หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 550055 ครั้ง)
Sarote
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:07:58 PM »

แค่สองสาวเรื่องราวก็เริ่มสนุกรอสาวที่สามเปิดสวนแล้วจะงงไหมเนี่ย

chaikhag
*

อีกไม่นาน คืนถิ่น

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:53:03 PM »

ขยัน สาวเก่งอีกคนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:37:10 AM »

ฮ้วยย เจ้ศรีโบ ตั้วเนี้ย บ่เห็นพูดให้ฟังเลย
ยินดีด้วยครับเปิดตัวสักที่
ขอให้สำเร็จดั่งใจปราถนา
มีต้นไม้อะไรที่อยากได้เพิ่มวานกระซิบบอก ผมจะไปปล้น สวนทิดโสมาให้
รอชมสาวที่สาม พอนึกออกแล้วว่าใคร

โคราช บ้านเอง จ้า
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:56:57 PM »

ชื่นใจแทนเด้เห็นความก้าวหน้า ของสวนแบบนี้ คิคิ

sadood
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:26:31 PM »

ป๊าดดดดๆๆๆๆๆๆ  สุดยอดเลยครับคุณโบ..........   ยิงฟันยิ้ม อายจัง

Liked By: na_nin

ศูนย์บริการต่อผมแท้ไอด้าแฮร์
http://www.idarhair.com
ตลาดเริ่มอุดม ใกล้ยูดีทาวส์ อุดรธานี
phensiri
seller
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:08:03 PM »

ศรีโบเป็นพวกช่างคิดหาเรื่องให้ตัวเองค่ะ 55 ได้คิดแล้วก็ทำเลยลืมมองปัญหาเรื่องระยะทาง แรงงาน  3สวนที่ผ่านมายังไม่เท่าไหร่ มาแล้วค่ะ เมกกะโปรเจกต์ของศรีโบ เช้ามืดของวันหนึ่ง เสียงโทรศัพท์ดังหลายรอบ รบกวนเวลานอนของศรีโบ เป็นอย่างแรงเพราะปกติจะนอนตี2 ตื่น 8โมงเช้า นี่เพิ่งจะ 6โมง ใครโทรมาฟะ(ขออภัยคำไม่สุภาพค่ะ)  ดูเบอร์ไม่คุ้น ลองรับดูเผื่อมีเรื่องด่วน
ต้นสาย         คุณน้องพี่เองนะ สนใจที่แปลงติดกับนาคุณน้องหรือเปล่า พี่ต้องการเงิน(ไปเล่นไพ่)55  ทั้งหมดราคาคนกันเอง แสนห้า
 ศรีโบ          กี่ไร่พี่
ต้นสาย         ราวๆ 8 ไร่นี่ล่ะ
ศรีโบ           ขอเวลาคิดซักวันก่อนนะ ( อยากได้ แต่ตรูจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายล่ะเนี่ย 55)
  ตอนบ่ายรีบโทรหาคนข้างกายที่ไปทำงาน  "ลิ้งง(ดาร์ลิ้ง) ..มีเงินเก็บเหลือบ้างป่าว ส่วนตัวของลิ้งน่ะ (แผนย้ายเงินเขามาเป็นเงินเรา)

Liked By: rosera

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 04:24:20 PM »

น้องโบคิดแผนได้แยบยลจริงๆ  55 เหมือนพี่จีจริง ๆ เลย (เงินเขามาเป็นเงินเรา ฮิ ฮิ)
ลุยเลยคะเอาใจช่วยนะคะ ......ชอบ ๆๆ เข้าสวนน้องโบสนุกปนฮา...คงไม่มีน้ำตาอย่างพี่นะ ร้องไห้

pp_79
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:31:32 PM »

ป๊าด...มาเป็นตาออนซอนหลาย...น้องศรีโบครับ  ยิ้มเท่ห์
เห็นซุ่มอยู่ตั้งโดน...บัดสิมากะมาโลดเน๊าะ 555 มาเป็นกำลังใจให่เด้อครับ ตอนนี้กะมีสองสาวแล้ว ถ่าเบิ่งสวนสาวที่สามอยู่เด้อครับ ( พี่น้อยแมนบ่  ยิ้มเท่ห์ )
  เป็นกำลังใจให้ทั้งสามท่าน ประสบความสำเร็จดั่งใจหวังทุกสิ่งอย่าง เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป มั่งคั่ง และมั่นคงตลอดไปครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: conanjunier

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
phensiri
seller
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:58:15 PM »

ได้คำตอบจากดาร์ลิ้งแล้วค่ะ ......แผนย้ายเงินเขามาเป็นเงินเราสำเร็จ อิอิ บอกว่ามีให้ 1แสน เลยโทรไปต่อได้ แสนสอง ไม่เป็นไร 2หมื่น ที่เอา เอาเงินกองกลางออกได้ เราไม่เสียเปรียบ 55  กลับอุดรอีกแล้ว ศรีโบชอบ

