หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550262 ครั้ง)
jeenapat
เกษตรกรมือใหม่
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:54:25 PM »

น้องโบ ไหนซิบอกว่าไม่ค่อยกลับบ้าน กลัวไม่มีอะไรมา update ในกระทู้
โอ้โฮ...ปล่อยเป็นชุดเลย เห็นแล้วปลื้มใจแทนจัง  ดีใจด้วยคะ  อายจัง อายจัง

jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:59:20 PM »

คุณ Athikarn อุดรมันไกลไป ก็แวะไปปลูกที่สุพรรณบ้างก็ได้นะคะ
เดี๋ยวมี ชา ..... "Chakuza".... เป็นรางวัลจัดให้เอาป่ะ 555
phensiri
seller
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:01:41 PM »

พี่จีคะ นั่นเป็นเรื่องที่เกิดก่อนที่โบจะรู้จักเว็บเกษตรพอเพียงนะคะ 55 เป็นประสบการณ์น้อยๆที่เจอ และอาจจะเป็นกรณีศึกษาของใครหลายๆคนที่คิดทำเกษตรแต่ไม่มีเวลาดูแลเหมือนศรีโบ
   คุณเอ เอาไว้ฝนหน้า ศรีโบเตรียมต้นกล้าพร้อม แล้วจะชวนไปปลุกต้นไม้จริงๆค่ะ นอกจากชาเขียวแล้ว ยังมีชาขาวด้วย พี่ไลอ้อน ชอบเป็นพิเศษ กินทีไรมาววววววววววไม่รู้เรื่อง
    ปิด2โปรเจคใหญ่แล้ว ก่อนกลับกรุงเทพได้ไปงานขึ้นบ้านใหม่ของท่านสารวัตร ซึ่งเป็นคนในหมู่บ้าน งานนี้พี่ไลอ้อนได้ทำหน้าที่ช่างภาพจำเป็นค่ะ เลยเอาบ้านในฝันลมๆแล้งๆของศรีโบมาให้ดูกัน

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:20:19 PM »

ซีนตอกย้ำความล้มเหลวในการปลูกอ้อยของศรีโบมาแล้วค่ะ  หลังจากปลูกอ้อยทิ้งไว้ก็ไม่ได้กลับอุดรเลย ทางบ้านแจ้งมาว่าฝนเริ่มตกแล้วค่ะ เลยนัดคนใส่ปุ๋ยอ้อยให้มาใส่ปุ๋ย
อ้อยตายไปเยอะค่ะ แล้งมาก

แปลงที่ใช้คนปลูกยังเหลือรอดเกิน 70%นะคะ ส่วนแปลงที่ใช้รถปลูก เหลือไม่ถึง 20% จะยังไงก็ช่าง เราต้องทำให้ดีที่สุด อิอิ น้ำตาเริ่มตกแล้วค่ะ

แต่โบโชคดี พี่ไลอ้อนไม่ซ้ำเติม แต่รับงานให้ศรีโบทำแบบไม่ได้โผล่หัวไปไหนเลยค่ะ 55 ไม่งั้นจะไม่มีเงินสำหรับสู้ต่อ  ช่วงเวลาที่ปลูกอ้อย ศรีโบปล่อยที่แปลงอื่นทิ้งไปเลยค่ะ เทวดาดูแลตามมีตามเกิด ไปเดินดูนิดหน่อย เจอต้นนี้ค่ะ ปลูกทิ้งไว้ไม่ถึงปี ทำไมมันโตเร็วอย่างนี้

Liked By: rosera

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jeenapat
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:25:10 PM »

งามเหลือหลาย เห็นแล้วเกิดอาการขอบตาร้อน ท่องไว้ อีก 10 ปี ๆ ต้นไม้และบ้านของเรา
tumtump
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:46:54 PM »

มาเจอเจ้าแม่โปรเจกต์ตัวจริงเข้าไป  ได้เพื่อนแล้วครับ  ผมว่าคุณโบนี่ต้องวิ่งวุ่นเหมือนผมแน่ๆเลย ดันไปก่อการณ์ไว้หลายที่หลายแปลง ข้อดีคือ ลืมๆเผลอๆ กลับไปเจอผลงานอีกทีก็มีอะไรให้ชื่นใจได้ตลอด 

ตกลงต้นที่ว่ามันคืออินทผลัม หรือเปล่าครับ

พี่จีว่าใช่คะ เพราะที่บ้านสวนปทุมปลูกไว้ 10 กว่าต้น(ไม้ประดับ) ปลูกท้ายสวน แม่บ่นประจำว่าหนามมันเยอะ
แม่เคยโดนหนามตำเท้าบ่นปวด และตอนนี้ก็เลยจัดการขายไม้ขุดล้อมไปแล้ว ปลูกมา 4-5 ปี
ให้ทายขายได้เท่าใด 555 ต้นละ 1000 บาท ขาดตัว แบบว่าเอาใจแม่
แล้วเราค่อยไปสร้างอาณาจักร ของเราใหม่ที่ เดิมบางฯ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:43:08 AM โดย รุจี » บันทึกการเข้า
phensiri
seller
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 05:03:54 PM »

