ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาแวะหาซื้อกล้ามะพร้าวน้ำหอม แถวๆกลางดง ปากช่อง
เขาขายลูกละ50 โตหน่อย70-80 ตั้งใจจะเอาสัก4ต้น
แต่ต้องเปลี่ยนใจเพราะคนขายบอก
น้ำหอมของแท้แน่นอนส่งมาจากทางใต้
เอ่อ เอ่อ มะพร้าวน้ำหอมเนี้ย เขาปลูกขายทางใต้ที่เดียวหรือครับ

โถ...ลูกละ 50 ของพวกนี้สำหรับพวกเรา ถ้าไม่เกินพันลูก"เอาไมตรีแลกได้ ดั่งใจจง"
ใช่มั๊ย อ้ายทิดโส.... เศร้า เศร้า

สหายเอย ตอนนี้เริ่มหายากแล้วแหละ ... เฉพาะมะพร้าวนะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:30:06 AM โดย ทิดโส โม้ระเบิด » บันทึกการเข้า
Ed
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:57:44 AM »

เข้ามาอ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้าย ชื่นชมทั้งสองท่านเลยครับ ยังจะรออ่านของท่านต่อไปครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณคะ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมสวน2สาว(ยังสงสัยในใจว่า คนอ่านจะ งง กับเรื่องเล่าของเรา 2 คนหรือไม่)
เราทั้ง2คน ทำด้วยความสุขเพื่อวันข้างหน้า ถึงแม้ตอนนี้จะเจออุปสรรค ลุ่ม ๆ ดอน ๆ อยู่บ้างอาจมีท้อบ้างแต่ยังไม่ถึงกับถอยคะ
แล้วจะมาเล่าให้ฟังเรื่อย ๆ นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 12:01:21 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:31:55 AM »

เข้ามาให้อีก 1 กำลังใจค่ะ อุปสรรคย่อมผ่านไปได้ถ้าใจสู้ค่ะ  อายจัง

ขอบคุณคะ 
ทุก ๆ กำลังใจที่ส่งให้เป็นเหมือนพลังให้สู้ต่อไป ปัญหามีไว้ให้แก้ ถึงแม้บางครั้งจะแก้ได้ไม่หมด
แต่อย่างน้อยก็แก้ที่ใจตัวเองสำคัญกว่าใช่ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:50:22 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
phensiri
seller
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 04:04:40 PM »

ตั้งแต่เริ่มประมูลโฮย่า ศรีโบไม่เป็นอันทำอะไรเลย ขอลุ้นถึงเที่ยงคืนก่อนนะคะพี่น้อง แล้วจะมาอัพกระทู้ใหม่ อิอิ

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
@เอ๊ะ@
*

สุขที่หาซื้อไม่ได้ คือสุขจากการลงมือทำ

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 04:28:54 AM »

ได้น้ำมาเท่านี้คะ

หอบกำลังใจมาฝากทั้ง 3 สาวจาก 3 สวน จะคอยติดตามรอชมอย่างใจจดจ่อค่ะ ชอบปลูกป่าเหมือนกัน
แต่เพิ่งจะลงมือปลูกต้นสักมงคลไปแค่ 1 ต้นเองค่ะ เสียดายไม่ได้ไปในนัดรวมพลที่ทุ่งแสลงหลวง
เพราะเหตุฉุกเฉิน ทั้งที่ตั้งใจอย่างแน่วแน่

จากภาพการขุดบ่อ เห็นแล้วนึกถึงบ่อที่เอ๊ะขุดบ่อที่ 2 เหมือนกันมากค่ะ ปัญหาต่อไปที่จะได้เจอคือ
ดินปากบ่อจะถล่มลงมา ถ้ายังไงหาหญ้าแฝกมาปลูกยึดไว้จะดีค่ะ (ไม่มั่นใจว่าจะทันไหม เพราะถล่มเร็วมาก)
พอดินถล่มลงไปแล้ว ปัญหาต่อไปคือ มันจะพาให้บ่อตื้น และน้ำก็จะขุ่นกว่าเดิม

ทำเกษตรเจอปัญหาเยอะมากค่ะ แต่อย่าท้อนะคะ สู้ให้ถึงที่สุด แล้วธรรมชาติจะตอบแทนเราด้วยสิ่งสวยงาม

เป็นกำลังใจให้ทั้ง 3 สาวค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะคุณ เอ๊ะ สำหรับคำแนะนำ บ่อที่รุจีขุดดูแล้วคงจะไม่ได้ใช้ประโยชน์ เนื่องจากน้ำไม่มีนี้หน้าฝนยัง
ได้น้ำแค่นี้ หน้าแล้งไม่ต้องพูดถึงเลยคะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 02:21:17 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