เงินแสนปิ่วปิ้วเป็นครั้งที่2 ในรอบปี ลีโอจัดการนับก่อนจ่ายค่ะ

เงื่อนไขเพิ่มเติม : ขอทำนาก่อน เพราะฝนกำลังมาเดี๋ยวให้ข้าวไปกินกรุงเทพวะซั่น ศรีโบเลยตกลง แต่ไม่ได้คาดหวังถึงกับขนาดจะคิดเป็นจำนวนค่าเช่า อยากได้แค่สินน้ำใจเล็กๆน้อยๆ เพราะยังไงเขาก็ขายให้เราแล้วววว  (เรื่องข้าวรออ่านตอนจบก่อนเริ่มโปรเจคใหญ่) 
ช่วงออกพรรษา กลับบ้านอีกครั้ง เดินสำรวจดูนาข้าวแปลงใหม่  เริ่มคำนวณและคิดในใจแล้วว่า เขาจะให้เรากี่กระสอบหนอ ...

ลีโอไปวัดกับคุณยายก่อนฮับ

วันสำคัญทางศาสนา คนเต็มวัดเลยค่ะ บางคนลูกหลานก็กลับมาจากทำงานในเมืองหลวงเพื่อที่จะมาทำบุญวันออกพรรษากับครอบครัว เดินเข้าไปใสศาลาวัด เสียงคุยเซ็งแซ่ ถามสารทุกข์สุกดิบกัน   

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 12:03:52 AM »

ขากลับจากอุดร ใจคิดหาลู่ทางให้เงินงอกจากที่ดินตลอด เลยหาข้อมูลฉบับเร่งด่วนว่าจะทำอะไรดี โดยที่เราไม่ต้องดูแลมาก แม่เล่าให้ฟังว่า ลุงปลูกอ้อย 15 ไร่ ปีที่แล้ว ขายได้ 2.6 แสน ศรีโบตาลุกวาว... ศึกษาเรื่องปลูกอ้อยใหญ่ โทรไปหาคนที่บ้านขอเบอร์ผู้ใหญ่ที่เคารพ ให้ท่านช่วยเป็นธุระหาพันธุ์อ้อย และทีมปลูกอ้อยให้ ส่วนรถไถปรับที่นาศรีโบหาเองค่ะ ....ได้รถของท่านอบต. ที่การันตีจากคนแถวบ้านว่าปลูกอ้อยเป็นอาชีพ......ตุลาคม เตรียมลุยปลูกอ้อยค่ะ
      ส่วนประกอบทุกอย่างครบหมดแล้ว ต้นเดือนตุลาคม โทรไปหาน้าที่อุดรค่ะ
ศรีโบ   น้า พี่.(เจ้าของที่)...เกี่ยวข้าวออกจากนาหรือยัง วันที่ 22 จะกลับบ้านไปปลูกอ้อย
น้า      มันจะเกี่ยวได้ยังไง ข้าวมันเพิ่งเป็นมาน(ตั้งท้อง) เอง
ศรีโบ   อ้าว เขาคุยว่าจะปลูกข้าวดอ(ข้าวเหนียวกข.6)  ที่เกี่ยวต้น ตุลาเดะ
น้า      คุณโดนมันหลอกแล้วล่ะ มันใส่ข้าวเจ้าใหญ่ เดือนธันวาพู่นน่ะค่อยจะได้เกี่ยว....
  **  ศรีโบสุดเศร้าค่ะ แล้งแน่ๆ แต่จะยกเลิกก็ไม่ได้ เพราะจ่ายมัดจำค่าพันธุ์อ้อยไว้แล้ว เฮ้อ **
ธันวาคม น้าโทรมาบอกว่าเขาเกี่ยวข้าวเสร็จแล้ว กลับมาปลูกอ้อยได้เลย  เย้ ได้เริ่มซะที รีบกลับบ้านด่วนน
ไปดูสถานที่ปลูกอ้อยกันค่ะ  ส่วนที่ซื้อใหม่..