งามเหลือหลาย เห็นแล้วเกิดอาการขอบตาร้อน ท่องไว้ อีก 10 ปี ๆ ต้นไม้และบ้านของเรา

โบเริ่มเก็บไม้ทีละเล็กละน้อยแล้วค่ะ จ่ายเท่่าที่จะหาเงินได้ ปลายปีจะเริ่มถมที่แปลงที่ขุดบ่อน้ำรอบแปลงนา เพราะทำนาไม่ได้มีปัญหากับที่ข้างเคียง หลายอย่าง ตัดปัญหาไปเลยดีกว่า
มาเจอเจ้าแม่โปรเจกต์ตัวจริงเข้าไป  ได้เพื่อนแล้วครับ  ผมว่าคุณโบนี่ต้องวิ่งวุ่นเหมือนผมแน่ๆเลย ดันไปก่อการณ์ไว้หลายที่หลายแปลง ข้อดีคือ ลืมๆเผลอๆ กลับไปเจอผลงานอีกทีก็มีอะไรให้ชื่นใจได้ตลอด 

ตกลงต้นที่ว่ามันคืออินทผลัม หรือเปล่าครับ

พี่จีว่าใช่คะ เพราะที่บ้านสวนปทุมปลูกไว้ 10 กว่าต้น(ไม้ประดับ) ปลูกท้ายสวน แม่บ่นประจำว่าหนามมันเยอะ
แม่เคยโดยหนามตำเท้าบ่นปวด และตอนนี้ก็เลยจัดการขายไม้ขุดล้อมไปแล้ว ปลูกมา 4-5 ปี
ให้ทายขายได้เท่าใด 555 ต้นละ 1000 บาท ขาดตัว แบบว่าเอาใจแม่
แล้วเราค่อยไปสร้างอาณาจักร ของเราใหม่ที่ เดิมบางฯ

แม่นแล้วคร่า อินทผาลัม  จุดเริ่มต้นของการค้นพบเว็บเกษตรพอเพียง และจุดเริ่มต้นของความหวังทางเลือกใหม่ของการทำเกษตร 55

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:30:48 PM »

ผมเตรียมตอพันธุ์มะขามป้อมไว้จำนวนหนึ่ง
กำลังหาทางเอายอดจากอินตะระเดียมาฝากไว้กับตอไทย สำเร็จประการใดคุณน้องกาไต่เท่านั้นที่รู้ 555
เตรียมไว้ให้ทุกท่านแน่นอน สวนละ 1 ต้น หากให้จำหน่ายผมจะเปิดขายต้นละ 3 หมื่นบาท (แบบว่างกไง 555)

งานเข้าเลยตรู ลังเล ลังเล ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tumtump
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:34:15 PM »

โบเริ่มเก็บไม้ทีละเล็กละน้อยแล้วค่ะ จ่ายเท่่าที่จะหาเงินได้ ปลายปีจะเริ่มถมที่แปลงที่ขุดบ่อน้ำรอบแปลงนา เพราะทำนาไม่ได้มีปัญหากับที่ข้างเคียง หลายอย่าง ตัดปัญหาไปเลยดีกว่า

แม่เคยโดยหนามตำเท้าบ่นปวด และตอนนี้ก็เลยจัดการขายไม้ขุดล้อมไปแล้ว ปลูกมา 4-5 ปี

แม่นแล้วคร่า อินทผาลัม  จุดเริ่มต้นของการค้นพบเว็บเกษตรพอเพียง และจุดเริ่มต้นของความหวังทางเลือกใหม่ของการทำเกษตร 55

ของผมเพาะไว้สองต้นพันธุ์เมดจูล  ซื้อมากิโลละเจ็ดร้อย มีสามสิบกว่าผล  ลูกใหญ่มากครับ  ฝีมืออ่อนหัดเพาะติดสองต้น  กำลังจะเอาลงปลูกพรุ่งนี้  ภาวนาขอให้ได้มาครบคู่ผู้เมีย  เผื่อจะได้กินผลกับเขาบ้างครับ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:29:00 PM »

ผมเตรียมตอพันธุ์มะขามป้อมไว้จำนวนหนึ่ง
กำลังหาทางเอายอดจากอินตะระเดียมาฝากไว้กับตอไทย สำเร็จประการใดคุณน้องกาไต่เท่านั้นที่รู้ 555
เตรียมไว้ให้ทุกท่านแน่นอน สวนละ 1 ต้น หากให้จำหน่ายผมจะเปิดขายต้นละ 3 หมื่นบาท (แบบว่างกไง 555)