สวนนาวีพิทักษ์ราษฏร์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19479.0
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 08:40:09 AM »

รอดูสาวที่ 3         เอ๊ยย... สวนที่ 3  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

รอไปก่อนนะคะแล้วจะมาเฉลยคะ..... ฮืม ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 02:23:04 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:46:34 AM »

สวนป่า SU1000

27 ส.ค.54 เรื่องกล้วย ๆ แต่ไม่กล้วย

งานลำดับต่อไปคือต้องหาอะไรช่วยต้นไม้เรื่องร่มเงาและความชุ่มชื้น
ได้รับคำปรึกษาจากสามีภรรยาคู่เดิมอีกแล้วคะ (มีปัญหาปรึกษาได้ทุกเรื่อง)
นัดวันปลูกต้นกล้วยตรงกับงานหยุดวันอาทิยต์ ปรากฎ คนขุดกล้วยผิดนัด
จึงต้องสละวันหยุดพักผ่อน 1 วัน (30 ส.ค.54 )เพื่อไปปลูกต้นกล้วย
เพราะเป็นช่วงฝนกำลังมาถ้าปล่อยเลยไปจะเสียใจมิใช่น้อยสำหรับคนปลูกต้นไม้ น้ำฝนเป็นดังยิ่งกว่าถูกหวยเสียอีกคะ
ความตั้งใจต้องการปลูกต้นกล้วย จำนวน 200 หน่อ ให้เสร็จภายในวันเดียว เพราะต้องการคุมงานเอง และเวลาก็มีจำกัด
ก็เรามันยังเป็นมนุษย์เงินเดือนที่ต้องการทางเดินแบบคู่ขนาน เพื่อสานฝันอันยิ่งใหญ่

เก็บมาฝาก (๘)

หลวงพ่อชา… “คนเลี้ยงไก่”
มีคนเลี้ยงไก่ 2 คน
คนที่ 1 ทุกเช้าจะเอาตะกร้า เข้าไปใน โรงเรือนเลี้ยงไก่
แล้วก็ เก็บ "ขี้ไก่" ใส่ตะกร้ากลับบ้าน!! แล้วทิ้งไข่ไก่ ให้เน่าไว้ในโรงเรือน
เมื่อเขาเอาขี้ไก่กลับถึงบ้าน ทั้งบ้านก็เหม็นหึ่ง ไปด้วยกลิ่นขึ้ไก่ !!!
คนทั้งบ้านต้องทนกับกลิ่นเหม็น!!!

คน เลี้ยงไก่คนที่ 2 เอาตะกร้าเข้าไปในโรงเรือนเลี้ยงไก่
เก็บไข่ไก่ใส่ตะกร้าเอากลับบ้าน เขาเอาไข่ไก่ลงเจียว กลิ่นหอมอบอวลไปทั่วบ้าน
คนทั้งบ้านได้กินไข่เจียวแสนอร่อย ไข่ไก่ที่เหลือ เขาก็เอาไปขาย แล้วได้เงินมาใช้จ่ายในบ้าน
ทุกคนในบ้านมีความสุขมาก.....
ในชีวิตของเรา พวกเรา เป็นคนเก็บ "ไข่ไก่ " หรือ เก็บ"ขี้ไก่"
เราเป็นคนเก็บ "ขี้ไก่" โดยเฝ้าแต่เก็บ เรื่องร้ายๆ แย่ๆที่เกิดขึ้นในชีวิตเราไว้ในหัวของเรา
และมีความทุกข์ตลอดเวลาที่คิดถึงมัน!!!
หรือเราเป็นคนที่เก็บ"ไข่ไก่" เราจดจำสิ่งที่ดีๆที่เกิดในชีวิตของเรา
และมีความสุขทุกครั้งที่คิดถึงมัน!!
คน เราส่วนใหญ่ชอบเป็นคนเก็บ "ขี้ไก่"
เราถึงต้องเป็นทุกข์ตลอดเวลา เรื่องความเสียใจ ความผิดพลาด ความเจ็บใจฯลฯ
มักจะติดอยู่ในใจของเรานานเท่านาน
ถ้าเราอยากมีความสุขในชีวิต เลือกเก็บ"ไข่ไก่" กับชีวิต
 ทิ้ง "ขี้ไก่" ไปเถอะ
ชีวิตของเราจะได้มีความสุขซักที...
กัญจน์
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:02:36 AM »

