หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 119   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 3สวน3สาว เรื่องเล่าสองจังหวัด  (อ่าน 563515 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:49:37 PM »

ฮ่าๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อ่านไปก็ขำไปครับ....ดีจังเลย บทจะมาก็มาได้ง่ายๆเนาะ....
    ว่าไปแล้วก็คิดถึงคุณตาพี่โบ....มาถึงคิดถึงปู่ กับ ย่า ของผมครับ ทั้ง 2 ท่านก็ดูแลผมมาตั้งแต่เด็กเลย พอหลายใกล้จะรับปริญญา ก็พากันใจน้อย จากไปทั้ง 2 ท่าน ในเวลาไล่เลี่ยกันเลยครับ......อยากให้ท่านได้อยู่เห็นเราในวันนี้ และหลานจะพาปู่ย่าเที่ยวและกินของอร่อยๆให้ทั่วเมืองไทยเลย พาไปเที่ยวนอกด้วย....แปลกแฮะ พิมพ์ไปน้ำตาผมก็ซึมออกมาแล้วล่ะ....ก็มันคิดถึงอ่ะ ทำไงได้.....

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

mrfoxx
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:58:42 PM »

พี่ศรีโบ แผนเหนือเมฆ มาก หะห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

Liked By: tapairat, kwanbanna
phensiri
seller
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:01:38 PM »

เนื่องจากว่าศรีโบเกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ในชีวิต วัยเบญจเพส  ตกงานสิคะ น้อยใจเจ้านายไม่ขึ้นเงินเดือนให้ 2ปีต่อกัน เพราะบอกว่าที่ได้ก็เยอะแล้ว แถมศรีโบจบแค่ปวส.อีก คนมาใหม่เค้าจบป.โท เงินเดือนเค้าย่อมต้องเยอะกว่าศรีโบ (แต่มาเป็นลูกน้องฉันนี่น่ะ) เลยลาออกมาเรียนต่อในกทม.เมืองศิวิไล ตั้งแต่เกิดมา 25 ปี ศรีโบเคยมากรุงเทพ 3 ครั้ง 55 ไม่เป็นไร ไปตายเอาดาบหน้า มีเงินแต่ค่ารถมากรุงเทพ โชคดีคนหัวล้านหาที่พักฟรีไว้ให้ และมาสมัครงานได้เริ่มงานเลย พอเริ่มอยู่ตัวทั้งเรื่องเรียนเรื่องงาน ปฏิบัติการละลายทรัพย์เริ่มขึ้นแล้วค่ะ ขุดคลองรอบที่แปลงนี้ เพราะอยากปลูกต้นไม้ริมขอบคลองเหมือนแถวอยุธยา เลยโทรหาแม่ให้จัดการให้  ออกมาได้ดั่งใจค่ะ แต่ราคาน้ำตาตก 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tumtump
*

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:14:06 PM »

เห็นแล้วขอบร่องแล้วอยากปลูกต้นไม้ขึ้นมาทันทีเลยครับคุณโบ  ขอดูภาพปัจจุบันหน่อยครับ  ว่ามีต้นอะไรไปขึ้นอยู่ขอบบ่อบ้าง

Liked By: nipun, tapairat, kwanbanna
phensiri
seller
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:18:24 PM »

เหงื่อหยดติ๋งๆ จากการขุดคลอง ขอเวลาตั้งตัวก่อน น้าเลยทำนารอ ต้นไม้รอบๆ หมดเยอะเหมือนกันค่ะ มือใหม่หัดปลูก นึกว่าตัวเองซื้อได้ถูก ที่ไหนได้โดนคนขายโขกราคาซะหัวโน 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
phensiri
seller
*

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:22:06 PM »