งานเข้าเลยตรู ลังเล ลังเล ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ลืมแก้ข่าว ยอดมะขามป้อมที่เค้า ไม่ใช่มะขามป้อมอินเดียจ้า แต่เป็นมะขามป้อมยักษ์สายพันธุ์ไทยจ้า เสียบยอดจำเลย1ต้นให้เรียบร้อยแล้วด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=37189.160
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:45:28 PM »

คุณ Athikarn อุดรมันไกลไป ก็แวะไปปลูกที่สุพรรณบ้างก็ได้นะคะ
เดี๋ยวมี ชา ..... "Chakuza".... เป็นรางวัลจัดให้เอาป่ะ 555
ชั่งสรรหาของมา ล่อ ได้โดนใจจริงๆ
อันนี้ต้องถามหัวหน้าโจรก่อนครับ
ไปจริงคงหนักครับ เพราะสุพรรณมีสองสวน จริงไหมครับ พี่น้อย555

โคราช บ้านเอง จ้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:01:07 PM »

ท่านกาไต่
ข้าพเจ้าหมายถึงตอนนี้ที่สวนน้อย ๆ ของข้าพเจ้ามีสายพันธุ์อินตะระเดียอ่ะจ้า
ดังนั้นวันใดมีจังหวะ ก็ต้องเป็นหน้าที่ของท่านกาไต่แน่นอน 5555

น้องเอ...
พี่ว่าชาเขียวจะไม่ค่อยดีนะ ขนาดไปสวนพี่หมอสวนเดียวยังปล่อยให้เหลือตั้งครึ่งโหล
แล้วสุพรรณมีหลายสวน จะไม่หาที่นอนแถวนั้นเลยหรือ ยิ่งออกพรรษานี่ท่านเซียงโสก็พร้อมอีกคนด้วย
สวนละลัง 55555

คุณน้องศรีโบ
ตอนนี้ข้าน้อยก็กรอบเช่นกัน อยากได้มะพร้าวอีกสักร้อยลูก(ต้น)ก็ยังไม่มีงบ แถมหามะพร้าวไม่ได้ด้วย
เซ็งอ่ะ ทำไมมาจนช่วงนี้หนอ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
zin
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:05:27 AM »

อีกสาวนึง เมื่อไรจะมาครับเนี้ยยย....
ผมรอคอยด้วยความระทึกในดวงหทัย....
ขอทายว่าต้องเป็นพี่ดำ อย่างทิดโสมันว่าแน่นอนคร๊าบบบ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Athikarn
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:26:35 AM »

อีกสาวนึง เมื่อไรจะมาครับเนี้ยยย....
ผมรอคอยด้วยความระทึกในดวงหทัย....
ขอทายว่าต้องเป็นพี่ดำ อย่างทิดโสมันว่าแน่นอนคร๊าบบบ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กระผมว่าไม่ใช่ สวนพี่ดำ
สวนต่อไปต้องเป็นของพี่น้อย เชื่อป่ะ 555

PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:41:27 PM »

น้องเอ...
พี่ว่าชาเขียวจะไม่ค่อยดีนะ ขนาดไปสวนพี่หมอสวนเดียวยังปล่อยให้เหลือตั้งครึ่งโหล
แล้วสุพรรณมีหลายสวน จะไม่หาที่นอนแถวนั้นเลยหรือ ยิ่งออกพรรษานี่ท่านเซียงโสก็พร้อมอีกคนด้วย
สวนละลัง 55555

คุณน้องศรีโบ
ตอนนี้ข้าน้อยก็กรอบเช่นกัน อยากได้มะพร้าวอีกสักร้อยลูก(ต้น)ก็ยังไม่มีงบ แถมหามะพร้าวไม่ได้ด้วย
เซ็งอ่ะ ทำไมมาจนช่วงนี้หนอ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ลังเดียวพอหราท่าน

น้องศรีโบ เชื่อบ่ ว่าอ้ายทิดโสจน
ตามที่อ้ายเห็น ตกแลง ตำจอกมื้อละสามสี่ขวด
ถ้าเก็บไว้ ซื่อหมากพร้าว ได้มื้อละสิบต้น
อดตำจอกจักสิบมื้อ กะได้หมากพร้าวแล้ว 100 น่วย
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 04:37:52 PM โดย PeeSo » บันทึกการเข้า
Athikarn
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:11:50 PM »

ท่านพี่โสครับ เขาเรียกว่าดื่มเพื่อเพิ่มความดันคับ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาแวะหาซื้อกล้ามะพร้าวน้ำหอม แถวๆกลางดง ปากช่อง
เขาขายลูกละ50 โตหน่อย70-80 ตั้งใจจะเอาสัก4ต้น
แต่ต้องเปลี่ยนใจเพราะคนขายบอก
น้ำหอมของแท้แน่นอนส่งมาจากทางใต้
เอ่อ เอ่อ มะพร้าวน้ำหอมเนี้ย เขาปลูกขายทางใต้ที่เดียวหรือครับ

Liked By: kwanbanna
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 08:42:56 PM โดย Athikarn » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์