ยอดเยี่ยมกับข้อคิดดีๆที่มอบให้สุดท้ายอยู่ที่เราเลือก แล้วเราทำไหมไม่เลือกแต่สิ่งดีๆให้กับตัวเองกันเนอะ
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:38:30 AM »

วันที่30 ส.ค.54 วันผิดนัด(เรื่องกล้วย ๆ)

ยอมสละวันลาพักผ่อน 1 วัน(30 ส.ค.54)
คนขายต้นกล้วยโทรมาตอนกลางคืนว่าคนงานไม่ยอมไปปลูกต้นกล้วยตามที่ตกลงกันไว้
เปลี่ยนแผนให้ชาวบ้านชุดเดิมปลูก ใช้บริการคุณ Dtac ช่วยอีกแล้ว  ติดต่อได้คนงาน 4 คน OK. นอนหลับแล้วเรา
ส่งน้องม่อนด์ขึ้นรถตู้โรงเรียนเสร็จ เวลา 07.30 น. ล้อหมุนมุ่งหน้าไปสวนป่า Su1000
คนขายต้นกล้วยไปถึงสวนเวลา 08.00 น. จัดการลงกล้วยตามจุดตามคำสั่ง
ถึงสวน อ้าว!! ไม่พบคนงานเลยสักคน งานเข้าอีกแล้วเรา
ใช้บริการคุณ Dtac อีกเช่นเคยได้รับคำตอบคนงานไม่ว่างพรุ่งนี้จะมาปลูกให้
ป้าด โกรธ โกรธ   อึ้งมึนงงกับคำตอบ บอกไม่ถูก โถ่ ... ลุงน่าจะโทรบอกกันสักนิดจะได้ไม่ต้องขับรถมาวันนี้
ไหน ๆ มาแล้วทำงานให้คุ้มกับค่าน้ำมันและวันหยุด
งานหนักไม่ค่อยสันทัด ถนัดงานเบาๆ  จัดการให้อาหารแก่ต้นไม้ 4,000 ต้น หมดเวลาครึ่งวัน

ระยะเวลาผ่านไป 2 เดือน ต้นไม้เต็บโตให้เห็นความงาม ต้นตะเคียนสูงเกือบเท่าเอวแล้วคะ

สักโตแบบไม่เกรงใจใคร สงสัยเอาใจเจ้าของไม่ให้ท้อ

ไม้แดงคะ  งง ตัวเองไม้แดงมาได้อย่างไร เปิดสมุดคู่มือทำสวนป่า เอ้า สั่งมาลงไว้จำนวน 200 ต้น งามดีจัง

ต้นอินจัน

ดูภาพรวมนะคะ เหมือนไรข้าวโพด /ถั่วเขียว เลยคะ มองหาต้นไม้ป่าไม่คอยเจอ อันนี้ล่ะปัญหาที่ต้องเริ่มจัดการ

เก็บมาฝาก (๙)

เรื่องฮาฮา...ของนักศึกษาชาย
นักศึกษาชายชาวอเมริกัน 3 คน เดินทางไปเที่ยวที่แม็กซิโก
ในคืนวันหนึ่งทั้ง 3 คน ดื่มเหล้าในบาร์หนักไปหน่อย
พอตอนเช้า ก็พบว่าทั้ง 3 คน ติดอยู่ในคุกและโดนตัดสินประหารชีวิตไปเรียบร้อย
แต่ทั้ง 3 คนไม่มีใครจำได้ว่าไปทำอะไรมาบ้างเนื่องจากเมามาก
เลยเชื่อว่าตัวเองไม่ได้ทำผิด พอถึงวันประหาร
1. นักศึกษาคนแรก
ถูกนำเข้าไปนั่งบนเก้าอี้ไฟฟ้า เขาก็พูดสั่งเสียออกมาว่า \"ผมเป็นนักศึกษาจาก
มหาวิทยาลัยแถบแกรนด์แคนยอน ผมเชื่อในพลังของพระเจ้าและเชื่อว่าพระเจ้า
จะเข้าข้างผู้บริสุทธิ์\" พอสิ้นเสียงเจ้าหน้าที่ก็สับสวิทช์เก้าอี้ไฟฟ้า ปรากฎว่าไม่มี
อะไรเกิดขึ้น เจ้าหน้าที่เลยเชื่อว่าพระเจ้าไม่ต้องการให้นักศึกษาคนนี้ตายจึงปล่อยตัวไป
2. เสร็จแล้วนักศึกษาคนที่สอง ก็ถูกนำมานั่งเก้าอี้ไฟฟ้า แต่ก่อนที่เจ้าหน้าที่จะสับสวิทช์ไฟ นักศึกษาคนที่ 2 ก็กล่าวมาว่า
\"ผมเป็นนักศึกษากฏหมายอยู่ที่ มหาวิทยาลัยอริโซน่า
ผมเชื่อว่ากฏหมายอันศักดิสิทธิ์จะเข้าข้างผู้บริสุทธิ์เสมอ\" พูดจบเจ้าหน้าที่ก็สับสวิทช์ทันที
ปรากฏว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เจ้าหน้าที่เชื่อว่ากฏหมายอันศักดิสิทธิ์ไม่ต้องการให้ชายผู้นี้ตายก็
เลยยอมปล่อยตัวไป
3. หลังจากนั้นมาถึง นักศึกษาคนที่ 3 ถูกนำมานั่งเก้าอี้ไฟฟ้าเขาก็กล่าวว่า \"ผมเป็นนักศึกษา วิศวะไฟฟ้าที่มหาวิทยาลัย
(ขอสงวนสิทธิ์ไม่เอ่ยนามสถาบัน 5555 ) และผมจะขอบอกพวกคุณ ว่าถ้าพวกคุณไม่ต่อสายไฟ 2 เส้นที่ขาดอยู่นั้นเข้าด้วยกัน
***เก้าอี้ไฟฟ้าตัวนี้ก็จะไม่มีวันใช้การได้\"
หลังจากนั้นอีก 5 นาที วิญญานของนักศึกษาคนที่ 3 ก็ไปสู่สุขคติ