ฮ่าๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อ่านไปก็ขำไปครับ....ดีจังเลย บทจะมาก็มาได้ง่ายๆเนาะ....
    ว่าไปแล้วก็คิดถึงคุณตาพี่โบ....มาถึงคิดถึงปู่ กับ ย่า ของผมครับ ทั้ง 2 ท่านก็ดูแลผมมาตั้งแต่เด็กเลย พอหลายใกล้จะรับปริญญา ก็พากันใจน้อย จากไปทั้ง 2 ท่าน ในเวลาไล่เลี่ยกันเลยครับ......อยากให้ท่านได้อยู่เห็นเราในวันนี้ และหลานจะพาปู่ย่าเที่ยวและกินของอร่อยๆให้ทั่วเมืองไทยเลย พาไปเที่ยวนอกด้วย....แปลกแฮะ พิมพ์ไปน้ำตาผมก็ซึมออกมาแล้วล่ะ....ก็มันคิดถึงอ่ะ ทำไงได้.....
เผิ่นอยู่ในใจเราเสมอ และคอยดูเราบนฟ้าตลอดเวลาเด้อ
พี่ศรีโบ แผนเหนือเมฆ มาก หะห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
เอาเป็นตัวอย่างได้นะ ไม่หวง
เห็นแล้วขอบร่องแล้วอยากปลูกต้นไม้ขึ้นมาทันทีเลยครับคุณโบ  ขอดูภาพปัจจุบันหน่อยครับ  ว่ามีต้นอะไรไปขึ้นอยู่ขอบบ่อบ้าง
แปลงเจ้าปัญหาค่ะคุณตั้ม ปลายปีนี้จะปรับปรุงเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ไว้ปลูกบ้านแล้ว

Liked By: tapairat, kwanbanna

Jitrin
*

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:31:25 PM »

ติดตามครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tapairat
bigpubarlap
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:58:21 PM »

หนังสิฉายแล้ว ไตเติ้ล ดีอีหลี ปูสาด นั่งเบิ่งหน้าจอแล้วจร้า สาว สาว สาว ฟ่าวฉายแน่เด้อ ขายยาไปนำกะได่เด้อ สาว สาว สาว  เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: nipun, tapairat, kwanbanna
กัญจน์
*

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:50:29 PM »

วันนี้เอากำลังใจมาฝากสาวคนที่2ครับศรีโบขอให้ปลูกอะไรก็งามดั่งน้ำใจคนปลูกครับ
burgbanjai/เบิกบานใจ
สูงสุดคืนสู่ธรรมชาติ
*

จงเว้นทางเดินให้อัตตะได้เดินจากเราไป

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:58:23 PM »

แวะมาเชียร์จ้าคุณ ศรีโบ คิคิ คลองน่าว่ายเน๊าะ น้ำใส๊ใส ข้าวกะเขียวดีขนาดจ้า

Liked By: nipun, kwanbanna

PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 04:33:08 PM »

หวัดดีจ้า น้องศรีโบ
ป้าดดด นึกหว่าไผ 3 สาว 555
ลีโอสบายดีบ่จ้า
เริ่มแล้วอย่างน้อยๆกะลงมือแล้วเนาะ
"ลงมือสักนิด.....ดีกว่าคิดที่จะ ทำ.." ครูเพี้ยนเพิ่นว่า
ขอให้ประสบผลสำเร็จดังหวังเด้อจ้า

Liked By: kwanbanna
phensiri
seller
*

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:47:09 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ หลังจากปรับปรุง2แปลง นั้นโบก็เว้นระยะเวลาเรื่องเกษตรไปเป็นปี เพราะติดเรื่องเรียนจะกลับบ้านแค่ช่วงสงกรานต์ และแล้วววก็ได้ที่อีกแปลงค่ะ เป็นที่มรดกที่ตาแบ่งให้ลุงแล้วหลุดจำนองกับเจ้าหนี้ โบเลยไปขอซื้อคืนจำนวน 6 ไร่ เอาใจตา เพราะท่านคงไม่อยากให้ที่นาจากน้ำพักน้ำแรงท่านหลุดไปเป็นของคนอื่น  เปลี่ยนสภาพจากที่นาเป็นป่าเต็งไปเพราะไม่ได้ทำนาหลายปีมาก