มุมนี้จากแปลงเดิมของศรีโบ

ปัญหามีมาให้คิดเพิ่มค่ะ ว่าอ้อยที่ปลูกใครจะดูแลให้  วัว-ควาย เข้ามากินเราจะจับได้หรือเปล่า (คำตอบคือไม่มีทางจับได้) คนดูแลก็ไม่มี เลยคิดว่า ไหนๆ ก็คิดจะทำกินที่แปลงนี้แล้ว เราลงทุนล้อมรั้วลวดหนามเลยดีกว่า ..คิดได้แล้วปฏิบัติทันทีค่ะ55 เรียกลุงป้าน้าอา หลาน มารวมพลด่วน จ้างล้อมรั้ว ทั้งหมดเกือบ13 ไร่ (แปลงที่ีซื้อใหม่วัดจริงๆ ไม่ถึง8 ไร่ ค่ะ แค่6ไร่กว่าๆ แต่ไม่ได้ซีเรียส เพราะมองราคารวมแล้วรับได้ คิดว่าตัวเองซื้อได้ราคาถูกแล้ว)  ค่าจ้างล้อมรั้วเบ็ดเสร็จ คิดต่อต้นเสา ต้นละ 50 บาท อันนี้ญาติไม่ได้เรียกร้องค่ะ ศรีโบให้เอง อยากได้งานคุณภาพ ฮิ้วว ที่จริงราคาทั่วไปอยู่ราวๆ 40 บาท  ระยะห่างของเสารั้ว คือ 1.5 เมตร ค่ะ ลวด 4 แถว
ประชุมเรื่องรั้วค่ะ

คุณลุงใหญ่ หัวหน้าทีม สอบถามรายละเอียด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2011, 06:00:42 PM โดย phensiri » บันทึกการเข้า

phensiri
seller
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 06:12:49 PM »

รถมาส่งเสาค่ะ สูง 2 เมตร เจ้าแรกสัั่งก่อน 200  ต้นละ 115 บาท สั่งไว้ล่วงหน้ากับเพื่อนแม่ ไม่ได้เช็คราคาอีกเช่นเคย 55

ลวดหนามลงไว้ที่บ้าน ขดละ 170 บาทค่ะ ยาวราวๆ 40 เมตร  3เกลียวลวด

ทีมล้อมรั้วก็ทำงานไปตามหน้าที่ของตัวเองค่ะ

Liked By: Manjunk, #mam#, rosera

phensiri
seller
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 06:25:28 PM »

จำเรื่องข้าวได้หรือเปล่าคะ ค่าทำนาน่ะ เจ้าของที่เดิมไม่ให้ศรีโบซักเม็ด คนรู้จักเล่าให้ฟังว่า พี่ท่านเกี่ยวข้าวเสร็จ เรียกรถมาสีข้าวแล้วขนข้าวขึ้นรถไปลงที่ลานรับซื้อข้าวเลยค่ะ ไม่เอาเข้ามาในหมู่บ้านด้วยซ้ำ เจอหน้ากับศรีโบก็ไม่พูดเรื่องข้าวเลย ศรีโบก็หน้าบางเกินจะทวง 55 แบบว่าคนกันเองรู้จักกันมาตั้งแต่เด็ก  และที่สำคัญมีเจ้าหนี้ของพี่คนนี้ค่ะ มาถามว่านัดจ่ายเงินค่าที่กันวันไหน แกจะมารอเก็บหนี้ โธ่ คุณเจ้าหนี้ขา ศรีโบจ่ายเงินไปตั้งแต่เดือนก่อนๆนู้นแล้ววววววว  เขาขอทำนาเลยให้เขาทำเฉยๆ น่าสงสารค่ะ ไม่รู้ว่าพวกติดการพนันจะเป็นแบบนี้ทุกคนหรือเปล่า
     ในระหว่างรอล้อมรั้ว ศรีโบก็ไปดูแปลงอ้อยที่จะทำพันธุ์ค่ะ ตอนคุยไว้ ไร่ละ 20,000บาท  พอเจอหน้าเจ้าของอ้อย คนข้างตัวต่อรองค่ะ พี่แกคงทนเสียงอ้อนของแกไม่ไหว ลดให้เหลือ 17,500 บาท ต่อไร่  ซื้อไป 2ไร่ค่ะ
ขอลีโอเตรียมแต่งชุดไปดูอ้อยก่อนนะคับ

แปลงอ้อยที่จะมาตัดค่ะ ด้านขวามือ

Liked By: #mam#, rosera, yong9

PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:59:43 PM »

ป้าด อลังการงานสร้างแท้น้อน้องศรีโบ
ต่อไปต้องเอิ่น เถ้าแก่อ้อยคักๆ

Liked By: nipun
phensiri
seller
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 12:17:05 AM »

พี่เซียงโสคะ ที่เล่ามันแค่การเริ่มต้นค่ะ อดใจรอตอนจบก่อนเด้อค่ะ 55

กลับจากไปดูแปลงพันธุ์อ้อยแล้ว ศรีโบก็มาตรวจงานที่สวนต่อค่ะ ทันได้กินข้าวเที่ยง

กินข้าวอิ่ม เจอปัญหาอีกแล้วค่ะ 55 ที่บ่มีทางเข้า สมัยก่อนไม่ทำอะไร เวลามาจะจอดรถไว้หน้าถนนแล้วเดินตามคันนาของเพื่อนบ้าน ถ้าหน้าฝนล่ะ จะเอารถเข้ายังไง แล้วเวลาขายอ้อย จะขนออกยังไง