Liked By: rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 01:20:25 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
SinchaiTK
*

สักวันเราจะไปสู่ชีวิตที่เรียบง่าย และพอเพียง

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:18:08 AM »

สวัสดีครับคุณรุจิและคุณศรีโบ 2 สาว 2 สวน

ได้เข้ามาอ่านแล้วทำให้นึกถึงตอนที่ผมได้เริ่มปลูกต้นไม้ใหม่ๆ เลยครับ คนจุดประกายเราก็น้องตั้มเหมือนกันด้วย ต้นไม้ที่คุณรุจิเอามาปลูกก็คล้ายๆ กันเลยครับ
1 ปีให้หลังเอาภาพมาฝากเผื่อจะได้จินตนาการภาพในอนาคตได้ครับ

ต้นมะฮอกกานี อายุ 1 ปี ปลูกบนคันนาที่เพิ่งเทพื้นปูนทำทางเดินสะดวกครับ

ต้นสักทองกับมะฮอกกานีเหมือนกัน ริมคันที่ขุดทำคูรอบที่ ตอนนี้สูงกว่า ผบ.ทบ.ผมแล้วครับ

ยางนาก็เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ วันนี้ผมว่าเรามาถูกทางแล้วครับ

ดีใจที่ได้รู้จักแล้วจะเข้ามาเยี่ยมเยียนบ่อยๆ นะครับ

ก้อง

ขอบคุณคะคุณก้อง  ดีใจเช่นกันที่คุณก้องแวะเข้ามาชมสวน ปลูกแนวเดียวกันและอาจารย์เดียวกัน
อีก 1 ปีต้นไม้ในใจจะเป็นอย่างไร พอจะมองภาพออกแล้วคะ

Liked By: na_nin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 01:15:14 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
jeenapat
*

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:48:03 AM »

เก็บดอกไม้มาฝาก ขึ้นอยู่ท้ายสวน

อยากถามผู้รู้ ช่วยไขปริศนาว่ามันคือต้นอะไรคะ

โบกมือลาสวนแล้วเจอกันใหม่อีก 2 อาทิตย์ ระหว่างทางเจอผี (ผีเสื้อคะ)
ต่อไปคนมีนก กระต่าย และ อื่น ๆ ตามมาอีกนะคะ
jeenapat
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:45:52 PM »

11 ส.ค.54 เกมส์ต่อถั่ว

ถั่วเขียวอายุครบ 2 เดือน ฝักเป็นสีดำ แต่ฝนตกทั้งอาทิตย์ ตั้งใจจะไปเก็บถั่วเขียว/ถั่วดำ เตรียมอุปกรณ์
-ถอยกรรไกรสำหรับตัดกิ่งไม้ 1 อัน 120 บาท
-ถุงมือ
ระยะทางจากอยุธยา-เดิมบางฯ ฝนตกตลอดทาง ขับรถด้วยอัตราความเร็ว 80  ปลอดภัยไว้ก่อน
ใช้เวลา 2 ชั่วโมงถึงสวน ฝนยังไม่หยุดแถมกระหน่ำอย่างหนัก ไม่มีวี่แววว่าจะหยุด