ต้นเต็งโดนตัดไปก่อนวันจ่ายเงิน

ส่วนแม่จัดการเปลี่ยนรั้วหน้าบ้านใหม่
เดิม

หน้าบ้านใหม่

หลังจากซื้อที่ได้ไม่กี่เดือน ตาโบท่านก็เสีย ตัวโบเองก็เหลืออีก 2เดือนก็เรียนจบ เสียดายไม่ทันได้ดูความสำเร็จของโบเลยค่ะ

FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:51:10 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับ 3 สาว 3 แบบ 3 สไตล์  อายจัง อายจัง อายจัง

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:55:51 PM »

แวะมาเยี่ยม จ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
phensiri
seller
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:31:54 PM »

2แปลงนั้นเริ่มไม่มีอะไรทำ(มีแต่ไม่ทำ) ศรีโบก็ฟุ้งซ่านสิคะ ได้ที่แปลงใหม่มา (แปลงที่ปลูกไผ่ของโครงการธนาคารไผ่) จัดการสังคายนาต้นไม้ที่รกๆ ออกให้หมด เริ่มมองหาอาชีพและสร้างมูลค่าเพิ่มให้ที่ดิน (พูดดูดีนะคะ)
ค่าเหมาปรับพื้นที่ 1.5ไร่ ราคา 5000 บาทขาดตัว แถมเลี้ยงกาแฟ+กระทิงแดงอีก นี่คือบทเรียนครั้งแรกค่ะ เพราะราคานี้แพงมากกกกกกก ตัวเราเองเวลาจำกัดไม่ได้ไปสอบถามราคารถไถหลายๆเจ้าก่อน ทำเสร้จแล้วค่อยถาม ราคาทั่วไปไม่เกิน2500เองค่ะ

จ้างล้อมรั้ว เหมาต้นละ 50 บาท

และแล้วปัญหาก็มาอีก กอไผ่เจ้าปัญหา

กอไผ่ติดกับรั้วของเพื่อนบ้านค่ะ เราอยากรื้อกอไผ่ออกแล้วล้อมรั้ว เพราะไม่อยากมีปัญหาเรื่องเขตในอนาคต ไปขอรื้อเพื่อนบ้านบอกว่า ไผ่กอนี้พ่อเขาเป็นคนปลูกไม่ให้รื้อ อยากทำเอาเงินมา 2000 ซื้อไปทั้งกอเลย จะบ้าตายค่ะ เพื่อนบ้านหน้าเลือด ไผ่กอนั้นคนรับซื้อไผ่เค้าซื้อกอละ 500เองค่ะ ต่อรองกันจนโมโห ได้ที่ 1500 ศรีโบกัดฟันจ่ายพร้อมด่าในใจอีกตะหาก ปัจจุบันไผ่กอนี้มีหน่องอกมาเรื่อยๆ เพื่อนบ้านก็ยังสับไปกินเหมือนเป็นของเค้าเองค่ะ แถมผักที่ปลูกริมรั้วก็กลายเป็นอาหารเค้าอีก

Liked By: #mam#, viranya, rosera, kwanbanna

phensiri
seller
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:02:39 PM »

ล้อมรั้วเสร็จแล้วปล่อยน้าจัดการต่อค่ะ โบก็กลับมาหาเงินต่อ 55
พอดีมีโอกาสแว้บๆ กลับอุดร ความคืบหน้าของสวนนี้มีนิดหน่อย

บางส่วนก็ยังจัดการไม่เสร็จ

3สวนนี้โบให้น้าเขย จัดการทั้งหมด ญาติพี่น้องใครอยากปลูกอะไรก็มาปลูกเลย ดีกว่าทิ้งที่ไว้รกๆ

Liked By: #mam#, viranya, rosera, kwanbanna

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 119   ขึ้นบน
  พิมพ์