คำตอบมาแล้วค่ะ ศรีโบต้องซื้อถนนส่วนตัว มองซ้าย มองขวา อ๋อนาอีกแปลงของลุงศรีโบเอง ขอซื้อเผิ่นเลยแล้วกัน ขนาดถนน กว้าง 5เมตร ยาวราวๆ 100 เมตร  วันแรก ลุงคิด 12,000 ค่ะ ศรีโบก็ตกลงจ่ายเงินเรียบร้อย แล้วก็สั่งคณะล้อมรั้วว่าให้ล้อมรั้วถนนที่ซื้อใหม่ด้วย จะทำประตูจากถนนใหญ่ ไม่ให้คนสัญจรเข้ามาในที่ วันรุ่งขึ้นลุงมาบอกไม่ให้ล้อมรั้ว ลูกชายลูกสะไภ้ ที่นาติดกับโบอีกด้านจะไม่มีถนนใช้ จะกลายเป็นที่ตาบอด ศรีโบเลยบอกว่า งั้นลุงก็ต้องออกกันคนละครึ่งสิ แต่แกขอคืน 5000 ไม่เป็นไรหยวน ต้องพึ่งพาอาศัยกันอีกนาน
    รถไถท่านอบต. คิดค่ารื้อคันนา+ต้นไม้ ไร่ละ 1500 ค่ะ ทำการโค่นต้นไม้ แล้วปล่อยทิ้งไว้รกระเกะระกะ ไม่ขนออกจากที่ให้ บอกว่าต้องจ่ายพิเศษค่าขนต่างหาก ไม่ได้อยู่ในข้อตกลง (ตรูโง่อีกแล้ว)

พักเรื่องไถที่ไว้ก่อน 55 ศรีโบมาคิดปัญหาเรื่องถนนว่าถ้าปล่อยตามมีตามเกิด หน้าฝนก็เอารถเข้าไม่ได้ แทบจะไม่มีประโยชน์ ถ้าซื้อดินถม ไม่ต่ำกว่า100 รถแน่ๆ  รถละ 300 ก็ 30000 แล้ว หาวิธีใหม่ ขุดบ่อแล้วเอาดินมาถมถนน ได้บ่อน้ำเก็บปลาไว้กินช่วงสงกรานต์  คิดได้ปุ๊บ หาเลยค่ะ ท่านอบต.ปลูกอ้อยเสนอตัว ฝันไปเถอะ แค่นี้ตรูก็เสียค่าโง่แล้ว (แต่ค่าโง่ของศรีโบกับอบต.ท่านนี้ยังไม่หมดนะคะ )  พอดีมีท่านอบต.อีกคนมารับเหมาถมที่อยู่อีกด้านของหมู่บ้าน ถูกคอกับลุงใหญ่ เลยไปคุยกับให้มาทำการขุดบ่อ +ถมถนน  ท่านคิดค่าขุดบ่อน้ำ คิวละ 20 ค่ะ ค่ารถขนดินคิด2ราคา ระยะ 50เมตร จากถนนคิด 100 บาท ที่เหลือ คิด 80 บาท ต่อเที่ยวปกติทั่วไปคนใกล้ตัวศรีโบยังคิดศรีโบตั้ง คิวละ 25  ค่ารถขนดินเที่ยวละ 100 บาท ใกล้-ไกลไม่สน (ย้ำนะคะราคาคนสนิท+กันเอง)   พอตกลงให้อบต.ท่านนี้ทำ ลุงโบได้ค่านายหน้า 10% จากยอดค่าเหมาทำ  เจ้าค่ะ 55 ไม่เป็นไร เพราะยังไงเอาคนอื่นมาทำ เราก็ต้องจ่ายเท่านี้อยู่แล้ว ลุงเรามีรายได้เพิ่มอีก เริ่มปฏิบัติการโมดิฟายสวนค่ะ

ลุงต้า
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 07:09:53 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ 

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่าน ไปอยู่ มุมสมาชิก
ยินดีต้อนรับ  สู่มุมสมาชิกครับ

ลุงต้า
ทีมงานเกษตรพอเพียง

Liked By: nipun

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
jeenapat
*

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 08:32:34 AM »

ขอบคุณคะ ลุงต้า  ที่ช่วยย้ายบ้านใหม่ ให้ 2 สาวต่างวัยแต่หัวใจเดียวกัน
น้องโบ เราได้อยู่บ้านใหม่แล้ว ดูซิพี่ทิดโสจะให้อะไรขึ้นบ้านใหม่ 55

Liked By: nipun, kwanbanna
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์