ฝนตกต้องเข้าพักใต้ต้นไม้

พอฝนเริ่มปรอย ๆ ก็ออกปฏิบัติการ เก็บถั่วเขียว

อุปกรณ์ที่เตรียมมาไม่ต้องใช้เลยคะ  ใช้มือดึงก็ออกแล้ว (ฮิ ฮิ โง่ จริง ๆ เรา คิดว่าเก็บยากดันง่ายสุด ๆ)

ผลงานเก็บมาได้เท่านี้คะ ไม่ถึง 1% ของพื้นที่ที่ปลูกเสียดายมาก ๆ

ปัจจุบันอยู่บ้านพักบริษัท เนื้อที่จำกัด แดดก็ไม่มีให้ตาก จัดการดังรูปไปก่อนคะ
ไม่เคยปลูก ครั้งนี้ครั้งแรกในชีวิต นั่งคิดว่าแล้วจะเอามันออกมาเป็นเมล็ดอย่างไร
ต้องนั่งแกะมันหรืออย่างไร เดี๋ยวค่อย ๆ คิด มันคงไม่ยากมั้ง

เก็บมาฝาก(๑o)

อย่าประมาทเมื่อพบงานง่าย  อย่าท้อใจเมื่อพบงานยาก 

Liked By: rosera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 02:18:16 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
กัญจน์
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 03:02:11 PM »

ตากให้แห้งแล้วยัดใส่กระสอบปุ๋ยวันไหนโมโหก็ระบายกับกระสอบถั่วเขียวนี่ล่ะจะทุบจะตีหรือกระโดดเหยียบก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เอาอย่างนั้นเลยหรือพี่   ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 03:34:56 PM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
Nine.
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:20:25 PM »

11 ส.ค.54 เกมส์ต่อถั่ว

ถั่วเขียวอายุครบ 2 เดือน ฝักเป็นสีดำ แต่ฝนตกทั้งอาทิตย์ ตั้งใจจะไปเก็บถั่วเขียว/ถั่วดำ เตรียมอุปกรณ์
-ถอยกรรไกรสำหรับตัดกิ่งไม้ 1 อัน 120 บาท
-ถุงมือ
ระยะทางจากอยุธยา-เดิมบางฯ ฝนตกตลอดทาง ขับรถด้วยอัตราความเร็ว 80  ปลอดภัยไว้ก่อน
ใช้เวลา 2 ชั่วโมงถึงสวน ฝนยังไม่หยุดแถมกระหน่ำอย่างหนัก ไม่มีวี่แววว่าจะหยุด

ฝนตกต้องเข้าพักใต้ต้นไม้

พอฝนเริ่มปรอย ๆ ก็ออกปฏิบัติการ เก็บถั่วเขียว

อุปกรณ์ที่เตรียมมาไม่ต้องใช้เลยคะ  ใช้มือดึงก็ออกแล้ว (ฮิ ฮิ โง่ จริง ๆ เรา คิดว่าเก็บยากดันง่ายสุด ๆ)

ผลงานเก็บมาได้เท่านี้คะ ไม่ถึง 1% ของพื้นที่ที่ปลูกเสียดายมาก ๆ

ปัจจุบันอยู่บ้านพักบริษัท เนื้อที่จำกัด แดดก็ไม่มีให้ตาก จัดการดังรูปไปก่อนคะ
ไม่เคยปลูก ครั้งนี้ครั้งแรกในชีวิต นั่งคิดว่าแล้วจะเอามันออกมาเป็นเมล็ดอย่างไร
ต้องนั่งแกะมันหรืออย่างไร เดี๋ยวค่อย ๆ คิด มันคงไม่ยากมั้ง

ปริมาณน้อยๆ เอาใส่กระสอบป่านหลวมๆหวดด้วยไม้เบสบอลครับ(หรือไม้ท่อนขนาดเหมาะมือ)
แล้วคอยมาหาตะแกรงร่อนเอาเปลือก

เอารถเราเดินหน้าถอยหลังย่ำก็ได้ครับ ลองดูก่อนว่าเม็ดจะแตกไหม(ถ้าพื้นแข็ง/พื้นดินไม่น่าแตก)

ขอบคุณคะ จะลองทำดู วิธีแรกนะคะ
ถ้าสำเร็จ และได้ปริมาณที่มากพอจะนำไปแจกวันรวมพลฯ คะ

มีอีกหลายอย่างที่รุจีต้องเรียนรู้กับเรื่องเกษตร มันจะว่ายากก็ยาก จะว่าง่ายก็ง่ายนะคะ เอาเป็นว่าสู้คะ

Liked By: mulder, kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 08:28:05 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์